แบ่งท่อนร้องหน้าที่ 3-4 ในกิจกรรม วันสงกรานต์ค่ะ

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย Kob, 9 มีนาคม 2015.

1. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงที่ ๓ รำวงเริงสงกรานต์

เนื้อเพลง : รำวงเริงสงกรานต์
    ศิลปิน : ศรีสวัสดิ์-เอื้อ

ท่อนที่ ๑ :

หมู่. ช)
    ฟ้าใหม่แล้วละนะน้อง
    สงกรานต์เราร้องทำนองเพลงโทน

หมู่. ญ)
    โน่นไงจ๊ะ โทนป๊ะ โทนโทน
    ทั้งโยกทั้งโยน เย้ายวนยั่วใจ

chakaj)
    วันตรุษหยุดการหยุดงาน
    สังคมชาวบ้านสิคร้านครึกครื้น
    Thep Tavada)
    เริงสงกรานต์กันพอขวัญชื่นชื่น
    ฉลองวันคืนจนครื้นเครงคลาน
    panombe2013)
    ดอกเอ๋ยมะเขือ แม้ตัวเนื้อมันเต้น
    เชิญน้องมาเล่นสงกรานต์

catjoobjoob)
    เอ้าเชิญน้องขึ้นวิมาน
    รับฟ้าสงกรานต์กันกะพี่ปะไร
    ryuzaki_benz)
    เอ้าเชิญน้องขึ้นวิมาน
    รับฟ้าสงกรานต์กันกะพี่ปะไร

ท่อนที่ ๒ :

magicaem)
    สงกรานต์เราร้อง ทำนองเพลงโทน
    ดอกใบบุญ)
    โน่นไงจ๊ะโทนป๊ะโทนโทน

jasminine)
    ฟังพี่นี่ชวนพี่เชิญ
    ขวัญเอยมันเปิ่นสะเทิ้นท้อถอย
    maysa79)
    ชีวิตชีวาเราหนาน้อยน้อย
    รำแล้วจะพลอย ลอยคว้างกลางลาน
    กาไก่)
    ดอกเอ๋ยฟักทองรักจะร้องรำเต้น
    ประสาเราเล่นสงกรานต์

wvichakorn)
    เอ้ามาซิถ้าต้องการ
    สำเริงสำราญกันเป็นคู่คู่ไป
    sam_sbcc )
    เอ้ามาซิถ้าต้องการ
    สำเริงสำราญกันเป็นคู่คู่ไป

ท่อนที่ ๓ :

KHONGRIT)
    Kob)
    ทั้งโยกทั้งโยนเย้ายวนยั่วใจ

patz_bkk)
    รำคู่อยู่เคียงใกล้กัน
    ซ้ายทรวงมันสั่นมันซึ้งเสียวเสียว
    KeLBeRoS)
    งามแท้รำไทยเลื้อยไหลลดเลี้ยว
    เราร้อยกรเกลียว เพรียวพริ้วปลิวลม
    music_lover_man)
    ดอกเอ๋ยชบาเหมือนนางฟ้ามาใกล้
    มาเย้ายวนให้หลงชม

popy#love)
    อ๋อ นางฟ้าน่าชื่นชม
    สวยจริงสวยสมงามตรงห่มสไบ
    deneta )
    อ๋อ นางฟ้าน่าชื่นชม
    สวยจริงสวยสมงามตรงห่มสไบ

ท่อนที่ ๔ :

jainwit)
    ชมพู่หวาน)

bananaleaf)
    รำคู่อยู่เคียงพี่ชาย
    หัวใจมันส่ายโยนซ้ายย้ายขวา
    pporjai )
    เพลินคล้ายคนธรรพ์
    เคล้าขวัญคล้อยฟ้าไปค้างไปคาสุขาวดี
    cat13)
    สวรรค์สงกรานต์แสนสนานสนุก
    รำแล้วเป็นสุขทุกที

หนูตา)
    ซิเธอถึงว่านะซิ
    สงกรานต์ทั้งปีรำกะพี่เรื่อยไป
    KeLBeRoS)
    ซิเออถึงว่านะซิ
    สงกรานต์ทั้งปีรำกะพี่เรื่อยไป

ท่อนที่ ๕ :

patz_bkk)
    kwantrakul)

(พร้อม ชญ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2015
  2. Kob

ข้อแนะนำการอัด เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย ช่วยอ่านด้วยจ้า (จากโปรดิวฯ)

1) วิธีอัดกับมือถือ เผื่อใครสนใจ
    ระยะห่างประมาณไหน มือจับนิ่งๆ หรือวางทำมุมกับปากประมาณใด เสียงถึงจะใส ไม่อู้

ระยะห่างปาก ถึง ไมค์ : อย่าใกล้มากจนลมปากกระทบไมค์ หรือเสียงร้องดังจนเสียงในไฟล์แตก
    อันนี้ต้องกะเอา เพราะพาวเวอร์การร้องแต่ละคนต่างกัน แต่ละคำร้องก็ต่างกัน ..

ถ้าต้องร้องเสียงสูงๆ ดังๆ ใช้เสียงเต็ม ก้อต้องห่างไมค์
    และถ้าเป็นเสียงปกติ เป็นคนไม่ร้องเต็มเสียง ก็ห่างไมค์พอดีๆ
    เอาให้ได้ยินชัด แต่ลมไม่ตีไมค์ (หลบปากไม่ให้ตรงกะไมค์ซะทีเดียว)
    และเช็คผลงานก่อนส่ง ว่า ได้ยินชัด เสียงแตกไหม ไม่เบาบางเกินไป

2) บรรยากาศ สิ่งแวดล้อม ช่วงอัด
    ไร้เสียงรบกวนจากลม แม้แต่แอร์ มันจะมีเสียงแบคกราวด์ซ่าาาาๆ
    ต้องทนร้อนเอา อิอิ..
    หมาเห่าไม่อัด มอเตอร์ตู้เย็นดังไม่เอา ขับรถ เปิดทีวี สูดลมเข้า เคาะจังหวะดัง

งดหมดนะคะ อิอิอิ

3) ต้องเปิดดนตรีฟังไปด้วย ขณะที่อัด ไม่กะทำนอง-จังหวะเอาเอง
    เมื่อผิดจังหวะ แก้พอได้บ้างเป็นบางคำแต่เสียงจะกระโดดๆ ขาดๆ ไม่เนียน
    ถ้าผิดทำนอง อันนี้แก้ไม่ได้เลย เพี้ยนโน๊ตฟังรู้ชัดเจนเลย

ขณะอัด ใช้ headphones ฟังดนตรีนะคะ ไม่ใช่ใช้ลำโพง อิอิ
    และไม่เปิดดนตรีดังจนเสียงดนตรีลอดออกมาจาก headphones เพราะมันจะเข้าไปในไมค์ด้วย
    ฟังเยอะๆ ก่อนนะคะ ถ้าไม่คุ้นเพลง จะได้ถูกจังหวะ ทำนอง เนื้อร้อง ไม่แต่งใหม่ อิอิ

แนะนำ ร้องตามอารมณ์เพลง ถ้าเพลงสนุก ยิ้มไปด้วยร้องไปด้วย
    (ไม่ขมวดคิ้วร้องเพลงสนุกนะ อิอิ)
    ระวังสนุกจนระยะปากกับไมค์เปลี่ยนไปเรื่อยนะคะ (คือ ขยับ เขย่า ส่ายซะลืมรักษาระยะไมค์ 555)
    อันนี้คือ เพื่อให้เพลงมีชีวิตชีวา

4) แนะนำ วอร์มเสียง และซ้อมก่อน
    งดน้ำเย็นสำหรับคนมีเสลด เป็นภูมิแพ้ ดื่มน้ำอุ่นๆ อมยาอมมายบาซิน อิอิ
    ยิ่งร้องบ่อยยิ่งเข้าที่ เสียงมา

5) ขอไฟล์เสียงดิบๆ ไม่มีเอฟเฟคนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2015
  3. Kob

ให้เวลา 1 สัปดาห์ ขอเสียงร้องนะคะ

กำหนดส่ง วันที่ 25 มีนาคม ศกนี้ สู้ๆๆ จ้า

4. Kob

ส่งพีเอ็มให้นักร้องไป 2 ฉบับค่ะ

5. Kob

ได้รับไฟล์เสียงร้องของคุณตั้น ทั้ง 3 เพลงแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

(f)(f)(f)

6. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    โดยปกติคุณตั้นส่งไฟล์เร็วตลอด ลำดับต้นๆ
    ครั้งนี้ที่ ๑ เลยค่ะ ^_^ (พี่ใบบุญไปไหนน๊อ)

รีบเช็คเมล์โดยพลัน แต่โบ๋เบ๋อ่ะ
    งั้นพี่กบหรือคุณตั้นส่งมาด้วยนะคะ ไฟล์ได้มาตอนนี้จะทะยอยส่งให้โปรดิวฯเลยอ่ะค่ะ
    งานนี้เวลาจำกัด ต้องขอโทษเพื่อนๆมากเลยอ่ะ ประมาณ วันที่ 6-9 และเลยไปถึงช่วงสงกรานต์ ตาก็มิว่างเหมือนกันอ่ะค่ะ มีทำโรงทาน ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2015
  7. Kob

ส่งเมล์คุณตั้นให้แล้วค่ะ พอดีมือถือไม่สดวกโหลด เลยเพิ่งเข้าเวบมาโหลดไฟล์ค่ะ

ไปซ้อมเพลงก่อนจ้า

8. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    รายชื่อสมาชิกที่ส่งไฟล์เสียงมาแล้ว

1. popy#love
    2. Kob
    3. ดอกใบบุญ
    4. KeLBeRoS
    5. sam_sbcc
    6. กาไก่
    7. cat13
    8. ชมพู่หวาน
    9. jainwit
    10. chakaj
    11. magicaem
    12. pporjai
    13. music_lover_man
    14. ryuzaki_benz
    15. panombe2013
    16. maysa79
    17. bananaleaf
    18. wvichakorn
    19. jasminine (มิกซ์ไป ร้องไปด้วย อิอิ)
    20. Thep Tavada
    21. deneta
    22. หนูตา (ส่งแว๊วว อิอิ)
    23. catjoobjoob
    24. KHONGRIT

.
    .
    .

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มีนาคม 2015
  9. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005

แวะมาลาออก เอ๊ย แวะมาโหลดเพลงครับ

โห โปรดิวเซอร์ท่านนี้ละเอียดมาก สงสัยคุณจัสมินแหงม

เดี๋ยวไปรีบซ้อมรีบส่งเลยค้าบบบ ^^

10. ษิตา

1,230
    นั่นๆๆๆๆๆ มีลาออกด้วยนะ ฮ่าๆๆๆๆ

ใช่เลยค่ะพี่แมว....^_^
    พี่ปอเป็นโปรดิวฯ ค่ะ แต่พี่เค้าก็หวั่นๆใจ เวลากระชั้นชิดกับเวลาภารกิจงานที่เพิ่งรับมา
    แถมช่วงนี้ร่างกายก็ไม่ค่อยแข็งแรง บางทีอาจจะต้องให้พี่แมวช่วย อย่าเพิ่งหายตัวไปไหนจนตามตัวได้ยากนะคะ อิอิ

11. ษิตา

1,230
    ขอบคุณค่ะพี่อ้อย ตอนนี้เรียกว่า หายครึ่งนึง คือ ค่อยยังชั่ว แต่ยังคงอาการไอเรื้อรังอยู่อ่ะค่ะ

12. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

รับเนื้อเพลงจ้า อิอิ

13. Kob

เมื่อวานนี้ลองซ้อมดูกะจะร้องวันละเพลง
    เพลงแรก เพลงสงกรานต์ ได้ร้องคนละท่อน กับท่อนสุดท้ายร้องหมู่ ซ้อมตามร้องเสร็จอัด ได้หลายไฟล์เหมือนกันค่ะ
    เพลงที่ 2 ได้ร้องเดี่ยวคนละท่อน ยกเว้น คุณตั้นกับน้องปอ ซ้อมร้องแล้วอัด
    มาถึงเพลงที่ 3 เพลงนี้ได้ร้องกันหลายท่อน มีท่อนร้องหมู่หญิง ท่อนเดี่ยว กับท่อนหมู่รวม
    ก็ร้องและอัดไปตามเนื้อเพลงที่ได้รับ มาถึงท่อนสุดท้ายจังหวะเร็วมาก ต้องใช้วิธีแบ่งท่อนร้องแล้วอัดถึงจะทันค่ะ
    ส่งการบ้านแล้วค่ะ

สรุป ไม่น่าจะมีปัญหากับนักร้องคนอื่นๆ วันเดียวก็น่าจะร้องกันได้
    แต่น้องตายังไออยู่ อีกหลายวันคงร้องทันค่ะ

งานนี้เร่ง เพราะน้องตาจะออกโรงทานวันที่ 6 ถึง 9 จะว่างอีกทีหลังสงกรานต์ค่ะ
    รอลุ้นว่าใครจะเป็นคนที่ 3 , 4, ................, 28

14. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ

ส่งเสียงไปเรียบร้อยแล้วจ้า

ช่วงนี้อุดมไปด้วยงานจ้า วันนี้ก็กะมาตื่นเช้ามาเคลียร์งาน
    แต่พอเห็นว่าต้องรีบส่งเสียงร้อง และก็พอดีห้องอัดว่างก็เลย
    อัดเสียงอย่างด่วนส่งก่อน เผื่อมีแก้ไขจะได้ทันเวลาพอดีจ้า อิอิ

ปล.1 ร้องส่งไปหลายรอบให้เลือกจ้า
    หากยังใช้ไม่ได้ก็แจ้งซ้อมนะคะ อิอิ 5555

ปล. 2 อิอิ เพลงที่สาม ใบบุญลืมร้องท่อนร้อง ชาย-หญิง
    เอาเป็นว่าใบบุญขอไม่ร้องท่อนนี้นะคะ หมดเวลาสำหรับวันนี้แล้วจ้า อิอิ ​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มีนาคม 2015
  15. Kob

ยังเหลือเวลาอีกหลายวัน รอท่อนสุดท้ายของใบบุญค่ะ

16. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    แงๆ ผมมาไม่ทัน ตกรถเลย​

17. Kob

โห ตกรถนี่เอง ยังทันค่ะ กำหนดส่งอีกหลายวัน

18. ษิตา

1,230
    ยังทันค่ะพี่เจน เดี๋ยวจัดท่อนให้ลงนะคะ
    อาจจะมีการขยับท่อนกันนิดหน่อยนะคะ เพื่อจะได้ลงตัว เดี๋ยวไงส่งข่าวนะคะ ถ้าต้องขยับนักร้องคนไหน ^_^
    แต่จะพยายามให้มีการเปลี่ยนแปลงน้อยที่สุดค่ะ

19. Kob

ได้คุณเจนมาเป็นตัวช่วยพอดีเลย สำหรับนักร้องหญิงอาจได้ร้องเพิ่มบางท่าน
    ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงอย่างไร เดี๋ยวพี่กบจะประสานไปค่ะ

(f)(f)(f)(f)

20. Kob

น้องตาจัดท่อนร้องให้คุณเจนเรียบร้อยแล้ว

ประสานนักร้องไปทั้งสองคนแล้ว

รอรับไฟล์เสียงร้องของนักร้องค่ะ ใครร้องเสร็จส่งมาได้เลย จะได้ทะยอยวางเสียง