++ แจ้งข่าว กิจกรรมการสอนสมาธิของพี่เล็ก Kananun ++

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Forever In LoVE, 17 ธันวาคม 2008.

1. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    ขออนุโมทนาบุญในความตั้งใจของพระคุณเจ้า กับทั้งคุณคณานันท์และคณะค่ะ

2. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    ขออนุโมทนากับหลวงพี่ และพี่เล็กด้วยครับ

ที่สละเวลามาสอน

3. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

๑กุหว่าใจ๋๑ อนุโมทนาครับ คิดอยู่นานแล้วเหมือนกัน ว่าอยากให้พี่เล็กจัดทริปลงมาสอนทางสายใต้บ้าง จังหวัดไหนพร้อมก็ติดต่อเข้ามาเลยครับ ใครอยู่จังหวัดใกล้ๆก็จะได้ไปสมทบด้วย อภิญญาสาธารณะ หรืออภิญญาเพื่อสาธารณะประโยชน์ จะได้ปรากฏชัดขึ้น

โมทนาในกองบุญครับ ล่องใต้ ชื่นชมอายธรรมศรีวิชัย ย้อนร้อนพุทธประวัติ เมืองไชยา(พระธาตุไชยา ),พัทลุง ,นครศรี (พระธาตุนคร),สงขลา หาดใหญ่ หลวงปู่ทวดปางธุดงส์ วัดพะโค๊ะ สทิงพระ ,วัดถ้ำเสือ กระบี่

พังงา สถูปเจดีย์ล้างบาตร ,พระธาตุวัดบางเหรียง ทับปุด ,รอยพระพุทธบาทเมืองเกาะแก้ว ..

จะประสานเรื่องสถานที่ ต่างๆ ครับ

4. Sawiiika

Sawiiika เป็นที่รู้จักกันดี

* ^^ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ ด้วยค่ะ พี่นาคา พี่มิกค์ และ ทุก ๆ ท่าน
    ที่ตั้งจิตใจไว้ดีงาม สร้างคุณประโยชน์ให้แก่ส่วนรวมเป็นสำคัญค่ะ ^^ *

;aa13​

5. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ต้องขอขอบคุณคุณนาคามากๆครับสำหรับการประสานงานให้ครับ

มีที่ขอมาก็คือทางรพ.หาดใหญ่ ทางผอ.โรงพยาบาลท่านเมตตาให้ใช้ห้องประชุมเพื่อสอนสมาธิและใช้เป็นที่ีพักครับ

และอีกจุดที่จะไปสอนสมาธิก็คือ ที่ภูเก็ตครับ โดยจะขออนุญาตให้ท่านที่อยู่จังหวัดใกล้เคียงเรียนเชิญมาร่วมกิจกรรมกันครับ

นอกเหนือจากนั้นก็คือการกราบครูบาอาจารย์ทางสายใต้ การถวายพระบรมสารีริกธาตุ การร่วมบุญกันครับ

6. Pink_Angel

Pink_Angel Active Member

ขอร่วมอนุโมทนาบุญ กับความตั้งใจของอาจารย์คณานันท์และทีมงานทุกท่านนะคะ ตกลงวันที่ 25 มกราคม นี้ จัดที่สวนลุมใช่มั๊ยคะ ถ้าเคยไปแล้วไปอีกได้มั๊ยคะ

7. kananun

ได้ครับ ยินดีอย่างยิ่งครับ

8. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    พี่ครับ

วันที่ 25 เริ่มกี่โมงอะครับ

ผมกลัวจะไปไม่ทัน

ถ้าประมารบ่ายๆ จะทันมั้ยครับ

9. kananun

เริ่มเช้าครับ 9.00 น. และต่อด้วยภาคบ่าย

10. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    พบกันวันที่ 25 ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2009
  11. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

มีความเห็นว่า เมื่อมีการฝึกทั้งช่วงเช้า + บ่าย และหยุดพักทานอาหารเที่ยง

ผู้เข้าร่วมฝึกสมาธิควรเตรียมอาหารและน้ำไปด้วยอย่างน้อยที่สุดเพื่อตัวเอง

และเพื่อเป็นการแบ่งเบาภาระของผู้จัด การไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนเนื่องด้วย

ประโยชน์สุขแห่งตน ก็เป็นการฝึกปฏิบัติธรรมอย่างหนึ่งไปในตัว เป็นการฝึกให้รู้จัก

ช่วยเหลือตนเองก่อน แล้วจึงค่อย ๆ แผ่ความช่วยเหลือไปยังผู้อื่นมากขึ้น มากขึ้น....

12. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เป็นไรครับผม อย่างน้อยๆ ก็มาปูพื้นฐาน กันใหม่ครับ

ให้คนอื่นฟรีๆ เป็นอย่างไร

13. kananun

"ผู้ให้ย่อมเป็นที่รัก"

"การให้โดยไม่ปรารถนาสิ่งตอบแทนเป็น พื้นฐานแห่งเมตตา"

สปิริตของพวกเราทุกคนคือ การเสียสละเพื่อส่วนรวมครับ

14. Phet114

Phet114 สมาชิก

24 กันยายน 2008
    เสียดายเป็นที่สุด ไปต่างจังหวัด กลับมาไม่ทัน

15. Sawiiika

Sawiiika เป็นที่รู้จักกันดี

วัน อาทิตย์ ที่ 25 มกราคม 2552
    เชิญเข้าร่วมฝึกสมาธิ เริ่มตั้งแต่พื้นฐาน

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

ฝึกสอนโดย อาจารย์ คณานันท์ ทวีโภค
    หัวหน้ากลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ ( อ.เล็ก Kananun )

ตั้งแต่ เวลา 09:00 น. ถึง 15:00 น.
    ณ ศาลาพิศพิรุณ เกาะลอย * สวนลุม กรุงเทพฯ

เชิญลงชื่อเข้าฝึกสมาธิได้ในกระทู้นี้ค่ะ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=164984&page=2 *
    สอนเป็นธรรมทาน ไม่เสียค่าใช้จ่าย ในการฝึกสมาธิค่ะ

--------------------------------------------------------------
    เบอร์ติดต่อ สอบถาม
    --------------------------------------------------------------

Kananun ( .พี่เล็ก ) T[COLOR=darkslategray]e[/COLOR]l. O81-209-9151
    [COLOR=darkslategray][FONT=Verdana][COLOR=#000000]P[COLOR=darkorange]'[/COLOR]SUN T[/COLOR][COLOR=darkslategray]e[/COLOR][/FONT][/COLOR][FONT=Verdana][SIZE=3][COLOR=#000000][SIZE=5]l[/SIZE].[/COLOR][/SIZE][/FONT] 083-852-9991

สิ่งที่คาดว่าจะนำไปแจกฟรีในวันที่ 25 มกราคม 2552 *

DVD หลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    http://palungjit.org/showthread.php?t=77783
    CD วิชชาที่จะทำให้อยู่รอดจากยุคสมัยแห่งภัยพิบัติ - ภาคปฏิบัติ
    CD พระไตรปิฏก - บทสวดมนต์ - และพจนานุกรมพุทธศาสตร์
    http://palungjit.org/showthread.php?t=82893

หนังสือวิชชาที่จะทำให้อยู่รอดจากยุคสมัยแห่งภัยพิบัติ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=119110

ทางทีมงานจะนำแผ่นทองเหลือง ให้ร่วมอธิษฐานจิต เพื่อนำ
    ไปหล่อองค์พระสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ
    ในโครงการ พระเจ้าองค์แสน * ด้วยค่ะ

แผนที่ และ การเดินทาง

สังเกตดูแผนที่ตรงที่อยู่ - เกาะลอย - นะค่ะ

รถไฟฟ้า : ขึ้นรถไฟฟ้ามาลงที่สถานี " ศาลาแดง "
    รถไฟใต้ดิน : นั้งรถไฟใต้ดินมาลงที่สถานี้ " ศาลาแดง "
    รถเมย์ : 14,15,17,22,45,50,62,67,74,76,77,106,109,
    115,141, ปอ.4,5,7,15,62,76,141, ปอ.สาย 4 ,15

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      90.9 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      104.4 KB
      เปิดดู:
      46
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2009
  16. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สวัสดีค่ะทุกท่าน...

ตอนนี้หนังสือที่พิมพ์สำหรับแจกจ่ายฟรี เป็นธรรมทาน ที่เรา พิมพ์ไปจำนวนทั้งสิ้น 17,000 เล่ม ซึ่งได้รับการสนับสนุน ช่วยเหลือ ค่าปัจจัยด้ารการพิมพ์จากผู้ที่อยากจะร่วมสร้างธรรมะเป็นทาน บริจาคสมทบกันเข้ามา มากบ้าง น้อยบ้าง... แต่ก็ได้กุศล ผลบุญ เสมอเหมือน กันทุกประการ...

ตอนนี้หนังสือที่พิมพ์ไม่พอต่อความต้องการของผู้ที่ประสงค์จะรับไป... อีกแล้วค่ะ... เพราะมีผู้ขอหนังสือเข้ามาจากทุกภาคของประเทศไทย... อีกทั้งยังมีคนไทยที่อยู่ในต่างแดน ตามทวีปต่างๆ ของโลกก็แจ้งความประสงค์เข้ามาเช่นเดียวกัน... รวมทั้งยังมีผู้แจ้งความประสงค์ขอหนังสือเข้ามากับทางทีมงานอย่างต่อ เนื่อง... เพราะแต่ละท่านเมื่อนำเนื้อหาในหนังสือไปปฏิบัติตามอย่างจริงจังแล้ว... ในเวลาไม่นานเลย ที่คนส่วนมากได้แจ้งเข้ามาให้ทางพวกเราได้ทราบว่า... เห็นผล มีความก้าวหน้าในการปฏิบัติธรรมอย่างก้าวกระโดด... การปฏิบัติธรรมนั้นเป็นการปฏิบัติที่ ผู้ปฏิบัติจะรู้ผลของการปฏิบัติได้เองเป็นปัจจัตตัง รู้เอง เห็นเอง...

ดังนั้น... รายชื่อผู้ที่ขอหนังสือเข้ามาที่ยังรอคิวกันอยู่อย่างใจจดใจจ่อ เช่นเดียวกับพวกท่านทั้งหลายในตอนนี้... มีอยู่ยาวเป็นหางว่าวทีเดียวค่ะ... ถ้าจะเอาเฉพาะตัวเลขคร่าวๆ ก็ยังขาดอยู่อีกหลายพันเล่มทีเดียว... (และความต้องการหนังสือ ก็เพิ่มขึ้นทุกวันๆ ^___^)

ทางทีมงานจึงตั้งใจจะพิมพ์หนังสือ "วิชชาที่จะทำให้อยู่รอดฯ ฉบับพื้นฐาน" เพิ่มอีกจำนวน 50,000 เล่ม ในไม่ช้านี้...

ซึ่งก็ต้องกราบขอบพระคุณท่านเจ้าของโรงพิมพ์ รุ่งเรืองวิริยะพัฒนาการพิมพ์ เป็นอย่างสูงค่ะ... ที่กรุณาคิดราคาหนังสือของเราให้ในราคาพิเศษทุกครั้ง เพื่อร่วมในการสร้างธรรมทานกับพวกเราทุกคน...

ในครั้งนี้ ทางโรงพิมพ์ได้กรุณาคิดค่าพิมพ์ตกอยู่ที่เล่มละ 5 บาท... ดังนั้น ค่าพิมพ์ในครั้งนี้ จึงตกอยู่ที่ 250,000.00 บาท...

ถ้าท่านใด ปรารถนาในการสร้างธรรมทานร่วมกัน... เพื่อช่วยกันเผยแพร่ ให้ความดีได้กระจายกันไปทั่วทุกมุมโลก... ให้ประเทศไทยของเรา โลกของเรา เต็มไปด้วยคนดี คนที่เป็นสัมมาทิฐิ คนที่เต็มไปด้วยความรัก ความปรารถนาดีต่อกัน โดยไม่หวังสิ่งตอบแทนอะไรทางวัตถุ... นอกจากความปรารถนาดีที่มีให้กันและกัน...

ทุกท่านสามารถร่วมด้วยช่วยกันได้นะคะ... ไม่เฉพาะแต่เรื่องสร้างธรรมทาน หรือสร้างพระเจ้าองค์แสนเท่านั้น... ทุกท่านที่ร่วมสมทบทุนกับกองทุนพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ... (โดยไม่ได้ระบุเจาะจงการร่วมบุญมา)... ก็เท่ากับว่าท่านได้กุศลผลบุญทุกอย่าง ทุกประการ ที่ทางทีมงานได้สร้าง... โดยท่านสามารถส่งปัจจัย มาร่วมกับพวกเราได้ดังนี้ค่ะ...

กองทุนพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ

ชื่อบัญชี นายคณานันท์ ทวีโภค

ธนาคารกรุงเทพฯ บัญชีออมทรัพย์ สาขาคลองสาน

เลขที่บัญชี 151-0-91868-1

หรือส่งธนาณัติเข้ามาตามที่อยู่นี้เลยค่ะ...

ทพญ. กรรณิกา โอศิริพันธุ์

100/48 ม. 8 ถ.กรุงเทพฯ-ปทุมธานี

ต.บางคูวัด อ.เมือง

จ.ปทุมธานี 12000

ไปรษณีย์ปลายทาง ปณ.ปทุมธานี

นอกจากนั้น ทุกๆ ท่านยังติดต่อทีมงานได้อีกทางนะคะ นอกจากในเว็บ และอีเมลล์...

ตู้ปณ. 45

ปณฝ. สันติสุข

กทม. 10113

................................................

กราบโมทนาบุญกับทุกท่านล่วงหน้าด้วยนะคะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2009
  17. ตุ๊กตาแก้ว

ตุ๊กตาแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007

ได้ประสานกับทางพี่นุ้ยโรงพยาบาลหาดใหญ่... เรื่องการฝึกสมาธิ

กำหนดการคือวันเสาร์ อาทิตย์ ที่ 7 - 8 มี.ค.นี้ ( 2 วัน )

ทางโรงพยาบาลหาดใหญ่เมตตาให้ใช้ห้องประชุมของโรงพยาบาลหาดใหญ่เป็นที่ฝึก-สอนสมาธิได้ จะจัดเตรียมเสื่อไว้ให้นอน มีห้องน้ำให้ใช้อาบน้ำได้นอนกันในห้องประชุมนั้นเลย แต่ขอให้เตรียมหมอน เตรียมผ้าห่มมาด้วยค่ะ (หมอนข้าง...ถ้าจำเป็น)ถ้ามีถุงนอนมาด้วยจะสะดวกมากขึ้น

อุปกรณ์ของใช้ส่วนต้ว ยาประจำตัวอย่าลืมพกมาด้วยนะคะ

สำหรับการแต่งกาย: สบายๆ ลุกนั่งง่าย กราบพระไม่โป้ไม่จำเป็นต้องสีขาวแต่ขอให้สุภาพ กางเกงขายาวนะคะ เพราะเป็นสถานที่ราชการ และแม้จะเป็นวันหยุด แต่ยังมีแพทย์พยาบาล เจ้าหน้าที่ คนไข้ และ ญาติร่วมใช้สถานที่อยู่

สำหรับค่าใช้จ่ายนั้น...

ไม่มีค่าเรียนขอแต่ให้ผู้ที่ต้องการฝึกมีความตั้งใจเต็มเปี่ยม...

อาจมีค่าอาหารบ้างแล้วแต่สถานการณ์ค่ะ แต่จะเน้น ความเรียบง่าย เป็นหลัก (กินง่ายอยู่ง่าย)
    ทางโรงพยาบาลร่วมกับชมรมหรือกลุ่มผู้ที่เห็นความสำคัญของการฝึกสมาธิในครั้งนี้ขอรับเป็นเจ้าภาพค่าอาหารให้เป็นบางมื้อบางส่วน...

เด็กมาได้ค่ะ แต่ต้องไม่รบกวนการฝึกสมาธิ

มาเป็นหมู่คณะขอทราบจำนวนคนในกลุ่ม ชื่อ และเบอร์โทรศัพท์ติดต่อของตัวแทนกลุ่มด้วยนะคะ เพื่อรวบรวมแจ้งทางโรงพยาบาลบาลต่อไป

ท่านที่สนใจสอบถามรายละเอียด หรือต้องการจะเข้าร่วมในการฝึกสมาธิที่ โรงพยาบาลหาดใหญ่ วันที่ 7 - 8 มีนาคม 2552 ติดต่อ...

ตุ๊กตาแก้ว ทาง pm. หรือ ที่เบอร์ ๐๘๑-๗๒๑ ๕๗๘๓ ...

ขอบคุณค่ะ

18. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    _/ \_ ka

19. ปาฏิหาริย์

ปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้ไปร่วมปฏิบัติ ตอนช่วงท้าย ที่สวนลุม
    ขอโมทนากับคุณเล็ก และ พี่พี่ น้องน้อง ทุกท่านด้วยนะครับ

20. Pink_Angel

Pink_Angel Active Member

ขอขอบคุณอาจารย์คณานันท์ น้องชัช และทีมงานทุกคนนะคะ ขอให้เจริญในธรรมค่ะ