เล่าประสบการณ์ตรง และเทคนิควิธีการฝึกกสิณแสงสว่าง (จนถึงฌานสี่)

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ณฐมณฑ์, 12 ตุลาคม 2004.

1. NanoProbe (นาโนโพรบ)

NanoProbe (นาโนโพรบ) เป็นที่รู้จักกันดี

คุณณฐมณฑ์/คุณปาริสัชชา ที่นับถือ
    การทำดีย่อมต้องมี คนชอบใจ หรือ ไม่ชอบใจ เป็นธรรมดา โลกธรรม8 ครับ หลวงพ่อฤาษียังเคยโดน เราลูกศิษย์ท่านคงต้องทำใจ

ผมตามอ่านกระทู้นี้มาตลอด อ่านละเอียดบ้างไม่ละเอียดแบบทุกอักขระ เพราะบางท่านไม่ได้ขัดข้องในจุดที่ผมขัดข้อง ก็อ่านข้ามไปบ้างแต่ก็ได้ใจความมาตลอด
    ผมบอกได้ว่าคุณทั้งสอง ตอบตามจริงตามกำลังที่รู้มา ตอบด้วยความมี หิริโอตตัปปะ และ มีความจริงใจ

หลายๆท่านที่ตามอ่านคงเห็นตามนี้

ผู้ที่เขียนทักท้วงด้วยความไม่รู้ แต่มีความสุภาพ แบบนี้คุยกันดีเหมือนบัณฑิตคุยกัน ดั่งพระนาคเสนคุยกับพระมิลิน ยิ่งคุยยิ่งได้ปั__า

ผู้ที่เขียนมาหาความรู้ ควรตักตวงกันก่อนที่ คุณณฐมณฑ์/คุณปาริสัชชา จะหยุดตอบ นะครับ
    (f) (f)

2. NanoProbe (นาโนโพรบ)

NanoProbe (นาโนโพรบ) เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมไปครับ
    มอบดอกไม้ให้ท่านละ 1 ช่อ
    (f) (f)

3. wit

wit บุคคลทั่วไป

อยากถามคุณณฐมณฑ์ครับ ว่าหลักการปฎิบัติธรรมในwww.thammatipo.com เป็นอย่างไรบ้างครับ ถูกหรือผิดประการใดเพราะผมก็ทำวิธีนี้มาก่อน ช่วยแนะนำด้วยครับ ที่ถามเพราะอยากทราบความคิดเห็นของผู้ปฎิบัติธรรมท่านอื่นบ้างครับ ถ้าดีหรือไม่ดีประการใดจะได้นำมาปฎิบัติเพิ่มเติมครับ ส่วนการภาวนากับดูลมหายใจจะใช้กำหนดที่กลางทรวงอกเป็นฐานได้รึเปล่าครับ

4. แพรว

แพรว เป็นที่รู้จักกันดี

(y) คุณ ณฐมณฑ์, (y)คุณ ปาริสัชชา

(*) (*) (*) (*) (*)

(b-flower)

5. santosos

santosos เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2004
    ฌาน เป้นเรื่องของโลกีย์วิสัย ควรทำต่อ ตัดกายตามหลวงพ่อฤาษี

ฌาน เป้นเรื่องของโลกีย์วิสัย ควรทำต่อ ตัดกายตามหลวงพ่อฤาษี
    การที่สอนคนเรื่องฌาน เป็นการแสดงความเป็นโลกีย์วิสัย
    ผมขอเสนอ ให้ตรวจดู ว่าเรารู้รอบตามหลวงพ่อฤาษีหรือยัง
    วิปัสสนา หลวงพ่อฤาษีสอนตัดกาย ควรลองพิจารณา
    ผมเองเป็นคนนึงที่ทำอยู่ และรู้เรื่องฌาน จึงรู้ว่ามันไม่คงที่
    ควรเข้าวิปัสสนา จึงลองทำ และ เสนอคุณทำวิปัสสนาให้ยิ่งๆขึ้น

6. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    Re: ชัยมงคล

ขออนุ_าตตอบแทนคุณปาริสัชชานะคะ

ถ้าฝึกกสิณแสงสว่าง หลับตาหรือลืมตาแล้วเห็นจุดสว่างแสดงว่าเริ่มได้อุคหนิมิตรแล้วค่ะ
    แต่ทั้งนี้ ในการฝึกกสิณกองใดก็ตาม นักปฏิบัติจะไม่นับนิมิตรที่ลอยมาเอง จะใช้แต่อุคหนิมิตรที่เราสร้างขึ้นเองค่ะ

สำหรับกสิณทุกกองนั้น เมื่อได้อุคหนิมิตรแล้ว วิธีทรงอุคหนิมิตรให้อยู่นานจนเป็นปฏิภาคนิมิตร มีดังนี้

1.ถ้าหลับตากำหนดอุคหนิมิตร อย่าเผลอใช้ตามองค่ะ เพราะนิมิตรใดก็ตามนั้นเราจะเห็นแบบกึ่งตากึ่งใจเห็น คล้ายๆ เห็นจากหางตาก็คล้ายค่ะ ถ้าเผลอปรับใช้ตามอง ภาพจะหาย

2.แต่ถ้า"ลืมตา"กำหนดอุคหนิมิตร จะเห็นด้วยตาเนื้อเป็นดวงลอยจางๆ อยู่ในอากาศ ให้ใช้อารมณ์ใจแผ่วๆ มองต่อไป(ไม่เพ่งมองค่ะ)

ขณะมอง ใจไม่วอกแวกไปทางอื่น ใจอยู่กับอุคหนิมิตร อุคหนิมิตรก็จะใสขึ้น แล้วใสจนเป็นประกายตามธรรมชาติของอารมณ์ฌานเมื่อถึงฌานสี่ค่ะ

7. ณฐมณฑ์

เห็นด้วยค่ะว่าสมถกรรมฐานควรปฏิบัติควบคู่กับวิปัสสนากรรมฐาน เพื่อให้เกิดปั__ารู้เท่าทันตามความจริงแท้ที่มีอยู่ในธรรมชาติ
    และการมีวิปัสนา_าณจึงจะเข้าถึงความหลุดพ้นได้

ฌานในสมถกรรมฐานเป็น"เครื่องมือได้"ดังนี้

1.ระหว่างอยู่ในฌานจะเป็นการระงับกิเลสชั่วคราวเพื่ออาศัยจังหวะจิตใสนี้น้อมมาพิจารณาไตรลักษณ์ และพิจารณาตัดความยึดมั่นในกายแบบวิปัสสนาได้ดี

2.กำลังสมถกรรมฐานเป็นกำลังที่ใช้เพื่อความเป็นทิพย์ได้ และความเป็นทิพย์ เช่น ทิพจักขุ_าณ ก็เป็นเครื่องมือพิเศษอีกอันที่ใช้เพื่อการเข้าถึงธรรมได้กว้างไกล และรวดเร็วขึ้นค่ะ

เช่น การเห็นชาติภพของตนหลายชาติ เห็นความไม่เที่ยงของฐานะ สถานภาพ คือ เคยรวยบ้าง จนบ้าง เป็นคนบ้าง เป็นเทวดาบ้าง เป็นสัตว์บ้าง ก็จะคลายความยึดมั่นในตนได้ดี ไม่ยึดติดว่าตนดีกว่าใคร แต่เข้าใจว่าเป็นสภาวะจังหวะกรรมส่งผลในช่วงนั้นๆ ให้คนเราและสัตว์โลกแตกต่างกันไป เป็นต้น

8. ณฐมณฑ์

ขอบคุณมากนะคะสำหรับกำลังใจจากหลายท่าน (f)

9. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามคุณณฐมณฑ์หรือคุณปาริสัชชาอีกนิดหนึ่งนะครับ มีข้อควรระวังอะไรสำหรับการรักษากสิณไหมครับ ผมเคยอ่านเจอในหนังสือว่าไม่ควรมองแสงอาทิตย์ ไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหนครับ

ขอบพระคุณครับ
    (f)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2004
  10. ปาริสัชชา

ปาริสัชชา เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    ขออภัยที่ผมหายไป ๑ วัน ผมเพิ่งจะแก้ไวรัสเสร็จครับ ... :)

ก่อนอื่นผมต้องขอขอบคุณทุกๆท่านที่เป็นกำลังใจให้ทั้งผมและก็คุณณฐมณฑ์เป็นอย่างสูงนะครับ .... ผมขอมอบดอกไม้ให้ทุกท่านเช่นกันครับ ... (f)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2004
  11. ปาริสัชชา

ผมสละเวลาส่วนตัวที่จะไปปฎิบัติธรรมบนเขา เพื่อมาบำเพ็ญความดี ได้พักผ่อนแค่สองสามชั่วโมงต่อวัน...

คำตอบทั้งหมดก็มาจากประสบการณ์ คำว่าประสบการณ์ก็รวมทั้งการได้อ่าน การได้สนทนาและอบรมมากับท่านผู้รู้ และจากการปฎิบัติจนเกิดความเข้าใจ....

หรือหากแม้นว่าผมจะไปค้นตำรามาอ่านให้ท่านฟังจริงๆ ท่านก็ยังมองไม่เห็นสะเก็ดความดีบ้างเลยหรือครับ คุณAloha?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2008
  12. ปาริสัชชา

เรียน คุณStar Platinum ครับ ... ตามตำราว่าไว้ ผู้ที่ได้อุคหนิมิตใหม่ๆ พึงต้องระวังรักษาเป็นอย่างยิ่ง และไม่ควรมองย้อนแสงอาทิตย์จ้าๆ เพราะอาจจะทำให้นิมิตที่ได้เสื่อมไป

แต่ในกรณีที่เจริญกสินด้วยการมองดวงอาทิตย์แบบโยคีนั้น ท่านจะมองดวงอาทิตย์เฉพาะช่วงรุ่งอรุณ และยามอัสดงเท่านั้น แต่ระวังตาจะเสียนะครับ เพราะยังไงก็ยังมีรังสีมากมายที่จะทำลายดวงตาได้ครับ

ขอบคุณมากจริงๆครับ (f) และผมขอโมทนากับความตั้งใจในการปฎิบัติจริงด้วยนะครับ (y)

13. ปาริสัชชา

เรียนคุณ wit ครับ ... เดี๋ยวผมขอเข้าไปอ่านที่ลิงค์มาก่อนนะครับ เดี๋ยวผมมาตอบครับ

14. chaimongkol2

chaimongkol2 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    ชัยมงคล

ผมเข้าใจแล้วว่าทำไมคนดีมีวิชาถึงไม่อยากเปิดเผยตัว
    โดนรุมทึ้งด้วยคำถามนานาชนิดบางคนติดขัดจริงๆ
    บางคนถามเล่นๆบางคนกลับพูดว่าให้เสียกำลังใจ
    จึงขออนุโมทนาทั้ง 2 ท่านที่มีกำลังใจที่สูงมาก
    ถึงยอมลำบากจนไม่ได้พักผ่อนผมขอร้องคนถาม
    ขอให้ที่ติดขัดจริงๆจึงถามและขอทั้ง 2 ท่าน
    เลือกตอบดีกว่าครับจะได้มีเวลาพักบ้าง
    ก็ขอให้ทั้ง 2 ท่านเจริ_ในธรรมตามที่ใจปารถนานะครับ

15. ปาริสัชชา

Re: แวะมาให้กำลังใจพี่ณฐมณฑ์และพี่ปาริสัชชาค่ะ

ผมขอขอบคุณ...คุณพัฑรา มากครับ และผมก็จะเป็นกำลังใจในการปฎิบัติธรรมให้คุณด้วยเช่นกันครับ (f)

เดี๋ยวพอปฎิบัติธรรมได้ โรคขี้เกียจและกลัวผีก็จะหายไปเองนะครับ ก็ตัวเราเองนี่แหละคือผีที่เดินได้ครับ :)

16. ปาริสัชชา

เรียน คุณNanoProbeครับ... ขอบคุณครับ โลกธรรม8 เป็นของคู่โลกครับ ... พระท่านว่า "จงทำตัวให้เหมือนกับผ้าขี้ริ้วแล้วจะสบาย(ใจ)" อันนี้เป็นเรื่องจริงครับ (f)

17. ปาริสัชชา

ขอบคุณ คุณหนุ่มทิพย์ คุณprarahu คุณดวงดาว มากครับ ... มอบดอกไม้ท่านละช่อนะครับ (f) (f) (f)

เราไปพระนิพพานพร้อมกันนะครับ ... แต่ยังไงแล้วตัวเราเองต้องเป็นผู้ลงมือปฎิบัตินะครับ จึงจะเข้าถึงได้ :)

"ดูกรภิษุทั้งหลาย! ผู้ใดเคารพหนักแน่นในพระศาสดาและพระธรรม มีความยำเกรงในพระอริยสงฆ์ มีความเคารพหนักแน่นในสมาธิ

มีความเพียรเครื่องเผาบาป เคารพในไตรสิกขา และเคารพในปฎิสันถาวรการต้อนรับอาคันตุกะ ผู้เช่นนั้นย่อมไม่เสื่อม ดำรงตนอยู่ใกล้พระนิพพาน"

<พุทธโอวาท>

18. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณคุณปาริสัชชาเป็นอย่างสูงนะครับ:)

19. วานิช

วานิช Active Member

ขอขอบคุณคุณณฐมณฑ์และคุณปาริสัชชานะครับที่ได้เสียสละเวลามาสอนเรื่องกรรมฐานให้กับทุกๆคนในเว็ปนี้ ตัวผมเองก็ไม่เคยได้ถามอะไรจากท่านทั้งสองเท่าไรครับ เพราะคนอื่นถามให้หมดแล้ว ตอนนี้ก็เรียนตามที่ท่านทั้งสองได้สอนไว้ในกระทู้หลายกระทู้มาตลอด รู้สึกดีมากครับ ไงก็ขอให้ท่านทั้งสองอยู่คู่เว็ปนี้ตลอดไปนะครับ เจริ_ในธรรมครับ(f)

20. ปาริสัชชา

ผมไม่กล้ารับคำชม หรือสรรเสริญใดๆเลยครับ สิ่งที่ผมทราบก็มาจากครูบาอาจารย์ที่ท่านถ่ายทอดมา ผมก็แค่นำมาถ่ายทอดต่อไป เหมือนคนนำสารเท่านั้นครับ ไม่มีค่าเกินกว่านั้นหรอกครับ :) ผมโมทนาเป็นอย่างยิ่งครับที่คุณวานิชได้ประโยชน์จากธรรมนั้นด้วยครับ (y)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2008