ใครมีประสบการณ์วัตถุมงคลหลวงพ่อเณร วัดทุ่งเศรษฐีบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ura, 23 พฤศจิกายน 2010.

1. P'TANN

P'TANN เป็นที่รู้จักกันดี

2. P'TANN

3. P'TANN

4. P'TANN

"สูตรเศรษฐี"

คำจำกัดความของ"สูตร"คือ กฏ วิธี รูปแบบ หรือสิ่งที่ทำขึ้นเป็นแบบ เพื่อนำไปใช้ได้เลย

คำจำกัดความของ"เศรษฐี"คือ ความมั่งมีรำ่รวย ด้วยทรัพย์สินและเงินทอง

.....สูตรเศรษฐี ได้แก่ วิธีหรือรูปแบบสร้างความรำ่รวย เพื่อกำจัดความยากจน และให้มี

โภคทรัพย์พอจับจ่ายใช้สอยนั้น มีความจำเป็นในการครองเรือนการใช้ชีวิตประจำวันอย่างมาก

เพราะความยากจนเป็นที่มาของความทุกข์หรือเป็นอุปสรรคของความสุขประการหนึ่ง

.....พระพุทธเจ้าได้ตรัสกะทีฆชาณุ ซึ่งปรากฏในทีฆชาณุสูตร ที่ชาวพุทธอย่างเราๆนำมาใช้

เรียกว่า "หัวใจเศรษฐี" และเรียกกันย่อๆว่า อุ อา กะ สะ มีคำเต็มและความหมาย ดังนี้

.....อุ-อุฏฐานสัมปทา หมายถึง พร้อมด้วยความหมั่น ได้แก่ ขยันหมั่นเพียรประกอบหน้าที่

การงาน หาเลี้ยงชีพในทางสุจริต หนักเอาเบาสู้ ไม่เกียจคร้านสันหลังยาวเอาแต่นอน เอาแต่

เที่ยวเล่น ไม่ปล่อยเวลาให้ล่วงเลยไปเปล่าๆ

.....อา-อารักขสัมปทา หมายถึง พร้อมด้วยการรักษา ได้แก่ การรู้จักคุ้มครองและรักษา

โภคทรัพย์ ที่หามาได้ด้วยความหมั่นเพียร โดยความชอบธรรม ด้วยความสุจริตนั้น ไม่ให้

เป็นอันตรายสูญหายไป ในทางที่ไม่สมควร

.....กะ-กัลยาณมิตตตา หมายถึง การคบหาคนดีเป็นมิตร คือ การรู้จักเลือกคบคนดี

ไม่เอาเยี่ยงอย่างในทางเสื่อมเสียของเพื่อน เมื่อเพื่อนชักจูงไปในทางเสื่อมเสียก็ไม่อ่อน

คล้อยตาม เป็นตัวของตัวเองในทางที่ถูกต้อง

.....สะ-สมชีวิตา หมายถึง การเลี้ยงชีวิตแต่พอดี คือ การรู้ประมาณรายรับ และ

รายจ่ายของตน ไม่ให้ฝืดเคืองจนลำบาก ไม่จ่ายมากจนเป็นหนี้ ดำเนินตามหลัก

"มัชฌิมา" อย่างกลางๆคือไม่ตึงจนเดือดร้อน และไม่หย่อนจนต้องตกเป็นทาส

.....ทุกวันนี้ สินค้าที่เป็น"ส่วนเกินของชีวิต" มีอยู่มากมาย ต้องมีปัญญาประกบ

กับความคิดด้วย ต้องแยกให้ออกด้วยว่า อะไรเป็นสิ่งบำรุง? อะไรเป็นสิ่งบำเรอ?

อะไรเป็นสิ่งจำเป็นหรือไม่จำเป็นต่อชีวิต ถ้ามีความคิด มีแต่ความขยัน หาเงินเก่ง

แต่ขาดปัญญา ที่จะช่วยวินิจฉัยว่าสิ่งใดควรหรือสิ่งใดไม่ควร? ชีวิตนี้.......ก็จะ

"ถมไม่รู้จักเต็ม" หาเงินกันจนตาย ก็ไม่พบความสุข หรือมีเงินมากมายเท่าไร...

ก็จะไม่พบความสุข? ผู้ที่รู้จักการครองเรือนที่ถูกต้อง แม้มีรายได้น้อย มีความรู้น้อย

ก็มีความสุขได้. ตรงกันข้าม ผู้ที่ครองเรือนไม่เป็น หรือครองเรือนไม่ถูกต้อง แม้จะมี

ความรู้สูงมีเงินมาก เงินนั่นแหละมันจะกลายเป็น "เพชฌฆาตความสุข" เสียเอง

ดังที่มีมหาเศรษฐี ต้องกลายเป็นโรคประสาทและฆ่าตัวตาย "เพราะเงิน" ก็มีมามากแล้ว

ฉะนั้น คนที่จะเป็นเศรษฐีที่ยั่งยืนได้ ก็ควรใช้ "สูตรเศรษฐี" นี้ และพิจารณาการใช้จ่าย

ว่าสิ่งไหนจำเป็นหรือไม่สำหรับชีวิตท่าน และขอให้ท่านประสพความสำเร็จในการดำเนิน

ชีวิต มีกะตังค์กันเยอะๆ..........ครับ

*******RERUN*******

5. P'TANN

ไว้จะนำ "สูตรสำเร็จ" มาฝากให้น้องๆได้อ่านและนำไปปฏิบัติในการดำเนินชีวิตครับ

6. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

กราบพ่อเณร

ขอบพระคุณพี่ตั๋นมากๆครับ

7. Hamac

Hamac เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007

8. kiwikung

kiwikung เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2012
    ให้เข้าสมาธิ ไม่ต้องมาห่วงกันก็ได้นะเนี่ย อิอิ

9. bojakn

bojakn เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2011

10. kiwikung

kiwikung เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2012
    ทุกอย่างจะดีขึ้นครับ

11. ura

ura เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    หลวงพ่อกำลังติดแผ่นยันต์ฝังของใต้ฐานองค์ท้าวมหาราชทั้ง4 ทุกอย่างพ่อทำด้วยใจและด้วยตัวท่านเอง

ไฟล์ที่แนบมา:

12. wittyvoc

wittyvoc สมาชิก

14 กันยายน 2012
    สวัสดีครับพี่ๆ ศิษย์หลวงพ่อเณรทุกคน หลังจากที่ผมได้อ่านเรื่องวัตถุมงคลแล้วเริ่มสนใจอย่างจริงจังจนได้พบเรื่องราวประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมลคลของหลวงพ่อเณรก็ได้รู้สึกศรัทธาได้มานั่งอ่านกระทู้นี้จากหน้าแรกๆข้ามบ้างจนจบ อ่านจากเว็บอื่นๆ แล้วก็อยากบูชาวัตถุมงคลหลายๆรายการ คือผมยังเรียนอยู่ (สายแพทย์) ในหยุุดปีใหม่ที่ผ่านมา พ่อกับแม่ผมจะเข้ามาทำธุระในกรุงเทพก็ได้ขอท่านมาที่วัดทุ่งเศรษฐีด้วย เพื่อจะมาบูชาวัตถุมงคลและมากราบหลวงพ่อเณรด้วยตนเอง แต่สุดท้ายก็ต้องผิดหวังเพราะติดเหตุผลบางอย่างทำให้มาไม่ได้ ผมก็เสียใจ จึงสุดท้ายได้ตัดสินใจเลือกรายการวัตถุมงคลที่สนใจและตามกำลังทรัยพ์ที่มีอยู่แล้วได้สั่งบูชากับหลวงพี่หนุ่มให้ส่งมาทางไปรษณีย์ วันนี้ผมได้รับแล้ว รู้สึกดีใจมากเลย เพราะหลวงพี่ยังแถมวัตถุมงคลเล็กๆน้อยมาให้หลายชิ้น ขอฝากนื้อฝากตัวกับพี่ๆด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

13. P'TANN

ยินดีต้อนรับ สู่บ้านแห่งความอบอุ่นครับ

ของที่ได้บูชาไปเห็นแล้วยอดจริงๆ ขอให้ยึดมั่นเเละศรัทธา

แล้วน้องจะพบกับความมหัสจรรย์ ด้วยต้วของน้องเอง ผมเชื่อมั่นครับ

14. wittyvoc

พี่ๆครับพรุ่งนี้ผมจะเอาไปเลี่ยมครับ พี่คิดว่าชิ้นไหนควรเลี่ยมขึ้นคอ(ถ้าจะใส่สามชิ้น ควรเอาชิ้นไหนไว้กลางดี)หรือลองสลับใส่ทีละชิ้นดีครับ แล้วอย่างเสือโห่นี่พกในกระเป๋าหรือคาดเอวได้ไหมครับ

15. P'TANN

จริงๆนะ ผมชอบทุกองค์ แต่ถ้าจะแขวนสามองค์

ผมเองจะอัญเชิญเศียรปู่ไว้กลาง ด้านขวาจะนำพระผง50ปีหรือเหรียญจับสิญจ์เกราะเพชร

ด้านซ้ายนำขุนแผนขึ้นเลยครับ รับประกันเที่ยวทั่วไทยได้สบาย ถ้าได้ลูกอมชมพูดูดทรัพย์

ติดไวที่ท้ายทอยก็ยิ่งแจ๋วเลย แต่ว่าถ้าน้องจะแขวนเดี่ยว เศียรปู่หรือเหรียญจับสิญจ์ครับ

16. wittyvoc

ขอบคุณมากครับที่แนะนำ
    เศียรครูนี่เป็นฤาษีท่านใดเหรอครับ เกี่ยวข้องกับพ่อเณรอย่างไรเหรอครับ

17. wittyvoc

ขอบคุณมากครับที่แนะนำ
    เศียรครูนี่เป็นฤาษีท่านใดเหรอครับ เกี่ยวข้องกับพ่อเณรอย่างไรเหรอครับ

18. bojakn

อนุโมทนาด้วยครับ

ยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้านอันอบอุ่นหลังนี้เช่นกันครับ ครั้งนี้ยังไม่มีโอกาสได้มากราบขอพรที่วัด กราบขอพรหลวงพ่อ ไว้มีโอกาสต้องมาให้ได้ครับ เผื่อได้มีโอกาสพบปะแลกเปลี่ยนประสบการณ์ดีๆกันครับ :cool::cool:

19. bojakn

อย่างที่๋ป๋าว่าเลยครับ ตอนนี้ห้อยเดี่ยวเหรียญจับสิญยันต์เกราะเพชรครับ ดีมากๆเลยครับ

20. Lukkrok

Lukkrok เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    บรมครูหลวงปู่ฤๅษีนารอด มหาฤๅษี
    ซีึ่งก็คือหลวงป่ฤๅษีขาว วัดทุ่งเศรษฐี นี่แหละ
    เกี่ยวครับเป็นครูบาอาจารย์