เออ!...ตามมาทำไม..ถ้าไม่รักยายผีป่า?!!

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 23 มีนาคม 2005.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกวันนี้พี่นายฟอร์มเยอะนะคะ ถ้ายังเล่นซ่อนหากับยาย ยายไ่ม่คุยด้วยล่ะ โป้งแระ

2. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะพี่ หนูชอบเลี้ยงต้นกล้วยไม้ค่ะ พี่ศดานัน เวลาเราไปซื้อกล้วยไม้ เรามักจะเลือกเอาต้นที่มีดอกสวยๆใช่ไหมค่ะ ต้นไหนที่ยังไม่มีดอกคนเค้ามักจะไม่เลือก เพราะเค้าต้องการกล้วยไม้มาประดับประดาบ้านให้ดูสวยงาม แต่กล้วยไม้ต่างจากความคิดนั้นค่ะ กล้วยไม้ชอบที่จะเลือก ต้นกล้วยไม้จากลำต้น และรากค่ะ การที่ต้นไม้จะอยู่ทนทานได้ซักเท่าไหร่ ไม่ได้มาจากดอกที่สวยงามอย่างเดียวนะค่ะ ลำต้น สีของใบ ราก ทุกอย่างเป็นองค์ปรกอบที่สำคัญหมดค่ะ หลังบ้านหนูมีต้นกล้วยไม้เต็มเลยค่ะ มีทั้งออกดอกและไม่ออกดอก เวลาหนูคิดถึงใครคนหนึ่งหนูจะนั่ง ที่เรือนซุ้มไม้ไผ่ มองลงไปในคลองเห็นเป็ดขาว สวย เป็นฝูงใหญ่เล่นน้ำดูแล้วสบายตาค่ะ

3. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

5555นู๋กะลังลองของใหม่กะอีตาซิปค่ะ

4. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    พี่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกล้วยไม้เท่าไหร่
    แต่เคยได้ยินมาว่า กล้วยไม้ไทย จำพวกที่ขึ้นชื่อด้วยช้างทั้งหลาย
    จะดูลึกลับสวยสง่าเป็นพิเศษ และมีกลิ่นหอมด้วยรึเปล่าคะ

5. ไอ้ใบ้

สวยและมีศักดิ์ศรี ต้อง กล้วยไม้รองเท้านารี ค่ะ

6. DevilBitch

เดี๋ยวมานะคะคนดีทุกๆคน รองท้องกันตายหน้่าคอมปะเดี๋ยวเดียวค่ะ...

โห... น้องกล้วยไม้ไปบ้านป่ายายเรยนะคะ ยายมีซุ้มกล้วยม้ป่าเพียบ ใช่ไหมคะคุณหนุ่มเหลือน้อย นี่รอภาพถ่ายค่ะ เก้อเรย นายเก๋จอมเฉื่อย

7. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    มีรูปมั้ยคะ กล้วยไม้รองเท้านารี
    น้องกล้วยไม้เอารูปกล้วยไม้สวยๆที่บ้านมาฝากที่นี่บ้างนะคะ

เรือนซุ้มไม้ไผ่ น่าสบายจังเลยค่ะ คงเหมาะสำหรับนั่งเล่นสงบๆ
    แล้วก็นั่งสมาธิภาวนาด้วย

8. ไอ้ใบ้

ถ้าพี่ไม่ว่า หนูจะเอาดอกกล้วยไม้ รองเท้านารี ไปให้พี่ที่งานแต่งงานของพี่ได้ไหมค่ะ แต่อย่าเลยค่ะ เดี๋ยวพี่พิทมาชอบหนูแทนค่ะ ล้อเล่นค่ะ คุณยายไปไหนแล้วค่ะ ?

9. ไอ้ใบ้

คุยอะไรกัน....ไม่อยากถามแล้วว่าเจ้าของบ้านอยู่ไหน ? เพราะเดี๋ยวมีคนมาตอบแทนอีก!!!!

10. ไอ้ใบ้

เงียบ!!!!ไปแล้ว

11. prarahu

prarahu เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอำนาจทราบแล้วเปลี่ยน วันนี้จะไปกินก๋วยเตี๋ยวลืมไปว่าร้านคุณหยุดวันศุกร์ เลยต้องไปล่อผัดไทยแทน2จานพุงเกือบแตก ว่าแล้วร้านคุณน่าจะตั้งชื่อว่าก๋วยเตี๋ยวอากงไม่น่าเป็นอาตี๋เพราะอากงนั้นมีความหมายถึงความเป็นผู้มีอาวุโสมีชีวิตยืนยาวมีฝีมือมีประสบการณ์ คุณดูร้านก๋วยเตี๋ยวเรือบางร้านต้องตั้งชื่อเป็นลูกโกฮับหลานโกฮับ และอีกหลายๆอย่างที่เกี่ยวกับโกฮับ มันแสดงถึงประสบการณ์อันยาวนานครับ
    อีกอย่างถ้ายายมาเมืองไทยจะชวนยายไปกินที่ร้านคุณครับไปนั่งทำวิชาเรียกคนก็ดีเหมือนกัน

12. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

ยังอยู่จ้า ... มิได้ไปไหนดอกเน้อ ... น้องหญิง... เข้าใจด้วยจ้ะ !!!

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      10.7 KB
      เปิดดู:
      63
  13. DevilBitch

เรียกคนหรือไล่คนคะพี่กบกินเดือนเจ้าคะ (bb-flower

สวัสดีรอบดึกค่ะพี่ๆน้องๆขา สามวันติดกันมานี่ยาออกฤทธิ์มาก นอนยาวจนตะวันพลบค่ำเลยค่ะ ปางตาย ไม่อยากนอนกลางวันเลยกลัวติดเป็นนิสสัย แต่สังขารมันไม่ยอมน่ะค่ะ อิอิ วัยกำลังนอนกิน ไม่ใช่กินแร้วนอนล่ะมังคะยายนี่

14. DevilBitch

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat colSpan=2>Currently Active Users Viewing This Thread: 2 (2 members and 0 guests) </TD></TR><TR><TD class=alt1 colSpan=2>DevilBitch, NiNe </TD></TR></TBODY></TABLE>

Ja Ae...

15. DevilBitch

ฝากให้คิดหากจิตใจยังสับสน ยายจะเตือนตนอย่างนี้นะ

ชีวิตเรานี้มันไม่แน่นอน มันมีโอกาสจากสุขเป็นทุกข์ จากทุกข์เป็นสุขได้ ทุกชีวิตอยู่ในกฎของความไม่เที่ยงอย่างนี้ ทีนี้คนที่มีความสุขอยู่ ก็ขออนุโมทนา ดีแล้ว แสดงว่า บุญกุศลที่เราสร้างมากำลังส่งให้มีความสุข แต่อย่าลืมว่า ตอนนี้เรากำลังกินบุญเก่าอยู่ สำหรับคนที่มีความสุข ฉะนั้น บุญเก่าก็มีโอกาสหมด ต้องพยายามสร้างขึ้นเรื่อย ๆ ความชั่วนี่ แม้แต่นิดเดียวอย่าทำเสียดีกว่า

ส่วนคนที่มีความทุกข์จะมีปัญหามาก ความทุกข์ที่เกิดขึ้นกับเรามันเกิดจากบาป อกุศล ที่เราสร้างมา เขากำลังส่งผลอยู่ แต่ในเวลาข้างหน้า มันก็มีวันที่จะหมดได้เหมือนกัน พอบาป อกุศลหมดแล้ว บุญกุศลก็จะมาแทนที่ แล้วก็จะมีความสุขจะสลับกันอย่างนี้แหละ เพราะฉะนั้นคนที่มีความทุกข์มันก็ไม่มีปัญหาได้เหมือนกัน เป็นกำไรชีวิตเหมือนกัน แต่เป็นกำไรทางจิต ทำให้เรามีประสบการณ์ ทำให้เรามีความเข้มแข็ง รู้จักช่วยตัวเอง เพราะฉะนั้น คนที่มีความทุกข์นั้น สิ่งที่สำคัญคือ ตั้งสติให้ได้ อดทนสภาพ การอดทนแล้วก็ทนได้เป็นการชดใช้หนี้กรรม เป็นการปฏิบัติธรรม ยอมรับสภาพที่กำลังมี พอยอมรับแล้วใจจะเริ่มสบาย และระวังเรื่องความคิดให้ดี คนที่มีความทุกข์มักจะคิด ทำให้เราต้องเจ็บ เป็นการซ้ำเติมตัวเอง ไม่มีประโยชน์อะไร คิดในทางที่ดีว่า ไม่เป็นไร เรายังมีโอกาส ตอนนี้เรามีความทุกข์ ต่อไปความสุขจะรออยู่ข้างหน้า ตอนนี้เราอาจจะนึกไม่ได้ อดทนไว้หน่อย พอถึงเวลาผ่านไป กาลเวลาจะรักษาแผลใจได้ มันจะเริ่มดีขึ้น

อย่าอยู่เฉยๆเปลี่ยนอิริยาบท เปลี่ยนอารมณ์ ทำงานสุจริต ทำให้เรามีคุณค่า โดยเฉพาะการปฏิบัติธรรม เพราะการปฏิบัติธรรมนี่มันเป็นธรรมะโอสถ รักษาความทุกข์โดยตรง ปฏิบัติธรรมสร้างกุศลเข้าไว้ ปฏิบัติธรรมเป็นการทำลายกิเลส แล้วความทุกข์ก็จะคลายไป ทุกข์มีโอกาสแก้ไข สุขก็อย่าประมาท

16. undeath13

undeath13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2005
    ไม่น้า..............................

อายุเป้นเพียงตัวเลข ที่คนเรากำหนดเองตะหาก ล่ะคับ

อีกอย่างคุณยาย อ่ะ ยังอายุน้องก่าพี่สาว แท้ๆของผมอีกน้า.....................

สำหรับยายผีป่า ผมคิดว่าชอบรุ่นพี่อ่ะ- -

อย่าตัดผมออกจากกอง กิ๊กเลยน้าT^T

PS. รักยายเสมอ

17. undeath13

ทีพวก ผุใหญ่บางคนอายุห่างกาน20-30ปี ยังอยุ่ด้วยการได้เรย ไม่สนละ ยายจะรักใครก้อช่าง แต่ผมจารักยายคนเดียว ยายรักใครก้อไม่ผิดสิทธิ์ของยาย ผมรักยายมะผิดสิทธิ์ของป๋ม

รักยายคัฟ~

18. DevilBitch

ขอโทษจ๊ะมารฟ้าี่ยายมัวไปฟังข่าวทีวี พอจะหลับเพราะยาออกฤทธิ์ก้อไปอ่านเวบเกี่ยวกับปืน และสมุนไพร แต่ใจก้อห่วงทางพวกเราจะรอเก้อ เพราะชื่อยายคาบอร์ดไว้ ไปเจออะไรดีๆก้อดึงมาลงที่บ้านนี้ค่ะ นึกอะไรได้พอมีสาระก้อเขียนขึ้นมาัก่อนอารมณ์นั้นๆจะแปรไป อิอิ มาฟ้าจ๋า ทำไมนอนดึกจังเรยค๊า เล่นเกมส์หรืออ่านตำหรับตำราเรียนคะคนดีของยาย ไปนอนได้แล้วค่ะ เดี๋ยวยายจะนอนแระ ใกล้ห้าทุ่มแล้วคะที่สวีเดน

19. undeath13

ทีนอนดึก คือป๋มกลัลบมา 5ดมงเย้น แล้วกะงีบเล่นๆ สัก20นาที ตื่นมาอีกที 5ท่มแย้วตาสว่าง+คิดถึงยายเพราะมะได้คุยกะยายมานาคัฟ

20. undeath13

ง้าน ร้องเพลงกล่อม+นอนตักหน่อยจิคัฟ จานอนแย้วววววว

ปล.พี่สาวป๋มแก่ก่ายายๆจิงๆนะ>_<~