ใครเคยอ่านหนังสือ The Secret บ้างคะ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย oriental_beauty, 26 พฤศจิกายน 2010.

1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมอนุโมทนา พูดได้ดี และโดนใจมาก พอเริ่มๆรู้สึกทุกข์ รู้สึกปวดร้าว ก็จะขอวิ่งหนีก่อนแหละ ไม่คิดชีวิตและไม่ห่วงใครแล้วด้วย ขออย่าให้เราทรมานพอ อย่าเจ็บปวดรวดร้าวใจ ตัดได้ตัดก่อนเลย ไม่รีรอ ให้เขามาบอกเราให้แสบสัน เดี๋ยวนี้กลายเป็นคนไม่มีหัวใจ คนใจด้าน คนใจแข็ง ใจดำ ในสายตาหลายๆคน อ้าว ก็คนมันไม่อยากเจ็บนี่หว่าต้องรอให้ฉันโดนพวกคุณกระทำก่อนไง ค่อยมานั่งคิดได้ว่าไม่ควรมีใครอยู่ในชีวิตหรอก เพราะรักได้ ก็เกลียดได้ เลิกได้ ไม่มีใครอยู่กับเราถาวร เขาตายเขาก็ไม่ได้พาเราไปด้วย เพราะฉนั้นทางใครทางมัน สวมคอนเวิส นายไปของนายฉันก็จะไปของฉัน หัวใจฉันมันแกร่ง ด้านชา เป็นหินไร้ความรู้สึกไปหมดแล้ว มีแต่คำว่าเมตตาคำเดียว

2. oriental_beauty

oriental_beauty เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณมากค่ะ ขอให้คุณมีความสุขเช่นกันค่ะ (ping-love

3. oriental_beauty

oriental_beauty เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ค่ะ เรื่องของเรา 2 คน คล้ายกันตรงที่ อีกผ่ายอยากจะไปมีอนาคต
    แฟน ของดิฉันเหมือนกัน
    เค้ากำลังอยู่ในช่วงสอบ (แฟนดิฉันยังเรียนอยู่ค่ะ)
    เค้่าจริงจังกับชีวิตมาก เพราะรอบตัวเค้ามีแต่คน เรียนดี
    พ่อแม่พี่น้องเค้าก็กดดัน
    พอมามีดิฉัน ทำให้เค้า เริ่มเสียสมาธิ
    เนื่องด้วยเรา 2 คน ค่อนข้างที่จะมีปัญหากันบ่อยช่วง ก่อนจะเลิกกัน

แล้วไหน จะเลือก ความห่างไกลอีก (แฟนดิฉันเป็น ชาวไต้หวัน)
    เรื่องครอบครัวไม่ชอบอีก (เพราะ ดิฉันกับแฟน เป็น ญ รัก ญ ค่ะ)
    หลายๆอย่าง
    แต่ทำไงได้ละคะ ดิฉันยังรักเค้่าอยู่ ทุกวันนี้ก็รอเวลาให้เค้าสอบเสร็จ
    และพร้อมจะปรับความเข้าใจกันอีกครั้งหนึ่ง
    ภาวนาให้เค้า กลับมาด้วยนะคะ ^^

ส่วนคุณ ก็ขอให้พบเจอ คนที่ดี ในเร็ววันนี้นะคะ
    เจอเมื่อไหร่ ก็ขอให้มีความสุขนะคะ
    (k)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2010
  4. oriental_beauty

คนดีๆ อย่างคุณอุ้ม อีกไม่นานจะต้องเจอคนที่เหมาะสมกับคุณอุ้มแน่นอนเลยค่ะ
    แต่ อิจฉาคุณอุ้มอย่างหนึ่งนะคะ ที่คุณสามารถปลงได้
    ก็อย่างที่คุณอุ้ม เคยบอกดิฉัน รักน้อยทุกข์น้อย รักมากทุกข์มาก ถ้าไม่รักก็ไม่ทุกข์ ทุกวันนี้คุณอุ้มคงใช้ชีวิตโสด แบบหรรษา และมีความสุขมากๆ
    แถมยังมีธรรมะเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจด้วยอีก
    ถ้าเราคิดได้แบบคุณอุ้มก็คงจะดี อยู่คนเดียว ถึงแ้ม้จะเหงาบ้างไรบ้าง
    แต่ก็ไม่ต้องมานั่งทุกข์กับการ ประคับประครองชีวิตคู่
    แถมมีอิสระ อยากจะทำอะไรก็ได้ทำ ตามที่ต้องการค่ะ ^^

แต่ว่าถ้าหากวันไหนคุึณอุ้ม เจอคนที่ถูกใจ เมื่อไหร่ อย่าลืมมาบอกกันบ้างนะคะ
    อิอิ อยากจะรู้ว่าใครคือผู้โชคดีคนนั้น (f)

5. aezaamak

aezaamak เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วครับ...ผมอยากได้ภาพยนต์เรื่องนี้ครับ (ฉบับแปลไทย) ใครมีก๊อปมาขายให้ผมหน่อยครับอยากได้มาก ๆ และผมก็เชื่อครับว่าผมต้องได้มันมา...ขอความอนุเคราะห์นะครับ (kaeolamool@hotmail.com หรือ โทร 089-459-6868 เอ๋ครับ)

6. oriental_beauty

ใช่อันนี้หรือป่าวคะ ???

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=qknONLZj_9A]YouTube - S C1[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=UB_IstWSMkk&feature=related"]http://www.youtube.com/watch?v=UB_IstWSMkk&feature=related[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=9RimUOR-nqc&feature=related"]http://www.youtube.com/watch?v=9RimUOR-nqc&feature=related[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=jorH4aTFZOo&feature=related"]http://www.youtube.com/watch?v=jorH4aTFZOo&feature=related[/ame]

7. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ขอบคุญคับผม . .ตอนนี้เฉยๆ ชิน ไปซะแล้ว มีก็ดี ไม่มีก็ไม่เป็นไร
    อยู่ไปแบบเรื่อยๆกับตัวเอง ให้เวลากับตัวเองบ้าง เพราะให้แต่คนอื่นมาหลายปีแล้ว

ขอให้รักสมหวัง..พบเจอแต่สิ่งดีงามนะคับ

8. ภัทรอังคาร

โห คุณขา ถ้าอุ้มจะเจอคงเจอไปนานแล้วละค่ะ คงไม่ต้องรอยันปูนนี้หรอก อิอิอิ มีเจอเหมือนกัน แต่มันไม่ได้คนดีอะดิ มีแต่แบบว่าตั้งใจมาหลอก เห็นเราเป็นคนดี เห็นเราใจกว้าง เห็นเราหน้าที่การงานดี เงินเดือนดี ไม่มีใครเข้าหาเราเพราะรักเราหรือจริงใจกับเราหลอกค่ะ ยิ่งใจดีมาก ก็ยิ่งมีแต่คนอยากเข้าใกล้มาก มีอะไรก็ให้เขาหมด แรกๆก็ไม่ค่อยปลงหรอกนะค่ะ คิดน้อยใจตัวเองว่าทำไม ไม่มีคนรักเราจริงๆสักคนเลยหร๋อไงฟระ แต่พอมานั่งคิดอีกที เอ้อ ก็เรื่องของเอ็ง ไม่รักข้าๆ ก็ไม่ง้อ ข้าก็ไม่รักเอ็งเหมือนกัน การมีชีวิตอยู่คนเดียว มันสุขสบาย และเป็นอิสระก็จริง แต่มันจะแพ้ความเหงา เวลาที่เรามีปัญหา หรือมีความทุกข์ฺ ต้องการใครสักคนหันหน้าไปทางไหนก็ไม่มีใคร นี่แหละที่มันยิ่งจะทำให้เราดิ้นรนหาใครสักคน แต่ตอนนี้ก็ปลงมากถึงมากที่สุดแล้ว พยายามหาวิถีทางให้เจอใครหรือมีใครในชีวิต แต่สุดท้ายก็ไม่มี เพราะเราคงหาไม่ถูกที่ เขาถึงได้บอกว่าอย่าวิ่งหาความรัก อยู่เฉยๆรอให้มันมาเองจะดีกว่า แต่ดิฉันก็กลัวสิค่ะ ว่ามัวแต่นั่งรอเฉยๆ พอดีแหละ แก่หงำเหงิกพอดี 555555 จ้า แล้วเดี๋ยวจะรีบบอก ถ้าเจอคนที่ใช่ คนที่ชอบ จะมาบอกทันที จริงๆสองอาทิตย์ที่ผ่านมานี่ก็เจอนะ แต่มันเป็นไปไม่ได้เนื่องจากอายุ ฐานะ งานการ ความคิดความอ่านเรามันคนละขั้วโลกกันเลย เลยวางเลยค่ะปล่อยเขาเถอะ ปล่อยเขาไป อิิอิอิ เป็นสาวโสดอยู่แบบนี้ก็ดีจะได้บริหารเสน่ห์ คัดกรองคนเลวได้มากขึ้น 5555

9. ภัทรอังคาร

แง แง แง :':)':)':)':)'( ไม่อยากได้ยินคำนี้เลย มีก็ดี ไม่มีก็ไม่เป็นไร มันเจ็บแป๊บๆไงไม่รู้ อยู่แบบเรื่อยๆกับตัวเอง เหงาสุด ดูสิหน้าหนาวก็ต้องใส่เสื้อกันหนาวหรือไม่ก็ห่มผ้า ไม่มีใครให้กอดเลย อ่ะ อิอิอิ

ขอด้วยคน ขอให้สมหวังในความรักมีคนมารักเราฝ่ายเดียว รักเรามากๆถึงมากที่สุด แต่เราจะไม่รักใคร ให้เจ็บ ฮี่ ฮี่ ฮี่ แต่คนบ้า คนเมา คนเลว มะต้องมารักไม่รับไว้พิจาราณา 555

10. ภัทรอังคาร

อยากดูเหมือนกัน ยังไม่เคยดูเลย แต่อยากดูเสียงในฟิลม์มากกว่า แล้วหาดูได้ที่ไหนหร๋อ เขาบอกว่าเคยมาฉายในโรงแล้วทำไมเราไม่ยักกะรู้เรื่องเลย

11. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    อิอิ ..ธรรมชาติของผู้ชาย ค่อนข้างจะได้เปรียบน่ะคับพี่อุ้ม
    แก่ไปเรื่อยๆ พอมีโอกาสก็ไปปะเหลาะสาวน้อยมาสักคน ..
    ซึ่งผู้หญิงจะทำตามก็ลำบาก . . .จารีต ประเพณีบ้านเรา ก็ไม่ค่อยอำนวย
    จะไปจีบหนุ่มสักคน เขาก็จะมองเราแปลกๆอีก . . จึงต้องรอใครสักคนเข้ามา
    ( มาจีบกุสิๆ ..555+ ซึ่งสาวบางคนสวยมาก จนผู้ชายยังไม่กล้าจีบ ก็ได้แต่มอง )

12. aezaamak

หามาอ่านเลยค่ะ The Secret และอีกเล่มนึงที่มาจากเค้าโครงของ The Secret ก็คือ The Law of Attraction. ถามว่าอ่านยากไหมก็อ่านยากนิดนึงส์โดยเฉพาะแปลจากอังกฤษเป็นไทย ถ้าเก่งภาษาอังกฤษแนะนำให้อ่านฉบับภาษาอังกฤษเลยจะดีกว่าจะไม่งงไม่ปวดหัวกับพวกรายชือที่เขาแปลออกมา ไม่เข้าใจยากหรอกค่ะ ขนาดอุ้มไม่ค่อยชอบอ่านหนังสือแปล พอได้อ่านก็เข้าใจดี สมาธิสั้นเหมือนกัน แต่อันไหนที่เป็นประโยชน์กับชีวิตเราก็อยากจะอ่านถึงจะยากนิดนึงแต่ก็ทำใจค่ะ
    [/QUOTE]
    ผมอ่านจบแล้วครับกำลังปรับตัวกับความรู้สึกและความคิดของตัวเอง ทั้งอารมณ์ต่าง ๆ ...อ่านแบบรีบ ๆ ก็พอเข้าใจ ...อยากได้หนังเรื่องนี้ครับแปลไทยนะครับ (ไม่เก่งภาษาอังกฤษ) ใครพอมี ช่วยไลท์ให้ที จะจ่ายตังให้ครับ
    (kaeolamool@hotmail.com) ช่วยแนะวิธีใช้ให้เป็นเร็วด้วยครับ ขอบคุณครับthaxx

13. ภัทรอังคาร

แน่นอนอยู่แล้วค่ะ ผู้ชายยังไงก็ได้เปรียบทุกเรื่องอยู่แล้ว อย่าว่าแค่เรื่องหาสาวเลย อิอิอิ จริงๆ ถามว่าผู้หญิงทำได้ไหม ทำได้ถ้าไม่ห่วงเรื่องของภาพพจน์ อย่างพี่อุ้มโตเมืองนอกไม่เท่าไหร่ แต่ก็ขี้อาย ไม่ได้หน้าด้าน จริงๆก็มีมาให้จีบเป็นกระบุง แต่มางก็ไม่เวิ๊กอ่ะ

14. ภัทรอังคาร

ผมอ่านจบแล้วครับกำลังปรับตัวกับความรู้สึกและความคิดของตัวเอง ทั้งอารมณ์ต่าง ๆ ...อ่านแบบรีบ ๆ ก็พอเข้าใจ ...อยากได้หนังเรื่องนี้ครับแปลไทยนะครับ (ไม่เก่งภาษาอังกฤษ) ใครพอมี ช่วยไลท์ให้ที จะจ่ายตังให้ครับ
    (kaeolamool@hotmail.com) ช่วยแนะวิธีใช้ให้เป็นเร็วด้วยครับ ขอบคุณครับthaxx[/QUOTE]

แปลไทยไร์ทใส่ซีดีไม่มีค่ะ มีแต่เป็นหนังสือเลยอ่ะ แปลไทย แล้วถ้าให้แนะวิธีให้เป็นเร็วๆมันต้องคุยยาวค่ะ พีเ็อ็มมาสอบถามก็ได้นะค่ะ ตอบทางพีเอ็มให้ได้ค่ะ

15. aezaamak

16. oriental_beauty

ลองไปหาโหลดมานะคะ

17. aezaamak

[

แปลไทยไร์ทใส่ซีดีไม่มีค่ะ มีแต่เป็นหนังสือเลยอ่ะ แปลไทย แล้วถ้าให้แนะวิธีให้เป็นเร็วๆมันต้องคุยยาวค่ะ พีเ็อ็มมาสอบถามก็ได้นะค่ะ ตอบทางพีเอ็มให้ได้ค่ะ
    [/QUOTE]

ขอบคุณครับ (กฏแห่งการดึงดูดบอกว่าต้องขอบคุณให้มากๆ) จะ pm ไปนะครับ

18. oriental_beauty

พี่อุ้มคะ เราอย่าได้ยอมแพ้ ผู้ชาย
    เราต้องหาเด้กๆ มา่ เชยชม สักคน อิอิ
    อันนี้ล้อเล่นนะคะ ขำๆค่ะ
    ^_^

19. aezaamak

อืม...???? ขอบคุณครับ จะพยายามจร้า โหลดใน keepvid ได้เปล่า

20. ภัทรอังคาร

ขอบคุณครับ (กฏแห่งการดึงดูดบอกว่าต้องขอบคุณให้มากๆ) จะ pm ไปนะครับ[/QUOTE]

แอ๊ดเป็นเพื่อนแล้วนะค่ะ ทีนี้ส่งพีเอ็มได้แล้ว เดี๋ยวมีไรคุยผ่านพีเอ็มน่าจะสะดวกกว่าค่ะ เพราะเดี๋ยวใครไม่เข้าใจจะหาว่าเราพร่ำเพ้อ อิอิอิ