ใครเคยอ่านหนังสือ The Secret บ้างคะ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย oriental_beauty, 26 พฤศจิกายน 2010.

1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

มะต้องล้อจ๊ะ พี่อุ้มเอาจริง ก็ทุกวันนี้มีคนแก่มาชอบสักคนหรือป่าว ไม่มี ชีวิตนี้ไม่รู้จักเลยว่าผู้ชายแก่เป็นไง ส่วนใหญ่ก็มีแต่เด็กมาจีบทั้งนั้นอิอิอิ อยากรู้ไรเพิ่มเติมหลังไมค์เลยน้องขา อิอิอิ ตั้งแต่เด็กยันแก่จะลงโลงไม่เคยมีผู้ชายอายุมากมาจีบเยย เรื่องมันเศร้าอ่ะ :':)':)':)':)'( นางยั่วเมือง ยั่วมันแต่เด็ก ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆ (อันนี้ล้อเล่นจ้า)

2. oriental_beauty

oriental_beauty เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2010
    แหม พี่อุ้ม (ขออนุญาติเรียกพี่นะคะ) ^^ จะได้สนิทกันมากขึ้น (แอบตีสนิท) อิอิ มันก็จริงๆนะคะ ผู้หญิงเราสมัยนี้ จะหาผู้ชายดีๆยากมากมาย ยิ่งแถม เราเก่ง มีฐานะมั่นคง ผู้ชายไม่ดีๆหลายคนๆ แอบจ้องจะหาผลประโยชน์สะงั้น
    (โชคดีที่ เราไม่รวย อิอิ เลยยังไม่เจออะไรแบบนี้)
    แต่ถ้าโสดแบบ มีเสนห์ บางทีก็เหมือนที่พี่อุ้มว่า
    ยังมีโอากาศได้บริหารเสนห์ ไม่ผิด ด้วย เพราะไม่มีสามี จะทำอะไรก้ได้
    ตราบใดที่ไม่ผิดศีลธรรม
    แต่พี่อุ้มคะ ความรักไม่เข้าใครออกใคร นะคะ ไม่แน่เร็วๆนี้พี่อุ้มอาจจะเจอเนื้อคู่อิอิ ใครจะไปรู้ ? จริงไหมคะ

3. oriental_beauty

oriental_beauty เป็นที่รู้จักกันดี

พี่อุ้มทำงานบริษัทต่างชาติใช่ไหม? อันนี้เดาเอานะคะ
    งั้นลองหา ต่างชาติสักคนมาเชยชม สิคะพี่อุ้ม
    ไม่แน่อาจจะดีกว่าหนุึ่่่มไทยก็ได้นะคะ
    อิอิ (ป ล สเป๊ก หนู ก็ต่างชาติ เช่นกันค่ะ อิอิ)

4. sirawasa

sirawasa เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านเป็นประจำต่อเนื่องมาราวๆ 2 ปีเศษแล้วมั้งคะ ชอบมากค่ะ คิดว่าหลายอย่างนำมาเป็นข้อคิดและช่วยในเรื่องทัศนคติเชิงบวกในชีวิตจริงได้ สังเกตความเปลี่ยนแปลงของตัวเองได้บ้างในบางเรื่อง คือ ใจเย็นลง และ บางเรื่องที่เคยกระทบใจ หรือ เศร้าใจ แล้วทำใจไม่ได้ พอมาอ่านเจอคนที่เค้ามีปัญหาเดียวกันแต่เค้าคิดได้ ข้อคิดของเค้าก็ได้นำมาคิดตามแล้วก็ทำใจได้ บรรเทาทุกข์ไปเยอะเหมือนกันค่ะ

5. sirawasa

sirawasa เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาอีกที เนื่องจากที่ตอบไปข้างบนเข้าใจผิด นึกไปถึงเรื่องนิตยสาร Secret มาตอบใหม่นะคะ

ถ้าเป็นหนังสือ The Secret ดูเหมือนว่าจะออกมาสองครั้ง จะเป็นหนังสือแนว How to ทางด้านจิตวิทยา เน้นการพัฒนาเจตคติที่ดีเพื่อให้สามารถบริหารจัดการกับชีวิตได้ แต่ก็ยอมรับว่าอ่านไม่จบค่ะ ตอนนั้นซื้อตามกระแส ( + ได้ sms ส่วนลดจาก AIS ด้วย จำได้ ) ด้วยความรู้สึกส่วนตัว คือ บางครั้งมุมมองปรับให้เข้ากับคำแนะนำของเค้ายาก อาจจะเป็นเรื่องวัฒนธรรมที่ส่งผลต่อความคิดด้วยมั้งคะ

ถ้าช่วงไหนว่างๆ (และมีความเพียรมากกว่าที่เป็นอยู่) ก็ว่าจะเอามาดูอีกครั้ง ไม่แน่คราวนี้อาจจะได้ประโยชน์จริงๆ มากขึ้น

6. ภัทรอังคาร

เรียกเลยค่ะ เรียกพี่เรียกไรก็ได้ แต่มีอยู่สองอย่างห้ามเรียกนะ ยายกับป้า อิอิอิ รับมะได้อะ พี่อุ้มก็ไม่ได้รวยนะแค่ทำงานดี เงินเดือนดี แล้วก็ใจดีก็แค่นั้นเองใช่นะ เป็นโสดก็มีโอกาสได้บริหารเสน่ห์อยู่เรื่อย

7. ภัทรอังคาร

เรียกเลยค่ะ เรียกพี่เรียกไรก็ได้ แต่มีอยู่สองอย่างห้ามเรียกนะ ยายกับป้า อิอิอิ รับมะได้อะ พี่อุ้มก็ไม่ได้รวยนะแค่ทำงานดี เงินเดือนดี แล้วก็ใจดีก็แค่นั้นเองใช่นะ เป็นโสดก็มีโอกาสได้บริหารเสน่ห์อยู่เรื่อยๆ แต่ช่วงนี้ก็บริหารแทบจะไม่ออกแล้วจ๊ะ เหมือนมันจะหมดไฟแล้ว พี่อุ้ืมดวงจู๋ เนื้อคู่ไม่มีกับเขาหรอกจ๊ะ มีแต่คู่เวรคู่กรรมมากกว่ามั้งจ๊ะ มะได้หวังแย้ว

8. ภัทรอังคาร

ใช่จ๊ะ ทำงานกับบริษัทต่างชาติ และก็ต่างดาวด้วยจ๊ะ อิอิอิ มะเอาต่างชาติเค้่าไม่ชอบขาว สวย หมวย อวบ แบบพี่อุ้มหรอกนิ เขาชอบ ดำๆ แห้งๆ พี่อุ้มจะไปเม็กไงมันก็ไม่เหมือนอ่ะ เลยไม่เคยมีฝรั่งมองเยย ต่างชาติที่พี่อุ้มเจอทุกวันนี้ เกย์ทั้งหมดน้องเอ๊ย ผู้หญิงไม่ได้อยู่ในสายตาพวกเขาหรอก เศร้า :':)':)':)'(

9. ภัทรอังคาร

ชอบตรงที่หนังสือเขา โมติเวท ดีค่ะ แต่เราจะทำได้หรือไม่ได้ตามหนังสือมันก็อยู่ที่ความคิดเราเป็นใหญ่ค่ะ หนังสือเขาเขียนไว้ให้เราเดิน คนมานะ มุ่งมั่นก็อาจจะเป็นได้ทุกอย่างตามที่หนังสือบอก อุ้มรองแล้วอุ้มทำได้ อุ้มก็เชื่อเต็มหัวใจเลย ทุกวันนี้ก็ยังทำได้อยู่ตลอดอ่ะ คิดถึงใครๆก็มา คิดถึงเงินๆก็มา คิดถึงอะไรมาหมด แม้แต่เรื่องแย่ๆๆ อิอิอิ เขาถึงสอนให้คิดบวก เข้าไว้แล้วสิ่งดีๆจะมาหาเรามะเชื่อก็ต้องเชื่อ แต่คิดถึงเรื่องความรัก อยากมีแฟนดีๆสักคน ไมไม่เห็นมาเลยละหว่า

10. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    แฟนดีๆมีครับ เหมือนที่เขาว่า อยากได้ผู้ชายดีๆ ให้ไปหาเอาในนิยาย อิอิ

11. oriental_beauty

พี่อุ้มคะ เพื่อนๆทุกคนคะ เรามีข่าวมาบอกค่ะ
    หลังจากที่เราเล่าเรื่อง law of attraction ให้เพื่อนสาวคนนึงฟัง เค้าพยายามทำอย่างตั้งใจ ทั้งๆที่เค้าไม่ได้อ่านหนังสือนะคะ แต่เค้าได้ดู วิดีโอใน youtube ค่ะ แต่มันแค่สั้นๆ แค่นั้นเอง เค้าบอกว่า ตอนนี้สิ่งที่เค้าหวังได้ผลแล้วค่ะ
    อยากทำได้เหมือนเพื่อจังเลยค่ะ เมื่อไหร่เราจะได้แบบนั้นบ้าง
    ที่แน่ law of attaction ดีมากๆค่ะเลยค่ะ ขอบคุณพี่อุ้มที่แนะนำนะคะ

12. oriental_beauty

พี่อุ้มคะ งั้นลองหันเห มาหา แถวๆ เอเชียสิคะ
    ลองดูค่ะพี่อุ้ม เฮ้อ ทำไมนีา ฝรั่งต้องชอบแต่ คนผิวคล้ำด้วย
    ขาวดันไม่ชอบ :'(

13. ภัทรอังคาร

โห ไม่ไหวจะเคลียร์ไม่รู้จะไปหาจากเล่มไหนสิค่ะ มันเยอะไปหมดเยย นิยาย น้ำเน่าทั้งนั้น อิอิอิ อ๊าว นี่พูดจริงๆนะค่ะเนี่ยอยากได้จริงคนนึงช่วงหน้าหนาว พอหายหนาวต่างคนต่างไป ฮาฮาฮา มีป่าวอ่ะ

14. oriental_beauty

โชคดีที่เราไม่(ค่อย)ชอบผู้ชาย
    หึหึ รอดตัวไป
    แตู่้ผู้หญิงดีๆก็หายาก เหมือนกันสมัยนี้ ว่าไปแล้วเพศไหน ก็มีทั้งดีและแย่ ปลง :'(

15. ภัทรอังคาร

เย้ เย้ เย้ มีคนทำได้อีกแล้ว ดีใจจัง บอกแล้วว่ามันเวิ๊๊กไม่เกินความสามารถของพลังที่เรามีอยู่ดีใจกับเพื่อนน้องด้วยนะค่ะ ยังไงก็รองทำให้ได้เหมือนเพื่อนแหมพี่อุ้มอยากจะอยู่ใกล้ๆจังจะได้สอนให้ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมีคนพีเอ็มมาถามวิธีกับพี่อุ้มด้วยนะ อิอิ อะไรดีๆพี่อุ้มก็อยากแนะนำแหละค่ะ

16. ภัทรอังคาร

แหะๆๆๆ เอเซียก็มีนะ แต่เค้าก็ไม่ได้มาปิ๋งเรานิ อิอิอิ สรุปแล้วไม่ว่าจะชาติไหน เขาก็คงไม่ชอบพันธุ์แบบพี่อุ้มหรอกมั้งจ๊ะ โหด เลว ดี ฮาฮาฮา ส่วนฝรั่งเขาไม่ชอบขาวเพราะบ้านเขาก็มีแต่ขาวๆเป็นกระดาษทั้งนั้น มานี่ก็อยากเจอผิวสีแทน สีน้ำตาลกันทั้งนั้นแหละ อิอิอิ

17. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    พระพุทธเจ้าท่านว่า
    "ดูกรภิกษุทั้งหลาย หากเธอหาคนที่ดีกว่าเธอ หรือดีเสมอเธอคบไม่ได้แล้วไซร้
    เธอพึงท่องเที่ยวไปแต่เพียงลำพังผู้เดียว เสมือนนอแรด ยังประเสริฐกว่าการคบคนพาล
    เพราะการคบคนพาลย่อมนำไปสู่วิบัติโดยแท้"

18. ภัทรอังคาร

โชคดีที่เราไม่ (ค่อย)ชอบผู้หญิง หึหึ เลยคว้าแต่แร่เลย ฮาฮาฮา

จริงเนาะผู้หญิงดีๆก็หายากเพื่อนรุ่นน้องพี่อุ้มมางเป็นทอมมางก็บ่นทุกวันหาผู้หญิงดีๆหายาก มีแต่คนมาหลอกมัน ฮาฮาฮา อกหักวันละสิบรอบ เลยบอกให้มันเลิกเป็นทอม อิอิอิ

19. ภัทรอังคาร

สาธุ สาธุ สาธุ ถูกต้องตามนั้นแล พระพุทธองค์ท่านตรัสไว้ถูกต้องแล้วค่ะ

20. oriental_beauty

ก็เพราะพี่อุ้ม เก่งเกินไป ดีเกินไป เลยทำให้หนุ่มๆเกรงใจจ้า
    เค้าว่ากันว่าผู้ชายไม่ชอบผู้หญิงเก่งกว่า แต่ก็ช่างมันเถอะเนอะ
    พี่อุ้มเป็น working woman แบบนี้ก็ดีแล้วไม่ต้องพึ่งผู้ชาย จ้า
    แถมพี่อุ้มคงไม่เหงา เพราะมีน้องๆ เพื่อนๆ ในบอรด์นี้คอยปรึกษาถามโน่น ถามนี้ตลอดจนลืมเหงา :cool: อิอิ

เออพี่อุ้มคะ พอดีช่วงนี้ หนูมีเคราะห์ค่ะ หมอดูก็ทักแบบนั้น
    เมื่อกี้สดๆร้อนๆเลย ช่วงบ่ายๆวันนี้ ปั่นจักรยานไปชน รถยนต์ใครไม่รู้
    แย่จัง

หมอดูเค้าบอกว่า ยังดีที่ก่อนหน้านี้ นู่มั่นสวดมนต์ ไหว้พระก่อนนอน
    เลยทำให้หนักกลายเป็นเบา ดีที่อุบัตเหตุเล็กๆแค่นี้ ถ้าไม่มั่นไหว้พระจะหนักกว่านี้มาก (เมื่อคืนเหมือนมีอะไรมาดลใจให้สวด ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก 7รอบค่ะ ปกติจะสวดแค่ 1 รอบ บางวันก็ 3 รอบ )

เลยอยากจะถามความเห็นของพี่อุ้มค่ะ ว่าการที่ เราจะใช้กฎแรงดึงดูดให้ได้ผลนั้น เราต้องหมดเคราะห์่ก่อนหรือป่าวคะ?