ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. nuaiswat

nuaiswat เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมรับคำสอนของพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพครับ จะตั้งใจยิ่งขึ้นไปอีกครับ

2. squrez

squrez เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีครับ
    เมื่อวันอาทิตย์ได้ไปทำบุญที่วัดเขาวง(ถ้ำนารายณ์) สระบุรี มาครับ
    ได้ทำบุญวิหารทาน ธรรมทาน สังฆทาน และหยอดทำบุญต่าง ๆ ของทาวัดด้วยครับ
    อนุโมทนาบุญด้วยกันนะครับ
    ข่าวฝากประชาสัมพันธ์ครับ
    วันที่ ๖ เมษายน ๒๕๕๔ ขอเชิญร่วมสืบสานวัฒนธรรมและประเพณีไทย
    วัดเขาวง (ถ้ำนารายณ์) ด้วยกันนะครับ
    รายละเอียดตามลิ้งด้านล่างครับ
    http://palungjit.org/threads/ประกาศ...-วันจักรี-หน้า-๓-คคห-๔๘-คันที่-๓-ว่าง.283597/

3. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาและสวัสดีทุกท่านครับ เอาบุญมาฝากครับ
    วันเสาร์และอาทิตย์ที่ผ่านมาไปบ้านสายลม พาน้องคนนึงไปฝึกมโนมยิทธิ
    วันเสาร์พาไปฝึกชั้นบนก่อน ผลคือฝึกได้ วันอาทิตย์จึงพาลงไปฝึกญาณ8ก็ฝึกได้เช่นกัน
    แล้วก็ได้ถวายสังฆทานชุดพิเศษ 1 ชุด ชุดเล็กอีกคนละชุด น้องคนนี้ผมอุ่นเครื่องมา
    หลายเดือนแล้ว ลองให้นั่งสมาธิเองที่บ้าน ลองนำคำสอนของหลวงพ่อสอนน้องเขา
    น้องเขาก็ปฏิบัติและเชื่อในคำสอน ที่ย้ำบ่อยๆคือเรื่องพานครู น้องเขาก็ปฏิบัติตามตลอด
    ดีใจและยินดีที่น้องเขาสามารถฝึกได้ และดีใจที่ตัวเองได้พาคนมาปฏิบัติดีเพิ่มอีกคนนึง

4. sarawutn

sarawutn เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2009
    เดือนมีนาคม 2554 ผมได้มีโอกาสทำบุญต่างๆ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ
    01.ถวายปัจจัยพระสงฆ์ 170 รูปที่มาร่วมงานบุญ ณ ลานธรรมเมืองทองธานี 30,000 บ.
    02.ร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างห้องน้้า ณ วัดป่าศรีลำดวน จ.ศรีสะเกษ 10,000 บ.
    03.กราบถวายปัจจัยแด่พระอาจารย์อุทัย ฌานุตฺตโม วัดป่าห้วยลาด 7,000 บ.
    04.กราบถวายปัจจัยหลวงปู่เจริญ ราหุโล วัดป่าพระธาตุเขาน้อย จ.ราชบุรี 1,000 บ.
    05.ทำบุญวัดพยัคฆาราม อ.ศรีประจันต์ จ.สุพรรณบุรี 2,000 บ.
    06.ถวายปัจจัยแด่หลวงปู่บุญฤทธิ์ ปัณฑิโต 1,200 บ.
    07.ช่วยผู้ประสบภัยสึนามิที่ญี่ปุ่น ผ่านครอบครัวข่าวสาม 1,000 บ.
    08.ถวายปัจจัยพระสงฆ์ที่มาร่วมงานบุญ ณ ที่พักสงฆ์สวนทิพย์ 12,000 บ.
    09.กราบถวายปัจจัยแด่หลวงปู่บุญฤทธิ์ ปัณฑิโต 1,200 บ.
    10.ถวายหลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร ในการบูรณะโบสถ์วัดศรีสง่าสามัคคี จ.ชัยภูมิ 1,000 บ.
    11.ร่วมเป็นเจ้าภาพบวชสามเณรภาคฤดูร้อน วัดใหม่สุขีวนาราม จ.สุพรรณบุรี 1,000 บ.
    12.ทำบุญวัดสังฆทานและวัดมกุฏกษัตรยาราม 600 บ.
    13.ร่วมจัดพิมพ์หนังสือ"อนุสรณ์หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน เนื่องในงานพระราชทานเพลิงสรีระสังขารฯ" 1,000 บ.
    14.ช่วยผู้ประสบภัยภาคใต้ ผ่านช่องสาม 1,000 บ.

ขอบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ได้โปรดช่วยสงเคราะห์ บัลดาลบุญที่ข้าพเจ้าได้เพียรปฏิบัตินี้ จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าและญาติธรรมทั้งหมดถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบัน หากบารมียังไม่ถึงแต่ประการใด ขอคำว่าไม่มี ไม่รู้ ไม่เห็น ไม่สำเร็จ ไม่เข้าใจ จงอย่าได้เกิดขึ้่นกับข้าพเจ้าและกัลยาณมิตรทั้งหลาย ตั้งแต่ปัจจุบันตราบเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      33.9 KB
      เปิดดู:
      37
  5. newwave1959

newwave1959 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2010
    ขอร่วมอนุโมทนา สาธุ ในบุญอันยิ่งใหญ่นี้ และ ขอให้เจริญยิ่งๆขึ้นไปด้วยครับ

6. Dang 88

Dang 88 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

และขออนุโมทนาบุญกับทุกกองบุญด้วยครับ...

7. เกิดมานาน

เกิดมานาน เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    อนุโมทนาในบุญทั้งหลายที่ทุกๆท่านได้ทำมาดีแล้ว ผมขอไห้ทุกๆท่านจงสมประสงค์ด้งที่ตั้งใจทุกๆประการดัวยครับ

8. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    <table class="tborder" width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 7 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 4 คน ) </td> <td class="thead" width="14%">
    </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> titapoonyo, ชัยวรรณ, cookieberry+

คุณฝนกลับมาแล้วเหรอครับ...(f)
    </td> </tr> </tbody></table>

9. nattanan39

nattanan39 เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาบุญและสวัสดีทุกท่าน เอาบุญมาฝากคะ วันนี้ลูกชายได้บวชเณรภาคฤดูร้อน 6-20 เมษายนนี้ ที่วัดพระราม 9 ค่ะ

10. tonkajeab

tonkajeab เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญ กับทุก ๆ บุญ ทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ
    อนุโมทนา สาธุ

11. เกิดมานาน

เอาบุญมาฝากครับ วันนี้ผมและครอบครัวได้ไปทำบุญโดยชื้อผลไม้ไปเลี้ยงลิงกันครับ ลิงมากมายจริงๆ ผลไม้ที่นำไปก็มีกล้วย มันแกว ข้าวโพดคั่ว(ลิงชอบมาก)และถั่วต้มลิงแยะมากแต่ของที่นำไปก็ยังเหลือฝากเอาไว้ให้เขากินวันหลัง แล้วก็ไปงานฝังลูกนิมิตอีกวัดหนึงไปถึงตอนเที่ยงคนยังไม่มาก ได้ทำบุญปิดทองลูกนิมิต โพเงิน โพทองบวชนาค ถวายพระไตรปิฏกๆๆมีบุญมากมายแต่ทำไม่หมดส่วนมากจะเป็นพวกสเดาะเคราะ เอาแต่พอสมควร คิดถึงทุกๆท่านนะคราบ

12. spthong2000

spthong2000 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ เมื่อวันอาทิตย์ที่แล้วได้ไปทำบุญผ้าป่าที่นครพนม และได้ไปทำบุญและสักการะพระธาตุพนม อัฐิธาตุพระอาจารย์มั่น พระอาจารย์ฝั้น และไปสักการะหลวงตามหาบัวที่วัดป่าบ้านตาด รวมทั้งร่วมทำบุญจัดพิมพ์หนังสืออนุสรณ์หลวงตา ทำบุญผ้าป่าช่วยชาติ และร่วมทำบุญสร้างวัดในต่างประเทศ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2011
  13. เกิดมานาน

สวัสดีทุกๆท่าน ผมนำบุญมาฝากครับวันนี้มีการตักบาตรข้าวสารอาหารแห้งนิมนตร์พระเป็นร้อยองค์ ต่อจากนั้นก็ไปไห้วศาลหล้กเมื่องขอพรท่าน ผมขอไห้ทุกๆท่านจงไม่เจ็บไม่จนร่ำรายเงินทองและได้เข้าพระนิพพานในชาตินี้ทุกๆท่านนะครับสาธุ สาธุ สาธุ:boo::boo::boo:

14. nuaiswat

โมทนาสาธุบุญด้วยครับผม

15. nuaiswat

ตอนแรกว่าจะตอบอ้างอิง โมทนาสาธุจากทุกท่านแต่ก็คงจะเยอะมากเลยเอางี้ละกัน

ขอโมทนาสาธุบุญกับท่านผู้ใจบุญอิ่มบุญทุกผู้ทุกท่านด้วยเถิด สาธุ:cool:

16. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    บอกบุญ ซื้อที่ดินวัดรามพงศาวาส (อีกครั้งค่ะ)

สวัสดีค่ะ หายหน้าไปนาน ต้องกราบขอโทษด้วยค่ะ เมื่อวานนี้ ๑๕ เมษายน ได้ไปสรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุ สรงน้ำพระ และทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้บรรพบุรุษ ที่ศูนย์พุทธศรัทธามาค่ะ ได้ร่วมบุญถวายสังฆทานชุดใหญ่กับคณะผู้ที่ช่วยงานที่ศูนย์ฯ ด้วยค่ะ โมทนาบุญร่วมกันนะคะ และขอโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านด้วยค่ะ

หลังจากที่ทำบุญที่ศูนย์ฯ แล้ว หนิงชวนวินไปวัดรามพงศาวาส ครบ ๑ ปีพอดีที่เมื่อปีที่แล้ว มีโอกาสติดตามอจ.ชนะ และอจ.วิ ไปหล่อองค์หลวงปู่ฤาษีที่วัดรามฯ

ขออนุญาตนำข้อความที่หนิงโพสไว้ที่หน้า ๓๙๐ ข้อความที่ #๗๗๘๘ (เลขสวยจำง่ายดีแหะ)

บอกบุญ ซื้อที่ดินวัดรามพงศาวาส
    <!-- google_ad_section_end -->​
    เมื่อวานนี้ที่หนิงได้ไปกราบหลวงพ่อ ทราบว่าเมื่อวานนี้ วันที่ ๑๕ เมษายน เป็นวันคล้ายวันเกิดหลวงพ่อค่ะ เหตุที่ไปเนื่องจากครั้งที่แล้ว ช่วงตอนที่ขับรถตามรถอจ.ชนะเข้าไปที่วัด พอผ่านเข้าประตูวัดมา หนิงเห็นเป็นพญานาคสีอะไร จำไม่ได้แล้วค่ะ ขนาดใหญ่มาก พุ่งมาที่รถแล้วเลื้อยอ้อมรอบรถ จังหวะที่รถเลี้ยวขวาเพื่อหาที่จอด บริเวณซ้ายมือของรถเป็นบริเวณที่ตั้งโต๊ะบวงสรวง

ตกใจ บอกคุณสาวที่นั่งมาในรถด้วย ท่านกัปตันบอกว่า แหม คุณหนิงวัดที่เกี่ยวกับหลวงพ่อก็น่าจะเกี่ยวกับพญานาคด้วยอ่ะ (น่าจะพูดประมาณนี้นะคะ จำข้อความที่ถูกต้องไม่ได้ครบค่ะ) พอจอดรถเสร็จพวกเราเดินตามอจ.ชนะ พอผ่านที่โต๊ะบวงสรวงเห็นบายศรีพญานาคเด่นเป็นสง่า กลางโต๊ะ ก็เริ่มเข้าใจเล็กๆ ว่าน่าจะเกี่ยวกัน แต่ทำไม หนิงเห็นคนเดียว..ซะงั้น..

พอได้เห็นหลวงพ่อ ได้กราบและสรงน้ำหลวงพ่อ พวกเราต่างพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าหลวงพ่อใจดีมากเลย.. แต่..เมื่อเห็นตอนที่หลวงพ่อลงมาทำพิธีบวงสรวง อึ้งและทึ่งกับไม้เท้าพญานาคที่หลวงพ่อถืออยู่ค่ะ

แปลกอีกอย่าง ตรงที่ช่วงที่ทำพิธีเททองหล่อรูปหลวงปู่ฤาษี หนิงไปอยู่ซะหน้าปะรำพิธีคนเดียว แถมยืนติดอยู่กับคณะลูกศิษย์ของหลวงพ่อ เลยได้ฟังถึงที่มาของไม้เท้าพญานาคของหลวงพ่อด้วย พี่คนที่เล่าให้ฟังบอกว่า เป็นไม้ที่ได้มาจากจนท.ป่าไม้ นำมาถวายตอนที่ยังไม่แกะเป็นพญานาค ต้องใช้คนยกถึง ๓หรือ ๔ คน แต่พอแกะแล้วก็ยังต้องยก สองคน พอถวายหลวงพ่อแล้วหลวงพ่อถือแบบเบาๆ

วันนั้นเห็นว่ามีให้บูชาพระนางพญามณีนาคราช (มีมณีพญานาคในองค์พระ) หนิงได้จองไว้ ๑ องค์ หลวงพ่อจะทำพิธีช่วงเข้าพรรษา ให้มารับพระได้หลังออกพรรษา แต่ว่าไปมาแล้วครั้งหนึ่งไม่พบหลวงพ่อ เลยต้องกลับไปอีกครั้งคือครั้งนี้

ก็ยังคิดว่าวัดนี้น่าจะเกี่ยวข้องกับพญานาค ซึ่งหลวงพ่อได้เล่าให้ฟังว่าท่านฝันถึงพญานาคสององค์ สีเขียวเข้มสวยมาก และสีแดง หลวงพ่อบอกว่านาคที่เห็นในฝันนั้นสวยมาก สวยกว่ารูปพญานาคที่เห็นๆ กันอยู่ ท่านเห็นตรงที่ดินที่คิดว่าจะซื้อไว้

หนิงได้ถามหลวงพ่อไปว่า ไม่ทราบว่าปัจจัยที่จะซื้อที่ดินได้ครบแล้วหรือยังเจ้าค่ะ

หลวงพ่อยิ้มๆ แล้วบอกว่า ก็ยังไม่รู้ว่าจะได้ซื้อหรือเปล่า พระท่านบอกว่าให้เฉยๆ สงสัยหลวงพ่อจะอยากได้มากไป มันเลยไม่ได้ (หัวเราะ)

หนิงและน้องวิน..หันหน้ามองกัน สรุปตรงกันว่าอยากช่วยหลวงพ่อหาปัจจัยเพื่อซื้อที่ดินส่วนนั้นค่ะ เมื่อสักครู่ก็ได้เล่าให้ท่านกัปตันฟัง ท่านกัปตันก็มีความเห็นตรงกันว่าอยากช่วยหลวงพ่อ หนิงจึงเข้ามาค้นข้อมูลเดิมๆ ขออนุญาตดึงขึ้นมาบอกบุญ ประชาสัมพันธ์ให้ทราบอีกครั้งนะคะ

และหากเป็นไปได้ วัดรามพงศาวาส อยู่อำเภอท่าเรือ จ.พระนครศรีอยุธยา ใกล้กทม. แค่นี้เอง อยากให้กัลยาณมิตรแวะเข้าไปชมโบราณสถานที่ทรงคุณค่า อยากให้เข้าไปเห็นพื้นที่วัด อยากให้ไปสัมผัสด้วยตัวท่านเองค่ะ แล้วทุกท่านอาจจะมีความรู้สึกเดียวกับพวกเรา..

ท้ายนี้ ขอโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านนะคะ

===============
    เรื่องที่เขียนมานี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2011
  17. Doughnut

ขออนุญาต นำภาพเดิมที่ไปร่วมงานหล่อพระที่วัดรามพงศาวาสเมื่อปีที่แล้วมาให้ชมกันนะคะ

ปีนี้ ทุกอย่างก็ยังอยู่ในสภาพเดิมๆ ค่ะ

ขนาดไฟล์:
      418.4 KB
      เปิดดู:
      511
      ขนาดไฟล์:
      135.9 KB
      เปิดดู:
      40
  18. Doughnut

งานสรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุ และสรงน้ำพระ วันขึ้นปีใหม่ไทย ปี ๕๔

ส่งภาพจากงานสรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุ สรงน้ำพระ เนื่องในวันขึ้นปีใหม่ไทย วันที่ ๑๕ เมษายน ๒๕๕๔ ณ ศูนย์พุทธศรัทธามาให้ทุกท่านได้โมทนาค่ะ

ช่วงเช้ามีพิธีทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้บรรพบุรุษ ถวายภัตตาหารเพลแด่พระสงฆ์ และขอขมาพระ

สรงน้ำพระ และ รดน้ำขอพรจากผู้ใหญ่ที่เคารพ

ครอบครัวน้องเอ วิญวิณ มาร่วมงานด้วยค่ะ ต่อไปนี้คงจะได้เห็นหน้า ได้พบกันบ่อยๆ แล้วมั้ง

และภาพสุดท้าย คณะน้องๆ ผู้ที่ช่วยจัดเตรียมงานทุกๆ งานที่ศูนย์พุทธศรัทธาค่ะ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

ทราบมาว่า อดหลับอดนอน หรือเกือบจะไม่ได้นอน ช่วยจัดเตรียมงานล่วงหน้า..แถมสุดท้ายยังช่วงเก็บกวาด จัดของทุกอย่างให้เข้าที่เหมือนเดิมอีกด้วย...

ขนาดไฟล์:
      339.4 KB
      เปิดดู:
      483
      ขนาดไฟล์:
      360.2 KB
      เปิดดู:
      528
      ขนาดไฟล์:
      366.8 KB
      เปิดดู:
      535
      ขนาดไฟล์:
      248.5 KB
      เปิดดู:
      534
      ขนาดไฟล์:
      334.3 KB
      เปิดดู:
      469
  19. waythai

waythai เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุขอร่วมโมทนาในมหากุศลทั้งหมดทั้งสิ้นครับ**ขออนุญาตประชาสัมพันธ์ครับ**ท่านใดมีความประสงค์อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุเพื่อสักการะบูชาสามารถติดต่อขอรับพระบรมสารีริกธาตุ(ไม่มีค่าใช้จ่าย)ได้ที่ 08-2685-5608 อั๋นครับ
    (ขอสงวนสิทธิ์ไม่ส่งพระบรมสารีริกธาตุทางไปรษณีย์โดยเด็ดขาดครับ เพื่อความเหมาะสมเป็นการแสดงความเคารพและไม่เป็นการปรามาสต่อพระพุทธองค์ครับ

ชมรายละเอียดเพิ่มเติมได้ในกระทู้ด้านล่างนี้ครับ
    http://palungjit.org/threads/มอบพระบรมสารีริกธาตุกว่า15-สัณฐานโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้นมีมอบให้เรื่อยๆ.244017/
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 เมษายน 2011
  20. siluate

siluate เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญทุกท่านเป็นอย่างสูงนะครับ
    ไม่ได้เข้ามานาน
    พรุ่งนี้วันพระ ร่วมทำความดี รักษาศีล เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลกันนะครับ(deejai)