เรื่องเล่า ก่อนนอนคืนนี้..ของเหล่าคนผู้มีตาทิพย์

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ....กายทิพย์ของคน ขึ้นอยู่กับการทรงอารมณ์ปัจจุบัน....

ได้ข้อคิด...และการเตือนสติมากมาย จากข้อเขียนของพี่ชยา...
    รออ่านประสพการณ์ หนุก หนุก...ต่อค่ะ

2. มณีเนตร

มณีเนตร Active Member

ขอขอบคุณ อ.ชยา ที่นำเรื่องดี ๆ มีสาระน่ารู้ มาเล่าให้ฟัง จะนำไปเตือนสติตัวเองเสมอค่ะ ขออนุโมทนาด้วยนะค่ะ..ขอบคุณค่ะ

3. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

น้องโจ แค่น้องโจ คิดตามคำว่า ช่างหัวมันได้ ก็เห็นได้แล้วครับ ปล่อยมันไป ช่างหัวมัน ช่างมันเต๊อะ อื่น ๆ แบบนี้ น่ะ แล้วทำอารมณ์ตามน่ะ ที่ วค. อด. ผีเยอะอยู่แล้ว 55555

4. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านพี่มาช่วยกันเล่าบ้างน่ะครับ

5. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ติดตามอ่านเรื่องของพี่ชยาเหมือนกันครับ อ่านสนุกได้สาระ เอามาเล่าเยอะๆนะครับ

6. CHAYA MARUTY

ขอบคุณที่ติดตามอ่านครับ เดี๊ยวค่อย ๆ เล่าครับมีอีกมากครับ....

7. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาเล่าต่อนะครับ พี่ รอฟังเหมือนกันครับ

8. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ขอบคุญพี่ชยา ที่นำมาเล่าให้ฟังคัับ เห็นภาพของการทรงอารมร์ชัดเจนเลยทีเดียว

9. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสนับสนุน และ เสริม เรื่อง เล่า ของคุณชยา อีกนิด

โดยธรรมชาติ ของ มนุษย์ และ สัตว์โลก
    เรามี กายสังขาร คือ ร่างกาย หรือ เรียกว่า ว่า กายเนื้อ

ส่วนกายภายใน ที่ เรียกันว่า กายทิพย์
    ขยายความ ในส่วนนี้ สักหน่อย
    ที่ เรียกกันว่า กายทิพย์ ...... นั่น นะ
    จริงแล้ว ยังมี อยู่ หลายระดับ
    ผม ขอ เรียกว่า ว่ากายภายใน ดี กว่า นะ จะได้ ไม่ สับสน

กายภายใน ระดับ ปกติ ระดับ แรก เรียกว่า กายมนุษย์ละเอียด
    กาย นี้ แหละ ที่ ไปเกิดมา เกิด
    ตอนจะ เกิด ก็ กาย นี้ แหละ ที่มา จุติ ในครรภ์มารดา

อันที่ จริง มา รอ อยู่ ที่ บิดา ก่อน
    ต่อเมื่อ เชื้อ อสุจิ ของบิดา วิ่งเข้า สู่ รังไข่ ในครรภ์ มารดา
    กายละเอียด นี้ ก็ ตามไป อยู่ ในไข่ ด้วย
    ทำให้ ไข่ ที่ได้รับเชื้อ แล้ว
    ได้รับ การปฏิสนธิ อย่างสมบูรณ์
    ขบวนการ แบ่งตัว ของเซล กลไก สเต็มเซล จึงเกิดขึ้น
    ถ่ายทอด ระหัส พันธุกรรม จาก บิดา และ มารดา โดยมี พลังงาน จากกายมนุษย์ละเอียด
    บงการ อีกส่วนหนึ่ง
    กรรม เป็น ตัว กำหนด
    กรรม ที่ มากับกายละเอียด นี้ แหละ มาบังคับ
    การ บันทีก รหัส พันธุกรรม กำหนด ลักษณะ ทาง กายสังขาร
    ความสามารถ ฯลฯ

แต่ ก็ อยู่ ใต้ เงื้อนไข ของ รหัส พันธุกรรม ของ บิดา + มารดา

คล้าย กับ ว่า รหัส ของ บิดา และ มารดา เป็น ต้นทุน
    แต่ กรรม ของผู้ มาเกิด เป็น ตัว เมเนตเม็นท์
    จัดการ ให้ เป็น ไป ตาม กรรม ที่ ติดตัวมา

ขบวนการ แบ่งตัว ของ เซล ดำเนินการ ต่อไป
    จนได้ ขนาดและจำนวน หนึ่ง
    คำสั่ง กำหนด หน้าที่ เกิดขึ้น ให้ ไป เป็น อวัยวะ นั้น อวัยวะนี้
    จนครบ เป็นทารก

พูดเรื่องกายละเอียด อย่างเดียว นี่ ก็ ยาว จนเป็น กำเนิด กุมาร ไป เสียแล้ว......

........................................................

กลับมาเรื่อง กาย ต่อ ครับ
    กายสังขาร
    กายละเอียด ( กายฝัน ) หรือ กาย ที่ไปเกิดมาเกิด
    กายทิพย์

ในกายละเอียด นี่ แหละ เมื่อมีความ บริสุทธ์ บริบูรณ์ กลั่น กรอง
    จน เห็นกายทิพย์ อยุ่ ในกายละเอียด ซ้อนกันอยู่ อีก ชั้นหนึ่ง

..................................

ที่ เราเรียก กันโดย ทั่วไป
    มัก จะเรียกว่า กายทิพย์ ไป เสีย ทีเดียว
    โดย มองข้าม กายละเอียด ไป

เวลา ฝัน จิต ออกไป นั่นนี้
    กายละเอียด นี่ แหละ ออกไป

ถ้าจะ ไปด้วยกายทิพย์ ต้อง ดำรงค์ สมาธิ
    ไปในขณะ ดำรงค์ สมาธิ นั้น
    กายทิพย์ เป้น กาย ระดับเทวดา
    เทวดา ตั้งแต่ ชั้น จาตุมหาราชิกา ไป ใช้กายนี้

ส่วนระดับ ชั้นพรหม เค้ามี กาย เรียกว่า กาย พรหมม หรือ กาย อรูปพรหม

ในระดับ ที่ สูง ขึ้นไปอีก เป็น ระดับ พระอริย บุคคล.....ฯ
    ยังมี เป็น ขั้น ๆ ต่อไป ......ฯ ล ฯ
    อีกมาก

เรื่องกาย และระดับ ความบริสุทธ์ ของ จิต
    ยังมีอีกมาก
    ทั้งใน พระไตรปิฏก ของ เรา
    และใน ตำรา คัมภีร์ ในพุทธศาสนา ในที่ต่างๆ
    โดยเฉพาะ ทางมหายาน
    ได้ กล่าว อ้าง และ อธิบาย เรื่องราว เหล่านี้ ไว้ มากมาย ยิ่ง ขึ้นไป อีก

ซึ้ง คงต้อง ศึกษา กันต่อไป

ต่างคน ต่างรู้ ต่างเห็น อาจจะ ตรงกัน บ้าง ไม่ตรงกันบ้าง
    ก็ ไม่ เป็นไร
    ค่อย นำความรู้ เหล่านี้ มา ประมวล รวมกัน
    คัดกรอง กัน อีก ที
    น่าจะได้ ความรู้ ที่ ชัดแจ้ง มากขึ้น

................................................ครับ ผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2010
  10. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณพี่ชยาคะ

^________^

11. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    555 เหมือนจะเห็นพ่อขุนลางๆ ท่านไม่ไปไหนเหรอครับ??? อิอิ

12. CHAYA MARUTY

......สงสัยท่ายยังเป็นห่วงน้องโจ...555

13. Baramee

Baramee เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    ขอรบกวนคุณชยา หรือคุณวิษณุ
    ช่วยดูว่าคตขนุนที่เกิดขึ้นในลูกขนุนของวัดหลวงพ่อสด
    อ.ดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี นั้นมีพลังออกไปในทางใดครับ
    มี 2 รูป คือรูปที่เขาเกิดมาพร้อมกับเยื่อหุ้ม (รก) และแบบ
    ที่ขัดเอาเยื่อหุ้มออกเพื่อความสวยงามครับ

ปกติคตโดยทั่วไปจะเป็นหิน แต่ที่นี่เกิดเป็นทองครับ

(รูปที่ 2 แบบมีเยื่อหุ้มมันไม่โชว์ ต้องคลิกเปิดเองครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 พฤศจิกายน 2010
  14. Mootang

Mootang เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ ความรู้ที่ดี ที่ทุกท่าน นำมาแบ่งปันกัน ครับผม......

15. CHAYA MARUTY

ผมยังไม่เชี่ยวชาญพอที่จะดุวัตถุมงคล ผ่านเพียงรูปภาพได้ครับ ถ้าได้เห็น องค์ จริง สัมผัสจริง ก็อาจจะช่วยดูให้ได้ครับ คงต้องรอ น้องบาสครับ

16. pawinee65

pawinee65 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2010
    ติดตามอ่านเรื่องราวของ คุณ CHAYA MARUTY อยู่น่ะค่ะ

ใกล้ถึงตอนที่เจอกับอ.สามตารึยังเอ่ย

17. CHAYA MARUTY

ใกล้แล้ว ครับ .......

18. ฐาปานีย์

ฐาปานีย์ ปลูกด้วยรัก

มีประโยคที่ขอกล่าว คือขอบคุณ
    ที่คุณชยา....เล่าสิ่งที่เป็นประโยชน์มากๆ
    ได้สติกลับมา ...เพราะช่วงนี้วุ่นวาย ขัดแย้งจนไม่ระลึกถึงกุศลเลย
    ขอตั้งสติใหม่....ทรงอารมณ์ไปในทางบริสุทธิ์

19. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    เข้ามาให้กำลังใจทุกคนในการใช้ชีวิตในช่วงนี้ครับ เป็นคนดี ตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้ แต่บททดสอบมักจะหนักหนาหน่อย

ช่วงนี้อุบัติภัยเยอะหมั่นทำบุญเอาไว้ ไม่ต้องหนีไปไหนหลอกครับตายได้ทุกที่ ที่ๆเค้าบอกว่าปลอดภัยไม่มีอันตราย

ผมก็จะดูซิว่ามันจะรอดไหม ที่สูงก็ไม่ได้ดีพร้อมเสมอไป ดีอยู่ที่ตัวกลัวอะไร

20. Aloness

Aloness เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ อ.บาส มาก ครับ ข้อคิดดีมากเลยครับ

จะเร่งฝึกครับผม ^^