แชร์ประสบการณ์และคำสอน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย dilok.ch, 10 ธันวาคม 2021.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. dilok.ch

dilok.ch สมาชิก

เช้านี้กุ้งแกงส้มผักกาดใส่กุ้งสด กลิ่นหอมฟุ้งน่าอร่อยก็คิดอยากใส่บาตร แต่ที่นี่ไม่มีพระให้ใส่เพราะเป็นประเทศญี่ปุ่น เลยตักใส่ถ้วยเล็กๆและข้าวไปวางบนโต๊ะหมู่บูชาพระแทน #แล้วก็มีเสียงแว่วๆไกล้ๆว่า มึงอยากใส่บาตรจริงหรือวะอีหนู แล้วได้กลิ่นยาสูบกลิ่นคล้ายๆใบตองใบจากลอยเข้าจมูก เราก็เลยตอบในความรู้สึกทันทีว่าใช่ค่ะอยากใส่บาตร ทันใดก็มีเสียงแว่วมาอีกว่า #เอ้อดีๆไปตักข้าวตักแกงใส่ถ้วยสิแล้วน้อมใจว่าถวายพระสิ
    #กูจะรับบิณฑบาตรมึงเอง เราเลยขนลุกซู่ทั้งตัว เลยรีบลุกไปทำตามที่ได้ยินนั้น เสร็จแล้วอธิฐานว่าข้าวและกับข้าวนี้ข้าพเจ้าขอถวายบิณฑบาตรแก่พระสงฆ์ทุกรูปที่มีอยู่ในพระพุทธศาสนาทั้งหมดสาธุๆค่ะ.ทันใดนั้นก็มีกลิ่นควันยาสูบฟุ้งมาเข้าจมูกเราอีก เราขุนลุกขนพองขึ้นทันที เลยคิดขึ้นในใจว่าพระรูปใหนกันมารับบิฑบาตรกับเราถึงมีฤทธิ์เดชอานุภาพมากขนาดนี้ เพราะที่นี่คือญี่ปุ่น ไม่ใช่เมืองไทยท่านมาได้ไกลขนาดนี้เชียวหรือ.แล้วมีเสียงแว่วไกล้ๆอีกครั้งว่า เอวังโหตุ ๆ3ครั้ง แล้วได้ยินแว่วๆอีกทีว่า #เอออาตมากูรับบิณฑบาตรแล้วเด้อกลับล่ะว่ะ.เมื่อเสียงแว่วๆนั้นจบลง ถ้ากุ้งบอกแล้วคุณจะเชื่อใหมว่า ในขณะที่กุ้งกำลังลุกขึ้นยืนจะเก็บถ้วยชามข้าวและแกงนั้นไปครอบไว้ ก็มีม้วนยาสูบใบจาก หล่นมาจากอากาศใส่จานที่ตั้งแก้วน้ำสำหรับกรวดน้ำลงมาเสียงดังเพ๊ง..แล้วมาจากใหนล่ะที่นี่ไม่มีไครสูบยาซักคน ม้วนยาสูบจริงๆนะคะตามภาพที่ให้ดู กุ้งงงมากๆมาจากใหนมายังงัยกุ้งยืนงงยืนเซ่อตะลึงตัวสั่นทำอะไรไม่ถูกเลยค่ะ

Cr.กุ้งนา งัยคะ

2. dilok.ch

#ขออนุญาตแอดมินค่ะ
    สวัสดีทักทายและขอเผยบารมีหลวงพ่อท่านเหินบุญญักเขตค่ะ
    เมื่อวานมีพี่ๆทาง ประเทศญี่ปุ่นโทรมาเล่าเรื่องน่าตื่นเต้นให้ฟังเกี่ยวกับหลวงพ่อเหิน
    พี่เค้าเล่าว่า ฝันว่า(คืนวันที่8พค 64)ที่ผ่านมาฝันเห็นหลวงพ่อท่านมาหาในฝันมาบอกว่า #พระที่ข้าเคยให้มึงเอาไปซุกไว้ดีเกิน ซุกจนลืมหาไม่เจอใช่มั้ย?? พี่เขาบอกว่าใช่ครับ หลวงพ่อเลยบอกว่า ก็มึงเอาใส่หนังสือเล่มเก่าๆแล้วยัดไว้ในซอกใต้โตะเจ้ากวนอูนะสิ
    #พี่เขาเลยนึกขึ้นมาได้เพราะมันนานหลายปีแล้วที่ซุกเอาไว้มันเป็นพระเหรียญเนื้อทองคำ ที่ท่านสร้างไว้ที่กัมพูชาปี 2549 มีเพียง7องค์ และ 1ใน7 องค์ก็อยู่กับพี่เขาค่ะ
    เขาพยามหามานานแต่หาไม่พบจนเกิดอาการเครียดอยู่บ่อยๆ
    เป็นเหรียญพระปางพระโพธิสัตว์มี 4 กร ด้านหลังเห็นพี่เขาบอกว่าเป็นยันต์นะ##ทรงทรหดม้วนแผ่นดิน เขาบอกว่าดีทางโภคทรัพย์ด้วยแคล้วคลาดด้วยค่ะ
    #หลังจากเสร็จจากตื่นนอนพี่เขาเลยไปแกะไม้ที่ตีปิดใต้ฐานโตะเทพกวนอูออกมา
    แล้วดึงหนังสือเก่าบางๆออกมา
    ก็พบพระที่ซุกไว้จริงๆค่ะ
    พี่เขาบอกว่าเป็นเรื่องที่น่าเหลือเชื่อไม่คิดว่าหลวงพ่อจะรู้ได้
    ถึงจะเป็นการฝันก็ตาม แต่ก็เป็นความจริงตามที่ฝัน
    พี่เขาขนลุกพองทั้งตัวและดีใจสุดขีดค่ะ ที่ได้พระคืนมาเพราะความหลงลืมตั้งนานหลายปีค่ะ
    กราบนมัสการหลวงพ่อท่านเหิน บุญญักเขตพระผู้เป็นดั่งเทพเจ้าผู้ทรงบุญญาบารมีมากล้นค่ะ

cr.คนนครศรี เมืองพระธาตุ

3. dilok.ch

#ขออนุญาติแอตมิน กท 2.วท 12 -7- 64

#ความชอบส่วนตัวนะครับขอแค่ได้เก็บแค่นี้ก็..(สุขใจ )

#ผมเห็นรูปถ่ายหลวงพ่อเหิน ทำให้ผมนึกถึงรูปถ่าย.
    ปู่ทวดพริ้ง วัดบางประกอก และมามองดูลักษณะเหรียญด้านหลังองค์พระจะคล้ายๆกัน หรือว่าผมคิดไปเองก็ไม่รู้.แต่ผมก็ยังเก็บของหลวงปู่พริ้งเป็นบางอย่าง มีทั้งทันและไม่ทัน..ประสบการณ์ไม่ต้องพูดถึงครับ ครบเครื่องทุกอย่าง
    ในช่วงสงครามอินโดจีน มีท่านผู้หนึ่งจะต้องไปสงคราม อยากได้เครื่องรางของท่าน แต่ไม่กล้ามาขอเพราะท่านเป็นคนดุพอสมควรแก่เหตุและผล เลยจ้างให้ศิษย์วัดขโมยมาให้ ศิษย์วัดผู้นั้นก็นำก้อนกรวดเล็ก ๆ ที่ท่านใส่ไว้ในกระถางน้ำมนต์บนหอสวดมนต์ไปให้ จึงได้นำติดตัวไป ในขณะที่อยู่ในแนวหน้ากับเพื่อน ๆ อีกกลุ่มหนึ่ง ปรากฏว่ากระสุนปืนใหญ่จากฝ่ายข้าศึกตกลงมาใกล้ ๆ พอดี เพื่อน ๆ ตายไปหลายคนที่ไม่ตายก็แทบไม่รอด แต่เจ้าตัวกลับไม่เป็นอะไรเลย เพียงแต่แรงของกระสุนปืนใหญ่นัดนั้นบีบหมวกเหล็กแบนติดกับศีรษะเอาไม่ออกต้องส่งตัวมาตัดในกรุงเทพฯ

สงครามมหาเอเชียบูรพา วัดบางปะกอกได้เป็นที่พักหนีภัยอันตรายของประชาชนมาอยู่เป็นร้อย ๆ ซึ่ง หลวงพ่อก็ได้ให้ความร่มเย็นโดยทั่วกัน โดยเฉพาะเจ้าจอมต่าง ๆ ที่อยู่ในรั้วในวังก็พากันมาพึ่งบารมีของท่านหลายต่อหลายคนภัยอันตรายต่าง ๆ ไม่เคยแผ้วพาลแม้แต่น้อย ทั้ง ๆ ที่วัดอยู่ห่างอู่ต่อเรือของญี่ปุ่นไม่ถึงกิโลเมตร มองเห็นลูกระเบิดหย่อนลงมาทำลายนับสิบ ๆ ลูก แต่ด้วยบุญบารมีของท่านท่านได้ปัดเป่าภัยอันตรายต่าง ๆ ที่จะมีแก่ชาวบางปะกอกจนปลอดภัยต่อเหตุการณ์ในครั้งกระนั้น ยากที่ชาวบางปะกอกและผู้ที่มาพึ่งบุญของท่านจะลืมได้

ส่วนเหรียญหลวงปู่พริ้ง วัดบางประกอก ออกปี2520

ส่วนเหรียญหลวงพ่อเหิน วัดป่าสักภูริทัตตภักดี ออกปี2564
    ( แต่ที่รู้ๆผมเคารพและศรัทธาท่านทั้ง 2 ท่าน )ๅ

cr.คริสมาส องอาจ 65D246C7-6CAD-4743-A072-AE0167AF97E2.jpeg B3A58503-15F7-484D-BE6E-F2577608C974.jpeg

4. dilok.ch

#ไอ้น้องมิ๊วเอ๊ยมึงฟังนะหลวงน้าจะแสดงธรรมให้มึงฟัง. ❤พระอย่างหลวงน้าไม่เคยคิดว่าตัวกูมีอยู่จริงเลยสักครั้ง กูเห็นชัดว่ากายนี้มันเป็นแค่ธาตุ 4 ประกอบกันขึ้นแล้วตั้งอยู่เท่านั้น มันไม่เที่ยง และไม่นานนักมันจะดับไป กูไม่เคยคิดว่ากูเก่งหรือฉลาดกว่าไคร กูไม่ใช่พระวิเศษหรือคิดว่ากูวิเศษ หรือคิดว่าดีเด่นกว่าไคร กูไม่เคยยกตัวว่าเหนือไคร แถมกูยังถ่อมตนกับทุกคนทั้งพระด้วยกัน และกับโยมทุกๆคน แต่ถ้าไครมันผู้ใดคิดว่ากูในสิ่งตรงกันข้ามที่กูพูดมา มันคนแหละที่วิบัติและเสื่อม ไม่ว่ามันคนนั้นจะเป็นพระหรือฆาราวาสก็ตาม มึงจำคำพูดหลวงน้าไว้นะ
    ❤#บันทึกตามคำสนทนาด้วยโทรศัพท์คืนวันที่ 22 กพ 64 .
    จากโอซากะ ประเทศญี่ปุ่นค่ะ

cr.น้องมิ๊ว มะปราง

5. dilok.ch

#มีเรื่องเล่าสู่กันฟัง เรื่องนี้ได้รับฟังมาจากหลวงปู่เหินโดยตรงนะครับ

หลวงปู่เหิน ปุญญักเขตโต ก่อนที่ท่าน จะมีการอนุญาตให้จัดสร้างวัตถุมงคล #รุ่นฉิมพลีนั้นท่านได้เกิดนิมิตรฝันว่า ท่านได้ไปยังหนองน้ำแห่งหนึ่ง ซึ่งมีน้ำที่ใสสะอาดมาก ท่านได้พบเจอปลาตัวหนึ่งคล้ายปลามังกร เจ้าปลาตัวนั้นได้ว่ายเข้ามาใกล้บริเวณที่หลวงปู่พำนักอยู่ เจ้าปลา จึงได้ถามหลวงปู่ขึ้นว่า หลวงปู่ เกล็ดของข้าสวยไหม หลวงปู่จึงตอบเจ้าปลาไปว่ายังไม่สวยเท่าไหร่ เจ้าปลาจึงได้แสดงอิทธิฤทธิ์โดยการสลัดเกล็ดที่ตัวของมันแล้วสร้างเกล็ดใหม่ขึ้นมาเป็นสีสันสวยงาม แล้วก็ถามหลวงปู่ขึ้นมาอีก แล้วแบบนี้สวยไหมครับหลวงปู่ หลวงปู่จึงได้ตอบ อืมสวยๆแต่ยังไม่สวยเต็มที่เท่าไร จากนั้นเจ้าปลาจึงได้สลัดเกล็ดของมันอีกครั้ง แล้วได้สร้างเกล็ดใหม่ขึ้นมา เป็นสีเพชรพลอย ระยิบระยับ เปล่งประกายทั่วหนองน้ำสวยงามกว่าเดิม เจ้าปลาจึงได้ถามหลวงปู่ท่านอีกครั้ง แล้วแบบนี้สวยไหมครับหลวงปู่ ท่านจึงได้ตอบเจ้าปลาตัวนั้นไปว่า อืมแบบนี้สวยๆ เจ้าปลาก็ดีใจเป็นการใหญ่ จากนั้นเจ้าปลาก็ได้กล่าวขึ้นกับหลวงปู่ว่า หลวงปู่ขอรับ ข้าขอไปอยู่กับท่านที่กุฏิได้ไหมครับ หลวงปู่ท่านจึงกล่าวว่า จะไปอยู่กับเราได้อย่างไรที่กุฏิไม่มีบ่อน้ำ เจ้าปลาจึงได้กล่าวขึ้นว่า ไม่เป็นไรครับ เอาน้ำใส่ในบาตรของหลวงปู่ก็อยู่ได้แล้ว หลวงปู่ก็ได้กล่าวขึ้นมาอีกว่า จะอยู่ในบาตรได้อย่างไร บาตรของเราเล็กนิดเดียวเจ้าปลาก็ได้ตอบหลวงปู่ว่า ไม่เป็นไรครับเดี๋ยวผมจะแปลงร่างให้ตัวเล็กลงจะได้ไปอยู่ในบาตรได้ หลวงปู่ก็กล่าวขึ้นมาอีกว่า แล้วเจ้าจะกินอะไรเป็นอาหาร เราไม่มีอาหารเลี้ยงเจ้านะ เจ้าปลาจึงได้ตอบหลวงปู่ว่า ไม่เป็นไรครับ ผมไม่ต้องกินอาหารก็อยู่ได้ แค่ได้ยินเสียงหลวงปู่สวดมนต์ภาวนาผมก็อยู่ได้แล้ว ด้วยความอยากมาอยู่ด้วยของเจ้าปลาหลวงปู่ท่านจึงยอมนำเจ้าปลาตัวนี้มาอยู่ที่กุฏิโดยการใส่ไว้ในบาตรสมดั่งใจที่เจ้าปลาปรารถนา หลังจากที่นำเจ้าปลามาอยู่ที่กุฏิของท่านแล้ว ท่านก็ทำกิจของท่านตามปรกติ สวดมนต์ภาวนา แต่สิ่งอัศจรรย์ได้บังเกิดขึ้น เมื่อท่านกำลังสวดมนต์ภาวนาอยู่นั้น ได้เกิดอิทธิปาฏิหาริย์ขึ้นคือ น้ำในบาตรที่เจ้าปลาอาศัยอยู่ได้หมุนวนทั่วทั้งบาตร #ไม่นานก็ได้พุ่งขึ้นเป็นน้ำพุขึ้นสู่ท้องฟ้า และน้ำหล่นลงมาเป็นทองคำไหลนองทั่วทั้งกุฏิ เป็นสายทองคำเต็มไปหมด จากนั้นหลวงปู่ท่านจึงได้ตื่นจากนิมิตรฝัน ท่านได้บอกว่าเป็นนิมิตรหมายอันเป็นมงคลยิ่ง
    มีลูกศิษย์หลายคนที่ได้ฟังเรื่องนี้จากหลวงปู่เหิน จะต้องมีอะไรที่เกี่ยวข้องกับวัตถุมงคลที่กำลังจะสร้างอย่างแน่นอน ท่านจึงตั้งชื่อวัตถุมงคลรุ่นนี้ว่า #ฉิมพลี

Cr.ชาย บูรพา

6. dilok.ch

D111766A-0B05-4A85-A897-D4214CAD53FE.jpeg 8981CB4B-E18D-49BF-8563-9B376A954A7C.jpeg กท.1 (12/12/2564)
    ขออนุญาตแอดมินครับ
    เล่าสู่กันฟังครับ โปรดใช้วิจารณญาณ

ผมได้เจอหลวงพ่อครั้งแรกคือวันงานปลุกเสกวัตถุมงคลรุ่น ไตรมาสบูชาครู ได้ขึ้นไปกราบท่านบนกุฏิ ผมเจอท่านครั้งแรกรู้สึกเลยว่า ทำไมท่านถึงได้ดูดีและน่าเลื่อมใสมากมายเพียงนี้ ส่วนตัวแล้วตอบตามตรงว่า เป็นคนที่กลัวผีและเรื่องสิ่งเล้นลับพวกนี้มากๆครับ ผมจึงได้หล่าวบอกท่านในใจบนกุฏิว่า ผมอยากจะมีวัตถุมงคลของท่านที่กันสิ่งพวกนี้ "หลวงพ่อครับ ผมเป็นคนที่กลัวผีมากจริงๆครับ หลวงพ่อพอจะมีอะไรที่กันของพวกนี้ไหมครับ ผมอยากได้มาติดตัวจริงๆครับ" หลังจากจบงานนั้บตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา ผมก็พยายาม หาวัตถุมงคลของท่านที่กันของพวกนี้มาตลอด

แต่พอนึกดูดีๆ เหรียญไตรมาสบูชาครู มีพญาครุฑ ซึ่งแน่นอนว่านอกจากเรื่องของโชคลาภและทรัพย์แล้ว ยังมีเรื่องของการล้างอาถรรพ์ด้วย ผมจึงหายห่วงเลยครับ นับตั้งแต่ใส่เหรียญไตรมาสบูชาครูมา ผมก็หายก่วงเลยครับ

ผมเป็นคนที่เข้าห้องพระทุกวันนะ หลังจากสวดมนต์เสร็จผมจะมี 1 คาถาที่ต้องสวดทุกวันคือ

คาถาโสฬส
    โสฬสมังขะสัญเจวะ นะวะโลกุตตะระธัมมะตา จัตตาโร จะมะหาทีปา ปัญจะพุทธามหามุนิ ตรีปิฎก ธัมมักขันธา ฉะกามาวะจะราตะถา ปัญจะทะสะภะเวสัจจัง ทะสะมังสิละเมวะจะ เตรัสสะธุตังถาจะ ปาฏิหารัญจะทะวาทัสสะ เอกะเมรุจะ สุราอัฏฐะ ทะเวจันทังสุริยัง สักขา สัตตะโพชฌังขาเจว จุททัสสะจักกะวัตติจะ เอกาทะสะวิษณุราชา สัพเพเทวามัง ปลายันตุสัพพะทา เอเตนะมังขะละเตเชนะ สัพพะโสตถีภะ วันตุเม

ผมสวดเกือบทุกวันที่เข้าห้องพระ นี่อาจจะเป็นเรื่องบังเอิญหรืออะไรก็มิทราบได้ จนกระทั้งมาเจอตะกรุดโสฬสของหลวงพ่อท่าน พุทธคุณคือกันภัยทุกชนิดและภูตผี ตรงตามความต้องการที่ผมอยากได้ไว้บูชาจริงๆ

ก่อนหน้านั้นผมเคยอธิษฐานบอกหลวงพ่อไว้ว่า ผมอยากจะมีวัตถุมงคลของหลวงพ่อไว้บูชานะครับ แต่... ผมแล้วแต่หลวงพ่อจะเลือกให้ผมเลยครับ ผมน้อมรับทุกอย่าง

จนกระทั่งวันนี้ได้ตะกรุดโสฬสของท่านครับ สวดโสฬสทุกวันจึงได้ตะกรุดโสฬสมาบูชา สาธุ...

#หลวงพ่อเหิน_บุญญักเขตโต

เล่าสู่กันฟังนะครับ หากผิดพลาดประการใด ผมกราบขอโทษครับ

พุทธคุณ ::ใช้สำหรับป้องกันอุปัทวันตรายทั้งปวง กันฟ้า-กันไฟ กันโจรภัย-กันภูตผีปีศาจ กันคุณผีคุณคนทุกชนิด หรือกันภัยทุกชนิดนั้นเองเนื่องจาก พระยันต์โสฬสมงคลนั้นถือเป็นพระยันต์อันเป็นมงคลสูงสุด แม้แต่สมเด็จพระสังฆราช แพ ยังเขียนยันต์นี้ใส่ไว้ใต้หมอน...

Cr.Dek Wat Ket

7. dilok.ch

ท่านเคยลงนิตยสารพุทธามหาเวท สมัยอยู่วัดโป่งสะเดา จ.นครสวรรค์
    1D99DC42-FEEF-4C0A-AB02-54B6993BF997.jpeg 74049179-0100-4734-83E9-0860823B9A68.jpeg 8EDAE594-1168-42A0-8182-79E08702811A.jpeg 8D3AC94E-D3CD-42FD-915D-FD47C474F21C.jpeg 86EDAEA9-04B5-4DE6-854F-08E2C18D13E9.jpeg

Cr.Montree Sudsong

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ธันวาคม 2021
  8. dilok.ch

กท.2 วันที่ 13/12/2564

พระโพธิสัตว์กวนอิม งาช้างแกะ พิมพ์เดียวกับที่ถวายหลวงพ่อเหิน ฝีมือช่างจีนขนาด กว้าง 4 ซม.สูง 6.5 ซม. หนา 1 ซม. ลงลายทองจากช่างมือหนึ่งของพันทิพย์ (สมาคมพระเครื่อง)

ปลุกเสกอธิษฐานจิตเดี่ยวและจารยันต์ด้านหลังด้วยหมึกทองโดย #หลวงพ่อบัวลอยวัดน้อยตลอดพรรษา และ นำเข้าพิธีพุทธาภิเษกสองวาระ
    วาระแรก - วัดป่าภูริทัตตภักดี พร้อมรูปเหมือนรุ่นแรกหลวงพ่อเหิน
    วาระสอง - วัดพระธาตุพนมวรวิหาร นครพนม (พิธีชักยันต์กลางอากาศ)

#หลวงพ่อเหินเมตตาอธิษฐานจิตให้เป็นพิเศษอีกครั้ง
    วัตถุมงคลงาแกะ โดยช่างฝีมือชาวจีน จัดสร้างทั้งหมดดังนี้
    - เทพเจ้ากวนอู 3 องค์
    - พระพิฆเนศ 3 องค์
    - พระมหาโพธิสัตว์กวนอิม 3 องค์

cr.ณัทกร อัครโชคกุล

85C0F9EB-775E-41CA-B772-1F58F0783A2C.jpeg BCA3A182-87EA-420C-A8B0-D4432D6C9C6F.jpeg 540B54A7-CF8E-45D8-8663-CAD70B06B6AB.jpeg 774BEE28-A5A1-4B88-A74D-20B277893AD5.jpeg 0096B032-3B9A-4EEC-BC22-214C9993927F.jpeg

9. dilok.ch

3D77D1B8-5506-4C1A-AB1B-C8F52EA8F922.jpeg C4872134-0408-4EB9-ACF6-F9E65920E8F2.jpeg

กท 1, (วันที่ 12/12/64)

เหรียญดวงจักรพรรดิ (เหรียญกงเล็บมังกร) หลวงพ่อเหินฟ้า บุญญักเขตุโต สำนักสงฆ์เพชรพญาธาร เพชรบูรณ์

รูปภาพต้นแบบในการจัดสร้างเหรียญ "ดวงจักรพรรดิ์" ได้เกิดปาฏิหารย์ที่มือของท่าน ที่มองดูคล้ายกับกรงเล็บของมังกร จึงเป็นปฐมบทที่หลวงพ่อดำริให้ใช้ภาพนี้ในการจัดสร้างเหรียญ

อีกทั้งอักขระยันต์...!!! ที่หลวงพ่อเมตตาเขียนให้ เพื่อเสริมดวง เสริมชะตา เสริมบารมี ให้แก่ลูกศิษย์ผู้ครอบครองบูชา ท้ายที่สุดจึงก่อกำเนิดเป็นเหรียญรุ่น "ดวงจักรพรรดิ"

# ดวงแห่งจักรพรรดิ์
    # ดวงแห่งผู้มีทรัพย์อันยิ่งใหญ่
    # เสริมดวง เสริมชะตา เสริมบารมีแก่ผู้ครอบครอง

ครูบาอาจารย์เมตตาพุทธาภิเษก อธิฐานจิต พิธีดวงจักรพรรดิ์ วันที่ 24 ต.ค.2564

หลวงพ่อเหินฟ้า บุญญักเขตโต สำนักสงฆ์เพชรพญาธาร เพชรบูรณ์

หลวงพ่อบัวลอย ญาณรักขิโต
    วัดน้อยอินทร์บุรี

หลวงพ่อเจ้าอาวาสวัดศรีบุญเรือง

ณ อุโบสถเก่ามหาอุตม์ วัดศรีบุญเรือง อายุเก่ากว่า 200 ปี ที่ซึ่งหลวงพ่อทบ วัดชนแดน และหลวงปู่ชอบ ฐานสโม เคยมาปลุกเสกและจำพรรษา # สุดขลัง

พิธีพราหมณ์ บวงสรวง ณ.พระอุโบสถ (หลังเก่า) วัดศรีบุญเรือง จ.เพชรบูรณ์ โดยหลวงพ่อบัวลอย ญาณรักขิโต วัดน้อยอินทร์บุรี เมตตาเป็นประธานฝ่ายสงฆ์ กำกับในพิธีครั้งนี้ ขอบารมีหลวงตาดำ หลวงปู่เทพโลกอุดร และครูบาอาจารย์สายในดงร่วมอำนวยพร

หลวงพ่อเหิน ปุญญักเขตโต

พระอริยะสงฆ์ พระป่าสายเหนือโลกบรมครูหลวงปู่เทพโลกอุดร ที่เมตตาออกมาจากป่า

# เจตนาเพื่ออบรมโปรดศิษย์และสานงานต่อสร้างบูรณะองค์หลวงปู่โลกเทพอุดรองค์ใหญ่ที่สุดในโลกให้เสร็จสิ้น ณ.วัดป่าสักถักดีภูริทัต จ.เพชรบูรณ์

# ตำนานชักยันต์ในอากาศในองค์พระธาตุพนม
    ในแผ่นดินนี้ในอดีตและปัจจุบันจะมีครูบาอาจารย์สักกี่รูปที่กำหนดจิตปัดตลอดได้ เช่น

# หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี
    # หลวงปู่ศุข เกสโร วัดปากคลองมะขามเฒ่า
    # หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ
    # หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน
    # สมเด็จลุน วัดโพธิชัยยาราม สปป.ลาว

# วิชาชักยันต์กลางอากาศในยุคปัจจุบัน (ยุคหลัง) " แผ่กระจายอำนาจครอบคลุมไปในอากาศ...ให้ทั่วทุกสารทิศ เรื่องวิชา...ว่าด้วยเรื่องอิทธิฤทธิ์ ปาฏิหาริย์นั้น มีมากมายหลายอย่าง แต่มีอยู่วิชาหนึ่ง ที่ปัจจุบันนี้พบน้อยท่าน ที่ทำได้แบบนี้ เท่าที่เห็นมาแล้ว ครูอาจารย์ที่ทำวิชา " ชักยันต์กลางอากาศ " ได้นั้น เห็นจะมี

# หลวงปู่หมุน วัดบ้านจาน
    # หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง
    # หลวงปู่ลอง วัดวิเวกวายุพัด
    # หลวงปู่จันทร์ วัดซับน้อย เท่านั้น

วิชานี้ หลวงปู่หมุน เคยกล่าวไว้ให้ทราบ เนื่องจากมีผู้รบเร้าถามท่าน เพื่ออยากทราบว่า ที่หลวงปู่ทำนั้น คือวิชาอะไร

จนท่านต้องบอกว่า " เอ็งจะไปรู้อะไร ก็วิชานี้ มันสูง " แต่มีผู้รู้บางท่าน เคยศึกษามาถึงวิชาเหล่านี้ ว่าแท้จริงคือวิชาอะไร และทราบมาว่า เป็นวิชาชั้นสูงจริงๆ คล้ายๆวิชาปัดตลอด ผู้ทำได้สำเร็จนั้น ต้องคล่องในเรื่องอภิญญาสมาบัติ และต้องเป็นระดับพระอริยเจ้าชั้นสูง เท่านั้น

เพราะการชักยันต์แบบนี้ ครูอาจารย์ผู้ทำ ต้องตั้งจิตไว้ที่รูปฌานชั้นละเอียดสูงสุด แต่ถ้าท่านใดคล่องเป็นวสี (ความชำนาญแคล่วคล่องในฌาน ตามแต่ใจปราถนา) สามารถกระทำได้ทันทีในทุกขณะ พร้อมกับวาด (ชัก) องค์ยันต์ ขึ้นบนอากาศ ด้วยกำลังแห่งฤทธิสมาบัติ ก็จะเห็น (ด้วยทิพยจักษุ) ปรากฏเป็นภาพยันต์นั้นๆ เป็นดุจแก้วประกายพฤกษ์ระยิบระยับ มีรัศมีสว่างๆออกมา พร้อมกันนั้นในจิตของท่าน ก็จะใสสว่างเป็นประกายเพชรด้วย จากนั้นก็สามารถเป่าครอบไปในอากาศ ได้กว้างไกลสุดประมาณ ตามแต่จะอธิษฐาน....

แต่มีอีกหนึ่งท่าน ที่ไม่ได้ถูกกล่าวถึงเลย เพราะแทบจะไม่มีใครทราบด้วยซ้ำ ว่าท่านก็ทำได้ และท่านก็ทำได้จริง นั่นก็คือ **# หลวงปู่บุญลือ วัดคำหยาดนั่นเอง!

ปัจจุบันนี้ คือ ตำนานบทใหม่สายพระป่าชักยันต์กลางอากาศปัดตลอด

หลวงพ่อเหิน ปุญญักเขตโต สายพระป่าบรมครูหลวงปู่เทพโลกอุดร

"# หลวงพ่อเหินชักยันต์อะไร?"

ในพิธีอธิษฐานจิตอัญเชิญบารมีองค์พระธาตุพนมและพระมหากัสสปะสู่วัตถุมงคล "หนึ่งเดียวในแผ่นดิน" เหตุที่ท่านชักยันต์กลางอากาศปัดตลอด ด้วยเหตุที่สถานที่แห่งนี้เป็นสถานที่ศักดิสิทธิ์ที่ยากจะอนุญาติให้เข้าทำพิธีด้านในขององค์พระธาตุ ที่สำคัญท่านบอกว่ามี "เทวดามาร่วมพิธีนับแสนองค์มาร่วมอนุโมทนามากกว่าคนธรรมดาอีก" ท่านจึงเขียนยันต์"ยอดพรหม"ถวายองค์พระธาตุและเทพพรหมเทวดา ยันต์นี้จะติดในวัตถุมงคลทุกชิ้นที่เข้าร่วมพิธี หากคนที่ปฏิบัติจนมีทิพยจักขุหรือตาที่สามจะเห็นยันต์สีทองนี้ติดในวัตถุมงคลทุกชิ้นและองค์พระธาตุเป็นสีทองสว่างไสว

# วิชาปัดตลอด เป็นวิชาตามใจนึกเกิดจากจิตที่เป็นสุญญตาไม่มีรูปแบบเป็นความว่างเปล่า ความเป็นสูญคือไม่มีตัวตนถือเอาเป็นตัวตนไม่ได้ สุญญตามีความหมาย 4 นัยยะคือ

1.ความว่างเปล่าปราศจากความเป็นบุคคลตัวตน เขา เรา โดยเฉพาะขันธ์5เป็นอนัตตา ตลอดจนว่างจากสารัตถะเช่นความไม่เที่ยง ความสวยงาม ความสุข เป็นต้น ปรมัตถ์ธรรมดังเช่นขันธ์ ธาตุ อายตนะและปฏิจจสมุปบาทที่แสดงแต่ตัวสภาวะให้เห็นความว่างเปล่าปราศจากสัตว์ บุคคลเป็นเพียงสภาวะธรรม

2.ความว่างจากกิเลส มีราคะ โทสะ โมหะ เป็นต้นก็ดี สภาวะที่ว่างจากสังขารทั้งหลายก็ดีหมายถึงนิพพาน

3.โลกุตตรมรรค ได้ชื่อว่าเป็นสุญญตาด้วยเหตุผลสามประการ คือเพราะบรรลุด้วยปัญญามี่กำหนดพิจารณาความเป็นอนัตตามองเห็นสภาพความว่างเปล่าจากกิเลสมีราคะเป็นต้นและเพราะมีสุญญตาคือพระนิพพานเป็นอารมณ์

4.ความว่างที่เกิดจากความกำหนดหมายในใจหรือทำใจเพื่อให้เป็นอารมณ์ของจิตในการเจริญสมาบัติ เช่นผู้เจริญอากิญจัญญายตนสมาบัติกำหนดใจถึงภาวะว่างเปล่าไม่มีอะไรเลย

5391FACA-7BA2-4E67-BCDE-56B7625BA165.jpeg E3A52256-F619-4336-98C8-85D9C84FCD72.jpeg 4DFAB5D9-6825-4B61-A71F-012F3ADD765A.jpeg F51B3DC3-62AF-4DCF-B9AD-213240659005.jpeg

10. dilok.ch

กท 1/12/12/64

หลวงพ่อเหินบุญญักเขตท่านมักจะสอนอย่างนี้ค่ะ
    ขอขอบคุณอาจารย์วีรเดช ที่นำมาถ่ายทอดค่ะ

#ผู้ที่มีปัญญาซึ่งสามารถเข้าใจความหมายแห่งคำพูดที่ย่อๆได้โดยพิสดาร แสดงให้เห็นว่า เหตุผลอันลี้ลับย่อมเป็นหน้าที่ของผู้ที่มีปัญญาจะรู้ได้ ไม่ใช่เป็นวิสัยของคนโฉดเขลา เพราะธรรมดาของคนโฉดเขลานั้น ถึงตาได้เห็น หูได้ยิน ใจได้คิด ก็ไม่อาจรู้เหตุผลอันวิจิตรลึกซึ้งได้ และโดยส่วนมากคนโง่เขลาย่อมไม่รู้จักคิดเสียเลย เมื่อได้เห็นหรือได้ยินอย่างไร ก็เชื่อถืออย่างนั้น จดจำไว้อย่างนั้น เขาว่าดีก็ดีตาม เขาว่าชั่วก็ชั่วตาม ส่วนผู้ที่มีปัญญา เมื่อได้เห็นได้ยินสิ่งใดแล้ว ย่อมไม่หลงเชื่อถือผู้อื่นเป็นอันขาด ต้องใช้ความฉลาดของตนเป็นหลักฐาน หยิบมาพิจารณาเหตุการณ์ตลอด แล้วจึงเชื่อถือต่อในภายหลัง...

#หลวงพ่อเหินบุญญักเขต สำนักเขาเพชรพญาธาร ต.ศิลา อ.หล่มเก่า จ.เพชรบูรณ์
    ♥️♥️♥️♥️♥️♥️♥️♥️

cr.Bel Brao

11. dilok.ch

06AA7F13-5AE8-4FDC-8EDD-D72C5BFEDF93.jpeg 6381CEED-6233-497C-AA99-938CB3A143D4.jpeg

กท1/8 ธ.ค.64 #ครบรอบ1ปีที่เคยเล่าไว้
    #วันนี้ครบรอบ1ปีกับเรื่องเล่าในพิธีปลุกเสกเหรียญรุ่นแรกเสมาฉัพพรรณรังสี และรูปหล่อรุ่นแรก
    #เผื่อหลายๆท่านเพิ่งเข้ามาจะได้ทราบ ตาคม!!!

#เรื่องเล่า_จากพิธีพุทธาภิเสกเหรียญรุ่นแรกและหล่อรูปเหมือนหลวงพ่อเหินรุ่นแรก!!!

#สู่ปฐมบทที่จะเป็นตำนานสืบไปแห่งแผ่นดินสยาม_เหรียญรุ่นแรกสมาฯ_คุณทันผมทัน!!!⚡

พิธีพุทธาภิเสก หล่อรูปเหมือนหลวงพ่อเหินและเหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อเหิน เสมาฉัพพรรณรังสี จัดขึ้นในวันที่ 31 ตุลาคม 2563 เป็นวันเพ็ญ ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 12 #วันลอยกระทง_หรือวันเป็งใหญ่ (ความเชื่อตามตำราและครูบาอาจารย์สั่งสอนมา หากปลุกเสกวัตถุมงคลในวันนี้จะมีพลังมากเป็นพิเศษ)

ซึ่งตลอดทั้งวันก็มีลูกศิษย์ที่เข้าร่วมพิธีโพสประชาสัมพันธ์และเผยแพร่เป็นระยะๆ

ในช่วงเย็นพิธีพุทธาภิเสกและนั่งปรกอธิษฐานจิต ก็ได้มีการไลฟ์สดเพื่อให้สมาชิกได้รับชม ซึมซับบรรยากาศภายในงานกัน และผมก็เสร็จภาระกิจส่วนตัว จึงได้มานั่งชมผ่านมือถือบนเปลตรงระเบียงด้านนอกหน้าที่พัก

#ผมก็ดูตั้งจิตนิ่งๆ_ปล่อยวาง_และอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน_ชั่วอึดใจทันใดนั้นเอง!!!⚡️

" #ผมรู้สึกแน่นหน้าอกและแน่นไปทั้งตัว_เหมือนมีอะไรหรือพลังงานอะไรบางอย่าง ส่งอัดมาถึง!!! "

#ความรู้สึกส่วนตัวที่รับรู้ได้ตอนนั้นบอกเลยท่านไม่ธรรมดาจริงๆครับ (เป็นความเชื่อ ประสบการณ์ส่วนตัว บุพบุญกรรมและรับรู้ได้ส่วนตัว อจิณไตย ไม่รู้จะเล่ายังไง #ไม่ต้องเชื่อผม_แต่ต้องให้พบเจอเองครับ)❤️✨

ถ้าผมอยู่ในหรือใกล้มณฑลพิธีจะไม่แปลกใจเลย (ปกติมากครับ) ปกติแทบไม่เคยเจอหรือรู้สึกแบบนี้ เพราะระยะทางที่ท่านอยู่กับผมอยู่ ห่างกันเกือบ 400 กม. ส่วนตัวผมเชื่อว่าท่านอธิษฐานไปโปรดและส่งไปทุกภพทุกแดนนั่นแหละ แต่อยู่ที่ใครจะรับได้ไหม

#ขอเทียบง่ายๆจะได้เห็นภาพครับ ปกติส่งกันในมณฑลพิธีหรือใกล้เคียงก็เหมือนแรงส่งจากคลื่นวิทยุชุมชนส่งได้ไม่ไกล ไม่เกิน 40 กม.

#แต่นี่ท่านส่งออกมากเหมือนคลื่นอสมท_ส่งได้ไกลอยู่ที่ผู้รับจะจูนคลื่นถูกไหม ส่งไกลไปหลายจังหวัด แม้ส่งแบบวิทยุชุมชนหากเครื่องรับไม่ดีหรือจูนคลื่นไม่ตรงกันก็รับสัญญาณไม่ได้เช่นกันครับ

#พออีกวันคุณอินลงรูปในงาน_ผมก็ถึงบางอ้อและมั่นใจเลยว่าผมไม่ได้คิด หรือมโนไปเอง (มีภาพประกอบ Cr ภาพ : อิน อจิณไตย) และผมก็ได้เมนต์ใต้โพสแต่ก็ได้ลบออก กลัวบางท่านว่าปั่นกระแส แต่ก็ได้บอกคุณอาภักดี ภูริ เป็นการส่วนตัวถึงสิ่งที่เจอ

#ทีแรกว่าจะไม่เล่าละ_แต่เก็บไว้รู้แค่ตนเองก็คงไม่มีประโยชน์อะไรครับ

#ตอนนี้เหรียญรุ่นแรกท่านกำลังให้ทุกๆท่านได้ร่วมบุญและรับวัตถุมงคลเป็นที่ระลึก การนี้งานบุญใหญ่เพื่อสร้างวิหารเทพสถิตย์ ก่อสร้างบรมครูปู่ใหญ่โลกอุดรสูง 15 เมตร ให้แล้วเสร็จ

จึงไม่อยากให้หลายๆท่านพลาดโอกาสนี้

#มีติดกันไว้คนละองค์2องค์รับรองไม่ผิดหวังครับ

#ตอนนี้คุณทันผมทัน_วันข้างหน้าเป็นอีกหนึ่งบทที่ต้องจารึกไว้เป็นตำนานแน่นอนครับ

#ไม่ต้องเชื่อผม แต่ประสบการณ์ที่ผ่านมาจะเป็นคำตอบเอง ผมไม่ค่อยพลาดด้วยสิ #ตาคม!!!⚡

#ศรัทธาต้องมาก่อนแล้วสิ่งดีๆจะตามมา

cr.พิษณุ ปุณศรีสกลกิต

763ABB07-A679-4945-8386-1E2510F1F937.jpeg 2BA36D6D-1EF4-4329-98F9-7ED0E84BFB42.jpeg E532FD9D-5BD6-4B4B-BC9C-79822986769A.jpeg 15F031F2-70F9-4E5E-8B61-127533171474.jpeg 06985ABC-CCB6-48B4-857C-C5E6B6B16C17.jpeg DDF2E0F2-6885-4711-9F42-7A683C15D461.jpeg

12. dilok.ch

#ขออนุญาตแอดมินครับ_ร่วมเผยแผ่ประสบการณ์วัตถุมงคลของครูบาอาจารย์
    ประสบการณ์เริ่มมีมากเพิ่มขึ้นทุกๆวันครับ
    ไม่ว่าจะด้านแคล้วคลาดปลอดภัย โชคลาภค้าขาย
    #อีกหนึ่งประสบการณ์ ที่ลูกศิษย์หลวงพ่อได้บูชาผ้ายันต์ปักแสนเข็มไปบูชา แล้วเกิดประสบการณ์ ค้าขายดีขึ้น จึงทักมาขอบูชาผ้ายันต์เพิ่มอีก 2 ผืน
    ด้วยบารมีและความเมตตาของหลวงพ่อเหิน ที่ช่วยเหลือลูกศิษย์ของท่านมาโดยตลอด ถ้าไม่เหนือกว่ากรรมของแต่ละคน จากหนักเป็นเบา จากดีอยู่แล้วก็จะดียิ่งๆขึ้นไป
    หลวงพ่อเหินท่าน เป็นห่วงพระพุทธศาสนาเรามาก ท่านว่าศาสนาพุทธกำลังอ่อนแอ ให้พวกเราช่วยกันดูแลศาสนาพุทธเราด้วย หมั่นทำความดี ถือศิล ภาวนา เพื่อช่วยพยุงพระพุทธศาสนาให้คงต่อไป

บารมีหลวงพ่อเหิน ปุญญักเขตโต
    #ศรัทธามี_บารมีเกิด

Cr.Tum Ammarin

FC884616-BF67-4FAA-BB4D-2C04C8A4FE22.jpeg E12041BD-2FC2-4975-AF3C-E2A55BE30D8A.jpeg FE548FD9-9074-4365-94BD-4FDC33E7BB84.jpeg

13. dilok.ch

รวมใบจองพระ วัตถุมงคล
    1437E65A-9376-46D9-9601-36044323F74E.jpeg C6FCCA4C-45F0-44C8-B74E-06930ABBA03C.jpeg 5C21D162-BEE2-42DD-BC58-D6A585DD402D.jpeg 5F51FCA9-54CB-4B19-A49D-389AF00B8DC2.jpeg 6262682D-C6B8-4D63-AA7C-244F7AC1EFB1.jpeg 52ED077B-8BF3-4C8A-9B24-9E25E6259709.jpeg 1D230216-11D8-442A-9DF6-FDAD27675004.jpeg 3E6BCDE9-0BA1-4EC6-B5F3-DD84C0250798.jpeg DCF5912C-7BD1-4C40-99A0-BE9579A69C67.jpeg 8156661E-3A5A-4E15-86BC-EC6D47433F86.jpeg 710C14DE-FDA4-41AA-9287-85E8422C41C0.jpeg EE3FD247-00BB-42B0-8DE4-375F52EADD0D.jpeg DC976E41-D1A2-4EC8-8564-3D242B2EA7DA.jpeg D0F98541-2081-4B8F-B602-2A7AAF73AEA9.jpeg 834C0155-AABC-4D5B-857F-C01AE9F2321F.jpeg 9CADECAB-2373-498B-9966-C720FBE09ED8.jpeg 465757D9-19B9-40D7-8D91-DF2F80DC7356.jpeg
    F63D43FA-622B-41CB-9057-532998EF65FD.jpeg BF3169CB-BC4A-4D09-A8CA-0E5E9D721433.jpeg
    D14669E6-AA5A-46E4-8951-37E4E2FFA45B.jpeg 5BF10958-E663-4934-9A08-828586E0A22D.jpeg
    8C87862B-D85D-45A7-930A-D904BCAB8C54.jpeg 93A2809A-EBD9-43C3-8C7E-DBB2193A5B43.jpeg
    C76C3C94-C65E-407F-872E-DEA94694DF89.jpeg 52ACF73A-CE11-4E7B-8009-34DE55809A9B.jpeg 2A8F410D-43CD-411C-9A9D-81652CA22AEF.jpeg F07C54CA-07C0-4B98-A8B7-BD8C6B708788.jpeg

ปิดตาโภชนาหลวงปู่เหิน ปุญญักเขตโต เทบ้านๆที่กุฏิหลวงปู่ ท่านกล่าวว่าไม่ได้จะทำกันได้บ่อยๆนะ

พิมพ์เล็ก สร้าง 200องค์
    พิมพ์ใหญ่ สร้าง 100องค์
    ครุฑเนื้อเงิน สร้าง 60 องค์
    พิมพ์ไม่ตัดปีก สร้าง 25องค์

โลหะธาตุ "เหล็กเปียก"
    ตำนาน "เหล็กเปียก” ที่มีคุณวิเศษเหมือนเหล็กไหล เกิดจากพระอมตะเถระที่สำเร็จวิชาเล่นแร่แปรธาตุซึ่งมีพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ เทวคุณ ขจัดปัดเป่าภัยพิบัตินานัปการ
    "เหล็กเปียก” มีลักษณะสีขาวขุ่นเหมือนตะกั่ว นับเป็นโลหะธาตุที่มีเนื้อเปียกชุ่มชื้นอยู่ตลอดเวลา คล้าย ๆ กับน้ำค้างจับเกาะ สมัยโบราณนิยมใช้เหล็กเปียกประดับไว้ที่ ยอดพระเจดีย์ ป้องกันฟ้าผ่า ยังมีพุทธคุณสยบสิ่งที่เป็นอัปมงคล ป้องกันเสนียดจัญไร ป้องกันคุณไสย ป้องกันคนที่คิดไม่ดี คิดร้าย และมีอานุภาพี่จะเพิ่มพูน เรื่องของโชคลาภ ความเป็นมหามงคลจะบังเกิดทำให้ชีวิตความเป็นอยู่จะให้ท่านอุดมสมบูรณ์พรั่งพร้อมไปด้วย ทรัพย์สมบัติ ความสุข ความสบาย อายุยืน (ภาพประกอบจากอินเตอร์เนท)
    22C9BD47-36F8-4A1A-858B-0DAAA6A921CA.jpeg 4A951AEC-D6D7-44FE-943A-FAAE4B999DF2.jpeg EE54B69C-D4C3-4AF5-A5E0-C204F7744C68.jpeg
    FDD3E5BC-0510-4C61-8C33-ADA95EFB58C9.jpeg 11F464EA-E7A6-49E5-AAB9-1EB99BCD9104.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2021
  14. dilok.ch

กท.1 (1/10/2564)
    ครั้งหนึ่งได้มีโอกาสสนทนากับหลวงพ่อเหินท่าน ซึ่งในวันนั้นมีคนอยู่ 5-6 คน ซึ่งผมอยากให้ศิษย์ทุกคนได้รับรู้ครับ ว่าหลวงพ่อท่านรักลูกศิษย์ท่านมากแค่ไหน
    โดยเมื่อครั้งที่มีลูกศิษย์กลุ่มหนึ่งปรามาสหลวงพ่อท่าน ผมในฐานะคนที่นับถือหลวงพ่อ ได้มีโอกาสได้ถามหลวงพ่อท่าน โดยมีรายละเอียดว่า

ผม: ตามที่มีคนปรามาส และว่าร้าย หลวงพ่อ หลวงพ่อทราบมั้ยครับ
    หลวงพ่อเหิน: หลวงพ่อรู้ แต่อย่าไปสนใจเลย เราไปห้ามความคิดใครไม่ได้ ที่สำคัญเราอาจไม่ดีพอสำหรับเขา
    ผม: คนพวกนี้ใช้ไม่ได้เลยครับผมรับไม่ได้
    หลวงพ่อเหิน: หลวงพ่อไม่โกรธเขา แล้วเมิงจะโกรธเขาทำไม
    ผม: หลวงพ่อไม่โกรธ แต่ผมโกรธ คนพวกนี้ไม่รู้จริงแต่พูดไปเรื่อย
    หลวงพ่อเหิน: ท่านยิ้มแล้วก็เปลี่ยนเรื่องคุย

เพราะอะไรเหรอครับ เพราะหลวงพ่อท่านเป็นห่วงศิษย์ของท่านไม่อยากให้มีใคร ต้องโกรธหรือเกลียดกันเพียงเพราะความนับถือและศรัทธาหลวงพ่อ
    แต่ใครจะรู้ว่าเวลาที่พวกคุณทะเลาะกันเกลียดกันโกรธกัน คนที่ทุกข์และเป็นห่วงที่สุดก็คือหลวงพ่อเหิน
    อย่าทำร้ายจิตใจหลวงพ่อนักเลยครับ ท่านรับรู้หมดละครับ แต่ท่านเลือกที่จะปกป้องคนที่ทำผิดต่อท่านทุกคน

Cr.Jaturong Jom Kaewlek

15. dilok.ch

กท.1 (27/8/64)
    เมื่อคืนวันที่ 25 สิงหาคม 2564 ได้มีโอกาสขึ้นไปกราบหลวงพ่อเหิน ปุญญักเขตโต และค้างคืนที่ สำนักสงฆ์เพชรพญาธาร ซึ่งเป็นสถานที่ที่หลวงพ่อเหินท่านจำพรรษา ได้มีโอกาสได้นั่งพูดคุยกับหลวงพ่อเหินท่านเป็นเวลาหลายชั่วโมง ซึ่งมีบางช่วงบางตอนที่เป็นคำสอนที่ท่านสอน ในขณะที่มีการสนทนากัน โดยหลวงพ่อเหินท่านเมตตาและสอนว่า

“…คนเรานั้นต้องรู้จักรับฟังเสียงจากคนรอบข้างบ้าง เวลาคนอื่นเตือน คนอื่นบอกให้รับฟังเขาบ้าง ไม่ใช่คิดว่าตัวเองเก่งตัวเองแน่แล้ว จะทำอะไรก็ได้ ไม่รู้จักรับฟังคนอื่น เพราะหากเขาเตือน เขาบอก แปลว่าเขาเห็น แปลว่าเขารู้มา จึงได้มาเตือน แต่หากไม่รู้จักรับฟังคนอื่น วันหนึ่งชีวิตเอ็งจะไม่เหลือใคร…”

ซึ่งเป็นคำสอนบางช่วงบางตอนที่สอดแทรกเข้ามา ในระหว่างการสนทนา ซึ่งยังมีคำสอนอีกหลายอย่าง ไว้ค่อยมาลงให้ได้อ่านได้คิดตามกันอีกนะครับ

#กราบหลวงพ่อเหิน ปุญญักเขตโต

cr.Jaturong Jom Kaewlek

16. dilok.ch

#ตอนเราบวชตั้งใจว่าจะบวชแค่พรรษาเดียว มีวันหนึ่งเราได้รับนิมนต์ให้ไปสวดศพซึ่งเป็นคนร่างอ้วนระหว่างสวดศพโลงเกิดแตกมีน้ำเหลืองไหลออกมาทำให้เรารู้สึกปลงถึงสังขารคนเราก็มีแค่นี้เกิดแก่เจ็บตายใครก็หนีไม่พ้นสุดแล้วแต่เวรกรรมของแต่ละคน##เราจึงตัดสินใจที่จะอยู่ต่อและออกธุดงเพื่อปลีกวิเวกไปตามสถานต่างๆเพื่อหาทางสงบ
    เราไม่เคยสะสมอะไรเราไม่มีอะไรต้องห่วง ถ้าถึงเวลาที่เราจะต้องละสังขารเราก็พร้อมไปได้เลย
    หลวงปู่เหิน ปุญญักเขตโต

Cr.ชัน จตุฤทธิ์

17. dilok.ch

18. dilok.ch

ขออนุญาติพี่ๆแอดมินทุกท่านครับ ขอเล่าเรื่องประสบการณ์เมื่อเช้าเพิ่งเจอเหตุการณ์สดๆครับ ที่ถนนหทัยราษฎร์ ปากซอย หทัยราษฎร์15 รถมอเตอร์ไซค์วิดชนกับรถผม !แต่ดีเดชะบุญมีรถมอเตอร์ไซค์อีกคันมารับเคราะห์แทน รถผมมาสายตรง มอเตอร์ไซค์ที่มารับเคราะห์ก็มาสายตรง แต่รถคันที่ชนอยู่กลางถนนเลนกลางจะข้ามมาอีกฝั่ง รถผมวิดแบบ ฉิวเฉียด!! เหมือนไม่น่ารอด แฟนผมนี่ร้องลั่นในรถเลยครับ ทันใดนั้นผมกับแฟนยกมือขึ้นหัว เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ รถทั้ง2 คันเจ็บหนักกันทั้งคู่ครับ กราบบารมีหลวงพ่อเหินเลยครับ สุดๆครับ‍♂️‍♂️‍♂️

Cr.Chalongrat Thawronchat

D8706C4D-B5C7-4260-9F59-F1FA9C7EE1AF.jpeg 2171FC7B-2177-4F7F-B0FC-2D121CE9480C.jpeg

19. dilok.ch

สวัสดีครับทุกท่าน

วันนี้ผมได้โทรไปหาหลวงพ่อเหินตอน4โมงเย็น ได้พูดคุยถามห่วงสุขภาพท่านและอื่นๆครับ

แล้วหลวงพ่อท่านได้พูดถึงเรื่องลูกศิษย์ทั่วๆไปว่า #ทิดหนุ่มเอ้ย.. ลูกศิษย์หลวงพ่อส่วนมากนั้น ถ้าเป็นผู้ชายก็แทบไม่เคยบวชหรือเคยบวชก็ไม่ได้เรียนธรรมะและวินัยของพระดีพอ ดังนั้นจึงมีแต่พวกบรรยายอะไรที่เกี่ยวกับหลวงพ่อไม่ค่อยจะเหมาะสมนักเช่นยกอ้างสัพพคุณที่ล่อแหลมต่อศีลและข้อวัตรของพระให้เสียมากกว่าดี มันไม่รู้ว่าที่มันพูดบรรยายนั้นอยู่ในขอบเขตที่เหมาะสมหรือไม่ จนอาจทำให้คนทั่วไปเข้าใจผิด หาว่าอวดอะไรต่างๆได้ มันจะทำให้หลวงพ่อลำบากเดือดร้อนโดยที่มันไม่รู้ตัวเพราะความเขลา

บางคนให้ทำพระผงตามที่ขอและลงยันต์ใส่มือเพื่อเป็นกำลังใจแล้ว แต่ก็เอาไปบรรยายให้เกิดความเสี่ยงและล่อแหลมต่อการถูกโจทเพ่งโทษเรื่องอาบัติเรื่องวินัยเพราะบรรยายสัพพคุณที่ไม่ใช่หลวงพ่อพูดอะไรเลย

แทนที่จะระวังคำบรรยายให้อยู่ในขอบเขตบ้างทั้งที่เราไม่เคยอ้างสัพพคุณอะไรเลยแค่ลงให้เฉยๆ ดูเหมือนว่าสักวันหลวงพ่อจะต้องเดือดร้อนเพราะคนเขลาพวกนี้เป็นแน่

ส่วนพวกผู้หญิงโดยมากก็ไม่ค่อยรู้ธรรมะธรรมเนียมอะไรเลย บอกอะไรแนะนำอะไรก็ยากเหลือเกิน เข้าใจอะไรก็ยาก หลวงพ่อเหนื่อยลงๆทุกวันที่ต้องคอยนั่งพูดคุย

มันไม่ดูสายธรรมะในสายอื่นๆที่เขาลงไว้ไม่ดูแนวทางวิธีการลงเฟสของกลุ่มนั้นๆบ้างเขาลงอะไรยังงัย
    ถ้าลงเกี่ยวกับหลวงพ่อเป็นอย่างนั้นบ้างคงจะดีผู้คนจะได้รู้ธรรมะมากกว่ามาอ่านคำบรรยายโง่เขลาที่จะทำให้หลวงพ่อต้องเดือดร้อน

สาธุๆครับหลวงพ่อ

Cr.หนุ่มสุพรรณ ครับผม

20. dilok.ch

#ขออนุญาตลงภาพเผยแผ่บารมีหลวงพ่อเหินบุญญักเขตครับ.
    สวัสดีทุกท่านครับผมกับหลวงพ่อเหินรู้จักสนิทกันมากครับและกับครอบครัวญาติๆอีกหลายคน
    #หลวงพ่อเหินท่านเป็นพระชอบอยู่ป่าและเที่ยวจาริกธุดงค์เพียงลำพังนานหลายปี เช่นภูเขาควายเมืองลาว ในป่าดงเวียดนามและป่าเขตกัมพูชา รวมถึงในป่าและถ้ำทางเมืองไทยอีกหลายแห่งครับ ปฏิปทาท่านเหมือนพระสายป่าทั่วๆไป ท่านเป็นพระรอบรู้ในการปฏิบัติและปริยัติ ผมเคยสนทนาและถามทั้งได้ฟังท่านสอนกัมมัฏฐานหลายครั้งหลายวันด้วยตัวผมเอง และเคยทราบจากพระที่จ.ราชบุรี ท่านบอกว่า##พ่อท่านเหินเคยสอนนักธรรมให้พระทั้งนักธรรม ชั้นตรี โท เอกได้ และสอนบาลีได้ด้วย แสดงว่าท่านรู้ทางปริยัติธรรมมากพอสมควรจึงสอนหลักสูตรเหล่านั้นให้พระเณรได้ และเห็นว่าส่วนของอภิธรรมท่านก็รอบรู้ลึกซึ้งมากครับ
    #ในปัจจุบันอายุหลวงพ่อเหินท่านก็มากแล้วและท่านได้พำนักอยู่เป็นที่แต่เสียดายครับว่า จะมีไครรู้หรือไม่ว่า##พวกท่านได้มีโอกาศได้พบได้เจอ พระที่ทรงความรู้และแตกฉานทั้งพระไตรปิฎกและสมถะวิปัสสนาที่หาได้ยากอย่างยิ่งอยู่ครับ ผมรู้สึกเสียดายแทนไครหลายๆคนที่ไปหาท่านเพื่อมุ่งหวังอย่างอื่น ที่ไม่ใช่ธรรมะมากจนเกินไป จนน่าเสียดายเวลาครับ
    #จริงอยู่ครับว่าเรื่องเวทมนอาคมต์ปาฏิหารย์ท่านก็ไม่ใช่ธรรมดา อาจเปรียบได้ย้อนยุคไปถึงพระหลวงพ่อหลวงปู่ที่มีชื่อเสียงยาวนานมาทุกยุคสมัยแม้ผ่านเวลามานานมากแล้วแต่ผู้คนก็ยังรู้จักและนิยมแสวงหาวัตถุมงคลเหมือนสมัยยุคก่อนโน้น ชนิดว่าไม่ต่างกันเลยครับ ขนาดม้วนยาสูบใบจากของพ่อท่านเหินที่ดับไปแล้วยังมีแสงรังษีสีฟ้าเขียวๆสว่างจ้าจนใช้แทนไฟเทียนได้ในเวลากลางคืนที่มืดสนิทโดยรอบรัศมีประมาน 3 วาได้ ผมก็เคยเห็นมาแล้วที่ป่า อ. แก่งคอย จ.สระบุรี ก็ลองนึกภาพดูครับว่าบุญบารมีท่านมากและแก่กล้าขนาดใหนถึงทำขนาดนั้นได้***?? บารมีพ่อท่านเหินมากถึงขนาดนั้นเลยครับ
    แต่หลวงพ่อท่านมักจะชอบบอกผมว่า #มึงอย่าหลงทางนะไอ้ห่า.""กูให้มึงดูแค่เป็นกำลังใจในการปฏิบัติเท่านั้นว่ะ...
    #ที่กระผมบรรยายมาหากท่านใดเห็นว่าเป็นคุณประโยชน์อันใดต่อพระพุทธศาสนาและศาสนิกชนทั่วไปแล้ว จะกรุณาโปรดช่วยกันแชร์ ผมก็ขออนุโมทนาและยินดีอย่างสุดซึ้งมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับผม
    #ขอกราบนมัสการหลวงพ่อท่านเหินบุญญักเขต ผู้เป็นพระอาจารย์ของข้าพเจ้าด้วยเศรียรเกล้าครับสาธุๆครับ

cr.หนุ่มสุพรรณ ครับผม

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้