ใครเคยได้พบแม่ชี ทศพร ไม๊...

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย khunsri1972, 30 มกราคม 2005.

1. khunsri1972

khunsri1972 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ได้ค่ะ แต่เวลารับศีล 8 ก็ให้รับแค่ศีล 5 ก็ได้ค่ะ กลับตอนเย็นก็ได้ค่ะ แต่ควรแต่งสีขาวค่ะ

2. khunsri1972

khunsri1972 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ดาวประกาย

สงสัยเข้าใจในการสื่อสารผิดไปหรือเปล่าค่ะ

--------------------------------------------------------------------------------

คือ เคยแนะนำ คุณขุนศรี ว่าถ้าเราจะนำเรื่องของที่เจ้าของเค้าไม่ทราบ ไม่เคยอนุญาต หากได้รับอนุญาต
    หรือเจ้าตัวได้รับรู้และโมทนาด้วยมันจะเป็นบุญกุศล ยิ่งขึ้น หรือสะกิดแม่ชีบอกว่า เราอยากขอนำเรื่องไปเผยแพร่ ทางเวปไซด์ โดยไม่มีการค้าเกี่ยวข้อง เพื่อแม่ชีอาจจะขอความยินยอมทางสาธารณะไปเลย หรือบอกกล่าวโดยรวมไปเลย อย่างน้อย ก็คือเค้าได้รับรู้ และเป็นการขออนุญาตไปในตัว

ที่เขียนบอก เพราะชื่นชอบความมีจิตใจที่ดีของขุนศรีนะ
    อย่าน้อยใจ หรือท้อแท้ เพียงแต่กลัวว่า เราตั้งใจทำบุญ
    แต่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ อาจกลายเป็นการล่วงเกินผู้อื่นโดยไม่เจตนาก็เป็นได้

ถ้าไม่แน่ใจ ลองถามแม่ชีกลายๆ ก็ได้ แต่ขอบอกว่า
    ไม่มีเจตนาทำร้ายความรู้สึก หรือขัดขวาง การทำดี
    ของขุนศรีนะ กลับไปเปิดอ่านกระทู้ เห็นเขียนเชิงหว่านๆ
    ก็เข้าใจนะ แต่ขอบอกว่า แนะเพราะรักงะ ม่ายงั้นจาติดตาม อ่านทำมาย

ส่วนเรื่องที่มีคนเขียนหนังสือลง เราถือว่า
    1.เขายอมให้เป็นเรื่องสาธารณะแล้ว
    2.เจ้าตัวต้องรู้ตัว และอนุญาตแล้ว มิฉะนั้น คงกลายเป็น
    คดีฟ้องร้องกันได้

และเท่าที่หาหนังสือแม่ชีมาอ่าน ยังไม่เคยมีคนนำมา
    เขียนแบบนี้ เราเลยนึกว่า หากวันใดวันหนึ่ง คนที่ถูกนำเรื่องมาลง แล้วมาอ่านเจอ ถ้าเขาอนุโมทนา เราก็ยินดี
    กะขุนศรีด้วย แต่ถ้าเขารู้สึกไม่ดีล่ะ อันนี้ เราไม่สามารถ
    ทราบได้ใช่มะ

พอเข้าใจความหวังดี ที่ร่ายมายืดยาวบ้างมั้ยจ้ะ คนดี

รอคำตอบอยู่นา
    .................

ขอบคุณในความหวังดีค่ะ

ศรีถามกับตัวแม่ชีแล้วค่ะ ว่าศรีมานั่งเพื่อนำเรื่องไปลงใน website นะ แม่ชีท่านก็ยิ้มๆ ท่านไม่ได้ว่าอะไร ศรียังถามอีกว่า ถ้าจะทำงานเกี่ยวกับเผยแพร่พระพุทธศาสนาจะสำเร็จไม๊ ท่านก็ว่าสำเร็จ และท่านก็เปิดกรรมให้ศรีแล้วด้วย

สบายใจได้ค่ะ ขอบคุณที่เป็นห่วง

แม่ชีกล่าวเองค่ะว่า ถ้าเราได้เล่าให้คนอื่นๆ ฟัง ยิ่งเขาได้รู้มากเท่าไร แล้วมีคนได้สติจากเรา เท่ากับว่าเราได้บุญแล้วเราก็จะพ้นจากกรรมนี้นๆ เร็วขึ้น

ถ้าคุณดาวประกายไปนั่งที่ท่านเปิดกรรม คำว่าอายไม่มีหรอกค่ะ เพราะเจ้าตัวเล่าออกไมล์เองเลย คนที่นั่งฟัง เป็นพันคน

ถึงเจ้าของเรื่องเขาเข้ามาอ่าน เขาก็คงไม่ยอมรับว่าเป็นเรื่องของเขาหรอกค่ะ และการตีโพยตีพายอย่างนั้นก็ไม่ก่อประโยชน์นะค่ะ สู้เงียบๆ ไว้ใครจะรู้ว่าเป็นเรือ่งของใคร

จริงไม๊ค่ะ

3. ดาวประกาย

ดาวประกาย เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2005
    แหม เอาออกหน้าไมค์เลย แต่อนุญาตค่ะ ไม่ว่ากัน เพราะอย่างน้อย ก็สบายใจ
    ที่คุณขุนศรี ได้บอกแม่ชี และขอแสดงความยินดี ที่แม่ชีได้เปิดกรรมให้แล้วค่ะ

ยังรออ่านเรื่องดีๆ อยู่นะคะ

4. DITCE

DITCE ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

...ขออ่านด้วยคน...

(ping-love

5. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    p' khunsri ka...where are you????
    miss missss

(and waiting for your storytelling everyday loey ka)

6. Karz

Karz Active Member

คุณขุนศรีหยุดสงกรานต์ยาวเลยนะครับ
    มาอัพเดทได้แล้วครับ ^^'

7. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ขุนศรีขา เข้ามาเช็คว่าพี่มาหรือยังประมาณ 5 ครั้งได้แล้วค่ะ อยากอ่านอีกมากๆค่ะ

8. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    แม่ชีอยู่ไหนอะคะ วัดไร เมื่อวานก้อยดูรายการท่าน ---> ชี้เหตุแห่งทุกข์อะค่ะ รู้สึกเลื่อมใส อยากเข้าไปพบท่านจัง แค่ท่านรู้ชื่อ ก็สามารถบอกได้แล้วหรือคะว่า มีกรรมอะไร ???

9. niafong

niafong Active Member

สวัสดีครับ
    ในที่สุดแม่ก็เปิดกรรมให้ผม แล้วครับแถมใจดีด้วยอ่ะครับแจกของดี ให้ ด้วย

10. niafong

ท่านอยู่วัดพิชัยญาติ ครับ อยู่ฝั่งธนครับ ถ้าจะไปก็ไปตอนตี5 ครับ เค้าจะให้เราลงทะเบียนแล้วชื่อ ที่เราลงทะเบียน เค้าก็จะนำไปสุ่มจับ มาเปิดกรรมเป็นธรรมทานให้ฟังครับ
    ส่วนรู้ชื่อ ท่านก็ ดู ได้ เลยครับ แค่ เห็นตัว เราก็ รู้ แล้ว ว่า เรา เป็น ไร มาในชาติก่อนครับ ท่าน มี ญาณครับ ลองไป ดู นะครับ มีประโยชน์มาก ได้ ความรู้ เยอะ อีก ด้วย และท่านเทศได้สนุกมากครับ

11. niafong

และวันนั้นมีคนหน้า เหมือน คุณ arrty ด้วยอ่ะ ไม่รู้ ว่า ใช่ หรือ ป่าว

12. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    คุณ naifong ไม่ลองมาเล่าประสบการณ์ดูเหรอครับ ว่าแม่ชีท่านว่าอย่างไรบ้าง แล้วเรารู้สึกอย่างไรบ้างครับ เผื่อเป็นธรรมทานให้หลายคนได้อ่านกันครับ

13. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

วันก่อนผ่านไปอนุสาวรีย์เดินหาหนังสือเล่นเจอหนังสือ เกิดแต่กาม รู้สึกเหมือนโจมตีแม่ชี ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นมาอย่างไรใครรู้บ้าง

14. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    หนังสือเกิดแต่กามเคยอ่านเหมือนกัน เค้าเขียนด่าว่ารุนแรงมาก

15. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    อ้าว ถ้าเราต้องการจะตรวจกรรมเรากับแม่ชี จะทำยังไงคะ
    แล้วหนังสือ เกิดแต่กาม เขาเขียนว่ายังไงบ้างหรอ แม่ชีทำผิดอะไรทำไมต้องมาว่าด้วย

16. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    คุณฉิมครับที่บอร์ดลานธรรม เค้ามีเขียนไว้ด้วยครับลองดูสิครับ
    http://larndham.net/index.php?showtopic=14756&st=0#top

17. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

อาร์ตไม่เข้าใจเลยค่ะว่าทำไมบางคนถึงไม่ค่อยชอบแม่ชีทศพรเลย เห็นบางคนก็ดูโจมตีท่านกันเหลือเกิน เข้าไปดูในกระทู้ที่ mthai อาร์ตไม่ค่อยเห็นด้วยที่มานั่งโจมตีน่าสงสารออก ท่านต้องการสอนเราให้เป็นคนดีแต่สิ่งที่ได้รับคือสื่อมวลชนไม่ค่อยชอบ feel bad มากๆค่ะ แต่อาร์ตนับถือท่านค่ะ

18. niafong

ผมว่าเป็นธรรมดาครับว่าต้องมีทั้งคนชอบและคนไม่ชอบ เพราะท่านเป็นคนดังอ่ะครับ ของอย่างนี้ขึ้นอยู่กับศรัทธาครับ

19. niafong

เล่าให้เป็นธรรมทานนะครับ
    ท่านว่าผมมีกรรมกับน้ำครับผมเกิดในสมัยสุโขทัยเป็นทหารของพระล่วง แล้ว มีเขมรมาขอน้ำ แต่ผมเล่นตัดสินใจแทนคนทั้งชาติอ่ะครับ เพราะกลัวคนไม่มีน้ำกินเลยไม่ให้ และพอเขมรขนน้ำกลับ ก่อนหน้านั้นผมแอบไปเลื่อยล้อเกวียนให้บางพอเขมรขนน้ำไปได้ครึ่งทางล้อก็หักน้ำหกหมดเลย ท่านบอกว่าเลยทำให้ผมทำไรได้แค่ครึ่งๆกลางๆ และต้องเริ่มต้นใหม่ตลอด
    ท่านเลยให้แก้กรรมให้ผมดื่มน้ำที่ท่านให้ต้องดื่มให้หมดแล้วก่อนดื่มก็อธิฐานด้วยครับ แล้วท่านก็ให้พรขอให้ผมทำอะไรประสบผลสำเร็จครับ และก็ให้ลูกประคำมาเป็นของขวัญครับ

20. niafong

และเมื่อวันที่ 27 ผมได้ ไป แจกทานกับท่านด้วยครับที่สนามหลวงฝั่งธรรมศาสตร์ ขอบอกว่าสนุกมากครับได้แจกทั้งก๋วยเตี๋ยว ข้าว น้ำ อื่นๆ อ่ะ คนเยอะดีครับ ทุกคนที่ไป ที่นั้นช่วยกันอย่างเต็มที่ครับ