เรื่องเล่า ก่อนนอนคืนนี้..ของเหล่าคนผู้มีตาทิพย์

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอยอมรับโดยดุษฎีว่า พี่เม้า แสกนกรรมได้เยี่ยมมาก ถูกต้องและแม่นยำมากครับ อย่างเช่นเรื่อง ของ อ. อาชวิน เอง พี่เมาท์ ก็ได้เตือน อ. ว่า ไปญี่ปุ่นไม่ได้ ถ้าไป จะกลับมาแล้วอันตราย ซึ่ง อ. ก็ทราบดี แต่ท่านได้รับปากผุ้ใหญ่เอาไว้แล้ว เป็นเรื่องระดับประเทศ จำต้องไปเพื่อรักษาหน้าตา ของประเทศครับ และอีกหลาย ๆ เรื่ีองที่ ผมได้เขียนเกี่ยวกับ พี่เม้าท์ เป็นเรื่องจริงทั้งสิ้นครับ...........เดี๋ยวได้มีเรื่องเล่าหนุก ๆ จาพี่เม้าท์ให้ฟังกันครับ................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2010
  2. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    มารอฟังเรื่องเล่าจาก พี่เม้าท์ด้วยครับ

3. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ขอขอบคุณทุกเสียงที่กล่าวถึงผมนะครับ
    ทีแรกว่าจะลงมือเขียนวันนี้ แต่ลูกน้องไม่มาทำงานซักกะคน
    เลยต้องทำหน้าที่ทั้งหมดแทน จนหมดเวลา ๑ วัน
    ขอผลัดไปอีกวันสองวันค่อยมาลงมือเล่าเรื่องนะครับ

4. itou

itou เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังฟังเทปหลวงพ่อฤาษีฯ เรื่องจุไรท่องเที่ยวดวงดาว
    ฟังถึงเรื่องดวงจันทร์ โอ้โห ชัดเลย ถือเป็นการยืนยันเรื่องภาพอาคารบนดวงจันทร์
    ที่ถูก NASA เซ็นเซอร์ (เพราะเซ็นเซอร์ยิ่งทำให้น่าสงสัยขึ้นไปอีก)
    ถึงท่านจะบอกว่าเป็นนิทานก็เถอะ (อ้างนิทานตลอดแหละ เพื่อความสบายใจ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2010
  5. Mootang

Mootang เป็นที่รู้จักกันดี

เย้ๆ.....

มีท่านผู้รู้มาเล่า ให้ฟังอีก 1 ท่านแล้วครับ !!

6. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

มารออ่านด้วยนค่ะ""""""""""""""""

7. MOUNTAIN

เรื่องเล่าจากประสบการณ์จริง

ประสบการณ์เกี่ยวกับการมองเห็น หรือการรับรู้ข้อมูล ในอีกมิติหนึ่ง ก็ดี
    เป็นเรื่องที่อยู่ในความสนใจของผมมานานแล้ว
    ตอนนั้นได้แต่ดูเขาแสดง ก็นึกชื่นชมว่า เขาเก่งนะ เขาทำได้อย่างไรกัน
    อยากจะศึกษาเรียนรู้ เพื่อที่จะได้รู้ได้เห็นในสิ่งที่คนทั่วไป ไม่รู้ไม่เห็นบ้าง

แล้วก็มีโอกาส ได้ไปเรียนรู้ ในหลายๆแห่ง
    เรียกว่ากำลังอยู่ในวัยอยากรู้ อยากเห็น อยากเป็น อะไรทำนองนั้นแหละครับ

หลังๆนี่ได้มาเรียนรู้เกี่ยวกับอภิธรรม เล็กน้อย ที่วัดโพธิ์ท่าเตียน
    มีหลวงพ่อเสือ ท่านผ่านญาณ มาสอน
    มีการแสดงแทงพระออกมาจากผลส้ม เป็นที่ตื่นตาตื่นใจมากในช่วงนั้น

แม้จะผ่านมาหลายที่ แต่ก็ยังไม่ได้ฝึกใช้จริงจัง
    ได้แต่ตามเก็บความรู้ไปเรื่อยๆ
    จนมาฝึกเปิดตาที่สาม ด้วยตนเอง ที่โคราช เมื่อประมาณปี ๒๕๒๗

แต่ก็ไม่ได้นำมาใช้ คงเก็บไว้เป็นความลับอยู่นาน
    นานจนลืมไปพักใหญ่เลยครับ

8. MOUNTAIN

ในปี ๒๕๕๑ ราวเดือนสิงหาคม
    ผมได้มีโอกาส เข้าร่วมกิจกรรมกลุ่มประสานงานเพื่อการเตือนภัย(เขากะลา)
    และมีประสบการณ์การประมวลพลัง ตามที่เคยเล่าให้ฟังกันมาแล้วแต่ต้น
    ถ้าใครติดตามอ่านกระทู้นี้ ก็จะเจอครับ

ในบรรดาสรรพวิชาทั้งหลาย ที่เกี่ยวกับการฝึกจิต
    หากเรายิ่งอยาก มันก็จะยิ่งยาก

หากเราเรียนรู้แล้วปล่อยวาง ไม่ไปยึดว่าเราเป็นผู้วิเศษ
    เราก็จะรู้ในสิ่งที่คนทั่วไปไม่รู้ จะเรียกว่าทิพย์อำนาจ ก็ได้
    เกิดขึ้นมาแบบนึกไม่ถึงจริงๆครับ

ตัวอย่าง จากคนใกล้ๆ ขออ้างอิงอาจารย์ชยา มารุติ นะครับ

เมื่อคราวที่ไปเขาค้อ อ.ชยา ได้นำเพลง ที่ ท่านเป็นผู้เรียบเรียงเสียงประสาน
    มาเปิดให้ฟังในรถ แล้วบอกว่า ส่งเข้าประกวด ๓ เพลง จะได้รางวัลไหม
    มีข้อมูลส่งมาให้แจ้งว่า ได้ ๒ เพลง

แล้วผลประกาศรางวัล ก็ออกมาเช่นนั้นจริงๆ

อีกเรื่อง ก็เกี่ยวข้องกับ อ.ชยา เช่นกันครับ

9. MOUNTAIN

ภรรยาอาจารย์ชยา กำลังตั้งครรภ์
    ตอนนั้นมีข้อมูล ยืนยันมาว่า เด็กในครรภ์ เป็นผู้หญิงแน่นอน
    และมายืนยันในช่วงใกล้คลอดอีกว่า เด็กคนนี้ต้องคลอดวันอาทิตย์

ทุกอย่างเป็นไปตามข้อมูลที่ส่งมาทุกประการอีกเช่นเคยครับ

10. MOUNTAIN

จริงๆแล้วก็ไม่ค่อยอยากมาเล่าอะไรๆที่เป็นความวิเศษวิเสโส หรอกครับ
    เพราะดูๆไปเหมือนอวดตัวเอง
    แต่อย่างไรก็ตาม ขอยืนยันว่า ไม่ใช่ความสามารถเฉพาะตัว อย่างแน่นอน

ขันธ์ห้า ของผม เป็นเพียงอุปกรณ์รับส่ง ข้อมูล เท่านั้น
    บางครั้งมาเป็นภาพ บางครั้งมาเป็นข้อมูลกระทบความรู้สึก
    แล้วก็ถ่ายทอดออกมา ให้ผู้ที่ต้องการทราบ ได้รับทราบ

เมื่อเราทำหน้าที่เป็นเพียงตัวกลางผ่านข้อมูล
    จึงไม่รู้สึกเหน็ดเหนื่อย หรือสูญเสียพลังงานในตัวไปแต่อย่างใด
    ซึ่งเรื่องนี้ได้พิสูจน์ให้เห็นแล้ว เมื่อคราวไปนั่งดูกรรม ที่หมู่บ้านมัณฑณา ทุ่งครุ
    นั่งตั้งแต่บ่ายสองโมง ยัน สามทุ่ม
    จนเจ้าของบ้านคุณจอห์นนี่ ถามว่าไม่พักหรือ
    ตอบไปว่า ไม่รู้สึกเหนื่อย ก็เลยนั่งดูต่อ

ในแนวทางการฝึกจิต ของผมนะครับ
    ผมเชื่อว่าเราทุกคนเคยฝึกมาแล้วไม่ว่าจะชาตินี้ หรือชาติที่แล้ว
    ผมเชื่อว่าทุกคนมี จิตทิพย์ อยู่แล้วทุกคน
    เพียงแต่ว่า จะทำอย่างไร ที่จะกู้มันกลับคืนมาเท่านั้น
    โดยเฉพาะอย่างยิ่งความสามารถทางจิตที่มีมาแล้วในอดีตชาติ

วิธีของผมง่ายๆครับ คือ
    ต้องรู้จักปล่อยวาง ละการยึดมั่นถือมั่นในอัตตาตัวตน

แล้วสิ่งที่เราเคยมี เคยทำได้ ก็จะปรากฏออกมา

อย่าเพิ่งเชื่อจนกว่าจะได้พิสูจน์กันนะครับ

11. MOUNTAIN

การดูกรรมที่ใช้ขันธ์ห้าของMOUNTAIN เป็นอุปกรณ์ในการดูนั้น
    ดูผ่านทางจักระ ๖ นั่นแหละครับ
    และทราบว่า พระโพธิสัตว์ ที่มาช่วยรับเจ้ากรรมนายเวร ไปอยู่ด้วยนั้น
    คือพระกษิติครรภ์โพธิสัตว์
    ถ้าท่านมารับเจ้ากรรมนายเวรไปอยู่ด้วยก็ถือว่า โชคดี เพราะเจ้ากรรมนายเวรมีโอกาสทำกุศลแล้ว

อย่างน้อยเจ้ากรรมฯ ก็ได้รับการชดใช้กรรม อย่างพอสมน้ำสมเนื้อแล้ว
    ผู้มีกรรม ก็ได้สำนึก และขออโหสิกรรม มีการทำบุญอุทิศกุศลไปให้เจ้ากรรมฯ
    จนเจ้ากรรมฯ ยอมอโหสิกรรมให้
    กรรมนั้น ก็ถือว่า อโหสิกันไป ไม่ให้ผลอย่างต่อเนื่องอีกแล้ว

กฎแห่งกรรมยุติธรรมที่สุด
    ไม่มีใครฝืนได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2010
  12. MOUNTAIN

ทุกวันนี้ ผมมีความเชื่ออย่างปราศจากข้อกังขาแล้วว่า
    ทุกข์ทั้งหลายที่เราท่านประสบกันอยู่นั้น
    เป็นทุกข์ที่เคยเกิดมาแล้วหลายร้อยหลายพันชาติ
    เกิดมาทุกข์ซ้ำๆ เดี๋ยวพอใจ เดี๋ยวไม่พอใจ
    คำว่าสุขจริงๆ นั้นไม่มีหรอกครับ
    มีแต่ทุกข์น้อย

เมื่อเราต้องเกิดมาพบกับทุกข์ซ้ำแล้ว ซ้ำอีก
    และมันก็เป็นทุกเดิมๆที่เคยเกิดมาแล้ว
    เราจะปล่อยให้มันเกิดวนเวียนเป็นวัฏฏะ อย่างนี้อีกหรือ

ถ้าเราไม่อยากให้มันเกิดทุกข์เดิมๆ
    เราก็ต้องเข้าใจว่า สิ่งนั้นมันเคยเกิดมาแล้ว
    เรามีมาตรฐานการเกิด แบบนี้ ก็ต้องมาทุกข์แบบนี้
    เพราะมันเป็นธรรมชาติของมันอย่างนั้นเอง
    แล้วเราจะมัวไปหลงทุกข์กับขันธ์ห้าที่มันรับวิบากมาอีกทำไม
    ถ้าเราไม่เข้าใจ แล้วยังหลงอยู่แบบนี้
    เราก็ต้องเกาะขันธ์ห้านี้มาเกิด เพื่อแบกวิบากทุกข์อยู่ร่ำไป
    ไม่รู้จักเหน็ดจักเหนื่อย

ตอนนี้เราฉลาดขึ้นแล้วนะ
    อย่าให้ตัวโง่มันมาหลอกให้เราหลงไปกับมันอีก

เมื่อรู้แล้ว เป็นเพียงผู้ดู
    ดูขันธ์ห้าเล่นละคร ไปตามบทวิบากกรรม ที่ทำมา

แล้วเราจะเป็นผู้มีจิตเบา กายเบา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2010
  13. xanadu

xanadu เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    Thank you Chaya for informing the passing of Professor The Third Eyes. The news struck me quite hard and took several days to come to term with.

I wish to offer my deepest condolence to his family. May the Professor rest in peace.

Yesterday I went to a Thai Buddhist Temple (USA) - offer food to monks, pray and do a merit in memory of our beloved Professor The Third Eyes. I will always remember his kindness, sincere and wealth of knowledge

14. มณีเนตร

มณีเนตร Active Member

สมาชิกใหม่

สมัครเป็นสมาชิกเต็มตัวแล้ว หลังจากที่ติดตามกระทู้ต่างๆมาสักระยะหนึ่ง รู้สึกว่าเว็บนี้มีประโยชน์มากค่ะ

15. deep listening

deep listening เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2009
    ใครพอจะรู้กำหนดการเวลาบ้างครับผม

16. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

กำหนดการฌาปนกิจ
    อาจารย์ อาชวิน จิรจินดา
    วันที่ 10 ตุลาคม 2553 (10/10/2010)

เวลา 15.00 น.

ที่วัดวิมุตยราม ริมแม่น้ำเชิงสะพานพระราม 6 ฝั่งธนบุรี

ถ้าใช้เครื่องนำทาง GPS ใส่พิกกัดตามนี้
    13.811368 , 100.514774

แผนที่ เส้นทาง ตามลิงค์ นี้ครับ

17. มณีเนตร

มณีเนตร Active Member

ขอแสดงความอาลัยกับการจากไปของอ.อาชวินค่ะ 10/10/10 = 3 อ.สามตาอยู่กับพวกเราตลอดไปค่ะ,

18. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008

ขอบพระคุณครับ คุณดาวที่แจ้งให้พวกเราได้ทราบกัน ผมได้ร่วมส่งจิตไปกราบท่านอาจารย์ อาชวิน จิรจินดา ที่วัดด้วยคนครับ ถึงแม้นว่าตัวเป็นไปไม่ได้แต่ใจไปถึงครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

19. วรรณนันท์

วรรณนันท์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 ธันวาคม 2008
    เมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมามีหลายท่านที่ได้ให้การสนับสนุนบำรุงบูธมาอีก
    ยินดีในบุญกับทุกท่านด้วยเจ้าค่ะ

คุณดาวทะเลทราย 1,000 บาท
    คุณลูกลิง 1,000 บาท
    คุณOjets 2,000 บาท
    คุณใกล้ชิด 500 บาท

ขอให้เจริญรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นไปโดยทั่วกันนะคะ

20. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ยินดีในบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ