ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. อำไพพันธุ์

อำไพพันธุ์ เป็นที่รู้จักกันดี

หายไปนาน เลย ^_^

โมทนา กับบุญกุศล ของทุกๆ ท่านด้วยนะครับ

2. Upāsikā Kae

Upāsikā Kae เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2012

3. Upāsikā Kae

Upāsikā Kae เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ค่ะ พี่สาว สวนครัวดาดฟ้าเป็นงัยบ้างคะ เขียวชอุ่มถึงไหนคะเนี่ย

4. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

Ohayou Gozaimasu and Welcome back...Mea Pha,

Motana Boon with you for all your boon as well.
    Have a wonderful trip and safe flight wherever you go.

Sathu Sathu Sathu...

5. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

นำบุญมาฝากครับ

สวัสดีครับท่านกัปปิตัน พี่หนิง(ท่านกับดัก) ท่านลูกเรือ ท่านผู้อ่านทั้งขาจร ขาประจำ ท่านกัลยาณมิตร ที่น่ารัก ท่านผู้เจริญทุกท่าน

มาบอกบุญเหมือนเช่นเคยอีกครั้งครับ

เมื่อวันอาทิตย์ที่ ๒๓ ธ.ค. ๒๕๕๕ ณ วัดราชธรรมวิริยาราม ๔ เมืองคัลการี่ เวลา ๑๐ โมงเช้าเป็นต้นไป
    ผมได้อาราธนาศีล สวดอิติปิโส ๙ รอบ นั่งสมาธิ ๓๐ นาที หลังจากนั่งสมาธิ ก็หยอดเหรียญกระปุกบุญที่พระประจำวันเกิด จากนั้นก็ถวายภัตตาเพล

และ วันอังคารที่ ๒๕ ธ.ค. ๒๕๕๕ ผมได้นิมนต์หลวงพี่มาฉันเพลที่บ้านครับ

กุศลผลบุญใดที่เกิดขึ้น ขอให้ทุกท่านที่เป็นสมาชิกในเรือลำนี้ และไม่เป็นสมาชิก ทั้งขาจร ขาประจำ
    ทุกท่านที่เข้ามาอ่าน (และท่านตามมาอ่านภายหลัง) ขอให้ทุกท่านได้รับผลบุญนี้ด้วยเทอญ

ท่านที่มีความทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ พ้นจากโศก พ้นจากโรค พ้นจากภัย
    ขอให้ทุกท่านมีความสุข ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป
    ขอให้สำเร็จทุกสิ่งตามที่ท่านได้ปรารถนา
    ขอให้ทุกท่านมี อินทรีย์ ๕ พละ ๕ บริบูรณ์
    มีสติปัญญาแจ่มใส ทะลุแจ้งแทงตลอดทั้งทางโลกและทางธรรม
    มีสมบัติพระมหาจักรพรรดิ์ตักไม่พร่อง ยิ่งตักก็ยิ่งมาก
    คำว่า ไม่มี ไม่รู้ ไม่สำเร็จ อย่าได้เกิดกับทุกท่าน
    ขอให้เข้าพระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ

สาธุ สาธุ สาธุ

6. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ยังๆน้องเก๋ อยู่ในช่วงทำค้าง ทำกระบะปลูกผัก บางอย่างก็ปลูกไปบ้างแล้ว ตอนนี้ก็ทำไปเรื่อยๆก่อน ว่าจะโตกินได้คงอีกสามสี่เดือนโน่นแหละค่ะ

7. Phunyanuch

Phunyanuch เป็นที่รู้จักกันดี

[เอาบุญมาฝากค่ะ] 26 ธ.ค. 55 - ก่อนเข้าโรงเรียน แวะตลาด ใส่บาตร และเหมาปู+ปลา (6 ถุง) ไปปล่อยที่บึงหนองสิ อ.ขุนหาญ จ.ศรีสะเกษ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      252.2 KB
      เปิดดู:
      30
  8. แสงศร

แสงศร เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีปีใหม่ค่ะ ทุกท่าน
    ในปีใหม่นี้2556 ขอให้ทุกท่านที่เป็นสมาชิกและนักอ่านทั้งหลาย
    จงมีความสุขสดใส ปราศจากโรคภัยแพ้วพานตลอดปีและตลอดไป
    ร่ำรวย หล่อ สวย ทุกท่านนะคะ ขอให้พี่Me มีความสุขสดใส คิดสิ่งใด
    ก็สมความปรารถนานะคะ คิดถึงพี่มาาากค่ะ โชคดีค่ะพี่..

9. Ficus_racemosa

Ficus_racemosa เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ค่ะ ตอนนี้ติดตามถึงหน้าที่ 60 แล้ว และจะติดตามอ่านเรื่อยๆนะค่ะ ^_^

10. Upāsikā Kae

สวัสดีปีใหม่ค่ะ พี่สาวและทุกท่าน. ด้วยอำนาจพระรัตนตรัยขอดลบันดาลให้ทุกท่านสมปรารถนาในการปฏิบัติธรรมนะคะ สาธุๆๆ

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จย่อมอยู่ที่นั่นค่ะ พี่สาว. (kiss). (หนูหมายถึงสวนผักค่ะ)

เอาบุญกุศลมาฝากทุกท่านด้วยค่ะ.

ถวายสังฆทานภัตตาหาร 2 วันติดกัน ผ้าไตร ยา คิลานเภสัช พระพุทธรูปองค์ประสูติ (Baby Buddha) แกะสลักจากต้นสาละ ได้มาจากลุมพินีค่ะ จำนวน 5 องค์ เหรียญลป.ทวด จากวัดช้างไห้ ซีดีธรรมะ ปล่อยสัตว์น้ำ มีปลาดุก ปลาไหล หอยขม กบ และเต่าไข่

ขอทุกท่านร่วมอนุโมทนาค่ะ. ;aa28

11. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ครับ :boo:
    เอาบุญมาฝากครับ เมื่อวันที่ 29ธันวา ได้ปล่อยปลาดุก6กิโลและนำพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐมและองค์ปัจจุบัน
    ไปถวายที่วัดใกล้บ้าน(จริงๆยังเป็นสำนักสงฆ์) เป็นวัดที่เพิ่งสร้างมาใหม่(แต่จริงๆเคยเป็นวัดมาก่อน)
    ด้วยกาลเวลาทำให้รกร้างผุพังจนคนแก่คนเฒ่าที่จำความได้แทบไม่มี ชาวบ้านกลัวว่าจะหายไปกับกาลเวลา
    จึงได้รวมกันบูรณะกันใหม่ และผมเองก็อธิฐานไว้ก่อนจะนำไปถวายแล้วว่าถ้าถึงวาระที่วัดนี้จะได้รับ
    พระบรมสารีริกธาตุไปประดิษฐาน วันที่ผมจะกลับบ้านขอให้ผมอย่าลืมนำกลับไปด้วย พอใกล้จะเดินทางก็ไม่ลืมครับ :cool:

ปล. เวลาผมจำนำไปถวายวัดไหนจะอธิฐานก่อนเสมอว่า ถ้าถึงวาระขอให้วัดนั้นๆมีพระอยู่เพื่อรอรับการถวาย :cool:

12. Ficus_racemosa

Ficus_racemosa เป็นที่รู้จักกันดี

ตามอ่านถึงหน้าที่ 95 แล้วค่ะ กว่าจะถึงหน้าปัจจุบันคงอีกนานหลายเดือนแน่ๆเลย -0-

13. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็หมดครับ สู้ๆครับ :cool::cool:

14. Me, myself

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่จ้า ลูกชายของน้องอาร์มและน้องอ้อย ผ่าคลอดเมื่อเช้านี้ ยินดีกับน้องทั้งสองด้วยจ้า

และเมื่อวานนี้น้าหมงก็ได้ลูกสาวเป็นสมาชิกใหม่เช่นกัน ผ่าคลอดเหมือนกันเลย ยินดีกับครอบครัวน้าหมงด้วยจ้า

ขนาดไฟล์:
      266 KB
      เปิดดู:
      36
  15. Phunyanuch

[เอาบุญมาฝากค่ะ] วันที่ 12-16 ม.ค. 55 งานอาจริยบูชา หลวงปู่ชา วัดหนองป่าพง .... งานนี้ได้ร่วมถือศีลอุโบสถ 1 คืน และร่วมทำวัตรเย็น ฟังเทศน์ ใส่บาตร ทำสังฆทาน และเวียนเทียนบูชาคุณของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ หลวงปู่ชา และพระอรหันต์ทุกๆ พระองค์ ค่ะ

ขนาดไฟล์:
      291.5 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      275.1 KB
      เปิดดู:
      26
  16. Me, myself

ร่วมทำบุญผ้าป่าสามัคคีสร้างศาลานาคราช ที่วัดป่าพระพุทธบาท ๙ มิถุนายน ๒๕๕๖

สืบเนื่องจากปีที่แล้วที่พวกเราได้นำกฐินไปทอด ณ วัดป่าพระพุทธบาท จ.อุบลราชธานี เพื่อสร้างศาลานาคราชนั้น พระอาจารย์ท่านเคยบอกไว้ว่า อยากให้ทำผ้าป่าต่อเพื่อจะได้นำเงินมาสร้างศาลาให้แล้วเสร็จ แต่รายละเอียดตอนนั้นยังไม่ทราบแน่ชัด...พอดีเช้าวันนี้เปิดเมล์มาเจอเมล์ที่น้องเจส่งมาให้ดังนั้ค่ะ

"เมื่อวานพอจ.ให้เข้าไปเอาข้อมูลที่จะทำผ้าป่า ได้เรื่องมาดังนี้ค่ะ จะจัดทำผ้าป่า พร้อมวางศิลาฤกษ์ วันอาทิตย์ที่ 9 มิถุนายน 56 เวลา 10.39 น. (พอจ.เปรยๆ ว่าจะนิมนต์หลวงพ่อเลี่ยม เจ้าอาวาสวัดหนองป่าพงมาร่วมเป็นประธานในงานด้วย) ส่วนรายละเอียดผ้าป่า คือ ทำบุญ 39,999 กองๆ ละ 500 บาท (หรือตามจิตศรัทธา) และทำบุญต้นเสาไม้พันชาติ ต้นละ 6,000 บาท จำนวน 32 ต้น

ใบฏีกาและซอง ที่บ้านจะรับผิดชอบเอาเข้าโรงพิมพ์ที่อุบลเองค่ะ เลยเมลล์มาแจ้งพี่สาวและคณะ และอยากทราบจำนวนซองที่ต้องการรับไปแจกช่วยกัน ทางนี้จะได้ประมาณการพิมพ์ฏีกาค่ะ"

ก็สรุปว่า ผ้าป่าที่จะจัด แบ่งเป็น ๓๙,๙๙๙ กอง กองละ ๕๐๐ บาท และทำบุญต้นเสาไม้พันชาติ ต้นละ ๖,๐๐๐ บาท มีจำนวน ๓๒ ต้น หากท่านใดสนใจจะร่วมทำบุญผ้าป่าเท่าไหร่หรือทำบุญต้นเสาเท่าไหร่ก็ให้แจ้งไว้นะคะ หรือจะทำบุญตามแต่ศรัทธาก็ได้ค่ะ ไม่จำเป็นต้องทำทั้งกอง ส่วนเรื่องบัญชีเดี๋ยวจะนำมาลงให้ทีหลังนะคะ

17. Me, myself

ตอนนี้ดิฉันจองทำผ้าป่า ๑ กอง ๕๐๐ บาท

และอยากจะทำบุญเสา ๑ ต้นในนามชุมชนมโนมยิทธิ ใครจะร่วมบ้างคะ ดิฉันเริ่ม ๕๐๐ บาทค่ะ

18. Phunyanuch

เจไปเปิดกระทู้บอกบุญแล้วนะคะ เพื่อนๆ ที่สนใจร่วมบุญเข้าไปดูรายละเอียดได้ที่ลิงค์นี้

19. pichai5514

pichai5514 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมพิชัยและครอบครัวขอร่วมบุญผ้าป่า 1 กอง 500 บาท บุญเสา 1ตันในนามชุมชนมโนมยิทธิ 500 บาท ขอชื่อบัญชีด้วยครับ ขอบคุณครับ

20. Me, myself

สามารถโอนปัจจัยร่วมทำบุญได้ที่

บัญชีออมทรัพย์ ธ.กสิกรไทย สาขาซีคอนสแควร์

ชื่อบัญชี จันทนา โชติกาญจนวิทย์ และสุนันทา ใจดี

เลขที่บัญชี 0 95-2-70865-3

ท่านใดโอนแล้วช่วยแจ้งด้วยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มกราคม 2013