เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

น้ำยังมากที่อิสาน
    น้องบัวฯยังมีแก่ใจ
    ส่งทัก-ส่งคำพรให้
    ขอบคุณหลายๆเด้อ

ภาพพระซุ้มกอมัวๆ
    คงไม่ได้ซื้อจากใครนะ

2. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

น้องฤทธิเขียนใหม่ก็ยังไม่ถูก
    ท่านบก.ท้วงแก้ให้อีกทีแล้ว
    คราวนี้คงไม่ผิดละ-ฮ่า

3. wanwi

1

ที่จริงน้องสุทินอ่านคำตอบเรื่องพระที่ทุกคนถามมา ผมตอบสะเด็ดน้ำหมด ไม่เคยตอบเป็นกลางๆ แต่ไม่อยากเขียนคำว่า"เก๊"ให้สะเทือนนิ้วมือตัวเอง เพราะภาพตัวแทนพระพุทธองค์ หรืออริยสงฆ์ที่เคารพ จะเก๊ได้อย่างไร เพียงแต่ในมุมพุทธพาณิชย์การสะสม-เล่นหา ไม่ใช่

ผมจึงเลี่ยงเป็น ไม่รัก-ไม่ชอบ ทำนองนี้ ซึ่งคือเก๊นั่นแล ไม่มีการตอบขยักหรือครึ่งๆ-กลางๆเลย ให้องค์ความรู้ชัดแจ้งกับทุกท่านที่ถามมา เว้นแต่ผมตอบว่า ดูดี-อันนี้ไม่แน่ใจ อาจเป็นเพราะ 1...ภาพถ่ายไม่ชัด 2... ผมรู้พิมพ์แต่ลืมตำหนิจุดตาย ก็ต้องไปค้นมาตอบคราวหลัง

ส่วนที่บอกว่ารู้1 ใน 100 ผมก็พอ ไม่ต้องขนาดนั้น การสะสมพระ-เล่นพระ มีเซียนใหญ่ในอดีต(เสียชีวิตแล้ว)เคยสอนผมเมื่อ30ปีก่อน...ขอให้แม่นจริงๆ พระหลัก-พระรอง สัก 30-40 ชนิดก็พอ-หากินได้โลด อย่างอื่นเป็นน้ำจิ้ม ไม่รู้ก็ถาม(แลกเปลี่ยนความรู้กับคนอื่น-ซึ่งเซียนเขามีวิธีแลกวิชา วันหน้าจะเขียนให้อ่าน) ไม่แน่ใจก็หาของเทียบ ไม่สบายใจ-อย่าซื้อ

ตอบน้องสุทินยาวเฟื้อย เรื่องทักอื่นว่าตามเพลง ตามสบาย

4. wanwi

1

เพิ่มเติมความรู้กระสุนลูกปรายให้น้องฤทธิอีกนิด ว่าที่"เฉียดตาย"นั้น จริงแล้ว ตายเอาง่ายๆกับอานุภาพของมัน...บุญรักษา พระคุ้มครอง ขอบคุณท่านบก.อีกที

5. wanwi

1

เช็ดน้ำตาซะน้องไลอ้อนฯ
    ความสนุก-พระดีมีอีกเยอะ
    เตรียมตัวเล่นกันวันหยุดนี้
    ยิ่งเพิ่งตามอ่านจบ-ได้เปรียบ
    จะเอาเรื่องเล่าฯมาเล่นเกมส์

พรุ่งนี้-คอยติดตาม
    อ้อ...ขอชมเชยการอ่าน
    2อาทิตย์-700หน้า สุดยอดมาก

6. wanwi

1

ถ้าเมื่อวานตอบโพสท์ ไม่ได้เขียน
    จึงต้องทิ้งทุกโพสท์ค้างไว้ก่อน

วันนี้ว่าจะเขียนเหรียญหล่อโบราณ
    ไม่มีเวลาค้นของที่อยู่มากตู้
    แต่จะเขียน"ทีเด็ด"ให้ชดเชย...

"เมื่อผมไปกราบพ่อท่านคล้าย ปี2505"!!!
    วัตถุมงคลทุกชนิดผม-ป้ารับกับมือท่าน

รับรองเป็นเรื่องเล่าฯสนุกสุดขั้ว
    ได้ความรู้ และเห็นภาพชัดแจ้งว่า
    "เทพเจ้าเมืองนครศรีฯ"ของแท้นั้น
    เป็นอย่างไร? จากความทรงจำเมื่อ
    อายุเพียง8ขวบของผม

7. wanwi

1

น้องนิวราตรีสวัสดิ์คืนวาน
    ผมเพิ่งได้ตอบกลับอีกวัน-ฮ่า

8. wanwi

1

คุณนกอุตส่าห์ทักช่วงดึก
    ผมหลับลึกแล้ว ตอบกลับสาย
    ยังไงก็ยังไม่สายกับการทัก

9. wanwi

1
    ลอง วีคเอ็นด์ วันแม่ ขอให้น้องปรายกับครอบครัวมีความสุขมากๆเช่นกัน หากเดินทางเที่ยวก็ระวัง...ฝนตก-ถนนลื่น ปลอดภัยทุกๆท่านครับ

10. wanwi

1

ภาพประจำวันจากน้องเมษฯ
    เขียนให้ก่อนพัก-ไปทำงาน

ยามฟ้าคราม.......น้ำครามด้วย
    เสกสรรสวย.........แสนสดใส
    ฉากธรรมชาติ.......ช่างไฉไล
    จัดวางไว้..............ให้ยลเพลิน

11. wichu

wichu เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนถามหน่อยนะครับคุณอา
    พระองค์นี้ รูปถ่ายไม่ชัดจน ไม่สามารถบอกได้ว่าพระแท้หรือไม่
    แต่อยากถามว่า พระพิมพ์นี้ เป็นพระหลวงปู่โต๊ะหรือเปล่า และออกวัดไหนครับ
    ผมได้มาหลายปีแล้ว แต่ดูๆในเน็ต ไม่ค่อยจะเหมือนที่เค้าโพสกันครับ CYMERA_20140219_092339.jpg

ไฟล์ที่แนบมา:

12. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    กราบสวัสดีคุณน้า Wanwi และสวัสดีเพื่อนๆที่รักทุกท่านครับ
    ร่วมกระทู้ ร่วมบุญกันมาหลายเดือนหลายคนสมหวัง โดยส่วนใหญ่ ผมคิดว่าน้อนคนนักที่จะไม่ได้รับของขวัญเลย และมีความสุขใจทุกๆครั้งที่เข้ามาอ่าน มีความอบอุ่นเสมอๆ ผมเลย
    มีความเห็นเช่นเดียวกับเพื่อนๆ ขาดกระทู้นี้จะลงแดง.....วันหนึ่งเข้าสองสามรอบยาวๆครับ ไม่เข้ามาทำท่านอนไม่หลับซะงั้น ๕๕๕๕๕๕ หลากหลายรสชาติ หลากหลายความทรงจำ เมื่อนำมารวมๆกันก็เหมือนยำรสแซบ ที่เป็นกับข้าวก็ได้ กับแกล้มก็ดี ทานเล่นก็ได้ และน้อมรับคำแนะนำครับ กับคำแนะนำที่ดีนี้ -/\-
    คุณน้า ครับ ที่ผมบอกว่าตอบมาแบบกลางๆ คือไม่ใช้คำที่ทำให้ผู้ถามอ่านแล้วห่อเหี่ยวมากนักครับใช้แค่รักหรือไม่รักและคำอื่นๆที่ดูดีกว่าคำนั้นครับ แต่สำหรับคนที่เข้าใจแล้วนั้นก็คือไปทางเดียวกันครับ นั่นคือ.... สิ่งนี้คือน้ำใจของคุณน้าที่ผมมองเห็นครับทำให้หลายๆคนกล้าที่จะสอบถามเพิ่มขึ้น

ขอขอบคุณเพื่อนๆที่ย้ำเตือนครับว่า ควรกลับไปหาคนรักเราสักครั้ง ผมเองก็ขอย้ำอีกคนนะครับ
    คนๆนั้นไม่เคยรอใครนานเท่านี้ ไม่มีใครที่คนๆนี้ที่คิดถึงได้เท่าเรา ทุกๆครั้งหรือสิ่งที่เราทำเมื่อเราได้รับคำชม เขาจะปลื้มใจยิ่งกว่าเราหลายเท่า เราประสบผลสำเร็จเราดีใจ แต่ คนๆนี้ดีใจมากกว่าเราอีกมากนัก
    ถ้าเราเศร้าเขาจะเสร้าเสียใจกว่า
    เราร่วมคิดถึงเขาสักนิดครับกับ Link นี้

ขอให้ทุกท่านประสบสุขและสำเร็จและมีความสุขครับ
    วันนี้ต้องรีบเดินทางเพื่อไปให้ถึงโดยเร็วและรอเล่นเกมส์ กับคุณน้าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2017
  13. Mathura

Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

2
    สวัสดีค่ะ คุณลุงและสมาชิกแฟนคลับทุกท่าน

กลับมาจากปฏิบัติธรรม มุดันฝันว่าได้ถวายของให้พระ เปิดตำรา มันต้องมีโชค ตื่นมาอารมณ์ดี ตอนเย็นเจอคุณนายวิเชียรมาศมานั่งฝากตัวเองเป็นแมวบ้านมุ มาจากไหนอีกล่ะเนี่ย หากไม่มีเจ้าของก็มาเป็นแมวบ้านมุถาวรละกัน จะจับฉีดยา หาหมอ ดูท่าจะเข้ากันได้ค่ะ

วันนี้มุขออนุญาตถามเรื่องพระเครื่องนะคะ เนื่องจากคุณพ่อมุมอบให้ตั้งแต่เรียนจบปริญญาตรี คุณพ่อบอกว่ารุ่นสอง แต่คุณพ่อจำเรื่องพระเครื่องไม่ได้จริงๆว่ามอบพระอะไรให้มุน่ะสิคะ เท่าที่ทราบ พ่อมุเป็นคนชอบพระสายพิษณุโลก แต่หากจะเป็นพระนางพญาก็ไม่น่าใช่ เนื่องจากยกมือข้างหนึ่ง ซุ้มกอจะพระพุทธชินราชก็ไม่น่าใช่ สุดท้ายขอถามความเห็นค่ะ มุอยากทราบเรื่องพระองค์นี้ค่ะเนื่องจากเป็นสิ่งที่คุณพ่อมอบให้เท่านั้นเอง และเป็นมงคลต่อมุจนถึงทุกวันนี้ค่ะ คุณค่าอยู่ที่ผู้ที่มอบให้มุค่ะ

สำหรับเรื่องพระโบราณจนถึงเรื่องของของแปลกๆ ขอบคุณสมาชิกหลายท่านที่ช่วยแบ่งปันให้มุด้วยนะคะ หลายอย่างมุเคยได้ยินแต่ตำนาน เข่น ว่านกริ่งกลางดง แต่ไม่ทราบนะคะว่ามีจริงไหม เคยได้ยินแต่ว่าการหามวลสารสมัยก่อนว่าเป็นเรื่องหายาก

ขอบคุณค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      93 KB
      เปิดดู:
      197
      ขนาดไฟล์:
      81.5 KB
      เปิดดู:
      169
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2017
  14. Chutha

Chutha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2014
    กราบสวัสดียามใกล้เที่ยงวันศุกร์ค่ะ คุณอา wanwi และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

เห็นเพื่อนสมาชิกมีเรื่องเล่าให้ฟังกันก็มากมาย วันนี้หนูก็ขอเล่าเรื่องประสบการณ์ของตัวเองมั่งค่ะ

ย้อนกลับไปประมาณช่วงวัยรุ่นเพิ่งขับรถเป็นได้ประมาณ 2 ปี ครั้งนั้นได้ขับรถพาแม่กับน้าสาวไปเที่ยวต่างจังหวัด (ไปหาดใหญ่ แบบไปเช้า กลับค่ำค่ะ)
    ช่วงขากลับนี่ละค่ะ กลับกันมาสุราษฎร์ถึงบ้านน้าสาวที่อยู่อำเภอพุนพินก็ประมาณเกือบสามทุ่มแล้ว บ้านของน้าสาวจะอยู่ใกล้แม่น้ำตาปี ซึ่งต้องมีทางขับรถทางโค้งเลียบริมน้ำอยู่ช่วงนึง ตัวหนูเองก็ไม่ค่อยชินทางและก็มืดแล้วด้วย ไฟถนนก็ไม่ค่อยมี ช่วงที่ก่อนจะถึงทางโค้งเลียบแม่น้ำ หนูก็ขับมาด้วยความเร็วพอสมควร คุ้นๆว่ายังนึกว่าทางโค้งอยู่ไหนนะ อยู่ๆก็นึกให้ลดความเร็วรถลงเอง ขับได้ไม่ถึง 10 วินาที เป็นทางโค้งเลียบริมแม่น้ำค่ะ คิดตกใจอยู่ว่าถ้ายังขับรถเร็วเหมือนตอนแรก รถคงพุ่งตกแม่น้ำแน่ เพราะไม่มีที่กั้น และเป็นถนนเล็กๆ ไม่ใช่ถนนใหญ่ค่ะ
    ในตัวหนูแขวนหลวงพ่อทวดแค่องค์เดียวค่ะ (แม่ให้มา ไม่ทราบวัดไหนค่ะ) ของแม่หนูก็จะเหน็บหลวงพ่อทวดเป็นประจำอยู่แล้ว ส่วนของน้าสาวไม่ทราบค่ะ
    ตอนนี้คิดเองว่าหลวงพ่อทวดคงดลใจให้ลดความเร็วลงค่ะ
    สาธุ กราบหลวงพ่อทวดค่ะ

15. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    คุณมุ เจ้าเหมียวถ้าไม่เลี้ยงผมรับนะจาบอกให้ก่อน รูปร่างนางสาวไทยเลยอะครับ สวยมากเลยครับ อายุยังไม่ถึงขวบด้วย เป็นแมวรุ่นๆ กระทง (วัยรุ่น ซนน่าดู)

อีกหนึ่งการแสดงความรักต่อคุณแม่ครับ กด Like รัวๆ ละครับ

16. wanwi

1

กลอนแด่แม่ ล่วงหน้ามาก่อนจากน้องชาติ
    ทำเอาคิดถึงพระอรหันต์ในบ้านพอแรง
    ขอบคุณ กลอนดี มีค่าล้นทางใจ

17. wanwi

1

อีก2-3เฮือกก็ถึงที่หมาย
    ตามลุ้นเลือดสูบฉีดอีกนิด

แต่เจ้า2เหมียวช่างน่ารัก
    อีกตัวลุ้น ขอเข้าในโปงมั่ง
    เจ้าถิ่นจ้องบอกว่า ข้าไม่ยอม
    ที่มันคับแคบวะ-ฮ่า

18. wanwi

1

"หนึ่งเดียวคือแม่" ฟังรอบแรกน้ำตาคลอ
    ฟังรอบที่สองต้องน้ำตาไหล
    เพลงเพราะ กินใจสุดบรรยาย
    ทำให้ทุกคนรีบอยากกลับบ้าน
    ไปกราบและกอดแม่(ถ้ายังมีท่าน)

ผมไปกราบแต่แม่ยาย อายุเกือบ90
    ท่านก็เปรียบเหมือนแม่แท้ๆเช่นกัน
    สุขสันต์วันแม่ ล่วงหน้าทุกท่านครับ
    ขอพระคุณล้นฟ้าเหนือมหาสมุทรแห่ง
    แม่ของทุกท่าน จงปกป้องผองภัย กับผู้
    เป็น"ลูกๆๆๆๆ"ทุกคนเทอญ-สาธุ

19. wanwi

1

เกือบข้ามทักสำคัญน้องเรย์
    ช่วยตักเตือนอย่าเลือนวันสำคัญ
    ขอบคุณ ขอให้น้องกราบผู้ยิ่งใหญ่
    ในบ้านและรับพรมีความสุขด้วย

20. wanwi

1

พระหนูมุทำผมมึนเล็กๆ
    พิมพ์พระด้านในปากน้ำรุ่น4 ชัดๆ
    แต่กรอบรอบองค์พระ ไหงหยักไป-มา
    ปากน้ำสามเหลี่ยม ท่านตัดตรงเสมอกัน
    เนื้อขาว ของหนูมุออกเหลือง เออแปลกดี

พระจากคุณพ่อแท้แน่นอนล้าน% อย่างที่ว่า
    คุณค่าอยู่ที่ผู้มอบ สูงสุดของเราแขวนใช้ไป

ดวงชะตาท่าจะสมพงษ์กับน้องเหมียว
    วิเชียรมาศตัวนี้ ลักษณะเพอร์เฟ็คครบ
    ไม่เลี้ยงมีน้องสุทินจองเป็นคิวแรก
    และลำดับถัดมาส่งมาทางนี้ก็ได้-ฮ่า

โมทนากับการปฏิบัติธรรมไปแล้ว
    กลับมาร่วมโมทนาอีกทียังไหว