เรื่องเล่า ก่อนนอนคืนนี้..ของเหล่าคนผู้มีตาทิพย์

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. วรรณนันท์

วรรณนันท์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 ธันวาคม 2008
    วันเสาร์ที่ผ่านมามีหลายท่านสละทรัพย์สมทบกองทุนบูธ042

คุณอรัญชัย 1,000 บาท
    คุณประพันธ์พงศ์ 200 บาท
    คุณจูน 100 บาท
    คุณไม่ประสงค์จะออกนาม 300 บาท

ยินดีในบุญกับทุกๆท่านนะคะ

2. คนมีองค์

คนมีองค์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    สวัสดีค่ะ ไม่ทราบจะเริ่มตรงไหนดี เอาเป็นว่า เป็นคนหนึ่งที่ได้เจอะเจออะไรมามากพอที่จะสรุปได้ว่าตัวเองไม่ได้บ้าแน่นอนค่ะ
    แต่สำหรับวันนี้ขอแค่น้ำจิ้มเอารูปแปลกๆ มาแบ่งปันกันดูนะคะ ส่วนจะเกิดจากอะไรคงต้องเรียนถามท่านอาจารย์สามตา หรือ ท่านผู้รู้ท่านใดก็ได้ที่พอจะอธิบายได้นะคะ ภาพเหล่านี้เป็นภาพที่ถ่ายจากมือถือค่ะ สถานที่ก็วัดถ้ำดาวเขาแก้ว อ.ปากช่อง จ.สระบุรี

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2010
  3. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอคุณพระรัตนตรัย ช่วยคุ้มครองรักษา อ.บาสให้มีสุขภาพแข็งแรง พลานามัยดีค่ะ

4. paulz

paulz เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    ดีใจ(มาก ๆ )ที่ยังมีอ.ตาทิพย์หลายท่านแวะเวียนมาเล่าเรื่องก่อนนอนให้ฟังอีกนะค่ะ

และก็ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทั้งปวง ส่งผลให้ อ.บาส ปลอดภัย แข็งแรงทั้งกาย ใจ นะค่ะ

5. คนมีองค์

คนมีองค์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    28 กย.2553

วันนี้มีเรื่องอยากมาเล่าให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ฟังค่ะ เมื่อวันที่17,18 มิถุนายน ที่ผ่านมาปีนี้(2553) ได้ไปกราบหลวงปู่สมชายที่วัดเขาสุกิมค่ะ ไปกราบหุ่นขี้ผึ้ง พอเงยหน้ามอง เสียงท่านถามว่า "ไปอยู่ไหนมา" เท่านั้นหล่ะค่ะ น้ำตาไหลแบบ ควบคุมตัวเองไม่ได้เลย นั่งมองหน้าท่านอยู่เป็นนาน อีก2อาทิตย์ต่อมา ได้มีโอกาสไปกราบท่านอีก คราวนี้ไปกราบที่หุ่นขี้ผึ้งของท่านที่อยู่ชั้น 4 พอกราบสามครั้งแล้วเงยหน้ามองท่าน นึกในใจบอกท่านว่า "หลวงปู่หิวข้าว" เท่านั้นหล่ะค่ะ เป็นเรื่อง พี่ที่ไปด้วยกัน หันกลับมาบอกว่า "เอ๋ หลวงปู่บอกให้เอ๋กับพี่ไปกินข้าว" เท่านั้นหล่ะค่ะ น้ำตาไหลอีกแล้ว ดีใจ ปิติค่ะ เหมือนได้เจอญาติผู้ใหญ่ที่เรารักและเคารพมาก เรื่องนี้ ....ไม่เชื่ออย่าลบหลู่

รู้เชื่อ .. อย่างมงาย ....

...หมั่นใช้ปัญญาตริตรอง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      159.6 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      166.8 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      167.3 KB
      เปิดดู:
      58
  6. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมได้ฝากพระผงกรรมฐาน(พระกำลังจักรพรรดิ)และลูกแก้วจักรพรรดิไว้ที่ อ.สุวิ
    แล้วนะครับ ใครอยากได้ไปบูชาก็ติดต่อที่บูธได้ครับ แจกฟรีครับ

พระผงจักรพรรดิ(พระกำลังจักรพรรดิ)จะมีประโยชน์มากในการฝึกสมาธิภาวนา
    อธิษฐานทำน้ำมนต์รักษาโรค หรือทำน้ำมนต์ป้องกัน ถอดถอนคุณไสย อธิษฐานส่ง
    วิญญาณ ปรับภพภูมิ แผ่บุญ หรือครอบวิมาน อธิษฐาน ครอบดวงแก้วให้แก่บ้าน
    เพื่อป้องกันรังสีนิวเคลียร์ นอกจากนี้พระผงกรรมฐานนี้ยังสามารถอาราธนาสมบัติ
    จักรพรรดิ เช่น พระขรรค์จักรพรรดิ จักรแก้ว มาใช้ประโยชน์ได้อีกด้วย

รายละเอียดการใช้ประโยชน์ต่างๆ ไป Download กันได้นะครับที่
    เชิญ Download หนังสือ ไตรรัตนญาณจักรพรรดิเปิดโลก ครับ

สำหรับลูกแก้วจักรพรรดินั้นก็มีประโยชน์มากเช่นกัน โดยเฉพาะในการนำไปใช้
    ปรับภพภูมิ แต่งเมือง หรือ อธิษฐานทำน้ำมนต์จักรพรรดิ ควรจะมีติดบ้านไว้ 1 องค์
    และติดตัว 1 องค์ หรือถ้าจะช่วยกันวางดวงแก้วจักรพรรดิปรับภพภูมิ ก็พกไป

หลายๆองค์ เผื่อเจอสถานที่เหมาะๆที่จะวางดวงแก้วครับ บางท่านก็เอาไว้ติดรถ
    กลายเป็นรถปรับภพภูมิ วิ่งไปถึงไหน ผ่านที่ใดก็จะช่วยปรับภพภูมิ ส่งวิญญาณ
    ในสถานที่นั้นให้ไปสู่สุคติได้ครับ การที่เราช่วยกันวางดวงแก้วในจุดสำคัญๆ
    จะช่วยเหลือภพภูมิที่ลำบากอยู่ได้ เช่น สัมภเวสี เปรตบางจำพวก แม้มีภัยพิบัติ
    คนตายมากก็จะได้อานิสงค์ตรงนี้ไปด้วย เพราะโดยปกติแล้ว เวลาเกิดภัยพิบัติใหญ่
    จะมีวิญญาณตกค้างมาก เพราะขาดญาติมิตรทำบุญอุทิศกุศลไปให้ ต้องเร่ร่อน
    ลำบากจนกว่าจะพ้นกรรม แสงจากลูกแก้วจักรพรรดิในโลกทิพย์จะช่วยให้เขาได้
    รับการแผ่บุญไปให้ ทุกๆครั้งที่มีการสวดบทมหาจักรพรรดิ

เรื่องการใช้ดวงแก้วจักรพรรดิเพื่อปรับภพภูมิ อ่านได้จากที่นี่ครับ ความคิดเห็นที่ 30
    เป็นงานบุญเมื่อ 2 ปีที่แล้วครับ (ลิ้งในกระทู้นั้นตอนนี้ใช้ไม่ได้แล้ว เพราะเว็บวัดถ้ำ
    เมืองนะเดิมได้ปรับเปลี่ยนใหม่แล้วครับ)
    http://palungjit.org/threads/ขอเชิญ...ี่วัดพระสมุทรเจดีย์.144105/page-2#post1437002

กรณีของ อ.บาส ผมอยากให้พวกเราช่วยกันสวดบทมหาจักรพรรดิแล้วแผ่บุญไป
    ให้บ่อยๆ น่าจะช่วยเสริมบุญบารมีได้เยอะ อ.บาส สวดได้ยิ่งดี เพราะเห็นว่าน่าจะ
    เกี่ยวข้องกับหลวงปู่ดู่ หลวงปู่ทวดด้วย อีกประการที่อยากแนะนำ คือ บุญสร้าง
    พระพุทธรูปจะช่วยเสริมบุญ เพิ่มบารมี และให้ผลในการสะเดาะเคราะห์ ต่ออายุได้
    ถ้าสร้างพระองค์ใหญ่ๆ ขนาดหน้าตักไม่ต่ำกว่า 30 นิ้ว ช่วงนี้ที่น่าสนใจ คือ การ
    สร้างสมเด็จองค์ปฐมครับ

อานิสงค์ บทสวดมหาจักรพรรดิ

ธรรมะหลวงตาเรื่องการสวดจักรพรรดิ
    ธรรมะหลวงตาเรื่องการสวดจักรพรรดิ

การอธิษฐานขอบารมีพระ ช่วยเหลือในกรณีพิเศษ ในเวลา 20.30 น. ของทุกวัน
    การอธิษฐานขอบารมีพระ ช่วยเหลือในกรณีพิเศษ ในเวลา 20.30 น. ของทุกวัน

การอธิษฐาน ครอบดวงแก้ว หรือครอบวิมานให้แก่บ้าน
    การอธิษฐาน ครอบดวงแก้ว หรือครอบวิมานให้แก่บ้าน

อธิษฐานส่งวิญญาณ ปรับภพภูมิ แผ่บุญ หรือป้องกันวิญญาณ
    อธิษฐานส่งวิญญาณ ปรับภพภูมิ แผ่บุญ หรือป้องกันวิญญาณ

การฝากกระแส...ความฉลาดใน อธิษฐานบารมี ตอนที่ 1-3
    ***การฝากกระแส...ความฉลาดใน อธิษฐานบารมี ตอนที่ 1 -3

7. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    กรณีของ อ.บาส ผมอยากให้พวกเราช่วยกันสวดบทมหาจักรพรรดิแล้วแผ่บุญไป
    ให้บ่อยๆ น่าจะช่วยเสริมบุญบารมีได้เยอะ อ.บาส สวดได้ยิ่งดี เพราะเห็นว่าน่าจะ
    เกี่ยวข้องกับหลวงปู่ดู่ หลวงปู่ทวดด้วย อีกประการที่อยากแนะนำ คือ บุญสร้าง
    พระพุทธรูปจะช่วยเสริมบุญ เพิ่มบารมี และให้ผลในการสะเดาะเคราะห์ ต่ออายุได้
    ถ้าสร้างพระองค์ใหญ่ๆ ขนาดหน้าตักไม่ต่ำกว่า 30 นิ้ว ช่วงนี้ที่น่าสนใจ คือ การ
    สร้างสมเด็จองค์ปฐมครับ

การฝากกระแส...ความฉลาดใน อธิษฐานบารมี ตอนที่ 1-3
    ***การฝากกระแส...ความฉลาดใน อธิษฐานบารมี ตอนที่ 1 -3

8. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ตอนนี้ผมก็ยังมีพระผงจักรพรรดิ หลวงตาม้า และลูกแก้วจักรพรรดิอยู่หลายองค์เหมือนกันครับ(อเมริกา) ถ้าใครอยู่ที่นี่ต้องการผมจะส่งให้ครับ
    ผมก็สวดบทมหาจักรพรรดิแผ่บุญให้อาจารย์ อาชวิน อาจารย์ บาสทุกวันครับ ช่วยกันครับ
    เมื่อเช้าผมก็สวดพร้อมกับถํ้าเมืองนะ(9:30 amที่นี่) 8:30pmที่เมืองไทย
    สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2010
  9. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ถ้ามาไทยผมจะให้พระหลวงปู่ดู่ซักหลายองค์ ลูกอมผงของหลวงปู่ดู่อีก อยากได้ก็มาเอาครับ

หลายคนที่มาหาผมแล้ว ก็ได้ตะกุดหลวงปู่ดู่กันไปแล้ว ยั่วเล่นๆครับ แต่ผมมีเยอะจริงๆ

10. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ผมได้ตะกุดหลวงปู่ดู่จากอาจารย์วิษณุละครับ พระหลวงปู่ดู่ยังไม่ได้ แฮะๆ

11. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    นอกจากพี่บาสจะน่ารักแร้ว
    ยังใจดี อีกโด้ยย

อ๊ากกกกกกกก ละลายยยยยย

:z1

12. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันเป็นที่เป็นจริง

ในชีวิตผม มีเรื่องแปลก ให้ประหลาดใจอยู่เรื่อย ๆ
    แต่ที่เห็นว่าแปลกกว่าการเห็นผี เห็นเทวดานี่ ก็คือเรื่องนี้ ครับ
    คือช่วงที่ผมซื่อบ้านใหม่ ๆ มีคืนหนึ่ง ที่หลับฝัน
    แต่ฝันนั้นช่างชัดเจนและจำได้ติดตา ราวกับเห็นด้วยตาจริง ๆ
    คืนนั้นฝันไปว่า เหมือนกับผมได้เหาะอยู่บนฟ้า ซึ่งข้างล่างนั้น
    ก็เป็นโรงเรียนมัธยมเก่า ประจำจังหวัดหนองคายของผม
    ในขณะที่เหาะอยู่นั้น สายตาได้เหลือบไปเห็นนางฟ้าองค์หนึ่ง
    (แต่งตัวเหมือนในปฎิทินเลยครับ) กำลังลอยละลิ่วตกมาจาก
    ฝากฟ้า
    ด้วยความที่กลัวว่าจะตกลงไปตาย ผมก็เลยเหาะลอยไปอุ้มรับเธอมา
    อยู่ในวงแขนแล้วก็ค่อย ลอยลงมายังพื้นเดินเบื้องล่างด้วย
    ความนุ่มนวลและปลอดภัย เมื่อลงมายังพื้นแล้ว ก็ปล่อยให้เธอยืนเอง และก็ได้เห็นหน้าเธอ

........ผมแปลกใจมาก .
    ..เมื่อเห็นหน้านางฟ้าองค์นี่ ผมรู้สึกคุ้นมาก ๆ แต่นึกไม่ออกว่า
    เธอชื่ออะไร มองไปมองมา ก็จำได้ว่า เธอเป็นเพื่อนนักเรียนมัธยม
    รุ่นเดียวกันกับผมนี่ล่ะครับ แต่จำไม่ได้จริง ๆ ว่า ชื่ออะไร เรียนอยู่
    ห้องไหน แต่หน้าตาเธอเ๋ศร้ามากครับ ตาก็เศร้า ราวกับกำลังทุกข์ใจ ..
    .พอตื่นขึ้นมา ผมก็ยังจำใบหน้าอันแสนเศร้าของเธอได้เป็นอย่างดี
    แต่นึกชื่อเธอ นึกอย่างไรก็ไม่ออก เป็นไปได้อย่างไรครับ
    เพราะเธอเป็นคนสวยมาก ๆ แล้วสมัยเรียนนี่ผมก็ชอบมองคนสวย
    อยู่แล้ว แล้วเธอก็สวยออกอย่างนี้ เป็นไปได้อย่างไรที่
    ผมไม่เคยมองเธอ หรือไม่รู้จักเธอ และจำชื่อเธอไม่ได้ ทั้ง ๆ ที่
    ผมเองเป็นคนที่มีเพื่อนมากมาย รุ่นของผมก็มีราว 300 คน
    ผู้แทบจะรู้จักทั้งหมดเลยทีเดียว ..........

....แต่นั้นมันก็ยังไม่ประหลาดครับ มันประหลาดตรงที่ นับจากวันนั้นมา
    ผมฝันเห็นเธอทุกคืน และทุกครั้งที่ฝัน ก็จะเห็นเธอเศร้า
    และผมเองในฝันก็จะถามเธออยู่ซ้ำ ๆ ซาก ๆ ว่า เป็นอะไร
    ให้ช่วยไหม และ ชื่ออะไร อยู่อย่างนี้ โดยที่นึกชื่อเธอไม่ออก
    ถ้าฝันอย่างนี้ต่อกัน ซัก 7 วัน ผมว่าก็ประหลาดน่าดูแล้วน่ะ
    แต่นี้ผมฝันแบบนี้ ติดต่อกันเป็นเวลา ... 2 ปี ครับ ...2 ปี
    ผมขอทวนอีกครั้ง.... แต่ก็ไม่ได้เป็นการฝันต่อเนื่องกันทุกคืน ๆๆๆ
    น่ะครับ อาจเป็นคืนเว้นคืน หรือบางครั้งก็ 4-5 คืนติดกัน
    แล้วพัก 2 คืน เดียวก็ฝันอีกแล้ว เป็นอย่างนี้ อยู่มาเรื่อย ๆ
    ก็เข้า 2 ปีเต็ม .

......เหตุการณ์นี้ มาเฉลยเอาตอนที่ ผมขับรถใหม่กลับบ้าน ที่ หนองคาย ครั้งแรกครับ..................โปรดติดตามตอนต่อไป

13. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

กลับไปเยื่ยม โรงเรียนเก่า

หลังจากที่สงสัยในความฝันที่ฝันซ้ำ ๆ มาก 2 ปี จะเข้าปีที่ 3
    จำได้ว่าเดือนนั้นราว ๆ เดือนธันวา จู่ ๆ ผมก็ไม่ฝันอีก
    ไม่ฝันอีกเลยแม้กระทั้ง คืนเดียว ผมก็แปลกใจไม่หาย
    ว่าจู่ ๆ
    ก็ไม่ฝันได้อย่างไร ก็จึงได้ โทร ไปหา อ. วิรุฬ
    (ตอนนี้มีโทรศัพท์แล้ว 555 ) และเล่าความฝันให้ฟังทุกประการ
    วิรุฬ นิ่งไปชั่วครู่ แล้วก็บอกว่า กลับหนองคายแล้วจะรู้เอง..
    .
    ...............ผมก็งงว่า เกี่ยวอะไรกับหนองคายล่ะ ..
    ..และผมเองก็ยังไม่มีกำหนดการที่จะกลับบ้านเลย ...

....................จนกระทั่ง เดือน กุมภา ของอีกปี ก็คือถัดมา
    ราว ๆ 3 เดือน ผมก็ได้มีโอกาศกลับหนองคายโดยไม่คาดดิด
    ผมมีวันว่างติดกัน ราว ๆ 1 สัปดาห์ ก็เลยชวนแฟน และเพื่อน ๆ
    กลับหนองคาย ...กลับบ้านครั้งนี้ภูมิใจไม่หยอกครับท่านผู้อ่าน
    เพราะได้ขับรถใหม่ ตอนนี้ ยังเป็นป้ายแดงอยู่เลยครับ กลับบ้าน..
    ...ไม่เป็นอันทำอะไรครับ ขับเล่นโฉบเล่นทั้งวัน จนกระทั้ง ราว ๆ บ่าย 3 โมงกว่า ๆ
    ก็คิดขึ้นได้ว่า น่าจะขับรถเข้าไปเยี่ยมโรงเรียนเก่า
    ก็ีคือ โรงเรียนปทุมเทพวิทยาคาร และตอนนี้ก็เย็นแล้ว
    โรงเรียนคงกำลังจะเลิกเรียน ก็คงไม่เป็นการรบกวนการเรียนการสอน
    เป็นแน่ ก็จึงขับรถออกนอกเมืองมาเข้าถนนมิตรภาพ
    ขณะที่ผมกำลังชลอจะเลี้ยวรถเข้าประตูโรงเรียน
    ผมก็เห็นรถคันหนึ่่งขับสวนออกมา อย่างช้า ๆ ช้าจนผมสามารถ
    มองเห็นคนขับได้ ผมจำได้ว่า เป็นอาจารย์ท่านหนึ่งท่านชื่อ
    ท่านอาจารย์ ชัยรัตน์ หลายวัชระกุล ท่านเป็นอาจาย์พี่เลี้ยง
    ของผมเอง ตอนที่ผมไปฝึกสอนตอนผมเรียนปี 4 วค. อุดร ผมมาฝึกสอน
    ที่โรงเรียนน้ำสวยวิทยา ผมจำท่านได้ดีเพราะท่านใจดีมาก
    และเป็นคนที่เรียนหนังสือเก่งมาก ๆ ตอนที่ผมฝึกสอน
    ท่านกำลังทำปริญญาเอกอยู่ ...ผมจึงชลอรถและยกมือไหว้และ
    กล่าวทักทายท่าน ท่านก็ยังจำผมได้ดี ท่านก็ถามว่า ผมทำงานอะไร
    ผมก็บอกท่านว่า เป็นโปรดิวเซอร์เพลง และมี production house
    และมีห้องบึนทึกเสียง ท่าน อ. ก็บอกว่า พรุ่งนี้ว่างไหม
    ก็ตอบท่านไปว่า ว่างครับ ท่านบอกต่อว่า ให้มาพบท่านบ่ายโมง
    ท่านมีเรื่องปรึกษาพอดี ผมก็รับปากท่าน....

...............วัน่รู่งขึนผมก็มาปรากฎตัวที่หน้าห้อง พักครู และถามหา
    อ. ชัยรัตน์ เค้าก็ตอบว่า ชื่อ.....บุรฉัตร ใช่ไหม ผมก็บอกว่าใช่
    เค้าก็บอกต่อว่า อ้อ ท่าน ผอ. รออยู่ ...ผมก็ตกใจ ท่านมาเป็น
    ผอ. โรงเรียนเก่าผมครับ.............เมื่อพบท่าน ท่านบอกว่า
    อยากจะให้ผมทำเพลงประจำ โรงเรียนสัก 1อัลบั้มเพื่อฉลองงาน
    39 ปี ปทุมเทพ ซึ่งจะจัดในไม่กี่เดือนข้างหน้านี้ ผมก็รับปากท่าน
    จะทำให้ ท่านก็ถามว่ามีค่าใช้จ่ายเท่าไร ผมก็ตอบว่า ถ้ามีเพลงอยู่แล้ว
    ก็ไม่มีค่าใช้จ่ายอะไรทั้งสิ้น เพราะผมเรียบเรียงเพลงเอง
    ห้องอัดเราเอง นักร้อง เราก็เอาศิษย์เก่าที่เป็นนักร้องมาร้องก็ไม่ต้อง
    เสียเงิืน ..ท่านก็ดีใจครับ และท่านให้ ไปติอต่อประสานงานกับ
    อ. อีก 2ท่าน คือ อ. ปรีชาและ อ.สุจิตรา .. ให้ 2. อาจารย์ อำนวยความสะดวก
    ให้ทุกเรื่อง ท่าน อ. ปรีชานี้ นอกจากการสอนแล้วท่่านยังทำหน้าที่
    เกี่ยวกับระเบียนผมการเรียนของนักเรียนด้วย ผมกับ ท่าน อ. ปรีชา
    ก้ได้ไปนั่งดื่มกาแฟกันในเมือง นึกอย่างไรไม่ทราบ
    ผมได้เล่าเรื่องความฝัน 2 ปี ของผมให้ท่าน อ. ฟัง
    ท่าน อ. ก็ตกใจ และบอกว่า............ รึว่า จะเป็นเพื่อนที่ตายแล้ว
    มาขอส่วนบุญ .................ผมฟังแล้วผมตกใจ ผมไม่เคยคิดประเด็น
    นี้มาก่อนเลย ท่าน อ. ปรีชาเลยบอกว่า เอาอย่างนี้
    ไปเปิดดูใบระเบียนดูให้รู้ว่า ชื่ออะไร จะได้ทำบุญไปให้ถูกคน
    ผมและ อ. ปรีชา ก็ขับรถกลับไปยัง โรงเรียน
    ว่า ผู้หญิงในความฝันจะมีจริงหรือไม่ ถ้ามีจริงแล้วเป็นใครกัน ..............

ขณะที่เล่านี้ ผมตื่นเต้นเหมือนวันนั้นเลยครับ........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2010
  14. CHAYA MARUTY

คนในฝันมีอยู่จริง

พอขับรถเข้า โรงเรียนมา ก็เข้าไปยังห้องธุรการ ท่าน อ. ก็แสนจะใจดี
    ท่านค้นเอกสารเก่า ๆ จนเจอใบระเบียนรุ่นของผม ใบระเบียนนั้นจะมี
    รูปนักเรียนติดอยู่ทุกใบ รูปใครรูปมันครับ

...................ผมก็ค่อย ๆ พลิกใปทีละหน้า ๆ จนตกใจกับระเบียนของเด็ก
    คนหนึ่ง ... อ้า ของผมเองครับ เมื่อเห็นรูปตัวเอง ก็อดที่จะคิดไปไม่ได้ว่า
    เออ สมัยก่อนเราก็หล่อแฮ๊ะ 555555 ขำครับ ก็พลิกเปิดไปเรื่อย ๆ
    อีกแค่ไม่กี่ 10 หน้า คราวนี้ตกใจจริง ๆ ครับ เมื่อเห็นรุปของนักเรียนหญิง
    คนหนึ่ง ...........หน้าตาเธอ เหมือนที่ผมฝันเห็นทุกประการ เหมือน ๆ
    เป็นคนคนเดียวกัน .....ผมละล่ำละลักออกมาว่า

..................... อาจารย์ เจอแล้ว ๆๆๆ .......อ. ท่านก็ตกใจไม่น้อย ที่มีอยู่
    จริง ๆ ..........ผมจึงจด เอาชื่อ นามสกุล เอาไว้ กะว่าจะไปถามเพื่อน ๆ
    ที่ทำงานอยู่หนองคาย ว่า เพื่อนคนนี้ยังอยู่หรือไม่
    ผมเรียนอยู่ 6/8 เค้าอยู่ 6/9 ห้องข้างกันแค่นี้
    ทำไมผมถึงไม่รู้จักเธอ
    ทั้งๆ ที่เธอสวยมากขนาดนี้ ถึงตอนนี้ ผมก็ยัง นึกไม่ออกอยู่ดี
    ว่า เคยรู้จักเธอไหม แม้แต่ชื่อเล่นเธอผมยังนึกไม่ออก
    เรียนด้วยกันมาก 6 ปี ไม่รู้กันกันทั้งๆ ที่อยู่ห้องข้าง ๆ กัน ...............

เมื่อได้ชื่อจริง ผมจึงตัดสินใจโทรไปหาเพื่อนผู้หญิงคนหนึ่ง
    ซึ่งก็สนิทกับผมมาก ชื่อ จุ๊บ จุ๊บ ทำงานอยู่ สำนักงานอนามัยจังหวัดครับ
    หลังจากถามไถ่สาระทุกข์สุขดิบกันแล้ว ก็เลย ถามจุ๊บว่า
    ...รู้จักเพื่อนชื่อนี้ ไหม และตายรึยัง ...จุ๊บก็หัวเราะ และก็บอกว่า อ้าว
    ..ก็ หนิงไง (ชื่อสมมุติน่ะครับ) ก็ หนิงไง ทำงานอยู่ด้วยกันกับจุ๊บนี่ล่ะ
    นั่งอยู่โต๊ะข้าง ๆ เราด้วย ตัวเองจำเพื่อนเก่าตัวเองไม่ได้เหรอ .......
    ........ยังไงก็งงอยู่ดีครับ ว่าเป็นเพื่อนกันมาก 6 ปี จำแม้กระทั้งชื่อเล่นไม่ได้
    แต่ก็ยังดีใจที่ว่ายังไม่ตาย ไม่ใช่ผีมาขอส่วนบุญ . (จุ๊บ เรียนห้องเดียวกันกับหนิง
    และเป็นเพื่อนสนิทกัน ผมก็รู้จักและสนิทกันกับจุ๊บ แต่ผมไม่รู้จักกับหนิง
    ทั้งที่เรียนด้วยกันมา 6 ปี แปลกมาก ๆครับ งง ๆๆ )

..ผมก็เลยตัดสินใจเล่าเรื่องทั้งหมดให้จุ๊บฟัง .
    ....จุ๊บฟังแล้ว ก็บอกกับผมว่า แปลกมาก ๆ แปลกตั้งแต่เริ่มต้นเลย
    แค่จำ หนิงไม่ได้ก็แปลกมากแล้ว............แต่ที่แปลกมากกว่านั้นคือ..
    ..

.....................จุ๊บ เล่าว่า ระยะเวลา ที่ผมเริ่มฝันเห็นเธอเศร้านั้น
    เป็นเวลาที่เธอ เลิกกับแฟน พอดี ..หนิงเสียใจ อยู่ ถึง 2 ปี......อันนี้ก็แปลก แล้วผมก็ถามจุ๊บว่า
    แล้วพอเดือนธันวา ที่ เลิกฝันล่ะ...จุ๊บก็ตอบว่า ......นี่เธอ เป็นเดือนที่
    หนิงเค้าเริ่มคบกับแฟนใหม่พอดีเลย ....และจะบอกอะไรให้ เค้าเพิ่งแต่งกัน
    กันเมื่อ 2-3 วันก่อนนี่เอง...วันที่หนิงแต่งงาน ก็เป็นวันที่ผมเดินทางกลับหนองคายพอดีครับท่านผู้อ่าน
    ( ท่านผู้อ่านลองคิดดูว่า ถ้าหนิงยังไม่มีแฟนใหม่ และยังไม่แต่งงาน และ
    ผมกับหนิงต้องมาเจอกัน อะไรจะเกิดขึ้นต่อไปครับ)

จุ๊บถามต่อว่า...แล้วจะคุยกับหนิงไหมล่ะ
    ว่าแล้วจุ๊บก็ยื่นโทรศัพท์ให้หนิงคุยกับผม หนิงจำผมได้ดี ทุกอย่าง
    อย่างที่เพื่อนจะจำกันได้ ..ถึงตอนนี้ผมก็ยังนึกไม่ออกว่าผมมีเพื่อนคน
    นี้เมือไร............

....................ท่านผู้อ่านพอจะเดา อะไรออกแล้วใช่ไหมครับ
    แต่ตอนนั้นผมยังงงอยู่ครับ ต้องตัดสินใจโทรหา
    ทีปรึกษาของผมอีกครับ ก็ วิรุฬไงครับ..........วิรุฬ ได้ให้คำตอบที่กระจ่าง
    กับผม ....ว่า หนิงและผม ในอดีตชาติเคยเป็นคนรักกัน เธอรักผมมาก
    แต่ผมเป็นคนเจ้าชู้ ไม่เคยดูแลใส่ใจเธอ จนเธอตรอมใจตาย
    ก่อนตายเธอได้อธิฐานจิตว่า เกิดชาติใดอย่าได้เจอกัน ถึงแม้จะเจอกัน
    ก็ขอให้ผมจำเธอไม่ได้ ......ผมจึงจำเธอไม่ได้เลย ไม่รู้ด้วยซ้ำว่า
    เธอมีตัวตน และเรียนอยู่ข้าง ๆ ห้องผม 6ปี .....
    ..ผมจึงถามต่อว่า แล้วทำไมผมจึงฝันเห็นเธอได้ แต่ฝันเห็นแต่ตอนเศร้า
    ....วิรุฬตอบว่า ....ผมเองก็อธิฐานก่อนตายด้วยความสำนึกในความผิดว่า
    เกิดชาติหน้าขอให้ได้เกิดมาเจอกัน และเมือใดที่เธอมีความทุกข์ก็ขอให้ได้
    รับรู้แล้วจะเป็นทำให้เธอหายทุกข์เอง ผมจึงได้ฝันเห็นเธอเศร้า ในเวลาที่เธอ
    ทุกข์จากการเลิกกับแฟนเก่า พอเธอมีแฟนใหม่ ผมจึงไม่ฝันเห็นเธออีก.........

................แปลกไหมครับท่านผุ้อ่าน ...ผมน่ะคิดว่าแปลกเต็ม ๆ
    เลยครับ ไม่น่าเชื่อเกี่ยวกับแรงอธิฐานในอดีตชาติ
    จะส่งผลตามมาถึงชาตินี้ได้............วิรุฬบอกว่า ผมเกิดทุก ๆชาติ
    ก็นิสัยอย่างนี้ เจ้าชู้ เมียเยอะ นี่หนิงเค้าอธิฐานหนีน่ะ
    แล้วพวกที่อธิฐานตามล่ะ มีอีกเท่าไร และอย่าคิดว่าเป็น
    เรื่องสนุก

และเรื่องนี้ผมตัดสินใจไม่เล่าให้หนิงฟัง เพราะคิดว่าคงเป็นการไม่ดีต่อครอบครัวของหนิง
    และหนิงเองคงไม่เชื่อเรื่องในอดีตชาติอย่างผมหรอกครับ
    วิรุฬบอว่า ชาตินี้น่ะ เรื่องผู้หญิงจะนำแต่ความปวดหัวมาให้ และก็จริงอย่่างที่วิรุฬว่า
    ครับ ชีวิตผมนี่ปวดหัวเรื่องนี่มากที่สุดครับ ......
    แต่ตอนนี้ก็เลิกเจ้าชู้แล้วครับ เพราะอายุมากแล้ว แต่งงานแล้ว
    ก็พยายามทำครอบครับให้มีความสุขมากที่สุด โลกไม่ให้ช้ำ
    ธรรมไม่ให้เสีย เป็นคารวาสก็พยายามปฎิบัติธรรมตามควรแก่การ
    ปฎิบัติ.
    ..แต่ผมก็ประเภท ดีเป็นช่วงๆ ครับ เดี๋ยวดี เดี๋ยวไม่ดี
    สลับกันอยู่อย่างนี้ มีอะไรมากระตุ้น ก็เริ่มปฎิบัติธรรม ยุ่ง ๆ หน่อย ก็เลิก
    นิสัยไม่ดีจริง ครับ ...แต่ก็พยายามครับ พยายามที่จะเป็นคนดีให้ได้ ดีไม่มาก
    ก็ดีน้อยหน่อย ก็คงพอได้ใช้ไหมครับ ท่านผู้อ่าน 555
    เอิ๊ก ๆๆๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2010
  15. Mootang

Mootang เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเล่าสนุกมากครับ พี่ชยา......

16. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดี กับ ท่าน ชยา ด้วย ครับ ที่ ..... ใช้หนี้ ..ลบ สัญญา เดิม ไป ได้ อีก หนึ่ง ฉบับ....

............555

อย่างนี้ ต้อง ฉลอง ไม่ นี่......น้ำแข็งใส ใส่น้ำแดง..... สัก คนละ ชาม

17. วรรณนันท์

วรรณนันท์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 ธันวาคม 2008
    เรื่องที่คุณชยาเล่าโดยเนื้อหาก็สนุกตื่นเต้นอยู่แล้ว คนเขียนยังเขียนได้อรรถรสอีกตะหาก พรสวรรค์เนี่ยก๊อปปี้กันมะด้ายเนอะ

18. CHAYA MARUTY

.............โอ๊ ...ใช่ครับ ๆๆๆ ขอบพระคุณท่านพี่ดาวที่บอกให้ทราบครับ น่าจะเป็นการ ชดใช้สภาวะกรรมอย่างหนึ่งน่ะครับ ใช้หนี้ลบสัญญาเดิม ใช่จริง ๆ ครับ ลบไป 1 ฉบับ เหลืออีกกี่ฉบับก็ไม่รู้ ตรูหนอตรู สร้างไว้เยอะ จริง ๆ 55555:cool::cool:

19. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    500กว่าเอง ค่อยๆเคลีย เดี๋ยวก็หมด ยังไม่รวมลูกที่เกิดมาด้วยนะ...ฮิฮิ

ช่วงนี้กรรมผู้หญิงไม่ค่อยส่งผลแล้ว แต่จะโดนเรื่องเด็กที่เกิดจากความรู้และไม่รู้ว่าเค้ามีตัวตนครับ

น่าจะเป็นช่วงฤดูนะครับเริ่ม ประมาณช่วงพฤษจิกายนปีนี้นับไปอีก 2ปี8เดือนครับ พยายามทำบุญปิดช่อง

ไม่ให้กรรมมาแทรกแล้วกันครับ.....สู้สู้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กันยายน 2010
  20. CHAYA MARUTY

................500 กว่า ๆ ..จ๊าก ๆๆๆๆ ตายแน่ตรู แค่นี่ก็หาตังค์ไม่ทันแล๊ววววววว.......เมื่อไรพี่จะเคลียหมดล่ะครับน้องบาส ...(cry)(cry)(tm-love)