เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. บัวแรกแย้ม

บัวแรกแย้ม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับน้าวัน และแฟนคลับน้าวันทุกท่านครับ ไม่ได้เข้าชมรมนักขุดกรุฯของลุงเอ็กซ์หลายวัน วันนี้มานั่งไล่อ่านเกือบสิบหน้า อ่านเรื่องน้าวันไปแสวงบุญกับหลวงพ่อท่านคล้ายวัดสวนขัน ผจญภัย ณ แดนใต้ ก็สนุกไม่แพ้เรื่องเล่าของคุณลุงเอ็กซ์เลยครับ ทำให้มองเห็นภาพย้อนอดีตไปเห็นเมือครั้งสามสิบกว่าปีย้อนหลังไปครับ สำหรับพระเครื่องของหลวงพ่อท่านคล้ายผมมีอยู่หนึ่งอย่างครับ ผมรูปหล่อปั๊มหันข้างผมเสริร์จดูในอากู๋แล้วเขาบอกว่าออกวัดโคกเมรุครับ ส่วนรูปนี้ผมขอ ขออนุญาตจากของรูปมาประกอบด้วยครับไม่ใช่ภาพพระผมครับ ข้างในอุดกริ่งด้วยครับ

2. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ภาพพระนอนวัดสวนขัน-พ่อท่านคล้าย วัดใต้ ไปถูกซ่อนอยู่ตรงไหน ?กว่าจะค้นเจอแทบแย่ แต่เจอแล้วก็งดงามคุ้มค่า ขอบพระคุณ คุณวิชุที่ถ่ายภาพงามสุดตรึงตามาให้ชมกัน อนุโมทนา สาธุ ครับท่าน

โบสถ์วัดใต้ ใต้รูปเหมือนองค์มหึมา พ่อท่าน น่าจะยังสร้างไม่แล้วเสร็จ คงต้องใช้ปัจจัยอีกมาก หากใครอยู่แถวนั้น ช่วยแวะเวียนไปทำบุญกันด้วยคนละหีด คนละหุ้ยน่าพ่อแม่พี่น้อง

3. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

อีกหนึ่งชุดภาพ สรีระสังขารพ่อท่านคล้ายที่วัดพระธาตุน้อยและพระธาตุเจดีย์ รวมกับ พ่อท่านเขียว วัดหรงบล อริยสงฆ์ร่วมสมัยพ่อท่านคล้าย อีกหนึ่งในสุดยอดเทพฤทธิ์แห่งเมืองคอนเช่นกัน ปาฏิหาริย์พ่อท่านเขียว ประจักษ์สายตาผู้คนมากมายมิใช่น้อย แค่เผาไฟร่างไม่ไหม้ก็เกรียวกราวทั้งประเทศ กับอีกหลายสิบเรื่อง หากได้จังหวะเวลาที่ดี จะเขียนให้อ่านกัน ผมเคารพ นับถือท่านไม่น้อยกว่าท่านใด

4. wanwi

1

ความจำเรื่องสตางค์อาจลางเลือนบ้าง แต่ก็น่าจะอยู่ที่ 3-5 บาทประมาณนี้ ส่วนราคาก๊วยเตี๋ยว ลูกอม แต่ละที่ก็ไม่ค่อยเหมือนกัน ตอนเด็กก็คงจำได้มั่ง ไม่ได้มั่ง แต่ท่านบก. จำแม่นดี

5. wanwi

1

ใช่ครับ รูปเหมือนปั้มหันข้างอุดกริ่งออกวัดโคกเมรุ
    แต่รุ่นนี้ ของทำเหมือนเยอะมากตั้งแต่หลายสิบปี
    ถ้าไม่มีการรับรองจากคนขาย ก็อย่าเสี่ยง

6. nga sai

nga sai เป็นที่รู้จักกันดี

ทะเลอ่าวไทย มุ่งหน้าสู่เกาะพะงันครับ IMG_20170814_161446896.jpg

7. wanwi

1

ร้อนจริง ร้อนจังน้องมากิ
    กลัวแต่ฝนมาจะเป็นพายุเข้าให้
    ทนร้อนหน่อยดีกว่า เพื่ออิสานเลิกท่วม

ดูหงส์ในคลองสวยก็โอเค-หายร้อนแล้ว

8. wanwi

1

น้องสุทินร่ายยาว กับกลอนดีตบท้าย
    ไม่ขอแทรกแซงให้ตัวหนังสือทำงาน
    ไปทุกทิศทุกทาง ไปตอบเรื่องพระ
    โพสท์ถัดไปดีกว่า เพียงแต่อยากบอก
    เขียนกลอนถึง"แม่"ได้เยี่ยมครับ

9. wanwi

1

บางขุนพรหม พิมพ์ใหญ่ตื้น องค์นี้ ถ่ายภาพได้ชัดแจ๋วแหววดีแล้ว ไม่มีมุมไหนต้องสงสัย แต่การดูพระสมเด็จจากรูปภาพ ยิ่งเป็นสมเด็จหน้าใหม่ ถ้ามีใครกล้าวินิจฉัยฟันธงว่า เก๊-แท้ ทีเดียว ก็คงจะเก่งเกินมนุษย์ไป(ไม่)หน่อย

ยิ่งภาพพระถูกพิมพ์ค่อนข้างเกิน 80%แบบนี้ ฟันธงไม่ได้จริงๆ แต่บอกได้อย่างนึงว่า พระองค์นี้ ดูดี มีอนาคต แม้ว่า ด้านหน้าจะมีหลายมุมที่ขัดตา ด้านหลังมีหลายที่ ที่ขัดใจ แต่โดยรวม พอไปไหว ได้เห็นองค์จริง ด้านขอบข้าง ขอบปลิ้น(พระสมบูรณ์)...น้ำหนัก ส่องคราบกรุจริง ฟันธงได้แน่

ตอนนี้ มีอนาคตพอได้ไปก่อนนะน้องสุทิน ถ้าจะให้ดี กล้าๆส่งประกวดสักงาน รู้เรื่องแน่ เลือกงานใหญ่ กรรมการคุณภาพไปเลย

10. new24

new24 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณอา
    ความทรงจำวัยเด็ก งดงามเสมอครับ
    ความทรงจำสีจาง จาง ผมว่าทุกคนพอได้อ่านเรื่องที่คุณอาเล่า
    ก็อาจมีมุมเล็กๆ ที่นึกย้อนถึงเรื่องเก่าๆ ในวัยเด็กของตัวเอง นั่งอมยิ้มอยู่คนเดียว จริงๆผมว่าคนเราถึงจะโต ไม่ว่าอายุเท่าไหร่ จริงๆ ความเป็นเด็กมันไม่ได้หายไปไหน มันก็หลบ ซ่อน อยู่มุมใดมุมหนึ่งในใจเราแหละ พอมีอะไรมาสะกิด หรือ ได้เจอเพื่อนเก่าๆ ความเป็นเด็กมันก็จะโผล่ขึ้นมาเอง โดยไม่ต้องไปตามมันมา สวัสดีให้กับความสุขเล็กๆ ในวัยเด็กครับ

11. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    กราบเรียนคุณน้า Wanwi คำนี้ผมก็ดีใจผุดๆแล้วครับผมเองหลงใหลในพระสมเด็จและเสร็จทุกรายมาตลอดยกเว้นพระใหม่ๆ และขอเรียนตามตรงครับว่าการอ่านมานานไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไรนอกจากนิยายและตำนาน แต่การได้เห็นภาพชัดๆ ของพระสมเด็จองค์ครูหลากหลายที่เขาให้ค่านิยมกันนั้นนำมาวิเคราะห์ตามจุดต่างๆ ที่แปลกแยกออกไปทำให้มีความรู้เพิ่มเติมขึ้นมาบ้างครับ
    จะลองไปลุยงานประกวดครับ เคยเดินเล่นแถวๆหลักสี่กับที่สามพรานสองสามครั้งครับ จริงๆแขวนไปด้วยแต่ก็กลัวคำตอบครับ ๕๕๕๕ มันเจ็บปวดและเพราะเคยเจ็บปวดกับคำนั้นมาเยอะ....

เมื่อผมไปกราบ
    "พ่อท่านคล้าย" ปี2505

ขอชมอีกครั้งครับว่าการเล่าเรื่องคุณน้า Wanwi นั้นทำให้ผมสวมจิต สวมใจไปเป็นเด็กคนนั้นช่วงหนึ่งไปเลยอ่านมากกว่า ๒ เที่ยวละครับ เลยอยากทราบอีกเรื่องหนึ่งครับ ประสบการณ์ ไปโรงเรียนวันแรก ของคุณน้าและเพื่อนๆ ท่านอื่นๆ จะเป็นอย่างไรบ้างครับ เผื่อใครๆที่มีลูก หรือหลาน จะเข้าโรงเรียนจะได้เข้าใจเด็กๆ บ้างครับ จะมีใครเล่าให้ฟังได้บ้างใหมนะ.....ผมเองยังคลุมเคลือๆ ลืนๆลางๆ จะเล่าจะเขียนก็ไปไม่ถูกเลยครับ

คืนนี้พักกายพักใจจากการเดินทางครับ ไปสู้งานกันพรุ่งนี้นะครับ วันที่ ๑๔ แล้วนะครับใครฝันแม่นฝันแล้วบอกด้วยนะครับ

12. Pryfonny

Pryfonny เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2015
    สวัสดีคุณอาวันวิและ แฟนคลับทุกท่าน

13. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

จริงครับอาจารย์ เมื่อก่อนตอนเด็ก กลับ บ้านทุกบ้านติดกันมีที่กันเพียงสวนกล้วย เดินไปหากันสะดวกเดียวนี้ทำกำแพง ต่างคนต่างอยู่เหมือนไม่รู้จักกัน

14. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีตอนเช้าครับอาจารย์wanwiและFCทุกท่านครับ

15. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

IMG_0026.JPG สวัสดียามเช้าครับพี่วันและทุกๆท่าน

16. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    รุ่นไล่ๆกับผมเลย
    ผมจำได้ว่า
    แม่ของเพื่อน ขายข้าวที่ รร จานละ 2 สลึง
    เรากินฟรี
    แลกกับ การช่วยเก็บ ล้างจาน...

17. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ทักทาย มิตรสหาย

สวัสดี ครับ
    วันนี้
    วันพระ

ทำใจให้บริสุทธิ์

18. tumyami

tumyami เป็นที่รู้จักกันดี

อรุณสวัสดิ์เช้าวันพระครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

19. wanwi

1

ยินดีครับน้องบิ๊ก

20. wanwi

1

อีกหนึ่งประสบการณ์หวาดเสียว
    ต่างกรรม ต่างวาระให้เห็นพุทธคุณ
    พระทุกองค์ มีประสบการณ์ต้องเก็บไว้
    อย่าสนใจเก๊-แท้ ถ้าไม่เล่นเป็นพุทธพาณิชย์