เล่าประสบการณ์ตรง และเทคนิควิธีการฝึกกสิณแสงสว่าง (จนถึงฌานสี่)

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ณฐมณฑ์, 12 ตุลาคม 2004.

1. bkkth30

bkkth30 สมาชิก

ขอบคุณครับคุณเดินเดี่ยว

ผมจะลองทำตามคุณเดินเดี่ยวแนะนำครับ ดีกว่ามานั่งทบทวนว่าเมื่อไหรหนอเราจะมีบุ_วาสนา ถ้าคนเราไม่ริเริ่มที่จะฝึกปฏิบัติ หรือติดปั_หาถามผู้รู้ ได้รับคำแนะนำที่เป็นประโยชน์ ก็ยังคงดีกว่าผู้ที่รอให้วันหนึ่งบุ_วาสนามาเยือนแล้วค่อยคิดที่จะปฏิบัติครับ

2. ปาริสัชชา

ปาริสัชชา เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    เรียน...คุณbkkth30ครับ (ขอโทษครับที่มาช้า) ตามที่คุณคนเดินเดี่ยวได้กล่าวไว้ข้างต้นนั้น ผมเองก็เห็นด้วยนะครับ ... แต่ขออนุญาตเสริมความเข้าใจอีกสักเล็กน้อยนะครับว่า ธรรมชาติของจิตเรานั้นจะดิ้นรนหาที่เกาะอยู่ ดังนั้นหากเราจะตามอารมภ์จิต หรือกำหนดรู้ตามในอาการส่ายไปของจิตว่าส่ายไปในเรื่องใด แล้วก็คอยเฝ้าดูอยู่อย่างนี้ไม่นาน จิตก็จะละทิ้งอารมภ์ที่ส่ายนั้น แล้วกลับเข้ามาสู่ความสงบเอง ....

อุปมาเหมือนกับว่า เรากำลังขี่ม้าที่พยศ เราก็แค่เกาะคอม้าให้วิ่งไปเรื่อยๆ จนกระทั่งม้านั้นหมดแรง เราก็ค่อยดึงมันกลับมาเข้าเส้นทางตามเดิม อย่างนี้เป็นต้นนะครับ...

ตัวอย่างจริงๆก็คือในบางครั้งเราได้ปะทะกับอารมภ์บางอย่างที่ทำให้เราไม่พอใจ หรือโกรธ แต่พอเรารู้ตัวว่าโกรธ มันจะหยุดโกรธเอง และดีไม่ดี ขณะที่จิตซึ่งได้ถูกกระทบด้วยอารมภ์โกรธอยู่นั้น หากเราสามารถแก้ได้ตกจริงๆ มันก็จะวิ่งกลับไปสู่ในภาวะที่สงบ ซึ่งตรงกันข้ามทันทีอย่างนี้เองนะครับ........

อืมส์...อีกข้อหนึ่ง ผมเห็นด้วยนะครับ วาสนานั้นเราเองต้องเป็นผู้เริ่มลงมือปฎิบัติให้เกิดขึ้นเมื่อมีโอกาส...

ขอเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะครับ :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2004
  3. NanoProbe (นาโนโพรบ)

NanoProbe (นาโนโพรบ) เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับคุณปาริสัชชา/คุณณฐมณฑ์
    ขอให้คุณทั้งสองมีความเจริ_ในธรรมยิ่งๆขึ้นไป
    ---------------------
    การเกิดน่าเบื่ออย่างยิ่ง
    นาโนโพรบ

4. bkkth30

bkkth30 สมาชิก

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับคุณปาริสัชชา ผมจะนำคำแนะนำของคุณกับคุณคนเดินเดี่ยวไปฝึกปฏิบัติครับ ปรากฎผลอย่างไรผมก็จะมาแจ้งให้ทราบครับ
    ---------------------
    บีเคเค30ครับ

5. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    ขออภัยนะคะที่ดิฉันยังไม่ได้เข้ามาเขียนอย่างต่อเนื่อง(อย่างที่ปรารถนาจะทำ)ในสัปดาห์นี้ บังเอิ_มีธุระเร่งด่วนบางอย่างที่ต้องใช้เวลาน่ะค่ะ

แต่อย่างไรก็จะเข้ามาเขียนเล่าเรื่องการอธิษฐานขอเห็นภาพนิมิตร กับเทคนิคเล็กๆ น้อยๆ เกี่ยวกับการฝึกให้จบแน่นอนค่ะ รวมถึงจะตอบเรื่องกสิณกองที่เหมาะสมแก่ท่านที่ฝากคำถามไว้กับดิฉันด้วยนะคะ

และขอขอบคุณพี่ปาริสัชชาอีกครั้งนะคะที่เอื้อเฟื้อความรู้และประสบการณ์ธรรมในกระทู้นี้(y)

6. ปาริสัชชา

>>>ขออภัยนะคะที่ดิฉันยังไม่ได้เข้ามาเขียนอย่างต่อเนื่อง(อย่างที่ปรารถนาจะทำ)ในสัปดาห์นี้ บังเอิญมีธุระเร่งด่วนบางอย่างที่ต้องใช้เวลาน่ะค่ะ

>เข้าใจและเห็นใจเป็นอย่างยิ่งครับ ทราบว่าขนาดเวลาที่จะพักผ่อนยังไม่ค่อยจะมีเลยนะครับ :'(

>>>แต่อย่างไรก็จะเข้ามาเขียนเล่าเรื่องการอธิษฐานขอเห็นภาพนิมิตร กับเทคนิคเล็กๆ น้อยๆ เกี่ยวกับการฝึกให้จบแน่นอนค่ะ รวมถึงจะตอบเรื่องกสิณกองที่เหมาะสมแก่ท่านที่ฝากคำถามไว้กับดิฉันด้วยนะคะ
    >สาธุครับ และเป็นกำลังใจให้ครับ...มิตรธรรมหลายๆท่านกำลังรออย่างใจจดใจจ่ออยู่นะครับ (f) (ผมเองก็พยายามหาโอกาสที่จะช่วยตรวจสอบยืนยันกันอีกแรงอยู่นะครับ)

>>>และขอขอบคุณพี่ปาริสัชชาอีกครั้งนะคะที่เอื้อเฟื้อความรู้และประสบการณ์ธรรมในกระทู้นี้

>ไม่เป็นไรนะครับคุณณฐมณฑ์ ถือเป็นการทำธรรมทานร่วมๆกันกับทุกท่านด้วย ... ธรรมทานนั้นย่อมปรากฎผลทั้งผู้ให้และผู้รับเสมอกันนะครับ (y)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2004
  7. Nutchakul

Nutchakul เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความช่วยเหลือ

รบกวนอาจารย์ณฐมณฑ์ ช่วยชี้แนะว่า ผมเหมาะกับการฝึกกรรมฐานกองใดด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

8. โยโย่

โยโย่ เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบ ข้อความ นี้ ขอบ พี่ ปาริสัชชา มากครับ

ในเบื้องต้นอาจจะไม่หวั่นไหวเพราะอำนาจของสมาธิกดทับเอาไว้ แต่ต่อๆไป จะไม่หวั่นไหวด้วยอำนาจของสติ และปั__าที่รู้เท่าทันสภาวะนั้นๆนะครับ ... จิตที่เป็นสุข คือจิตที่กวัดแกว่งไปกับสิ่งเร้าน้อยที่สุด...

อ่านแล้ว ปิ๊ง (||) เลย ครับ

9. ปาริสัชชา

โมทนาเช่นกันครับ...คุณโยโย่ (รูปน่ารักมากครับ) และคุณab ด้วยครับ...

ธรรมะอันใดที่จะก่อให้เกิดกำลังใจกับผู้อ่านหรือผู้ฟัง ผมขอน้อมถวายความดีทั้งหลายแด่พระพุทธองค์ และครูบาอาจารย์เจ้าทุกๆท่านด้วยนะครับ...สาธุครับ :)

10. โยโย่

โยโย่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอ รบกวน พี่ ปาริสัชชา ครั้งนึง ครับ

ผม จะถามเกี่ยวกับ สมาธิครับ ๑. เกี่ยวกับ เวลา ทำใจ สงบ หรือเข้า สมาธิแล้ว จะลืมตา หรือไม่ ลืมตา ก็ได้ สักพัก จะได้ ยิน เสียง ดัง วิ๊งๆ ที่ หู ผม เอง ๒ ข้างเลย ครับ จนป่านนี้ ยังเป็นอยุ่เลย ครับ อยากถาม พี่ ว่า เกิด จาก อะไร ครับ เมื่อไหร่ จะหายไปครับ

๒. เวลา ผมมอง จอคอม ด้วยตาปล่าว หรือ เวลา อ่านหนังสือ หรือสวดมนต์ หน้าจอ คอม หรือ ตัว แผ่น หนังสือ จะ เกิด แสง เป็นประกาย เล็ก เหมือน ออกมาจากรูๆ ปรากฎ เป็น รู บนหน้าหนังสือมาๆหาย ๆ หรือ ปรากฎ บน หน้า จอ คอม ครับ หรือเวลาหลับ ตาทำสมาธิ ก็ เกิด ครับ อยาก ถาม พี่ ว่า รู ที่เกิด แสงเล็ก ที่ผม เห็น มันเกิด จากอะไร ครับ รบกวน พี่ ปาริสัชชา เท่านี้ครับ ขอบพระคุณอย่างสุง ครับ

11. ณฐมณฑ์

มีคำถามจากPM ที่ส่งมาถึงดิฉัน ซึ่งเห็นว่าเป็นประโยชน์ต่อผู้สนใจ ดิฉันขอคัดลอกมาไว้ในกระทู้นี้ แล้วจะเข้ามาตอบอีกทีนะคะ

"ผมมีเรื่องอยากสอบถามเกี่ยวกับการทำอาโปกสิณหน่อยครับ

ตั้งแต่เมื่อวานผมลองทำอาโปกสิณโดยใช้ภาชนะเป็นอ่างแก้วใส ใส่น้ำจนเต็ม
    ทีนี้ผมก็ปฏิบัติตามตำราโดยนั่งเพ่งและนึกถึงว่า? "นำ้ๆๆ" ไปเรื่อยๆ
    ทำมาเป็นชั่วโมงๆก็ยังไม่เห็นอะไรเลยเวลาที่หลับตา ผมเกรงว่าที่ทำอยู่นั้นถูกต้องหรือเปล่า?
    ไม่ทราบว่าผมควรจะจ้องผิวนำ้จากมุมไหนดีน่ะครับ การเพ่งของผมนั้นยังมองเห็นอ่างแก้วใสอยู่ ไม่ทราบว่าเป็นกสิณโทษหรือเปล่าน่ะครับ?

ผมไม่มั่นใจตรงจุดนี้ก็อยากให้คุณณฐมณฑ์ช่วยกรุณาอธิบายให้ผมนิดนึงน่ะครับ ผมกังวลนิดกหน่อยเพราะฝึกเอง ยังไม่มีอาจารย์สอนเลยครับ กลัวว่าจะทำไม่ถูกต้อง ไม่ทราบว่าจะรบกวนคุณณฐมณฑ์มากไปหรือเปล่าครับถ้าจะขอให้คุณณฐมณฑ์ช่วยตรวจสอบว่ากสิณกองไหนเหมาะกับผม

ขอบพระคุณมากนะครับ คืนนี้ผมก็จะทำต่อ จะตั้งใจทำอย่างเต็มที่ไปเรื่อยๆครับ

ขอให้คุณณฐมณฑ์เจริ_ในธรรมยิ่งๆขึ่นไปนะครับ"

12. ปาริสัชชา

Re: ขอ รบกวน พี่ ปาริสัชชา ครั้งนึง ครับ

ผมขออนุญาตตอบตามความเข้าใจนะครับ...
    ๑. เข้าใจว่าจิตเมื่อเริ่มเข้าสู่ฌานลึกๆขึ้น หูจะดับจากอาการได้ยินเสียงภายนอก ... ผมว่าอย่ารู้สึกสนใจกับอาการนี้เลยนะครับ

๒. อาการนี้ผมไม่เคยเป็นนะครับ แต่เคยคุยกับคุณณฐมณฑ์เธอเคยเป็น และเข้าใจว่า เป็นอาการของคนที่เคยมีอุปนิสัยที่เคยได้ทิพยจักขุญาณมาก่อนนะครับ (คุณณฐมณฑ์อาจช่วยเสริมให้ชัดเจนอีกครั้งนะครับ) ... คุณอาจมีอุปนิสัยในการฝึกอาโลกสินนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2004
  13. ปาริสัชชา

ขออนุ_าตเสริมเพื่อเป็นแนวทางอีกนิดนะครับว่า การฝึกกสินกองใดๆก็ตาม อย่าดูที่ขอบภาพนิมิตนะครับ ถ้าดูน้ำก็มองดูที่น้ำ ถ้าดูไฟก็มองที่แสงไฟอย่ามองเปลวที่แกว่งไกว หรือนิมิตอื่นๆเช่นหลอดไฟกลมๆ ก็อย่าใช้หลอดที่มีใส้ภายในนะครับ เพราะว่าพอเป็น "อุคหนิมิต" แล้วมันจะมีตำหนิอยู่ภายใน ...

ผมขออนุ_าตสั้นๆแค่นี้ก่อนนะครับ หากมีโอกาสตอบได้ยาวๆ ก็จะเข้ามาใหม่นะครับ ....

ขอทุกท่านเจริ_ในธรรมครับ

14. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณคุณปาริสัชชามากนะครับ ไม่ทราบว่าถ้าใช้อ่างแก้วใสสำหรับเพ่งอาโปกสิณได้มั้ยครับ? เพราะว่าเวลาเพ่งแล้วจะมองเห็นทะลุแก้วใสเห็นก้นชามและมองเห็นข้างนอกด้วยน่ะครับ ผมกลัวว่าจะเป็นกสิณโทษ แต่เวลาที่ผมเพ่งผมก็จะนึกรวมๆว่า น้ำๆๆ

หลังจากที่เพ่งมาสักพัก เวลาหลับตาก็เห็นเป็นวงกลมลางๆ สีเขียวๆแล้วก็จางไปครับ เวลาจะนอนหลับตาก็มีความรู้สึกว่าเหมือนมีน้ำหรือของเหลว(บอกไม่ถูก) วันนี้ผมก็คงต้องฝึกต่อไปเรื่อยๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2004
  15. wit

wit บุคคลทั่วไป

ถ้าผมจะฝึกกสิณควรจะเริ่มจากกสิณกองไหนก่อนดีครับ ถ้าใช้การเพ่งกระดูกแทนจะได้รึเปล่าครับ อย่างผมนี่พอจะมีจริตฝึกทางด้านกสิณได้ดีหรือเปล่าครับ

16. ณฐมณฑ์

Re: ขอ รบกวน พี่ ปาริสัชชา ครั้งนึง ครับ

ขออนุ_าตตอบแทนพี่ปาริสัชชานะคะ

อาการดังกล่าวดิฉันก็เคยเป็นมาตั้งแต่เป็นเด็กเล็ก เห็นจุดแสงเล็กๆ ในบางครั้งของบางวัน แสงแบบไฟคุในเตาถ่านค่ะ คือจุดเล็กจุดเดียวอย่างนั้น และสีแบบสะเก็ดไฟคุ

ต่อๆ มาเมื่อดิฉันทำกรรมฐานได้ฌานสี่ จุดแสงดังกล่าวยังลอยมาให้เห็นในบางครั้งของบางวัน แต่คราวนี้เป็นสีของจุดแสงแบบแก้วประกายพรึก ดิฉันจึงทราบว่าเป็นจิตเดิมอันเกี่ยวเนื่องกับทิพจักขุ_าณในอดีตชาติ และน่าจะเกี่ยวเนื่องกับกสิณแสงสว่างอยู่มากค่ะ

ขอตอบคุณโยโย่ว่า...
    คุณมีกุศลมาทางกสิณแสงสว่างค่ะ ฝึกกสิณแสงสว่างจะได้ทิพจักขุ_าณไม่ยากนะคะ

17. ณฐมณฑ์

ขออนุ_าตตอบเสริมคุณปาริสัชชานะคะ

ดิฉันเห็นควรว่าน่าจะใช้ขันใส่น้ำมากกว่าภาชนะใสนะคะ จะมีสิ่งรบกวนสายตาน้อยกว่าภาชนะใส แล้วก้มมองเฉพาะน้ำ ระลึกรู้ถึงความเป็นธาตุน้ำขณะภาวนา.....น้ำๆๆ
    (ซึ่งคุณStar Platinum ได้ระลึกรู้ถึงความเป็นธาตุน้ำโดยธรรมชาติอยู่แล้วนะคะ)

เมื่อมองน้ำ จะได้อุคหนิมิตรเมื่อมองด้วยอารมณ์สบาย คือใจขณะมองน้ำนั้นวางอารมณ์ไว้อยู่ตรงกลางระหว่างความตั้งใจกับการพักผ่อนค่ะ มองแล้วจะมีภาพติดที่ใจ เมื่อลืมตาหรือหลับตาก็เห็นภาพนั้นคล้ายเห็นกึ่งใจกึ่งตาค่ะ เสมือนเป็นการใช้สั__าหรือความจำแผ่วๆ อยู่ส่วนหนึ่ง

คุณเริ่มได้ภาพติดตาแล้วนะคะ (อุคหนิมิตร) โดยที่คุณบอกว่าเป็นวงกลมสีเขียวนั้น ที่จริงไม่ถึงกับสีเขียวเสียทีเดียวใช่ไหมคะ เป็นวงกลมฝ้าๆ ใช่ไหมคุณฝึกต่อไปนะคะ ขออนุ_าตแนะเพิ่มเติมว่า...

-มองอุคหนิมิตรที่ได้นั้นโดยทรงอารมณ์สบายแผ่วๆ ไว้
    -ภาวนาไปจนคำภาวนาจะหายไปเอง
    -มองอุคหนิมิตรต่อไป ไม่ต้องสนใจอะไรนะคะ แต่อย่าให้อารมณ์เครียดไป เพราะภาพจะเคลื่อนหายค่ะ อย่าคิด อย่าสงสัย อย่าวัดระดับอารมณ์ในขณะนั้น มองแบบปล่อยวางแบบอารมณ์อุเบกขาน่ะค่ะ แต่ยังมองอุคหนิมิตรอยู่ วางอารมณ์ไว้แบบนั้น จะได้ปฏิภาคนิมิตรเอง
    คือฝึกทำบ่อยๆ จะได้ปฏิภาคนิมิตรแบบแก้วประกายพรึกเองตามธรรมชาติของอารมณ์กรรมฐานค่ะ
    (แต่ต้องระวังอารมณ์ตนเองว่าอย่าเครียดนะคะ อารมณ์ที่ตั้งใจจนเครียดก็จะไม่ได้ผล)

ขอโมทนาในการทำกรรมฐานของคุณด้วยคนค่ะ

18. ณฐมณฑ์

คุณwitจะฝึกกสิณกองใดก่อนดี.... ดิฉันขอทูลถามพระพุทธองค์แล้วตรวจสอบกับคุณปาริสัชชากันอุปาทานของตนนะคะ ขอเวลาสักหน่อย แล้วจะตั้งกระทู้ตอบทุกท่านที่ฝากดิฉันทูลถามมาถึงกรรมฐานกองที่เหมาะแก่ท่านค่ะ

ส่วนการนำกระดูกมาเพ่งกสิณนั้นก็เป็นกสิณสีขาวนะคะ (เป็นอสุภกรรมฐานอีกกองด้วย) ใช้ได้ค่ะ ดูที่สีขาว ระลึกรู้ถึงสีขาวเป็นเกณฑ์ค่ะ แล้วภาวนาว่า สีขาวๆ (ก็ได้)อย่างสอดคล้องกับลมหายใจ

ดิฉันมีประสบการณ์เล่าให้ฟังเพลินๆ นะคะ
    ดิฉันเคยเข้ากรรมฐานแล้วกำหนดขอดูกระดูกตนเอง ก็เห็นโครงกระดูกตนเองทั้งตัว
    (คุณปาริสัชชาบอกดิฉันว่าให้ดูสังขารบ่อยๆ นำมาพิจารณาไตรลักษณ์ นำพิจารณาความไม่น่าดู แล้วจิตจะคลายความยึดมั่นในตนมากขึ้นเรื่อยๆ จิตจะผ่องแผ้ว สบายขึ้นค่ะ ดิฉันก็ทำเช่นนั้น แต่ที่ไม่ได้ดูเครื่องในทั้งหลายเพราะดูไม่ค่อยเห็นน่ะค่ะ เห็นว่าตนถนัดดูกระดูก...ก็ดูกระดูกไป)
    เมื่อมองไปทีละส่วน ก็เห็นกระดูกแต่ละส่วน ดิฉันก็เลยมองกระดูกท่อนแขน(ท่อนใต้ศอกถึงข้อมือ) โดยลองกำหนดมองแบบกสิณสีขาว ก็เห็นกระดูกขาวๆ เปลี่ยนเป็นแก้วมีประกายค่ะ (ฌานสี่ของกสิณสีขาว)

ดังนั้น ถ้าคุณwitชอบมองกระดูก ก็มองกระดูกนะคะ เลือกอย่างที่ใจชอบก็จะเหมาะแก่ตนค่ะ

***แต่สำหรับหลายๆ ท่านที่ฝึกกสิณ การเลือกวัตถุที่จะนำเพ่งกสิณนั้น เลือกวัตถุทรงกลม หรือมองผ่านช่องกลม(เช่นกสิณไฟ) จะติดตาเป็นทรงกลมได้ง่ายค่ะ***

19. NiNe

NiNe บุคคลทั่วไป

สิ่งใดๆในจักรวาลโลก ประกอบด้วยธาตุทั้งสี่คือ ดิน ไฟ ลม น้ำ ใช่มั๊ยครับ?

คุณปาริสัชชา และคุณ ณฐมณฑ์ ที่นับถือ
    ผมขอถามกับคนอื่นเขาหน่อยนะคร๊าบ

คุณคิดว่า/คุณรู้ว่า/คุณเห็นว่า/คุณพิสูจน์ได้ว่า สิ่งใดๆในจักรวาลโลก ประกอบด้วยธาตุทั้งสี่คือ ดิน ไฟ ลม น้ำ ใช่มั๊ยครับ?

คุณปาริสัชชา และคุณ ณฐมณฑ์
    กรุณาตอบให้ดีๆ นะครับ ....คำตอบคือคำว่า "ใช่" กับ "ไม่" แค่นี้ครับ ถ้าคุณตอบผิด ... ผมจะไม่นับถือคุณอีกต่อไป และสิ่งที่คุณกล่าวมาทั้งหมดในกระทู้นี้ผมจะไม่เข้ามาอ่าน และไม่สนใจด้วย ถ้าคุณตอบผิดคุณก็เหมือน "telwada" .....

กรุณาตอบผมด้วยครับ ขอขอบพระคุณท่านผู้ทรงฌานทั้งสอง เพื่อพิสูจน์ความจริง? ผมจะรอคำตอบของคุณทั้งสองที่นี่

ถ้าคุณตอบไม่ได้หรือไม่ตอบก็ไม่เป็นไรครับ ....ขอขอบคุณอีกครั้ง

20. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณคุณณฐมณฑ์ คุณปาริสัชชาและทุกท่านที่โมทนามา ณ ที่นี้ เป็นอย่างสูงนะครับ

ผมเห็นเป็นฝ้าๆอย่างที่คุณณฐมณฑ์บอกเลยครับ ไม่รู้จะขอบคุณอย่างไรดีครับ ผมขอกราบงามๆมา ณ ที่นี้เลยก็แล้วกันนะครับ

คราวหน้าถ้าผมติดขัดอะไรอีก ผมจะติดต่อมาอีกทีนะครับ