เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ยินดีครับท่านหมื่นฯ
    ให้หลวงพ่อไปอยู่อีสานบ้าง

2. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

คุณวงกรตฯต้องมีชื่อลุ้นเบอร์1
    เพราะลงไว้ล่วงหน้าตั้งแต่คราวที่แล้ว
    ขอให้หลวงพ่อเมตตาครับ

3. tw_ch

tw_ch เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2017
    ขอร่วมลงชื่อเพื่อร่วมบุญด้วยคนครับ

4. wanwi

1

โมทนาคุณศรีฯ
    เรื่องลุยป่ารออ่านพรุ่งนี้ต่อ
    วันนี้เขียนพระจนมึนทั้งหัวกับนิ้ว-ฮ่า

5. พวงสุวรรณ์

พวงสุวรรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2013
    ร่วมด้วยครับ ลงชื่อด้วย ไม่ค่อยมีพระทางใต้ นอกจากหลวงปู่ทวด ซึ่งลูกน้องเป็นเด็กพัทลุง บอกว่าของสำนักเขาอ้อ ด้านล่างมีเจอะรู ด้านหลังมีตัวหนังสือ ขอ1 ห้อยหน้ารถตลอดเวลา ช่วงนี้งานเยอะ ใกล้ปิดงบ มีนาคม เหนื่อยแท้ ราตรีสวัสครับ

6. wanwi

1

เจ็ดสิงห์แดนเสือ หรือเจ็ดประจันบาน
    เปิดแล้วครับคุณพลฯ เชิญลุ้นกันได้

7. spaiderman

spaiderman เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    ยินดีกับท่านผู้โชคดีด้วยคับ ได้ของดีอีกแล้ว ผมเองความรู้ยังม่ายมากพอ เลยต้องเงียบขอฟังเฉลยเพื่อแอบเก็บความรู้ แต่ก็ไม่ขอพลาดเข้าร่วมลงชื่อเสี่ยงดวงด้วยคนคร้าบบ อิอิ ^__^

8. wanwi

1

คุณยศว่องไวแบบเสือปืนไว
    เขียนยังไม่ทันจบ มาแล้ว
    ขอให้โชคดีครับ

9. EMAN97

EMAN97 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมลงชื่อด้วยครับ

10. ชาลี(ตรี)

ชาลี(ตรี) เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008
    ยินดีกับทั้ง 5 ท่าน และขอลงชื่อร่วมบุญด้วยครับ

11. รุ่งฉวี

รุ่งฉวี เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2012
    ลงชื่อลุ้นด้วยคนครับ

12. พุทธเจริญ

พุทธเจริญ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2015
    ขอแสดงความดีใจกับท่านที่ตอบถูกทุกท่านด้วยครับ ผมเองก้อเล็งๆว่าจะเลือก ลพ.สงฆ์เหมือนกัน(แต่ดันมาออกที่ ลพ.แช่ม แทน 55)
    ดังนั้นขอร่วมลงชื่อลุ้นใหม่อีกรอบครับ

13. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ลงชื่อร่วมลุ้นด้วยคนครับ

14. รณฤกษ์

รณฤกษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2017
    พระสวยงามน่าเก็บไว้บูชามากครับ ผมมีพระของท่านอยู่ 2-3องค์ แต่ก็ไม่มีพิมพ์นี้ ตอนที่ทายก็คิดว่าแค่ร่วมสนุก เพราะตอนนั้นโควต้า แค่ 3 องค์ แต่พี่วันก็เมตตาเพิ่มเป็น 5องค์ ซึ่งอาจเป็นเพราะเห็นว่ามีคนทายถูกเยอะ ทำให้ผมมีสิทธิได้รับด้วย ซึ่งต้องขอบพระคุณพี่วันมากๆครับ แต่ไหนๆผมก็ทำใจไว้แล้วว่าคงไม่ได้ จึงขอสละสิทธิครับ

15. nga sai

nga sai เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมลงชื่อด้วยครับ

16. Kasemsukboon

Kasemsukboon เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยกับ 5 ท่านครับ

17. s@n16

s@n16 เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2011
    ยินดี และอนุโมทนาบุญ กับทุกท่านด้วยครับ ทั้งผู้ให้และรับ และท่านผู้โชคดี ทั้ง 5 ท่านด้วยครับ

18. konlop

konlop เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2013
    ตามอ่านเรื่องของพี่มาทั้งหมด 5 วัน
    สนุกตื่นเต้นและเล้าใจ

ขอลงชื่อด้วยคนน่ะครับ

19. Thaikiller

Thaikiller เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีกับท่านที่ได้ด้วยคับ. และขอร่วมลงชื่อใหม่ด้วยคับ:D

20. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ตอนแรกก็ว่าจะทายชื่อนะครับ แต่เดี๋ยวเขาจะว่าทายถูกเพราะเป็นพระบ้านเอง ได้แต่ทายไว้ในใจไม่พิมพ์ลงกระทู้ ลองถ้าชึ้นต้นด้วยคำว่า"เทพเจ้า" คงไม่หนีไปที่อื่นแน่ "เทพเจ้าของชาวชุมพร" ทายถูกแน่นอน แต่พอมาเห็นพระที่จะนำมาแจกแล้ว บอกได้เลยว่าผมคิดผิดที่ไม่ยอมเขียนคำทายลงกระทู้

คนชุมพรคงไม่มีบ้านบ้านไหนไม่มีหลวงปู่สงฆ์ รายการนี้ถ้าผมมีสิทธิ์ก็คงสละสิทธิ์ให้ท่านอื่นแน่นอน(ด้วยความเสียดาย) ไม่ใช่ไม่อยากได้นะครับ แต่ให้ท่านอื่นที่ยังไม่มีดีกว่า (แม้ว่ารุ่นนี้ผมยังไม่มีก็ตาม)

ผมเคยไปกราบท่านตอนเด็ก ๆ สมัยเรียนชั้นประถม ท่านได้มอบขี้ยาให้ผมมากับมือก้อนหนึ่ง พ่อเอาน้ำตาเทียนหุ้มไว้ แต่หลังจากที่พ่อตายไปไม่รู้เอาไปเก็บไว้ตรงไหน และได้น้ำมนต์ กับน้ำปลากลับมาด้วย พร้อมกับเหรียญน่าจะเป็นปี 251x มาด้วย เหรียญนี้ผมได้แขวนติดตัวตลอดเวลาในช่วงนั้น เนื่องจากบ้านผมอยู่ติดกับวัดและโรงเรียน ซึ่งสมัยก่อนเขาเผาศพกันกลางแจ้ง ไม่มีเมร ผมนี่ชอบไปยืนดูเขาเผา และรอลุ้นขณะที่โลงเริ่มแตกแล้วศพโผล่ออกมา จากนั้นเขาก็จะใช้เหล็กเสียบพลิกไปพลิกมา เสร็จแล้วก็กลับมากลัวหลังจากที่กลับมาบ้านแล้วอีกทั้งที่ข้างบ้านแม่ปลูกกล้วยตานีเอาไว้เยอะเพื่อตัดเอาใบมาห่อขนม สมัยก่อนพอมืดก็มืดซะจนน่ากลัว ยิ่งมีหนังกลางแปลงมาฉายที่วัด เรื่องผีนางตานี และผี ๆ อื่น บ่อย ทำให้เห็นอะไรแล้วชอบจินตนาการเอาเอง สรุปก็คือผมนี่กลัวผีในระดับเทพชนิดหาใครมาเทียบได้ยากมาก จึงต้องแขวนพระไว้ตลอดเวลา ด้วยคิดว่าพระต้องกันผีได้

แล้ววันหนึ่งก็เกิดเรื่องที่ต้องจดจำก็ตอนมีงานสงกรานต์หรือปีใหม่ก็จำได้ไม่แม่นนัก คืนนั้นได้ไปเที่ยวงานในเมืองกับกับเพื่อน แต่เพื่อนได้ชวนไปหาพี่ชายเขาก่อนเพื่อขอเงินเที่ยวงาน ซึ่งตอนนั้นพี่ชายเขาเป็นคนงานก่อสร้างโรงแรมภราดร อินน์ ซึ่งในขณะนั้นอยู่ระหว่างการก่อสร้าง ช่วงกำลังก่อสร้างพี่ชายเพื่อนก็พักในโรงแรมนั้นเพื่อเฝ้าของไปด้วยในตัว ในขณะที่ขึ้นไปมันมืดมากน่าจะเป็นชั้นที่ ๓ หรือ ๔ ไม่แน่ใจ เพื่อนเรียกชื่อพี่ชายเขา ผมก็จะวิ่งเข้าหาที่ซ่อนแอบ เพื่อที่จะทำให้เขาตกใจ(ตอนนั้นเรียกว่าแอบตุ๊กแก) จึงได้วิ่งเข้าไปในห้องเล็ก ๆ ห้องหนึ่งซื่งค่อนข้างมืดมากเพื่อแอบก่อน แต่สายตามองเห็นในห้องนั้นชัด ๆ ว่าเป็นน้ำ จึงทำให้ไม่เข้าไป จึงได้แต่ยืนหลบรออยู่ตรงปากทางเข้าห้องนั้น ครั้นพอพี่ชายเพื่อนออกมาเขาก็เปิดไฟ เมื่อความสว่างมาผมได้มองกลับเข้าไปในห้องนั้นอีกครััง แต่การมองกลับในในครั้งนี้กลับไม่เห็นน้ำ แต่เห็นเป็นความว่างเปล่าลึกลงไป และมารู้ตอนหลังว่านั้นคือช่องลิฟท์ ในขณะนั้นในคอมีแขวนเหรียญปู่เจ้าสงฆ์เหรียญนั้นอยู่เพียงเหรียญเดียว (คนชุมพรแถวใกล้วัดชอบเรียกท่านว่าปู่เจ้า แต่ที่บ้านผมจะเรียกท่านว่าพ่อหลวงสงฆ์ คือผมเรียกตามพ่อ)
    หรือว่าจะเป็นความบังเอิญหรือไม่ก็ลองคิดกันดูนะครับ

ตอนปู่เจ้าสงฆ์ท่านมรณะภาพ ผมเรียนอยู่ชั้น ปวช. วิทยาลัยเทคนิคชุมพร งานศพท่านคนมากันแบบมืดฟ้ามัวดิน พี่สาวผมและเพือนครูอีกหลายคนไปช่วยวัดขายดอกไม้ ธูป เทียน ตั้งแต่เช้าข้าวกลางวันไม่ได้กินก้นเลย ต้องรอเปลี่ยนเวรตอนเย็นถึงจะได้กินกัน มีรถจำนวนมากมุ่งหน้าเข้าไปที่วัดเจ้าฟ้าศาลาลอย ช่วงนั้นรถรับจ้างมีรายได้กันดีมาก บางคันมาพร้อมกับเต่าที่เจอคลานอยู่ริมถนน แม้กระทั้งรถบัสโดยสาร บขส. ที่วิ่งจากใต้ขึ้น กทม.หากเจอเต่าคลานอยู่ริมถนน เขาก็เอาเต่าขึ้นรถมาด้วย เพราะเขารู้ข่าวว่าเต่าจะมาที่วัด เขาก็เอาขึ้นรถมาปล่อยลงที่ริมถนนเพชรเกษมปากทางเข้าวัด จากนั้นใครผ่านมาเจอก็จะรับช่วงต่อจนมาถึงวัด

ความจริงยังมีอีกหลายเรื่องแต่พิมพ์กลางคืนไม่ไหว สายตาไม่ค่อยดี เพราะอายุมาถึงเลข ๕ แล้วแต่ยังดื้อไม่ชอบใช้แว่น เอาเพียงเท่านี้ก่อนก็แล้วกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2017