ใครศรัทธา หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด มาพูดคุยกันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คุณสนุก, 4 พฤศจิกายน 2010.

1. nui801

nui801 สมาชิก

25 พฤศจิกายน 2009
    กราบอนุโมทนากับทุกท่าน

ผมได้ยินชื่อหลวงปู่ทวดมานาน แต่พึ่งจะได้มีโอกาศทราบประวัติและเรื่องราวของท่านเมื่อสองสามปีมานี้ สืบเนื่องจากได้รับพระหลวงปู่ทวดจากญาติผู้ใหญ่ที่เคารพ ต่อมาเริ่มศึกษาประวัติของท่านมากขึ้น ปฏิบัติตามคำสอนของท่านและพระอริยสงฆ์รูปอื่น ๆ ที่มีความเกี่ยวเนื่องกับหลวงปู่ทวด (เช่นหลวงปู่ดู่)

เคารพท่านทั้งสองมาก ๆ ครับ อธิษฐานขอได้เกิดมาพบท่านในชาติหน้า (ในชาติที่ท่านมาเกิดเป็นพระพุทธเจ้าองค์ต่อไป) ขอฟังคำสอนจากท่านและขอเข้าสู่พระนิพพานในชาติหน้าครับ

รูปที่แนบมาด้วยเป็นพระที่ได้รับมา ตอนได้รับ ยังคิดอยู่เลยครับว่าพระอะไรหนักจัง ตอนนี้แขวนติดตัวตลอดเลยครับ ไม่แน่ใจจะเห็นหรือป่าว ไม่เคยโพสข้อความและลงรูปครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. w2000

w2000 Active Member

สมบัติของพ่อ เพิ่งเอาไปเข้ากรอบ หลวงปู่ทวดรุ่นปี 2505 รุ่นพินัยกรรม

3. Haarhus

Haarhus เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2011
    กราบหลวงพ่อทวด และ สวัสดีลูกหลานหลวงพ่อทวดทุกท่านครับ เมื่อไหร่จะปีใหม่น้อจะได้กลับสุราษฎร์ไปไหว้พระที่บ้านบ้าง...

4. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    หลวงพ่อทวด เนื้อทองคำ หนักสองบาทกว่าๆ...สวยปล่าว.เฮิ๊กๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2011
  5. Aimee2500

Aimee2500 เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    งามมาก ๆ ค่ะ...ลวดลายคมชัด ใบหน้าชัดเข้มพลังจริงๆ

นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา
    นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา

_/I\_ _/I\_ _/I\_

สวัสดีกัลยาณมิครทุกๆ ท่านค่ะ (อ.จงอาง ท่านสารวัตร
    charoen.b คุณ nuanpan คุณ watchdog เสี่ยล้าง เสี่ยรุ่ง พ่อเลี้ยงโต้ง คุณหมอ ksongrit และอีกหลายท่าน)
    บุญรักษาค่ะ
    หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่คุ้มครองค่ะ

6. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่ตอนเช้ามืดก่อนไปสะสมบารมีครับ หลวงปู่เนี่ยยิ่งดูยิ่งเกิดกิเลศครับทุกท่าน เห็นแล้วแอบอิจฉาเลย

7. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดียามเช้าค่ะ อาจารย์จงอาง คุณล้างใจ น้องเอม ท่านรอง คุณรักษ์สยาม คุณเอมี่ คุณพล พี่รุ่ง คุณ 9_NOON น้องศิลาเพชร น้องคนกันเองและทุกท่าน....

เป็นกำลังใจให้ผู้ประสบภัยน้ำท่วมทุกท่านค่ะ ปีนี้น้ำมาก พี่น้องน้ำตานองหน้ากันทั่ว....มรสุมอันใหญ่หลวง
    ขอให้น้ำลดลง..ขอบารมีหลวงพ่อทวดสิ่งศักดิ์สิทธิ์...คุ้มครองให้พ้นภัย....และให้กลับมาอยู่อย่างมีความสุขดังเดิมในเร็ววันค่ะ

แล้วปัจจุบันคุณHaarhus อยู่ที่ไหนละคะ
    อีกไม่เดือนก็ปีใหม่แล้วค่ะ โชคดีนะคะที่ทางใต้น้ำไม่ท่วม แต่ตอนนี้ก็เฝ้าระวังเหมือนกันค่ะ....

8. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    งามๆมากๆเลยค่ะคุณเสี่ยล้างใจ ใจตรงกับคุณเอมี่เลย....
    ได้ข่าวว่า เสี่ยจะนำมามอบให้พี่น้องในกระทู้ใช่มั้ยค่ะ......

:cool:....งดงามจริงๆค่ะ เป็นบุญตาค่ะเป็นมงคล......
    เหรียญท่านงดงามมากเลยค่ะ

9. Haarhus

ทำงานที่กรุงเทพอะครับพี่ nuanpan ใช่ครับน้ำท่วมโหดมากๆผมเคยนึกว่าถ้าผมต้อง ถ่าย กลางน้ำ กินแต่น้ำทุกวันกับข้าวไม่มี น้ำก็น้อยไม่พอกิน นอนบนหลังคาเป็นเดือนๆ ออกไปไหนก็ไม่ได้ต้องรอคนส่งของไปให้ ยุงก็เยอะ ของก็หาย ขโมยก็เยอะ บ้านก็พัง ผมจะทำยังไง น่าสงสารอะครับได้แต่ส่งของฝากช่องทางต่างไปช่วยเหลือ

10. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณทุกความคิดเห็น สำหรับพระเครื่องหลวงพ่อทวดของผม...

วันนี้ได้นิมนต์ พระเครื่อง ที่พอจะมีมูลค่าทางการตลาด ไปไว้ธนาคาร หมดแล้ว..

ไปไหนมาไหน โล่งสบายแล้วเรา ไม่ต้องห่วง เฮิ๊กๆๆๆ
    ......

คิดถึง อ จงอาง เนอะ.ไม่รู้หายไปไหน.:'(

<table id="post5191451" class="tborder" width="100%" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border-width: 0px 1px; border-style: none solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255);" width="175">Haarhus
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 21 [​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_5191451" style="border-right: 1px solid rgb(255, 255, 255);"> อ้างอิง:
    <table width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border: 1px inset;"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nuanpan [​IMG]
    สวัสดี ยามเช้าค่ะ อาจารย์จงอาง คุณล้างใจ น้องเอม ท่านรอง คุณรักษ์สยาม คุณเอมี่ คุณพล พี่รุ่ง คุณ 9_NOON น้องศิลาเพชร น้องคนกันเองและทุกท่าน....

เป็นกำลังใจให้ผู้ประสบภัยน้ำท่วมทุกท่านค่ะ ปีนี้น้ำมาก พี่น้องน้ำตานองหน้ากันทั่ว....มรสุมอันใหญ่หลวง
    ขอให้น้ำลดลง..ขอบารมีหลวงพ่อทวดสิ่งศักดิ์สิทธิ์...คุ้มครองให้พ้นภัย....และให้กลับมาอยู่อย่างมีความสุขดังเดิมในเร็ววันค่ะ

แล้วปัจจุบันคุณHaarhus อยู่ที่ไหนละคะ
    อีกไม่เดือนก็ปีใหม่แล้วค่ะ โชคดีนะคะที่ทางใต้น้ำไม่ท่วม แต่ตอนนี้ก็เฝ้าระวังเหมือนกันค่ะ....
    </td> </tr> </tbody></table>
    ทำงานที่กรุงเทพอะครับพี่ nuanpan ใช่ครับน้ำท่วมโหดมากๆผมเคยนึกว่าถ้าผมต้อง ถ่าย กลางน้ำ กินแต่น้ำทุกวันกับข้าวไม่มี น้ำก็น้อยไม่พอกิน นอนบนหลังคาเป็นเดือนๆ ออกไปไหนก็ไม่ได้ต้องรอคนส่งของไปให้ ยุงก็เยอะ ของก็หาย ขโมยก็เยอะ บ้านก็พัง ผมจะทำยังไง น่าสงสารอะครับได้แต่ส่งของฝากช่องทางต่างไปช่วยเหลือ

ผมเคยโดนน้ำท่วม หมดเนื้อหมดตัวมาแล้วครั้งนึง เข้าใจคำว่าน้ำใจของคนที่มาช่วย และเข้าใจคำว่าคนบาปในเวลาที่ชาวบ้านเดือดร้อน
    ความไม่ประมาท การเตรียมพร้อม สุดท้ายกำลังใจ เป็นสิ่งสำคัญ
    การช่วยเหลือด้านกำลังหลังน้ำลดทำความสะอาด เพื่อฟื้นคืนสภาพที่อยู่อาศัยก็สำคัญ อันนี้สาหัส นักแล ของผมใช้เวลาฟื้น 2ปี

สุดท้ายนี้ ก็ขอให้ผู้ประสบอุทกภัยทุกท่าน ฟื้นตัวได้เร็ว....

..โห เขียนเหมือนจดหมาย เลยเรา เฮิ๊กๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2011
  11. nuanhadyai@hotmail

1
    นิมนต์ไปไว้ธนาคารเลยนะคะ...:cool:

12. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทวด

สวัสดีอาจารย์จงอาง พี่นวล คุณล้างใจ คุณ charoen.b และ พี่ๆ เพื่อน ๆ สมาชิก ทุกท่านค่ะ

เค้าว่าคุณพ่อรักและหลงลูกสาว นี่คุณพลศิริ มีตั้ง 2 คน แบบนี้ไม่รักมากมายได้งัยคะเนี่ย....^^

สวยงามค่ะคุณ w2000......แขวนองค์นี้แล้วรู้สึกได้เลยนะคะว่า คุณพ่อก็อยู่คุ้มครองคุณ w2000 ด้วยเช่นกัน.....

<A onclick="pageTracker._trackPageview ('/outgoing/http_image_ohozaa_com_view_3c1d4');" href="http://image.ohozaa.com/view/3c1d4" target=_blank>[​IMG]

บาดตาบาดใจมากๆเลยค่ะคุณล้างใจ....แถมองค์นี้หนักตั้ง 2 บาท.....rabbit_scary

คิดถึงอาจารย์จงอางเหมือนกันค่ะ......

ขอให้หลวงปู่ทวดคุ้มครองทุกท่านให้แคล้วคลาดปลอดภัยในทุกสถานการณ์ด้วยค่ะ.....(smile)

13. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    งามสุดซึ้งตรึงใจ ใกล้วันที่ 16 ลงใหม่อีกรอบนะเสี่ย...

ภัยจากธรรมชาติ..เวลาที่ธรรมชาติเอาคืนหนักนะครับ..

14. จงอาง

จงอาง เป็นที่รู้จักกันดี

---------------------------------------------------------------------------------
    ภาณุอุทัยรัตน์’เส้นทางปตตานียิงปะทะดุเดือดรถตร.โดนพรุนโจรใต้เหิมลอบถล่มขบวนรถ “ภาณุ อุทัยรัตน์” เลขาฯ ศอ.บต. ขณะกลับ จากเป็นประธานลงนาม MOU การพัฒนาธุรกิจเครือข่ายวิสาหกิจชุมชนกรือโปะและปลากะตัก จ.ปัตตานี ขณะขบวนรถวิ่งผ่านสวนยางรกทึบ กลุ่มคนร้ายสาดกระสุนหมายเด็ดชีพ แต่พลาดไปโดนรถตำรวจที่คุ้มกัน เปิดฉากยิงปะทะเดือดก่อนที่คนร้ายจะล่าถอยไป ตัวเลขาฯ ศอ.บต.และตำรวจไม่ได้รับอันตราย คาดเป็นคนร้ายชุดเดียวกับที่วางระเบิดถล่มรถ ผวจ.ปัตตานีเมื่อเดือน เม.ย.ที่ผ่านมา บนเส้นทางสายเดียวกัน ผบก.ปัตตานีเต้นผาง สั่งระดมกำลังหาเบาะแสตามล่าตัวมาดำเนินคดีต่อไป

โจรใต้เหิมกราดยิงถล่มขบวนรถของเลขาฯ ศอ.บต.ครั้งนี้ เกิดขึ้นเมื่อเวลา 13.00 น. วันที่ 30 ก.ย. ขณะที่ขบวนรถของนายภาณุ อุทัยรัตน์ เลขาธิการศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ (ศอ.บต.) เคลื่อนขบวนออกจากนิคมอุตสาหกรรมอาหารฮาลาล อ.ปะนาเระ จ.ปัตตานี มาตามถนนสายปะนาเระ-สายบุรี โดยมีรถวิทยุสายตรวจของ พ.ต.อ.มานิตย์ ยิ้มซ้าย ผกก.ปะนาเระ ขับนำหน้า และรถวิทยุสายตรวจอีกคัน มี พ.ต.ท.วีรศักดิ์ ไชยมณี สวป.สภ.ปะนาเระ ขับปิดท้ายคุ้มกันขบวนถึงบริเวณหมู่ 2 ต.น้ำบ่อ อ.ปะนาเระ ถูกกองกำลังติดอาวุธยังไม่ทราบฝ่าย ดักซุ่มยิงจากสวนยางพารา 2 ข้างทาง เกิดการยิงปะทะกันอย่างดุเดือด พ.ต.อ.มานิตย์ตัดสินใจขับรถสายตรวจนำรถของนายภาณุ อุทัยรัตน์ เลขาฯ ศอ.บต. ออกไปจากจุดเกิดเหตุอย่างรวดเร็ว เข้าไปหลบพักที่ สภ.ปะนาเระ ก่อนจะให้รถของทหารคุ้มกันเดินทางต่อไปยัง อ.เมืองปัตตานี ส่วน พ.ต.อ.มานิตย์รีบนำกำลังย้อนกลับไปสนับสนุน พ.ต.ท.วีรศักดิ์ที่ยิงต่อสู้กับกลุ่มคนร้ายในจุดเกิดเหตุ

ปรากฏว่ากลุ่มคนร้ายได้ล่าถอยเข้าป่าลึกไปแล้ว ทิ้งไว้แต่ปลอกกระสุนปืนอาก้าและเอ็ม 16 ตกอยู่กว่า 20 ปลอก จึงเก็บไว้เป็นหลักฐาน ส่วนรถกระบะวิทยุสายตรวจทะเบียน ชผ 1002 กรุงเทพมหานคร ถูกยิงที่กระจกประตูฝั่งคนขับทะลุออกทางด้านหลัง และตัวถังอีกหลายจุด แต่กำลังตำรวจที่อยู่ในรถรวมทั้ง พ.ต.ท.วีรศักดิ์ ไชยมณี สวป. ปลอดภัยทุกนาย

สอบสวนทราบว่า ขณะที่นายภาณุ อุทัยรัตน์ เลขาฯ ศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ เดินทางไปที่นิคมอุตสาหกรรมอาหารฮาลาล อ.ปะนาเระ จ.ปัตตานี เพื่อเป็นประธานในพิธีลงนาม MOU การพัฒนาธุรกิจเครือข่ายวิสาหกิจชุมชนกรือโปะและปลากระตัก จ.ปัตตานี หลังจากเสร็จพิธีจึงเดินทางกลับ โดยมี พ.ต.อ.มานิตย์ ยิ้มซ้าย ผกก.สภ.ปะนาเระ คุมกำลังตำรวจรวม 10 นาย คอยคุ้มกันทั้งขาไปและขากลับ ปรากฏว่าเมื่อมาถึงที่เกิดเหตุซึ่งอยู่ห่างจากนิคมอุตสาหกรรมประมาณ 3 กิโลเมตร ก็ถูกคนร้ายที่ซุ่มยิงถล่มดังกล่าว

หลังเกิดเหตุ พล.ต.ต.พิเชษฐ์ ปิติเศรษฐพันธ์ ผบก.ภ.จ.ปัตตานี สั่งสนธิกำลังร่วม 3 ฝ่ายกระจายกำลังปิดล้อมตรวจค้นพื้นที่เกิดเหตุในรัศมี 500 ตร.ม.ทันที แต่ยังไม่พบวี่แววกลุ่มคนร้าย สำหรับเหตุการณ์ในทำนองเดียวกัน เคยเกิดขึ้นเมื่อช่วงปลายเดือน เม.ย.ที่ผ่านมา โดยคนร้ายลอบวางระเบิดรถของนายนิพนธ์ นราพิทักษ์กุล ผวจ.ปัตตานี บนเส้นทางสายเดียวกัน แต่ไม่มีใครได้รับอันตราย เชื่อว่าน่าจะเป็นฝีมือกลุ่มแนวร่วมโจรใต้ในพื้นที่ชุดเดียวกันทั้ง 2 เหตุการณ์ อยู่ระหว่างสืบสวนหาตัวคนร้ายต่อไป

--------------------------------------------------------------------------------
    ไป กทม 29 ก.ย. กลับถึง สฎ 3 ต.ค.
    ทราบข่าวนี้ รู้สึกเป็นห่วง ทุกคน ทั้งที่ ทราบดี ว่าท่านภาณุและคณะ มีหลวงพ่อทวด หลวงพ่อดำ วัดตุยง ติดตัว ตลอด ๒๔ ชั่วโมง
    ขอบารมีหลวงพ่อทวด และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย จงคุ้มครองเจ้าหน้าทุกฝ่าย ทุกหน่วย
    จงปลอดภัย ตลอดไป

เด็กตุยง หนองจิก​

ขนาดไฟล์:
      189.9 KB
      เปิดดู:
      1,315
      ขนาดไฟล์:
      209.8 KB
      เปิดดู:
      1,334
  15. Haarhus

หลวงพ่อดำสุดยอดครับพี่ จงอาง สุดยอดมาตั้งนานแล้วห้อยแล้วเป็นซุปเปอร์แมน ของดีราคาไม่แพงมาก(ยกเว้นรุ่นแรกกะเนื้อพิเศษต่างๆอะนะ)ห้อยคู่กะหลวงพ่อทวดแล้วอุ่นใจมากๆ โดยเฉพาะรุ่น4ทุกพิมพ์ทุกแบบประสบการณ์เหลือร้ายมากๆจริงๆแล้วพุทธคุณเหมือนกันทุกรุ่นแต่รุ่น4หาไม่ยากคนห้อยกันเยอะเท่านั้นเองรวมทั้งน้องสาวผมด้วย:cool:

16. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี อาจารย์จงอาง ยามบ่ายค่ะ....

แหม เพิ่งบ่นถึงกันเมื่อเช้า....บ่ายปุ๊บก็ได้เจอกันละ...ดีจริงๆเลย :cool:

17. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    สุดยอดเสมอเลยนะ เสื่ยล้างใจ ขอให้รวยจนมันส์ไปเลย เหอ...เหอ...(k):cool:(k):cool:(k):cool:(k) :cool:(k):cool:(k):cool:

18. rungaran

สวัสดีจ้า คุณ มี่ สบายดีนะจ้า ระวังสุขภาพด้วยนะขอรับ
    อากาสแปรปรวนเหลือเกินเป็นห่วงจ้า คิดถึงเสมอจ้า
    คุณ มี่ จ้า.........ถ้า อยากได้ หลวงปู่ทวดทองคำ...ลงชื่อไว้นะจ้า
    เดี่ยวเสี่ย ล้างใจจะแจกแล้วจ้า... เพราะที่บ้านเสี่ยไม่มีที่จะเก็บแล้วจ้า:cool:

19. rungaran

สวัสดีจ้า เสื่ยล้างใจ ท่าน อ.จงอาง คุณ มี่ คุณ นวล คุณ เอม คุณ ภัทร คุณโต้ง คุณ whatdog คุณ หมอ และสมาชิกทุกๆท่านจ้า
    จงรวยกันนะทุกๆคน รวยมันส์ไปเลยจ้า

20. จงอาง

จงอาง เป็นที่รู้จักกันดี

ขนาดไฟล์:
      209.6 KB
      เปิดดู:
      1,312