เล่าประสบการณ์ตรง และเทคนิควิธีการฝึกกสิณแสงสว่าง (จนถึงฌานสี่)

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ณฐมณฑ์, 12 ตุลาคม 2004.

1. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    เมื่อสักครู่ใหญ่พอดีรีบไปทานข้าวมาค่ะ ทานมื้อเช้าเมื่อตอนเย็นๆ นี่เอง เลยยังไม่ได้ตอบละเอียดเท่าที่อยากตอบ

ส่วนที่ค้างยังไม่ได้ตอบคุณStar Platinum หมดก็คือ...
    ที่คุณบอกถึง"นิมิตร"ว่าตอนกึ่งหลับหรือเริ่มหลับนั้นคุณStar Platinum"รู้สึกว่ามีน้ำหรือของเหลว(บอกไม่ถูก)" คุณกึ่งเห็นกึ่งรู้สึกใช่ไหม?
    ภาพของคุณคือมีหยาดน้ำกึ่งกลิ้งกึ่งรวมตัวเป็นวง... คล้ายๆ น้ำฝนจำนวนหนึ่งขังบนใบบอน (แต่ไม่มีใบบอน มีแต่ความใสแบบหยาดน้ำใช่ไหมคะ)
    ถ้าการบรรยายแทนคุณในนิมิตรภาพนี้ใช่...กสิณกองที่เหมาะแก่คุณคือกสิณน้ำแน่นอนค่ะ

เมื่อสักครู่ดิฉันนำกระดาษที่จดคำตอบทูลถามเบื้องบนว่ากสิณกองใดเหมาะแก่คุณออกมาดู (แต่ยังไม่ได้บอกคุณเพราะว่ายังไม่ได้ตรวจสอบกับคุณปาริสัชชาอีกทีน่ะค่ะ)
    ดิฉันหยิบมาดูที่จดไว้ คำตอบที่จดไว้ก็เป็น"กสิณน้ำ" ค่ะ
    ขอเป็นกำลังใจค่ะ ฝึกต่อไปนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2004
  2. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่เลยครับ เป็นความรู้สึกกึ่งเห็นเหมือนว่ามีนำ้กระเพื่อมๆ แต่ก็ไม่ใช่น้ำเสียทีเดียว เหมือนเป็นของเหลวน่ะครับ

ถ้าเป็นน้ำก็ดีเลยครับ เริ่มต้นได้ถูกกองพอดี แล้วถ้าผมสำเร็จ ผมจะฝึกกองอื่นๆให้ครบเลยครับ

ขอบกราบขอบพระคุณคุณณฐมณฑ์และคุณปาริสัชชามาด้วยนะครับ ผมซาบซึ้งใจในคำแนะนำครั้งนี้มากครับ เพราะทำให้ผมมีโอกาสได้ก้าวไปข้างหน้าได้อีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2004
  3. ณฐมณฑ์

พอคุณบอกว่าเห็นกระเพื่อมๆ ก็ใช่เลยค่ะ กึ่งรู้สึกว่าเป็นของเหลว กึ่งรู้สึกว่าเป็นน้ำ คือเห็นเงาเหลือบใสๆ นิดๆ นะคะ แต่ไม่เหลือบมาก...

ภาพนิมิตรที่คุณเห็นนั่น คล้ายๆ โดนดิฉันhackดูน่ะค่ะ
    แต่ขอเรียนว่าปกติแล้วดิฉันไม่ได้ชัดขนาดนี้ตลอดเวลานะคะ ดิฉันก็กำลังอยู่ในช่วงฝึกฝนพัฒนาตนน่ะค่ะ
    แต่กับคุณStar Platinumนี้ ฟ้าคงให้โอกาสดิฉันเกื้อกูลทางธรรมกับคุณอย่างนี้ในตอนนี้น่ะค่ะ

4. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

มีการhackได้ด้วย :) ขอถามอีกข้อนะครับ ผมก็ว่าจะไปซื้ออ่างมาใหม่ใส่่น้ำนะครับ ถ้าอ่างเป็นสีดำแบบก้นลึกนี่ไม่ทราบว่าจะใช้หรือไม่ครับ?

ผมขอเคารพคุณณฐมณฑ์แบบอาจารย์เลยนะครับ ขอกราบด้วยใจจริงครับ

5. 001อู่เย่

001อู่เย่ บุคคลทั่วไป

อ๊ะจริงปล่าวครับ งั้นก็เป็นศิษย์รุ่น 1 หมายเลข 002 แล้วครับ

6. ณฐมณฑ์

อ่างใส่น้ำสีดำก็ดีเลยค่ะ ไม่มีเงาสะท้อนของโลหะด้วย

7. Star Platinum

ขอบพระคุณมากครับที่เป็นห่วง อุตส่าห์มาตอบคำถามของผมเสียดึกดื่น พรุ่งนี้ผมจะไปหาซื้อมาแทนอ่างแก้วเดิมนะครับ

8. Star Platinum

ผมเคารพแบบอาจารย์จริงๆครับ ผมเคารพทุกคนที่นี่เลยครับ เพราะถ้าไม่มีพวกท่านในวันนี้ก็จะไม่มีผมในวันข้างหน้าเช่นกันครับ

9. ปาริสัชชา

ปาริสัชชา เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    เรียน...คุณ Star Platinum ครับ ....

พวกเราต่างก็เป็นสาวกของพระพุทธองค์ ...

ความรู้ต่างๆที่ได้รับจากครูบาอาจารย์ก็ถ่ายทอด

มาจากพระธรรมของพระพุทธองค์ ...

ขอให้เคารพพระธรรมของพระพุทธองค์เป็นหลักเถอะนะครับ...สาธุ :)

;-----------------------------------------------------------;

คุณณฐมณฑ์ hack เก่งนะครับ ... แอบ hack ผมยังไม่พอ ยังแอบ hack ท่านอื่นด้วย...:p

10. Temper45

Temper45 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ดีจัง

อยากเก่งแบบนี้มั่งจัง แต่ไม่รู้ว่าตัวเองมีอะไรแบบไหน และควรจะเริ่มอะไร ตรงไหนดีอ่ะครับ เหอๆๆๆ

11. ณฐมณฑ์

คุณStar Platinumคะ
    คุณอู่เย่เขียนไม่ได้เขียนประชดหรอกค่ะ เรานับถือกันและกันอย่างจริงใจ
    โดยเขาอุตส่าห์ถ่อมตัวให้ดิฉันเป็นครู
    เมื่อไม่กี่ชั่วโมงมานี้ เขาเพิ่งส่ง Private Message มาให้ดิฉันว่าเขาขอเป็นศิษย์รหัส 001 ค่ะ ดิฉันก็เพิ่งบอกเขาไปว่า แม้เคยเป็นศิษย์ชาติก่อน แต่ตอนนี้เขาคล่องกว่าแล้วนะคะ

เบื้องบนให้โอกาสดิฉันเกื้อกูลทางธรรมในโอกาสนี้น่ะค่ะ
    ขอบคุณทั้งสองท่านนี้ และอีกหลายๆ ท่านค่ะที่ให้เกียรติ แต่ดิฉันไม่ค่อยกล้าเป็นครูใคร... ยังต้องสอนตัวเอง ต้องขัดเกลาแก้ไขตนอีกเยอะเลยเป็นอาชีพหลักของดิฉัน
    อันที่จริงมองดิฉันเป็นมิตรธรรมก็พอนะคะ การมีโอกาสเกื้อกูลในทางธรรมต่อกันก็เป็นสิ่งที่งดงามชื่นใจโดยกระบวนการอยู่แล้วค่ะ :) (rose)

12. Star Platinum

ขอบพระคุณครับคุณปาริสัชชา ครับผม ผมจะนึกถึงพระคุณของพระรัตนตรัยอยู่เสมอเลยครับ:)

...ผมว่าคุณปาริสัชชาก็ไม่เบาครับ รู้สึกว่าจะช่วยคุณณฐมณฑ์ hack ทางจิตมาหลายท่านแล้ว :p (ล้อเล่นน่ะครับ)

เจริญในธรรมครับผม

13. Star Platinum

ผมไม่ได้หมายความว่าอย่างนั้นนะครับ ไม่ได้คิดว่าประชดเลยครับผม
    ผมต้องขอโทษนะครับที่ทำให้เข้าใจผิดกัน อาจจะใช้คำสื่อความหมายได้ไม่ดี

ผมหมายถึงว่า ผมนับถือเคารพทุกๆคนทีี่นี่ เหมือนทั้งครู เหมือนพี่เหมือนน้องเพราะการที่ผมจะทำกิจที่ปรารถนานั้นให้สำเร็จได้นั้น กิจนั้นก็มิอาจจะสำเร็จได้ หากไม่มีทุกคนที่นี่ เพราะผมได้เรียนรู้เรื่องราวต่างๆมากมายจากที่นี่ ทุกคนก็คอยแนะนำ ชี้แนวทาง ทั้งยังขัดเกลาผม ให้ไปในทางที่ดีด้วยครับ

ผมก็คุยกับคุณอู่เย่ครับ ผมนับถือเหมือนเพื่อนธรรมและรุ่นพี่เลยครับ

ปล: ทุกคนอย่าเข้าใจผิดกันนะครับ ไม่ได้ทะเลาะหรือมีปัญหากันเลยครับ :):):):):):):)

14. หนุ่มทิพย์

หนุ่มทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดทั้งสองคนเลยครับ ทั้งคุณณฐมณฑ์และคุณปริสัชชา

ผมก็นับถือเป็นเสมือนอาจารย์ ที่ให้ความกระจ่างในธรรมทั้งหลายทั้งปวง แม้ว่าจะมีพวกที่ไม่ค่อยเชื่อในเรื่องเหล่านี้ก็ตาม(เจอมาป่วนเยอะ) แต่ยังไงก็แล้วแต่ พวกเราทั้งหลายที่มาอยู่รวมกัน ณ ที่แห่งนี้ อดีตชาติก่อนๆคงทำกรรมร่วมกันมา แม้ว่าจะอยู่กันคนละที่ก็ตามที

15. ณฐมณฑ์

:) (i) (*)

16. อู่เย่

อู่เย่ เป็นที่รู้จักกันดี

เอ๊ามาว่าเรื่องกรรมฐานกันต่อมีแต่พี่ๆน้องๆ จิตใจปรารถนาให้เจริ_ในธรรมด้วยกันทั้งนั้น แบบนี้แหละเวปบอร์ดอันสร้างสรรค์
    ใครเข้ามาป่วนพี่ณฐมณฑ์กับพี่ปาริสัชชา ขออย่าเลยนะครับ เขาเรียนกรรมฐานกันอยู่ (kiss)

17. wit

wit บุคคลทั่วไป

ขอบคุณคุณณฐมณฑ์มากนะครับ

18. Candle

Candle เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2004
    ขอบคุณ และ อนุโมทนา ด้วยครับ คุณณฐมณฑ์ และ คุณปาริสัชชา ดีใจนะครับที่มีผู้ที่มีความรู้/เข้าใจ และผู้ที่มีต้องการจะเข้าถึงในธรรมมากันเยอะๆอย่างนี้ มาแลกเปลี่ยน มาให้ความรู้กันและกัน ผมรู้สึกดีจริงๆครับ ขอบคุณ และขอบคุณครับ คุณทั้ง2
    (f) :cool:

19. potisad

potisad เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2004
    กรุณาช่วยสงเคราะห์หน่อยนะครับ
    ผมนายโกศล ครับ นามสกุล มีความหมายว่า ไม่มีแสงใดให้ความสว่างได้เสมือเหมือนปั__า เกิดวันเสาร์ครับ เดือน๗ ครับ E-mail potisad@ikydot.com หรือ anapanus2@chaiyo.com ครับ
    ปกติผมจะหนักไปทาง อานาปานัสสติ กสินไม่ค่อยได้เล่นครับ ช่วยสงเคราะห์ทูลถามองค์สมเด็จภควัน ด้วยนะครับ
    ขอขอบคุณครับ

20. Star Platinum

วันนี้ซื้ออ่างมาแล้วครับ มีสีขาว สีดำและใส ผมอยากให้คุณปาริสัชชาหรือคุณณฐมณฑ์ช่วยกรุณาดูให้อีกทีนะครับว่าจะใช้อ่างไหนดีที่สุดครับ คือผมกังวลว่าถ้าใช้อ่างขาวผมก็กลัวว่าจะไปซำ้กับโอทากสิณ หรือสีดำซ้ำกับนีลกสิณน่ะครับ

ขอบพระคุณอีกครั้งนะครับ