เล่าประสบการณ์ตรง และเทคนิควิธีการฝึกกสิณแสงสว่าง (จนถึงฌานสี่)

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ณฐมณฑ์, 12 ตุลาคม 2004.

1. ปาริสัชชา

ปาริสัชชา เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    โมทนากับคุณวิมลรัตน์ครับ...คุณมีบุญเก่ามาดีแล้วครับ (รวมทั้งหลายๆท่านด้วย) การทำอย่างต่อเนื่องเป็นสิ่งสำคัญสุด

ตามที่ผมเคยเล่าเอาไว้ว่า ได้พบพระอาจารย์ท่านหนึ่งทางพระนครศรีอยุธยา ท่านมีเจโตปริยญาณแจ่มชัดมาก (จริงๆท่านมีอิทธิวิธี) พอเห็นหน้าผมครั้งแรกท่านก็พูดออกมาเลยว่า "เมื่อเธอขึ้นบันไดขั้นสิบได้ เธอก็จะกลับลงไปได้"

ผมเข้าใจในคำพูดของท่านได้ว่า ท่านต้องการให้ผมทำพื้นให้สูงขึ้นแทนบันไดนั่นเอง แล้วท่านก็แนะนำให้หมั่นสวดมนต์มากๆก่อนการนั่งสมาธิ (ปรกติผมสวดมนต์น้อย เพราะคิดว่านั่งสมาธิได้ง่ายกว่า) ....

ดูเหมือนเป็นจริงตามที่ท่านว่าทุกประการ เพราะตลอดสามสิบกว่าปีที่ผมเจริญพระกรรมฐานมา อารมณ์จิตยังทรงตัวไม่ดี คือยังมีอาการขึ้นๆลงๆของใจอยู่ แต่พอทำใจไม่ดื้อ คือตัดสินใจว่า เอาหล่ะถึงเวลาที่เราควรจะต้องกลับมาปรับพื้นฐานเสียใหม่

คือทำเหมือนเริ่มต้นใหม่ ตั้งแต่เรื่องทาน รักษาศีลและกรรมบทสิบ เจริญเมตตาพรหมวิหาร (เวลาได้ยินใครที่ได้รับทุกข์ แม้ว่าเขาเป็นคนเลวก็ไม่ซ้ำเติม ถึงแม้ว่าจะเป็นเรื่องราวในละครทีวีก็ตาม...และพลอยยินดีเมื่อเห็นคนอื่นมีความสุข)

ทำอยู่อย่างนี้ไม่นานครับ กรรมฐานก็กลับมาทรงตัวอย่างรวดเร็ว จนกระทั่งมีความรู้สึกว่า ทาน ศีล ภาวนา เป็นเรื่องเดียวกันหมด เพราะในขณะที่มีทาน ก็มีศีล มีภาวนา และในขณะมีศีล ก็มีทาน มีภาวนา และในขณะที่ภาวนา ก็มีทาน มีศีล...

ในขณะที่ทำอะไร ก็มีใจเข้าไปตั้งอยู่ในนั้นหมด เช่น เวลาสวดมนต์ ใจก็เข้าไปตั้งอยู่ในบทสวดมนต์ หรือเวลาถวายทาน ก็จะเอาประโยชน์ผู้รับเป็นที่ตั้ง ไม่ใช่เอาตัวเราเป็นที่ตั้ง เช่นว่าทำบุญหรือถวายทานนี้เราจะได้อะไรคือไม่คิดอย่างนั้น มีแต่ความต้องการที่จะสละออกครับ

หวังว่าการเล่าประสบการณ์ของผมนี้ คงจะเป็นประโยชน์กับคุณวิมลรัตน์ และอีกหลายๆท่านที่ตั้งใจจะปฎิบัติธรรมเพื่อการพ้นทุกข์ในวัฎสงสารนี้นะครับ...เพราะการที่เราได้เกิดมาในดินแดนที่มีพระพุทธศาสนาที่สอนวิธีการพ้นทุกข์ อีกทั้งยังมีตัวอย่างพระอริยบุคคลผู้พ้นทุกข์ได้แล้ว เป็นเรื่องที่หายากยิ่งจริงๆ

เจริญในธรรมทุกๆท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤษภาคม 2010
  2. ปาริสัชชา

ปาริสัชชา เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    ผมเคยเข้ามาโพสไว้เมื่อปลายปีครับ

ความสม่ำเสมอในการปฎิบัติเป็นสิ่งสำคัญมาก อุปมาเหมือนเราขัดสนิม..เราต้องหมั่นขัดออกบ่อยๆ หากเราหยุดขัดหรือเว้นช่วงไปนานๆ สนิมก็กลับเข้ามาอีก

ดังนั้นที่ผมได้รับคำสอนจากครูบาอาจารย์ในช่วงหลังๆมานี้...ท่านมักจะพูดว่า "จงทำไปเรื่อยๆ" คำว่าจงทำไปเรื่อยๆนี้สำคัญมาก เพราะท่านไม่ได้ให้เราทำอย่างหนักๆในคราวเดียวแล้วเลิกราไป แต่ท่านให้เราทำตามกำลังแต่เน้นความสม่ำเสมอ

ซึ่งการทำตามกำลังของเราก็คือความพอดีหรือทางสายกลางนี้เองนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤษภาคม 2010
  3. chai1909

chai1909 Active Member

สวัสดีครับ ผมวันชัย แซ่ตั้ง ขอความกรุณาจากคุณณฐมณ ว่าผมควรใช่กสิณกองใดที่เหมาะสมกับผมครับ ปัจจุบันฝึกสมาธิ กำหนดลมหายใจ เข้า-ออก เภาวนาพุธโธ ประมาณ 1 ปี และเริ่มฝึกกสิณดินบ้างควบคู่กันไปเพื่อให้สมาธิก้าวหน้า ถ้าไม่เป็นการรบกวนมากนักช่วยแนะนำให้ด้วยครับ จักเป็นพระคุณอย่างยิ่ง

4. sitmatrix

sitmatrix เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2007
    รบกวนสอบถามครับ ผมสิทธิพงษ์ ฝึกตามแนวทาง มโนยิทธิ ประมาณเดือนที่ 3 -4 ปี ก่อน ก็เริ่มเห็น ดวงกลมสีเหลือง ขึ้นมา บางที ก็ชัด บางทีก็ เป็น เรืองๆ
    จนถึง ปัจจุบัน ก็เห็น ตลอดครับ พอหลับตาลง ก็ เห็นได้ ขึ้นมาเอง
    อย่างนี้ จะเป็น กสิณสีเหลือง หรือว่า กสิณแสงสว่าง ครับ โดยปรกติ ก็จะชอบแบบ มโนยิทธิ กำลัง พยายาม ให้ไปได้ ฌาน

5. อานนท์

อานนท์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2005
    ไม่ทราบว่าควรฝึกกสิณกองใดดีที่สุดครับ แล้วเคยได้มาแล้วในอดีตชาติสูงสุดกองไหนสูงสุดขั้นไหนครับ และที่ปฏิบัติกรรมฐานตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างครับคุณณัฐมนและคุณปาริสัชชา

ขออนุโมทนาบุญที่ท่านได้ทำในครั้งนี้เป็นปัจจัยให้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วนเถิด

6. Jeerachai_BK

Jeerachai_BK เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    คำแนะนำของคุณกบในไร่อ้อยเป็นประโยชน์ต่อผู้ปฏิบัติธรรม :cool:

7. Jeerachai_BK

Jeerachai_BK เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    อานาปานสติก่อนครับ จะทำให้เรามีสติอยู่กับตัวเพราะลมหายใจเป็นของเราเอง สิ่งสำคัญคืออย่าเคร่งเครียดมากเกิน ทำแบบสบายๆ เหมือนเรากำลังพักผ่อน หาจุดกลางให้เจอ ไม่หย่อนและไม่ตึง ดูลมหายใจให้ต่อเนื่อง ให้สติของเราตามทัน ฟังดูเหมือนยาก ต้องลองฝึกดู ค่อยเป็นค่อยไป อย่าลืมศีลและการสวดมนต์ อาจพิจารณาธรรมบางอย่างก่อนทำสมาธิก็จะดีครับ ตอนแรกอาจฝึกสัก ๒-๓ นาที แล้วค่อยเพิ่มเวลา ทำให้ชิน ต่อไปก็จะสามารถดูลมได้ทั้งวันแต่ก็ยังทำงานในชีวิตประจำวันได้ตามปกติ

เจริญในธรรม ครับ

8. โยมฝน

โยมฝน เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาค่ะ
    เป็นคนชอบสวดมนต์ค่ะ
    เวลาสวดจะจ้องมองเสียงที่ออกจากริมฝีปาก
    ชอบดูการสั่นสะเทือนของเสียงที่เปล่งออกมา
    เหมือนว่าจะพยายามปรับให้เสียงของเรา
    มีความถี่ใกล้เคียงกับสมดุลของโลกมากที่สุด
    เพราะเชื่อว่าเสียงนี้มีอานุภาพแผ่ไปไดกว้างไกล
    อยากลองฝึก่กสิณดูค่ะ
    ปัจจุบันเวลานั่งสมาธิ ก็คล้ายท่านอื่นๆค่ะ
    จะใช้กลั้นนลมหายใจ
    ดูจุดที่นิ่งๆว่างๆระหว่างกลั้นลมนั้น
    มาใช้เป็นฐานของจิตก่อน
    ค่อยหายใจเข้าออกบริกรรมภาวนาพุธโธค่ะ
    ไม่ทราบว่าควรใช่กสิณกองใดที่เหมาะสมคะ
    ขอเมตตารบกวน ช่วยแนะนำให้ด้วยค่ะ

fon.sutthima@gmail.com

9. vantana

vantana Active Member

ดิฉันอยากฝึกกสิณ รบกวนคุณณฐมณฑ์ ช่วยแนะนำด้วยคะว่าควรฝึกกสิณกองใด ขออนุโมทนาด้วยคะ ในจิตทีเป็นกุศลของคุณณฐมณฑ์

10. vantana

vantana Active Member

ปัจจุบันดิฉันนั่งสมาธิโดยใช้อานาปานนุสติอยู่คะ แต่อยากฝึกกสิณดูบ้าง รบกวนคุณณฐมณฑ์ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

11. batman9

batman9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2010
    ฝากดูให้ด้วยค่ะ ว่าควรฝึกกสิณ กองไหนดี ขอบคุณค่ะ

12. yenpat

yenpat เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    กระผมก็ขอ รบกวน คุณ ณฐมณฑ์ ช่วยถามพระศาดาให้ทีนะครับ

แต่ไม่รู้ว่าคุณ ณฐมณฑ์ จะยังเล่น คอมอยู่ไหมมม เพราะเพิ่งเข้ามา อาครับ เหะๆ ขอบคุณนะครับ อนุโมทนาด้วยครับ

รบกวนด้วยนะครับบ

13. Daeng906

Daeng906 สมาชิก

14 กรกฎาคม 2010
    รบกวนด้วยครับ ผมควรจะฝึกแบบใหนครับ

14. ๖T8๙

๖T8๙ เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    กระทู้ดี มีไว้ดัน...

ช่วยดันครับ ^^

15. คิดอยู่นาน

คิดอยู่นาน เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกว่าไม่ได้มาตอบหลายปีแล้วนะครับ แต่กระทู้ดีมีประโยชน์ก็ช่วยกันดัน
    ตัวผมก็ชอบอาโลกกสิณเหมือนกัน เพราะเห็นกระทู้นี้เลยลองฝึกจริงจังดู
    สำหรับคนที่ฝึกหน้าคอมก็ลองเอารูปทำเดสท็อป แล้วตั้งเป็น stretch
    จากนั้นก็ คลิกขวาที่หน้าเดสท็อป arange icon by > กดที่ show destop icon
    เพื่อให้icon หายไป เวลาจะเอา icon คืนก็ทำแบบเดิมครับ

16. jamevv

jamevv สมาชิกใหม่

26 กันยายน 2010
    ถาม

ผม อภิชาติ ช่วยหน่อยครับพี่ผมควรฝึกกสิณกองไหนถึงคลองได้เร็ว

17. tnktnk

tnktnk Active Member

29 กรกฎาคม 2010
    อยากรู้เหมือนกันครับว่าถูกจริตกับกสิณแบบไหน
    ผมเคยเพ่งเทียนได้สี่ห้าคืน(คือถามๆๆๆผู้รู้มาฝึกปกิบัติเอง) แล้วก้เลิกไป เพราะท้อครับ

18. patuwan

patuwan เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณ toshirotnk

เรียนคุณ toshirotnk

อย่าท้อแท้ซิคับ อาโลกสิน เตโชกสิน เป็นกสินกลางสามารถฝึกได้ในทุกจริตครับ อย่าท้อแท้ ผมเคยฝันนะ ในความฝันนะ ความฝันนี่ก็อาจจะไม่ใส่เรื่องจริงนะ เป็นแค่ความฝัน ฝันว่าเคยได้รับหนังสือมาเล่มหนึง เป็นของหลวงพ่อสดวัดปากน้ำ เป็นหนังสือสมถะภาวนา ในหนังสือสอนแค่เริ่มปฏิบัติ ผมเคยเห็นอุปกรณ์มาบ้างแต่ไม่เคยมีกับเขาหรอกแค่เคยเห็นจากที่อื่น ๆ และจำได้ ( แค่จำได้ก็พอแล้ว ) ผมก็ลองทำไปเืรื่อย ๆ อย่าเอาจริงเอาจัง ถ้านึกไม่ออกก็นึกว่ามีดวงไฟอยู่ในอกก็ได้ เป็นไฟดวง กลม ๆ อยู่ในทรวงอกก็ได้ ผมก็แค่จำเอาแล้วมาดัดแปลงในอก นึกว่ามันสว่างจ้าจนแสบตาไว้ก่อนก็ได้ แล้วค่อย ๆ มาลดแสงลง จนเหลือดวงใส ๆ ก็ได้ อย่าท้อแท้ไม่ต้องท้อแท้ และต้องยอมตายด้วย นึกเข้าไว้กูยอมตาย กูยอมตาย กูยอมตาย เพื่อธรรมะ ฝึกไปเรื่อย ๆ ทุกวัน ๆ เดี่ยวก็ถึงที่หมาย แล้วจะรู้เอง

ทำจิตใจให้ห้าวหาญเข้าไว้

( วันหนึ่งข้างหน้าอาจเลิกใช้นาฬิกาปลุก ) สาธุกับคุณ toshirotnk

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2010
  19. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทราบด้วยครับว่า เหมาะกับกสินกองใด แต่อยากลอง กสินน้ำดู ไม่ทราบว่าจะใช่ไหมครับ รอคำตอบนะครับ

20. พุธธา

พุธธา สมาชิกใหม่

10 พฤศจิกายน 2010
    อยากรุเหมือนกันครับ อภิเดช ครับ