แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำใจแบบนี้ สิ่งดี ๆ แบบนี้ในสังคมไทยกำลังจะสูญสลายหายไป อย่างที่คุณโจบอกว่าบ้านเราเข้าสู่ทุนนิยมสามานย์เต็มรูปแบบ นั่นคือ มุ่งเน้นบูชาวัตถุสิ่งของ วัดคุณค่าของคนจากรถ เงิน และทรัพย์สมบัติ ท้องถิ่นที่เคยสงบสุขถูกแบ่งแยกด้วยการโยนระบบการเมืองท้องถิ่น จากคนที่เคยพูดจากัน ต้องแบ่งพักแบ่งพวกจากการเลือกตั้งผู้ใหญ่บ้าน อบต. สท.

ผมเคยขับรถไปส่งลุงคนหนึ่งที่ตกรถ แต่เรื่องราวนี้แตกต่างจากที่คุณถิรวุษิเล่ามานะครับ เพราะลุงคนนี้อายุ 70 กว่า ๆ ลูกหลานทิ้ง รับเงินสวัสดิการจากรัฐบาล ออกมาจากบ้าน ไม่เรียกว่าบ้านดีกว่า เพราะที่ผมไปส่งลุงเค้า เป็นตู้คอนเทนเนอร์ ไม่มีไฟฟ้า อากาศก็หนาว นั่นหมายความว่าไม่มีฮีทเตอร์ครับ ผ้าห่มกับเสื้อกันหนาวอย่างเดียว (ถ้าเป็นเมืองไทย ผมโทรไปช่อง 3 แล้ว) แต่ลุงก็ต้องอยู่เพราะไม่มีที่อยู่ สถานที่นั้นเป็นสถานที่ที่คนนำขยะไปทิ้ง ลุงออกมาซื้ออาหารอาทิตย์ละ 1 วัน จำได้ว่าอาหารที่ลุงสั่งต้องเป็นอาหารที่เก็บได้นาน เช่น สาหร่ายทอด (จริง ๆ ก็คะน้าทอดนั่นและ สาหร่ายสูตรพี่จีนเขา) ขนมปังทอง

ก่อนขับรถไปส่งลุง ก็ถามว่าถ้าไม่ไปส่งลุงทำอย่างไร ลุงบอกก็นอนป้ายรถเมล์ คำตอบนี่แหละครับที่ทำให้ผมตัดสินใจขับรถไปส่งลุง ต้องวิ่งออกไปนอกเมืองประมาณ 5 - 6 ไมล์ แต่ดีกว่าทนเห็นคนแก่ หากเป็นพ่อเรา พี่น้องเรา เราก็คงทนไม่ได้ ฝรั่งก็งง ทำไปทำไม แม้ว่าจะไม่ได้สิ่งตอบแทน แต่ทำแล้วก็มีความสุขครับ

ที่นี่เดินชนกันหันไปขอโทษ ฝรั่งยังงงเลย ขอโทษทำไม แต่สิ่งหนึ่งที่ผมทำตลอดคือ เห็นคนของตก เข็นรถแล้วติด หรืออะไรก็แล้วแต่ ผมจะรีบช่วยทันที เชื่อไหมครับว่า ฝรั่งจะถามว่ายูคนไทยหรือเปล่า ผมบอกว่าใช่ รู้ได้ยังไง คำตอบคือ เพราะมีแต่คนไทยที่เป็นแบบนี้ครับ

แต่ถ้าทำอะไรผิดพลาด อาศัยหน้าตี๋ ๆ ผมก็จะบอกว่า I'm chinese 555

2. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ดีใจจังที่ฝรั่งยังเข้าใจว่ามีแต่คนไทย ที่ทำแบบนี้ ผมรู้สึกดีจริง ๆ
    เมื่อก่อนตอนที่ยังพริ้ว (หุ่นดี) มีโอกาสได้อยู่ต่างแดน ผมบอกตามตรงเมืองไทยน่าอยู่ที่สุดในโลก มิหนำซ้ำทำอะไรก็ตาม แต่ในความรู้สึก ต้องประเทศมาก่อนเสมอ ผมเป็นอย่างนั้นจริง ๆ ผมว่าคนไทยโดยส่วนมากแล้วเป็นแบบนี้

3. นำทาง

นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเย็นครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      32.6 KB
      เปิดดู:
      51
  4. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามค่ำครับครู....สวัสดียามค่ำครับทุกท่าน..^ ^..

5. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    ช่วงเย็นๆ ไปดูหนังมาครับ กวนมึนโฮ คำเดียวครับ ดีทุกอย่าง ไม่เสียดายเงินเลย คุ้มจริงๆ โดยเฉพาะนางเอกน่ารักมากๆๆๆๆๆๆ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=Rwzz1ZB9TH4]YouTube - MV ยินดีที่ไม่รู้จัก 25hours Ost.กวน มึน โฮ[/ame]

6. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

อืมมม รู้สึกว่าจะเน้นช่วงท้ายเป็นพิเศษนะครับบบ อิอิ ^ ^

7. sakuda

sakuda เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2009
    ถึงพี่นวลพรรณครับ
    ผมได้ลูกแก้วและจัดวางไว้แล้วนะครับ ถ่ายรูปมาให้ดูครับ พี่จะได้ชื่นใจ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

8. natta_pea

natta_pea เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    อ่านแล้วรู้สึกภาคภูมิใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย
    นอกจากที่เรามีองค์พ่อหลวงของเราครับ :cool:

9. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    เห็นรูปแล้วชื่นใจจังเลยครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

10. sakuda

ตอนเย็นวันอาทิตย์ มีแต่เรื่องดีๆนะครับ
    ผมก็มี 1 เรื่อง หลังจากที่แบ่งพระธาตุให้เพื่อนๆ ได้บูชา วันนี้ได้ไปร้านขายปลาครับ ห่างจากบ้าน ประมาณ 30 นาที ก็ปรากฎว่าได้เจอพระธาตุแบบบ้านผมเป๊ะ ที่ร้านเขา เต็มเลย (พระธาตุที่เสด้จมาบ้านผม ก็จะลงบ่อปลาครับ) เขาบอกว่ามีเยอะมาก แต่ไม่รู้ว่าคืออะไร ผมเลยบอกเขาว่า พื้นที่แถวนี้คงจะเคยเป็นวัด ท่านเลยมาโปรด แล้วก็ให้เขาเก็บไว้ให้ (เจ้าของร้านเป้นอิสลามนะครับ)
    จริงๆผมไปมาแล้วหลายปี แต่ไม่เคยเอะใจ หรือรู้เรื่องนี้ แสดงว่าที่เขาบอกว่าพระธาตุ ยิ่งแจกยิ่งมา ท่าจะจริงครับ
    แถมยังแวบไปเจอพระบรมสารีริกธาตุอีกหนึ่งองค์ เดี๋ยวต้องนั่งสวดมนต์ซะแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      107.1 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      133.5 KB
      เปิดดู:
      73
  11. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสอบถาม คุณ sakuda นิดครับผมเคยศึกษามาว่าเมื่อก่อนอินโดนีเซียนับถือพุทธมาก่อน และมาเปลี่ยนช่วงหลังเนื่องจากการแผ่อาณานิคมของอิสลามใช่ไหมครับ แล้วตอนนี้วัดพุทธของที่นั่นมีอยู่ประมาณกี่เปอร์เซนต์ของพื้นที่ครับ สอบถามเนื่องจากอยากรู้ครับเพราะไม่เคยไปเลย เห็นมีคนมาเล่าว่าบาหลีสวยงามมาก และดูตามศิลปะก็คล้ายๆของพม่าบางอย่าง จึงคิดว่าน่าจะมีส่วนจากอิทธิพลทางศาสนาด้วย ขอบคุณนะครับ

12. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบอนุโมทนาสาธุ ครับ

13. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    พี่หนุ่มติดธุระ วันอาทิตย์กับวันจันทร์ 2 วัน คงได้เข้ามาวันอังคารครับ

14. ลูกวัด

ลูกวัด เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับคุณ sakuda พระธาตุที่คุณให้มา ควรจะแยกผอบหรือว่าใส่รวมกันได้ครับ

15. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อนุโมทนาด้วยค่ะ คุณ ปั้น เรื่องยิ่งแจกยิ่งเพิ่ม เป็นเรื่องจริงค่ะ (ลองถามน้องน้ำดูซิค่ะ ) ลินก็จะมี พระบรมสารีริกธาตุ อยู่ที่บ้านเหมือนกันค่ะ ครั้งแรกได้รับแจกจาก น้องน้ำ และก็ จะได้เพิ่มมาเรื่อยๆค่ะ ส่วนมากพอได้เพิ่มมา ลินก็จะนำไปถวายพระ และ ญาติธรรม ที่อยากจะได้ท่านไปบูชาค่ะ พระบรมสารีริกธาตุ เป็นสิ่งมงคลสูงสุดของชีวิต เพราะ เป็นสิ่งแทนองค์ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ยิ่งหมั่นสวดมนต์บูชา ยิ่งมีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิตค่ะ สาธุ.

16. ลูกวัด

ลูกวัด เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2010
    สอบถาม คุณลิน หน่อยครับ คุณลินใช้บทไหนสวดบูชาพระธาตุครับ

17. sakuda

เคยเป็นเมืองพุทธที่ใหญ่ และมีความรุ่งเรืองมากครับ จากนั้นก็มีฮินดูครับ แล้วก็ถูกแขกมุสลิมมาลุกลานครับ พวกฮินดูก็เลยต้องอพยพไปบาหลีครับ
    มีเกิดแล้วก็มีเสื่อมครับ คนพุทธเหลือไม่ถึง 0.5% แต่ก้เป็นคนจีนที่นับถือทางมหายานสายเจ้าแม่กวนอิมครับ
    แต่พระธาตุที่เสด็จมา คิดว่าน่าจะเป็นสายที่สำเร็จที่อินโดนะครับ บางคนเชื่อว่า เกาะสุมตรา ชวา เคยเชื่อมกับเมืองไทย ครั้งนึงนานมาแล้วครับ
    ผมมี วีซีดี ที่พระพุทธรูปหลั่งน้ำตา จริงๆนะครับ ที่ Aceh ก่อนที่จะโดน ซึนามิถล่ม คิดว่าพลังของพุทธศาสนายังซ่อนตัวอยุ่ในดินแดนแห่งนี้ รอวันกลับมาครับ

18. sakuda

จริงๆ ผมคิดว่าควรจะแยกนะครับ เพราะท่านเป้นคนละองค์กันครับ

19. sakuda

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ อนุโมทนาครับ

20. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

คุณปั้นช่วยแก้ด้วยนะครับถ้าผมตอบผิด

ตามหลักฐานโบราณ หรือศิลาจารึกที่บุโรพุทโธครับ เค้าบอกว่าอินโดเป็นศูนย์กลางศาสนาพุทธของอาณาจักรศรีวิชัยสมัยก่อนครับ สมัยพ.ศ.หลักร้อยครับแต่ผมจำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ ผมว่าน่าจะเป็นต้นแบบของพุทธศาสนาในแถบบ้านเราด้วยครับ อีกศิลาจารึกหนึ่งที่นครศรีธรรมราชก็บอกว่า นครศรีธรรมราชนี่แหละครับเป็นศูนย์กลางศาสนาศรีวิชัย เดี๋ยวผมลองไปค้นเอกสารการสร้างผงจตุคามรุ่นอรหันต์อุดมโชคสุวรรณภูมิก่อนครับ เพราะในผงองค์นั้นองค์เดียวบอกประวัติของชนชาติไทยไว้หมดเลยครับ

กำแพงบ้านเรือนของคนบาหลีเหมือนกำแพงวัดทางเชียงใหม่ครับ ตอนแรกไปผมนึกว่าทำไมที่บาหลีมีวัดเยอะมาก แต่จริงอย่างที่คุณโจบอกครับว่าศิลปะต่าง ๆ คล้าย ๆ ไปทางพม่า ไม่แน่ใจว่าใครรับจากใครไปครับ

คุณปั้นรบกวนต่อด้วยนะครับ ไปไม่ถูกครับ