ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย วิทย์, 30 เมษายน 2007.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. wee3250

wee3250 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รบกวนพี่ๆช่วยดูให้หน่อยครับเหรียญนี้ดูดีไหมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2012
  2. ULTRAMAN NA

ULTRAMAN NA เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    แวะมาทักทายครับ กราบหลวงปปู่มุนครับ :cool:

3. wichert_lim

wichert_lim เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญหลังหนุมาน นวะโลหะ ที่ตอนนี้ราคาไปสุดเอื้อมเลย ได้แต่มอง

ขนาดไฟล์:
      16.9 KB
      เปิดดู:
      1,948
      ขนาดไฟล์:
      18.2 KB
      เปิดดู:
      136
  4. radien

radien เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าดูดีครับ รอพี่ท่านอื่นมายืนยันอีกทีนะครับ

5. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ร่วมบุญงานกฐินด้วยครับ ทั้งท่านที่สละแรงกาย แรงใจ และกำลังทรัพย์ สาธุๆๆ

6. ๙ยอด๙มงคล

๙ยอด๙มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2012
    ข้อมูลจากท่านพระครูไพบูลย์รัตนาภรณ์ เรื่องเหรียญหยดน้ำ 106 ปี ครับ

เหรียญรุ่นนี้ พระราชวิสุทธิดิลก ( พระเทพรัตนโมลี ) เจ้าอาวาสวัดหงษ์ ฯ
    ได้ทราบว่าหลวงปู่หมุน ท่านยังมีชีวิตอยู่จึงได้เดินทางไปหาท่าน
    ที่วัดป่าหนองล่ม แต่ว่าท่านได้กลับวัดบ้านจานไปแล้ว ท่านกลับไปจำพรรษา
    ที่วัดบ้านจาน ท่านเจ้าคุณเลยตามไปกราบท่านและได้ขออนุญาตท่าน
    สร้างเหรียญไว้แจกญาติโยมที่มาทำบุญกัน หลวงปู่ท่านก็เมตตาให้จัดสร้าง
    โยที่หลวงปู่ท่านเป็นผู้กำหนดรูปแบบเอง หลังจากสร้างเสร็จแล้วได้นำไปขอให้
    หลวงปู่ท่านปลุกเสกเป็นเวลา 1 พรรษา นับว่าเป็นของดีที่หายากจริงๆครับ
    เจตนาการสร้างไว้แจกทำบุญไม่ได้นำไปจำหน่ายแต่อย่างใด จึงทำให้เราได้
    พบเห็นกันน้อยครับ เพราะคนที่ไปทำบุญกับท่านเจ้าคุณได้รับแจกมาก็หวงแหน
    ถ้าไม่ดีจริงท่านเจ้าคุณก็คงไม่แจก จริงไหมครับ?

ส่วนหนึ่งกับประวัติหลวงปู่หมุน ที่เกี่ยวกับวัดหงส์รัตนาราม อย่างเห็นได้ชัด
    พ.ศ. 2475-2482 เมื่อหลวงปู่สำเร็จการศึกษาวิชาการต่าง ๆ ก็เก็บบริขารออกธุดงค์ป่าผ่านถิ่นทุรกันดารในชนบทโดยเท้าเปล่ามายังกรุงเทพ ฯ ในระยะแรกหลวงปู่เข้าพักที่ วัดเทพธิดาราม เป็นการชั่วคราว โดยมีครูทองอินทร์ เป็นครูสอนของวัดเทพธิดาราม เป็นผู้เอื้อเฟื้อจัดหาที่พำนักให้ ท่านได้ให้หลวงปู่อยู่ที่วัดวัดอรุณราชวราราม พำนักอยู่กับพระ...พิมลธรรม(นาค) ศิษย์สายสมเด็จพระสังฆราชแพ โอกาสนี้หลวงปู่ได้ร่ำเรียนวิชาคัมภีร์มูลกัจจายน์สูตร ซึ่งเป็นหลักสูตรโบราณอันเก่าแก่ของคณะสงฆ์ไทยที่สืบทอดกันมาหลายชั่วอายุคน เป็นตำราที่ละเอียดลึกซึ้ง แตกฉานพระบาลีว่าด้วยคัมภีร์อรรถกถายากยิ่งที่จะมีผู้เรียนได้สำเร็จ ปัจจุบันวิชานี้ได้ยกเลิกไปแล้ว
    หลวงปู่หมุนได้เข้าสอบวิชามูลกัจจายน์ นั้น ตรงกับสมัยรัชกาลที่ 6 ซึ่งการสอบในสมัยนั้นมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประธาน และสมเด็จพระสังฆราช(แพ) เป็นประธานกรรมการฝ่ายสงฆ์ และพระเถราจารย์เป็นผู้ทดสอบด้วย โดยมีการถามตอบแบบมุขปาฐะ (ปากเปล่า) ถ้าถามตอบบาลีผิดเกิน 3 คำ ให้ปรับเป็นตกทันที ด้วยความรู้ความสามารถที่แตกฉานในคัมภีร์หลวงปู่สามารถสอบได้เปรียญธรรมถึง 5 ประโยคในคราวเดียวเท่านั้น หลังจากนั้นหลวงปู่ได้ใช้วิชาความรู้อย่าง คุ้มค่า โดยได้เป็นครูสอนมูลกัจจายน์อยู่ที่วัดหงส์รัตนาราม(ฝั่งธนบุรี) เป็นเวลานานหลายปี มีลูกศิษย์มากมาย นอกจากนี้ในช่วงหนึ่งหลวงปู่มาพักกับสมเด็จพระสังฆราชแพ ที่วัดสุทัศน์ฯ และได้ศึกษาวิชาบางอย่างกับสมเด็จพระสังฆราชแพอีกด้วย
    หลวงปู่หมุน นับเป็นหนึ่งในทายาทผู้สืบสายเวทวิทยาพุทธาคมในสายสมเด็จลุนแห่งนครจำปา ศักดิ์ราชอาณาจักรลาวที่ยังดำรงขันธ์อยู่ในปัจจุบัน โดยสมเด็จลุนเป็นที่เลื่องลือในคุณธรรมและอภิญญาอภินิหารอาทิ สามารถเดินบนน้ำได้ ย่นระยะทางได้ แปลงร่างได้ เดินทะลุภูเขาได้กล่าวกันว่าภิกษุสงฆ์ยุคก่อนโน้นต่างดั้นด้นสืบเสาะหาสม เด็จลุน เพื่อฝากตัวเป็นศิษย์ศึกษามหาวิทยาคม ตลอดจนวิปัสสนากรรมฐาน หลวงปู่หมุนเองก็ดั้นด้นธุดงค์ผ่านอุบลราชธานีเข้าประเทศลาวเพื่อสืบเสาะสม เด็จลุน แต่ไม่พบ แล้วมาพักอยู่กับหลายพ่อมหาเพ็ง วัดลำดวน ในช่วงนั้นหลวงปู่ได้ใช้เวลาค้นคว้าศึกษาพระไตรปิฏก ในเรื่องพระวินัยปิฏก และพระอภิธรรม ซึ่งเป็นพระคัมภีร์ที่กล่าวถึงการเจริญกัมฏฐานล้วน ๆ ประมาณ 2 เดือนกว่า แล้วก็ออกธุดงค์กลับสู่ประเทศไทยเข้ากรุงเทพฯ มาพักนักที่วัดหงส์รัตนาราม<!-- google_ad_section_end -->

ผมได้รับเอกสารยืนยันจากท่านพระครูไพบูลย์รัตนาภรณ์ เจ้าคณะ๔ วัดหงษ์ฯ
    เพราะท่านได้ตามท่านเจ้าคุณพระราชวิสุทธิดิลก (พระเทพรัตนโมลี)
    ไปกราบหลวงปู่หมุน ที่วัดบ้านจาน และท่านยังได้คุมการจัดสร้างเหรียญรุ่นนี้

เกิดมาทำบุญเป็นทุนชาติหน้า บุญนั้นล่ะหนาที่จะติดตามตัวเรา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2012
  7. peppamint7

peppamint7 Active Member

25 กรกฎาคม 2012
    อยากเล่าประสบการ์ให้ฟังครับ

เมื่อประมาณ 5-6 วันที่แล้ว มีคืนหนึ่งใกล้เช้าแล้วผมฝันว่า หลวงปู่หมุนเรียกผมเข้าไปหา แล้วก็เขียนตัวเลข 310 34...ไว้ที่ดินให้ผมดู ตอนหลวงปู่เขียนผมก็ดูไม่ออกซักที หลวงปู่ก็เอามือลบ แล้วเขียนเลขที่ผมอ่านไม่ออกอยู่สามสี่รอบ จนสุดท้ายผมดูออกว่าเป็นเลข 1 หลวงปู่ก็เลยลุกขึ้นเดินไปแล้วเรียกให้ผมเดินตาม ระหว่างเดินผมก็เลยถามหลวงปู่เพื่อความแน่ใจว่า ใช่ 341 ไหมครับ หลวงปู่ก็บอกว่าใช่ ใช่ 310 ไหมครับ หลวงปู่ก็บอกว่าใช่ หลวงปู่ก็เดินพาผมเข้าไปในกุฏิ แล้วหลวงปู่ก็ให้ผมนั่งพนมมือ หลวงปู่ก็พาผมสวดบทสวดอะไรซักอย่าง เหมือนจะรับเป็นศิษย์หรืออะไรซักอย่าง จนผมสะดุ้งตื่นมือผมก็ยัง พนมมือ ไว้อยู่

เล่าแล้วขนลุกเลยครับ หวยงวดนี้ออก 143 แต่ผม ดันไปซื้อ 341 แบบไม่กลับด้วยครับเพราะคิดว่าไม่ถูก เจ้ามือก็ถามผม 2 รอบว่าจะกลับไหมผมก็บอกว่า ไม่

ตั้งแต่ได้แขวนพระหลวงปู่ เจอเรื่องดี ๆ มากมายครับ ทุกวันนี้ผมก็เลยรักและเคารพหลวงปู่มาก คิดว่าหลวงปู่คอยอยู่ช่วยลูกหลานตลอดเวลาครับ
    เรื่องที่เล่าทั้งหมดเป็นเรื่องจริง โปรดใช้วิจารณญาณนะครับ ผมไม่ได้บอกให้ใครมาเชื่อผม ผมมีพระของหลวงปู่แค่องค์เดียว แต่มากด้วยศรัทธาครับ

ฝากถึงคนที่กำลังทรัพย์น้อยนะครับ อย่าได้ให้ความต้องการอยากได้พระของเรา ทำให้คนรอบข้าง หรือตัวเองเดือดร้อนนะครับ เพราะช่วงนี้พระหลวงปู่ราคาแรงเหลือเกิน เราไม่จำเป็นต้องมีทุกรุ่น ทุกเนื้อนะครับ หลวงปู่คอยช่วยเหลือคนดีอยู่แล้วครับ

สำคัญเลยครับ เราต้องมีศรัทธา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2012
  8. หมื่นโชค

หมื่นโชค เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2012
    ด้วยจิตอันศรัทธาขอร่วมเป็นประธานบุญ งานทอดกฐินด้วยครับ
    นายทองหล่อ วงษ์พวงและครอบครัว และขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

9. ชาตะ

ชาตะ Active Member

รบกวนขอความรู้พี่ๆ เกี่ยวกับตะกรุดดอกนี้หน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลครับ

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      99
  10. หมาหมูมี

หมาหมูมี Active Member

ผมถูก79ครับได้เงินจ่ายค่าเหรียญเลข๑พอดีรายได้ส่วนนึงโอนไปทำบุญเรียบร้อยครับ

11. ๙ยอด๙มงคล

กฐินปีนี้ถ้าไม่ติดขัดสิ่งใดไปกันให้ได้นะครับผม(deejai)

12. wichert_lim

wichert_lim เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

(ขอยืมภาพพี่ lekgunner มาลงครับ)

ขนาดไฟล์:
      42 KB
      เปิดดู:
      1,734
  13. lekgunner

lekgunner เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    ประสบการณ์ล่าสุดของผู้ที่แขวนพระหลวงปู่หมุน ฐิตสีโล ภาพนี้พระอาจารย์ขวัญเมือง ท่านฝากมาให้ชมกันนะครับ บอกว่าหลังจากเกิดเหตุมีชาวบ้านมาขอเช่าวัตถุมงคลของหลวงปู่ชุดรวยรุ่งเรืองกันมากจนถึงวันนี้หลายรายการใกล้จะหมดแล้ว ใครอยากทราบรายละเอียดในที่เกิดเหตุฯโทรไปสอบถามได้ที่อ.ขวัญนะครับ มีอีกมากที่บางคนเจอสิ่งที่คาดไม่ถึง แล้วโทรไปเล่าให้ท่านฟัง อ.ขวัญบอกว่าช่วงนี้หลวงปู่ท่านแรงจริงๆ...

ขนาดไฟล์:
      66.3 KB
      เปิดดู:
      486
      ขนาดไฟล์:
      86.5 KB
      เปิดดู:
      255
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2012
  14. ๙ยอด๙มงคล

รุ่นรวย รุ่ง เรือง ของดีมีประสบการณ์ครับผมเองก็บูชาพระบูชาพิมพ์ยืนมาเหมือนกันครับ ตั้งไว้บูชาที่ร้านครับใครเห็นก็จะขอเช่าต่อแต่ไม่ให้ครับองค์นี้ได้มาแล้ว รวยรุ่งเรืองจริงๆครับผม

15. kamkling

kamkling เป็นที่รู้จักกันดี

เครื่องรางของหลวงปู่หมุนที่ผมติดตัวเสมอ ยิ่งเดินทางไปต่างจังหวัดไม่เคยลืมครับ ของดีและถูกของหลวงปู่หมุนอีกอย่างที่คนมองข้ามครับ

16. pei

pei เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ผมมีรุ่นเดียวกับคุณ kamkling เลยครับ พอทราบว่าประวัติการสร้างบ้างไหมครับ

17. Nuthakit

Nuthakit เป็นที่รู้จักกันดี

มีพระเครื่องของหลวงปู่หมุนอยู่ 4 องค์ครับ พระของหลวงปู่ดีทุกองค์ กราบหลวงปู่ครับ
    ที่ห้อยติดตัวเป็นรูปหล่อรวยทันใจ เนื้อเงินครับ

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      168
  18. kamkling

kamkling เป็นที่รู้จักกันดี

เคยถามจากสายตรง ที่ทันหลวงปู่ บอกว่าเป็นท้าวเวสสุวรรณรุ่นแรก ออกวัดบ้านจานครับ แจกเฉพาะศิษย์ครับ เป็นรุ่นที่หลวงปู่เสกจนกุฏิสั่นครับ อันนี้เป็นคำบอกเล่าจากศิษย์ที่ทันหลวงปู่ครับ แต่ผมก็ได้มาประมาณ 2 ปีแล้วครับ ไปต่างจังหวัดเหน็บไปตลอดครับ :cool:

19. pei

pei เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ทราบแล้วสบายใจ ขอบคุณมากครับ(deejai)

20. ๙ยอด๙มงคล

ท้าวเวสุวรรณของหลวงปู่หมุน ไม่ธรรมดาจริงๆนะครับผมเองเคยเน็บเสื้อไปบ้านเพื่อนที่เลี้ยงกุมารทอง พอเข้าบ้านเสียงกุมารโดดจากบันไดเลยครับ เพื่อนผมมันก็รู้ดีบอกว่า
    " นพไปคุยกันที่ท่าน้ำดีกว่าลูกกูกลัว " ท่านไหนที่ต้องเดินทางบ่อยๆแนะนำให้หามาติดตัว
    เลยครับเพราะเราไม่รู้ว่าที่เราไปเรานอนเคยมีอะไรหรือเปล่า องค์เดียวพอเลยครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้