เรื่องลึกลับ ( แต่ไม่ซับซ้อน) ของผู้ปฎิบัติธรรม

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 10 กุมภาพันธ์ 2009.

1. matakalee

matakalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2006
    โมทนาสาธุ กับมุมมองในการปฏิบัติธรรม กับตัวเองนั้นก็เคยมีคนมองว่าเป็นคนแปลกแตกแยกในหมู่สัีงคมเพื่อนฝูงญาติพี่น้อง เหมือนกัน วันเวลาผ่านไปตัวเราย่อมเป็นบทพิสูจน์ได้ว่าปฏิบัติธรรมแล้วได้อะไร ทุกวันนี้เพื่อน ๆ พี่น้อง ต่างก็ยอมรับนับถือในตัวเรา นับถิอในตัวคุณธรรมที่เราเพียรปฏิบัติพิสูจน์สัทธรรมของพระพุทธองค์ บทสุดท้ายที่เรายยึดมั่นคือการวางอุเบกขา ใครจะมอง จะพูดจะทำอะไร ใจเราวางเฑฉย สงบ สุข แค่นี้ก็พอคะ

2. Faithfully

Faithfully เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณค่ะ ที่ให้ข้อคิดดี ๆ ทุกวันนี้การตัดนิวรณ์ยังทำได้ยากยิ่ง ไม่สามารถปฏิบัติได้อย่างเต็มที่ค่ะ แต่จะพยายามให้มาก ๆ ทุก ๆ ครั้ง โมทนาสาธุนะคะ

3. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    จะไปมัวรอบุญแต่ปางไหนกันทำไมเล่าครับ จะดับเทียนจะรอสิ่งที่มองเห็นมาช่วยไม่ได้หรอกต้องดับเอง ดับแล้วก็ดับเดี๋ยวนั้น มีสติให้มากๆไว้นะครับ

ธรรมะเป็นอกาลิโก ไม่จำกัดกาลเวลา ไม่จำกัดสถานที่ ไม่ต้องไปกังวลว่าจะสายไปหรือเปล่านะ

ขอให้มีสติไว้มากๆก็พอแล้ว

และอนุโมทนาในการปฏิบัติและวิริยะกับ จขกท ครับสาธุ

4. atikarn

atikarn สมาชิก

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณสำหรับบทความดีๆค่ะ

5. หมอพล

หมอพล เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    โมทนา...สาธุ... ถูกต้อง ทุกประการ... นี่แหละ ของจริง ของแท้...

6. Neo-Freeman

Neo-Freeman Active Member

บางคนนั่งสมาธิก็เพื่อ หวังได้บุญอันสู่งยิ่ง และจะได้ไปใช้บุญนั้น ย่อมไม่ผิด
    บางคนนั่งสมาธิก็เพื่อ ให้ได้สติและปัญญาไปสู่การวิปัสสนา ทำลายกิเลส มุ่งสู่การวิมุติหลุดพ้น ย่อมไม่ผิด
    เพราะคนย่อมมีหนทางที่แตกต่างกันออกไป

7. เสขะ บุคคล

เสขะ บุคคล เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    54
    การภาวณาและพิจารณาทุกอย่างเพื่อให้แจ่มแจ้งในสภาวะแห่งอนิจจัง ทุกขัง และอนัตตา.

ผู้ใดเห็นแจ้งอริยสัจ จะพ้นจากทุกข์ทั้งปวง

8. รัก_D

รัก_D เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2008
    ตอนนี้ผมพอจะปล่อยวางได้อย่างมากครับ แล้ัวมันมาพร้อมกับสมองของผม สมองของผมมันมีความจำไม่ค่อยจะดีนัก มักจะลืมง่าย จำอะไรไม่ค่อยได้ เลยไม่ค่อยสนใจใคร ไม่่ค่อยจดจำอะไรในส่วนที่ไม่สำคัญ และไม่จำเป็น ทุกวันนี้ผมมีความสุขดี ที่มีความจำสั้น รู้มากทุกข์มาก รู้น้อยทุกข์น้อย หล่ะมั้ง อนุโมทนาสาธุ ด้วยนะครับ กับเจ้าของกระทู้ ผมคิดว่าผมก็คงเดินมาทางเดียวกันกะท่านครับ

9. INTHANIN

INTHANIN สมาชิก

กราบอนุโมทนาด้วยอย่างยิ่งจ้า

ได้ความรู้เพิ่มมากขึ้นเลย