เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

เปิดตัวเหรียญทองฝาบาตร แก่มวลสาร

อย่างที่เห็นกันครับ สีของเหรียญเนื้อทองฝาบาตร ไม่สม่ำเสมอ ดูด่างๆ นั่นก็เพราะว่า มวลสารเยอะมากๆ หนักเป็นกิโล ทั้งตะกั่ว แผ่นทองเหลือง ทองแดง เหรียญ ตะกรุด ผงเหล็กของพี่แกงส้ม ชนวนการหลอมจากที่ต่างๆ จึงทำให้ได้เนื้อแบบนี้มา อาจจะดูไม่ค่อยสวย ผมก็จะไม่ทำการขัดเงาด้วย หากใครจะนำไปรมดำ หรือทำอะไรให้สวยก็ตามสบายครับ แต่ผมขอดิบๆ เดิมๆ แบบโบราณ ได้เนื้อไหน เอาแบบนั้น ทางโรงงานบอกว่า ธรรมดาแล้วเนื้อจะไม่ออกมาเป็นแบบนี้ แต่เป็นเพราะมีชนวน มวลสารมากเกินไปก็เลยคุมส่วนผสมให้เข้ากันไม่ได้ เรียกได้ว่า มวลสารแน่นมากๆ ลองชมกันครับ ยังไม่ได้แต่งภาพเลยเอาไปชมก่อน
    ด้านหลังจะเห็นได้ชัดว่ามวลสารแน่นขนาดไหน
    ส่วนด้านข้างก็งดงามไปอีกแบบ

ทุกเหรียญที่จัดสร้าง เนื้อหาของเหรียญจะไม่เหมือนกัน ดอยด่างๆ ก็จะไม่เหมือนกัน ในส่วนของเนื้อทองฝาบาตรเท่านั้น สร้างแบบคลาสสิค ส่วนความสวยงาม ให้ดูที่เนื้อเงิน เนื้อนวะโลหะ เนื้อตะกั่วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      84.7 KB
      เปิดดู:
      935
      ขนาดไฟล์:
      88.7 KB
      เปิดดู:
      922
      ขนาดไฟล์:
      70 KB
      เปิดดู:
      908
  2. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    สวยมากเลยครับ คุณนัน :)

3. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

แบบนี้แหละครับสวยเดิมๆ มีเสน่ห์ ดูขลังดีครับ อัดแน่นไปด้วยมวลสารจริงๆ

4. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ขอนุญาตลูกศิษย์หลวงพ่อพิเชษฐ์ ทุกท่านครับ

เมื่อคืนผมฝันว่าได้แหวนหลวงพ่อพิเชษฐ์ วัดโคกหม้อด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อครึ่งองค์ใต้ท้องแหวนหรือด้านหลังเป็นยันต์ตาราง คล้ายยันต์เกราะเพชร

อยากรู้ว่าหลวงพ่อพิเชษฐ์ท่านเคยสร้างแหวนหรือเหรียญลักษณะอย่างที่เล่าบ้างหรือเปล่าครับ

5. สวนพลู

โอ้โห............ ผมคิดมานานแล้วครับ ว่าจะทำแหวนถวายหลวงพ่อ หรือไม่ก็อ้อนวอนให้หลวงพ่อท่านสร้าง มีความเป็นไปได้สูงที่จะขอให้หลวงพ่อสร้าง

เท่าที่ทราบ ยังไม่เคยมีการสร้างแหวน หลวงพ่อท่านบอกว่า ยุ่งยากไปหน่อยเพราะขนาดนิ้วแต่ละคนไม่เท่ากัน

เป็นนิมิตหมายที่ดีครับ

6. สวนพลู

แล้วคุณเจริญ เคยไปกราบหลวงพ่อท่านหรือยังครับ อาจจะมีวาสนาที่สมพงษ์กับการใช้วัตถุมงคลของหลวงพ่อก็เป็นได้

7. kang_som

ใช่แล้วท่านรองฯ ไปกราบหลวงพ่อดีกว่าครับเป็นนิมิตรหมายที่ดีครับ ....ไปไม่ถูกเดี๋ยวผมพาไป แต่มารับผมที่เมืองทองฯ ด้วยนะ อ อิอิอิอิ......

8. ตู่ anan

ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    เหรียญเนื้อชนวนวรรณะออกเหลืองบ้าง ออกแดงบ้าง เป็นจ้ำ ๆ แบบนี้สวยแล้วครับถูกใจ ชอบครับ

9. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ยังไม่เคยไปกราบท่านเลยครับ วัตถุมงคลของหลวงพ่อท่านก็ยังไม่มีเลยสักอย่าง

มารวมกันที่เขาค้อดีกว่าแล้วออกไปพร้อมกัน..คริคริ

10. สวนพลู

พี่ตู่ครับ พรุ่งนี้ว่างป่าว เจอกันที่วัดครับพี่

11. สวนพลู

นี่คือภาพรวมของเหรียญทองฝาบาตร ที่อาจเปลี่ยนชื่อเป็นเนื้อชนวน

แต่ละเหรียญ คนละเนื้อ คนละสี คลุกเคล้าอย่างเข้มขลัง(อัพโหลดภาพไม่ได้ รอก่อนนะครับ)

ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      201
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2011
  12. สวนพลู

โพสยังไงก็ไม่ได้ รอพรุ่งนี้ก็แล้วกันครับ

13. H-Nคนรักพระ

H-Nคนรักพระ เป็นที่รู้จักกันดี

เนื้อหาของเหรียญสวยดีมากครับคุณนัน...เนื้อเหรียญคลายๆเนื้อนะวะเลยครับ.งสวยๆๆๆๆไปอ้กแบบ...เหรียญนี้น่าจะชื่อว่าเนื้อชนวน...:cool:

14. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    เห็นด้วยครับ ชื่อว่าเนื้อชนวนน่าจะเวิร์กกว่านะครับ ดูขลังสุด ๆ อีกด้วยครับ

15. สวนพลู

กลับมาโพสรูปอีกครั้งครับ สำเร็จจนได้ ภาพรวมของเนื้อชนวนครับ

เนื้อนวะโลหะ

เนื้อตะกั่วหลังเรียบ

ขนาดไฟล์:
      188.5 KB
      เปิดดู:
      297
      ขนาดไฟล์:
      166.9 KB
      เปิดดู:
      297
      ขนาดไฟล์:
      178.3 KB
      เปิดดู:
      296
      ขนาดไฟล์:
      155.4 KB
      เปิดดู:
      299
  16. สวนพลู

แจ้งข่าวเรื่องการจองเนื้อเงิน

ราคาเนื้อเงินธรรมดา บูชา 1500 บาท
    เนื้อเงินจีวรทอง บูชา 1700 บาท

รับจองที่วัด และทางธนาณัติ เท่านั้น
    กรุณาจด ที่อยู่ และเบอร์โทร ให้ชัดเจน จ่ายเงินเต็มจำนวน ระบุให้ชัดว่า จะเอาเนื้ออะไร สามารถรับพระได้ในวันที่ 4 มีนาคม 2555 ซึ่งเป็นวันไหว้ครูของวัดโคกหม้อ ประมาณเวลา 14.30 น. หลังพิธีพุทธาภิเษก

เปิดจองตั้งแต่วันที่ 11 ธันวาคม 2554 เป็นต้นไป และ ปิดรับจองในวันที่ 31 มกราคม 2555

หากจะจอง ให้โทรติดต่อที่วัดได้โดยตรง เบอร์ 0890827023 คุณพันธ์ รอดบำรุง หรือบางทีอาจจะเป็นหลวงตารับสาย

หากมีการเปิดรับจองที่อื่น รับรองว่าไม่ใช่คนจากวัด หรือตัวผมแน่นอน ระวังมิจฉาชีพด้วยนะครับ

ส่วนเนื้ออื่นๆ บูชาได้ในวันงานไหว้ครู เหรียญดีปีมะโรง ของดี ราคาถูก ชนวนมวลสารรวมกันแล้วแทบจะแพงกว่าทุนการสร้าง เนื้อๆ เน้นๆ

มีเรื่องเล่าดีๆมาฝาก แต่เอาไว้วันอื่นครับ

ถ้าอยากเห็นรูป รอหน่อยนะครับ ส่วนใครอยู่ใกล้ๆวัด ไปชมที่วัดได้ สวยมากๆ ทั้งเงินธรรมดา และเงินจีวรทอง

จำนวนการสร้าง
    เนื้อชนวน 1972 เหรียญ
    เนื้อนวะโลหะ 200 เหรียญ
    เนื้อตะกั่วหลังเรียบ 100 เหรียญ
    เนื้อตะกั่ว 561 เหรียญ
    เนื้อเงิน สร้างตามจอง
    เนื้อทองคำ สร้างตามจอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2011
  17. สวนพลู

งั้นเรียกว่าเนื้อชนวนดีกว่า ครับ เห็นตรงกัน

ขอบอกว่าขลังตั้งแต่ยังไม่เสก วันนี้หลวงพ่อก็เสกเดี่ยวแล้วด้วย ตรงกับปรากฏการณ์จันทรุปราคา เลยทีเดียว แก้ชง มีพลังจากพระราหูด้วย แหล่มจริงๆ

ส่วนเรื่องแช่น้ำมนต์ หลวงพ่อท่านบอกว่า เดี๋ยวเหรียญเก่าไป ตกทอดไปถึงลูกหลาน จะไม่สวย จึงแช่น้ำมนต์เฉพาะของทีมผู้จัดสร้างเท่านั้นแยกไว้แล้ว
    ไม่เกี่ยวกับส่วนที่เป็นของวัด ซึ่งมีประมาณ 20 กว่าเหรียญ

18. สวนพลู

ใครที่เคยติดใจ หลวงปู่ทวดองค์ใหญ่ เนื้อข้าวสารหินเหล็กน้ำพี้ ตอนนี้หลวงพ่อจัดสร้างสมเด็จพุฒาจารย์โต พหรมรังสี ขนาดใหญ่ หน้าตัก 5 นิ้ว ราคา 300 บาท เนื้อหาแน่นปึ๊ก เช่นเคย เข้มขลัง สวยงามมากๆ รูปต้องรอพี่ตู่ครับ ผมลืมถ่ายรูปมา

ชี้แจง
    เหรียญที่ไม่ครบตามจำนวน คือ เนื้อเหรียญไม่พอ ซึ่ง จะทำการหล่อหลอมผสมใหม่ ก็จะไม่ได้เนื้อเดิม มวลสารอ่อน ก็เลยต้องเป็นไปตามนี้ และที่ไม่คาดคิดคือ เนื้อนวะโลหะสั่งทำไป 100 เหรียญ แต่ใจจริงแล้วอยากได้ 200 เหรียญ แต่เงินไม่แน่ใจว่าจะพอหรือป่าว ก็เลยยังไม่สั่ง ปรากฏว่า โรงงานอ่านใบสั่งงานผิดก็เลยปั๊มมา 200 เหรียญ ซึ่งตรงกับความต้องการในใจ แต่เงินทุนไม่เอื้ออำนวย ทำให้เป็นหนี้โรงงาน แต่เรื่องนี้คลายตัวลงแล้ว ด้วยน้ำใจจากพี่ตู่ และพี่ชายผมเอง จะช่วยล้างหนี้ให้ตอนปีใหม่

ขอขอบพระคุณพี่ๆ ทุกท่านที่ทำให้เหรียญนี้สำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดี อนุโมทนาสาธุครับ
    เท่าที่นับทีมผู้ร่วมสร้าง ก็จะมี
    พี่อุตตโม
    พี่ตู่
    พี่โจ๊ะ(กำธร)
    พี่สาวผม
    พี่ชายผม
    คุณยอ(Pardy)
    ตัวผม
    พี่เทน
    คุณแจ๊ค
    คุณHN คนรักพระ
    พี่แกงส้ม(สนับสนุนมวลสาร)
    คุณสมศักด์(สนับสนุนมวลสาร)
    พระคุณเจ้าหลวงพี่ วัดเสน่หา(สนับสนุนมวลสาร)
    หากมีท่านใดตกหล่น ช่วยทักท้วงด้วยครับ ขออนุโมทนากับทุกท่านอีกครั้งครับผม

19. ตู่ anan

ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ภาพน้องนัน(สวนพลู)พร้อมพี่ ๆน้อง ๆ นำเหรียญมามอบให้หลวงพ่อพิเชฐครับ บุญใหญ่หลวง ขอโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ ๆ
    หลวงพ่อก็เสกเดี่ยวในวันนี้ด้วยครับ ตรงกับปรากฏการณ์จันทรุปราคาหรือ ราหูอมจันทร์

ขนาดไฟล์:
      6.5 MB
      เปิดดู:
      99
      ขนาดไฟล์:
      6 MB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      4.5 MB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      6.3 MB
      เปิดดู:
      59
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2011
  20. kang_som

ขอบคุณมากครับน้องนัน ดีใจมากครับที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของการจัดสร้างเหรียญรุ่นนี้เพื่อบูชาครูบาอาจารย์ ถึงจะเป็นส่วนเล็กๆ (มาก) ต้องขอขอบคุณน้องนันและพี่ๆ ทุกคนที่ร่วมกันทำให้ภาระกิจบุญนี้เป็นไปได้เกือบจะสุดทางแล้ว ว่าแต่เหรียญจะมีการตอกโค้ดมั้ยครับ (โดยเฉพาะ 20 เหรียญที่แชน้ำมนต์) ส่วนเรื่องเหรียญเงินคงต้องเร่งปั๊มเงินแล้วครับ ปลายปี ต้นปี โอ้ววววว ไม่อยากคิด.......

### น้องนันได้มีการรวบรวม รายชื่อมวลสารที่จัดสรางรุ่นนี้รึยังครับ จะได้ใช้เป็นหลักฐานและข้อมูลต่อไปในอนาคตครับ ถ้ายังเดี๋ยวผมจะได้ช่วยลองรวบรวมให้ครับ

### ถ้าน้องนันมีโครงการใหม่ๆ แจ้งด้วยนะครับ จะได้ร่วมกันทำถวายหลวงพ่ออีก เช่น แหวน ,มีดหมอ