แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ น้าต๋อย เซมเบ้ [​IMG]
    ช่วงนี้ความคิดตีบตัน
    ไม่ได้ฟาดก็ไม่เป็นไรครับ...เกรงว่าจะฟาดไม่ลง
    อีกอย่างไม่ค่อยมีเวลาด้วยครับ เข้าๆ ออกๆ
    แว้บไปแว้บมา เจอช่องว่างมีเป็นเสียบ แทง อัดไม่ยั้ง
    ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพระเครื่องมาก เลยอ่านดูเงียบๆ
    แต่เรื่องไร้สาระนี่.......ผมมีเต็มอัตราศึก
    เมื่อกี้อ่านผ่านๆ มา ถ้าดูไม่ผิด คุณเชนได้กล้องใหม่มา
    เป็น Nikon D90 คาดว่ากลับมาคงจะตัวเบาไม่น้อย
    ไม่รู้ว่าไปจัดประกันร้าน หรือประกันศูนย์มา
    ถึงจะตัวไหน ก็ตัวเบาอยยู่ดี เพราะค่าตัวเธอนั้น
    เร่มต้นที่สองห้าอัพ เป็นอย่างน้อย

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ผมเองก็ประกันร้านครับสหายChain ..... มาพร้อมเลนส์ kid เช่นกัน (^_^)

ใช่แล้วครับคุณ Chain พื้นฐานแรกต้องหัดถ่ายพิมพ์นิยมไว้ครับ...เพราะการถ่ายบุคคลนั้นสามารถทำให้เราชำนาญขึ้นได้ครับ อย่างน้อยเราจะได้ฝึกการปรับspeed ของชัตเตอร์ให้คร่องมือครับ บวกกับการฝึกปรับรูรับแสงเพื่อให้บบพิมพ์นั้นชัดเจนและไม่เบลอหากมีการเคลื่อนไหวของพิมพ์โดยธรรมชาติ...อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบครับ ว่าจะนิยมพิมพ์นิ่งๆ หรือว่าพิมพ์ที่เคลื่อนไหวไปตามธรรมชาติครับ...และหากเป็นพิมพ์เนียนๆขาวๆก็ใช้โหมดมาโครได้ทันทีโดยไร้ความกังวลครับ.. แต่ถ้าชอบแบบชัดลึก+ชัดตื้น ประมาณว่าหน้าชัดหลังเบลอก็ต้องเลนส์ฟิกซ์เลยครับ...ภาพออกมาแบบนั้นจะแจ่มมากๆครับ...ตัวอย่างภาพด้านล่างน่าจะมาจากเลนส์ฟิกซ์ครับสหายChain+สหายnamo+สหายเบยองจุน...(^_^)...

คุณลูกน้ำเค็ม, คุณลูกวัด,คุณพฤษศจิกา และคุณ CheKuvara...สามารถแนะนำเหล่าสหายพิมพ์นิยมได้ครับ ว่าหลักการถ่ายภาพจากแบบด้านล่างนี้ควรแก้ไขเพิ่มเติมในส่วนใดบ้างครับ แล้วผมจะเรียนลุกพี่โต้งให้ทราบต่อไปครับ ฮ่า ๆ(^_^).....

ปล. ไม่เชื่อว่าคุณnamo ได้แค่ถ่ายภาพโปสการ์ดจากโต้รุ่งหัวหินครับ....มีแจ่มๆก็งัดออกมาโชว์กันบ้างนะครับ ..ท่านเชและน้าต๋อยรอซุ่มดูอยู่ อิอิ(^_^)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2010
  2. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    อดครับหลวงปู่ไม่มาโปรด ไอเราก็นึกว่าไม่มีใครสนใจ
    ที่ไหนได้แย่งกันฝุ่นตลบเหรียญท่านดีจริงๆไม่งั้นไม่มีคนรุมขนาดนี้แน่
    ไว้โอกาสหน้าเสร็จผมแน่ คอนเฟริมส์

3. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    บอกตรงๆครับท่าน ผมแอบถ่ายไปหลายพิมพ์เลย พอ ผบ ทบ เปิดดู ถามผมว่าฉันอยู่ตรงนี้ ทำไมไปถ่ายตรงโน้น ลบทิ้ง ทันที เจ็บใจก็เจ็บใจ แต่ทำอะไรไม่ได้ แล้วบอกผมว่า อย่าให้เห็นแบบนี้อีกนะ

4. chainerror

เมื่อคืนลองถ่ายภาพเล่นเพียบของอาการคนเห่อ
    แต่ไม่ใช่เห่อคนเดียว ผบทบ.ผู้อนุมัติก็เห่อเช่นเดียวกัน
    ซึ่งณ.ปัจจุบันของกลางโดนยึดไปแล้วป่านนี้พี่ท่านถ่ายแหลกแน่นอน
    เนื่องจากว่าช่วงนี้ปิดเทอมพี่ท่านว่างสุดๆ (T-T)
    ถ้าผมจะเอาไปลองถ่ายพิมพ์นิยมจริงๆดูปั๊บต้องลบปุ๊บทันที...อิอิ
    ไม่งั้นจะโดนลบซะเอง...หุหุ

5. Norragate

55555 คุณnamo ครับ.....ผมเองก็เคยเจอสถานะการณ์แบบนี้บ่อยๆครับ....เจอทีไรเป็นต้องรบทิ้งทุกที...บางครั้งเราเองก็ไม่ได้เจตนาแบบนั้นเสมอไป แค่อยากเก็บภาพบรรยากาศรอบๆที่เราสองคนไปเที่ยวก็เท่านั้นเอง...ไม่เข้าใจเลยจริ๊งๆ.. (>_<) ...

ปล. ขอบอกว่าพออ่านของคุณ namo ปุ๊บ....ผมหัวเราะกร๊ากเลยอ่ะครับ ฮ่า ๆ(^_^) เป็นอะไรที่ตรงกันมั๊กๆ.......แต่รู้สึกว่าท่าน ผบ.ทบ.ของคุณ Chain จะโหดกว่านะ แหะๆ (^_^)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2010
  6. Modrung

Modrung Active Member

11 พฤศจิกายน 2009
    ขอรับรูปหลวงปู่กวยครับ ขอบคุณมากครับ<!-- google_ad_section_end -->

7. Norragate

แบบนี้สหายChain ต้องรีบนำ SD card ไป Save หรือโยกย้ายถ่ายโอนภาพพิมพ์นิยมออกโดยเร็วนะครับ....ไม่งั้นต่อไปพวกเราจะหาตัวอย่างพิพม์นิยมมาเป็นกรณีศึกษาไม่ได้นะคร้าบบบบบ 555

ปล. ทางที่ดี ควรมี SD card สำรองอีกสักอันครับ...อิอิ (^_^)

8. GAN9

GAN9 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับรูปถ่าย

ขอรับรูปถ่ายหลวงพ่อกวยด้วยครับ ขออนุโมทนา ขอบคุณครับ

9. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    คุณลูกน้ำเค็ม, คุณลูกวัด,คุณพฤษศจิกา และคุณ CheKuvara...สามารถแนะนำเหล่าสหายพิมพ์นิยมได้ครับ ว่าหลักการถ่ายภาพจากแบบด้านล่างนี้ควรแก้ไขเพิ่มเติมในส่วนใดบ้างครับ แล้วผมจะเรียนลุกพี่โต้งให้ทราบต่อไปครับ ฮ่า ๆ(^_^).....

ผมว่าพิมพ์นี้มันขาวซีดไปนะครับ เหมือนตบแต่งมายังไงไม่ทราบครับ ถ้าไม่ติดขัดประการใดผมขอรับพิมพ์นี้ไว้พิจรณาให้ชัดเจนสัก 3 วัน 7 วันก่อนตัดสินใจว่าใช่พิมพ์นิยมหรือปล่า (ping)(ping)

10. Norragate

3 วันพออนุโลม...แต่ถ้า 7 วันเนี่ย..เด๋วเรื่องถึงหูน้าต๋อย,คุณพุทธิวงษ์,ลูกพี่โต้งและบรรดาสหายของผมจะเป็นเรื่องเอานะครับคุณลูกน้ำเค็ม .... อิอิ (^_^).......

11. วรินดา

วรินดา Active Member

19 กันยายน 2010
    ขอรับรูปหลวงปู่กวยด้วยค่ะ

12. พุทธิวงษ์

พุทธิวงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยต้องขอยืมกล้องของแต่ละท่านแล้วละครับ.......กล้องผมแอบถ่ายไม่ค่อยชัดเลยอ่ะ.....เอ๋หรือมือสั่นก็ไม่รู้
    [​IMG][​IMG]

ขนาดไฟล์:
      77.8 KB
      เปิดดู:
      661
      ขนาดไฟล์:
      109.1 KB
      เปิดดู:
      656
      ขนาดไฟล์:
      56.3 KB
      เปิดดู:
      652
  13. chainerror

คุณพุทธิวงษ์ มือสั่นเพราะอะไรหว่า อิอิ
    ถึงถ่ายจะไม่ค่อยดีแต่เรื่องตาถึงนี่ต้องยกให้เลยครับ แจ่มๆ

14. Norragate

ผมขอสัณนิฐานว่ามือคุณพุทธิวงษ์สั่นนะครับ.... สถานะการณ์ตอนนั้นเข้าใจว่ายากนักที่จะประคองให้มือนิ่งๆอ่ะครับ 5555

เอ๊ะ ..หรืออาจเป็นเพราะสายตาผู้ชายกางเกงลายดอกจับจ้องคุณพุทธิวงษ์อยู่ก็เป็นได้...ฮ่าๆ (^_^)

แม้เราจะพร้อมทั้งกล้องและเลนส์แต่ จะให้ดี...ควรจะหา Training มาอบรมการใช้กล้องนะครับ...
    จะได้เข้าใจพื้นฐาน วิธีจับกล้อง หรือเทคนิคต่างๆจากเชี่ยวชาญครับ.....

ชาวพิมพ์นิยมเห็นด้วยมั้ยครับ..(^_^)

15. chainerror

แนะนำอย่างนี้ตกยกนิ้วให้คุณนอร์ครับปลาไหลตัวจริง อิอิ

16. chainerror

Training วันไหนบอกด้วยครับ 55555

17. Norragate

555555 แหม่ ๆๆๆๆ คุณ Chain ชมผมเกินไปแล้วครับ...
    ของผมอาจจะตัวจริง...แต่สำหรับลูกพี่โต้ง,สุดหล่อเบยองจุนและน้าต๋อยน่าจะตัวพ่อเลยนะครับเนี่ย ฮ่า ๆ (^_^)

ก่อนบ่ายคลายเครียดจริงๆเลยครับ....55555 (^_^)

18. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ไม่ต้องคิดให้เปลืองหัว ขอสมัครเข้าเรียนถ่ายรูปด้วยครับ

19. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าได้คนสอนถ่ายคนนี้มา จะยอมอดทนรอมทุน ไปถอยกล้องพร้อมเลนส์ผ่านอิออน เท่าไรเ้ท่ากันเลย ขอให้มาสอนให้ถ่ายและเป็นแบบให้ด้วยพอแล้ว จะยอมยกหนี้สินที่มีอยู่ให้มาใช้ร่วมกันเลย

20. chainerror

พี่เชผมขอต่อแถวเป็นพระอันดับ2พร้อมจะยอมยกหนี้สินที่มีอยู่ให้เช่นกัน
    แถมตัวให้ด้วย อิอิ