เรื่องเล่า ก่อนนอนคืนนี้..ของเหล่าคนผู้มีตาทิพย์

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ภายใน วิหาร พ่อท่านเจ้าวัด
    มีพระพุทธรูป พ่อท่านเจ้าวัด ด้านขวามือ เป็นรูปปั้น ท้าวกุเวร
    และด้านซ้าย องค์ พระเป็นรูปปันตาขี้เหล็ก
    สำหรับ ตาขี้เหล็ก มักมีคน เอาบุหรี่ ไปให้ แก่สูบ แก คงชอบ เพราะเห็น จุดบุหรี ยัดใส่ปาก รูปปั้น ตาขี้เหล้ก เห็นสูบ จนหมดมวน ทุกที

ลองไป ดู กันเอง แล้ว กัน นะ...........................55

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2009
  2. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

I just found this topic 2 days ago,it's new for me for this kind of science,make me exiting,reading from the first page and keep reading every day.
    I interest to do meditation,but still a baby for this,thank you for your kindness to writing and share your experiences.
    I feel met a lot of nice people here,it like my new world here.

Thank you so much

3. Linda2009

I just found this topic 2 days ago,it's new for me for this kind of science,make me exiting,reading from the first page and keep reading every day.
    I interest to do meditation,but still a baby for this,thank you for your kindness to writing and share your experiences.
    I feel met a lot of nice people here,it like my new world here.

Thank you so much

4. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ขับรถออก จากวัดฉลอง มาก ไม่ไกลนัก
    มุ่งหน้า เข้าเมือง ทางซ้ายมือ มีทาง เข้าวัดหลวงปู่สุภา

หลวงปู่สุภา ท่านเป็นพระ ที่คนในภูเก็ต ให้ความเคารพนับถือมาก รูปหนึ่ง ปัจจุบัน ท่าน มีอายุ 114 ปี ( ถ้าผม จำไม่ผิดนะ)

ท่านได้ ร่วม กับ อ.ชุม ไชยคีรี นักวิชาการ จอมขมังเวช แห่งเขาอ้อ
    สร้าง พระ เครื่องไว้ รุ่นหนึ่ง เมือปี 2506 ที่วัดสารอด กรุงเทพฯ
    เรียกว่า พระเสด็จกลับ
    เป็นพระ เนื้อผงผสมว่าน เมื่อสร้าง เสร็จแล้ว นำไป ลงน้ำที่แม่น้ำเจ้าพระยา แล้ว ทำพิธี อัญเชิญ ให้ พระเสด็จกลับมา ในมณฑลพิธี
    จึง เรียกกันว่า พระเสด็จกลับ

พระชุดนี้ สร้างทั้งหมด 84,000 องค์ ให้ วัดสารอด นำออกทำบุญอีกส่วนหนึ่ง
    แบ่งให้หลวงปู่สุภา นำกลับมา ทำบุญที่ ภูเก็ต ครึ่งหนึ่ง
    ตอน นำมาที่ภูเก็ต............ อ.ชุม ก็นำพระลงทะเล แล้ว ทำพิธี เชิญกับมา ที่ มณฑลพิธี ที่ ขึงผ้าขาวไว้ พระลอยมาตก บนผ้าขาวทีละองค์ ๆ จนครบ จำนวน ( ลอยมาทางอากาศ นะครับ )

ถ้าเล่า เรื่อง พระเสด็จ กลับ คง เป็น ซีรี่ส์ เรื่องยาว อีก

ที่ วัดหลวงปู่สุภา ท่านสร้าง เป็นอาคาร รูปเจดีย์ ภายในเจดีย์ มีรูปปั้น หลวงปู่ อยู่ตรงกลาง รอบๆ มี ตู้ บรรจ พระเครื่อง พระบูชา ของเก่า มีค่า มากมาย

พอลงจากรถ ได้ ด้วยความ ดีใจ รีบเดินตรง มาที่เจดีย์

มาถึง ด้านหน้า ประตูทางเข้า เท่านั้น

โอ้ ... อีกแล้ว หรือ นี่........... พลัง คุ้นครอง ออกมาต้อนรับ เรา อีกแล้ว

แต่ งวดนี้ ร้อน และ แรง สุด ๆ ดังกับ ว่า ห้องซาวน์น่า ที่ร้อนฉ่า เปิดประตู ออกมา ต้อนรับเรา............... 55

เป็นพลัง ดัน ออกมา เลย ละ

ทำให้ หยุด คิด สัก เดี่ยว หนึ่ง เค้า ต้อนรับ หรือ จะไม่ต้อนรับ เรา ... หว่า

กำหนดจิด บอก เจ้าที่ เจ้าทาง สิ่งศักสิทธิ์ ประจำ สถานที่ ว่าเรา มาไหว้พระ มาดี
    แรง ดัน ลดลง แต่ ก็ยัง ร้อน ฉ่า อยู่ดี

เป็นไง เป็นกัน วะ............... ว่าแล้ว ก็ เดิน ก้าว เข้าไปในเจดีย์

ตู้ ที่ 1

ตู้ที่ 2

ตู้ที่ 3

ตู้ที่ 4

แต่ละตู้ มี ของ ดี วางเรียงราย อยู่ เต็ม ทุกตู้

พลัง ร้อนระอุ เลย ละ ในห้องนี้

ลองช่วยกัน ดู หน่อยครับ ว่า พลัง อันร้อนแรง มาจาก ตู้ไหน มากที่สุด

ไฟล์ที่แนบมา:

5. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

มังกรบูรพา ขอกราบสักการะ หลวงพ่อแช่ม ขอรับ

นั่งดูท่านดาวทะเล พาเที่ยวจนมาถึงรูปหลวงพ่อแช่ม โอ้โฮ...อะไรกันหว่า

แวบวาบ ๆ วิ่งกระฉูดตั้งแต่ก้นกบ ยันหัว เสียวอ่ะ ๆ ๆ สาธุครับท่านดาว

คนเกาะติดบ้านอย่างผม ได้เปิดหู เปิดตา คราวนี้แหล่ะ

6. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008

คนตั้งโจทย์บอกว่าพลังร้อนฉ่าเลยตอบไม่ถูกเลยว่าตู้ไหน ก็เลยลองมาแอบเดาสุ่มดู เพราะตอนดูภาพกลับรู้สึกถึงพลังที่ขัดกัน เหมือนร้อนกับเย็นที่หวุนวนโอบเราไว้ตรงกลาง

ตู้ ที่ 1 เดาว่าร้อนฉ่าออกมาจากตู้นี้

ตู้ที่ 3 ส่วนตู้นี้ตอนดูรูปรู้สึกเย็นซ่านๆที่กลางกระหม่อม คล้ายจะขนหัวลุก

แล้วจะมาติดตามอ่านต่อไปนะคะ

7. ดาวทะเลทราย

ให้ เวลา เพื่อนๆ ร่วมตอบคำถาม กัน ก่อน
    ว่า ตู้ ไหน มีอะไรดี หรือ ตุ้ไหน ร้อนแรง กว่ากัน

ปกติ ผม เอง ก็ไม่ค่อย มีโอกาส ไป ไหนมาไหน บ่อยนัก

ถ้าไป กับ ครอบครัว ก็ เที่ยวชม นก ชมไม้ ไป ตามเรื่อง นานๆ จะได้ ไปคนเดียว สักที

ยั่ง คราวที่ ไปภูเก็ต รอบนี้.......

วันนี้ ก็ เพิ่ง กลับ มาจาก แม่กลอง ไปเที่ยว กับคุณ Dumdum ทัวร์วัด วาอาราม กันมา
    ไป เป้นครั้ง ที่ 3 ในช่วงเวลา เดือนเศษ ที่ผ่านมา

แม่กลอง มีอะไร ดี น้า ถึง ได้ ไป ติดๆ กัน 3 ครั้ง ใน 1 เดือน....... หุ หุ

ไว้ ค่อย เอามาเล่า

ให้ เรื่อง ภูเก็ต จบ เสียก่อน ไม่งั้น ...
    คนเขียน ก็ จะ งง คน อ่าน ก็ จะมึน ตามๆ ไปด้วย

8. ZeGiNe_SiN

ZeGiNe_SiN เป็นที่รู้จักกันดี

.........อนุโมทนากับคุณลุงดาวทะเลทรายนะคะ ที่ได้มาสถานที่ท่องเที่ยวดีๆในจังหวัดภูเก็ต ขนาดซินเองอยู่ภูเก็ต ยังไม่ทราบประวัติของพระทักษิณมิ่งมงคลเอกนาคาคีรี
    เห็นบ่อยค่ะ มองจากที่ทำงานไป ยังเห็นเลยค่ะ แต่ยังไม่เคยไปนมัสการเลยสักครั้ง T^T
    .........ส่วนวัดฉลองนี่ คุ้นเคยมากค่ะ ไปค่อนข้างบ่อย ถ้าได้เข้าไปในห้องที่เป็นหุ่นขี้ผึ้งจำลอง
    หลวงพ่อแช่ม จะรับรู้ได้ถึงความเย็นเมื่อก้าวเท้าเข้าไปทันทีค่ะ (เพราะเค้าติดแอร์เย็นฉ่ำเลย) ^^
    ........ยังไงก็ขอขอบคุณ คุณลุงดาวทะเลทรายมากๆนะคะ ที่เอาสิ่งดีๆ ของภูเก็ตมาเล่าสู่กันฟัง
    ขอบคุณแทนชาวภูเก็ตอย่างยิ่งค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2009
  9. ดาวทะเลทราย

คุณ angltk229 เก่งมากครับ

จับพลัง ได้ รวดเร็ว และชัดเจน
    รอให้ เพือนๆ ตอบ มากัน อีกสักหน่อย
    ค่อย เฉลย ให้ ชัดๆ กัน

ทีจริง แล้ว คำเฉลย ก็อยุ่ ในภาพเล็กๆ อีกสองภาพ ที่ยังไม่ได้ นำขึ้นไว้เป็นภาพใหญ่

แต่ ภาพเล็กๆ นี้ คืออะไร อยู่ในตู้ ไหน นะซิ

10. ดาวทะเลทราย

สวัสดี น้องซิน ด้วยครับ
    หาย หน้า หายตา ไป หลายวัน เลย

วันนี้ วันใหม่แล้ว ให้จิต สดใส สุขทั้งกาย สุขทั้งใจ ไป ทุกๆ วัน เลยนะ

11. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออีกนิดเถอะครับ เรื่องวัดคุ้งท่าเลา...

จำได้ว่า พอโอนเงินทำบุญให้อาจารย์ เสร็จเรียบร้อย...พอวันรุ่งขึ้น

ผมนั่งอยู่ในรถดีดี มีเพื่อนคนหนึ่ง ยื่นเงินส่งมาให้ 2,000 บาท

ไอ้เราเอง ก็งงเป็นไก่ตาแตก คิดอยู่ในใจว่า...

"อะไรฟะ ทวงมาปีกว่า ทำไมเพิ่งจะได้"

และหลังจากนั้น เพื่อนผู้ยืมเงินผมคนนี้ ได้พูดอีกว่า

"ส่วนที่เหลือ หนูจะทยอย ใช้ให้จนหมด"

55555555แปลกดีจัง ทวงมาจนอ่อนอก อ่อนใจ เพิ่งได้หลังจากทำบุญ

ที่วัดคุ้งท่าเลา
    ...

12. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    โอ้โห พี่มังกรบูรพา ทำบุญปั๊บ เงินกลับเข้ากระเป๋าเลยนะคะ ชอบแล้วๆ
    สวัสดีค่ะ คุณLinda ค่อยๆอ่านไปนะคะ ถ้าบุญไม่สัมพันธ์กัน ก็คงไม่ได้เข้ามาอ่านหรอกค่ะ

เอ่อ พี่ดาวทะเลทราย ตัวกลมว่า ต้องเป็นตู้ที่มีพระเสด็จกลับ+พระสมเด็จหลวงปู่เฒ่า พระดัง
    ของวัดนี้ สัมผัสแบบนี้ไม่เป็นกะเขาด้วยสิ สงสัยจะอยู่ตู้ 1 มั้งคะ ตอบถูกเลี้ยงน้ำแข็งใสราดน้ำแดง
    ที่บูธอาจารย์ด้วยเน้อ ตอบไม่ถูกก็แล้วไปเนาะ อิอิ

13. ZeGiNe_SiN

ZeGiNe_SiN เป็นที่รู้จักกันดี

งานเข้า

..............555 ซินหายไปพักนึงพอดีมี "งานเข้า" อะค่ะ ^^
    เสียดายจัง ไม่ทราบว่าคุณลุงดาวทะเลทรายจะไปภูเก็ต ทราบว่าจะไป
    แต่ไม่ทราบว่าจะไปตอนไหน เสียดายมากมายค่ะ ไม่งั้นจะได้ต้อนรับ
    คุณลุงดาวทะเลทรายตนเอง ^^ ไปกราบขอบคุณงามๆ ที่มาเที่ยว
    ภูเก็ตและนำสิ่งดีๆ มาเผยแพร่ค่ะ ...

14. Linda2009

Thank you ka Khun TOAGLOM to encourage me. (sorry, I don't have any Thai Langquage Program).
    ....Now I am at the page 44.
    .....Have a good night ka.(there)

15. ploy_manee

ploy_manee เป็นที่รู้จักกันดี

ตู้ ที่ 1 เห็นแล้ว มันวิ่งเข้ามาเลยจ้า แต่คำเฉลย อยู่ตู้อื่นที่ยังไม่ได้โพสนิ อิอิ

16. ดาวทะเลทราย

ตู้ มี เพียง 4 ตู้ นะครับ
    ตู้ 1 2 3 4

อีกสองภาพ ที่ยังไม่ ได้ โพส

เป็นภาพขยาย ของ ในตู้ ครับ
    ขยาย ขึ้นมา ก็ เป็นคำ เฉลย คำตอบ กัน เลย ละ ครับ

ตอน กันมา เก่ง ๆ ทั้ง น้าน ...... น่าดีใจ ครับ

ไม่รู้ ว่า ต้อง ไปเลี้ยง น้ำแข็งใส ใส่ น้ำ แดง ...... ตามที่ ตัวกลมๆ บอกมา สักกี่ ถ้วย กันละ ที่นี้ ....... หุ หุ

17. atidtarn

atidtarn เป็นที่รู้จักกันดี

คุณตัวกลมๆ ได้ยาดีอะไรจากคุณสุวิถึงไรผมขึ้นคะ สนใจสุดๆ
    ผมดิฉันร่วงทุกวันเลย เป็นกระจุก โดยเฉพาะตอนนอน ตอนหวีและสระผม
    ร่วงเยอะจนน้ำตาแทบร่วง แถมยังไม่มีไรผมขึ้นมาอีกด้วย เศร้าสุดๆ
    ขอทราบชื่อยาเจ้าค่ะ (ขอโทษด้วยที่กลายเป็นถามข้ามกระทู้รักษาโรค ไปแล้ว)

18. ดาวทะเลทราย

คุณอธิฐาน PM ไปสอบถาม กับ อ.สุวิ โดยตรงได้ เลย

อาจารย์ แก ใจดี จะตายไป ถามได้ ทุกเรื่อง
    จะได้ สอบถาม ถึง วิธี ใช้ยา
    สั่งซื้อ กัน อย่างไร

คน กัน เอง ทั้ง น้าน แหละ ..... ครับ

19. atidtarn

เรียนคุณดาวฯ

ดิฉันออกจะเป็นเจ้าหนูจำไม (ทำไม) แกคงตอบคำถามดิฉ้นจนเบื่อแล้วค่ะ

ดิฉันเกรงใจคุณสุวิ เดียวจะเฉาเพราะ จำไม จำไม จำไม จากดิฉันซะก่อน เลยเลี่ยงมาถามผู้อื่นบ้างหนะคะ

เดี๋ยวจับพลังในตู้ก่อน เมื่อกี้มาจับไป 1 ที แต่ติดธุระข้าศึกบุก
    จับแล้วรู้สึกว่าตู้ 1 กับ 4 ร้อนสูสี แต่ไม่ไหวแล้ว รีบเผ่นไปก่อน
    ส่วนตู้ที่มีรูปปั้นสิงโต ตอนดูด้วยตาเปล่า นึกว่าตู้นี้พลังจะร้อน ปรากฎว่าเย็น เมื่อเทียบกับตู้อื่น เลยคิดว่า ตาของเรานี่ก็หลอกเราได้ง่ายๆ นี่เอง อย่าเชื่อแต่สักว่าเห็น (เดานะคะ รออ่านเฉลย)

เออ.. อีกเรื่อง..ขอถาม
    คือเวลาดิฉันจับพลัง คนส่วนใหญ่ใช้มือซ้าย หรือขวา หรือทั้งสองมือคะ คุณดาวฯ คลุกคลีกับผู้จับพลังมานาน น่าจะให้คำตอบได้

เพราะดิฉันมักจับพลังมือเดียว ถ้าจับมือซ้ายจะได้ความรู้สึกมากกว่าขวาด้วย เลยมักใช้มือซ้ายมือเดียว คนอื่นเป็นยังไงกันบ้างคะ?? และยังไงถึงจะดีที่สุด แนะนำด้วยค่ะ

เดี๋ยวย้อนหน้าไป 100 จับพลังใหม่ แล้วจะย้อนกลับมาแจ้งผลค่ะ

20. atidtarn

เรียนคุณดาวฯ

ดิฉันขอมั่วนะคะ
    ไปจับพลังอีกรอบ ความรู้สึกบางอย่างไม่เหมือนรอบแรก แต่บางความรู้สึกจะเอารอบแรกเป็นเกณฑ์ แล้วเอาความรู้สึกใหม่เข้ามาผสมนะคะ

ตู้ที่รู้สึกว่าร้อนน้อยที่สุดคือตู้3
    แล้วก็ร้อนมากขึ้นที่ตู้ 2 ร้อนมากกว่า 3

ส่วนตู้ 1 กับ 4 จับตั้งหลายรอบ ไม่ค่อยแน่ใจ สรุปว่าเป็นตู้ 4 ละกันคะที่ร้อนสุด (ย้ำว่าเดา ผิดขึ้นมา คงไม่มีใครมองด้วยหางตานะเจ้าคะ แต่ถ้าไม่ได้ฝึก ก็จะไม่เก่ง เลยตัดสินใจลองเขียนตอบมา)

ความรู้สึกของตู้แต่ละชั้นวาง
    ตู้ที่1 ร้อนที่ชั้นวางที่ 1 และ 4 โดยชั้นที่ 1 ร้อนเล็กน้อยกว่า 4
    ตู้ที่2 ร้อนและรู้สึกซ่าๆ เจ็บเล็กน้อย ที่ชั้น1 ด้านขวาของรูป(คงไม่ใช่เพราะดิฉันเป็นโรคปลายมือปลายเท้าชา เพราะอากาศเย็นนะคะ จับพลังไปๆ มาๆ ชักไม่แน่ใจตัวเองว่านิ้วชาอยู่อะเปล่า เพราะจับหลายครั้ง แล้วจดใส่กระดาษ แล้วจับอีกทีเพื่อความแน่ใจ เลยจับหลายครั้งมากจนมึนเอง)

ตู้ที่ 3 เย็นกว่าตู้อื่นดังกล่าว โดยชั้นหนึ่งร้อนกว่าชั้นอื่น แต่ก็ถือว่าเย็นเมื่อเทียบกับทุกตู้ ส่วนชั้นอื่น มีความเย็นแบบละมุนละไมซ่อนอยู่ด้วย แบบอุ่นไอรักก็ว่าได้

ตู้ที่4 (จับสลับกับตู้1 จนงงเลย) ชั้นที่1 ร้อน ชั้นที่2 ร้อนซ่าๆ ชั้นที่4 ร้อนแบบถ่วงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มิถุนายน 2009