เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

พี่อ้อยจ๊ะน้องนอ เดี๋ยวโดนศิษย์พี่เคืองเอาเพราะเปลี่ยนชื่อให้ใหม่ พี่ก็นั่งอ่านอยู่ว่าใครหนอ คือ คุณอ้อน:cool::cool:

2. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านเรื่องของ ลต.เล็ก กี่ครั้งๆ ก็ยังเพลินเหมือนเดิมค่ะ ทำให้เสียดายไม่มีบุญวาสนาได้กราบท่าน

บางวันนั่งนึกคำที่คุณพี และ ท่านรองบอกว่า "คิดถึง ลต." คงจะเป็นคำบรรยาย แบบบอกไม่ถูก...ตนเองก็มีอาการคิดถึงหลวงตา และ ก็มีอาการอยากคุยกับท่าน ก็ได้แต่สวดมนต์ภาวนาถึงท่านค่ะ หรือไม่ก็เปิดกระเป๋าตังค์ออกมาดูรูปท่านค่ะ :cool::cool::cool:
    ตนเองได้พึ่งบารมีของท่านในหลายๆ เรื่องเหลือเกิน แม่นว่าจะไม่พุ่งกระฉูดแบบเห็นผลทันตาเืนื่องจากวาระ บุญวาสนา แต่ก็รู้สึกได้ว่า ทุกๆ อย่างค่อยๆ ขับเคลื่อนไปในทางที่เราอธิฐานกับลต. ค่ะ

3. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012

อุ้ยยย !!!!!
    ขออภัยครับพี่อ้อย....สงสัยช่วงนี้ผมคุยกับเพื่อนในเฟสมากมายหลายชื่อไปหน่อย..เอิ๊กกๆ ^_^

สวัสดีครับพี่นก....สบายดีนะคร้าบบบบ ^^

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    สงสัยชอบ อ้อน...เหอๆๆ เลยติดปาก

5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ไสต์ของจริงๆครับ

ช้าๆแต่มั่นคงมากครับ

มาเร็วแต่หลังเย็น ไปเร็ว ก็ดีเฉพาะกิจครับ

6. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

ทายแม่นยำจังค่ะ :cool: มีหลวงตาเล็ก หลวงพ่อทรง ในดวงใจค่ะ

สีผึ้งพระอินทร์ เบี้ยหลวงพ่อทรง คุณปลัด หลวงตาเล็ก แม่พิม

"จิตมั่น ขยันสวดมนต์" ศีล ๕ ให้ได้ครบ เป็นเรื่องพยายามทำให้ได้ ตามสูตรต้นตำหรับ คุณพี บ้านเหรียญบินค่ะ

ชื่อนี้ ก็เพราะดีนะคะ คุณนก เอาเคล็ดกันไหมคะ จะได้ อ้อนแอ้น ดีนะคะ :cool:

7. Norr

พ่ี่พี รู้ทันน้องอีกนะ อิอิ ^^

ชอบอ้อนแฟนประจำจนเป็นงานหลักอ่ะครับบบ เอิ๊กกๆ ^^

8. Norr

ดีจัง..ที่นานๆทีจะได้มีเรื่องคุย,หยอกล้อกับพี่ๆบ้างอ่ะครับ
    เพราะส่วนใหญ่ความรู้เรื่องพระหลวงพ่อทรง,หลวงปู่บุญศรีหรืออะไรต่างๆยังน้อยนิด,เลยเสวนาด้วยไม่ถนัดสักเท่าไร..เลยได้แต่ทักทายสวัสดีกันตอนเช้าและตามอ่านเก็บเกี่ยวความรู้อย่างเดียว...แหะๆ^_^

9. แสงแข

ไม่เป็นไรเลยนะคะ ..สบายมากค่ะ(deejai)

ดีค่ะ:cool:ได้มาอาศัย ห้องสมุด บ้านเหรียญบิน เหมือนกันเลยค่ะ

คุณ Norr ได้ อ่าน ไป มากจำนวนหน้าแล้วนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2013
  10. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง
    หายไปหลายวันต้องตามอ่านหลายหน้าเลยครับ คิดถึงพี่ๆน้องในบ้านทุกๆท่านครับ

11. แสงแข

ฝาก คนรัก เลขสวยๆค่ะ :cool:

12. Norr

อ่านเรื่อยๆอ่ะครับพี่อ้อย.... (^_^)

ระยะหลังๆจะตามอ่าน Update ปัจจุบันเป็นส่วนใหญ่อ่ะครับพี่อ้อย..
    บางทีพี่ช้างก็กรุณานำเรื่องราวดีๆของหลวงปู่และคุณแม่ชีไปเผยแพร่ในกระทู้ 108 - 1009 บ่อยๆอ่ะครับ...ก็เลยได้อ่านและได้ชมพระสวยๆจากพี่ช้างในกระทู้นั้นเสมอครับ ( คือปกติผมจะสถิตย์อยู่ในกระทู้นั้นทุกวันเวลาอ่ะครับ) ^_^

13. เตเต้

เตเต้ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงตาเล็ก หลวงปู่อั๊บ หลวงพ่อทรง
    ล็อกเก็ตรูปเหมือนครึ่งองค์ (จัมโบ้) ฉากทอง หลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทร ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

14. แสงแข

ดีเลยค่ะ :cool: (*)(*)(*)(*)

15. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    มากราบ พระประธาน วัดใหม่ ศรีสุทธาวาส ( หลวงตาเล็ก วัดใหม่ ) เอาโชค เอาลาภ กลับจากทำงาน

16. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

วันนี้ FAX สำเนาสลิป ไปที่วัดพระศรีมหาธาตุ เีรียบร้อยแล้วนะ ขอรับ

17. แสงแข

กราบโมทนา ท่านรองฯ ด้วยนะคะ

18. Chang_oncb

ภาระกิจต่อไป ก็ต้องดูหน้าตาว่า หล่อเหลาและ งดงาม หรือไม่ อย่างไร จะมีชีวิตยืนยาว สุขสมบูรณ์ ดังใจปรารถนาหรือไม่ ต้องติดตามกันจนกว่าจะตายไปข้างหนึ่ง ทั้งนี้ ทั้งนั้น ในฐานะที่ท่าน แสงแข พอจะรู้จัก วงใน ก็ขอให้ช่วยเหลือด้วย

19. แสงแข

เป็นภารกิจที่ยินดีอย่างยิ่งค่ะ

ขอนำเรียนให้ทราบทันที ที่ผู้ประสานงานทางวัดได้ให้คำยืนยันนะคะ

20. แสงแข

การต่อชะตา

มีเรื่องหนึ่งผมอยากจะเล่าอิงกับพระชุดแพโบสถ์น้ำไว้ สาเหตุเพราะเนื่องจากหลวงปู่ท่านอธิษฐานจิตไว้หลายอย่างแบบเน้นๆในพระชุดนี้ ตามที่ไปกราบเรียนขอท่าน และสิ่งหนึ่งที่รู้กันดีในหมู่ลูกศิษย์ดูคือการต่อชะตาครับของหลวงปู่ครับ

ครั้งหนึ่งผมไปกราบท่านตามปกติน่ะครับ ลืม พ.ศ. แต่ประมาณช่วงกลางๆ ที่ผมได้รู้จักท่าน น่าจะแถวๆ ๒๕๔๐ ก่อนเทพระสักหน่อย ก็มีคนมาต่อชะตากับท่าน เป็น ชายกับหญิง จำได้ว่าสองคน คนที่มาต่อชะตาน่ะเป็นผู้ชาย ขี่มอเตอร์ไซด์มา อายุประมาณ ๓๐ ปลายๆแล้วเป็นผู้ใหญ่ และเป็นคนในพื้นที่ บริเวณอีกฝากหนึ่งของคุ้งมัทรี ( อันนี้มาทราบที่หลัง ตอนเขาเล่าให้ฟัง ) เรื่องต่อชะตานี่ เป็นที่ทราบของคนพื้นที่ จะมีคนมาต่อชะตากับท่านอยู่เรื่อยๆ ผมเจอหลายเหตุการณ์

การต่อชะตาของท่านก็ง่ายๆ มีดอกไม้ธูปเทียน ดอกไม้เจ็ดสี หามา หรือ บางทีหาเอาแถวกุฏิหลวงปู่นั่นแหละ...แหะๆ นอกจากนั้นก็มีกล้วย อ้อย มะพร้าว ส้ม แตงโม แล้วแต่ผลไม้ที่หาได้ในพื้นที่ เงินค่าครู ( แหะๆ ผมลืมว่ากี่บาท เดาๆว่า ๑๖ บาทก็แล้วกันลูกศิษย์หลวงปู่ท่านใด มาอ่านแล้วจำได้ ทักท้วงมาน่ะครับ ) ส่วนจะทำบุญใส่ซองก็แล้วแต่ไม่มีบังคับ ท่านไม่สนใจซ่ะด้วย ปกติชาวบ้านใส่ก็ ยี่สิบบาท หรือ มีเงินก็ ร้อยบาท

หลังจากประเคนท่าน ท่านจะให้จุด ธูปเทียน ( หลวงปู่ถ้าจุดธูปเทียน ทำพิธี หรือ ปลุกเสก จะเป็นเรื่องใหญ่ที่เป็นทางการ ) แล้วท่านจะเอาสายสิญณ์มาให้คนที่จะต่อชะตา วงบนหัว แล้วโยงไปยังพระพุทธ ตรงหน้า ก็แล้วแต่องค์อีกเหมือนกัน ถ้าเป็นสมเด็จองค์ปฐมที่คนมาถวาย ก็โยงไปยังองค์นั้น หลังจากนั้นท่านจะให้นั่งเงียบๆ ส่วนท่านจะนั่งบริกรรม ปกติท่านจะนั่งบริกรรมไปจนจบพิธีกรรมของท่าน มีแค่นั้นจริงๆ ( ผมเข้าใจเองน่ะครับ ว่าเป็นการใช้บารมีส่วนตัวต่อรองกับท่านพญามัจจุราช แบบว่าขอต่ออายุ ขอเอาบุญของเขามาให้ผลก่อน ต่อเวลาให้มีเวลาทำความดีก่อนตาย อะไรประเภทนั้น ) พอเสร็จพิธี ก็จบ

แต่คราวนี้แปลกหน่อย ท่านกวักมือให้ แฟนคนผู้หญิงที่นั่งรออยู่ เข้ามาในวงสายสิญณ์ด้วย ผมไม่ได้ถามมากเพราะกำลังทำพิธี และเห็นมาหลายทีแล้ว แต่คิดว่าคนพี่ผู้ชายคงดวงตกอะไรประเภทนี้ ชาวบ้านทราบกิติศัพท์ หลวงปู่เลยมาหากัน เนื่องจากทราบ ปากต่อปากดีในคนพื้นที่ แต่ดูแปลกที่หลวงปู่กวักมือเรียกคนผู้หญิงเข้าไป ด้วย พอฝ่ายหญิงเข้ามาในวงสายสิญณ์ หลวงปู่ท่านก็เริ่มหลับตาบริกรรมของท่าน พอบริกรรมไปได้สักพักใหญ่ น่าจะใกล้เสร็จ น่าจะประมาณ ๕ - ๑๐ นาที ฝ่ายหญิงบอกร้อน ขอตัวก่อน แกพูดเสร็จก็เอามือปัดสายสิญณ์ ออก แล้ว คลานออกจากวงไป

หลังจากหลวงปู่ บริกรรมเสร็จ ก็จบพิธี ท่านก็นั่งเฉยไม่ว่าอะไร ทั้งคู่ก็กราบ แล้วลากลับไป ผมยังนั่งอยู่กับหลวงปู่ มีเพื่อน และลูกศิษย์คนอื่นด้วย ผมจำได้คนเดียวที่เป็นวิศวกรใหญ่อยู่ที่องค์กรแห่งหนึ่งตอนนี้ นอกนั้นจำไม่ได้

พอลับหลัง สองคนนั่นไปได้สักแป็ปเดียวหลวงปู่ท่านก็เปรยๆว่า ไม่รู้จะช่วยได้หรือปล่าว ถ้าได้ยินแบบนี้ ๑๐๐ % ต่อไม่ได้ ท่านพญามัจจุราช ท่านคงช่วยไม่ได้จริงๆ ผมขอเล่าความเชื่อตรงนี้นิดหนึ่ง ผมเชื่อหลวงปู่สามารถติดต่อกับเทวดาได้ จะเป็นเทวดา องค์ใหญ่ๆ สำคัญๆเลยครับ แบบ ขอมาสถิตย์ในรูปบูชา เช่นรูปพระพรหม ( ผมจะเล่าต่อไป ) หรือ ขอให้เทวดา ช่วยเหลือผ่อนผันบางอย่าง

แบบว่าตัวอย่าง ท่านนายก รัฐมนตรี ไทย ติดต่อ ไปยัง ท่านนายกรัฐมนตรี เมือง มาเลเซียบอกขอความช่วยเหลือสักหน่อย ขอท่าน ทำสิ่งที่อยู่ในอำนาจ อลุ่มอล่วยให้คนของผมหน่อย หรือ ขอส่ง ทหาร ฝีมือดีๆ มาช่วยคนของผมหน่อย อะไรแบบนี้ ประเภทขอแรง ขอความช่วยเหลือ

ผมว่าถ้าระดับ ท่านนายก เอ่ยปาก ท่านนายกของอีกฝ่ายคงให้ความช่วยเหลือเต็มที่ แบบถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน และเพราะบารมี ของท่านนายกระดับผู้นำประเทศน่ะถึง พอที่จะเอ่ยปากแล้วอีกฝ่ายเกรงใจ ให้ความร่วมมือด้วยแบบยินดี

ถ้าเหตุการณ์กลับกัน เป็น นาย พี เสาวภา ติดต่อไปยังท่านนายก มาเลเซียเองขอความอุปถัมท์ ท่านคิดว่า ท่านนายก มาเลเซีย จะว่าอย่างไร จะตอบอย่างไร เรื่องคงไปไม่ถึง ถึงแบบฟลุคๆ อีเมลล์ไปถึง พณท่านคงอ่านแบบขำๆแล้วลบทิ้งไป

คนที่ทำได้ต้องมีบารมีน่ะครับ และหลวงปู่บุญศรีท่านบารมีถึงแบบนี้ ผมเชื่อแบบสนิทใจว่าท่านสามารถ พูดคุยกับท่านพญามัจจุราช และ ท่านที่เกี่ยวข้องได้ อันนี้เป็นความเชื่อส่วนตัวน่ะ ท่านอ่านแล้ว ขำๆก็ข้ามไปซ่ะน่ะครับ

กลับมาที่เหตุการณ์ พอหลวงปู่เปรยๆแบบนั้น เป็นที่รู้กัน ผมก็ไปทำกิจของผมตอนนั้นมีหลายอย่างคือ สร้างเขื่อน สร้างแพ สร้างศาลา จะบรรยายให้ละเอียด เดี๋ยวคนมาสวมรอย...แหะๆ

จนไปอีกอาทิตย์น่ะครับ ผมไปหาท่านตามปกติ จำได้ว่าอดีตครูใหญ่โรงเรียน มาเล่าให้ฟัง ว่าผู้หญิงคนที่มาต่อชะตา ( ที่จริงแกมาเป็นเพื่อนด้วย ) ตายแล้วจากอุบัติเหตุ รถชนมอเตอร์ไซด์ที่แกนั่งมา ตายแบบคาที่ บนทางสายเอเซีย ช่วง โรงงานสรรพวุธ พยุหะคีรี เป็นทางคู่ บนเนิน มีทางเบี่ยงบนเนิน แต่ทางตรง ยาว รถจะวิ่งมาเร็วมาก เบรคไม่ทัน มีอุบัติเหตุ คนตายบ่อยมาตรงช่วงนี้ ผมได้ยินแล้วรีบไปถามหลวงปู่ ท่านบอกว่าใช่ ตายไปหลายวันแล้ว หลังจากมาต่อชะตา ไม่กี่วันก็ตาย ตอนนี้กำลังสวด จะใกล้เผาล่ะ ผมกราบเรียนถามท่านว่าแถวไหนครับ ท่านบอกสถานที่ตามที่ผมบรรยาย แล้วท่านบอกผมว่า แถวนั้น ปีศาจแรง ท่านใช่คำว่าปีศาจน่ะครับ

ผมมานั่งตรองดู ที่ท่านเรียกเข้าไปในวงสายสิญณ์ก็คงทราบว่า ผู้หญิงน่ะที่ชะตาขาด แต่คุณพี่ผู้หญิงแกไม่อยู่จนจบพิธี ออกจากวงสายสิญณ์ไปก่อน ส่วนฝ่ายชายน่ะรอด ที่ท่านบอกว่า ไม่รู้จะช่วยได้ไหมคือ ผู้หญิงนี่เอง

ผมเองหลังจากนั้น ทุกครั้งที่ขับรถผ่านบริเวณที่ท่านบอก ผมจะระวังสติอย่างดี อธิษฐานถึงหลวงปู่และครูบาอาจารย์ อย่าให้มี อะไร มาทำอันตรายได้ เพราะสถานที่นั้น ขนาดหลวงปู่ยังทักและช่วยพี่ผู้หญิงคนนั้นไม่ได้ หลังๆต่อมา ทางการขยายถนนตรงนั้นให้กว้าง ทัศนวิสัยดีขึ้น เหตุการณ์เรื่องอุบัติเหตุก็หายไป

ถ้าท่านไปเจอเหตุการณ์คนที่ท่านรัก จะป่วยหนักหรือ ไปในที่ๆน่ากลัว ไปต่างประเทศ ไปรบชายแดน ให้เอาพระชุดแพฯนี่ หรือ พระของหลวงปู่มาทำน้ำมนต์ให้เขาอาบและกินน่ะครับ อาศัยบารมี หลวงปู่มาช่วยน่ะครับ และถ้าคิดว่าหนักจริงๆ อาจจะผ่อนหนักเป็นเบาได้ ถ้าจำเป็น เอาจำเป็นน่ะครับ พวกแค่อยากรู้ อย่าไปวุ่นวายเลย ให้ PM มาถามครับผมจะบอกเป็นคนๆไป และ แล้วแต่บุญกรรม ขึ้นอยู่กับท่านและคนของท่าน ผมทำตามหน้าที่ของความเป็นคน และ เป็นลูกศิษย์ของครูบาอาจารย์น่ะครับ ไม่จำเป็นอย่าติดต่อมาน่ะครับ...แหะๆ มันไม่ใช่เรื่องมาคุยเล่นครับ

ต่อชะตา ( ต่อ )

เรื่องต่อชะตานี่ ผมเจอเองประมาณ สาม สี่ครั้ง บางทีมาไม่เจอเอง เจอแต่พานที่เซ่นบูชา และ ผลไม้ พวกมะพร้าว กล้วย อ้อย วางอยู่ พอถามหลวงปู่ ท่านก็บอกว่าเขามาต่อชะตา ประเมิณว่าในช่วงเวลาที่ผมมาหาหลวงปู่ น่าจะหลายสิบราย

พอจะเห็นได้ว่าในพื้นที่ ระดับชาวบ้าน ก็มาหาหลวงปู่ มาขอความเมตตา ผมเองเคยถามท่านว่า ถ้าชะตาไม่ขาดต่อได้ไหมครับ ท่านว่าได้ ผมเลยเอาครอบครัวรวมทั้ง ผมเองมาต่อซ่ะ หมดหลวงปู่เลยหมดที่พึ่งเลยครับ

เรื่องนี้มีเรื่องเกี่ยวต่อเนื่องกัน เรื่องน้ำมนต์ครับ น้ำมนต์ของท่านก็ต่อชะตาได้ เอาเป็นภาคต่อไปน่ะครับ เรื่องมันเยอะ ผมไม่รู้จะเล่าเรื่องไหนก่อนดี

เรื่อง การต่อชะตา ของ พระครูบุญศรี อินทวัณโณ วัดใหม่ฯ

คุณพี เขียนไว้ ที่หน้า ๑๔๐๓ ขออนุญาตยกมา ค่ะ