เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ด้วยความเต็มใจครับ น้องบาสฯ
    พรุ่งทะยอยส่งของ คงได้ครบทุกท่าน
    ภายในสัปดาห์หน้านี้ จยแล้ว
    จะได้ทำรายการอื่น เป็นรายได้ให้เว็ปต่อไป

บุญทำเข้าไว้ ลุยไป อย่ากลัวมากหรือล้น
    ชั่วชีวิตนึง ทำเท่าไหร่ก็ไม่เต็มหรอกครับ

2. pinprogress

pinprogress เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คุณลุง wanwi
    ที่ทำให้คนไม่ชอบอ่านหนังสืออย่างผม ปีๆนึง อ่านหนังสือไม่ถึงสิบหน้า แต่ได้อ่านเรื่องเล่า...ที่คุณลุงบรรยายมา สองสามวันมานี้ผมผมอ่านถึงหน้าที่ 38 แล้ว วันนี้ข้ามมาดูกระทู้ท้ายๆ เพิ่งเห็นมีให้เช่าบูชาพระจากคุณลุงเพื่อการสนับสนุนเวปด้วย น้ำใจงดงาม...หากมีบุญวาสนา ได้ครอบครองพระเครื่องดีๆ ครั้งหน้าจะขอมีส่วนร่วมด้วยครับ
    ...ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้คุณลุงครับ

3. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

555 เขินเลยครับพี่วัน อ่านแล้วจำผู้เขียนไม่ได้ เดี๋ยวนี้แต่งนิทานกันซะเยอะครับ เป็นพุทธพาณิชย์ไปหมด ข้อมูลจริงๆหายาก บางท่านรู้ก็อุบเงียบไว้ไม่ค่อยบอก หาผู้ที่จะถ่ายทอดประสบการณ์จริงแบบไม่มีปิดบังอย่างพี่วันได้น้อยลงไปทุกทีครับ. ท่านใดอยากอ่านข้อมูลการทำผงพุทธคุณและเรื่องราวของหลวงปู่โต๊ะ ที่พีวันเขียนไว้ อยู่ที่หน้า 79 ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2017
  4. Pryfonny

Pryfonny เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2015
    ขอขอบคุณสำหรับคำสอนของคุณอามากครับ

5. Chutha

Chutha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2014
    กราบขอบพระคุณ คุณอา wanwi มากๆค่ะ
    หนูก็พยายามปฏิบัติตามหลวงพ่อฤาษีท่านสอนค่ะ แต่ยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ก็จะพยายามต่อไปค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

6. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1
    (ต่อ)...อาถรรพ์"เหล็กไหล"-ประจันหน้า"เจ้าถ้ำ"!!!
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ความเดิม.....แต่การล่าเจ้าโทนทรนง ก็หมายถึง การนำชีวิตตนเอง วางเป็นเดิมพันเช่นกัน หากอาวุธในมือ ไม่ทรงอานุภาพเพียงพอ!!!

มันยิ่งใหญ่และหาตัวยาก พอๆกับ "กูปรี" หรือ "เจ้าโคไพร" สัตว์ป่าสงวนหมายเลขลำดับต้นๆของโลก มีเฉพาะในป่าอินโดจีน พบในไทย-เขมร แถบเทือกเขาพนมดงเร็ก(ภาษาเขมร) ไทยว่า- ดงรัก

ขุนเขานี้ทำให้ไทย-ขะแมร์ บาดหมางใจ อยากราวีกันไม่เลิกรา ด้วย"ปราสาทพระวิหาร" ซึ่งไอ้เศษฝรั่ง-ฝรั่งเศส ระยำตำบอน
    มาขีดเส้น แบ่งเขตแดนเอาไว้ สุดแสนพิศดาร ที่สุดในโลก...!

"ตัวปราสาท"อยู่ฝั่งกัมพูชา..."ทางขึ้น" ดันอยู่ฝั่งไทย!

ดูมันทำ!...ความอัปรีย์ที่ไอ้เศษฝรั่งหนังหมู นักล่าอาณานิคมชั้นเลว เมื่อครั้งอดีตวางระเบิดเวลา ให้ไทย-กัมพูชา ระแวงอยากตะบันหน้ากันด้วยเรื่องนี้ตลอดเวลา อารมณ์คุกรุ่นเป็นไฟสุมขอนในหมู่ชนสองฝั่ง

เป็นเรื่องปลุกปั่นง่าย ในการกระตุกหรือปั่นหัวคนมีเลือดรักชาติ แค่โยนคำว่า"ชาตินิยม" กับ "เสียดินแดน" ลงกลางวง...ก็ระเบิดตูม!

ทะเลาะกันได้ไม่เลิก เหมือนนิสัย เจ้ากระทิงโทน ที่ชาวคณะกำลังเผชิญหน้าโดยมิคาดฝันในตอนนี้...

ใน 3 คนนี้ ไม่มีใครรู้ดีเท่า ยอดพรานเฒ่าร่างเล็ก แกร้องดัง ไม่ออมเสียง...

"วิ่ง นาย ไอ้สมวิ่ง ขึ้นต้นไม้"

ทุกคนหันหลังกลับ สับขาสุดแรงเกิด ไม่ต้องเก็บความเงียบหรืออาการ ไม่ต้องเกรงใจว่า เจ้ากระทิงจะได้ยิน เพราะมันทั้งเห็นและได้ยิน ตั้งแต่หยัดตัวด้วยเสียงไม้หักแล้ว

ลุงเฒ่าทิ้งปืนแก้ปเพื่อความคล่องตัว มุดเข้าดงหญ้ารก เถาวัลย์เยอะเป็นปราการธรรมชาติ หน่วงเหนี่ยวฝ่ายตามช้าลง

คุณชาติไม่กล้าทิ้งไรเฟิ้ลราคาแพง แถมทำท่ายกปืนประทับบ่า บักสมวิ่งเข้าชน เอาไหล่ดัน...

"ไปเร็วนาย ยิงไม่ทัน"...มันตะโกนเตือนสติชาวกรุงผู้โง่เขลาสุดเสียง กระชากแขนวิ่งสุดชีวิต

ตัวมันเองก็โยนลูกซองห้านัดทิ้ง ของเก็บมาเอาทีหลังได้ ประสบการณ์เดินป่า สอนบักสมว่า ทิ้งของในป่า กลับมาหาไม่ยาก แต่ชีวิตผิดพลาดไป หาเก็บคืนใหม่ ไม่ได้!

คุณชาติกับบักสม ถลาเข้าหาต้นไม้ใหญ่ข้างหน้า แต่ความชักช้าวินาทีแรก ทำให้ร่างขนาดจอมปลวกยักษ์ เข้าถึงตัว

มันพุ่งชนต้นไม้ ตูม สนั่นหวั่นไหว สะเทือนเลือนลั่น ลมจากแรงปะทะส่งผ่านแผ่นหลังคุณชาติแค่เสี้ยวธุลี ชนิดไม่น่าพลาด!

บักสมกับคุณชาติหลบเข้าหลังต้นไม้ได้ แค่เส้นยาแดงผ่าแปด แต่ยังไม่พ้นมัจจุราช เพราะกระทิงโทนประจันหน้าอยู่ฝั่งตรงข้าม...ใกล้กันเพียงเอื้อมมือคว้า ได้ทั้งกลิ่น เสียงเสมือนความตายกำลังหลั่งรดตรงแถวต้นคอ

ต้นไม้ขนาดย่อมเกือบ2-3คนโอบ ไม่ใหญ่พอให้เล่นซ่อนหา แต่บักสมเคยเห็นเกมส์มอญซ่อนผ้า ระหว่างผมกับหมีใหญ่ยักษ์ต้นธารน้ำขุมทองตะนาวศรีมาแล้ว

มันคุมสติได้ในวินาทีมรณะ อันเป็นคุณสมบัติผู้ที่เหมาะเป็นพรานไพรใจฉกาจ ได้ในวันหน้า...!

7. wanwi

1
    สามท่อนพอได้อาศัยในวันหยุด
    ขอให้มีความสุขในการอ่าน
    ตอบโพสท์หมดค่อยพัก

8. wanwi

1

ชีวิตกับความรับผิดชอบประจำวัน
    ทำให้เราเหนื่อยปฏิบัติธรรมมาก
    ที่เขาว่า อยู่อย่างโลกไม่ช้ำ-ธรรมไม่เสีย
    ปฏิบัติก้าวหน้า หายาก และทำยากจริงๆ

ให้คิดว่าการปฏิบัติธรรม เหมือนหยดน้ำลงตุ่ม
    โห...กว่าจะเต็ม เมื่อไหร่ก็ช่าง
    หรือหยอดสตังค์ลงกระปุก อย่าคอยนับ

พูดง่ายครับ แต่ทำยาก ขอเอาใจช่วยน้องชุฯ
    เจริญจิตใจขนาดนี้ ก็เป็นคนดีมากแล้วน้องเอ๋ย!

9. FatmanSlim

FatmanSlim Active Member

21 กรกฎาคม 2016
    (^_^")...ขอรบกวนพื้นที่ คุณอา ซักนิดครับ...เผื่อใครที่อยากหาวัตถุมงคลพุทธคุณสูง ราคาเบา ไว้บูชา...ซึ่งพระรูปนี้ หลวงปู่โต๊ะ ท่านก็ยังยกย่องว่าเป็นพระที่เคร่งครัดในการปฏิบัติเจริญกรรมฐานครับ

สหธรรมิกของ หลวงปู่โต๊ะ ท่านนี้คือ "พระวิเชียรมุนี (เจ้าคุณพัน) วัดอินทารามวรวิหาร" ครับ

วัตถุมงคลของท่าน ราคายังไม่แพง แต่พุทธคุณสูงครับ...คนตลาดพลูทราบกันดีครับ

ป.ล. ผมเพียงแค่แนะนำนะครับ ไม่มีให้บูชานะครับ (^_^")

10. wanwi

1

โอ้ มิได้บังอาจสอนน้องปรายฯนะครับ
    แต่ผมจำแม่น จำได้ว่าโพสท์แรกของน้อง
    พูดเรื่องศีลแปด การถืออุโบสถ ผมจึงอวยให้ทำต่อไป
    ทำให้เหมือน เกลือรักษาความเค็ม

บางทีความจำดีเกิน ก็ไม่ดี หยิบมาเขียน
    ต้องมาทวนไล่อีกที เช่นนี้แล สาธุธรรมครับ

11. wanwi

1

สุดแสนยินดี และดีใจที่ทำให้น้องพินฯอ่านหนังสือเกิน10หน้า
    (ยังมากกว่าแปดบรรทัด ที่พวกดูถูกคนไทย วิจัยกันมาอยู่ดี)

ขอบคุณการทักทายโพสท์แรก และกำลังใจ
    เรื่องร่วมกุศลกับพระเครื่องดี ราคาถูกมาก
    ได้ทำกันแน่ครับ ยห.-อย่าห่วง

12. wanwi

1

มิเป็นไรครับ น้องเมษฯ ใครจะจำได้ทุกเรื่อง
    ผมก็เป็นบ่อย ยิ่งสมัย"หนอน"อ่านหนังสือหมดเป็นห้องสมุด
    เอาเรื่องโน้นมาปนเรื่องนี้ เล่มนั้นหาตรงนี้ ผิดอลวนไปหมด

เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเป็น เพราะนั่งสมาธิ ความจำยิ่งดี-เออแปลก ลองทำดู
    ขอบคุณ ที่ย้อนรอยเรื่องเล่าว่าอยู่หน้า 79 ใครอยากเก็บประวัติดีๆ
    ย้อนรอยไปเก็บได้ ทั้งวิธีสร้างผงวิเศษ 5ประการถูกต้องตามตำรา
    มีใจชอบสร้างพระ เอาไปให้เกจิฯที่เคารพ-นับถือ ทำได้เลย

13. ปัญบุญ32

ปัญบุญ32 เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนท่าน wanwi, ผมคงเป็นเหมือนหลายท่านที่ติดตามอ่านแบบไม่ลงทะเบียน และก่อนหน้านี้ผมได้เป็นสมาชิกเวปหลายรอบ พอเวปเปลี่ยนแปลง จำระหัสลอคอินไม่ได้ เลยต้องเข้ามาอ่านแบบบุคคลทั่วไป แต่วันนี้อดทนไม่ได้ต้องสมัครลงทะเบียนใหม่ เพื่อบอกท่าน wanwi ว่าขอบคุณมากที่ได้นำเรื่องราวที่ชวนให้ติดตาม แทรกเกร็ดความรู้ และเปิดให้สมาชิกได้ร่วมทำบุญกับเวปด้วย ขอโมทนาบุญด้วยครับ

14. wanwi

1

ขอบพระคพณน้องแฟ็ทฯ สำหรับข้อมูลดีๆเพิ่มเติม
    ไหนๆมาตรงนี้แล้ว ขอเพิ่มให้ว่า หลวงปู่โต๊ะท่านมีสหธรรมิกอีกมาก
    ยุคต้นก็มี หลวงปู่โต๊ะ(ชื่อเดียวกันเลย) วัดสระเกศ อ่างทอง
    เหรียญกับสมเด็จวัดเกศฯหลังรูป หลวงปู่ไปช่วยปลุกเสกปี1กว่า จำพ.ศ.ชัดๆไม่ได้ เดี๋ยวค้นอีกที

ยุคปลายก็หลวงพ่อทองอยู่ วัดใหม่หนองพะอง สมุทรฯ
    หลวงปู่บอกกับศิษย์ว่า แทนท่านได้...ลพ.ช่วยปลุกเสก"กริ่งสายฟ้า"
    กับรูปเหมือนปั้มรุ่นแรกของหลวงปู่ หลังจากหลวงปู่ละสังขารครับ

และอีกหลายรูป ค่อยๆเล่ากันไป เล่าหมด เดี๋ยวหมดมุข-ฮ่า

15. wanwi

1

สาธุครับท่านปัญบุญฯ และยินดีที่ข้อเขียนผม
    ทำให้หลายสมาชิกกลับคืนมา
    เหมือนนกน้อยที่บินพรากจากไป
    แล้วหวนคืนรังเก่าก่อน เพราะถวิลถึง

ขอบคุณการติดตาม และยินดีรับคำพรด้วยเต็มใจ
    อนุโมทนา เจริญในการปัญบุญเถิดท่าน!

16. naibumja

naibumja เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณอา ที่มาร่ายมายามนต์ทางอักษรอีกตอนของวันนี้ ช่วงค่ำ พักผ่อนเยอะด้วยนะครับผม

17. wanwi

1
    จบโพสท์ท่านปัญบุญฯ ก็ต้องกล่าวราตรีสวัสดิ์
    อยู่ดึก หนักมาสองคืนแล้ว พรุ่งนี้มีภาระ
    จัดพระ-ห่อพระ ลูกน้องทะยอยส่ง ภายในสัปดาห์ ท่านไม่ได้รับ
    กรุณาแจ้งหน้ากระทู้ได้เลย-อย่าเกรงใจจะติดตามให้ ไม่รั้งรอ

ขอบคุณ สวัสดี มีโชคชัย ไร้โรคา ร่ำรวย
    คล่องตัวงาน-เงินทุกท่านครับ!

18. yuth seacon

yuth seacon เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบพระคุณครับคุณอา wanwi ฟังจากคุณอาแล้วอยากมีพระของหลวงปู่โต๊ะท่านไว้บูชาบ้างจังครับ เคยได้แต่ขอเพื่อนที่มีพระปิดตาของท่าน มาส่องดูมวลสาร ฟังราคาจากที่เพื่อนเช่าหามาแล้ว มือสั่นเลยครับ กลัวทำพระเขาตกแตกครับ ฮ่า ฮ่า

19. FatmanSlim

FatmanSlim Active Member

21 กรกฎาคม 2016
    สุดยอดครับ คุณอา ข้อมูลแน่นปึ้กครับ แบบนี้รุ่นใหญ่ชัวร์ครับ (^_^")

ผมขอแจมข้อมูล (เท่าที่ทราบ) กับ คุณอา เป็นครั้งคราวบ้างนะครับ (^_^)

20. nath_br

nath_br เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2013
    ทำตามคำแนะนำของผู้ใหญ่ใจดี พี่ wanwi อาราธนาพระปิดตาพิมพ์ตุ๊กตาของหลวงปู่โต๊ะ มาบูชาติดตัวแล้วครับครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      246.3 KB
      เปิดดู:
      80