เพื่อการกุศล *★.• เปิดตำนาน มนต์เสน่ห์เขมรสูงโบราณ สายวิชา "กรูเปรี๊ยะออง" *♡ มนต์พญาลิ้นทอง ♡* อ.โอม •.★*

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Amata_club, 4 สิงหาคม 2010.

1. นายธนา

นายธนา เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2009
    มาเร็วไปเร็วจังเลยนายคนนี้

2. suttip

suttip เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006
    ไม่มีแล้วครับ จองหมดครบแล้วครับ

3. tuangthunya

tuangthunya เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2012
    รู้มัยว่าทำไมนายคนนี้ถึงร้องเรียกหาท่านพี่วิปัสสนูแต่เพียงผู้เดียว ตอบถูกมีรางวัลให้ ฮ้า ฮ้า ฮ้า (ข้าพเจ้าไม่ได้ถามเขานะ!ไม่ได้อยากถามกับคนใจร้อนและเขาคงไม่ตอบหรอก เขาต้องการคุยกับพี่วิปัสสนูเพียงคนเดียวอ่ะนะ)อิอิ

4. nanabird

nanabird เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    มาเร็วเคลมเร็วครับ

5. misu

misu เป็นที่รู้จักกันดี

เอารูปเก่ามาให้ดู ขุนแผนรุ่นแรกท่านอาจารย์แทน.ครับเมตตาสุดๆๆ (ตอนนี้เป็นของพี่เขาแล้วครับ) เอามาให้ชมกัน . เป็นกรณีศึกษา...ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      37
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มิถุนายน 2014
  6. kritss

kritss เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2011
    รบกวนขอข้อมูลเกี่ยวกับ สีผึ้งกุมารทอง อ.โอม ครับ อยากทราบว่าสร้างไว้กี่รุ่นครับ

7. วิปัสสนู

วิปัสสนู เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กุมภาพันธ์ 2010

ขอแก้ข่าวให้กับคุณ tamtip นิดนึงนะครับ เพื่อจะได้เป็นกำลังใจให้กับคนไม่รู้ แต่ตั้งใจทำดีอ่ะคับ...

จริงๆแล้วคุณพี่ท่านนี้เป็นบุคคลภายนอกที่ติดตามกระทู้งานบุญของเรามานานพอสมควรแล้วครับ แต่ด้วยความที่ไม่ค่อยถนัดเรื่องคอมเรื่องเน็ต ก็เลยไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกของเว็บครับ

จนมาเมื่อช่วงต้นปีนี้เห็นกระทู้เรามีให้ร่วมบุญหลายรายการ ด้วยความอยากร่วมบุญ ก็เลยยกแล็ปท็อปไปให้คนที่รู้จักช่วยสมัครสมาชิกให้ เพื่อที่จะได้เข้ามาร่วมบุญในกระทู้นี้ครับ แต่ก็ช้าไป กว่าคนที่รู้จักจะทำให้ก็หมดเขตรายการบุญต่างๆไปแล้ว

แต่ด้วยความพยายาม พอได้เป็นสมาชิกในครั้งแรก ใช้ชื่อว่า คุณ พรทรัพย์ ก็เลยเข้ามาทักทายในกระทู้นี้เลย และท่านเจ้าเมืองก็เลยลงเบอร์โทรของผมให้ไปครับ หลังจากนั้นในวันรุ่งขึ้นผมก็เลยได้มีโอกาสคุยกัยพี่เค้า และก็เลยได้รู้รายละเอียดตามที่ได้เล่ามาทั้งหมดครับ

แต่เหมือนเป็นจังหวะยังไงไม่ทราบ ที่พี่เค้าสนใจอยากร่วมบุญผ้าครูท่าน อ.แทน และคุณ นายธนา ก็ยินดีที่จะสละให้ แต่พี่เค้าอยู่ๆก็เข้าเว็บไม่ได้พยายามจนเลยเวลาที่คุณ นายธนา กำหนดจึงได้โทรมาหาผมอีกครั้ง ผมก็เลยแนะนำว่าให้สมัครเป็นสมาชิกใหม่ไปเลย เพราะไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไรถึงเข้าเว็บไม่ได้...

ก็เลยได้สมัครเป็นสมาชิกรอบที่สองโดยใช้วิธีเดิมคือยกคอมไปให้ร้านเน็ตสมัครให้ โดยใช้ชื่อว่า คุณ tamtip นี่แหละครับ และพอสมัครได้ก็เลยเข้ามาทักทายทุกคน และก็ผมด้วยครับ

ตอนที่คุยโทรศัพย์กับพี่เค้า เค้าถามผมว่าผมมีวัตถุมงคลของ ท่าน อ.แทน หรือของ อ.โอม เหลือพอแบ่งให้เค้าได้บูชาบ้างรึป่าว แต่ผมก็ได้บอกพี่เค้าไปว่า ที่ผมไม่มีแล้ว ที่เหลือก็แค่เฉพาะของที่เก็บไว้ใช้เองเท่านั้น นอกนั้นก็เอาออกมาให้ร่วมบุญในกระทู้นี้จนหมดแล้วโดยที่ไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น

พี่เค้าก็เลยเกิดศรัทธาอยากร่วมบุญแบบผมมั่ง ก็เลยเล่าให้ผมฟังว่าพี่เค้ามีวัตถุมงคลอยู่ชิ้นหนึ่งเป็นของเก่าน่าจะมีคนสนใจ ถ้ามีคนบูชาก็จะนำเงินนั้นมาร่วมสร้างพระธาตุโดยไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้นเหมือนกัน

แต่ด้วยความไม่รู้เรื่องกฏของเว็ป และด้วยความไม่ถนัดเรื่องคอม ก็เลยไปโพสข้อความสั้นๆในกระทู้ที่พี่เค้าคิดว่าน่าจะมีคนสนใจวัตถุมงคลชิ้นนั้นครับ ว่าผมมี...ใครสนใจบ้างคับ...เท่านั้นแหละครับ...ก็เลยโดนแบน...

จนเมื่อตอนเย็นๆพี่เค้าคงเพิ่งเห็นรึยังไงไม่ทราบ ก็ได้โทรมาหาผมอีกว่าทำไมเค้าถึงโดนแบน ผมก็เลยอธิบายกฏให้พี่เค้าฟังคร่าวๆ ซึ่งพี่เค้าก็เข้าใจ และก็ยอมรับครับ ผมก็เลยแนะนำว่าให้สมัครเข้ามาใหม่ครับ...จะได้ร่วมบุญกัน และร่วมเดินทางในสายบุญนี้ร่วมกันต่อไปครับ...

(โอ้วววว...เล่าซะยาวเลย....)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2014
  8. วิปัสสนู

วิปัสสนู เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

[​IMG] [​IMG]

ขอเล่าเรื่องขุนแผนของท่าน อ.แทน ต่อนะครับ...

รูปนี้เป็น ขุนแผนรุ่น 5 ครับ เป็นเนื้ออิฐพระธาตุผสมว่านทางเมตตาหลายสิบชนิด ด้านหลังฝังพระธาตุ และมีจารยันต์นะทุกองค์ แต่ก็มีพิมพ์พิเศษอยู่หลายองค์ครับ ที่มีฝังตะกรุดด้านหลัง ตั้งแต่ หนึ่งดอกไปจนถึงเก้าดอกเลยครับ...

รุ่นนี้ท่านนำมาออกแจกจ่ายให้ร่วมบุญเมื่อปี 55 ครับ...

9. วิปัสสนู

ส่วนขุนแผนรุ่น6 ของท่าน อ.แทน นั้น น่าจะจัดเป็นรุ่นพิเศษครับ เพราะท่านได้บล็อคพระขุนแผนพิมพ์นี้มาจากพระที่เป็นญาติของท่าน อยู่ที่โคราช มอบให้มาครับ ท่านก็เลยนำมากดพิมพ์ ปลุกเสก และแจกจ่ายเมื่อช่วงงานบุญตอนเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมานี้เองครับ...

ได้ข่าวว่าคุณ misu ก็น่าจะได้รุ่นนี้ไปแจกตอนงานวันทำบุญขึ้นบ้านใหม่ด้วย...รึป่าวขอรับ...(เผื่อจะมีรูปมาโชว์อีก..แหะๆ)

10. วิปัสสนู

สีผึ้งกุมารทอง อ.โอม สร้างออกมี 2 รุ่นครับ

รุ่นแรกสร้างออกมา 32 ตน ถ้าจำไม่ผิด น่าจะประมาณปลายปี 49 ครับ เป็นเนื้อตะกั่วชนวน (ยืมรูปมาจากเว็บอื่นขอรับ)

[​IMG][​IMG]

รุ่นสองสร้างออกมา เมื่อปี 53 ครับ สร้างออกมาหลักร้อย เป็นตะกั่วชนวน ชุดเดียวกันกับรุ่นแรกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2014
  11. misu

misu เป็นที่รู้จักกันดี

ขุนแผนร่นนี้ผมได้มาท่านยื่นให้องค์เดียวตอนไปนิมนต์ท่านอาจารย์มางานบุญ..ถามท่านว่ามีใครเอาไปลองหรือยังครับ....ท่านบอกทหารชายแดนลองยิงมาแล้ว..ผมถามต่อ..ยิ่งออกไหมครับ..ท่านบอก..ยิงออกแต่ลูกลูกปืนไหลเป็นน้ำตกปลายกระบอกปืน...สุดยอดครับ..ชุดที่มาแจกงานบุญหมดผมก้อไม่ได้เลย..มีแต่ท่านปลัด..ท่านเมตตาทำมาให้ค้าขายครับ..เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลยครับ

12. วิปัสสนู

อันนี้เห็นจะจริงขอรับ...เท่าที่ทราบมา วัตถุมงคลของท่าน อ.แทน ยุคหลังๆมานี่ไปมีประสบการณ์อยู่แถวๆชายแดนซะเยอะเลยครับ ยิ่งช่วงที่มีกรณีพิพาทกันหนักๆเมื่อปีสองปีก่อน มียิงเข้ามาบ้านเราเยอะ(แต่ไม่ค่อยมีข่าว)ส่วนใหญ่ไม่มีใครเป็นอะไร ช่วงนั้นทั้งชาวบ้านทั้งทหารตำรวจก็ได้พึ่งบารมีครูบาอาจารย์กันเต็มที่ครับ โดยเฉพาะหลวงปู่หงษ์ กับท่าน อ.แทน นี่เค้าว่ากันว่าพอมียิงที ก็เรียกหาที กันเลยทีเดียว...

13. วิปัสสนู

โอ๊ะโอวววว....เกือบลืมเลยครับ...คุณ Nookylaw ส่งวัตถุมงคลมาร่วมเป็นมวลสารสร้างพระขุนแผนเสน่ห์นางจัน หลายสิบองค์...

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ...สาธุ...

14. นายธนา

นายธนา เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2009
    เห็นความตั้งใจจริงของคุณ พรทรัพย์ หรือคุณ tamtip แล้วผมยินดีที่จะสละสิทธิ์สำหรับผ้าครูท่าน อ.แทน ให้ร่วมบุญด้วยกันถึงแม้จะเลยกำหนดที่ตั้งไว้ รบกวนคุณ พรทรัพย์ หรือคุณ tamtip ติดต่อผ่านทาง คุณ วิปัสสนูได้เลยครับ
    ส่วนเงินจองขอถวายร่วมบุญต่อไปครับ

15. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    ครบเครื่อง :cool:

16. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

มวลสารเข้มข้น ส่องกันเพลิน [​IMG]

17. Amata_club

เจ้าของตัวจริง สาธุ

18. Amata_club

ขลัง ขลัง ขลัง

ขนาดไฟล์:
      382.8 KB
      เปิดดู:
      30
  19. Amata_club

อีกหนึ่งครูบาอาจารย์ที่กราบได้สนิทใจ

20. Amata_club

ยังนึกไม่ออก เมื่อวานตอบหลังไมค์ไปแล้วก็ไม่ถูก เฉลยได้เปล่าครับ ^ ^