โครงการ: พระที่กำลังถูกลืม 1 : หลวงพ่อหมื่นอุดม วัดตูม จ.พระนครศรีอยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tatty, 31 สิงหาคม 2009.

1. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

2. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ ได้ฟังเรื่องเล่ามาแล้วรู้สึกศัทธา ท่านจัง

ขอบคุณที่เล่าให้ฟังครับ

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    IMG_0706.JPG IMG_0707.JPG IMG_0708.JPG

ตะกรุดวัดตูม

ตะกรุดนี้ท่านจารให้ตอนผมไปบวช ที่วัดหน้าต่างนอก พอสึกหลังกราบ พระอาจารย์แม้น หลวงพ่อเมี้ยนแล้วผมก็ ไปกราบหลวงพ่อหมื่นฯ เอาฤษถ์ชีวิตใหม่

ขอท่านจารตะกรุดดอกนี้ให้ว่าจะเอาติดตัว

ท่านเอาเหล็กจารมาจารแล้วเป้าพ้วงเสียงดังมาก ปกติท่านเป็นคนทำอะไรค่อยๆทำ ค่อยๆพูด บางทีจะฟังท่านต้องคอยเงี่ยหูฟัง เพราะท่านพูดเบา

ได้มาแล้วตัดใจม้วนไม่ลงเพราะสวยดี ตอนหล่อพระก็ตัดใจไม่ลง เพราะท่านไม่ค่อยลงตะกรุดให้ใคร เลยเก็บไว้ดีกว่า...แหะๆ

4. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

อิฉฉาจังเลย ของผมไม่รู้จะไห้ดูยังไง หลวงพ่อหมื่นฯท่านจารให้กลางกระหม่อมของผมกับที่กลางหลังครับ เลยไม่มีรูปมาให้ดูครับ

5. buakaew2007

กราบหลวงพ่อครับ

6. chainont

chainont เป็นที่รู้จักกันดี

..วันนี้มีเวลา ถ่ายรูปเหรียญ ลพ.หมื่นอุดม วัดตูม มาลงให้เพื่อนๆ ดู หนึ่งรุ่นครับ..
    ..เป็นเหรียญปี 21 กะไหล่ทองสวยๆ ออกในงานวางศิลาฤกษ์หอสวดมนต์ วัดกลาง ที่บางบาลครับ..
    ..ผมไม่มีข้อมูล รู้แต่ว่า เก่าดี 31 ปี แล้วครับ..(deejai)(deejai)(deejai)

ไฟล์ที่แนบมา:

• .jpg
      .jpg
      ขนาดไฟล์:
      130.5 KB
      เปิดดู:
      1,262
  7. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่หลวงพ่อหมื่นอุดมครับเหรียญนี้
    สาเหตุเพราะ
    1. หลวงพ่อหมื่นอุดม ไม่ได้ใส่แว่น เท่าที่ผมเคยเจอ 3 ครั้ง ไม่เคยเห็นท่านใส่แว่นเลยครับ
    2. ท่านได้รับการแต่งตั้งเป็นพระครูสิริปุญญาทร เมื่อ 5 ธันวาคม ปี 2524 ตามประวัติในหน้า 1
    เข้าใจว่าสมณศักดิ์พระครูสิริปุญญาทรที่ปรากฏบนเหรียญ น่าจะเป็นของเจ้าอาวาสองค์เก่า ที่มีชื่อสมณศักดิ์ซ้ำกันหรือเหมือนกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2009
  8. chainont

chainont เป็นที่รู้จักกันดี

..ผมก็ว่าแล้ว เพื่อนให้มาก็บอกว่า ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่า เพราะท่านใส่แว่นนี่แหละครับ...(deejai)(deejai)(deejai)

9. buakaew2007

หลวงปู่ถนอมเจ้าอาวาสองค์เก่าครับ ท่านเป็นพระที่คมในฝักครับ ที่เคยเจอปืนอาก้ายิงไม่เข้าครับ

10. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

พระครู สิริปุญญาธร องค์ก่อนหรือหลวงปู่ถนอม เป็นอาจารย์หลวงพ่อหมื่นฯ ตั้งแต่ยังเป็นเณรน่ะครับ และเก่งมากครับ ประเภทซุ่มเงียบครับ จะรู้แค่คนใน

ผมเก็บเงียบไว้ ยี่สิบกว่าปีแล้ว ซุ่มเก็บมาหลายปี เอามาโชว์ซ่ะเลย แต่เหรียญหายากชมัดเลย

IMG_0800.JPG IMG_0802.JPG

ผมกราบเรียนถามหลวงพ่อหมื่นฯเองว่าท่านเก่งไหมครับ หลวงพ่อหมื่นฯตอบว่าเก่ง ผมกราบเรียนถามท่านต่อว่า ทางด้านไหนครับ

หลวงพ่อตอบว่า ด้านน้ำมนต์ครับ เมื่อเก่งน้ำมนต์ซ่ะแล้ว ด้านอื่นไม่น่ายาก คงเป็นน้ำมนต์ดอกบัวบานอันเกรียงไกรนี่เอง หลวงปู่ถนอม น่าจะเป็นพระยุคเดียวกับหลวงพ่อออด วัดบ้านช้าง หรือยุคใกล้เคียง ที่เก่งทางด้านน้ำมนต์ดอกบัวบานเหมือนกัน และพระสมเด็จยิงไม่ออก ท่านทั้งสองน่าจะมีความเกี่ยวข้องกันทางสายวิชา

ส่วนแว่นตา หลวงพ่อหมื่นฯ ไม่จำเป็นต้องใช้อ่านหนังสือครับ แต่ถ้าไปนอกวัดท่านจะใส่แว่นตาดำอันใหญ่ แว่นนี่เท่ห์มาก จนกระทั่งครั้งหนึ่ง ท่านกำลังจะไปธุระนอกวัด กำลังรอรถจะไปอยู่แล่ว บนชานหน้ากุฏิ มีสีกา สองคน ไม่สาวแล้ว มาชมหลวงพ่อดื้อๆ ว่าแว่นสวย น่ะค่ะ (???? ) และขอดูแว่น ผมงง กับสีกาประเภทนี้มาก พวกนี้น่าจะอยู่บ้านมากกว่าไม่น่ามาเป็นมารผจญพระที่วัด

หลวงพ่อหมื่นฯ ท่านคงงงๆ ทำหน้าไม่ถูกเหมือนกัน และแบบอายๆตามสไตล์ของท่าน ท่านถอดแว่นตาเอามาวางไว้กับพื้น

ทั้งสองนั้นหยิบมาดู แล้วจะถวายคืน ผมนั่งอยู่พอดี ขอประทานโทษ ชักหมั่นใส้ เลยเอื้อมมือไปหยิบแว่นแล้วถวายองมือให้หลวงพ่อแทน

ตกลงท่านใส่เเว่นดำครับ ถ้าไปข้างนอก แต่อยู่ในวัด อ่านหนังสือ ไม่ต้องใส่ครับ แต่ท่านน่าจะมีแว่นประจำตัวไปอ่านอะไรละเอียดๆ

จบเกล็ดแค่นี้ ผมจะยังพอมีพระของท่านอีกหลายรายการ จะค่อยๆโชว์น่ะครับ

11. buakaew2007

เคยนมัสการเรียนถามหลวงพ่อหมื่นฯว่าหลวงปู่ใหญ่ ( หลวงปู่ถนอม ) ท่านเรียนวิชามาจากใคร ถ้าผมจำไม่ผิดเพราะนานมากแล้วหลวงพ่อบอกว่าหลวงปู่เรียนมาจากสายวิชาของหลวงปู่ศุข วัดปากคลองฯ และต่อวิชากับหลวงปู่จง วัดหน้าต่างนอก ถ้าท่านใดที่มีรายละเอียดมากกว่านี้ขอเชิญครับ

12. buakaew2007

กราบหลวงพ่อครับ

13. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อครับ ฟังเรื่องราวพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบแล้วมีความสุข

14. buakaew2007

คิดถึงหลวงพ่อครับ

15. buakaew2007

ยามโพธิ์ใหญ่ยังยืนอยู่ เหล่าวิหกนกกาทั้งหลายต่างเข้ามาห้อมล้อมพักพิงบนโพธิ์ต้นนี้

ยามนี้ที่โพธิ์ใหญ่ได้ล้มลง เหล่าวิหกนกกาทั้งหลายหายไปไหนกันหมดหนอ

16. พี เสาวภา

IMG_0714.JPG IMG_0715.JPG

เหรียญรุ่น ๑หมื่นอุดม

รุ่นหนึ่ง ของหลวงพ่อหมื่น น่าจะเป็นรุ่นนี้น่ะครับ ยังไม่เห็นเก่ากว่านี่ ที่เห็นเก่ากว่านี่น่าจะเป็นเหรียญรูปหลวงพ่อทองสุข และน่าจะเป็นของยุคหลวงปู่ ถนอม มากกว่า

ด้านหลังเป็นยันต์ พุ ซ้อน เหมือนสายหลวงพ่อแพ สิงห์บุรี และ มี ตัวอัง ขึ้นยอดอุณาโลม วนขวา เก้าขยัก และ ตัวนะ ขึ้นยอดอุณาโลม เจ็ด ขยัก

มีโค้ดเหมือนตัวอุณาโลม ตอก ด้านหลัง

เหรียญสวยงามมากครับ นำมาเปิดเผย ถ้าเจอคงไม่ต้องบอกว่าทำอย่างไรน่ะครับ

17. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

พระของคุณชัยนนท์น่าสนใจดีเอามาโพสต์ต่อเผื่อเป็นแนวทางในการหาเก็บ

สวยๆงามๆทั้งนั้น

นี่ก็แจ่มแจ๋ว

18. tatty

พระเนื้อผงวัดตูมนี่น่าจะปลุกเสกโดยเจ้าอาวาสองค์เก่า ผมเคยเห็นมีให้บูชาอยู่ในตู้ ถามลุงที่คอยปรนนิบัติ(ห้องลุงจะอยู่ฝั่งตรงข้ามกับหลวงพ่อ) ลุงบอกว่าเป็นของเจ้าอาวาสองค์เก่าปลุกเสกไว้

19. buakaew2007

หลวงพ่อหมื่นฯเป็นผู้ปลุกเสกครับ ท่านแจกทุกๆท่านที่ไปกราบท่านครับ บางทีแจกเป็นกำมือเลยครับ เมื่อราวๆ 20 ปีที่แล้วเคยมีผู้ที่ชอบปฏิบัติธรรมขอดูพอจับองค์พระ ท่านผู้นี้ถึงกับสบัดแขน ท่านผู้นี้บอกว่าเหมือนโดนไฟดูดครับ

20. tatty

งั้นต้องขอประทานโทษด้วยครับ ถ้าข้อมูลผิดพลาด ความทรงจำไม่ค่อยดี