ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

อ้าว ยัยอั๋น พี่โอนแล้วนะ ไหงชื่อหาย อิอิ

2. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

ฮา ฮา ฮา
    ขอโมทนาบุญด้วยคนเช่นกันครับพี่หนิง

เพื่อนผมวันนี้เพิ่งบินกลับ แอลเอ
    ตั้งแต่ได้รับความเมตตาจากหลวงพ่อให้ถวายกฐินจนถึงวันนี้
    ถึงได้มีโอกสเข้ามาคุยครับ

โมทนาบุญกับทุกท่านเช่นกันครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

3. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

น้องอ้อย น้องรัก

ขอบคุณมากครับ
    ใจพี่คิดว่า คนทั้งหมดที่ได้ร่วมบุญกันมานั้น มีความตั้งใจอย่างสูงที่จะได้ช่วยกันทำนุบำรุง พระพุทธศาสนาร่วมกัน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง กับวัดที่อยู่ในต่างแดน ไกลก็ไกล คนละฝั่งฟ้า ฝั่งตะวัน แม้ว่ายังไม่เคยพบหน้าค่าตากันเลย

รู้จักกันเพราะได้คุยกันในนี้เท่านั้น ก็ยังอุตสาห์ไว้ใจ ส่งปัจจัยมาร่วมบุญกัน

พี่เองก็อยากจะให้ทุกท่านรับทราบว่า สิ่งที่ได้บอกบุญไป พี่ไปทำจริงนะ ก็ขอทุกท่านได้รับบุญพร้อมกัน รับบุญด้วยกัน แต่ก็ไม่ทราบว่าจะทำอย่างใดดีหนอ

ก็เลยขอรบกวน ท่านเทพยดา เทวดา ลุงพุฒ แม่พระธรณี มาเป็นพยานในบุญครั้งนี้ครับ ใจพี่ก็คิดว่าท่านคงมาเป็นพยานให้ครับ (เชื่อเองโดยส่วนตัว ท่านที่อ่านโปรดใช้วิจารณญานด้วยนะครับ)

ขอโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ

4. Ricardo DeCalgary

สวัสดีครับแจ้

ผมดูหนัง ดราก้อนบอล กับ สตาร์วอร์ มากไปนิดครับ
    เลยจินตนาการมากไปหน่อย แต่คิดว่าน่าจะเข้ากันได้ ฮิ ฮิ

โมทนาบุญด้วยคนครับ

5. Ricardo DeCalgary

ขอขอบพระคุณ เนื่องจากงานกฐินที่คัลการรี่ แคนาดา (ต่อ)

มาขออนุญาตคุยต่อเรื่องกฐินที่คัลการี่ครับ

ในวันเสาร์ก่อนงานกฐิน หลวงพ่อท่านได้เดินทางมากจากเมือง Edmonton ซึ่งอยู่ทางเหนือของคัลการี่ หลวงพ่อท่านมาถึงตอนเย็นครับ แต่พวกเราเตรียมงานกันครบหมดเรียบร้อย ไม่ว่าเป็นการจัดสถานที่ การจัดเตรียมเครื่องกฐิน การเตรียมต้นเงินซึ่งเป็นปัจจัยที่พวกเราทุกท่านได้โอนมาร่วมบุญในครั้งนี้

ต้นเงินที่ท่านเห็นในรูปนั้นสูงกว่าตัวผมอีกครับ ผมว่าน่าจะสูงสองเมตรได้ ผมเบิกเงินมาประมาณ ๘๐๐ ใบ ก็ประมาณ ๑๐,๐๐๐ เหรียญ
    ค่าอัตราแลกเปลี่ยน ณ วันที่ ๑ พย. ๒๕๕๓ ของธนาคารแห่งประเทศไทยอยู่ที่ 29.6122 บาทต่อแคนาเดี่ยนดอลลาร์

ครั้งแรกกะว่าจะทำแค่ต้นเดียว ทำไปทำมา ต้นเดียวไม่พอครับ ต้องสองต้น เป็นดั่งที่เห็นในรูปครับ

หลวงพ่อวิริยังค์ท่านมาถึงตอนเย็นครับ หลังจากนั้นผมก็ถามหลวงพ่อว่า หลวงพ่อครับ ในการจะจัดเตรียมกฐินครั้งนี้ มีสิ่งใดให้เพิ่มเติมหรือเปล่าครับ หลวงพ่อท่านก็บอกว่าครบถ้วนดี

จากนั้นท่านก็เล่าเรื่องเกี่ยวกับการตั้งวัดในแคนาดา ทำไมต้องแคนาดา และการตั้งวัดที่คัลการี่ หลวงพ่อท่านเล่าว่า ท่านตั้งปฏิธานไว้ว่าจะเผยแผ่การทำสมาธิไปทั่วโลก ให้ผู้คนมีสันติสุข แล้วก็คนในแคนาดาเป็นมิตรกับหลวงพ่อมาก พร้อมทั้งใช้ภาษาอังกฤษในการสื่อสาร ท่านเลยมาตั้งวัดที่นี่ครับ ต่อไปขยายเพิ่มเข้าไปในอเมริกา

ช่วงแรกลำบากมากเพราะคนไม่เข้าใจ แต่ต้องนี่คนที่นี่สนใจมากขึ้นเรื่อยๆครับ

จากนั้นท่านก็ขอตัวพักผ่อน ผมก็กลับมาสรุปรายชื่อต่อครับ เพราะยอดที่เข้ามายังไม่สุดท้าย ผมก็รอครับ ปิดยอด ปิดหีบตอนเที่ยงคืน เพราะผมก็ไม่ไหวแล้วครับ เพราะอดนอนมาหลายวัน

ส่วนในตอนเช้า หลวงพี่ที่วัดได้นำพระบรมสารีริกธาตุ ของพี่หนิง และ พระผงของหลวงปู่ดู่ที่ครูของผม (ป้าแน็ต) ได้ฝากมาให้แจกกับกัลยาณมิตรที่มาร่วมงาน ให้หลวงพ่อวิริยังค์ท่านได้เมตตาอธิษฐานจิตครับ หลวงพี่เล่าให้ฟังว่า หลวงพ่อท่านก่อนที่จะเริ่มอธิษฐานจิต ได้นั่งสมาธิสักครู่ใหญ่ จากนั้นจึงได้เริ่มอธิษฐานจิตครับ

เสร็จเรียบร้อยแล้วจึงได้นำมาแจกให้กับญาติโยมหลังจากงานเสร็จ

หลวงพี่ให้ผมประกาศกับท่านที่มาร่วมงานว่า มีพระผง และ พระบรมสารีริกธาตุมาแจก โดยหลวงพ่อวิริยังค์ท่านได้เมตตาอธิษฐานจิตให้
    เชิญรับได้เลยครับเพราะมีน้อย

หลังจากที่ประกาศเสร็จเรียบร้อย สักครู่เดียวครับ แจกหมดเลย

ท่านที่ประสงค์จะชมรูปของงานถวายกฐินแด่หลวงพ่อวิริยังค์ที่คัลการี่ ณ วันที่ ๗ พ.ย. ๒๕๕๓ ที่ผ่านมา ชมได้จากลิงค์นี้เลยครับ

4shared - Krathin Wat Thai Calgary 2010 - shared folder - การใช้แฟ้มร่วมกันและพื้นที่จัดเก็บโดยไม่เสียค่าใช้จ่าย

6. Me, myself

วันนี้ได้นำพระบรมสารีริกธาตุหนึ่งพันชุดไปถวายให้หลวงปู่เหิน เพื่อนำไปแจกแก่ญาติโยมที่จะมาทำบุญกฐินในวันที่ 14 พฤศจิกายนนี้ ที่วัดวังใหญ่ ต.วังใหญ่ อ.ศรีสำโรง จ.สุโขทัยค่ะ พร้อมกับเงินที่ทางคณะชุมชนมโนมยิทธิและกลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติร่วมกันทำบุญกฐินในครั้งนี้ด้วย เป็นเงิน 810 บาทค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

7. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    ท่านประชาสัมพันธ์คะ แก้ไข ค่ะ คนอื่นจะเข้าใจผิดเน้อ..

พระบรมสารีริกธาตุขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า องค์ปัจจุบัน ที่พี่หนิงฝากเพื่อนท่านริคฯ อัญเชิญไปถวายหลวงพ่อในงานทอดกฐินค่ะ

โดยพระบรมสารีริกธาตุที่อัญเชิญไปให้นั้น ได้รับมาจาก อจ.คณานันท์ ทีมพลังจิตพิชิตภัยพิบัติฯ ค่ะ

8. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มีบุญมาฝากขอรับ...

งานบุญแรก
    เจ้าภาพกฐินสามัคคี
    - เพื่อสมทบทุนสร้างวิหารพุทธสิริสัตตราชพิพิธภัณฑ์เรือโบราณ
    - สร้างพระพุทธสิริสัตตราชหยกขาว (หลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์) ขนาดหน้าตัก 19 นิ้ว 2 องค์
    - สร้างศาลาร่มเย็นและกุฏิรับรองพระเถระ
    - และสร้างกำแพงรอบวัด
    ทอด ณ วัดอัมพวันม่วงน้อย
    บ้านอัมพวัน - บ้านหนองม่วง ต.ลำคลอง อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์
    วันที่ 6-7 พ.ย. 2553

งานบุญที่สอง

เจ้าภาพทอดถวายกฐินสามัคคีประกอบพิธีหล่อพระประธานหน้าตัก 9 เมตร สูง 19 เมตร ณ สำนักสงส์สวนป่ามหารัตนโชติมงคลตรีถาวรพิศาล (สำนักปฏิบัติธรรมวัดศรีวิทยาลัย)

บ้านแสนพัน ต.อุ่มจาน อ.กุสุมาลย์ จ.สกลนคร
    วันอาิทิตย์ ที่ 14 พ.ย.2553

มีผู้ร่วมทำบุญดังนี้ครับ
    - พี่เอ sarawutn วัดละ 300 บาท รวม 600 บาท
    - อ.ชนะ วัดละ 200 บาท รวม 400 บาท
    - คุณ lowprofile วัดละ 50 บาท รวม 100 บาท
    - พี่ vichian วัดละ 300 บาท รวม 600 บาท
    - พี่ anand วัดละ 50 บาท รวม 100 บาท
    - คุณ ลูกเรือ วัดละ 100 บาท รวม 200 บาท
    - พี่หนิง วัดละ 100 บาท รวม 200 บาท
    - คุณ homo วัดละ 50 บาท รวม 100 บาท
    - พี่ khomeraya วัดละ 200 บาท รวม 400 บาท
    - เพื่อน First วัดละ 100 บาท รวม 200 บาท
    - คุณ หงษ์ วัดละ 100 บาท รวม 200 บาท
    - คุณ kapolo999 วัดละ 100 บาท รวม 200 บาท
    - พี่สาว Me, myself วัดละ 100 บาท รวม 200 บาท
    - คุณ suppysuppy วัดละ 10 บาท รวม 20 บาท
    - คุณ luxury วัดที่สอง 500 บาท
    - พี่ tamsak วัดที่สองในนามกฐินแสนกองเวบพลังจิต 1,000 บาท
    - คุณ kalayabo วัดที่สอง 100 บาท
    - รวมยอดกฐินวัดอัมพวันม่วงน้อย จ.กาฬสินธุ์
    2,309 บาท วัดนี้มีพิธีกวนข้าวทิพย์ (ข้าวมธุปายาส ที่นางสุชาดาทำถวายพระพุทธองค์วันที่จะตรัสรู้) และผมได้ร่วมถวายน้ำผึ้ง 2 ขวดเพื่อประกอบพิธีด้วยครับ..
    - รวมยอดกฐิน
    สำนักสงส์สวนป่ามหารัตนโชติมงคลตรีถาวรพิศาล จ.สกลนคร ได้ 5,000 บาท จะไปทอดวันอาทิตย์นี้ครับ...

ด้วยอำนาจแห่งคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณบิดามารดา คุณครูบาอาจารย์ ขอกุศลผลบุญที่กระผมได้รับทั้งหมดนี้จงมีแก่กัลยาณมิตรทุกๆ ท่าน ทุำกประการด้วยเทอญ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2010
  9. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

นำบุญจากห้อง"งานบุญ"ของเว็บ"ชุมชนมโนมยิทธิ" มาบอกครับ

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพกฐินสามัคคี ณ วัดสำโรง จ. สุรินทร์

เมื่อวันก่อนได้รับโทรศัพท์จากหลวงพี่ที่บ้าน หลวงพี่เคยเป็นพระพี่เลี้ยงตอนผมบวช
    ท่านโทรมาบอกบุญงานกฐินที่วัด แล้วก็ส่งซองมาให้บอกบุญต่อๆกันไป

วัดนี้เป็นวัดที่ผมอยู่จำวัดตอนผมบวช(บวช 1 เดือน)

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพทำบุญทอดกฐินสามัคคี ประจำปี 2553
    ทอด ณ วัดสำโรง ต. ท่าสว่าง อ.เมือง จ.สุรินทร์
    วันที่ 16-17 เดือนพฤศจิกายน พศ. 2553

ใบแนบในซองผมแสกนเป็น pdf กดอ่านได้ใน attach file ได้ครับ

ท่านที่ต้องการร่วมบุญ เข้าไปอ่านรายละเอียดตาม link นี้ได้เลยครับ

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพกฐินสามัคคี ณ วัดสำโรง จ. สุรินทร์

ช่วงที่ได้ซองมางานยุ่งมากๆ เนื่องจากเป็นช่วงปลายไตรมาศสุดท้ายและเป็นช่วงปลายปีด้วย
    ทำให้ต้องเร่งเคลียร์งานในมือให้ทัน จึงทำให้มีระยะเวลาประชาสัมพันธ์น้อยไปหน่อย

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    11. คุณ Doughnut 100 บาท โอนเมื่อสักครู่ 12/11/53

11. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    ปุ่มอนุโมทนาหายอีกแล้ว ขอโมทนาในมหาบุญกุศลกับทุกท่านในที่นี้ได้ทำดีแล้วทุกประการ ขอโมทนาสาธุ เป็นอย่างยิ่งค่ะ สาธุ ๆ ๆ อนุโมทามิ

12. sarawutn

sarawutn เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2009
    วันนี้ผมได้ทำบุญมหาทานมหากุศล ขอญาติธรรมได้ร่วมอนุโมทนาบุญกันนะครับ

1.ร่วมทำบุญโครงการปฏิสังขรณ์กุฏิหลวงปู่มั่นที่อ.พร้าว จ.เชียงใหม่ 9,970 บ. รวมเป็นยอดสะสมที่ได้ทำบุญมาเรื่อยๆทั้งสิ้น 100,000 บ.พอดีเลยครับ ตามที่ได้อธิษฐานจิตไว้

2.กราบถวายพระอาจารย์อุทัย ฌานุตตโม ทำบุญกฐินวัดป่าเทสรังสี UK 10,000 บ.

3.กราบถวายหลวงปู่บุญฤทธิ์ ปณฺณฑิโต 1,000 บ.

ขอบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ<WBR>พระองค์ พระปัจเจกพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ได้โปรดช่วยสงเคราะห์ บัลดาลบุญที่ข้าพเจ้าได้เพียรปฏิบัตินี้ จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าและญาติธรรมทั้งหม<WBR>ดถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบัน หากบารมียังไม่ถึงแต่ประการใด ขอคำว่าไม่มี ไม่รู้ ไม่เห็น ไม่สำเร็จ ไม่เข้าใจ จงอย่าได้เกิดขึ้่นกับข้าพเจ้าและกัลยาณมิ<WBR>ตรทั้งหลาย ตั้งแต่ปัจจุบันตราบเข้าสู่พระนิพพานด้วยเ<WBR>ทอญ

ขนาดไฟล์:
      841.3 KB
      เปิดดู:
      52
  13. Ricardo DeCalgary

ขอบพระคุณครับพี่หนิง

ผมเข้าใจคลาดเคลื่อนเองครับ ต้องขออภัยด้วยครับ
    และต้องขอโมทนาบุญกับ อจ.คณานันท์ ทีมพลังจิตพิชิตภัยพิบัติฯ ที่ได้มอบพระบรมสารีริกธาตุขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า องค์ปัจจุบันมาให้ในงานกฐินที่คัลการี่ในครั้งนี้ กัลยาณมิตร และยาติโยมที่มางานได้รับไปบูชาเรียบร้อยแล้วครับ

ยังมีเรื่องเพิ่มเติมอีกเรื่องครับเกี่ยวกับพระบรมสารีริกธาตุ ที่อจ.ชนะ ได้ฝากพระบรมสารีริกธาตุเพชรและดอกพิกุล ถวายหลวงพ่อวิริยังค์ 1,000 องค์ (หรือ 999 องค์ จำไม่ได้แน่ชัดครับ ต้องขออภัยครับ)
    หลังจากช่วงเช้าที่หลวงพ่อวิริยังค์ท่านเมตตาอธิษฐานจิต หลวงพี่ที่วัดเล่าให้ผมฟังว่า หลวงพ่อท่านหยิบพระบรมสารีริกธาตุขึ้นมาพิจารณา หลวงพ่อท่านก็บอกให้หลวงพี่ เก็บไว้ในย่ามครับ หลวงพี่มาบอกผมว่า หลวงพ่อท่านเก็บไว้แล้ว แล้วหลวงพี่ท่านก็ยิ้มๆครับ ผมก็ยิ้มรับครับ ผมก็คิดในใจว่าต้องสำคัญมากแน่นอน

ขอโมทนาบุญกับอ.ชนะอีกครั้งด้วยครับ

ส่วนพระต่างๆที่รับฝากมา ผมรวบรวมยกถวายหลวงพ่อวิริยังค์ให้ท่านเมตตาอธิษฐานจิตครับ จากนั้นก็แจกญาติโยม กัลยาณมิตรที่มาวัดทั้งหมดครับ หลังจากงานเสร็จ เข้าแถวกันยาวเลยครับ สักครู่เดียว หมดเกลี้ยงครับ

หากว่ามีขั้นตอนใดที่ผมลืมไม่ได้แจ้งต้องกราบขออภัยด้วยครับ
    ความจำเริ่มสั้นครับ ฮิ ฮิ

บุญรักษา สวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2010
  14. Me, myself

วันนี้น้องเอ๊ยและแฟนขับรถมาจากโคราชเพื่อมารับพระบรมสารีริกธาตุไปถวายให้กับทางวัดจำนวนหนึ่ง และอีกห้าร้อยชุด นำไปแจกให้กับผู้ทีมาร่วมทำบุญกฐินที่ทั้งสองคนเป็นเจ้าภาพค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

15. waythai

waythai เป็นที่รู้จักกันดี

16. waythai

waythai เป็นที่รู้จักกันดี

17. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    เอาบุญมาฝากครับวันนี้ไปทำบุญกฐินและไปไหว้พระทำบุญมา 5 วัดครับ

ขนาดไฟล์:
      76.5 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      137.9 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      71.8 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      136.9 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      109.8 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      119.1 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      67.4 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      156.5 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      149.4 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      107.9 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      124.9 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      97.1 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      106.1 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      129.4 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      141.2 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      131.4 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      126.6 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      147.5 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      134.7 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      118.7 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      86.6 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      134.4 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      100.2 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      89.8 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      108.7 KB
      เปิดดู:
      53
  18. วิณวิญ

วิณวิญ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    ก่อนอื่นต้องขอโมทนาในทุกบุญความดีของพี่ใหญ่ น้าหมง พี่หนิง พี่ริก พี่อ้อยและทุกๆท่านทุกประการนะคะ วันนี้เอนำภาพงานบุญวันทอดกฐิน วัดสิริสีลสุภาราม (หลวงปู่สุภา) จ.ภูเก็ต เมื่อวันที่7 พ.ย.มาฝากค่ะ

บรรยากาศโดยรวมในงานนะคะ ก็เต็มไปด้วยผู้คนทั้งในพื้นที่และต่างจังหวัดมาร่วมงานกัน รถยนต์จอดตามสองข้างทางยาวเหยียดเชียวค่ะ ด้านนอกที่บริเวณลานจอดรถจัดเป็นเต้นท์ขนาดใหญ่พร้อมโต๊ะและเก้าอี้ รอบๆเต้นท์มีบริการแจกอาหารและเครื่องดื่ม มองหาที่นั่งก็ยังพอมีว่างอยู่บ้าง พ่อแม่ลูกเลยพากันไปทำบุญปัจจัยติดตามพุ่มบายศรี พานผ้าไตรจีวร และใส่บาตรที่โต๊ะหน้าศาลากันเสียก่อน ใกล้เวลาเริ่มพิธีคณะลูกศิษย์และกลุ่มประธานงานกฐินได้เข็นรถเข็นหลวงปู่สุภาผ่านตามทางเดินขึ้นไปบนศาลา (สาธุ ลูกได้กราบหลวงปู่อีกครั้งแล้วนะเจ้าคะ ^^)

ว่าแล้วก็เลยลองตามเค้าขึ้นไปบนศาลาดูบ้าง โอ้โห...ข้างในเสริมเก้าอี้กันจนแน่นถึงฝาผนังด้านหลังเลยค่ะ แต่ก็ยังโชคดีที่มีที่เหลือให้พวกเราพอดีอีกแล้ว พิธีเริ่มเวลา10โมง หลวงปู่กล่าวนำและนำสวดมนต์ในพิธีด้วยท่านเองตลอดเลย ยิ่งทำให้บรรยากาศในพิธีเงียบสงบเต็มแน่นไปด้วยความศักดิ์สิทธิ์และปลื้มปิติจนบอกไม่ถูกเลยค่ะ (ขนลุกทุกครั้งเมื่อน้อมจิตกล่าวสาธุ อนุโมทนามิ) หลังเสร็จพิธีมีการแจกวัตถุมงคลเป็นที่ระลึกในงานนี้ด้วย ทุกคนเข้าแถวรอรับอย่างมีระเบียบดีเชียว

ก่อนจะกลับบ้านเดินแวะไปกราบพระพุทธรูปปางนาคปรก(ที่ได้มาร่วมงานเททองหล่อ พระครั้งที่แล้ว)ที่หน้าพระอุโบสถมาด้วยค่ะ ขอเชิญทุกๆท่านโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

ขนาดไฟล์:
      76.9 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      71.1 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      71.7 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      55 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      52.2 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      47.5 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      61.6 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      35.9 KB
      เปิดดู:
      59
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2010
  19. Ricardo DeCalgary

สวัสดีครับ อ.ชนะ

เมื่อสักครู่ผมได้โอนปัจจัยเข้าบัญชีของอ.ชนะเพื่อร่วมพิมพ์หนังสือจำนวน ๕๐ เล่มครับ รบกวนตรวจสอบด้วยครับ

20. tia1911

tia1911 เป็นที่รู้จักกันดี

บ่นเรื่องส่วนตัวนิดหน่อยครับ...ปกติช่วงเดือน พ.ย.ของทุกปีจะทำบุญบ้านในช่วงนี้ เนื่องจากเป็นช่วงใกล้วันคล้ายวันเกิด

เมื่อวานนี้นิมนต์พระสงฆ์มา 5 รูปเหมือนทุกปี หลวงพ่อให้จุดธูป เทียน สมาทานศีล และท่านก็สวด พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ ต่อด้วยบทถวายพรพระ ( พาหุง-มหากา ) พอจบปั๊บ...ท่านบอกให้ยกอาหารพร้อมทั้งถังสังฆทานมาถวายได้

อึ้งจริง ๆ ...เกิดมาไม่เคยเจอ ไม่ได้สวดพระปริตรแม้แต่บทเดียวเลย รู้สึกเซ็ง ๆ ทั้งวัน :(

อยากเรียนถามท่านเคยบวช หรือ ท่านที่มีความรู้ในเรื่องนี้ว่า...มีมาตรฐานว่าต้องสวดใดในการทำบุญบ้าน หรือพาหุง-มหากาบทเดียว ถือว่าสมบูรณ์แล้ว