ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Phunyanuch

Phunyanuch เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบที่ตั้งของวัดนี้ค่ะ อยู่อุบลฯ จะได้หาโอกาสไปทำบุญด้วยค่ะ

2. Upāsikā Kae

Upāsikā Kae เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2012
    ขอโดยสารเรือลำนี้ด้วยคนนะคะ น้ำจะท่วมโลกแล้ววันใดวันหนึ่งข้างหน้า ...

Hello everyone! (ขอทำเก๋ เซย์ฮัลโหลเป็นฝรั่งหน่อย)

กระทู้เงียบเหงาจังเลยค่ะ ไม่ทราบว่า ท่านอาจารย์ทั้งหลาย ทั้งพี่สาว Me, myself, คุณอ้อย น้องฝน และท่านอื่นๆ ไป "พระนิพพาน" กันหมดยังคะเนี่ย -_-'

เหลือเราคนเดียว
    ยังงัยเราก็ขอลงเรือลำเดียวกัน (มาช้าไปหน่อย เค้าโหวตกันสามปีก่อนแล้ว 2009 อ่ะ นี่ 2012 แล้ว แต่ีงัยๆก็ยังมาทันนะฮ้าาาาา)

ตอนนี้ทำเวลาอ่านอยู่หน้า 100+ เองค่า ปีหน้าจะอ่านถึงหน้า 500 มั้ยเนี่ยเรา 555+ แต่ก็สู้ตาย มีจุดหมายเป็นที่มั่นแล้ว ...

บางทีก็ Read between the lines อ่ะค่ะ ตีความให้ตอบโจทย์ปัญหาที่เราแพ้มาตลอด จะตั้งใจอ่านมากๆ โดยเฉพาะเวลาที่สมเด็จองค์ปฐม สมเด็จองค์ปัจจุบัน ท่านเมตตาประทานโอวาทให้พวกท่านๆ รู้สึกเป็น "กำลังใจ" ที่ดีมากค่ะต่อปุถุชนอย่างเรา

ขออนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ พี่สาว Me, myself ผู้จุดประกาย สร้างปรมัตถบารมีเพื่อพระนิพพาน (พี่สาวไม่ได้เอาตัวรอดเพียงคนเดียว แต่ยังเผื่อแผ่เมตตากรุณามาถึงน้องๆด้วย หนูคงปฏิบัติเล่นๆไม่ได้แล้วอ่ะ) น้องฝน ผู้ไม่เคยยอมแพ้ต่อเป้าหมายอันสูงสุด คุณอ้อย ผู้มีความมานะบากบั่นความเพียรเป็นเลิศ ฯลฯ และทุกท่านที่ได้สละเวลาอันมีค่าร่วมถ่ายทอดประสบการณ์ความรู้โดยมิได้หวงแหนวิชาใดๆเลย ซาบซึ้งน้ำใจและพระคุณของท่านมากค่ะ (ขออภัยที่มิได้เอ่ยนามทุกท่านนะคะ)

ขอขมากรรมหากได้ล่วงเกินท่านใดไปทั้งกายกรรม วจีกรรม และมโนกรรม ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

;aa47

ปล. --- เมื่อคืน สวดพระอภิธรรม 7 คัมภีร์ 9 จบด้วยกัน (สวดแปล 2/9) กะว่าคงประมาณครึ่งชม.คงเสร็จ ปรากฎว่่า โอมายก้อดดดด ... สวดเสร็จน่าจะชั่วโมงกว่านะคะ ......ดูสิคะ ปสก.อ่อนหัดในการสวดมนต์มากอ่ะค่ะ กะเวลายังผิดเลยเรา คงจะเป็นการแนะนำตัวดิฉันได้ดีนะคะ อิอิ

3. Upāsikā Kae

Upāsikā Kae เป็นที่รู้จักกันดี

โดนใจมากเลยค่ะ คุณอ้อย ปลาว่ายทวนกระแสน้ำ เหมือนที่พระอาจารย์ดิฉันสอนว่า ธรรมะย่อมทวนกระแสโลก ไปตามโลกไม่ได้ ...

ตอนนี้ของดิฉันก็แค่ใช้ชีวิตทวนกระแสกับทางโลกบ้างไรบ้าง พยายามพิจารณาธรรมะรอบตัวให้ไ้ด้มากที่สุดในแต่ละวัน อารมณ์โกรธก็เริ่มกำหนดรู้ทัน ยั้งได้บ้างบางครั้ง ไม่ได้บ้างบางครั้ง แต่พยายามไม่ปล่อยตามกิเลสแบบแต่ก่อน ...

ขออนุโมทนาในธรรมทุกสิ่งทุกประการค่ะ แวะเวียนมาบ้างนะคะ ขอบคุณค่า ;aa47

4. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีและยินดีต้อนรับลูกเรือคนใหม่ครับ หลายๆท่านช่วงนี้ยุ่งๆกับภาระกิจครับ
    เลยไม่ค่อยมาอัพเดทกระทู้ :cool:

อันนี้เป็นเว็บของกลุ่มครับ ถ้าอยากเป็นสมาชิกก็ PM บอกพี่สาวได้เลยครับ
    เว็บบอร์ด - OurMaNoMaYitTi.com - Powered by Discuz!

5. Upāsikā Kae

response กระทู้ย้อนหลังหน่อยนะคะ

น้อมนมัสการสมเด็จองค์ปฐม พระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า หลวงปู่ปาน หลวงพ่อฤาษี พระอริยสงฆ์ และอริยบุคคลค่ะ

;aa51;aa51;aa51

ขออนุโมทนากับบุญบารมีและกุศลทุกสิ่งทุกประัการนะคะ คุณอ้อยและพี่สาว เป็นผู้ได้รับการคัดเลือกจริงๆ อนุโมทนากับปฏิปทาของท่านค่ะ

6. Upāsikā Kae

ขอบคุณค่ะ คุณ rehacked ชื่อเท่ห์มากมายค่ะ อิอิ

ค่ะ แต่เรายังทำความเพียรอ่านกระทู้อยู่เลยค่ะ นอนดึกหลายวันแล้ว
    จริงๆ เป็นสมาชิก Our MaNoMaYitTi แล้วค่ะ แต่ไม่ได้เข้าเว็บนั้นเลย
    มัวแต่เก็บ spare กระทู้นี้อยู่ค่ะ เด๊ว ตกข่าว

คุณ rehacked (หรือท่านอื่นๆ) มีสิ่งใดแนะนำ ตักเตือน หรือบอกกล่าว อย่าได้เกรงใจกันนะคะ ขอฝากตัวด้วยด้วยค่ะ

ขออนุโมทนากับทุกท่านค่ะ

7. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

สวัสดีค่ะ น้องเก๋

เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้เข้ามา่บ่อย เพราะส่วนใหญ่จะเข้าไปอยู่ในเว็บชุมชนกันน่ะค่ะ กระทู้นี้มันยาวมาก แยกย่อยก็ไม่ได้ แต่ในเว็บชุมชน ยังแยกกระทู้ได้ ทำให้ง่ายต่อการอ่านและหาข้อมูล...ส่วนกระทู้นี้ ก็คิดว่าสักวันมันก็คงจะหยุดเดิน แต่ก็ยังมีคนขุดขึ้นมาทุกที ฮาา ก็เลยยังแวะเวียนมาบ้าง ถ้าคนมาอ่านตามหลังจะเหนื่อยหน่อย เพราะมันเยอะ แต่หลังๆก็เป็นเรื่องงานบุญซะส่วนใหญ่ พี่ไม่ค่อยจะเล่าอะไรมากนัก ก็พอมีบ้าง

แต่หลักๆจะไปคุยอยู่ที่เว็ุบชุมชนมากกว่าค่ะ คนที่ไม่ได้เป็นสมาชิกก็อ่านได้แต่ดูรูปไม่ได้แล้วก็โพสต์ตอบไม่ได้ค่ะ สำหรับคนที่เป็นสมาชิกแล้้วถ้าไม่ค่อยเข้ามา ตอนหลังจะล๊อคอินเข้ามาไม่ได้ ระบบไม่ตอบรับ คือไม่รู้ว่าเขาตั้งระบบไว้ยังไง เพราะขนาดพี่เข้าทุกวัน ตั้งไว้ให้เข้าระบบอัตโนมัติ แต่พอผ่านไปสักอาทิตย์หรือสักระยะ ระบบมันจะไม่ล๊อคอินให้ จะขึ้นมาให้เราล๊อคอินใหม่อยู่เป็นระยะๆค่ะ ดังนั้นจึงมีสมาชิกหลายคนมาบ่นว่า เข้าระบบไ่ม่ได้ รหัสก็ใส่ถูกต้อง นั่นเป็นเพราะไม่ค่อยได้เข้ามาค่ะ ระบบมันเลยไม่ยอมรับ ว่าจะถามผู้ดูแลเหมือนกันว่า เพราะอะไร แก้ไขได้ไหม

แม้แต่ระบบจัดการ พี่ก็ไม่ได้เข้าไปบ่อย พอตอนหลังมันก็ไม่ให้เข้าเหมือนกัน อิอิ เลยต้องมีแอดมินหลักคนเดียว ทำหน้าที่ไป ดีเหมือนกัน สบายเรา มีอะไรก็โยนให้แอดมินไปเลย ฮาฮา

8. rehacked

แนะนำให้อ่านกระทู้นี้ให้จบก่อนครับ :boo::boo:

กระทู้นี้เหมือนเป็นกระทู้คัดคน บางคนอ่านไม่กี่สิบหน้า หรือไม่กี่ร้อยหน้า ก็ไม่สนใจหนีไปตามทางของเขาต่อ
    บางคนอ่านแรกๆก็สนใจน่าิติดตาม แต่พอหลายๆหน้าก็เริ่มไม่เชื่อบ้างเลยเลิกอ่านกันไป(เพื่อนผมหลายคนรวมในนี้)
    บางคนเจอกระทู้โดยบังเิอิญไม่ได้คิดจะอ่าน แค่อ่านเล่นๆแต่กลับติดกับตักโดนลากลงเรือ ฮาาา
    บางคนอ่าน3-4วันก็หมด บางคนก็ค่อยๆอ่าน แล้วแต่ความชอบ แต่ผมอ่าน3-4หมด
    อ่านทั้งวันทั้งคืน(อ่านที่ทำงาน ฮาา)

อนุโมทนาครับ

9. Me, myself

เห็นด้วยเลยน้องแดง ใช่ตามนั้นเป๊ะ ใครที่จริตตรงกันก็จะยังอยู่ ใครไม่ใช่เขาก็หายไปตามทางของเขา เอาจริงๆกลุ่มเราที่เหนียวแน่นมีไม่กี่คนหรอก แต่ก็อบอุ่นดี

10. Upāsikā Kae

สวัสดีค่ะ คุณ nuttadet ... ไม่ทราบว่า หลวงพ่อองค์นี้ ท่านจำพรรษาอยู่สำนักสงฆ์ที่กาญจนบุรีใช่หรือไม่คะ ... ถ้าทายผิด ต้องขออภัยด้วยค่ะ มีกัลยาณมิตรนำธรรมะของท่านมาให้ดิฉันฟังดู ถูกจริตมากๆค่ะ แต่ดิฉันไม่ทันได้สอบถามว่า ใครเป็นครูบาอาจารย์ท่าน ขออนุโมทนากับทุกท่านค่ะ

:VO :VO :VO

11. Upāsikā Kae

น่าคิดนะคะ แต่หนูยังเหนียวแน่นอยู่ค่ะ นอนดึกมาหลายคืนแล้ว อิอิ

ขอบพระุคุณพี่สาว อริยบุคคลผู้เปี่ยมด้วยเมตตา และท่านกัลยาณมิตรทุกท่านนะคะ ขออนุโมทนาค่ะ

_/\_

12. Upāsikā Kae

น้อมกราบนมัสการสมเด็จองค์ปฐมเจ้าค่ะ

สวัสดีค่ะ น้องฝน

สาธุอนุโมทนากับความดีของน้องฝนค่ะ

พี่ก็เป็นอีกคนหนึ่งค่ะ ที่ copy and save บางข้อความให้น้องสาวและ พระน้องชาย อยากให้ท่านศึกษาและปฏิบัติแบบมีสัมมาทิฏฐิเยอะๆ (ท่านบวชแล้วหนึ่งพรรษา ณ วัดสาขาพระเดชพระคุณหลวงปู่ชาฯ และขออาราธนาให้ท่านบวชต่อๆไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน ภาระงานต่าๆ จะขอทำกันเอง... นึกแล้วปีติค่ะ น้ำตาจะไหล ไหลแล้ว T_T)

จริงๆ แล้วเรื่องราวในกระทู้ (เท่าที่พี่ศึุกษานะคะ ถึงหน้า 121แล้วค่ะ ฮือฮือ นอนดึกทุกคืนเลย) ของพี่สาว คุณอ้อย น้องฝน และท่านกัลยาณมิตรอื่นๆ พี่คิดว่า เป็นเรื่องอจินไตยมากๆ (กรรม/ ฌาน) ที่หากบางท่านใช้หลักกาลามสูตรแล้วค่อยตัดสินใจเชื่อไม่เชื่อ ก็พอจะพิจารณาได้ (ปฏิบัติน่ะค่ะ) แต่หากท่านใดไม่เคยฝึกฝนหรือมีประสบการณ์ปฏิบัติ ก็อาจจะเคลือบแคลง และเป็นการปรามาสพระรัตนตรัย ซึ่งหมายรวมถึง "สมเด็จพ่อองค์ปฐมต้นพุทธะรูปัง" อันเป็นบาปอภิมหามหันต์... น่ากลัวมากกกกกกกกกกกกกกที่สุด (พี่คิดเอง ผิดถูกประการใด โปรดชี้แนะด้วยค่ะ)

สำหรับพี่นั้น ยังไม่เคยฝึกมโนมยิทธิอะไรที่ใดกับใครเลย แต่ถ้ามีโอกาสก็จะไปค่ะ... ได้แค่พอฝึกนั่งสมาธิมาบ้าง (อานาปานสติ พิจารณาตัวเราเป็นอสุภะ โดยเฉพาะตอนถือศีล8 แล้วไม่แต่งหน้า OMG! จนตอนนี้ชินแล้วค่ะ หรือกายคตาสติ ทุกอย่างนั้นขั้นเบ่บี๊นะคะ) ได้อ่านแล้ว รับรู้ถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระพุทธเจ้า พระเมตตาที่ปรารถนาให้มวลมนุษยชาติพ้นทุกข์ ไม่เลือกชาติเลือกศาสนา........... ทุกอย่างเกินบรรยาย

............ แต่พี่ก็ยังขี้เีกียจเอามากๆ และก็แพ้ต่อกิเลสเรื่อยๆ วันหนึ่งตื่นขึ้นมานึกถึงหลวงพ่อฤาษีฯ แล้วก็รู้สึกว่า ตัวเรานี้ยัง "เลว" อยู่มากๆ :( พี่ก็ไม่รู้ว่า มรรค ของพี่มันรกเป็นป่าชัฏขนาดไหนแล้ว แต่จิตยังน้อมยึดพระนิพพานอยู่ค่ะ

เขียนมาเยอะ ก็ไม่ทราบว่า วันไหน น้องฝนจะว่างแวะเวียนมาอ่านข้อความ และเมตตาตอบเป็นกำลังใจให้พี่บ้าง แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะ ... สู้ต่อไปอยู่แล้น ศิษย์พระตถาคต!!!

13. Upāsikā Kae

น้อมกราบนมัสการพระศาสดาเจ้าค่ะ

น้อมกราบพี่สาวค่ะ หนูขอถามแบบโชว์โง่เลยนะคะ ไม่ทราบว่า การชมมหรสพ ในความหมายของพระศาสดา มันรวม การดูหนัง ด้วยหรือไม่คะ

เพราะแต่ก่อนเป็นคนชอบดูหนังมากแบบว่า สัปดาห์ละ2เรื่องก็มี หลังมาๆ พอเริ่มเข้าวัด/วัตรปฏิบัติก็ห่างๆ ไม่ค่อยได้ดูเลย ประมาณปีละ2เรื่องมั้งคะ

มีอยู่ครั้งหนึ่ง นั่งดู Harry Potter แล้วนึกถึงพระสารีบุตรและพระโมคคัลลา สมัยที่ท่านยังเป็นอุปติสสะและโกลิตะน่ะค่ะว่า ท่านรู้สึกเบื่อหน่ายอยากแสวงหาโมกขธรรม ... แต่หนูก็แค่นึกถึงท่านทั้งสองนะคะ (ไม่ได้หมายถึงว่ามีญาณแบบท่าน) แล้วก็นึกถึงพุทธวจนะของพระพุทธองค์ที่ว่า เวลาล่วงเลยไป บัดนี้เจ้าทำอะไรอยู่... แล้วก็มองคนข้างๆ ขวาที ซ้ายที เค้าก็ดูหนุกหนาน เพลิดเพลิน บันเทิงใจกัน แหม... แล้วหนังมันก็พอใช้ได้ ก็เลยนั่งดูจนจบน่ะแหล่ะค่ะ อิอิ...

อ้อ ถ้ารวมการดูหนังเป็นมหรสพ การดูละครจะเหลือหรือคะ

14. Me, myself

ยุคสมัยนี้ก็รวมด้วยนั่นแหละค่ะ แต่พี่ก็ยังดู ฮาฮา แต่ว่าดูแล้วเอามาพิจารณาเป็นธรรมะ ไม่ใช่ดูเอามันเหมือนก่อนแล้วค่ะ เรื่องราวในหนังถ้าพิจารณาดูก็จะรู้ว่าเพราะเหตุใดถึงเป็นแบบนี้ ผลก็มาจากเหตุ เหมือนละครแรงเงาสมัยนี้ ถ้าดูแล้วพิจารณาด้วยก็จะได้ธรรมะมาสอนใจเราด้วย (แต่พี่ไม่ได้ดูหรอกนะคะ ฮาา) เห็นมันดังจัด ละครเรื่องรากบุญถ้าพิจารณาดีๆ มันก็เป็นเพราะกิเลสคนนี่แหละึ่ค่ะ ถึงทำให้เกิดเรื่องราวต่างๆ

ขอให้เจริญในธรรมทุกๆท่านค่ะ

15. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rehacked
    แนะนำให้อ่านกระทู้นี้ให้จบก่อนครับ

กระทู้นี้เหมือนเป็นกระทู้คัดคน บางคนอ่านไม่กี่สิบหน้า หรือไม่กี่ร้อยหน้า ก็ไม่สนใจหนีไปตามทางของเขาต่อ
    บางคนอ่านแรกๆก็สนใจน่าิติดตาม แต่พอหลายๆหน้าก็เริ่มไม่เชื่อบ้างเลยเลิกอ่านกันไป(เพื่อนผมหลายคนรวมในนี้)
    บางคนเจอกระทู้โดยบังเิอิญไม่ได้คิดจะอ่าน แค่อ่านเล่นๆแต่กลับติดกับตักโดนลากลงเรือ ฮาาา
    บางคนอ่าน3-4วันก็หมด บางคนก็ค่อยๆอ่าน แล้วแต่ความชอบ แต่ผมอ่าน3-4หมด
    อ่านทั้งวันทั้งคืน(อ่านที่ทำงาน ฮาา)

อนุโมทนาครับ

คนบางพวกมาเพื่อหาธรรมอันเป็นทางหลุดพ้น คนบางพวกมาเพื่อหาความบันเทิง ใช้กาลามสูตร10ในการพิจารณาย่อมพอรู้ได้ว่าสิ่งไหนคือทางสิ่งไหนไม่ใช่ทาง สิ่งไหนงมงาย สิ่งไหนเป็นโมกธรรมความจริง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ธันวาคม 2012
  16. rehacked

17. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009

สวัสดีค่ะ ขออนุญาตตอบแทนคุณ Nuttadet นะคะ หลวงพ่อองค์นี้ อยู่เพชรบูรณ์ค่ะ ครูบาอาจารย์ของหลวงพ่อ ก็คือ พระเดชพระคุณ หลวงปู่พระราชพรหมยาน วัดท่าซุงค่ะ

ขอโมทนากับคุณเก๋ ด้วยค่ะ ที่สวดบทพระอภิธรรม

18. Upāsikā Kae

พี่สาวคะ. ไม่ทันเห็นเข้ามาตอบค่ะ.

อย่างที่น้อง Rehacked ว่า. หนูต้องรีบอ่านๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ. อาทิตย์นึงถึงหน้า 170+. อ่ะค่ะ. พยายามอยู่. เหมือนฟ้ามาโปรดค่ะ. พี่สาว และกัลยาณมิตรทุกท่าน

19. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับ นำบุญมาให้ทุกๆท่านร่วมโมทนากันครับ วันเสาร์ที่ผ่านมาทางกลุ่มได้ไปหล่อพระสมเด็จองค์ปฐมทันใจถวายที่วัดใหม่บัวทอง อ คง จ นครราชสีมา และชมภาพบรรยากาศกันครับ โมทนาบุญร่วมกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      50.4 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      42.6 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      82 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      82.5 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      202 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      83.6 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      124.4 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      115.8 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      76.1 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      257.4 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      77.1 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      68.1 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      72.2 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      76.1 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      56.9 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      72.2 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      138.6 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      74.5 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      133.3 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      65.3 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      41.7 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      92.4 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      129.5 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      114.5 KB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      104.4 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      117.1 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      128.5 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      143.2 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      125.7 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      144.9 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      101.3 KB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      110.1 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      409.7 KB
      เปิดดู:
      54
  20. Me, myself

ดีจังเลยช่วงนี้น้าหมงเดินสายหล่อพระตลอดเลย โมทนาบุญด้วยนะคะ ขอให้เจริญยิ่งๆขึ้นไปทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ ขอให้ถึงซึ่งนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เถิด และถ้ายังไม่ถึงซึ่งนิพพานก็ขอให้คำว่าไม่ได้ไม่มีและอุปสรรคต่างๆอย่าได้บังเกิดตราบจนเข้าถึงซึ่งนิพพานเทอญ