เรื่องเล่า ประสบการณ์ลี้ลับ ( โปรดใช้วิจารณญาณในการเสพสื่อ )

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Kalina, 26 มกราคม 2014.

1. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

.... คงจะนั้งไม่ไหวหรอกคะแม่แกปีหน้าก็ 60 ละคะ แถมทำงานหนักทำให้ลุกนั้งลำบากคะ

2. Kalina

... เพิ่มเติมสำหรับผู้เช่ารายที่ 2 นะคะ น้องมาบอกตอนหลังว่าเธอคนนี้นับถือพระแม่อุมา กับ พระพิฆเนศ คะ .. น้องเขาเคยบอกว่าบางครั้งฝันว่ากำลังสวดมนตืไหว้พระอยู่ชั้น 3 เะอคนนี้ก้เดินลงมาจากชั้นบนแล้วลงมากราบพระข้าง ๆ เธอพร้อมกับพูดว่า เธอไม่รู้จักใครในหิ้งนี้เลยนอกจากพระพิฆเนศแล้วเธอก็ก้มลงกราบพร้อมกับร้องไห้อ้อนวอนขออย่าละทิ้งเธอ เธอขอให้ช่วยเธอแล้วเธอก็เดินกลับขึ้นไปชั้นบนโดยไม่หันมามองน้องเขาเลยคะ

3. Kalina

.... หลังจากที่ร้างไปหลายปีพอสมควรพร้อมกับข่าวลือเรื่องผีดุมาก ๆ ชนิดที่ว่าชาวบ้านไม่กล้ามองเข้ามาด้านไหน หรือ มองขึ้นไปด้านบนเลยคะ แต่ก็มีร้านค้า กับ ร้านเน็ตอยู่ข้าง ๆ นะคะ ก็งงเหมือนกัน . เจ้าของก็ไม่กล้ามาอาศัยอยู่ที่ตึกนี้เหมือนกันยังคงปล่อยให้เช่าอยู่เช่นเดิม มีแค่มาเอาของใช้บางส่วนไปเก็บไว้ที่บ้านตนเท่านั้น

..... น่าแปลกใจที่เจ้าของบ้านก็มีความรู้ทางฮวงจุ้ยเยอะพอสมควรเห็นน้องบอกว่า เจ้าของตึกเป็นซินแส และ อาศัยอยู่ถัดจากห้องตึกนี้ไปประมาณ 5 ห้องเท่านั้นเอง ..

4. Kalina

.. ผู้เช่ารายที่ 3

.. ได้มีผู้มาเช่าเพื่อเปิดร้านเหล้าเล็ก ๆ เพราะแถวนั้นมีโรงงานอยู่ฝั่งตรงข้ามกันเลยกับตึกนี้ แล้วประตูก็ตรงกันเพียงแต่ว่าโรงงานจะไม่ค่อยเปิดประตูนี้บ่อยเพราะอยู่ใกล้สามแยก

... ชั้น 1 เป็นที่นั้งกินเหล้า ชั้น 2 เก็บของ ชั้น 3 โล่งหมด ชั้น 4 มีห้องนอน 1 ห้อง ซึ่งเจ้าของร้านเสริมสวยที่ตายก็นอนในห้องนี้ ชั้นบนโล่ง คล้ายกับว่าแทบไม่มีใครขึ้นมาด้านบนเลย แต่เปิดได้แค่เดือนเดียวก็โดนปิดลงเพราะตำรวจเข้ามาตรวจเจอเรื่องผิดกฏหมาย ...

5. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

รออ่านด้วยคน เล่าต่อนะ

6. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

เอ

พายุ มีลูกน้องผู้ชายนะคะ
    แกเป็นมนุษย์ ที่ได้รับการสืบทอดวิชา อาคมจากบรรพบุรุษ

มีปกติ เจอผี หรือกุมารทองบ่อยมากๆ ค่ะ
    แล้วบางที ด้วยความคะนอง ก็เคยใช้อาคม ผูกผีมารับใช้

เคย ไปออกพื้นที่ กะ ลูกน้อง

แล้ว ลูกน้องทำหน้าตาตื่น ถามว่า พี่เห็นเด็กไหม พี่เห็นเหมือนผมไหม

ส่วนข้าน้อยผู้มีปกติ ไม่สนใจใคร (ตาสั้น)
    ตอบเลยว่า พี่ไม่เห็น

จากนั้น ระหว่างที่ เค้าสรุปการออกพื้นที่นั้น

เด้กชาย หัวกลมน่ารัก ก็ก้าวเข้าเงียบๆ ที่หน้า ของ ไอ้ ...ลุกน้อง
    ตอนนี้ ข้าน้อยเห็นละ ว่าเด็กมายืนข้างพ่อมัน ๕๕๕

แต่ ลูกน้องข้าน้อย ผู้สับสน ในภพภูมิ ก็เอื้อมมือ ไปจิ้ม หัวจิ้มหู แล้วคลำๆ ด้วยแววตาตื่นเต้น เหงื่อตก

ตลกมาก

ข้าน้อย รู้ละ ว่ามันคิดว่าเด็กเป็นกุมารทอง

เลยบอกไปว่า เฮ่ยตั้ม นั่นเค้าเป็นเด็กมนุษย์

คนงง กันทั้งคณะ ๕๕๕๕

แต่ ลูกน้องข้าน้อย ยืนยันว่า ที่เมือง แป้ ผี เจ้าที่โครตแรง

คาถาอาคม สรรพวิชาเข้มขลัง ที่มันเรียนมา สู้ไม่ไหวจริงๆค่ะ

เพราะแกเคย ไปพักแรมกางเต้นท์ กะเพื่อน แล้วไปท้าทาย เข้า

แกบอกว่า ฝันว่า ถูกลากลงไปในดิน ตอนที่อยู่ในเต้นท์ แกกลัวสุดๆ ร้องให้ ดิ้นรนจนตื่นมาได้

พอตื่นมาปุ๊บ ก็พบว่า ตัวเปื้อนโคลน จะถึงโคนขา

ก็เลย ชวนเพื่อนออกนอกเมืองแป้ไปเลย ค่ะ

7. พรจีร

พรจีร เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาห้อง ผี ผี ช่วงนี้ติดตามอ่านอยู่สองกระทู้ ของ "น้องอ้อน" กับ "คุณกาลีนะ" มันช่าง

ตื่นเต้น และน่าติดตาม ขอบคุณมากนะคะที่นำประสบการณ์มาแชร์ ให้เพื่อน สมช.รับทราบ

อีกทั้งยังมีข้อคิดหลายแง่หลายมุม มารออ่าน และมาเป็นกำลังใจให้ด้วยค่ะ

8. Kalina

แต่ ลูกน้องข้าน้อย ยืนยันว่า ที่เมือง แป้ ผี เจ้าที่โครตแรง

คาถาอาคม สรรพวิชาเข้มขลัง ที่มันเรียนมา สู้ไม่ไหวจริงๆค่ะ

เพราะแกเคย ไปพักแรมกางเต้นท์ กะเพื่อน แล้วไปท้าทาย เข้า

แกบอกว่า ฝันว่า ถูกลากลงไปในดิน ตอนที่อยู่ในเต้นท์ แกกลัวสุดๆ ร้องให้ ดิ้นรนจนตื่นมาได้

พอตื่นมาปุ๊บ ก็พบว่า ตัวเปื้อนโคลน จะถึงโคนขา

ก็เลย ชวนเพื่อนออกนอกเมืองแป้ไปเลย ค่ะ

.... ขอบอกคราว ๆ ในฐานนะที่ไปป่ะกะภพภูมิแถวนั้นมานะคะ ตอบอย่างมั่นใจว่าแรงคะ เจอมากะตัวแถวเด่นชัยก็เจอมาแล้ว เห้อ ๆ .. โดยเฉพาะช่วงที่มี " เป็นป่า หุบเขา " จะแรงกว่าแถวพื้นราบ .. ด้วยลักษณะภูมิประเทศ ความเชื่อของคนแถบนั้น พื้นเพด้านไสยย์ศาสตร์ ประวัติชนชาติที่ยาวนานน่าจะเลยพุทธศตวรรษที่ 12 ที่มีเด่น ๆ เลยแถบนี้จะมีพระนางจามเทวี กับ ขุนวิลังคะ ที่ถือว่าขมังเวทย์ที่สุด .. แล้วขุนหลวง ฯ ก็เป็นบรรพบุรุษของชาวเหนือที่นับถือ " ผีปู่ย่า ผีมด ผีเม็ง " ประมาณนี้คะไม่แม่นประวัติศาสตร์เท่าไหร่ ... โดยเฉพาะแถบรอยต่อ อุตรดิตถ์ แพร่ ลำปาง ( ความเห็นส่วนตัวคะ ) เพราะแฟนที่เสียก็นับถือ ผีปู่ย่า และ ต้องไปร่วมพิธีไหว้สาช่วงพฤษภาคมด้วย.

... อนึ่งด้วยความที่มีความสัมพันธ์กันระหว่างชาวพื้นราบ กับ พวกชาวเขาเผ่าต่าง ๆ ก็จะมีการถ่ายทอดวิชาให้กันอยู่แล้ว ... แล้วพอตายไปวิชาที่เรียนก็ทำให้ไปไหนไม่ได้บ้าง ต้องวนเวียนในนรกขุมต่าง ๆ บ้าง เร่รอ่นบ้าง อยู่นานไปก็จะมีความเข้มแข็งมีฤทธิ์เพิ่มมากขึ้นตามมา

9. Kalina

ผู้เช่ารายที่ 4 น้องเจ้าของเรื่อง

... มาเช่าเมื่อปี 55 -56 นี้เองเป็นเป็นออฟฟิตด้านล่างเป็นประตูกระจกใสแบบเปิดออก โต๊ะทำงานอยู่ขวามือ เครื่องปริ๊นอยู่ซ้าย ศาลเจ้าที่อยู่ตรงประตูกลางซ้ายมือหลังพิงห้องน้ำ ประตูเป้นกระจกดำทึบแบบเลื่อนได้ เปิดประตูนี้ไป ซ้ายห้องน้ำ แล้วบันได ขวาตู้เย็น ตู้กับข้าว ประตูออกไปด้านหลัง

......... ชั้น 2 ชั้นลอยนี้ใช้เก็บของเอาฝาตีกั้นไว้เหลือช่องแค่พอเดินได้ ขึ้นบันไดมาเลี้ยวซ้ายเจอประตูเลี้ยวขวาไปอีกเจอบันได ชั้นนี้น้องเคยฝันว่าเจอผีผู้หญิงอยู่ชั้นนี้ และ ถ่ายรูปติดวิญญาณมาด้วย .. อันนี้ได้มีการเอามาทดสอบให้หลายคนดูก็มีเห็นบ้างไม่เห็นบ้างคะ

.... ชั้น 3 ถูกทำให้โล่งทั้งหมดทาสีขาว จัดทำเป้นห้องพระทั้งหมดเลย ห้องนี้ดูดีสุดไม่อึดอัด

... ชั้น 4 ทำเป้นห้องนอนของน้อง และ แฟน แต่ส่วนมากแฟนจะแยกกันนอน พอขึ้นบันไดมาเจอประตูเลยคะเดินไปสี่ห้าก้าวก็ประตูห้องนอน เปิดเข้าไปเจอโต๊ะวางทีวี หน้าต่างเป็นกระจกใสเอาผ้ามาปิดไว้ มีเตียงนอนตุ้เสื้อผ้าเจ้าของที่ถูกฆาตกรรมอยู่ เรียกว่าน้องมาแต่เสื้อผ้ากันเลยคะ แถมไม่มีการเคลื่อย้ายอะไรด้วย ทำให้ช่วงแรกโดนผีเจ้าของห้องหลอก เป็นผู้หญิงมาร้องไห้ในห้องบ้าง สาระพัดจะเจอคะ ... บอกเจ้าของตึกมาเอาของออกไปเขาก้ไม่ยอมคะ หนักเข้าเลยต้องเอาเตียงย้ายขึ้นไปไว้ชั้น 5 ตามที่ได้แนะนำกันไปค่อยดีขึ้นแต่ก็มีมาก่อกวนกันอยู่บ้าง

.... ชั้น 5 อันนี้ปล่อยโล่งเลยคะ ไม่มีอะไรบังหน้าต่าง แต่สภาพที่น้องถ่ายรุปมาให้ดูนั้น นึกว่าบ้านผีสิง .. เตียงถุกย้ายมาไว้ที่ชั้น 5 และ ปิดประตูตียันต์ไว้ ..

... เราเองก็แนะนำน้องในการแก้ไขปรับปรุงกันไปตามความสามารถ และ ที่สามารถวิเคราะห์ได้คะ ผลที่ได้ คือ มีการรบกวนน้อยลงมากคะ ...

... คงมีคนคิดว่าก้ย้ายสิจะทนอยู่ทำไม ... บางทีคนเรามันก้มีเหตุจำยอมเพราะปัจจัยที่ห้า คือ เงิน เหมือนกันนะคะ ธุรกิจก็แย่ล้มลุกคลุกคลานกันไป ครั้นจะไปหาหมอผี ซินแสเก่ง ๆ ก็มีรายจ่ายพอตัว เลยอยู่ในภาวะจำยอมกันไป ... น้องชอบบ่นว่า " ผมหนูไม่รู้เป็นอะไรร่วงทุกวันเยอะมาก ร่วงเป็นกำ ๆ เลยหัวจะล้านแล้ว " เราก้ได้ช่วยแบ่งน้ำมนต์ที่เรามีให้น้องไปไว้ใช่ กิน อาบ พรม เพื่อลดปัญหาแค่นั้น เพราะมันยังมีเรื่องอื่นที่ถ้าแก้ได้จะดีมากเลย เพราะสถานที่นี้ ด้วยหลายประการรวมกันทำให้ที่นี้เป็นแหล่งรวมวิญญาณนั้นเอง.

10. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

จัดทัวร์ไปเที่ยวบ้านคุณKalina เลยดีไหม :z8

11. Kalina

55555555555 ถ้ามาคงต้องเก็บห้องอย่างใหญ่ก่อนนะคะ เพราะรกมากคะ 55555 แต่สถานที่ที่เล่านี้อยู่กรุงเทพคะ ไม่ใช่บ้านกาลีนะ

12. Kalina

.... คราวนี้มาฟังสรุปในแง่มุมของกาลีนะนะคะ

.... การที่บ้านนี้นั้นมีปัญหามากมายโดยเฉพาะกับภพภูมินั้นเราเองก็ได้ทำการวิเคราะห์จากเหตุ และ ปัจจัยทุกอย่างแล้วได้ดังนี้

1. ด้วยสถานที่ถ้าเราลองพิจารณาด้วยหลักของฮวงจุ้ยแล้วนั้น ( ความรู้งู ๆ ปลา ๆ นะคะ ) การก่อสร้างภายในมันก่อให้เกิดลักษณะอันไม่เป็นมงคลหลายจุด เช่น ทาง 3 แพร่งตรงชั้น 4 บันไดกับประตูตรงกัน ชั้น 1 ประตูตรงกันทะลุบันได.. แถมประตูตรงกับประตูโรงงานฝั่งตรงข้าม ไม่มีเจ้าที่ ซึ่งไม่แน่ใจว่าไปทำอะไรกันมาเจ้าที่ไม่อยู่ มีแค่ตาเจ้าที่ที่คุมแถบนั้น ( ชายชาวจีนผมขาวออกเทารูปร่างสูงใหญ่ผมยาวเล็กน้อยที่เคยฝันเจอ ) และ เพราะมีการเคลื่อนย้ายขยับกระถางธูปซึ่งตามหลักถือว่าไม่ควรเพราะกระถางธูปคือที่อยู่ของเจ้าที่ หรือ ตัวแทนเจ้าที่ .. การตั้งศาลพิงผนังห้องน้ำ ที่สำคัญเมื่อมองจากหน้าต่างตรงห้องนอนชั้น 4 และ ชั้นห้า จะเจอทางสามแพร่งเป็นถนนเส้นยาวมากพุ่งตรงมาที่ตรงตึกห้องนี้พอดี ที่เรียกว่า " ทัณฟ้าผ่า " แค่นั้นยังไม่พอตรงที่ทางสามแพร่งมาบรรจบนั้นมีศาลเจ้าแม่.. ของคนจีนอยู่พอดี .. ซึ่งคือด้านหนังโรงงานที่ปยู่ฝั่งตรงข้ามนั้นเอง ..... คนที่พอมีความรู้ฟังแล้วคงบอกได้ว่าแก้ยากพอสมควร .. ยังไม่หมดแค่นี้นะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2014
  13. Kalina

2. เมื่อมีผู้เข้ามาอยู่ สองรายแรกตายโหงอย่างมีปมความรักทุกคน สิ่งของเครื่องใช้ยังอยู่ไม่มีการนำไปทำพิธีให้ถูกต้อง แถมผู้มาเช่ารายแรกก็ทำอาชีพที่สร้างอาถรรพ์เพิ่มให้ที่นี้ด้วย คือ คลีนิคสูตินารีแพทย์ที่มีข่าวว่ารับทำแท้งเถื่อนด้วย รายที่สองก็มีการบูชาเทพแขก และไม่แน่ใจว่าตั้งเป็นตำหนักด้วยหรือไม่ ส่วนร้านเหล้านั้น แน่นอนต้องมีของขลังไว้เรียกลูกค้าแน่นอน .. ส่วนน้องเราที่เข้ามาอยู่ มีแต่พระ และ รูป กับ เหรียญหลวงปู่ ... สิ่งเหล่านี้ทำให้เกิดอาถรรพ์แน่นอนเพราะตอนเอามาเชิญเขามากันแต่พอตายแล้วอาจไม่มีการเชิญออก .... คงไม่ต้องบอกนะว่าจะเป็นยังไง .. เพราะเท่าที่แฟนเล่าให้ฟังนั้นมีอยู่เยอะเลยทุกชั้นแต่ที่แรง ๆ จะอยู่ชั้นบนสุด ซึ่งอาจเกี่ยวกับหลักฮวงจุ้ยด้วยแน่นอนที่ทำให้พวกเขามีพลังมากขึ้นกว่าปกติเราก็สันนิฐานไว้แบบนี้

14. Kalina

3. ภาพโดยรวมรอบนอกนั้นใกล้สามแยกรูปตัวทีที่มักมีอุบัติเหตุเกิดขึ้นบ่อยมากมีผู้เสียชีวติอย่างน่าสยดสยองหลายสิบศพที่แยกนี้ไม่รวมพวกที่ไล่ตีไล่ฆ่ากันแถวนั้นนะคะ แถมด้านหลังยังเป็นตึกร้างคะ แล้วตึกที่อยู่เยี่ยงกันและอยู่ตรงแยกพอดีเป็นตึกสร้างใหม่เป็นหอพักนั้นได้มีการติดกระจกนูนขนาดใหญ่ 5 อันเมื่อวัดแล้วมุมตกกระทบมาตรงตึกห้องเราพอดีคะ

4. การพบเห้นวิญญาณของน้องนั้นมีทุกชั้นเลยคะ

ชั้น 1 ถ้าน้องแต่งตัวไม่เรียบร้อยจะมีความรู้สึกว่าถุกรบกวนจากภพภูมิเพศชาย ส่วนแฟนเป็นภพภูมิเพศหญิง ซึ่งสันนิฐานว่าเป็นของที่เขาเอาเข้ามาแล้วไม่ได้เชิญออกไป ตรงนี้เราแนะนำให้เปิดไฟหน้าบ้านไว้ตอนกลางคืนห้ามดับเพื่อให้มันไม่มืดจนดูน่ากลัว

ชั้น 2 น้องมักฝันเห็นผู้หญองใส่ชุดไทยหน้าตาสวยอยู่ในห้องเก็บของ บรรยากาศชั้นนี้จะอึมครึมต่ำ บันไดที่ชัน แฟนเรามักฝันเห็นผู้หญิงสวยตรงบริเวณบันไดขึ้นชั้น 2 และ ชั้นสอง น้องเขาพบนางกวักในห้องเก็บของนี้ด้วย นอกจากอาการไฟติด ๆ ดับ ๆ ในชั้นนี้เพิ่มความน่ากลัว

ชั้น 3 เป็นห้องพระและเป็นห้องที่ดูไม่น่ากลัวที่สุดมันโล่งหมด มีผ้าม่านปิด ที่นี้เองที่น้องเราให้เราช่วยแนะนำให้หน่อย และ ฝันว่ามีหญิงที่ตายลงมาไหว้พระด้วย เราให้น้องเขาเปิดไฟห้องนี้ไว้ตลอดห้ามมืดซึ่งน้องก็ทำตามและบอกว่ามันรู้สึกดีขึ้นจริง ๆ

ชั้น 4 น้องได้ย้ายเตียงนอนไปเก็บชั้น 5 แล้วพร้อมกับมีการบอกกล่าวแก่เจ้าของที่เป็นผู้หญิง เราให้น้องปิดประตูที่ออกไปตรงหน้าบ้านได้ และ ปิดผ้าม่านตรงที่ตรงกับประตูไว้ ห้ามเปิดประตูทิ้งไว้ และ ขยัยสิ่งของให้ต่างไปจากที่เคยตั้งอยุ่ พร้อมเอาเงินบูชาของใช้ต่าง ๆ เพื่อแก้เคล็ด

ชั้น 5 ปิดตาย แต่บอกให้เอาไรไปปิดหน้าต่างให้สนิทน้องได้เอายันต์ปิดประตูที่อยู่ตรงชั้น 4 คือเราก็ไม่รู้จะทำยังไงกับพวกเขาดีเพราะภพภูมิแต่ละท่านนั้นก็มีทั้งที่เป็นมิตร และ ไม่เป็นมิตรเลยคิดว่ายกชั้น 5 ให้พวกเขาดีกว่า

.... ซึ่งพี่ที่เคารพก็ติงเราว่าไม่ควรทำ และ ไม่อยากให้ยุ่งเพราะภพภูมิที่มีฤทธิ์ประมาณ 3-4 ตนสามารถทำให้ถึงชีวิตได้ ซึ่งมันยังมีปมหลายอย่างที่เราไม่แน่ใจคำตอบที่สรุปด้วย เพราะพี่เขาบอกว่ามันมีกฏอยู่ว่าใครที่หาเรื่องก่อนแล้วแพ้อาจกลับเข้าร่างไม่ได้ ... มันทำให้เราคิดว่า ... มันต้องมีคนอยู่เบื้องหลังเหตุการณ์นี้หรือเปล่า ... แต่น้องบอกเราว่าล่าสุดแม่น้องไปดูมาท่านบอกว่าที่ตึกไม่มีอะไรแล้ว ... เราเองก็ไม่รู้ว่าเพราะอะไร เป็นเพราะคำแนะนำต่าง ๆ ของเรา หรือเพราะดวงของน้องเขาดีขึ้น คำตอบคงจะมีให้เรามั่นใจในสิ่งที่เราคิดเมื่อเราไปถึงที่นั้นด้วยตนเอง เราก็หวังว่าฝันที่เราได้ไปที่นั้นพร้อมเทวีในชุดขาวผู้ที่จะมอบ " คำสาปแช่งให้ภพภูมิที่ไม่เชื่อฟังคำเตือน " หรือเปล่า มันคือปริศนาที่เราอยากรู้ .. แต่อีกใจก็คิดว่าน้องเขาดีขึ้นแค่นั้นก็ดีแล้ว ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2014
  15. Kalina

***** กำลังนั้งคิดว่าจบเรื่องนี้จะเล่าเรื่องอะไรต่อดีเลือกไม่ถูกกันเลยทีเดียวเยอะจัด ....

16. Kalina

... สรุป งั้นเราเล่าเรื่องที่เราไปเที่ยวปายละกัน .. มหากาพย์เลยทีเดียวคะ .. คิดว่ามันเร้าใจดี ... แต่ถ้าหากมีอะไรที่ทุกท่านรับไม่ได้ ไม่เชื่อก็ขอให้ " มองข้ามไปแล้วกันนะคะ " ไม่ต้องใส่ใจกับมันเพราะเราจะเล่าตามที่เรารู้ เราเห็น เราเจอมา และ เราพิจารณาแล้วว่าน่าจะเป็นเช่นนั้น .. ขอเวลาไล่เรียงความทรงจำก่อนนะคะ คืนนี้น่าจะลงได้ ...

.... เราขออโหสิกรรมต่อทุกท่านที่ได้พาดพิงถึง .. เรามิได้ต้องการ ลบหลู่ท่าน ด้วยประการทั้งปวง เรา และ ท่าน คือ มิตรที่ดีต่อกัน สาธุ

17. Kalina

เรื่องที่ 4 ปาย ... อิน .. เลิฟ .. ข้ามภพภูมิ .

.... เรื่องนี้ได้รับคำอนุญาติจากผู้ที่ตายไปแล้ว .. เพราะฉะนั้นอาจจะมีเรื่องที่ดูน่าเหลือเชื่อสำหรับหลายท่านจะคิดว่าเป็น " นิยาย " ก็ได้นะคะจะได้รู้สึกสบายใจในการอ่าน หวังว่าจะได้แง่คิด ความรู้ บังเกิดเป็นสติปัญญาแก่ทุกท่านคะ.

..... เม.ย ปี 54 คนรักเราได้เสียชีวิตลงด้วยอุบัติเหตุ หลังจากที่คนรักเราได้เสียชีวิตลง เรามักฝันถึงเขา หรือ ญาติของเขาในโลกแห่งวิญญาณ เพื่อจะตามให้เราไปร่วมงาน 100 วันของเขา .. คงจำปีน้ำท่วมใหญ่ได้นะคะ เขาทำให้เห็นว่าเขาเสียใจที่เราไม่สามารถไปร่วมงานของเขาได้ .. และ แน่นอนเขาทำให้เห็นว่ามีน้ำจำนวนมหาศาลท่วมท้นบ้านเรือนคนมากมายในภาคเหนือ ทาง สะพาน ขาดมากมาย และ เป็นภาพเขานั้งคอตกพูดแบบเศร้า ๆ ว่า " มาไม่ได้ใช่ไหม๊ " เราตั้งใจว่าจะไปให้ได้ แต่ปรากฏว่าเราไปไม่ได้จริง ๆ คะ เราต้องไปสอบสัมภาษณ์ที่กรุงเทพก่อนงานบุญแค่วันเดียว ... น่าแปลกใจมากว่าเขารู้ได้ไงว่าเราจะไม่ได้ไป ...

... หลังจากเดือนกันยาที่มีงาน 100 วันของคนรักเรา เราบอกตัวเองว่าเราจะพยายามไปให้ได้ และ เราก็มีโอกาศไปจริง ๆ เราก็เหมือนคนอื่น ๆ ที่อยากมีความทรงจำที่ดีกับคนที่เรารัก .. เราเฝ้าอ้อนวอนต่อพระแม่ที่เราเคารพทุกวัน .. ขอให้มีคนที่เป็นตัวแทน หรือ สื่อถึงเขาได้ไปกับเราในครั้งนี้ .. แล้วเราก็สมปรารถนา.

18. Penty

Penty เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Kalina ค่ะ รบกวนขอถามเป็นความรู้หน่อย การที่ไฟไหม้บ้่านนี้ เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้าง ถ้าตัดเชิงวิทยาศาตร์ เช่นไฟฟ้าลัดวงจร อยากใคร่ขอความรู้ในเชิงความเชื่อ ฮวงจุ้ยต่างๆค่ะ บ้านแฟนของซีทำบ้านใหม่เสร็จไม่นาน ก็ไฟไหม้บ้าน เมื่อช่วงปีใหม่เมื่อไม่กี่ปีมานี้ ตอนนี้ก็กำลังปลูกบ้านใหม่อีกรอบ เสียวสันหลังวาบๆ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ (-//\\-) :)

19. Kalina

.... ฉันรวบรวมเงินทั้งหมดที่มีเพื่อออกเดินทางไปยังที่ฉันต้องการ ซึ่งคนที่บ้านเป็นที่รู้กันว่าถ้าฉันก้าวเท้าออกจากบ้านต้อง 3 วัน 7 วัน 15 วัน ซึ่งฉันเองก็ไม่เข้าใจตัวเองว่าทำไมเป็นแบบนี้แต่มันมีเหตุให้เป็นแบบนี้จริง ๆ

... ฉันมีผู้ร่วมเดินทางตอนแรก 1 คน คือหลานสาวฉันเอง สมมติ ชื่อ ส้ม แล้วกันนะคะ ส้มเป็นลูกพี่ลูกน้องกับเราเป็นหญิงสาวร่างเล็กไม่ถึง 150 ซม. เป็นคนกล้าไม่กลัวใครรวมทั้งผีด้วย เพราะมันไม่เชื่อเรื่องผี แม้ในชีวิตมันจะเคยเห็นผีกับตาตัวเองมาแล้วก็ตาม ..

... คนที่สองสมมติ ชื่อ เพลง สาวรูปร่างอวบอ้วนน่ารัก และ มั่นใจในตัวเองสูงมาก และ ไม่กลัวใคร เป็นสาวเมืองเพชรบูรณ์ที่ไปเรียนที่พิษณุโลก เป็นน้องในโลกออนไลน์ที่เคยเจอกันแค่ครั้งเดียว และ เป็นคนที่อุ้มหมีสีน้ำตาลมาให้เราตอนงานเลี้ยง .. เราไม่ได้ชวนเธอคนนี้นะเธอเสนอตัวมาเองเลยจนเราตกใจเพราะตอนแรกเราชวน ไอ้เจ เพราะคิดว่ามันมีสัมผัสพิเศษ ... แต่กลายเป็น น้องเพลง ..

.... เมื่อถึงเวลาเดินทางแน่นอนเราดูฤกษ์ยามก่อนเดินทางด้วย และ เอาน้ำมนต์รวมทั้งรูปปั้นปู่เวชสุวรรณติดรถไปด้วย .. งานนี้มีสามสาวคะที่ไป .. เราได้ไปกราบ " หลวงพ่อพระยืน " ที่เป็นที่เคารพของคนจังหวัดนี้เป็นพระโบราณสมัยขอมโบราณ เชื่อว่าท่านสร้างขึ้นมาเพื่อ " แก้คำสาป " เราขอพรเสร็จก็เดินทางไปรับ ส้ม ที่รออยู่ที่บ้านเพื่อน

.... การเดินทางขาไปตอนแรกก็สนุกสนานดีด้วยเราสองคนคุ้นเคยกันมาตั้งแต่ ส้ม ยังเด็ก ๆ พอเราเข้ามาถึงช่วงเขาค้อก้บ่ายเสียแล้วพวกเราได้จอดรถรับผู้โดยสารที่รถทัวร์เสียบนเขาโดยบอกส้มว่า " ไหน ๆ เราก็มาทำบุญกันแล้วนะ " ... พวกเราเริ่มรู้สึกแปลก ๆ เพราะเหมือนเราจะทำอะไรผิดไป .. เหมือนมีแขกที่มองไม่เห็นตัวตามเรามาด้วย .. คงเพราะเราบอกว่าใครไม่มีรถมารับให้ขึ้นรถเราได้เราจะไปส่งที่ตัวพิษณุโลก ... งานนี้ไม่ใช่เราคนเดียวที่รู้สึก .. แต่ ส้ม และ บางคนในรถก็รู้สึกโดยเฉพาะคนที่นั้งในแค๊ปรถเราทุกคนออกอาการแปลก ๆ จนถึงที่หมายเราจอดรถให้ผู้โดยสารคนแรกลงพร้อมกับพูดลอย ๆ ว่าใครที่ตามมาก็ให้ลงตรงนี้นะไม่ต้องตามมาแล้ว ... พอเราขึ้นมานั้งรถตรงคนขับอีกครั้ง .. มีน้องผู้หญิงคนหนึ่งพูดกับเราว่า " พี่ก็รู้สึกเหรอ " เราก็แค่พยักหน้าเพราะว่าเราเจอบ่อยแล้วกับเรื่องประมาณ " ผีเร่ร่อนตามขึ้นรถมา " ..

... เราได้มาถึงพิษณุโลก และ รับ เพลง เพื่อเดินทางต่อไปที่แยกสีสูบอุตรดิถ์ .. เราจอดรถเพื่อไปไหว้คนที่เรารัก และ ขออนุญาติเจ้าที่ที่นั้นเพื่อนำดวงจิตของเขาติดตามเราไปด้วย ... น่าแปลกว่าเวลาที่เราไปถึงจุดนี้เป็นเวลาเดียวกับที่เขาเสียชีวิตพอดี ... เรารู้สึกอยากถีบน้องสองคนมากเพราะอะไรเหรอคะ พวกมันแสดงความรักต่อเราโดยการให้เราเดินไปคนเดียวคะเดินไปเชิญวิญญาณคนรัก เห้อ ๆ บางคนคงอยากรู้ว่าเราทำยังไงใช่ไหม๊คะ .. เราไม่รู้ว่าเขาทำพิธียังไงพุดยังไงเราก็เลยทำในแบบของเราเองด้วยธูป 16 ดอกไหว้แล้วว่าเองเลยคิดอะไรได้ก็พูดแต่เน้นว่าพูดเพราะ ๆ ...

... ในตอนที่เราทำพิธีขอนั้นเรารู้สึกว่ารอบตัวเราแทบไม่มีรถวิ่งผ่านเลย .. ทั้งที่เวลาห้าโมงจะหกโมงน่าจะมีรถเยอะในแยกนี้แต่กลับเงียบ หรือ หูเราอื้อไปเอง บรรยากาศรอบตัวมันนิ่งคะ เรียกว่าเหมือนลมไม่พัดดีกว่า และ บริเวณป่าข้างทางเรารู้สึกได้ว่ามีสายตามากกว่ายี่สิบคู่กำลังมองดูเราอยู่ในป่าข้างทางตรงต้นไม้สูง ๆ เราพยายามมองด้วยตาเปล่ากลับไม่มีแต่ภาพคนที่จ้องมองเรามันกลับเป็นภาพในหัวของเราทับซ้อนอยู่ตอนนั้นเรายังไม่รู้ว่าเขาเรียกว่าอะไร ... แต่ที่แน่ ๆ มีหนึ่งสิ่งยืนอยู่ด้านหลังของเราลักษณะสูงใหญ่ยืนตัวตรงสงบนิ่งก้มหน้าเราไม่กล้าหันกลับไปมองเพราะกลัวจะเห็นเพราะด้านหลังของเราคือถนนที่รถวิ่งไปมาบริเวณแยก

.... ถ้าคนที่ผ่านแยกนี้คงนึกออกนะคะ ตรงฝั่งที่มีลูกทุเรียนนั้นเอง ... แล้วสิ่งที่เราสัมผัสได้นั้นคือใครใช่คนรักเราหรือเปล่า ... เราพุดเสร็จก็รีบเดินไปขึ้นรถแบบไม่มองหลังกลับไปอีกเพราะเรากลัว ...

... เราบนเจ้าที่ที่นั้นด้วยอาหาร 1 สำหรับ กับ เหล้าขาว 1 ขวด ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2014
  20. Kalina

... ได้คะขอเวลาหน่อยนะคะ แล้วจะมาตอบ เพราะข้อมูลน้อยไป เรายังไม่ใช่ซินแสผู้รู้