เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. อุตฺตโม

อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010

........."ดูเข้มและขลัง..ด้วยผงวิเศษนานาชนิด..และข้าวสารหินที่ฝังอยู่ด้านหลังองค์พระครับ"
    ........."หลวงพ่อที่เข้าพิธีปลุกเสกว่า"รุ่นนี้ดีมากครับ"......

2. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

พี่อุตตโมครับ พอทราบมวลสารของเนื้อผงที่แจกวันครอบครูมั้ยครับพี่......

3. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ความจริงเกี่ยวกับรูป หลวงปู่เทพโลกอุดร

ลองดูข้อมูลนี้นะครับ ว่าเป็นอย่างไร เป็นข่าวครึกโครมในหนังสือพิมพ์หลายฉบับ จะได้ตาสว่างกันซะที
    มีกัลยาณมิตรส่งมาให้ครับ พระสงฆ์ในรูปนี้ที่พวกหากินชอบอ้างกันว่าเป็นรูปหลวงปู่เทพโลกอุดร ความจริงเป็นพระใบฎีกาพรหม วัดทะยาน อ.อินทร์บุรี จ.สิงห์บุรี ซึ่งปรากฎเป็นข่าวในหน้าหนังสือพิมพ์ยักษ์ใหญ่ในตอนนั้นหลายฉบับ ก็เลยนำมาให้ดูเป็นความรู้กันครับ จะได้ไม่งมงาย

เป็นการแจ้งข้อมูลที่เกิดขึ้นจริง ส่วนใครที่ใช้รูปนี้แทนตัวและบอกกล่าวข้อมูลต่างๆ ให้ท่านเชื่อถือ ก็ลองตรองดูเอาเถิด ว่าจะเชื่อถือเขาดีหรือไม่ ที่ลงไว้ก็เพื่อให้กลับมาคิดพิจารณากันครับ ว่าความจริงแล้วเป็นอย่างไร นอกดงในดงอะไรไม่มีหรอกครับ ลูกพระพุทธองค์เหมือนกัน และผมก็ไปสอบถามกับพระธุดงค์มาแล้ว ได้ความว่าหลวงปู่เทพโลกอุดร มีอยู่จริงแต่........เอาไว้เล่าตอนหน้า

4. สูญตา

สูญตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2011

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ คนเข้าใจผิดกันมานานเหมือนกับภาพที่สมัยก่อนเชื่อกันว่า สมเด็จโตสอนหนังสือรัชกาลที่5 จนความจริงเปิดเผย แต่คนที่เชื่อก็อาจจะมีบางส่วนที่ไม่รับฟังข้อมูลและยอมเชื่อตามความเชื่อเดิมๆต่อไป

5. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    รูปนี้ผมรู้มาสิบกว่าปีได้ว่าเป็นรูปของ พระใบฎีกาพรหม วัดทะยาน หรือวัดบางปูน อินทร์บุรี สิงห์บุรี พวกเขียนหนังสือตอนนั้นได้อ้างว่าเป็นหลวงปู่โลกอุดร แต่จริงแล้วไม่ใช่เลย รูปหลวงปู่โลกอุดร หาคนถ่ายได้ยากมากๆ โลกอุดรคือผู้อยู่เหนือโลกมีอภิญญาสูง มีหลายรูปด้วยกัน

6. อุตฺตโม

อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010
    ............"พระเนื้อผงที่แจกวันครอบครู"..คนที่รู้ดีแท้สุดน่าจะเป็นพี่ตู่กับน้องนันครับพี่...ส่วนผมรู้เพียงแค่มีข้าวสารหิน(บางคนเรียกว่าพระธาตุพระแม่โพสพ)เป็นส่วนผสมอยู่ด้วย..เพราะที่ผสมข้าวสารหินน่าจะถือเคล็ดจากแม่โพสพเลี้ยงทุกคนบนโลก..เมื่อแม่โพสพอยู่กับผู้ใด...จะหนุนนำให้ผู้พบเห็นเกิดความรักความยำเกรง..และมีผลทางไม่อดไม่อยากครับ........

7. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ดูสวยและเข้มขลังมาก ๆ ครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ

8. สวนพลู

ต้องช่วยกันเปิดโลกกว้างนะครับพี่ศรศิลป์ ผมรู้สึกว่าจะหลอกลวงกันมากเกินไปแล้ว เขียนนิยายกันเวอร์เกินจริง เกิดขึ้นจริงหรือป่าวก็ยังไม่รู้ ช่วยกันทำให้คนหูตาสว่างครับพี่ ไม่งั้นก็เขียนนิยายกันมั่วซั่ว แล้วก็บอกว่า เป็นเรื่องจริงอ้างอิงกันเอง ทำหนังสือออกมาให้เหมือนกับว่ามีมาตรฐาน เพื่อมาหลอกขายพระกัน

ผมไม่อยากอ้างชื่อนะครับว่าหลวงพ่ออะไรที่โม้กันสุดๆในเวลานี้ ไปถามเกจิผู้เฒ่าผู้แก่ ท่านก็ยังไม่รู้จักเลย...... สร้างเรื่องกันขึ้นมาเป็นวรรคเป็นเวร เหมือนกับมันไปอยู่กับหลวงพ่อด้วยยังงั้นแหละ.....เฮ้อ.....

9. สวนพลู

มีผงร้อยแปด..หลวงพ่อบอกว่าหลายชนิด มีผงอิทธเจ ผงจักรพรรดิ์ ผงเหล็กน้ำพี้ แร่ทรายทอง และอีกมากมายก่ายกองครับผม คือผงที่ผมรับมาจากหลวงพ่ออะครับ ที่เคยลงไปแล้ว...... ตอนแรกไม่ได้สั่งให้เป็นสีนี้นะครับ แต่ด้วยมวลสารที่เยอะเกินไป คุมสีไม่ได้ ก็เลยเป็นสีนี้ครับผม จริงๆแล้วจะเอาสีช็อกโกแลต แต่ได้สีนี้มา เรียกว่าสีอะไรก็ไม่ทราบ

10. สวนพลู

เอาเหรียญแช่น้ำมนต์มาให้ชมกันอีกหน่อยครับ สำหรับเนื้อตะกั่ว คราบหนามากๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      61.7 KB
      เปิดดู:
      529
      ขนาดไฟล์:
      57.5 KB
      เปิดดู:
      540
  11. สวนพลู

เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา วันเกิดน้องก็ไปถวายผ้าไตรกัน ผมก็อนุโมทนาครับ

และก็มีวัตถุมงคลที่วัดเขาวงศ์ให้ชมกันอีกนิดหน่อยครับ สนใจอันไหนก็เชิญที่วัดครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      76 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      67.7 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      70.1 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      62.3 KB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      34.5 KB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      80.2 KB
      เปิดดู:
      78
  12. สวนพลู

ขออนุญาติพี่อิฐแดงครับ ก็อบปี้มาโชว์หน่อย

13. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    โอ๊ะ ๆ ๆ น้องนัน ประเดี๋ยวพวกหาว่าพระที่เราขายมีปัญหาอีก เพราะพระที่ตัวเองเอามาร่วมหุ้นขายกัน ขายดิบ ขายดี 5555+

14. สวนพลู

ภาคต่อหลวงปู่เทพโลกอุดร

แต่ว่า เห็นท่านในกายเนื้อ แต่ความจริงแล้วเป็นกายทิพย์ ซึ่งต้องมีบุญ และเคยมีวาสนาร่วมมาก่อน หลวงพ่อกล่าว....... ถามต่ออีกว่า ที่เขาบอกว่าท่านเป็นทูตในสมัยพุทธกาลจริงมั๊ย หลวงพ่อพยักหน้า....แล้วก็บอกว่า....จริง.... แล้วก็ถามต่อว่า ท่านยังอยู่เพื่อสืบทอดศาสนาให้ครบห้าพันปี...ใช่มั๊ยครับ.....หลวงพ่อยังพยักหน้า ก็ตอบว่า ใช่ พวกเราก็ถามว่า ทำไมถึงอยู่ได้หลายพันปีทั้งที่พระพุทธเจ้าอยู่ไม่ได้...หลวงพ่อก็บอกว่า ความเป็นทิพย์ไง (ยากนักที่จะเข้าใจปัจจัตตังแท้ๆ) ท่านก็ยืนยันว่าท่านเคยเจอในถ้ำ

ซึ่งผมก็เชื่อมานานแล้วว่าหลวงปู่เทพโลกอุดรมีจริง เพราะเคยอธิฐานตามบทสวดในหนังสือสวดมนต์ แล้วมีนิมิต.. แต่หากจะเก็บภาพท่าน จะถ่ายติดได้อย่างไร ในเมื่อท่านเป็นทิพย์ ไปไหนมาไหน ไม่ต้องใช้รถใช้เรือ ฉะนั้นปล่อยให้เป็นเรื่องของนักปฏิบัติครับ อย่าโยงท่านมาสร้างพระเครื่อง เสกพระเครื่องแล้วมาหลอกขายกัน

ส่วนที่ว่าทำไมท่านจึงต้องอยู่ดูแลพระศาสนาไปให้ครบห้าพันปี นั่นคือหน้าที่ หรือกรรมของท่านนั่นเอง จำตอนที่พระพุทธเจ้าท่านเจอพญามารแล้วไม่กำราบมั๊ย ท่านบอกว่า ไม่ใช่หน้าที่ของท่าน แต่หลังจากนี้ไปอีก ในยุคของพระเจ้าอโศก จะมากำราบพญามารนี้เอง นั่นคือหลวงปู่อุปคุต ไม่ใช่ว่าพระพุทธเจ้าท่านทำไม่ได้ แต่ไม่ใช่หน้าที่ท่าน และหลวงปู่เทพโลกอุดรก็คงเคยอธิฐานอะไรบางอย่างเกี่ยวกับการดูแลพระศาสนาไว้ ท่านจึงต้องทำหน้าที่จนถึงทุกวันนี้......จบจร้า

15. H-Nคนรักพระ

H-Nคนรักพระ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อครับ...สุดยอดๆๆๆๆ:cool::cool::cool::cool::cool:

16. nopsena

nopsena เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2010
    ผมอยากบูชาเหรียญของหลวงพ่อพิเชฐครับ
    สามารถบูชาได้ทางไหน อย่างไร บ้างครับ
    ขอบคุณครับ

17. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าสะดวกไปวัดก็บูชาที่วัดได้เลยครับ หรือถ้าไม่สะดวกก็ติดต่อทางธนาณัติ ขอรับกระผม

18. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    เรื่องภาพพระใบฎีกาพรหม ถูกนำเสนอเป็นหลวงปู่โลกอุดรมาหลายปี ทำให้คนเข้าใจผิด คนเขียนหนังสือก็เชื่อมาผิดๆ หรือคิดเองเออเองว่าใช่ คนอินทร์บุรีเขาคงนึกแปลกใจที่คนถิ่นอื่นไปตั้งชื่อพระใบฎีกาพรหมซะใหม่ เคยเห็นพระผงรูปเหมือนพระใบฎีกาพรหมพิมพ์ถอดแบบจากรูปจริงออกโดยวัดบางปูน อินทร์บุรี นี่แหละครับ เคยคุยกับคนที่รู้จักบ้านเขาอยู่อินทร์บุรี เขาก็เคยพูดถึงรูปที่ว่านี้ว่าเป็นพระใบฎีกาพรหม วัดบางปูน หลังๆมานี่หนังสือถูกผูกเรื่องราวซะเกินจริงไปมาก เอาเป็นว่าใครไปสิงห์บุรีแวะไปถึงวัดบางปูน จะได้รู้ความจริง

19. กทม

กทม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010

นอกจากอยากตาสว่างแล้วต้องใจสว่างด้วย เป็นผู้ชายนะอย่าไปแอบอิจฉาเขา เรื่องของหลวงพ่อชาญณรงค์ เขารู้กันมาตั้งแต่ปี2503ตอนบางคนยังเป็นวุ้นโน่นแล้วไอ้น้อง ลงหนังสือไว้ก็มากมาย ไม่รู้แล้วอวดเก่งปากเสียไปได้ ทำไมเป็นคนแบบนี้กัน

20. กทม

กทม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    จอมประจบตัวพ่อ ขี้อิจฉาตัวแม่ ขอไม่ได้แล้วพาล โง่เป็นอาจิณ ขายพระเก๊ครึ่งร้าน ใครหนอยกมือขึ้น