แชร์ประสบการณ์และคำสอน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย dilok.ch, 10 ธันวาคม 2021.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. dilok.ch

dilok.ch สมาชิก

⚡วันนี้เค้ามีอะไรกันนะ ... ใครๆก็พูดถึงลูกอม ไตรมาส...มีน้องคนหนึ่งได้จากผมไป 1 ลูก แกถ่ายรูปส่งมาให้ดู มันเป็นเรื่องที่แปลก ทั้งๆที่ตอนสั่งทำมาจากโรงงานลูกอมผิวจะเกลี้ยงไม่มีรอยย่น ใดๆ โค้ท ครุฑ ตอกมาดูเนียนตาตอนนำมาหยิบแช่ใส่ในน้ำที่อ่างน้ำมนต์ก่อนเริ่มพิธี สภาพของลูกอมุทุกลูกยังปกติดีไม่มีริ้วรอยใดๆ⚡ แต่พอถึงเวลาที่ครูบาอาจารย์ท่านได้เสกอธิษฐานจิต หลังจากเสร็จงานพิธีลูกอมที่แช่น้ำมนต์ก็นำไปแจกจ่ายกับคนที่มาร่วมงาน แต่...มีลูกอมหลายๆลูกจากผิวเกลี้ยงๆ กับมีรอยย่นยับ ได้กันไปหลายคน ก็ว่ากันไปครับ อจินไตย ล้วนๆ

Cr.อิน อจินไตย

E496CA2B-9A44-4995-8B4B-58F03EDCEDB5.jpeg ED6818C1-C4C5-45E8-996D-601585B4D70F.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2021
  2. dilok.ch

เรื่องเล่าอจินไตย
    ผมได้มีโอกาสไปร่วมงานปลุกเสกเหรียญไตรมาสบูชาครูเป็นครั้งแรก มีช่วงหนึ่งผมได้มีโอกาสนั่งใกล้ชิดหลวงพ่อ ช่วงที่ท่านพักจากการแจกเหรียญแจก หลวงพ่อได้นั่งพักดูดบุหรี่ แต่สิ่งที่น่าแปลกก็คือผมไม่ได้กลิ่นควันบุหรี่จากหลวงพ่อแม้แต่ลมหายใจเดียว สาธุครับ
    #ผมได้อธิฐานจิตขอชมบารมีหลวงพ่อก่อนที่จะไปร่วมงานครับ กราบบารมีหลวงพ่อที่เมตตาลูกคนนี้#

Cr.มนัส สินกุล is with Tao Adisak.

DBDB4C86-64AC-4BDB-B2AA-134B4CCA5008.jpeg 564FE6D2-18E6-46D2-BB1C-CDA958BED821.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2021
  3. dilok.ch

A6DE31D0-9154-4EB7-8B46-F1EEEDD424FF.jpeg 7CD373C4-7811-454D-96AE-11050D1624AD.jpeg E4264191-F915-43EB-9F50-10CA5DF4F328.jpeg ขออนุญาตเผยแพร่บารมีหลวงพ่อเหินครับ (ยาวหน่อยนะครับ)

ผมมีรายได้หลักจากการทำเกษตรกรรมครับ ปลายปีที่แล้วน้ำท่วม น่าล่ม ขาดทุนยับ มาต้นปีทำนาปรัง ผมหมายมั่นปั้นมือจะกู้ทุนคืนและได้กำไรบ้างสักนิดหน่อยก็ยังดี ข้าวผมดีมาตลอดจนเมื่อตั้งท้องช่วงกลาง-ปลายเมษา ฝนดันตกชุก ตกเกือบทุกวันร่วมสองอาทิตย์ ซึ่งไม่เป็นผลดีต่อพันธุ์ที่ผมเลือกใช้เพราะไม่ชอบฝนตอนกำลังจะออกรวง ผมห้อยเหรียญเสมา เนื้อตะกั่ว ของหลวงพ่อมาตั้งแต่ออกใหม่ๆ เพราะมีประสบการณ์ด้านโชคลาภมาตลอด ผมเลยบอกกล่าวหลวงพ่อผ่านเหรียญว่าขอให้ข้าวผมออกรวงดีๆ ซึ่งข้าวก็ออกมาเป็นที่น่าพอใจ

แต่หลังฝนผ่านไปอากาศอบอ้าว แดดร้อนจัด ตอนแรกผมคาดว่าจะเกี่ยวได้ประมาณวันที่ 1-2 มิถุนา เลยจองรถเกี่ยวไว้ช่วงนั้น ปรากฎว่าข้าวสุกเร็วกว่าที่คิดมาก ผมก็บอกกล่าวหลวงพ่ออีกว่าขอให้ผมเลื่อนคิวรถเกี่ยวมาได้ในวันที่ข้าวผมสุกกำลังพอดีและขอให้วันนั้นผมได้ราคาสูงกว่าทุกวันที่ผ่านมา (ราคามาตรฐานของข้าวแต่ละวันจะขึ้นลงตามความต้องการของโรงสีใหญ่ๆและปริมาณข้าวที่เกี่ยวเข้าลานรับซื้อในช่วงนั้นๆ ส่วนจะได้ราคามาตรฐานหรือไม่ขึ้นอยู่กับคุณภาพข้าวของเราครับ)

ซึ่งรถเกี่ยวก็แจ้งว่าได้จัดคิวใหม่และจะมาเกี่ยวให้ผมได้ในวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ตอนเช้าผมสวดมนต์และขอบารมีหลวงพ่ออีกครั้ง บอกว่าขอให้การเกี่ยวสะดวกราบรื่น ได้ข้าวเยอะๆ ไม่ร่วงหล่นจากการเก็บเกี่ยวมากนัก และขอให้ได้ราคาสูงกว่าทุกวันที่ผ่านมา ซึ่งเมื่อออกไปดูในนาแล้วข้าวผมสุกพอดีจริงๆ ถ้าหลังจากนี้ไปข้าวจะเริ่มแห้งและกรอบเกิน

หลังจากเกี่ยวเต็มรถคันแรกและจะนำไปขายที่ลานรับซื้อ ปกติผมจะไม่ไปเองเพราะถ้าเจ้าของนาไปเองส่วนใหญ่มักไม่ค่อยได้ราคา และผมเคยลองหลายครั้งจนเลิกไปเองแล้ว แต่วันนี้นึกอยากไปดูบรรยายกาศที่ลานข้าวและอยากไปดูแนวโน้มราคาด้วยตัวเอง

พอไปถึงลานข้าวผมก็แอบลงและปล่อยให้คนขับรถเอาข้าวเข้าไปขาย แต่ผมก็แอบเดินตามไปห่างๆ ซึ่งตอนนั้นราคาข้าวสูงสุดคือกิโลกรัมละ 7.80 ข้าวผมรอบที่ขนไปนี้ถือว่าดีแต่ไม่ได้ดีมากจนพอจะได้ราคานี้ แต่เมื่อเขาตรวจสอบแล้วกลับให้ราคาสูงสุด คือ 7.80 ผมดีใจมาก แต่ไม่เชื่อหูตัวเอง เลยลืมตัวเดินเข้าไปถามน้องที่ขับรถว่าได้เท่าไหร่ น้องเขาบอก 7.80 ด้วยความปากไวผมเลยหันไปหาคนรับซื้อว่าข้าวผมเอง ขออีก 10 ตังค์ได้ไหม... ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปได้เพราะนี่คือราคาสูงสุดแล้วที่เขาให้ ณ ตอนนั้นแล้ว และข้าวผมไม่ได้โดดเด่นอะไร คนรับซื้อมองหน้าผมครู่หนึ่ง ผมยิ้มและนึกถึงหลวงพ่อ... เขาให้ครับ 7.90 กลับมาที่นา รีบเอาบิลมาโชว์คนอื่นๆ ทุกคนตื่นเต้นกันใหญ่ ถามว่าผมขอได้ยังไง 555

วันนั้นผมนำข้าวไปขายอีกหลายรอบ แต่ไม่ได้ไปเอง ส่วนใหญ่ได้ 7.80 มี 7.85 บ้างเพราะข้าวรอบนั้นสวยมากจริงๆ แต่น่าแปลกที่รอบแรกซึ่งผมไปเองข้าวไม่สวยแต่ได้ถึง 7.90 ตอนเย็นแนวโน้มราคาข้าวขึ้นครับ ของคนอื่นหลายคันเริ่มได้ 7.90 บ้าง วันรุ่งขึ้นราคามาตรฐานขึ้นไปถึง 8.00 แต่... ฝนตกครับ!!! และตกทุกวันจนถึงวันนี้ ถ้าข้าวเปียกตอนเก็บเกี่ยวจะมีปัญหามากมาย ทั้งเรื่องของราคาที่คนซื้อจะกดราคาลงเพื่อหักลบกับน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นเพราะข้าวอมน้ำ บางที่ก็ไม่ซื้อเลย เราก็ต้องเอาข้าวไปตากเพื่อรอให้แห้งแล้วนำไปขาย ซึ่งเสียเวลาและเพิ่มรายจ่ายทั้งค่าคนตาก-เก็บ และรถบรรทุกข้าวที่เพิ่มรอบขึ้น

สรุปคือ ผมได้เกี่ยวในวันที่ดีที่สุดจริงๆ และได้ราคาสูงสุดจริงๆ โดยเฉพาะรอบที่ผมไปเองซึ่งทุกอย่างลงตัวเหมาะเจาะมากอย่างไม่น่าจะบังเอิญขนาดนั้น แต่เมื่อประมวลทุกอย่างแล้วผมเชื่อสุดใจว่าเป็นเพราะบารมีหลวงพ่อเหินแน่นอน

สุดท้ายอยากบอกทุกคนว่า พระหลวงพ่อดีทุกรุ่นจริงๆครับ รุ่นไหนก็ดีเหมือนกัน ขอเพียงแต่เราศรัทธาและนับถือหลวงพ่ออย่างจริงใจ และดำเนินตามแนวทางคำสั่งสอนของท่าน ผมเชื่อว่าบารมีท่านจะแผ่มาคุ้มครองและบันดาลให้เราพบเจอสิ่งที่ดีๆแน่นอนครับ

ขอบคุณที่อ่านมาถึงตรงนี้ครับ ขอบารมีหลวงพ่อเหินคุ้มครองทุกคนครับ

Cr.Pongbundit Indhasoros

4. dilok.ch

เรื่องนิทานกับลูกอมไตรมาส...ลูกอมไตรมาส มหาฉนวน ลูกอมไตรมาส มหาฉนวนป็นที่ทราบดีอยู่แล้วว่าเป็นของทำขึ้นมาจากเศษปีกเหรียญแจกทาน ซึ่งมีเหลืออยู่จำนวนมากเลย ทางทีมฯเกิดความเสียดายมวลสาร...ซึ่งมวลสารหลายๆอย่างไม่ว่าจะเป็นตะกั่วอวนลูกใหญ่ หลวงพ่อลงจารหัวใจพระฉิมฯ(นะชาลีติ) และมีตะกั่วขอมพันปี ตะกรุดเก่า ลูกปืนโบราณจมที่อยู่ใต้เขื่อน และพระเครื่องหลายอย่างที่สมาชิกในกลุ่มร่วมบุญส่งมาหลอมทำเหรียญแจกทาน ซึ่งเมื่อปั้มเหรียญแจกทานจนครบจำนวน.999 เหรียญ.ทางโรงงานบอกมีเศษตะกั่วเหลือพี่ว่าไงดี.ก็เลยโทรไปขออนุญาตหลวงพ่อ และทำหนังสือมาเป็นลายลักษ์อักษร ขออนุญาต จัดสร้างเป็นลูกอมไตรมาส เพื่อแจกในวันงานพิธีพุทธาภิเษก ในวันที่ 7 พฤศจิกายน เทไปทั้งหมดได้จำนวน 859 ลูก และนำเข้าเสกไตรมาสพร้อมเหรียญรุ่นบูชาครูตลอด 3.เดือนเต็มไม่ขาดไม่เกินซึ่งวันแรกของการเข้าพรรษาหลวงพ่อทำพิธีอธิฐานจิตเปิดเป็นปฐมฤกษ์ตามวิชาโบราณของการเสกไตรมาสในวันแรก ซึ่งทีมงานได้แพร่ภาพไลท์สดให้ชมในวันนั้น หลังจากครบสามเดือนเต็มของการเข้าพรรษา ข้ามมาอีกวัน ทีมฯก็ได้ขนวัตถุมงคลทั้งหมดที่เข้าเสกอธิฐานจิตในไตรมาส.ประกอบด้วยเหรียญไตรมาสครบทุกเนื้อ เต็มจำนวนครบ ทุกจำนวนเหรียญตามใบจัดสร้าง และมีลูกอมมหาฉนวน พร้อมรูปถ่ายขนาดบูชา แจกโรงทานและ.ขนาด 1.5 นิ้วแจกพร้อมลูกอม(และวัตถุมงคลส่วนตัว) พร้อมพระปิดตาทองดำ หยินหยาง พระผงหลวงปู่ทวดดำ/ขาว ที่เสธนุ (พ อ อำนาจ)จัดสร้างแจกทหารฯ ได้ฝากทีมงานดูแลอยู่ตั้งแต่เริ่ม ได้ขนวัตถุมงคล ทั้งหมดไปขอบารมี คุณแม่ถุงเงิน อุบาสิกาผู้ทรงธรรมแห่งยุค.ผู้เอกอุในด้านเมตตา โชคลาภ อธิษฐานจิตให้เป็นกรณีพิเศษ ถึง 11 วัน(วันหนึ่ง เสก 3 -4 เวลา บางคืนคุณแม่นั่งอธิษฐานให้รวดเดียว 7 ช.ม)และมีพิธีพุทธาภิเษกใหญ่ปิดท้าย ในวันที่ 7 พฤศจิกายน.2564 โดยครูบาอาจารย์ผู้ทรงคุณธรรม 9 รูป มีหลวงพ่อเหิน เป็นประธานเจ้าพิธี หลวงปู่นงค์ ดับเทียนชัย...(มีปาฏิหาริย์มากมายเกิดขึ้นในมณฑลพิธี) ในวันงานได้นำลูกอม ใส่แช่ในกระถางน้ำมนต์ประธาน.ซ้าย ขวา...หลังจากเสร็จงานพิธีพุทธาภิเษกเสร็จ ก็นำลูกอมฯแจกให้กับผู้ที่มาร่วมงานในพิธี.(ซึ่งในวันงาน เหรียญแจกทานที่เตรียมไว้ 450 องค์.ไม่พอแจก) จึงนำลูกอมฯแจกพร้อมพระผงหลวงปู่ทวด ให้กับผู้ที่มาร่วมงาน ในส่วนที่เหลือ ที่ยังไม่ได้ และแจกแจกให้กับ ทีมช่วยงานและคนที่ขอ...คือแจกอย่างเดียว(คนที่ได้ไปในตอนแรกดูทีท่าไม่ค่อยอยากได้เท่าไร อยากได้เหรียญแจกทานมากกว่า) และส่วนที่เหลือทั้งหมดได้ แบ่งไปตามสายเพื่อแจกตามหลัง และทางทีมก็นำกลับมาแจกส่งสมนาคุณตามหลังออกไปอีกทีจนหมด ⚡ หลังจากนั้นไม่กี่วัน มีผู้ที่ได้รับลูกอมไป นำออกมาให้บูชากันบ้าง ในราคา2-300 บาท ในวันสองวันแรกๆ มีคนที่ได้ไปนำไปทดลองกับมีประสบการณ์ในเรื่องมหาอุตม์และแคล้วคลาด.ตลอดจนในด้านเมตตาค้าขายหรือประสบความสำเร็จตามใจอธิฐาน และเริ่มมีผู้ลงเรื่องเล่าต่างๆถึงความเปลี่ยนแปลง ของความศักดิ์สิทธิ์ ของลูกอม ที่พอได้รับพลังงาน จากกระแสญาณบารมีของครูบาอาจารย์.ลูกอมผิวเกลี้ยงๆ กับมีรอย ย่น รอยเกล็ด.รอยแปลกๆอยู่ตามพื้นผิวเต็มไปหมดหลายต่อหลายลูก.(ซึ่งลูกอมทั้งหมดในตอนแรกผิวทุกลูกจะเกลี้ยงเกลา) แม้กระทั้งในไปถ่ายภาพออกร่า.ก็เกิดปรากฎการแปลกประหลาด.ไม่ขอกล่าวถึง⚡⚡⚡ ...ลูกอม 21 ลูกในส่วนที่เหลือจากทีมงานชัยนาท.ได้นำไปเข้าพิธีจันทร์เพ็ญ เสกอธิษฐานจิตโดยคุณแม่ถุงเงิน ในวันลอยกระทง ที่ผ่านมา ซึ่งนิทานในวันนั้น.คุณแม่ท่านเสกอธิฐานจิต.น้ำมนต์จันทร์เพ็ญหมุนเป็นทักษินาวัตร.เทียนพิธีหยดไหลเป็นสาย และมีลังใส่วัตุมงคล บางส่วน เกิดรอยไหม้เป็นควัน ในคืนจันทร์เพ็ญในวันนั้น(เป็นเรื่องปัจจัตตัง) วันรุ่งขึ้นทางทีมได้ไปขอลูกอมคืน และขอให้พี่เชษหลานคุณแม่ ตอกโค้ท ถุงเงินให้กับลูกอม ทั้ง.21 ลูก เพิ่มจากโค้ท ครุฑ ที่มีอยู่เดิมเพื่อง่ายต่อการแยกแยะในภายหน้า.และลูกอมชุดนี้เอง.(ในรูป) จะนำออกประมูล เพื่อนำปัจจัยทั้งหมดร่วมงานบุญ.ถวายให้กับคุณแม่ถุงเงิน ครับ...คอยติดตามครับ Coming Zoon

A4C9B68C-00A0-4F06-88B5-E4BCECEB6A30.jpeg 97583CC1-C809-4B40-AE69-209746EAC64A.jpeg

5. dilok.ch

กท.1 19/09/64
    #บารมีหลวงพ่อแก้ววัดมะปราง
    ️️ สถานที่จัดงานพิธีพุทธาภิเษก
    #รุ่นไตรมาสบูชาครู
    หลวงพ่อเหิน ปุญญักเขตโต
    ณ.อุโบสถหลวงพ่อแก้ว วัดมะปราง จังหวัดชัยนาท ในอุโบสถมีหลวงพ่อแก้ว เป็นพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ประจำวัดมะปรางปัจจุบันหลวงพ่อแก้วเป็นพระประธานในอุโบสถ ลักษณะพระพุทธรูปปูนปั้นปางมารวิชัย จากการที่ได้สอบถามพระครูสุธรรม ปุญญวัฒนะ อดีตท่านเป็นศิษย์พระครูวินัยชยานุกิจท่านทราบประวัติความเป็นมาของหลวงพ่อแก้วท่านเคยได้ฟังจากผู้สูงอายุเล่าให้ฟังว่า
    ครั้งหนึ่งมีนายพรานล่าสัตว์คนหนึ่งไปล่าสัตว์ที่เขาแก้วซึ่งตั้งอยู่ที่กลางทุ่งนาที่ตำบลเขาแก้วอำเภอสรรพยาเป็นวัดร้างมาก่อนพอไปถึงบริเวณเชิงวัดเขาแก้วด้านทิศตะวันออกนายพรานคนนั้นเห็นแสงสว่างลุกโพลนที่พุ่มไม้รู้สึกสงสัยแปลกใจอย่างมากจึงจดจำพุ่มไม้นั้นไว้แล้วก็กลับมาบ้านพอรุ่งเช้านายพรานผู้นั้นก็กลับไปที่เชิงเขาแก้วนั้นอีก เพราะอยากทราบว่าแสงสว่างที่เห็นนั้นเป็นอะไรพอถึงพุ่มไม้มองเข้าไปข้างในได้พบเห็นพระพุทธรูปประดิษฐานอยู่ณที่นั้น
    เมื่อเห็นดังนั้นแล้วไม่ผ่านจึงกลับมาที่บ้านของตนแล้วจึงนำเรื่องราวที่พบมาเล่าให้หลายคนในหมู่บ้านฟังหลายคนทราบข่าวจึงได้พูดกันต่อต่อไปเมื่อคราวนั้นแพร่สะพัดออกไปในวงกว้างถึงปฏิหารที่เกิดขึ้นจึงมีพระและผู้คนมากมายมีความต้องการอยากครอบครองพระและตามหาเพื่อที่จะนำไปที่วัดหรือบ้านของตนแต่เป็นที่น่าอัศจรรย์ใจยิ่งไม่มีผู้ใดแม้แต่พระภิกษุสงฆ์สามารถยกพระพุทธรูปองค์นั้นได้แม้แต่คนเดียวอันหนึ่งว่าพระพุทธรูปองค์นั้นมีน้ำหนักมากมายมหาศาล
    หลวงพ่อคงเจ้าอาวาสวัดมะปรางขณะนั้นได้ดำริให้สร้างอุโบสถขึ้นและอุโบสถก็สร้างขึ้นเรียบร้อยแต่ยังไม่มีพระประธานเมื่อท่านทราบข่าวว่ามีพระพุทธรูปอยู่ที่เชิงเขาแก้วซึ่งเป็นวัดร้างในเดือน 11 ปีนั้นเป็นช่วงน้ำหลากท่วมทุ่งท่านจึงชักชวนญาติโยมนั่งเรือพายไปยังวัดร้างที่พบพระพุทธรูปองค์นั้นพอถึงหลวงพ่อคงได้ตั้งจิตอธิษฐานอัญเชิญว่า..ถ้าจะมาอยู่วัดมะปรางขอให้ยกขึ้นได้โดยง่ายซึ่งเป็นที่น่าอัศจรรย์อย่างมากขณะที่หลวงพ่อคงและชาวบ้านอยู่ในเรือน้ำแทบล้นกาพย์เรือเรือไม่ล่มแต่อย่างใดสามารถนำพระพุทธรูปกลับมาถึงวัดมะปรางได้สำเร็จและอัญเชิญพระพุทธรูปนั้นประดิษฐานในอุโบสถหลังใหม่ทั้งๆที่ยังไม่คิดจะนำพระประธานองค์ใดมาประดิษฐานด้วยซ้ำหลวงพ่อแก้วท่านคงดลใจให้หลวงพ่อคงสร้างอุโบสถหลังใหม่นี้เพื่อนำท่านมาประดิษฐานณวัดมะปรางนั่นเอง
    หลวงพ่อแก้ว เป็นพระพุทธรูปที่มีความศักดิ์สิทธิ์มากผู้ใดที่มาขอพรขอความสมปรารถนาสิ่งหนึ่งสิ่งใดจะสบความสำเร็จเสมอ แม้แต่ หลวงพ่อพรหมและเกจิอีกหลายรูป เคยมานั่งปลุกเสก ท่านกล่าวว่าพระประธานที่นี่ศักดิ์สิทธิ์มากฉันไม่ต้องเสกก็ ขลัง
    ช่วงนี้ทางวัดมะปรางจะเปิดอุโบสถให้ปิดทอง กราบนมัสการหลวงพ่อแก้ว ได้ทุกวันเสาร์อาทิตย์

Cr.กฤติเดช สินอวย

9829EE0B-14FB-492E-BF0F-4AF52334509F.jpeg 03DA5019-17CE-47D9-85DC-8ED86068E1D1.jpeg

6. dilok.ch

ขออนุญาติแอตมินนะครับ
    วันนี้ยูจะขอเล่าประสบณ์การปฎิหารที่ผมเจอกับผมเองสดๆร้อนๆ

เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้21มิ.ย เป็นวันเกิดผมและผมตั้งใจนำพระมาประมูลเพื่อนำเงินทำบุญถวายหลวงพ่อเหินทั้งหมด

(ยอดที่ชนะประมูล220บาท+ค่าส่งเกิน20 รวมยอดทำบุญทั้งหมดเป็น240บาท)

ยอดไม่เยอะแต่ผมตั้งใจ ใจอยากนำเงินตัวเองทำบุญกับท่านแต่ขัดสนด้านการเงินจึงยอมนำพระหลวงพ่อมาประมูลเพื่อได้สมหวังดั่งเจตนาที่ตั้งใจ
    ช่วงเวลา6โมงเย็นเกือบทุ่ม ผมกำลังจะไปส่งพระให้พี่ที่ชนะประมูลร่วมทำบุญ แต่ฟ้าฝนไม่อำนวย เมฆหนามืดแดง คุมพื้นที่บ้านผม. เป็นสัญญานว่าฝนตกหนักแน่ คนระแวกบ้านก็บอกฝนจะตกแล้วนะดูจะหนักด้วย. แต่ใจกลัวว่าจะส่งไม่ทันใจกลัวขนส่งปิดก่อน ผมจึงต้องการจะออกไปส่งให้ได้ ผมจึงอธิฐานขอจาก เจ้าสัวเนื้อผง ที่ผมห้อยติดตัว ขอหลวงพ่อว่า หลวงพ่อครับลูกขอให้ฝนไม่ตกและขอให้เมฆฝนหายไปได้ไหมครับเพราะลูกอยากไปส่งพระหลวงพ่อให้กับพี่ผู้ชนะประมูลร่วมบุญนี้ ในวันนี้ ไม่นาน เมฆเริ่มแหวกตัว แปลกตรงไม่มีลมแรงๆผ่านมาเลย จึงเป็นไปได้ยากที่เมฆจะแตกสลายเอง ใจผมคิดพ่อท่านคงอยากช่วยให้ลูกได้ไปส่งของตามที่ตั้งใจ จึงสร้างประติหารนี้เพื่อช่วยลูกได้ทำตามเจตนา. พอผมส่งของเสร็จกับมาที่ห้องสรุปว่าเมฆฝนที่อยู่ในพื้นที่บ้านผมได้หายไปทั้งหมดและปากฎว่าตั้งแต่ผมอธิฐานขอฝนก็ไม่ตกเลย. เรื่องนี้คือความเชื่อส่วนตัวผมนะครับว่านี้เป็นประติหารที่หลวงพ่อให้ตามคำขอ

#ศรัทธาบารมีเกิด
    #บารมีปุญญักเขตโต
    (ทำและสุขคือบุญ ทำและทุกข์คือบาป)
    (ในกรอบนี้ผมได้นำเอา เจ้าสัวเนื้อผง,สายสินหลวงพ่อ,มวลยาหลวงพ่อมาผสมใส่รวมในกรอบเดียว )

Cr.ยูซึเกะ นาคามูระ

FC491398-04F2-4429-951A-4A7FCD62E1AE.jpeg 173F7F89-FFB1-4DA0-9225-00BFE0B73E66.jpeg

7. dilok.ch

5DAF1513-9685-484A-A021-80F3FE3F2AB4.jpeg การรวมธาตุ หลวงพ่อเหิน ท่านเคยได้เอ่ยไว้ ตอนที่ท่านจำพรรษาอยู่ ที่วัดป่าสักภักดีฯ ว่าถ้ากาลฯมาถึงช่วงเวลาหนึ่ง ท่านจะสร้างทำวัตถุมงคล ขึ้นมาชนิดหนึ่ง จากการรวมธาตุ ขึ้นมา จากธาตุหลายชนิด ที่ท่านมี ที่ท่านสะสมไว้ทั้งหมด เป็นวิชาที่ท่านได้เรียนมาโดยเฉพาะ ว่าด้วยเรื่องธาตุและการรวมธาตุ(ดิน น้ำ ไฟ ลม)⚡ ..ธาตุต่างๆที่หลวงพ่อท่านสะสมไว้ ท่านเสกและอธิฐานจิตอยู่ตลอดเวลา ในขณะที่จำพรรษาที่วัดป่าสักภักดีฯ ...⚡ธาตุต่างจะมีคุณสมบัติในตัวของมันเองอยู่แล้ว และมีคุณวิเศษ อยู่ในตัวของมันเช่นกัน
    ดังคำกลอนที่ว่า...
    คำกลอน นพเก้า
    " เพชรดี มณีแดง เขียวใสแสงมรกต เหลือง
    ใสสดบุษราคัม แดงแก่กำโกเมนเอก
    สีหมอกเมฆนิลกาฬ มุกดาหารหมอกมัว แดง
    สลัวเพทาย สั่งวาลสายไพฑูรย์" ยกตัวอย่างคุณสมบัติของธาตุเช่น ✨โกเมน (Garnet) มีคุณสมบัติในการปกป้องคุ้มครองสูง ช่วยกระตุ้นความรู้สึกอารมณ์และสติปัญญา ไม่ให้หดหู่ ช่วยสร้างความเชื่อมั่นในตนเองได้มาก

อเมทิสต์ (Amethyst) เป็นหินที่มีพลังในการบำบัดสูง เกิดความยุติธรรมในจิตใจ ขจัดความคิดด้านลบ สามารถสยบอารมณ์โกรธ อารมณ์ร้าย และอารมณ์ในคนเมา ช่วยรักษาความเครียดและการนอนฝันร้ายได้ มีพลังทางรักอิสระ เสรี คิดอะไรแปลก สวนกระแส

⚡อความารีน (Aquamarine) เป็นพลอยที่มีความเยือกเย็น สามารถคลายความเร่าร้อนทุรนทุรายในจิตใจ บรรเทาอาการเมาคลื่นและอุบัติเหตุ ลดไข้ และความดันโลหิตสูง และอาการเกี่ยวกับระบบประสาท

มรกต (Emerald) เป็นสัญลักษณ์ที่นำมาซึ่งความสมบูรณ์พูนสุข เกียรติยศ ชื่อเสียงและโชคลาภ ความรักแท้ที่ปราศจากเงื่อนไข เสริมสร้างกระดูกและฟัน มีความจำที่ดี คลายเครียด และทำให้ร่างกายสดชื่น

ทับทิม (Ruby) เป็นสัญลักษณ์แทนความรัก กระตุ้นความรักและความต้องการให้กล้าแสดงออกมากขึ้น เกิดจิตใต้สำนึกที่เกี่ยวกับความทรงจำ

Peridot (เพอริดอท) เป็นสัญลักษณ์ของอำนาจและกำลังใน ช่วยบรรเทาความชอกช้ำกำจัดความอิจฉา ริษยา

ไพลิน (Blue Sapphire) มีคุณสมบัติในการควบคุมตัวได้ดี เป็นอัญมณีแห่งสัจธรรม ช่วยเพิ่มพลังความเชื่อมั่นและศรัทธาที่มีต่อตนเองและคนรอบข้าง

โอปอล (Opal) เป็นหินแห่งพลังจากดวงจันทร์และสายน้ำเข้าไว้ด้วยกัน ช่วยทำให้คลอดง่าย สามารถสื่อสารกับพระเจ้าหรือสิ่งศักดิ์สิทธ์ และช่วยเพิ่มศักยภาพในตัวเอง

บุษราคัม (Yellow Topaz) ช่วยเสริมสิริมงคลแก่ผู้ที่เป็นเจ้าของ ช่วยให้มองโลกในแง่ดี สงบประสาท สร้างความสมดุลกับฮอร์โมนในร่างกาย และมีอำนาจในการปกป้องคุ้มครองสูง

เทอร์คอยส์ (Turquoise) เป็นอัญมณีที่เหมาะสมกับผู้ชาย เพราะเสมือนตัวแทนแห่งอำนาจทั้งปวง เสริมสร้างความรักและสติปัญญาก่อให้เกิดความคิดสร้างสรรค์...ประมาณนี้ฯลฯยังมีอีกหลายธาตุมากนัก... ✨ บัดนี้เมื่อกาลเวลาอันสมควรได้มาถึง ณ สำนักสงฆ์เทือกเขาเพชรพญาธาร หลวงพ่อท่านจึงมีความคิดสร้างทำวัตถุ มงคล จากการรวมธาตุนี้ขึ้นมาฯ มวลสารหลักจากธาตุต่างๆที่ท่านมี ที่ท่านให้ลูกศิษย์ และชาวบ้านช่วยกันทำ.ซึ่งเป็นวัตถุมงคลที่ท่านสร้างเอง ปราศจากนายทุนใดๆมาข้องเกี่ยว...ถือว่าเป็นวัตถุมงคลที่ทรงคุณค่า อีกรุ่นหนึ่ง ที่ท่านตั้งใจทำให้กับศิษย์ยานุศิษย์ได้มีไว้สักการะบูชา...#บารมี ปุญญักเขตโต#
    (รูป เป็นธาตุต่างๆแค่ส่วนหนึ่งที่หลวงพ่อ มอบให้กับข้าพเจ้าไว้นานแล้ว )

8. dilok.ch

A3DE8BEF-060D-41B9-BC59-E9979825D514.jpeg สวัสดีค่ะ ขอเล่าเรื่องก้นยาสูบใบจากหลวงพ่อเหินค่ะ

#ครั้งนึงพี่ชายของดาเคยไปหาไปกราบหลวงพ่อเหินบุญญักเขตที่วัดป่าภูริทัตจังหวัดเพชรบูรณ์ เดินทางด้วยรถยนต์ส่วนตัวออกจากนราธิวาสค่ะ

พอไปวัดถึงเห็นหลวงพ่อท่านนั่งสูบยาอยู่บนโตะ เพียงลำพัง จึงกราบท่านแล้วนั่งสนทนาค่ะ และคิดอยู่ในใจว่าจะขอวัตถุมงคลหลวงพ่อไว้ติดตัว

และมองเห็นม้วนยาสูบที่หลวงพ่อวางไว้ในจานอีกหลายมวนวางอยู่จึงคิดอยากได้ม้วนยาสูบอีก จึงคิดว่ายังไงๆถ้าได้สักมวนก็พอใจแล้ว
    แต่อีกใจอยากได้มาแบ่งคนทางบ้านอีกหลายคน

#ทันใดนั้น หลวงพ่อก็ถามขึ้นทันทีว่า

เห้ย..มึงจะเอา 1 มวน หรือหลายมวนกันแน่วะ....

#พี่ชายเลยตอบว่าได้หลายมวนก็ดีครับ

#หลวงพ่อเลยบอกเออก็มาเอาสิ..
    พี่ชายเลยเดินไปที่จานใส่มวนยาไว้หลายๆมวนแต่พอไปไกล้ๆจ่อๆมองดู ที่เห็นมวนยาหลายมวนนั้นมันหายไป เหลือแค่อันเดียว...

#หลวงพ่อท่านยิ้มๆ..
    เลยบอกว่า ก็ใหนมึงคิดไว้ว่าได้แค่มวนเดียวก็พอไง..

พี่ชายเลยตอบว่าผมเห็นวางไว้หลายมวนแล้วทำไมเหลือแค่มวนเดียวครับหลวงพ่อ..

หลวงพ่อเลยพูดขึ้นว่า เออมันก็อยู่นั่นแหละมันจะไปใหน

แต่พี่ชายดาก็มองไม่เจอค่ะ

หลวงพ่อเลยบอกหยิบเอาสิ..

พี่ชายเลยคิดในใจอีกจะให้หยิบอะไรมีแต่จานเปล่าๆ...

แต่ก็ขัดไม่ได้เลยหยิบลูบๆจานปรากฏว่ามีมวนยาสูบอยู่ในจานที่มองเห็นเปล่าๆนั้นถึง 7 มวนค่ะ

หลวงพ่อมองหน้าพี่ชายแล้วหัวเราะหะๆๆ

พี่ชายดาสั่นไปทั้งตัวเพราะดีใจและแปลกใจ และอึ้งในบุญบารมีที่หลวงพ่อทำให้เห็นเป็นบุญตาค่ะ

และพี่ชายบอกกับดาว่ารู้สึกกลัวหลวงพ่อเหินขึ้นมาทันที สบตาท่านตอนกราบลากลับ เห็นแววตาท่านแวบเดียวเกือบเป็นลมหมดแรงเดินลงบันไดปูนค่ะ

แววตาท่านมีพลังอำนาจมากสะกดใจแทบหยุดเต้นเลยค่ะ

กราบนมัสการหลวงพ่อเหินค่ะสาธุๆค่ะ
    ❤❤❤❤❤

Cr.วีรดา นราธิวาส

9. dilok.ch

ขออนุญาตเผยแผ่ บารมีหลวงพ่อเหิน
    #เป่าทะลุ 11 คน
    ครั้งหนึ่งผมเคยพาน้องๆทีมงาน ไปร่วมกันทำบุญช่วยหลวงพ่อแบกปูนเพื่อก่อสร้างวิหาร หลังจากเสร็จงานจึงกราบลาหลวงพ่อ และขอให้ท่านอนุเคราะห์เมตตาเป่าหัวให้เพื่อเป็นสิริมงคล ก่อนกลับบ้าน หลวงพ่อท่านก็เมตตา ท่านบอกว่า
    #ให้แตะตัวมาพร้อมกันเลยท่านจะเป่าให้ทีเดียวเลย
    ทีมงานผมไปกันทั้งหมด 11 คน เลยเรียงแถวเกาะตัวกันไปเข้าไปหาหลวงพ่อ เพื่อให้ท่านเป่าหัวให้ ผมเป็นคนแรกหัวแถว หลวงพ่อท่านเริ่มสวดแล้วก็เอามือท่านแตะที่หัวผมซึ่งเป็นคนแรก สวดเสร็จท่านเป่าหัวผมดังเฟี้ยว เป็นอันเสร็จ ที่น่าแปลกใจพอกลับมาบ้านทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกันแม้กระทั่งคนสุดท้ายหางแถว ยังรู้สึกเหมือนโดน เป่าทีหัวลมแรงมาก ท่านเป่าทีเดียวทะลุถึง 11 คน มีคนหนึ่งถึงขนาดกระตุก จนคนที่เกาะอยู่ข้างหลังรู้สึกได้ถามว่าเป็นอะไร
    #พลังลมปราณของท่านแรงมากครับ
    อันนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ ถ้าใครไม่เจอคงไม่เชื่อแต่ผมเชื่อสนิทใจ
    #บูชาครู๓

Cr.กฤติเดช สินอวย

74499409-1822-498C-82D8-BC81BBDA44C2.jpeg E7525AB4-80FC-46F1-8D73-9846ABEA8A4C.jpeg B158A79D-93F2-42DE-A367-6A7E360EDFFD.jpeg

10. dilok.ch

ใส่กรอบบูชาเรียบร้อย #ร่วมเผยแผ่บารมี หลวงปู่เหินฟ้า ปุญญักเขตโต

ผ้ายันต์พญาครุฑ มหาอำนาจเมตตามหาบารมีเจ้าขุมทรัพย์ หลวงพ่อเหิน อีกหนึ่งผ้ายันต์ในบารมีของหลวงพ่อที่ท่านตั้งใจทำขึ้นมา ให้ลูกศิษย์ลูกหาได้ไว้บูชา ซึ่งพญาครุฑ ก็เป็นหนึ่งในญานสัมพันธ์กับหลวงพ่อ ที่มีบุญสัมพันธ์กับท่านมาไม่รู้กี่ภพชาติ(รวมไปถึงปู่ฤาษี และพญานาค) จึงไม่แปลกใจ วัตถุมงคลในรูปแบบพญาครุฑ ที่หลวงพ่อปลุกเสกและอธิษฐานจิตลงไป จึงมีอานุภาพและพุทธคุณสูง และมีญานบารมีขององค์พญาครุฑมาสถิตย์อยู่ทุกชิ้นทุกอัน จึงทำให้เกิดปาฎิหารย์มากมายในระยะเวลาอันสั้น ใครที่มากราบหลวงพ่อที่ได้รับผ้ายันต์(แจกทาน)นำไปบูชา จึงก่อเกิดอานิสงค์มากมายหลายเรื่อง ซึ่งในภาพผ้ายันต์พญาครุฑ หลวงพ่อท่านลงพระยันต์สำคัญๆเอาไว้มาก ไม่ว่าจะเป็นยันต์ปัดอุปสรรค ยันต์ขุมทรัพย์ เรียกทรัพย์ หลวงพ่อท่านบอกในเมื่อมีทรัพย์เข้ามาจึงต้องมี ยันต์คุ้มทรัพย์ เอาไว้ ยังไม่รวมยันต์สำคัญๆไว้อีกเช่นยันต์ พระมหาอุปคุต ยันต์พระควัมฯ ยันต์สิบฯ ยันต์พิสดารต่างไว้อีกหลายยันต์ ในวันพุทธาภิเษก หลวงพ่อท่านปลุกเสกอธิษฐานจิต ตั้งธาตุ หนุนธาตุ ลงอาการ ๓๒ ให้อย่างเต็ม และในวันงานพิธีหลวงพ่อท่านนั้งอธิษฐานจิตแบบโบราณ และท่านได้ลงยันต์จินดามณีใหญ่ สำทับครอบคลุมในพิธีไว้อีกที จึงทำให้ผ้ายันต์รุ่นแรกและวัตถุมงคลในพิธีพร้อมทั้งเหรียญเสมามีพุทธคุณสมบูรณ์แบบในทุกๆเรื่อง ยิ่งผ้ายันต์มีอักขระเลขยันต์ต่างๆที่หลวงพ่อลงกำกับไว้อีก จึงมีพลังอานุภาพสุดๆและหลากหลายไปเลยครับ...ท่านบอกนำไปใส่กรอบบูชาไว้ สามารถช่วยเหลือเราได้ครับ

ขอบคุณสําหรับข้อมูลดีๆ Cr. พี่อิน อจินไตย ครับ

11. dilok.ch

#สีผึ้งเวียดนามหลวงพ่อเหิน
    ข้อมูลจาก พี่อิน อจินไตย
    ความลับของลูกอมสีผึ้งเทียนชัย(ลูกอม-ลูกสะกด)สีผึ้งเวียตนามเพิ่งมาตั้งชื่อกันทีหลังที่วัดป่าสักภักดีฯลูกอมชุดนี้ปั้นกันโป่งสะเดามีลูกศิษย์ช่วยกันทำเช่นอาจารย์วิวัฒน์เป็นคนผสมและก็ปั้นมีทั้งแบบเลี่ยมและไม่เลี่ยม ซึ่งมวลสารบอกเลยว่าสุดยอดและทำได้ยาก หลวงพ่อท่านจึงให้ปั้นลูกเล็กๆขนาดปลายนิ้วก้อยพอ และส่งให้ช่างเลี่ยมชื่อตายอเป็นคนเลี่ยมและส่งกลับมาที่วัดออกให้บูชาและแจกกับผู้ที่มาร่วมทำบุญ ลูกอมสีผึ้งมองดูก็ธรรมดาคล้ายลูกอมเทียนแต่ที่แปลกคือเกล็ดสีขาวที่นำมาเป็นส่วนผสมในสีผึ้งชุดนี้ เป็นผงวิเศษที่หลวงพ่อท่านลบผงที่เวียตนามจนเป็นเกล็ดท่านเล่าให้ฟังขั้นตอนเยอะมากกว่าจะทำได้ เกล็ดผงสีขาวนี้แปลกมากเมื่อเกล็ดนี้โดนนำ้มันจันทร์มันจะละลายแล้วก็นำมานวดกับเทียนชัยเข้ากันดีแล้ว ท่านก็ปั้นขนาดตัวอย่างให้ดู ลูกศิษย์ใช้เวลาว่างจากงานก็มาช่วยกันปั้น ปั้นได้มากพอก็ส่งเลี่ยมปั้นไม่หมดท่านเก็บไว้แล้วนำออกมาเผยแพร่
    ออกแจกในตอนหลัง ในช่วงที่ท่านมาจำพรรษาที่วัดป่าสักภักดีภูริฯ ใครที่มากราบท่าน หลวงพ่อมักแจกสีผึ้งชุดนี้ออกไปบ้าง ท่านให้ไปที่เป็นก้อนๆ ให้นำไปปั้นกันเอง ซึ่งบางคนได้ไปก้ไปปั้นตามขนาดที่ตนต้องการมีปิดทองบ้างไม่ปิดทองบ้างแล้วแต่ความชอบ ผมเห็นหลายคนปั้นลูกใหญ่ๆ ผมมักบอกว่าเสียดาย ถ้านำมาปั้นลูกเล็กๆจะได้หลายลูกนะ เพราะว่ามวลสารแต่ละอย่างบอกได้ว่าสุดๆ และหลวงพ่อท่านไม่ได้ทำออกมาอีกแล้ว มวลสร้างมีอะไรบ้างจากคำบอกเล่าของหลวงพ่อ 1.ผงปถมัง
    2.ผงตรีนิสิงห์เห
    3.ผงปิโญ
    4.ผงสุกิตติมา
    5.ผงอิทธิเจ
    6.ผงมหาลาภ
    7.ผงปัทมะราช
    8.ผงอุปคุตใหญ่
    9.ผงมหาธาตุทั้ง4
    10.ผงชนวน9ชั้น
    11.ผงมหาฉัตรนาคราช
    12.ผงพญาการะเวก
    13.ผงมหาทะมืน
    14.ผงมหากาสัก
    15.ผงมณีโชติ
    16.ผงพรหมราช
    17.ผงฤาษีชุบตัว
    18.ผงมนต์รัตนมาลาสูตร
    หลวงพ่อท่านบอกว่าผงแต่ละชนิดใช้เวลาลบ 7 วันต่อ 1 ผงและผงแต่ละอย่างท่านเขียนลงบนฝาบาตรผงทุละลงมาในบาตร
    นอกจากผงมงคลวิเศษต่างๆแล้วยังมีส่วนผสมของว่านอีกหลายพันชนิดที่ท่านเจอระหว่างธุดงค์เป็นว่านกายสิทธฺ์ และขี้ผึ้งแท้ซึ่งท่านพลีขอจากรังที่ยังไม่มีตัวอ่อนได้มาต้องนำมาหุง ให้ได้ตามตำรา ใช้เวลาถึง 3 วันเพ็ญ จึงสำเร็จ(จึงให้ผลทางด้านเมตตาสูง) หลวงพ่อท่านกล่าวว่า สีผึ้งชุดนี้ท่านใช้เวลาทำอยู่นานกว่าจะครบสำเร็จทุกตัว มูลเหตุและปัจจัยที่หลวงพ่อสร้างทำสีผึ้งชุดนี้ขึ้นมาเพราะ เวลาท่านเดินธุดงไปในที่ต่างๆมักมีญาติโยมมาขอของดีจากท่านอยู่ประจำ ด้วยดวงจิตแห่งความเมตตาของหลวงพ่อ ท่านเลยต้องสร้างทำของวิเศษของดีให้ญาติโยมได้ไว้บูชา คือสีผึ้งชุดนี้นี้เอง ใครได้ไว้ หรือมีไว้บูชาขอให้รักษาไว้ให้ดีนะครับ ไม่ได้สร้างทำกันง่ายๆ... กราบหลวงพ่อเหิน บุญญักเขต

12. dilok.ch

#หลวงปู่โลกอุดรกับหลวงพ่อเหิน_ปริศนาที่ไร้คำตอบ

คำถามมากหมายเกี่ยวกับหลวงพ่อเหิน บุญญักเขต ที่ลูกศิษย์เรียกท่านว่า"หลวงปู่ในดง" ที่เน้นธรรมะและการปฏิบัติมากกว่าเรื่องฤทธิอภิญญา หากได้พบกับท่านๆจะสอนให้เร่งปฏิบัติมากกว่าที่ให้สอบถามเรื่องเกี่ยวกับตัวท่านๆมักจะสอนลูกศิษย์เสมอว่า"อย่าไปรู้เรื่องภายนอกเพื่อสร้างศรัทธาเลยประโยชน์ที่ได้คือแค่เพิ่มศรัทธาเท่านั้น หากอยากรู้จริงให้ดูของจริงคือตัวเจ้าของเองก็พอ"

เรื่องของท่านก็เหมือนคนทั่วไป แค่ต่างกันที่ฐานะและการปฏิบัติเท่านั้น โยมบิดาของท่านอยู่ที่ออสเตรเลีย โยมมารดาพำนักที่เมืองปักกิ่งสาธารณรัฐประชาชนจีนท่านทั้งสองสุขภาพแข็งแรงยังมีชีวิตอยู่ ท่านมีพี่น้องหลายคนส่วนใหญ่อยู่ในต่างประเทศแค่นี้ก็คงพอจะบ่งบอกถึงฐานะแท้จริงของท่านได้ ตอนเด็กท่านจะเป็นคนไม่ยอมคน ชอบให้พวกพี่ๆเรียกท่านว่า"พี่"ทั้งที่ตัวท่านเองเป็นน้องคนเล็กไม่ยอมให้เรียกตัวท่านว่า"น้อง" จิตใจนักเลงไม่กลัวใครเป็นผู้นำคน เป็นคนจริงพูดคำไหนเป็นคำนั้นถือสัจจะยิ่งชีวิต ผ่านชีวิตมาโชกโชนจนเห็นความไม่แน่นอนของวัฏสงสารจึงเข้าสู่ร่มกาสาวพัสตร์ใต้ร่มเงาของศาสนาและเร่งรัดปฏิบัติแบบยอมตายถวายชีวิตแด่พระพุทธเจ้าทั้งมหานิกายและธรรมยุตรวมแล้วจนถึงปัจจุบันได้ถึง๒๑ พรรษา

#พบหลวงปู่โลกอุดรครั้งแรก
    ในพรรษาที่๔..ที่ท่านเร่งปฏิบัติท่านได้พบกับพระภิกษุผู้เป็นตำนานในการดูแลค้ำจุนศาสนา ทุกคนเรียกท่านว่า
    "หลวงปู่โลกอุดร"ท่านมาในนิมิตมองหน้าหลวงพ่อเหินสักพักแล้วกล่าวว่า"เราไม่ได้พบกันนาน๒๐๐กว่าปีแล้วร่างของหลวงปู่โลกอุดรก็เลือนหายไป
    #พบหลวงปู่โลกอุดรครั้งที่สอง
    ในพรรษาที่๗..ของการเร่งรัดปฏิบัติที่วัดเขาสุกิม อ.ท่าใหม่ จ.จันทรบุรีหรือคนทั่วไปจะเรียกว่า"วัดหลวงพ่อสมชาย"ศิษย์สายพระป่ากรรมฐานในองค์พ่อแม่ครูอาจารย์สายหลวงปู่มั่น ขณะที่ท่านเร่งรัดปฏิบัติเพื่อละวางกิเลสอย่างเข้มข้นจิตอยู่ในความว่างเปล่า ภาพของหลวงปู่โลกอุดรก็ปรากฏขึ้นในนิมิตอีกครั้ง หลวงปู่โลกอุดรกล่าวออกมาด้วยน้ำเสียงอ่อนโยนเหมือนเดิมว่า..ไม่ได้พบกัน๒๐๐กว่าปีแล้วร่างหลวงปู่โลกอุดรก็เลือนหายไปอีก ยังความสงสัยให้กับหลวงพ่อเหินเป็นยิ่งนัก
    #พบหลวงปู่โลกอุดรครั้งที่สาม
    ในพรรษาที๙..หลวงพ่อเหิน ได้ออกธุดงค์รอนแรมไปตามป่าดงพงไพรลึก ข้ามแม่น้ำโขงมุ่งหน้าสู่ #ภูเขาควาย สาธารณรัฐประชาชนลาว ดินแดนลี้ลับศักดิสิทธิที่เต็มไปด้วยอาถรรพ์ที่พระธุดงค์ไปพำเพ็ญเพียรภาวนาเพื่อทดสอบจิตใจและกำลังของการภาวนาจนเป็นสถานที่ทดสอบของนักปฏิบัติผู้แสวงหาความหลุดพ้นจากพันธนาการของกิเลส หลวงพ่อเหินใช้เวลารอนแรมอยู่หลายเดือน จนคืนหนึ่งขณะปฏิบัติธรรมเจริญจิตภาวนาอยู่ #ภาพของหลวงปู่โลกอุดรที่คุ้นตาก็ปรากฏขึ้นอีก..เหมือนเดิมคือท่านมาพูดประโยคเดิมๆว่า..เราไม่ได้พบกันนานมากแล้ว..หลวงพ่อเหินก็คิดจะถามถึงเหตุที่ไม่ได้พบกับหลวงปู่โลกอุดรถึงสองร้อยปี..แต่แค่คิด..ร่างของหลวงปู่โลกอุดรก็หายไปทันที

#ทิ้งความสงสัยจวบจนปัจจุปันนี้ว่าเพราะเหตุใดหลวงปู่โลกอุดรจึงได้มาพบท่านถึงสามครั้ง..ปริศนานี้มีเพียงหลวงปู่โลกอุดรเท่านั้นที่ตอบปริศนานี้ได้ว่าเพราะอะไรท่านจึงมาพบถึงสามครั้งแล้วไม่พูดอะไร นอกจากคำพูดเดิม..เราไม่ได้พบกันนานสองร้อยปีแล้ว...

cr.พระเหนือโลก โลกลี้ลับ โดย ภักดีภูริ

D6342E52-CA18-4A1E-9187-3AB59AD3236C.jpeg 86E45619-E73E-4C7C-965E-AFA7EC8D116B.jpeg

13. dilok.ch

(27/11/64) กท.1

#สวัสดีวันพระ แรม ๘ คํ่าเดือน ๑๒ เพื่อนๆพี่ๆสมาชิกทุกๆท่านครับ

“หลวงพ่อไม่มีหรอก อิทธิฤทธิ์ หรือปาฏิหาริย์ หลวงพ่อเป็นเพียงพระป่าธรรมดาๆ ของหรือวัตถุมงคลที่ทำไว้ให้นั้นก็เป็นเพียงของที่ระลึกในการทำบุญ เพียงแต่หลวงพ่อตั้งใจปลุกเสกให้ลูกศิษย์ได้ใช้พุทธคุณ”

ท่านมีคําสอนมากมาย ที่อบรมสั่งสอนหรือให้พรแก่ลูกศิษย์ทั้งหลาย ให้นําไปใช้ในการดําเนินชีวิต เวลาเราขาดสติเมื่อได้รับฟังคําสอนจากท่านแล้วมักจะมีสติกลับมาทุกครั้ง

#กราบบารมีหลวงพ่อเหิน ปุญญักเขตโต

Cr.ยุ่งยิ่ง

14. dilok.ch

กท 1. (12/11/2564)

หลวงพ่อเหิน ปุญญักเขตโต นั้นท่านเป็นพระผู้มีความเมตตากับบรรดาศิษยานุศิษย์ หลวงพ่อท่านมักมอบธรรมคำสอนตลอดเวลา

ซึ่งล่าสุดเมื่อวันที่ 7 พฤศจิกายน 2564 ซึ่งเป็นวันพุทธาภิเษกวัตถุมงคลของหลวงพ่อเหิน รุ่นไตรมาสบูชาครู ในวันนั้นลูกศิษย์หลั่งไหลมาจากทั่วทุกสารทิศ ซึ่งตัวผมก็เป็นบุคคลหนึ่งที่ได้ไปร่วมงานด้วย และได้มีโอกาสไปกราบหลวงพ่อในบริเวณที่พักก่อนพิธี ซึ่งได้เห็นพระสงฆ์ 2 รูป เดินทางมาจากกรุงเทพมหานคร เข้ามากราบ ซึ่งในวันงานมีมากกว่านั้น แต่ผมขอกล่าวเฉพาะที่ผมเห็นเหตุการณ์นะครับ

ซึ่งทำให้รู้สึกว่า ขนาดพระสงฆ์ ยังเลื่อมใสและนับถือศรัทธาหลวงพ่อเหินท่านมากๆ
    เพราะหากใครสังเกตุนะครับ เมื่อไรที่เราได้มีโอกาสไปร่วมพิธีปลุกเสกวัตถุมงคลของหลวงพ่อเหินจะเห็นบ่อยครั้งว่า จะมีพระสงฆ์เดินทางมาจากทั่วสารทิศมา กราบหลวงพ่อเหินท่าน เป็นประจำ

ผมขอย้อนกลับไปในวันพุทธาภิเษกไตรมาสบูชาครูนะครับ
    พระสงฆ์ 1 ใน 2 รูป ที่เข้าไปในวันนั้น ด้วยวัยที่ดูมีอายุมากกว่าหลวงพ่อเหิน ในขณะที่กำลังจะก้มลงกราบหลวงพ่อเหินท่าน หลวงพ่อท่านถามว่าท่านบวชมากี่พรรษาแล้ว เพราะถ้ามากกว่า หลวงพ่อท่านบอกว่าไม่ควรกราบท่าน ซึ่งผมได้ยินเพียงพระสงฆ์รูปนั้น พูดเพียงว่าท่านเคารพและศรัทธาหลวงพ่อเหิน จึงได้มีภาพ ที่มีลูกศิษย์ที่อยู่ในเหตุการณ์ในวันนั้นถ่ายภาพไว้
    และนอกจากนั้นพระสงฆ์รูปดังกล่าว ก็มีการขอให้หลวงพ่อเหินท่าน เป่าหัวให้ ซึ่งหลวงพ่อเหินท่านพูดเพียงว่า มันไม่ควรนะเพราะท่านก็เป็นพระ แต่สุดท้ายพระสงฆ์รูปนั้นท่านก็ยืนยัน ขอให้หลวงพ่อเหินท่านเป่าหัวให้ ซึ่งหลังจากหลวงพ่อเหินท่านทำให้แล้ว หลวงพ่อท่านก็ได้มีการพูดคุยกับพระรูปนั้น และบุคคลที่อยู่ภายในที่นั้นว่า

“เรานั้นก็เป็นเพียงพระสงฆ์ธรรมดารูปหนึ่ง ที่บวชมาและอยู่ภายใต้บวรพุทธศาสนา ยึดถือในหลักธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า ซึ่งท่านไม่ควรยึดติดในตัวบุคคล แต่ควรยึดถือธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า และควรช่วยกันดูแลรักษา ทะนุบำรุงและเผยแผ่พระพุทธศาสนา”

ซึ่งเมื่อได้ยินเช่นนั้นทำให้ เกิดความเลื่อมใสศรัทธา ในตัวของหลวงพ่อเหินเป็นอย่างมาก เพราะตลอดเวลาที่ได้รู้จักท่าน ท่านก็ไม่เคยบอกหรือสั่งสอนให้นับถือศรัทธาท่าน แต่ท่านสอนให้เคารพและนับถือศรัทธาในคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้ามาโดยตลอด

#กราบหลวงพ่อเหิน ปุญญักเขตโต
    Cr. เจ้าของภาพถ่ายนะครับ

Cr.Jaturong Jom Kaewlek

32690E5A-531A-449E-85BB-8591E322456F.jpeg 371276BD-B7A3-4502-8BFF-7248389B3D66.jpeg

15. dilok.ch

สวัสดีทุกท่านนะคะ
    ภาพวิหารเซียนจีนและภาพหลวงน้า##หลวงพ่อเหินบุญญักเขต.

วิหารจีนนี้หลวงน้าเราสร้างขึ้นตามสัจจะที่ให้ไว้กับเทพแม้จะรับปากในความฝันว่ารับปากสร้างให้ โดยฝันติดต่อกันถึง3คืน ในช่วง 2คืนแรกท่านไม่รับปาก แต่คืนที่3ท่านจึงรับปาก

และนี่เป็นที่มาของกำเนิดวิหารเทพเซียนจีน

การสร้างก็มีผู้บริจาคหลายสายหลายคนตามกำลังศรัทธาโดยทางหลวงน้าไม่เคยเรี่ยไรบอกบุญหรือทำผ้าป่าใดๆทั้งสิ้น

และทางญาติพี่น้องทั้งในและต่างประเทศก็ช่วยท่านบริจาคสร้างวิหารนี้เช่นกัน แต่ไม่ได้บริจาคผ่านบัญชีสร้างวิหาร #แต่ให้คนนำไปถวายหลวงน้าโดยตรง ตั้งแต่เริ่มสร้างมา นำเงินไปถวายท่าน เป็นเงินทั้งหมดเฉพาะของญาติๆร่วมกันถวายนับได้ 2 ล้าน 7แสนบาทถ้วน และส่วนตัวเราได้ถวายเพิ่มเมื่อวันที่25 พค 64 อีก ห้าแสนห้าหมื่นบาท รวมเงินเฉพาะญาติถวายให้สร้างวิหารทั้งสิ้นเป็นเงิน สามล้านกว่าบาท

และทราบมาว่า การออกวัตถุมงคลรุ่นแรกชนิดหล่อรูปเหมือนและเหรียญเสมา และรูปหล่อหลวงตาดำ

ไม่มีเกี่ยวข้องกับการสร้างวิหารใดๆทั้งสิ้น แต่เป็นเงินที่ได้จากการช่วยเหลือของลูกศิษย์หลายๆท่าน

และทางเราที่เป็นญาติเท่านั้นค่ะ

ขออนุโมทนากับทุกท่านที่มีส่วนร่วมบุญสร้างวิหารมา ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ
    กราบนมัสการหลวงน้าค่ะ

Cr.Bel Brao

00310FB0-BB5B-4D6F-86C6-9D713653C7AB.jpeg 0B11A8E8-7730-4EF4-A988-83CE60377097.jpeg

16. dilok.ch

ขออนุญาตแอดมินเผยแผ่ประสบการณ์บารมีหลวงพ่อค่ะ
    #ฟิลล์คิดว่าหลายคนที่เคยอยู่ไกล้ชิดหลวงพ่อนานๆจะมีคนเคยเห็นประสบการณ์เรื่องน่าแปลกบ่อยๆนะคะ
    #วันนี้คุณพ่อของฟิลล์เล่าว่า สมัยก่อนตอนท่านรู้จักหลวงพ่อใหม่ๆ เมื่อปี2553 ท่านเคยมาพักปักกรดที่ อ.ทับปุด จ.พังงา คุณพ่อมีธุระไปที่นั่นแล้วได้พบเห็นท่านครังแรกเลยสงสารเห็นว่ากรดท่านเก่าและมีรอยรูรั่วหลายที่เลยอยากซื้อถวายท่านใหม่ เข้าไปถามแล้วบอกความตั้งใจกับท่าน หลวงพ่อไม่พูดอะไรสักคำได้แต่พยักหน้า คุณพ่อเลยไปตลาดในตัวจังหวัด พอขา กลับมาฝนตกพอดีและตกหนักมาก และลมก็แรงคุณพ่อเลยรีบเอาร่มกางและวิ่งเข้าไปหาที่หลวงพ่อท่านนั่งอยู่ แต่พอไปถึงฝนกลับไม่ตกตรงหลวงพ่อนั่งเลย รอบๆวงกลมประมาณ10กว่าวาจากที่หลวงพ่อนั่งไม่มีละอองฝนเลยค่ะ คุณพ่อบอกกลั้นน้ำตาไว้ไม่อยู่ตื้นตันใจมีปีติมากขนลุกขนพองที่ได้เห็นเช่นนั้น
    และอีก 3 วันต่อมาท่านได้เดินธุดงออกไปจากที่นั้นบอกว่าจะไป อ.หลังสวน จ.ชุมพร และคุณพ่อได้ขับรถติดตามไปอีก ทุกระยะทางที่ท่านเดินธุดง กระทั่งถึงอ.หลังสวน ก็นานหลายวันค่ะ
    แล้วบอกให้พ่อเลิกตามท่าน ๆจะไปขึ้นรถไฟขึ้นไปทางกรุงเทพโดยมีญาติๆท่านออกค่ารถไฟให้ค่ะ
    ก่อนคุณพ่อจะกลับเลยขอให้ท่านเป่ากระหม่อมให้ หลวงพ่อท่านนั่งนิ่งไปพักนึงเลยถามว่า #มึงไปเอาแผ่นทองคำเปลวมาสิ..! คุณพ่อเลยงงว่า #ท่านรู้ได้ยังงัยว่าเตรียมมาแล้ว..! หลวงพ่อยังถามอีกว่า##มึงซื้อมาทำไมเยอะนักตั้ง20แผ่นไอ้ห่า.
    #คุณพ่อก็ยิ่งงงไปใหญ่ว่าท่านรู้อีกเพราะซื้อมา20แผ่นจริงๆค่ะ
    พอพ่อเอามาแล้วท่านให้คุณพ่อถือทองคำเปลวไว้ด้วยตัวเองที่หน้าผาก แล้วหลวงพ่อท่านก็เป่าพรวดทีเดียว
    #แล้วท่านบอกว่าเอาล่ะโว้ยกูลงให้มึงเสร็จแล้วว่ะ
    คุณพ่อเลยถามว่าหลวงพ่อยังไม่แกะแผ่นกระดาษที่มัดติดมากับปึกทองคำเปลวเลยนะครับ
    #หลวงพ่อเลยบอกว่ากูลงให้แล้วไอ้ห่าถ้าไม่เชื่อก็แกะออกดูสิว่ะ
    #คุณพ่อเลยแกะออกดูปรากฏว่าทองคำเปลวไม่มีเลยสักแผ่นจริงๆค่ะ.

#ท่านเลยให้พ่อนั่งหลับตาสำรวมพักนึง. คุณพ่อก็ทำตาม แล้วได้เห็นว่าทองคำเปลวติดอยู่ในกระดูกแทบทุกส่วนในร่างกายโดยเฉพาะกระดูกหน้าผากเหลืองอร่ามไปหมด

ท่านเลยบอกว่าเอาล่ะลืมตาขึ้นโว้ย เห็นอะไรหรือยัง??

คุณพ่อจึงบอกเห็นแล้วครับ
    แล้วก้มกราบหลวงพ่อแทบติดพื้นดินค่ะ
    #ขอกราบสาธุๆหลวงพ่อเหินบุญญักเขตค่ะ
    ขอขอบคุณภาพของคุณชบาด้วยนะคะที่แต่งภาพเอาไว้จร้า ขอบคุณค่ะ

Cr.ฟิลล์งัย เมืองตรังชิตี้

17. dilok.ch

" #เอ็งนี่แหละรู้ดี_ไอ้ห่า!!!" พรอันประเสริฐจากหลวงพ่อเหิน
    หลังจากที่ผมได้ขอเมตตาท่านสนทนาธรรมและท่านเล่าหลายเรื่อง พร้อมให้ปริศนาธรรมหลายอย่าง จนถึงแก่เวลาอันสมควร
    "มีอะไรจะถามอีกไหม" หลวงพ่อ ถามพลางอมยิ้ม
    "ไม่มีแล้วครับ" ผม ยิ้ม
    #จะถามเยอะก็กลัวท่านจะเหนื่อยเพราะวันหนึ่งๆท่านต้องรับลูกศิษย์หลายคณะ นี่เป็นสิ่งสำคัญไม่ว่าท่านไปที่ไหน ต้องรู้จักกาลเทศะและมารยาท
    #ต้องเผื่อเวลาให้ท่านได้พักและเผื่อเวลาคนอื่นๆด้วย แต่ละท่านก็มาไกลด้วยศรัทธาเช่นกันครับ

หลวงพ่อท่านนั่งนิ่งไปสักขณะ แล้วมองมาที่ผม

"#เอ็งนี่แหละ_รู้ดี_ไอ้ห่า!!!" หลวงพ่อพูดพลางหัวเราะ
    "ครับ สาธุครับ" ผม พนมมือรับพรแล้วหัวเราะ

#แล้วผมก็รีบคลานเข้าไปกราบที่เท้าท่าน_ทั้งหลวงพ่อและผมยิ้มหัวเราะกัน
    ผมไม่คิดว่าเป็นคำด่า แต่นี่คือคำให้พรอันประเสริฐที่ทำให้ผมรับรู้ได้ว่า
    #สิ่งที่ผมปฏิบัติมาที่สร้างที่ทำมาและบารมีครูบาอาจารย์ทุกๆท่านที่ประสิทธิผมมา ถูกทาง ไม่สูญเปล่า #แม้ผมจะแค่เศษธุลีขี้เล็บของท่านก็ตาม
    #และเป็นพรที่ทำให้เกิดปีติอิ่มใจเกิดกำลังใจในการปฏิบัติในการสร้างบุญบารมีต่อไป
    #บางสิ่งที่รู้จริง_เมื่อถึงกาลเวลาที่เหมาะสมถึงจะเล่าจะบอกจะเตือน เพื่อยังประโยชน์ต่อผู้อื่น❤️

#จิตถึงจิต_ใจถึงใจ_ผู้ใดเห็นธรรมผู้นั้นเห็นเรา
    #ศึกษาก่อนสะสม_อย่าโลภ_เป็นภูมิคุ้มกันที่ดีที่สุด_บุญกรรมย่อมเกิดที่การกระทำเสมอ
    #ศรัทธาต้องมาก่อน_แล้วสิ่งดีดีจะตามมา

Cr.พิษณุ ปุณศรีสกลกิต

18. dilok.ch

#ภาพเล่าเรื่องพิธีพุทธาภิเษกพระกริ่งเหินฟ้า หรือรูปเหมือนพระมหากัสสปะ,หลวงปู่เดินหน อิเกสาโร,หลวงปู่ใหญ่,หลวงตาดำ ด้วยเหตุที่พระมหากัสสปะเป็นผู้สร้างพระธาตุพนมบรรจุพระบรมสารีริกธาตุของพระพุทธเจ้า บริเวณพระธาตุพนมชั้นในติดองค์พระธาตุ มีหลวงพ่อเหิน หลวงปู่มหาศิลา หลวงพ่อบัวลอย พิธีเข้มขลังทรงพลังศักดิสิทธิมหัศจรรย์ หลวงพ่อเหินกล่าวว่ามีเทวดาทุกชั้นฟ้ามาร่วมพิธีนับแสนๆองค์ มากกว่าคนที่มาในพิธีอีก ในพิธีท่านชักยันต์กลางอากาศปะจุมหายันต์ในวัตถุมงคลทุกชิ้นในพิธี จึงนับเป็นประวัติศาสตร์ที่ถูกจารึกจดจำที่"พระกริ่งเหินฟ้า"ปลุกเสกที่วัดพระธาตุพนมนั่นเอง

Cr.Suprakorn Akkarachokekul

8A7E22A2-6268-4743-B967-48E7A0EFB4BB.jpeg 287E406D-7070-40F3-BDC5-AF2B827C5616.jpeg 31F32A0E-5086-4514-AD5D-1E8883FC8691.jpeg

19. dilok.ch

B806AB8A-1164-4A82-AF27-3EDAADB90CBD.jpeg 961EAA03-E850-4C02-B351-EEDEA9F7547D.jpeg ปลายปีที่แล้วได้มีโอกาสไปกราบหลวงพ่อเหินฟ้า บุญญักเขตโตเป็นครั้งแรก จากการแนะนำของคุณอิน อจินไตย โดยก่อนหน้านั้นด้วยความศรัทธาจึงได้บูชาตะกรุดโสฬส(เชือกสีฟ้า) จากคุณอิน อจินไตย
    พอมีโอกาสจึงได้รีบไปกราบท่าน รับรู้ถึงกระแสเมตตาแบบแรงกล้า แม้จะเพิ่งเคยพบท่านครั้งแรก หลังจากถวายสังฆทาน ท่านก็มอบวัตถุมงคลเล็กๆน้อย โดยท่านบอกว่าเตรียมเอาไว้ตั้งแต่เมื่อวานแล้ว ก็งงไปชั่วขณะ แล้วที่สำคัญคือผมบอกว่าเราได้บูชาตะกรุดโสฬสของหลวงพ่อมาด้วยนะครับ ท่านทักทันทีว่า "เออ กุรู้แล้ว สีฟ้าใช่มั๊ย" ตัวชาเลยครับ วันนั้นผมก็ไม่ได้ห้อยไปนะครับ ท่านทราบได้อย่างไร แล้วหลังจากได้คุยแลกเปลี่ยนกับลูกศิษย์ในกลุ่มอีกหลายท่าน จึงได้ทราบว่าแทบทุกคนพบกับเรื่องแปลกลักษณะนี้
    การรับรู้วาระจิตของท่าน ชัดเจน และแม่นยำมาก .......ถ้าไม่เชื่อ คุณลองไปกราบท่านดูซักครั้งครับ แล้วจะหายสงสัย#หลวงพ่อเหินฟ้า บุญญักเขตโต

Cr.Nat Wattana

20. dilok.ch

กท1 22/11/2564

#พระเหนือโลกความเหมือนที่ไม่แตกต่าง

หลวงปู่หมุน_หลวงพ่อเหิน กับการเขียนยันต์กลางอากาศที่กลายเป็นตำนานในทุกวันนี้ ผมมีบุญได้อยู่ในสองพิธีจึงกล้าเขียนบอกเล่าถึงพิธีนี้ ครั้งแรกในพิธีเทหล่อพระนำฤกษ์พระเหล็กน้ำพี้รวยทันใจ หลวงปู่หมุนเงยหน้าขึ้นบนอากาศแล้วเขียนยันต์(ชักยันต์) ส่วนหลวงพ่อเหิน ก็เขียนยันต์กลางอากาศ(ชักยันต์)
    สู่วัตถุมงคลรูปเหมือน"พระมหากัสปะหรือหลวงตาดำ" หรือที่ท่านเรียกว่า"พระกริ่งเหินฟ้า"เมื่อเสร็จพิธีท่านกล่าวว่า..ครั้งนี้เป็นครั้งแรกและครั้งเดียวที่เราจะเขียนยันต์กลางอากาศใส่วัตถุมงคล

นางกวักขนาด๓นิ้ว หลวงปู่หมุน พิธีเสาร์๕มหาเศรษฐี ผิวหิ้งที่พิเศษมีรอยแป้งเจิมที่หลวงปู่หมุนเจิมไว้ติดอยู่ เป็นมรดกยืนยันถึงบารมีธรรมของท่านแม้จะผ่านกาลเวลาเนิ่นนาน แต่ก็จะคงยังจารึกถึงความคงอยู่ตลอดไป บางเรื่องราวก็ถูกต่อเติมเสริมแต่งในตอนหลังผิดเพี้ยนไปจากเดิม เช่นนางกวักมีทั้งอุดลูกอมและไม่อุด
    ช่วงแรกๆคนจะเช่าบูชาแบบอุดลูกอมบางคนก็สวดว่าเป็นของเสริมไปนั่นเลย ต่อมาคนที่อยู่ในพิธีอย่างผมที่ไม่เคยบอกกล่าวถึงเหตุผลว่าเพราะอะไรถึงไม่อุดลูกอม นางกวักที่ไม่อุดลูกอมเป็นพระในพิธีหลังปลุกเสกเสร็จ เจ้าของก็รับพระในพิธีแล้วเดินทางกลับเลย ส่วนนางกวักที่อุดลูกอมเป็นนางกวักที่ทางวัดนำมาอุดในภายหลัง เรื่องราวต่างๆก็เป็นด้วยประการฉะนี้แล..

cr.Suprakorn Akkarachokekul

24A0FF4D-76E8-4C10-BE67-5A348D965C01.jpeg F365D53B-379A-4B0D-A769-4859C720CD3C.jpeg

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้