เล่าประสบการณ์ตรง และเทคนิควิธีการฝึกกสิณแสงสว่าง (จนถึงฌานสี่)

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ณฐมณฑ์, 12 ตุลาคม 2004.

1. piromsuparp

piromsuparp เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2004
    มาขอเรียนด้วยคนครับ

ขอความอนุเคราะห์คุณณฐมนฑ์ทูลถามองค์สมเด็จพระชินสีห์ว่า จริตผมควรปฏิบัติกรรมฐานกองไหน ขอบคุณครับ

2. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    เรียนทุกท่านที่ให้ดิฉันทูลถามพระพุทธองค์เรื่องกรรมฐานกองที่เหมาะสมนะคะ
    ดิฉันจะตั้งกระทู้ใหม่ตอบเรื่องกองกรรมฐานต่อท่านอีกที ในหมวดอภิ__านี้นะคะ อาจจะอีกประมาณ 10 วันหรือกว่านั้นจะตั้งกระทู้ดังกล่าวค่ะ
    ขออภัยที่ทำให้รอนะคะ

คุณStar Platinumคะ
    ไม่มีใครเข้าใจผิดแล้วนะคะ :)
    คุณโพสต์ภาพอ่างใส่น้ำสำหรับฝึกกสิณน้ำ ดิฉันดูอ่างทั้ง 3 แบบแล้วค่ะ
    ขอเสนอว่าควรตัดอ่างแบบใสออกไปเพราะจะทำให้มองทะลุไปที่พื้นได้ง่าย จะมีภาพรบกวน ยากต่อการจำเฉพาะน้ำค่ะ

ส่วนอ่างใส่น้ำสีดำ หรือสีขาวก็ใช้ได้ทั้งนั้น แล้วแต่คุณชอบนะคะ แล้วแต่ว่าอ่างใดคุณมองแล้วเห็นภาพน้ำได้สบายตาสบายใจก็ใช้ได้เลยค่ะ
    เปรียบเสมือนว่าอ่างหรือชามนี้เป็นบึงนะคะ ก้นบึงจะเป็นดินสีอะไรก็สุดแท้แต่...
    อย่างไรเราก็มองแต่น้ำใช่ไหมคะ

ดังนั้นชามสีอะไรก็ใช้ฝึกได้ (ตามความเห็นดิฉันเห็นว่าควรเป็นชามทึบ) เหมือนเป็นบ่อน้ำบ่อใดก็ได้ ที่คุณStar Platinumรู้สึกว่าชอบมองน้ำบ่อนั้น สบายใจที่จะมองน้ำในบ่อนั้นน่ะค่ะ ก็ใช้บ่อน้ำนั้นฝึกนั่นเองค่ะ

3. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับ ผมจะพยายามฝึกฝนต่ออย่างเต็มที่ครับ

4. chaimongkol2

chaimongkol2 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    ขอเรียนถาม

ผมเองมีความสงสัยในตัวเองมานานแล้วว่ากสิณอันไหนที่จะเหมาะกับตัวเองรบกวนคุณ ณฐมณฑ์ช่วยสงเคราะห์หน่อยครับและอยากทราบเราเคยเจอกันบ้างไหมในชาติก่อนๆ

5. wit

wit บุคคลทั่วไป

จะลองไปฝึกอานาปานสติดูก่อนนะครับ

6. ณฐมณฑ์

คุณwitคะ
    ดีเลยค่ะ เห็นด้วย... ขออนุ_าตทบทวนนะคะว่า...
    อานาปานสติเป็นกรรมฐานกองที่เป็นพื้นฐานของการฝึกกรรมฐานกองอื่นค่ะ จะฝึกกองใดก็ต้องมีพื้นจากอานาปานสติด้วยเสมอ
    ฝึกได้เลยนะคะ และควรทำให้ต่อเนื่องทุกวัน เนื่องจากการทำสมาธิทุกวันจะทำให้ทรงอารมณ์ง่ายขึ้นเรื่อยๆ และพัฒนาการเข้าฌานได้ลึกขึ้นเรื่อยๆ ค่ะ
    ในขณะเดียวกัน ถ้าคนเราเว้นช่วงปฏิบัตินานๆ ก็จะคล้ายว่าเป็นการตั้งต้นใหม่น่ะค่ะ

ดิฉันเคยเขียนเกี่ยวกับอาปานสติไว้ที่นี่นะคะ หากจะเป็นที่สนใจ...
    http://www.palungjit.org/board//showthread.php?s=&threadid=278

นอกจากนี้ ตอนก่อนหลับ ขอเสนอแนะให้นอนภาวนาคำว่า"พุทโธ" หรือคำภาวนาใดก็ได้ที่คุณถนัดไปเรื่อยๆ จนหลับนะคะ
    ควรทำก่อนหลับทุกคืน จะเพิ่มโอกาสหลับในฌานค่ะ

คุณchaimongkol2 คะ
    ดิฉันจะตั้งกระทู้ใหม่ตอบเรื่องกรรมฐานกองที่เหมาะสมแก่คุณchaimongkol พร้อมๆ กับตอบหลายท่านที่ฝากดิฉันทูลถามพระพุทธองค์ค่ะ
    จะตอบในหมวดอภิ__านี่อีกประมาณ 10 วันข้างหน้านะคะ
    (เราเคยพบกันในสมัยอยุธยาค่ะคุณchaimongkol2)

7. NiNe

NiNe บุคคลทั่วไป

8. NiNe

???

ขออภัยผู้ที่กำลังศึกษาธรรมทุกๆ ท่านนะครับ
    ผมรอคำตอบของผมเหมือนกัน....คร๊าบพ๊ม

เรียนผู้ทรงฌาน ...ผู้มีเกียรติอันสูงส่ง.. หามีผู้ใดทัดเทียมได้
    กรุณาตอบคำถามผมด้วยครับ....

หรือไม่กล้าตอบครับ?
    ไม่ต้องกล้วผิดหรอกครับ ... ?
    ถ้าเปิดตำราไม่ทัน... ก็ไม่เป็นไรครับ พร้อมตอบเมื่อไหร่ก็ได้ไม่ว่ากัน?

9. ณฐมณฑ์

ขอรำพึงรำพันในสายลมว่า....
    บางครั้ง...การไม่ตอบ ก็เป็นคำตอบประเภทหนึ่ง

10. NiNe

ไม่บอกไม่รู้นะเนี่ย....ขออภัยที่ล่วงเกิน
    ไม่รบกวนละครับ ...

11. โยโย่

โยโย่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอพระคุณ ท่าน อาจารย์ ทั้ง ๒ ด้วยครับ

สำหรับ การตอบ ข้อสงสัย ของ โยโย่ ที่มี มา นาน
    พอดี ผม ไปดู หน้าเวบ บอร์ด เรื่อง การฝึก อโลกสิณ
    อยากถาม ว่า ผม จะหา อุปกรณ์ ที่จะมาฝึก อโลกสิณ แล้ว สร้าง ยังไงครับ ให้ สามารถ มองแสง ที่ ออก จาก ช่อง สำหรับ การฝึกครับ

อยากฝึกให้เก่งๆ ไปเลย

ขอบพระคุณ มากๆครับ

12. ปาริสัชชา

ปาริสัชชา เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    เรียน...คุณโยโย่ครับ ไม่ต้องเรียกอาจารย์ก็ได้ครับ ผมกลัวว่าเดี๋ยวกิเลสมันจะกำเริบครับ...

การฝึกอาโลกสิน หรือการมองแสงสว่างจริงๆไม่ต้องใช้อะไรมากครับ หาโคมไฟแสงนวลทรงกลมมามองดู (แบบไม่ให้เห็นไส้นะครับ)

หรือที่ผมถนัดก็คือ ผมมองพระพุทธรูปทอง หรือพระพุทธรูปแก้วใส หรือลูกแก้วใสก็ได้ แล้วข้างๆก็มีหลอดไฟวางคู่กันเพื่อให้แสงสว่างกับพระพูทธรูป หรือลูกแก้ว ...

พอมองดูแล้วก็หลับตา ใช้ใจจำภาพให้ได้ ทำอยู่อย่างนี้ แรกๆก็ทำในห้องพระก่อน พอจำได้ในระยะหนึ่งแล้ว ก็ทรงภาพที่เห็นไว้ในใจให้ได้ตลอดเวลา ยืน เดิน นั่ง นอน ...

คำว่าทำตลอดเวลานี่ เวลาทำงาน หรือพูดคุยอะไร ก็แค่ระลึกเห็นไปด้วย แต่ไม่ใช่เพ่งจิตมาที่นิมิตจนอย่างเดียว เดี๋ยวจะทำอะไรไม่ได้นะครับ คือแค่ระลึกรู้ถึงภาพนิมิตไปด้วยแบบเบาๆ...

ตรงนี้ต้องมีใจที่รักในภาพนิมิตนี้นะครับ รู้สึกว่าเหมือนกับเป็นส่วนหนึ่งของเรา ก็เหมือนเราต้องหายใจนั่นแหละครับ ...

และพอช่วงว่างเมื่อไหร่ก็กำหนดจิตถึงนิมิตให้ชัดขึ้น ... ทำอย่างนี้ต่อๆไปเรื่อยๆครับ แล้วต่อไปจะเล่นกับภาพนิมิตนี้ได้ คือเลื่อนภาพไปทางไหนก็ได้ หรือจะย่อจะขยายก็ได้ มันจะคล่องขึ้นเองครับ

ต่อๆไปภาพนิมิตจะเริ่มหยุดนิ่งและชัดมากขึ้น เท่ากับหรือยิ่งกว่าตาเห็นซะอีก พอชัดจนถึงระดับหนึ่งลักษณะของภาพจะค่อยๆใสขึ้น จนใสอย่างมาก ... เมื่อใสถึงที่สุด ก็ลองทรงภาพให้อยู่ได้นานที่สุด ก็ทำอยู่อย่างนี้แหละครับไปเรื่อยๆกลับไปกลับมา ...

ขออนุญาตตอบสั้นๆไว้แค่นี้ก่อนนะครับ ... ขอให้ฝึกสำเร็จได้อย่างรวดเร็วนะครับ ผมเป็นกำลังใจให้ครับ :)

13. chaimongkol2

chaimongkol2 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับผมจะรออีกประมาณ10วัน

14. Aloha

Aloha บุคคลทั่วไป

คุณทั้งสอง เห็นไปตอบกระทู้ชาวบ้านเขา ทุกวัน
    ทำไมกระทู้ตัวเองต้องรอ10 วันจ๊ะ

15. chaimongkol2

ชัยมงคล

บางทีเวลาปิดตาจะเห็นจุดสว่างคล้ายกับดาวแต่พอตั้งใจมองจะหายไปพอไม่ตั้งใจถึงจะเห็น...เวลานั่งจับลมหายใจบางทีก็มา...
    แต่พอไปเพ่งให้ชัดก็จะหายไป..ส่วนมากอยู่ได้ไม่นาน
    บางคนว่าเป็นนิมิตหลอก...เรียนถามคุณปาริสัชชา ..แนะนำหน่อยครับ
    ว่าจะทำอย่างไรดี

16. เตย

เตย สมาชิกใหม่

20 พฤศจิกายน 2004
    แวะมาให้กำลังใจพี่ณฐมณฑ์และพี่ปาริสัชชาค่ะ

(f) (kiss)
    สารภาพว่าเพิ่งเข้ามาก็วันนี้ล่ะค่ะ เพราะโดยพื้นฐานเป็นคนขี้เกียจและกลัวผีด้วย :boo:

กำลังจะตั้งใจจริงแล้วล่ะค่ะ คงเกิดจากความรักนำทาง เป็นกำลังใจให้ทั้ง 2 ท่าน และพักผ่อนกันบ้างนะคะ

17. ณฐมณฑ์

ขอบคุณมากเลยค่ะ ที่ถามมา (ไม่ได้ประชดนะคะ) :)
    ถ้าสงสัย ถามมาตรงๆ อย่างนี้แหละดี
    ดิฉันมีนิสัยตรงไปตรงมาคนนึงเช่นเดียวกันค่ะ

ขอเรียนตามตรงว่า...
    ส่วนให_่ดิฉันมักจะอยู่กับกระทู้กรรมฐานและ/หรือการฝึกจิต
    จะไปกระทู้บันเทิงน้อยมาก (ไม่ได้ว่ากระทู้บันเทิงไร้สาระแต่อย่างใดนะคะ ที่นั่นดิฉันเคยไปคุยเล่นบ้าง ถือว่าเป็นการพักผ่อนจิตใจเหมือนนั่งในห้องประชุม แล้วก็ไปนั่งโล้ชิงช้าในสวนนั่งเล่นบ้าง)
    บางกระทู้น่าโมทนา ดิฉันก็เข้าไปสาธุกับเขาด้วยใจจริง

อาจจะดูว่าดิฉันบกพร่องในหน้าที่ของตนในสายตาบางท่านก็เป็นไปได้ เหมือนว่ารับปากเขาแล้วก็ไม่ทำให้เต็มที่
    ทว่า...คืออย่างนี้นะคะ
    เกณฑ์การตอบข้อความต่างๆ ของดิฉันคือว่า เรื่องจริงจังอย่างเรื่องการอธิบายกรรมฐาน หรือเรื่องใดที่ต้องตอบอย่างรอบด้าน (ไม่ว่าในกระทู้ หรือในPM หรือในอีเมล์) ดิฉันจะตอบเมื่อสมองและจิตใจพร้อมที่สุด แต่เรื่องทั่วๆ ไปก็จะสามารถตอบในสภาวะทั่วๆ ไปได้ค่ะ ร่างกายอาจจะล้าแรงไปบ้าง ก็ยังตอบได้ไม่ยาก

อย่างPMของ"คุณลูกพระ"ที่แสนดีซึ่งดิฉันอยากตอบมากๆ หรือPMบางฉบับที่ถามเรื่องกรรมฐานที่ลึกมากๆ ดิฉันก็ผลัดวันประกันพรุ่งกับเขา เพราะเรื่องบางเรื่องไม่สามารถจะตอบไปง่วงไปได้

ต้องขออภัยทุกท่านที่ดิฉันกับคุณปาริสัชชาอาจจะไม่ได้ตอบในกระทู้หลักของตนทันท่วงที
    ก็เพราะนอกจากการตอบ PMบางวันเป็นสิบชั่วโมงรวด(ด้วยความเต็มใจที่มีผู้สนใจกรรมฐาน)
    แล้วก็ต้องตอบเมล์วันละอีกหลายฉบับซึ่งเกี่ยวข้องกับการปฏิบัติธรรม
    ด้วยพลังงานอันน้อยนิดของดิฉัน ดิฉันก็ไม่กล้ามาตอบกระทู้ในเรื่องสำคั_แบบคนอ่อนแรงนะคะ เนื่องจาก ถ้าตอบพลาดแล้วมันจะเสียหายกว่ากระทู้ที่เข้าไปคุยเล่นๆ แน่นอน
    ดิฉันต้องพักฟื้นแรงกาย หรือพักสมองตามประสาผู้มีสังขารอันไม่เที่ยงเป็นธรรมดา

แล้วเรื่องสำคั_ๆ อย่างการทูลถามพระพุทธองค์
    ดิฉันไม่อาจจะไม่ให้เกียรติท่านหรือก่อบาปใส่ตัวโดยการทำแบบสุกเอาเผากินได้หรอกค่ะ ดิฉันขอเรียนด้วยความจริงใจนะคะ กรณีสำคั_มากเช่นนี้ ถ้าคิดจะทำแบบไม่ตั้งใจแล้ว ไม่ทำเลยเสียจะเป็นการดีกว่า
    (แต่ดิฉันไม่มีนิสัยทำอะไรแบบสุกเอาเผากินอยู่แล้ว ไม่ว่าในเรื่องใด)
    การใช้กำลัง_าณตอนร่างกายล้านั้นอุปาทานกินได้ง่ายค่ะ ท่านใดที่มี_าณคงยันยืนประการนี้ได้ดี

ดิฉันจะตรวจสอบเรื่องกรรมฐานกองที่เหมาะแก่ท่าน 3 รอบนะคะ
    คือดิฉันจะทูลถามเบื้องบนด้วย 1.มโนมยิทธิแบบเต็มกำลัง 2.กสิณแสงสว่าง 3.คุณปาริสัชชาจะทูลถามตามวิธีที่พี่เขาถนัด

ทั้งนี้ ปัจจุบันดิฉันทูลถามสำหรับบางท่านราวๆ 20 ท่านไป 1 รอบแล้ว (แต่ยังเหลือบางท่านที่ฝากดิฉันมาระยะหลังๆนี้)
    และคุณปาริสัชชาก็ทูลถามเมื่อคืนไป 1 รอบแล้ว เพราะหลังๆ มานี้พี่เขาก็ไม่ค่อยแข็งแรงเต็มที่ในช่วงนี้เช่นกันค่ะ
    จะรอตรวจให้ครบสามรอบจึงจะแจ้งท่านค่ะ

ในกรณีคุณStar Platinum นั้น ดิฉันอาจจะกำหนดดูนิมิตรได้ชัดก็เพราะฟ้าเปิดเป็นกรณีพิเศษค่ะ
    หลังๆ มานี้ ดิฉันหลับวันละสาม-สี่ชั่วโมงได้มั้งคะ และทราบมาว่าคุณปาริสัชชาหลับน้อยกว่านั้น ดิฉันไม่อาจจะอธิบายได้ทั้งหมด เกรงท่านที่อ่านบางท่านจะนึกว่าท่านรบกวนดิฉัน ซึ่งไม่อยากให้คิดเช่นนั้น ดิฉันสุขใจเสมอที่เห็นท่านรักการปฏิบัตินะคะ

ขอเรียนว่าดิฉันดีใจ เต็มใจจะเกื้อกูลท่านที่มีเจตนาจะปฏิบัติธรรมจริงๆ
    ดิฉันไม่ได้มาเพื่อจะเป็นที่รู้จักหรือหวังสิ่งใดมากไปกว่าความรู้สึกดีๆ ที่ได้เกื้อกูลท่านที่รักกรรมฐาน ได้เกื้อกูลมนุษย์ผู้มีศักยภาพที่จะเป็นพระพุทธเจ้าและพระอรหันต์ในอนาคต และคำพูดนี้ ดิฉันมิได้เขียนเกินความจริง...
    ทุกท่านที่ได้เกิดเป็นมนุษย์ล้วนมีศักยภาพนี้ตามแต่บารมีของตน

บางท่านอาจคลางแคลงในตัวดิฉันหรือคุณปาริสัชชาก็เป็นไปได้ แต่ดิฉันก็เชื่อว่าหลายท่านมองเห็นความบริสุทธิ์ใจของดิฉันและคุณปาริสัชชา

นอกจากนี้ ดิฉันเชื่อว่าฟ้ามีตานะคะ เบื้องบนทราบดีว่าใครเป็นอย่างไร
    ดิฉันยืนยันได้หนักแน่นว่าตนเองเป็นผู้หนึ่งในโลกใบนี้ที่ละอายต่อบาปเป็นนิสัย ดิฉันก็บอกไปตามความจริง และความจริงก็ย่อมคือความจริง

ก่อนจะเข้าเรื่องกรรมฐาน ขอบอกเพิ่มอีกหน่อยว่า...
    ตามที่เคยบอกว่าดิฉันเจตนาจะเข้ามาเวปบอร์ดนี้เพียงชั่วคราว ดิฉันก็ยังยืนยันเจตนานั้น งานของดิฉันในที่แห่งนี้ใกล้จบแล้วค่ะ
    และดิฉันมีงานต้องไปพัฒนา-ต้องขัดเกลาตนเองอีกตลอดชีวิต ซึ่งนั่นย่อมเป็นหน้าที่สามั_ยิ่งของมนุษย์เราทุกคนอันพึงกระทำ

ดิฉันมาเวปบอร์ดแห่งนี้อย่างจริงใจและบริสุทธิ์ใจ อยู่..และจะไปอย่างอย่างจริงใจและบริสุทธิ์เหมือนเมื่อมา...
    และเชื่อว่าคุณปาริสัชชาที่เมตตามาช่วยดิฉันก็บริสุทธิ์ใจเท่าๆ ดิฉัน

การเข้ามาที่นี่ มีผู้โมทนาบ้าง ให้กำลังใจบ้าง ปรามาสบ้าง ท้าทายบ้าง คลางแคลงใจบ้าง
    ก็เป็นประสบการณ์ที่พึงนำมาพิจารณาธรรมไปด้วยสำหรับตน
    ดิฉันรักความเงียบสงบตลอดมา และต้องการใช้ชีวิตเช่นนั้นตลอดไป
    เพื่อบรรลุเจตนาทางธรรมที่เพียรมาหลายภพชาติแล้ว อันเป็นสิ่งที่ตนตั้งใจไว้สูงสุด

กรรมใดที่ดิฉันและคุณปาริสัชชากระทำแล้วท่านเห็นว่าดี ขอให้ร่วมโมทนาเถิดนะคะ
    แต่กรรมใดที่ดิฉันล่วงเกินท่านใดโดยไม่เจตนาประการใดก็ตาม ขอให้อโหสิกรรมแก่ดิฉันด้วย
    ขอให้ทุกท่านเจริ_ในธรรมยิ่งๆ ขึ้นนะคะ

18. หนุ่มทิพย์

หนุ่มทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณณฐมณฑ์จะไปไหนครับ

ไม่อยากให้จากไปเลย คอยอยู่เป็นที่ปรึกษาทางด้านการปฏิบัติธรรมสมาธิ วิปัสนา ในเวปบอร์ดแห่งนี้ตลอดไปมิได้เหรอครับ เศร้าจัง:'(

19. Aloha

Aloha บุคคลทั่วไป

ขอไปเปิดตำราก่อน .. ตั้งตัวไม่ติดอ่ะ
    สอบถามกันมา มากมาย จนไม่ได้หลับไม่ได้นอน

20. prarahu

prarahu เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในกุศลเจตนาของคุณณฐมณฑ์และคุณปาริชสัชชา
    ขอให้อยู่ชี้ทางสว่างให้กับชาวพลังจิตต่อไปเถอะครับ
    ผมเองยังรอคำตอบจากคุณณฐมณฑ์อยู่และผมพอจะทราบว่าคุณ
    ณฐมณฑ์บำเพ็_บารมีมาแล้วมากมายหลายแสนกัปป์
    ช่วยดึงให้พวกเราได้เห็นฝั่งพระนิพพานบ้างเถอะครับ
    ขออนุโมทนาสาธุการครับ