<SPAN>ชมรมขุนแผนระฆังทอง&เจดีย์ทอง หลวงปู่ทิม อิสริโก วัดละหารไร่ (โชว์ภาพและประสบการณ</SPAN

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย knutch, 8 สิงหาคม 2010.

1. tiger-k007

tiger-k007 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    1. การสวดมนต์และนั่งสมาธิ ไม่ใช่การทำบุญ เป็นการสร้างหรือเพิ่มบุญบารมีและจิตใจที่ดีให้กับตัวเราเอง
    2. การบูชาพระจาก เจตนาของผู้สร้างเพื่อบำนุบำรุงพระพุทธศาสนา เป็นสิ่งที่ดี เราได้บุญกุศลนั้นอย่างแน่นอนครับ
    3. การอุทิศส่วนกุศล ให้พรายกุมารหลายองค์ เขาจะได้รับเต็มๆทุกตนครับ ไม่มีการแบ่งเหมือนเค้ก แต่จะได้รับเต็มๆเหมือนก้นทุกตนครับ ผมถึงบอกว่า เวลาอุทิศส่วนให้พรายต่างๆ บอกไปเลยครับ อุทิศให้ทุกตนของหลวงปู่ .. หลวงพ่อ..

2. tiger-k007

tiger-k007 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ถูกต้องครับ :cool:

3. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    ไม่ได้หายไปไหนครับผม อยู่แถวๆนี้ละ ช่วงนี้ต้องเหนื่อยหลายอย่างครับ ช่วยแม่ยายขายต้นไม้ , ไปซื้อต้นไม้ จาก กทม มาขาย ระยอง ครับ

ช่วงนี้ทุกๆท่านรักษาสุขภาพมากๆนะครับ 2009 กำลังระบาดแล้ว

4. ละม่อม

ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010

จากข้อ 3 หมายถึงว่า ทุกคนที่ได้เป็นเจ้าของพระขุนแผน ถ้าร่วมกันอุทิศส่วนกุศลให้พรายกุมารของหลวงปู่ทิม อิสริโก พรายกุมารทั้งหมดของหลวงปู่ก็จะได้รับทุกตน ทั้งรุ่นระฆังทองและรุ่นทันหลวงปู่ใช่มั๊ยคับ

5. ละม่อม

ขายต้นไม้ แถวไหนคับ เผื่อมีพี่ๆ ในชมรม ที่อยู่ระยอง อยากจะไปอุดหนุนอ่ะคับ

6. namo_2009

ที่ Home Pro ระยองครับ ร้านชื่อ ร้านเจ๊แมว ครับ ขอบคุณนะครับผม ว่าแต่พี่ๆที่อยู่ระยองมีใครบ้างเอ่ย น่าจะรวมพลกันนะครับ ผมเคยรวมพลกันครั้งหนึ่งแล้ว
    มีพี่ภูวดิท พี่ 15 ค่ำ พี่ พุทธิวงษ์ และผม ไปทานหมูกะทะกัน สนุกดีครับ

7. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    มาใหม่ รูปแทนตัว น่ารักเชียวลุง :cool:

8. ละม่อม

พี่เสือคับ ขอรบกวนถามอีกข้อนึง สำหรับวันนี้ช่วงเช้า

คือ ถ้าผมไปบอกบุญคนอื่น เช่น บอกให้คนอื่นรู้เกี่ยวกับการสมทบทุนสร้างพระมหาเจดีย์

อย่างนี้ได้บุญหรือเปล่าคับ

ขอบคุณพี่เสือล่วงหน้านะคับ

9. วีรวัช

รู้สึกคุณม่อม จะห่วงเรื่องบุญเอามากๆเลยนะครับ ดูตามนี้ก็ได้

บุญกิริยาวัตถุ 10

ความหมายของคำว่า " บุญ "
    ชาวพุทธเราส่วนใหญ่ยังเข้าใจผิด เกี่ยวกับเรื่องของ “ บุญ ” คิดว่าการทำบุญก็คือ การตักบาตร การถวายทรัพย์ , ปัจจัย การถวายสังฆทาน ฯลฯ เพียงเท่านี้ เป็นต้น

“ บุญ ” หรือ “ ปุญญ ” แปลว่า ชำระ หมายถึงการทำให้หมดจด จากมลทิน เครื่องเศร้าหมอง อันได้แก่ โลภะ โทสะ และ โมหะ

ตามพระไตรปิฎก เราสามารถสร้าง “ บุญ ” ได้ถึง ๓ อย่าง คือ

๑ . ทาน คือ การให้ เช่นที่กล่าวมาแล้ว คือ การตักบาตร บริจาคทรัพย์ ถวายสังฆทาน เป็นต้น ถือเป็น จาคะ หรือ การให้ นับเป็น บุญอย่างหนึ่ง แต่มีการให้บางประการที่ไม่นับเป็นบุญ เช่น สุรา มหรสพ ให้สิ่งเพื่อกามคุณ เป็นต้น

๒ . ศีล คือ ความประพฤติที่ไม่ละเมิด หรือรักษาความสำรวมทางกาย วาจา การรักษาศีลสำหรับฆราวาส ได้แก่ ศีล ๕ และอุโบสถศีล ( มี ๘ ข้อ )

๓ . ภาวนา ภาวนา คือ การอบรมจิต ทางสมถะและทางวิปัสสนา การนั่งสมาธิ เรียกว่า สมถะภาวนา ส่วนการนั่งวิปัสสนา ( สติรู้ถึงรูป – นาม ) เรียกว่า วิปัสสนาภาวนา

“ บุญ ” ยังมีอีก ๗ อย่าง ตามอรรถกถา หรือข้อปลีกย่อย นอกเหนือจากพระไตรปิฎก นับถัดไปเป็นลำดับที่ ๔ ดังนี้

๔ . อปจายนะ ความเป็นผู้นอบน้อม ต่อผู้ที่ควรนอบน้อม

๕ . เวยยาวัจจะ ความขวนขวายในกิจ หรืองาน ที่ควรกระทำ

๖ . ปัตติทาน การให้บุญที่ตนถึงแล้วแก่คนอื่น เช่นการ อุทิศส่วนกุศล การกรวดน้ำ

๗ . ปัตตานุโมทนา คือการยินดีในบุญที่ผู้อื่นถึงพร้อมแล้ว เช่น เห็นผู้อื่นทำบุญตักบาตร เมื่อเราพลอยปลื้มปิติยินดี กล่าวอนุโมทนา เพียงเท่านี้ ก็ได้บุญแล้ว

๘ . ธัมมัสสวนะ หรือการฟังธรรม ไม่ว่าจะฟังธรรมโดยตรง หรือจากสื่อวิทยุ โทรทัศน์ ฯลฯ

๙ . ธัมมเทศนา หรือ การแสดงธรรม เมื่อได้ศึกษาธรรมะแล้ว การถ่ายทอดให้แก่ผู้อื่น นับเป็นบุญประการหนึ่งด้วย

๑๐ . ทิฏฐุชุกรรม คือการกระทำความเห็นให้ตรง หรือ สัมมาทิฏฐิ นั่นเอง

บุญทั้ง ๑๐ ประการนี้ บางที่เรียกกันว่า บุญกิริยาวัตถุ ๑๐ จะเห็นว่าบุญทำได้ถึง ๑๐ อย่าง มีเพียงข้อแรกเท่านั้นที่ต้องใช้ทรัพย์ อีก ๙ ข้อล้วนไม่ต้องใช้ทรัพย์ รู้ว่าบุญทำได้อย่างนี้แล้ว วันนี้ คุณทำบุญแล้วหรือยัง

ช่วยส่งต่อเรื่องบุญนี้ ถือเป็นบุญประการหนึ่ง ดังพระพุทธวจนะ

“ การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง ”

10. วีรวัช

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2010
  11. ละม่อม

ขอบคุณพี่วีรวัชมากนะคับ

ตั้งแต่ผมบูชาพระขุนแผนรุ่นนี้ ล่ะคับ ทำให้ผมได้สัมผัสอะไรบางอย่างในสิ่งที่ผมไม่เคยสัมผัสได้มาก่อน และตอนนี้ผมก็มีความเชื่อและศรัทธามากขึ้นอ่ะคับ

12. Na_mo_

Na_mo_ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007

ขอร่วมจองทำบุญสัก 2 องค์ได้ไหมครับ กลัวมาไม่ทันอ่ะ...:cool:

13. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเช้าวันจันทร์สมาชิกทุกท่านในกระทู้นี้ค่ะ ขอใ้ห้มีความสุขกับการทำงานตลอดทั้งวันเลยนะค่ะ เมื่อคืนไม่ได้แขวนพระขุนแผนนอน ก็นอนหลับสบายดีค่ะไม่มีไรมากวน เดี๋ยวถ้ามีประสบการณ์ไรใหม่ๆจะแวะมาเล่าให้ฟังนะค่ะ

14. hinman

hinman เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2009
    เยี่ยมเลยพี่ภู พูดแบบนี้แล้วอยากเห็นองค์จริง เเล้วสิพี่
    สวัสดีพี่ทุกท่าน ชาวระฆังทองฯ

15. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    อนุโมทนาทุกข้อ

ยกเว้นข้อ 1 ครับ การสวดมนต์และนั่งสมาธิ เป็นการสร้างบุญกุศลครับ ทำแล้วได้บุญ มืดก็ได้บุญสว่างก็ได้บุญครับ อย่าสอนอะไรผิดๆให้เพื่อนสมาชิกเลยครับ

16. hinman

hinman เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2009
    สวัสดีพี่อุ้มขอให้มีประสบการณ์ดีมาเล่าสู่ชาวระฆังทองอีกนะครับ ขอใหห้สวย
    รวยเพื่มๆขึ้นนะพี่

17. namo_2009

ลุงเลยเหรอครับ 555+ ผมพึ่ง 32 เองนะ

18. ภัทรอังคาร

สวัสดีค่ะ ขอบคุณสำหรับพรค่ะ พรใดที่ประเสริฐ พรใดอันล้ำเลิศ ขอให้พรนั้นคืนสนองร้อยเท่าพันทวีนะค่ะ ให้หล่อ รวยเงิน รวยสาวๆๆๆ ยิ่งขึ้นไปค่ะ อิอิิอิ เดี๋ยวถ้านึกอะไรได้จะมาเล่าจ๊ะ แต่ช่วงนี้เขาไม่มากวนแหละก็ไม่ค่อยมีอะไรจะเล่า อิอิ อาจจะไปพักร้อนอยู่ก็ได้ เดี๋ยวก็คงมาอีก อิอิอิ

19. ภัทรอังคาร

น้อมอนุโมทนาทุกข้อเช่นกัน อุ้มเห็นด้วยกับคุณ Specialized ในฐานะที่อุ้มเป็นคนสวดมนต์และนั่งสมาธิเป็นกิจวัตร อุ้มเชื่อว่าสองอย่างนี้คือการสร้างบุญกุศลค่ะ ทำแล้วได้บุญจริง เพราะชีวิตอุ้มที่ผ่านมาแย่ๆอุ้มก็ได้รับอานิสงค์ผลบุญจากการสวดมนต์ไหว้พระนั่งสมาธินี่แหละ ถ้าไม่เป็นบุญเขาคงไม่เน้นให้สวดมนต์ทำสมาธิกันอย่างแพร่หลายค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2010
  20. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    หลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ พระอุปัชฌาย์ของ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก ท่านยังเคยกล่าวสอนหลวงปู่ดู่ไว้ว่า

"การนั่งสมาธิหากแม้เพียงเห็นแสงสว่างเท่าปลายหัวไม้ขีด เพียงชั่วแว่บเดียวเหมือนช้างกระดิกหู งูแลบลิ้น ยังได้บุญมากกว่าใส่บาตรจนขันลงหินทะลุเสียอีก"

และ หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ ท่านก็เน้นให้เหล่าบรรดาศิษย์พากัน "ทำงาน" มากๆ ในความหมายของท่านก็คือ "การนั่งสมาธิ" เพราะบุญที่เกิดจากการนั่งสมาธิภาวนานั้นมากมายมหาศาล

อย่างพ่อแม่ครูบาอาจารย์สายป่าหลายรูป จากประวัติที่เคยอ่านๆมาเวลาท่านธุดงค์เข้าป่าไปเจอสัตว์ร้าย หรือผีร้าย ท่านยังตั้งจิตอธิษฐานผลบุญจากการ "นั่งสมาธิปฎิบัติพระกรรมฐาน" อุทิศให้วิญญาณเหล่านั้นไปเกิดได้เลย คิดเอาว่าบุญไม่บุญ