แจกฟรี!...การ์ตูนธรรมะ "เหตุต้น-ผลกรรม"

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย Kamen rider, 7 พฤษภาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. udonteva

udonteva udonteva

7 พฤศจิกายน 2006
    ขอรับ 1 ชุดครับ จะเก็บเข้าห้องสมุด
    อาจารย์สมบูรณ์ อุบลบาล
    หัวหน้างานวิชาการมัธยมฯ
    โรงเรียนอมตวิทยา อ.หนองสองห้อง
    จ.ขอนแก่น 40190
    <!-- / message -->

2. WorldWorld

WorldWorld เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับ

รบกวนขอ 3 ชุดนะครับ จะเอาไปแบ่งปันให้เพื่อนๆด้วยครับ
    รบกวนส่งได้ที่
    วรพงษ์ นิธิกุลตานนท์ (ส่งแผนก SHIPPING )
    บริษัท เซ้าท์อีสต์เอเซี่ยนแพคเกจจิ่งแอนด์แคนนิ่ง จำกัด
    1 หมู่ 4 ถ.บ้านปลายคลองครุ ต.นาดี อ.เมือง จ.สมุทรปราการ 74000
    ขอบคุณครับ

3. thanyaka

thanyaka เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    ขออนุโมทนา สาธุด้วยค่ะ

ขอรับ 1ชุดค่ะ 2เล่ม

ขออนุโมทนาสาธุด้วยคนค่ะ
    กรุณาส่ง
    ธัญรัศม์ กาวิโล
    70/6
    บ้านสันไร่5,หมู่11
    ต.สันกำแพง อ.สันกำแพง
    จ.เชียงใหม่ 50130
    ขอบคุณค่ะ

4. Tatpol

Tatpol สมาชิก

10 กันยายน 2007
    ขอรับหนังสือ 1 เล่มครับ เพื่อนำไปเผยแพร่

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

ทัตพล แย้มอุบล
    998/186 หมู่ 1 หมู่บ้านวิเศษสุขนคร ซอยประชาอุทิศ 79
    ถนนประชาอุทิศ แขวงทุ่งครุ เขตทุ่งครุ
    กรุงเทพมหานคร 10140

5. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ขอรับหนึ่งเล่มครับ
    นพพร จันทร์ฉิม
    บริษัท ทีโอเอ เพ้นท์ (ประเทศไทย) จำกัด
    31/2 หมู่ 3 ถนนบางนา-ตราด กม.23
    กิ่งอำเภอบางเสาธง จ.สมุทรปราการ 10540

ขอบคุณมากครับ

6. Susmith

Susmith สมาชิก

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    ขอรับ 1 เล่มครับ

ปฏิภาณ ศรีสำราญ
    355 หมู่บ้านอัมรินทร์นิเวศ 3 ผัง 2 ซอยสายไหม 79
    ต.สายไหม อ.สายไหม
    จ.กรุงเทพฯ 10220

ขอขอบคุณมากครับ

7. ZyTon

ZyTon เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post77866 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 07-05-2005, 05:36 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #1 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Kamen rider<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_77866", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: 07-09-2007 03:44 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 0 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 966 ครั้ง ใน 409 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->

พลังการให้คะแนน: 613 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_77866 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->แจกฟรี!...การ์ตูนธรรมะ "เหตุต้น-ผลกรรม"
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->แจกฟรี!...การ์ตูนธรรมะ "เหตุต้น-ผลกรรม"

สอบถามรายละเอียดได้ที่ ร้านศรีชัยธง โทร.๐-๒๖๒๓-๑๘๖๙-๗๐

[​IMG]คัมภีร์ธรรม เหตุต้น-ผลกรรม เล่มนี้เป็นหนังสือในโครงการเผยแผ่อนุตรธรรมอีกเล่มหนึ่ง ที่จัดทำขึ้นเพื่อแจกจ่ายให้เป็นธรรมทานแก่สาธุชนทั่วไป โดยหวังว่าจากกุศลเจตนาอันสูงส่งของผู้สละเงินร่วมพิมพ์ อีกทั้งผู้ให้การสนับสนุนต่อหนังสือเล่มนี้ทุกฝ่าย ภายใต้บารมีแห่งสัจธรรมอันเป็นหลักคุ้มครองฟ้าดินและสรรพสิ่งทั้งหลายในโลก

ผู้จัดทำเห็นว่า หนังสือเล่มนี้จะมีส่วนช่วยให้คนหลงผิดได้ตื่นตาตื่นใจในเหตุอันเป็นเบื้องต้นแห่งผลกรรมทั้งหลาย ทั้งกรรมดีและกรรมชั่ว รู้สำรวมบำเพ็ญเพื่อปลูกฝังเนื้อนาบุญแห่งตนต่อไป ครั้งนั้น สงฆ์สาวกหนึ่งพันสองร้อยห้าสิบรูปชุมนุมพร้อมกัน ณ เขาคิชฌกูฎ พระอานนท์ได้พนมมือยืนขึ้นเดินทักษิณาเวียนขวาสามรอบแล้วทูลถามพระสัมมาพุทธเจ้าว่า

ข้าแต่พระผู้พระภาคเจ้า ในปัจฉิมกาลอันใกล้นี้ เหตุใดสัตว์โลกทั้งหลายจึงมากด้วยกุศล ไม่เคารพพระรัตนตรัย ไม่กตัญญูต่อพ่อแม่ ไม่รู้หน้าที่อันพึงมีต่อบุคคลใดๆ วุ่นวายด้วยกามตัณหา ชั่วช้าสามานย์ ยากจน ข้นแค้น อินทรีย์ทั้งหก พิกลพิการ ชอบฆ่าสัตว์ตัดชีวิต ฐานะแตกต่างเหลื่อมล้ำที่เป็นเช่นนี้จะด้วยผลกรรมอันใดหรือ ขอพระองค์ได้โปรดแสดงธรรม พระผู้มีพระภาคเจ้าได้ตรัสแก่อานนท์และสาวกทั้งนั้นว่า เจริญพร ขอท่านทั้งหลายจงได้สดับพระธรรม ซึ่งตถาคตจะได้แสดงไว้ ณ บัดนี้

อันหญิงชายทุกเพศวัยที่เกิดมาทุกข์ยากลำบากหรือมั่งมีศรีสุขนั้น ล้วนเป็นผลกรรมจากชาติปางก่อน เหตุแห่งผลบุญนั้นคือกตัญญูต่อบิดามารดา เคารพพระรัตนตรัยเป็นเบื้องต้น ละเว้นจากการฆ่าสัตว์ ปล่อยชีวิตสัตว์ บริจาคทาน หมั่นเจริญภาวนาสร้างกุศลเพื่อเป็นเนื้อนาบุญแก่ตนในชาติต่อไป

กฎแห่งกรรมในชุดนี้จึงเป็นเพียงส่วนหนึ่งที่จะทำให้ท่านผู้อ่านได้พิจารณาถึงความเป็นจริงของกฎแห่งกรรมในอดีตเท่านั้น ซึ่งเป็นเพียงเหตุปัจจัยเพียงส่วนเดียว แต่ยังมีเหตุแห่งกรรมอื่นๆ ที่จะเป็นตัวส่งเสริมให้กฎแห่งกรรมนั้นเป็นจริงอย่างสมบูรณ์ที่สุด แต่ไม่ว่ากรรมนั้นจะกระทำในอดีต หรือปัจจุบัน ล้วนแต่เป็นสิ่งที่ตัวเองได้สร้างขึ้นทั้งนั้น เพราะฉะนั้นการศึกษาในเรื่องนี้จึงเป็นเพียงเครื่องสังวรให้ระวังการกระทำของตนเองให้ดีที่สุด เพราะตนเองจะเป็นผู้เดียวเท่านั้นที่ได้รับผลแห่งการกระทำของตนเอง

[​IMG]ตัวอย่างส่วนหนึ่งของเหตุต้น-ผลกรรมในหนังสือเล่มนี้ คือ เหตุใด สวมใส่แพรพรรณอันงดงาม เกิดจากผล ชาติก่อนถวายจีวรแด่พระสงฆ์ เหตุใด มีเสื้อผ้าอาหารสมบูรณ์ เกิดจากผล ชาติก่อนเกื้อหนุนข้าวน้ำแก่คนจน ขณะที่บางคน อัตคัตอดอยากยากไร้ เกิดจากผล ชาติก่อนเฟื้องไพไม่ให้ทาน เหตุใด ชาตินี้มีอายุยั่งยืน เกิดจากผล ชาติก่อนทำทานซื้อสัตว์ปล่อย และ เหตุใด คนเราอายุสั้นในชาตินี้ เกิดจากผล ชาติก่อนคร่าชีวิตสัตว์ทั้งหลาย รวมทั้ง เหตุใด ชาตินี้มีดวงตาสว่างใส เกิดจากผล ชาติก่อนจุดโคมไฟถวายน้ำมันนั่นเอง

ความจริงแล้ว กรรมทั้งดีและเลวนั้นไม่มีใครเป็นผู้สร้างให้ไม่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์พระองค์ใดดลบันดาล และมิใช่โชคชะตากำหนดให้เป็นไป แต่ทั้งหมดของกรรมในอดีต ปัจจุบันและอนาคตนั้น ล้วนแล้วแต่เกิดจากการกระทำของตนเองเป็นเหตุเบื้ยงต้นที่ส่งให้เกิดผลในเบื้องปลายทั้งสิ้น
    อย่างไรก็ตาม ประชาชนทั่วไปมีความสนใจเกี่ยวกับหนังสือการ์ตูนธรรมะ เหตุต้น-ผลกรรม สอบถามรายละเอียดได้ที่ ร้านศรีชัยธง โทร.๐-๒๖๒๓-๑๘๖๙-๗๐
    <!-- / message --><!-- sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>

ตั้งสติก่อน"สตาร์ท" เอ้ยย ... ตั้งสติก่อน"โพสขอ" (verygood) (verygood) (verygood)

8. อาชิน

อาชิน สมาชิก

22 กันยายน 2007
    ขอหนังสือด้วยครับส่งมาที่
    พนาดร ภูกิตติกุล 83/2 ม.4 ต.ขนอม อ.ขนอม จ.นครศรีธรรมราช 80210<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

9. boonsutt

boonsutt เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006

จิรภาคย์ สุทธาสา
    1506/618 ม.6 ถ.เทพาร้กษ์ อ.เมือง จ.สมุทรปราการ 10270

10. Billy Chuachoen

Billy Chuachoen สมาชิก

ขอรบกวน ๓เล่มตั้งใจว่าจะให้แม่และญาติ คือผมอยู่สวีเดนครับที่อยู่ Billy Chuachoeng, Torggatan 31B,534 32,Vara, SWEDEN.............ขอบคุณมากครับ(bb-flower

11. naipong

naipong สมาชิกใหม่

ขออนุโมทนาด้วยนะครับ ขอ 1 ชุดครับจะเป็นประโยชน์ต่อการศึกษาอย่างยิ่ง
    36/4 ม.7 ถ.เลียบคลองบางกอกน้อย ต.บางกร่าง อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000

12. jeab13

jeab13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2006
    อนุโมทนาบุญค่ะ
    ขอรับหนังสือการ์ตูนธรรมะ เหตุต้น-ผลกรรม ค่ะ
    รบกวนส่งมาที่ บ.Warax (ถึงคุณจี) 1221/11-13 ถ.สุขุมวิท61 แขวงคลองเตยเหนือ เขตวัฒนา กทม. 10110

13. วรรณิตา

วรรณิตา สมาชิกใหม่

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    ขออนุโมทนา จงมีแต่ความสุขความเจริญ
    ข้าพเจ้าขอรับด้วยค่ะ
    วรรณิตา ตั้งศิริทรัพย์
    188/48 ซอยแจ้งวัฒนะ14 ถนนแจ้งวัฒนะ
    แขวงทุ่งสองห้อง เขตหลักสี่
    กรุงเทพมหานคร 12010
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

14. ปารณีย์

ปารณีย์ สมาชิกใหม่

รบกวนขอหนังสือด้วยค่ะ
    ปารณีย์ ประยุทธ์รัมย์
    19/94 ถ.สุขุมวิท46 ต.มาบตาพุด อ.เมือง จ.ระยอง 21152

15. naowaratchai

naowaratchai สมาชิกใหม่

25 ธันวาคม 2007
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ

ขอด้วยนะค่ะ อยากเอาไปให้ลูกอ่านค่ะ

เนาวรัตน์ ไชยมงคล

173,173/1-2 ถนนสุรวงค์ แขวงสุริยวงค์ บางรัก กรุงเทพ 10500

ขอบคุณค่ะ

16. ธงชัย สุขกวี

ธงชัย สุขกวี Active Member

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ขอรับ 1 ชุดครับ
    นายธงชัย สุขกวี
    142ถนนอุทัยรามฤทิ์ ตำบลในเมือง อำเมือง จังหวัดยโสธร 35000
    โทร 0857807865 ขอบคุณมากครับ

17. Pichayathoon

Pichayathoon Active Member

ขอนุโมทนา 1 ชุดครับ

พิชญะ ทูลฉลอง
    จำลองแมนชัน ห้อง 177 เลขที่ 60 / 6 หมู่ 10 แขวงบางบอน เขตบางบอน กทม. 10150

18. นายอภิลักษณ์

นายอภิลักษณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนารับหนังสือเพื่อรับแจกเป็นวิทยาทาน

นายอภิลักษณ์ ทาแกง 91 หมู่ 9 บ้านใหม่ดอนแก้ว

ต. ห้วยซ้อ อ. เชียงของ จ. เชียงราย 57140

19. ไอ้โจ๋ย

ไอ้โจ๋ย เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2005
    ขอชี้แจงแทนผู้ตั้งกระทู้เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องนะครับ

แจกฟรี!...การ์ตูนธรรมะ "เหตุต้น-ผลกรรม"

สอบถามรายละเอียดได้ที่ ร้านศรีชัยธง โทร.๐-๒๖๒๓-๑๘๖๙-๗๐

หมายความว่าใครที่ต้องการขอหนังสือให้โทรไปสอบถามที่ร้านศรีชัย พูดง่ายๆคือผู้ตั้งกระทู้เขาไม่ได้เป็นคนแจกเองครับ

อีกอย่างเจ้าของกระทู้เขาไม่ได้เข้ามาเล่นในเว็บนี้นานแล้ว
    กระทู้นี้มีอายุเกือบ 3 ปี ถ้าใครอยากได้ลองโทรสอบถามดูนะครับ
    อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านที่มีความสนใจในธรรมด้วยครับ

20. pikajuuuu

pikajuuuu สมาชิก

ขออนุโมทนาด้วยครับ อยากได้ไว้ศึกษามาก ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ
    กรุณาส่ง
    คุณกันตภณ กิตติศิริประเสริฐ
    บริษัท ไทย อินโด คอร์ดซ่า จำกัด
    1/61 นิคมอุตสาหกรรมโรจนะ
    คานหาม อุทัย
    อยุธยา 13210

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้