เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เป็นไรครับน้องนัน ตามสะดวกเลยครับ....... วันไหว้ครูอยากไปมากแต่ไม่รู้ว่าจะเคลียร์คิวได้มั้ย เรื่งงานยังพอลาได้ แต่เรื่องบริวารนี่ซิ แหะๆๆ ลูกน้อยก็อย่างนี้ครับไปไหนไกลหน่อยลำบาก........

2. Starsophere

Starsophere เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้มากันได้ทุกคน

3. H-Nคนรักพระ

H-Nคนรักพระ เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับพี่น้อง ทุกๆๆๆคน
    ไม่ได้เขามานานของดีเต็มกระทู้เลยครับ..สุดยอดๆๆ

4. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    จะรู้ไปทำไมครับว่ากระทู้ไหน มีส่วนเกี่ยวข้องกันหรือเปล่าครับน้อง ใช้ปัญญาพิจารณาเอาเองก็แล้วกันครับ ว่ากระทู้ไหน

5. one-zee

one-zee เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ลําลึกยิ่งนัก :cool:

6. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเหมือนกันครับ มากันเยอะๆ ครับ อบอุ่นดี อิอิอิ

7. สวนพลู

โอ้โห........ หายไปนานเลยเชียว ....

เจอกันงานไหว้ครูครับ

8. สวนพลู

ขอบพระคุณครับ ไม่ได้ล้ำลึกอะไรหรอกครับ แค่เตือนกันว่า อย่าหลงเชื่ออะไรกันง่ายๆ เอาเงินไปบริจาคโรงศพซะดีกว่า ที่จะซื้อวัตถุมงคลที่มีความเป็นมงคลหลงเหลืออยู่นิดเดียว เพราะเจตนานำเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง

9. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

เอาล่ะครับ เห็นถามมามากว่าเรื่องผงพรายกุมารอะไรเนี่ย ข้องใจว่าผมว่าใคร ขอชี้แจงบอกตรงนี้เลยนะครับ ถ้าเป็นของหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ แท้ ๆ (ขอย้ำว่าแท้ ๆ นะครับ) นำมาสร้าง (ผมเองก็นับถือหลวงปู่ทิม เป็นครูบาอาจารย์ ไม่คิดลบหลู่ครูบาอาจารย์อยู่แล้ว ไปกราบรูปหล่อท่านแทบจะทุกปี) ผมก็ขออนุโมทนาด้วย และนี่ถึงจะเรียกว่าผงพรายกุมาร ส่วนผงพรายกุมารปัญญาอ่อน ก็คือแอบอ้างว่านำเอาผงพรายกุมารของหลวงปู่ทิม มาสร้าง ซึ่งแท้ที่จริงแล้วไม่ใช่ หรือบางทีก็นำเอาลูกอมซึ่งไม่รู้ว่าแท้หรือเปล่า มาบดสร้างกับมวลสารอื่นให้เยอะเข้าไว้ และบอกว่าเป็นผงพรายกุมารของหลวงปู่ทิม มาหลอกเพื่อทำวัตถุมงคลขาย และอย่างที่เขียนไว้ว่า หลวงพ่อสาคร ท่านเคยบอกว่า สมัยอยู่กับหลวงปู่ทิม เห็นมีผงพรายกุมารเท่ากับหลอดเข็มสมัยก่อน แล้วท่านก็ทำนิ้วให้ดู และหลวงพ่อสาคร ท่านก็บอกว่าที่สร้างพระสมัยนี้ที่อ้าง ๆ กันว่าเป็นผงพรายกุมารของหลวงปู่ทิม หรือไม่ ก็ให้ใช้ปัญญาพิจารณาเอา ครับ ให้พิจารณาเอาเองว่าผมว่าใคร ถ้าของใครแท้ ผมเองไม่ได้ว่าแน่นอน ฉะนั้น ใครที่แช่งผมมา ก็ไม่ขอรับไว้ครับ ของ ๆ ใคร คนนั้นก็รับเอาไปก็แล้วกัน ครูบาอาจารย์ผมเคยสอนเอาไว้ ใครว่า ใครแช่ง เอ็งก็ปล่อยเขา ในเมื่อเอ็ง ไม่ได้เป็นอย่างเขาว่า ของ ๆ ใคร คน ๆ นั้นก็จะกลับไปหาเจ้าของเอง ของ ๆ ใครก็รับเอาไปก็แล้วกัน นะครับ โชคดีก็แล้วกันนะครับ ได้ของ ๆ ตัวเองคืน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2012
  10. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    อ่านกระทู้ต้องพิจารณาและปัญญาตามครับ พี่กำธร นครปฐม กล่าวมาเป็นประโยชน์อย่างมากได้ความเข้าใจดีขึ้น ทุกวันนี้สร้างกันแบบปั่นราคากันมีเนื้อพิเศษบ้างราคาแพงกว่า บางทีผมอ่านจากเวปก็ไปหาพระที่เขาบอกกัน แต่ไปแล้วไม่ใช่อย่างที่เขากล่าวว่าสุดยอดเลย ชาวบ้านแถววัดเขาก็เฉยๆกัน ไม่ได้หวังพึ่งทางวิชาอาคมว่างั้น ก็แค่ทำบุญไปตามศาสนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2012
  11. kang_som

เข้ามาอีกทีกระทู้นั้นหายไปแล้ว......

ใครจะบรรยายสรรพคุณยังไง มวลสารอะไร มีจริงตามบรรยายรึเปล่าก้ไม่รู้ สุดท้ายก็อยู่ที่เราจะบูชาครับ เงินอยู่ในกระเป๋าเรา คนโฆษณาเค้าก็หวังด้านการตลาด(เงิน)เป็นสำคัญอยู่แล้วยังไงก็ต้องใช้ปัญญาอย่างที่พี่กำธรบอกล่ะครับ.........

ช่วงนี้ไอ จนเจ็บคอหมดแล้ว ซื้อยาแก้ไอ ตราตะขาบ 5 ตัวมากิน เป็นเม็ดกลมๆ เล็ก ดูไปดูมาคล้ายลูกอมพรายกุมารเหมือนกันนะเนี้ย อิอิอิ ถ้าลูกใหญ่อีกซักหน่อย โอเคเลย เป็นลูกอมจริงๆ อมได้จริงๆ อิอิอิ ไม่ต้องผสมผงพรายให้เจ็บใจ หุหุหุหุ

12. สวนพลู

เหมือนกระทู้จะร้อนแรงยังไงก็ไม่ทราบครับ ลดความร้อนกันมาหน่อยครับพี่ๆสมาชิกทุกท่าน ใครทำอย่างไรก็ได้อย่างนั้น อย่างน้อยๆ การหลอกลวง ก็ผิดศีลข้อมุสา และข้ออทินนา ทั้งโกหก และเหมือนการขโมยเงิน สุดท้ายแล้ว ผมเห็นคนที่หากินกับวัด ไม่ตายดีซักคน ยิ่งนำพระอริยะเจ้ามาอ้าง เห็นมาเยอะ บั้นปลายชีวิตจะบัดซบมากๆ แต่หากว่าโดนหลอกมาเป็นทอดโดยที่เราไม่รู้ ยกตัวอย่างเช่นผงพรายกุมาร อย่างที่บอกว่าอินฟินิตี้มากๆ ตอนนี้หนังสือพระก็โปรโมตท์กันมากมาย และก่อนหน้านี้ตั้งแต่ปี40 เป็นต้นมาสร้างกันมากมายเหลือเกิน ทั้งที่หลวงปู่ทิมไม่เคยพูดเองเลยว่า ผงนี้สามารถต่อได้ ผงที่ต่อได้นั้นเท่าที่ทราบคือผงหลวงปู่ดู่ ขนาดพระสมเด็จของวัดใหม่อมรตที่สร้าง ยังใช้เพียงแค่โรยหน้าเท่านั้น มิได้ผสมลงไป ผงพรายนั้นผมพิจารณาด้วยหลักการและเหตุผล อีกทั้งประสบการณ์ทั้งชีวิต ผมไม่เชื่อเด็ดขาดว่ายังมีอยู่เป็นโอ่งๆ เรียกได้ว่าตอนนี้มีกันทุกครัวเรือนที่สนใจเรื่องพระเครื่อง มันมีเยอะขนาดนั้นเลยหรอ และต้องใช้กะโหลกเด็กเท่าไหร่กัน ถึงจะพอ ถ้านำมาบดจริง คุมกันอยู่หรือป่าว และพอได้รับมา เขาบอกว่าเป็นผงพรายกุมาร ก็ชื่นชอบ เออ ออ ไปกับเขา ตอนผมจะสร้างพระสมัยก่อน มีคนบอกว่า เอาผงพรายหรือป่าว มีเป็นถัง ได้มาจากอาจารย์.......... ผมหรือจะเชื่อ ฆารวาสที่กิเลสเต็มกบาล ไม่เชื่อเด็ดขาด ผมไม่รับเอาไว้ด้วย เพราะผมเชื่อว่า ไม่เหลือแล้วในยุคนี้

13. สวนพลู

หากพี่ๆสมาชิกที่เข้ามาอ่านกัน ก็อ่านด้วยปัญญา ใจเป็นกลาง อย่ายึดมั่นถือมั่น ค่อยๆพิจารณากันไป อย่ามองมุมตัวเองมุมเดียว ดูมุมมองคนอื่นบ้าง อย่าคิดว่าตัวเองถูกต้องทุกอย่าง และผมก็มองในมุมผม อ่านแล้วก็ตรึกตรองกันดูเอง ปัญญาของเราเอง อย่าเชื่อเพียงแต่ตัวหนังสือ ลงพื้นที่ดูจริงๆกันบ้าง ว่าพื้นที่เขาเป็นอย่างไร เขาว่ากันอย่างไร

14. one-zee

1
    อยากสอบถามราคา ผ้ายันต์พญานาคครับ......

yimm

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      598.1 KB
      เปิดดู:
      68
  15. กำธร นครปฐม

คุณ kang_som ไปหาหมอดีกว่าครับ อย่าซื้อยามากินเอง ถ้าไม่หายต้องฉีดยาดีกว่าครับ ผมเป็นเที่ยวสุดท้ายนี้เจ็บคอมาก ๆ เหลือเกิน ไอก็ไม่หาย ฉีดยาไป 2 เข็ม ๆ หลังนี่รู้สึกว่าหมอจะฉีดสเตรียร์รอยด์ให้น่ะครับ ก็ยังไม่ค่อยยังชั่วอาการไอ เพราะร่างกายไม่ค่อยดี ตอนหลังหมออีกคนมา เปลี่ยนยาให้ ก็ดีขึ้นตามลำดับครับ เรื่องผงพรายกุมารอย่างที่บอกน่ะครับ หลวงพ่อสาคร ท่านให้ใช้ปัญญาพิจารณาเอาเอง ก็พิจารณากันไปก็แล้วกันนะครับ

ใช่ ใครหากินกับวัดไม่ซื่อกับวัด เห็นมาเยอะครับ ตายไม่ดีซักคน อาทิตย์หน้าถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด จะชวนน้องนัน ไปไหว้รูปหล่อหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ และแวะไปกราบหลวงพ่อสาคร ด้วยครับ จะได้รู้อะไรดี ๆ เยอะ เรื่องผงพรายกุมารเนี่ย หลวงปู่ทิม ท่านไม่เคยพูดแน่นอนครับ ว่าให้ใช้ต่อผงได้ มีแต่พวกลูกศิษย์นอกคอก นำมาพูดแบบแหกตาชาวบ้าน เพื่อจะขายพระที่ตัวเองทำขายแค่นั้นเองครับ

16. กำธร นครปฐม

ใช่ครับ ชาวบ้านแถววัดจะรู้ดีกว่าใคร ใช้ปัญญาพิจารณาซักนิด จะได้ไม่ต้องเจ็บใจ ที่ผมให้ชนวนมวลสารน้องนัน แบบสุด ๆ ก็เพื่อที่จะให้พระหลวงพ่อพิเชฐ ออกมาดีทุกทางที่สุด คนนำไปใช้จะได้เกิดประโยชน์ และอีกอย่างน้องนัน ไม่เคยคิดทำพระเพื่อเข้ากระเป๋าตัวเอง เจตนาบริสุทธิ์ ถึงได้มีคนมาช่วยเยอะ ไม่ช่วยเงินก็ช่วยเป็นชนวนมวลสาร และก็ช่วยแรง ที่สำคัญเงินเข้าวัดแบบเต็ม ๆ รับรองได้ เรื่องนี้สอบถามหลวงพ่อพิเชฐ ได้เลยครับ

17. พรหมปัญญา

พรหมปัญญา เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม..และพ่อพราย-แม่พรายเจตภูติ..กุมาร..สาธุ...สาธุ...สาธุ

18. ตู่ anan

ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011

ผ้ายันต์พญานาคบูชาผืนละหนึ่งร้อยบาทครับ(ไม่มีกรอบ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      301.7 KB
      เปิดดู:
      2,246
  19. kang_som

ขอบคุณมากครับพี่กำธรที่เป็นห่วง ดีขึ้นแล้วครับเสียงกลับมาแล้ว แต่ยังมีไอช่วงหัวรุ่งอยู่ครับ......

20. one-zee

1
    \

ขอบคุณครับ:cool:

หาบูชาได้ที่ไหนบ้างครับ......

*(แล้วที่ใส่กรอบราคาเท่าไหร่ครับ...)