เรื่องราวที่คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 26 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. จอมมาร

จอมมาร เป็นที่รู้จักกันดี

Aunyasit ค่อยดูสำรวมเหมือนคนปฎิบัติหน่อย นึกว่าจะฟาดงวงฟาดงาอีก แต่คงต้องดูต่อๆไปเรื่อยๆ ระวังสำรวมจิตไว้ให้ดีละกัน มารไม่มีบารมีก็ไม่เกิด 555

2. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    เรียน คุณ Aunyasit ผมเองเป็นลูกศิษย์ปลายๆแถวของหลวงพ่อ แถมยังไม่ค่อยจะเอาถ่านซะอีกด้วย ก็เลยฝึกอะไรยังไม่ไปถึงไหน แต่ก็มีจิตเกาะที่พระนิพพานและปรารถนาจะไปพระนิพพานเหมือนกับที่คนอื่นๆ เขาปรารถนากัน

ขอบคุณครับสำหรับคำอธิบายทั้งหมด ผมขอนำไปพิจารณาแต่ยังไม่อาจปลงใจเชื่อได้ทั้งหมด ขอเวลาให้ผมได้ศึกษาและปฏิบัติให้ได้และได้รู้ได้เห็นด้วยตนเอง พิสูจน์ด้วยตนเองก่อนว่าเป็นอย่างที่คุณ Aunyasit กล่าวไว้หรือเปล่า อาจต้องใช้เวลานานหน่อย แต่ผมก็จะพยายามปฎิบัติให้ได้และจะไปพิสูจน์ให้เห็นจริงด้วยตนเองครับ อย่างไรก็ตาม ผมยังคงเชื่อตามคำครูบาอาจารย์ของผมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2005
  3. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    ดีแล้วครับคุณ Tamsak ปฏิบัติก่อนแล้วค่อยเชื่อครับ ปฏิบัติ ทาน ศีล ภาวนา ตามแบบที่หลวงพ่อฤษีลิงดำท่านสอนนั่นแหละครับ ท่านทำทางไว้ให้ดีแล้วครับ หลักของฆราวาสนั้นต้องเน้นทานบารมีครับ เพราะศีล เราอย่างมากก็ศีล 5, 8 หรือ ศีล 10 ภาวนานั้นก็มีเวลาน้อย ครับ

สำหรับพระสงฆ์ ท่านจะเน้นเรื่อง ศีล เรื่องภาวนา เป็นหลักครับ แต่อย่างไรก็ตาม หากปฏิบัติตามหลักของพระพุทธองค์ได้จริง ไม่ว่าพระสงฆ์ หรือฆราวาส สามารถเข้าถึงธรรม รู้เห็นธรรมได้ เช่นเดียวกันครับ และที่สำคัญคือ ความเป็นพระนั้นอยู่ที่ภายในครับ ไม่ได้อยู่ที่สีเสื้อครับ ก็ขอให้ได้ปฏิบัติและเข้าถึงความเป็นพระ ที่แท้จริงนะครับ

มีครั้งนึงผมเคยตกอกตกใจเมื่อหลวงปู่กอง วัดสระมณฑล ท่านยกมือไหว้ตอบทุกครั้งที่ผมยกมือไหว้ท่านเพื่อสนทนาธรรมกับท่าน ผมก็ชักเครียด เพื่อนๆก็มองหน้ากันว่าเกิดอะไรขึ้น ตอนกราบท่านก็พยายามเอามือมารองรับมือผมไว้ พอกลับมาก็เลยคิดว่า สงสัยเราจะตายไวซะแล้วเพราะพระปฏิบัติระดับนั้นท่านไหว้ตอบเรา เราคงจะอายุสั้นแน่ๆ

ในระหว่างที่กังวลอยู่หลายวันนั้นเมื่อไปหาครูบาอาจารย์ พอคิดถึงเรื่องที่หลวงปู่กองท่านรับไหว้ขึ้นมา ครูบาอาจารย์ท่านบอกว่า อ๋อผู้เฒ่ากองเหรอ ความเป็นพระนั้นไม่ได้อยู่ที่จีวรนี่ แต่อยู่ที่ภายในนั่น ครูบาอาจารย์ท่านบอกว่า พระมีลูกมีเมียก็มีนะ ก็พวกที่เขาให้มาทำหน้าที่ปฏิบัติทางโลกนั่นแหละ ปฏิบัติถูก ก็เป็นพระได้เช่นเดียวกัน พอนานๆไปก็ถึงบางอ้อครับ

4. จอมมาร

เอาธรรมะมาฝากนะ

บางครั้งหลวงปู่แทบจะรำคาญกับพวกที่ปฏิบัติเพียงไม่กี่มากน้อย ก็มาถามแบบเร่งผลให้ทันตาเห็น ฯ

ท่านกล่าวเตือนว่า

"การปฏิบัติ ให้มุ่งปฏิบัติเพื่อสำรวม เพื่อความละ เพื่อคลายความกำหนัดยินดี เพื่อความดับทุกข์ ไม่ใช่เพื่อสวรรค์วิมาน หรือแม้แต่นิพพานก็ไม่ต้องตั้งเป้าหมายเพื่อจะเห็นทั้งนั้น ให้ปฏิบัติไปเรื่อยๆ ไม่ต้องอยากเห็นอะไร เพราะนิพานมันเป็นของว่างไม่มีตัวไม่มีตน หาที่ตั้งไม่ได้ หาที่เปรียบไม่ได้ ปฏิบัติไปจึงจะรู้เอง."
    หลวงปู่ดูลย์ อตุโล

5. รัตนทาส

รัตนทาส เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมในส่วนพุทธประเพณีที่หลวงปู่ทองทิพย์และลูกศิษย์เข้าใจผิด<O:p</O:p
    ผมเห็นข้อธรรมในสื่ออินเตอร์เน็ตรู้สึกแปลกใจมากที่ลูกศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์ซึ่งอ้างว่าเป็นพระศรีอาริย์แบ่งภาคมาเกิด ในส่วนที่สำคัญเป็นพิเศษ คือ<O:p</O:p
    1. หลวงพ่อฤาษีฯ เป็นพระอรหันต์แล้วแต่ลามาเป็นก้ามซ้ายของหลวงปู่ทองทิพย์<O:p</O:p
    2. หลวงปู่แหวน ที่คนจำนวนมากเห็นว่าเป็นพระอรหันต์แล้วแต่กลับมาเป็นก้ามขวาของหลวงปู่ทองทิพย์<O:p</O:p
    หมายเหตุ เขาบอกว่าหลวงปู่ทองทิพย์เป็นพระศรีอาริย์ และหลักฐานทางธรรมต่างๆ ก็พยายามค้านหลวงพ่อฤาษีฯ มาตลอด เช่น<O:p</O:p
    1. หลวงพ่อฤาษีฯ บอกว่า พระพุทธเจ้าเป็นประธานประชุมพระโพธิสัตว์ที่เทวสภา แต่ศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์ค้านว่าเขาไม่เคยเห็นพระพุทธเจ้าเป็นประธาน แต่เห็นพระศรีอาริย์คือหลวงปู่ทองทิพย์เป็นประธาน<O:p</O:p
    2. ลูกศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์อ้างว่า หลวงปู่ทองทิพย์สอนว่า เข้านิพพานแล้วออกมาไม่ได้ แต่หลวงพ่อฤาษีฯ สอนผมว่า ถ้าพระพุทธเจ้าทั้งหลายเสด็จมาเยี่ยมพระโพธิสัตว์ไม่ได้ จะแสดงเหตุปัจจัยการเป็นพุทธประเพณีในอดีตและอนาคตกันได้อย่างไร<O:p</O:p
    3. หลวงพ่อฤาษีฯ ท่านสอนว่า พระพุทธเจ้าองค์ปฐมคือ พระพุทธสิกขีทศพลที่ 1 แต่ศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์อ้างว่าหลวงพ่อฤาษีฯ รู้ไม่จริง ญาณทัสสนะผิดพลาด (ลามาเป็นอัครสาวกของหลวงปู่ทองทิพย์แล้วจะมารู้เรื่องพุทธวิสัยไม่ได้) ทางลูกศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์อ้างว่าพระพุทธเจ้าองค์ปฐมเรียกว่า พระพุทธวิปัสสี<O:p</O:p
    4. เขาพยายามเคลียร์งานกันพระสุวิทย์แห่งวัดอ้อน้อย และพระใหญ่แห่งวัดธรรมกายาราม จ.ราชบุรี ลูกศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์อ้างว่า หลวงพ่อฤาษีฯ ถูกดุด่าว่ากล่าวจากผู้ที่จะเป็นพระพุทธเจ้าได้ เพราะหลวงพ่อฤาษีฯ ลามาเป็นสาวกฯ แล้ว<O:p</O:p
    เรื่องต่างๆ ที่กล่าวมา แม้จะไม่ร้ายแรงเท่ากับจะถูกปิดสายมโนมยิทธิเหมือนไม่กี่ปีที่ผ่านมา ซึ่งผมก็ใช้ปัญญาแก้ปัญหาให้ ถ้าหากพระสงฆ์นักปกครองในส่วนกลางจะปิดสายมโนมยิทธิให้ได้เหมือนปิดสายธรรมกายไปแล้วก็ไม่ยาก แต่ต้องให้พระผู้ใหญ่ทั้ง 2 นิกายถอนสามัญญผลสูตรออกจากพระไตรปิฎกเล่ม 9 ให้ได้ก่อน (อันนี้พระพุทธเจ้า หลวงปู่ปาน และหลวงพ่อฤาษีฯ สอนผมไว้ไม่ต้องทำอะไรมาก ใช้ทำบันทึก 2 ฉบับก็แก้ปัญหาได้)<O:p</O:p
    ที่ว่าไม่ร้ายแรงเหมือนจะถูกปิดสายมโนมยิทธิ แต่ข้อธรรมที่แสดงคัดค้านกันมานี้ ใจจริงแล้วผมก็ต้องการรู้ว่าที่ครูบาอาจารย์ให้ความรู้ผมมาทั้งหมดนั้นผมมีความรู้จริงหรือไม่ จริงๆ แล้วผมก็ไม่ได้เข้าข้างสายมโนมยิทธิ (เพราะที่ผ่านมาผมก็บอกว่าหลวงพ่อฤาษีฯ ไม่ได้ลาพุทธภูมิ แต่ท่านจะเป็นพระพุทธเจ้า) และสิ่งที่สำคัญคือ ผมต้องการรู้จริงๆ ว่า เรื่องพุทธภูมิซึ่งเป็นเรื่องใหญ่ที่สุดในโลกธาตุ ทำไมศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์ไม่หาหลักฐานอายัดกันให้ละเอียดกว่านี้ เพราะใครหลงก็เป็นสัตว์นรกเป็นทางการ ไม่ต้องเป็นปัญหาคาใจใครทั้งหมด<O:p</O:p
    1. ทำไมลูกศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์ไม่แสดงแบบแผนมโนมยิทธิเต็มกำลังแบบโลกุตระและอริยประเพณีแต่ละขั้นทางจิตมาสอนลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีฯ เป็นทางการให้ได้เสียก่อน แล้วค่อยอายัดฯ หลวงพ่อฤาษีฯ<O:p</O:p
    2. ทำไมลูกศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์ไม่แสดงแบบแผนสอนนิมิตแห่งสัมมาสมาธิให้ตรงกับสายธรรมกาย หลวงปู่มั่น และผลแห่งอริยประเพณีแต่ละขั้นให้ลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีฯ ได้เข้าถึงเสียก่อน แล้วค่อยอายัดฯหลวงพ่อฤาษีฯ<O:p</O:p
    3. ถ้าอ้างว่าหลวงปู่ทองทิพย์จะเป็นพระศรีอาริย์ ทำไมไม่สอนมโนมยิทธิแบบพุทธประเพณีให้ลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีฯ ที่ปรารถนาพุทธภูมิให้ได้เสียก่อน ค่อยลงสื่ออินเตอร์เน็ตว่ากล่าวตักเตือนหลวงพ่อฤาษีฯ ในฐานะหลวงปู่ทองทิพย์จะเป็นพระศรีอาริย์จริง<O:p</O:p
    เหตุที่ผมต้องออกมาปกป้องความรู้ของสายมโนมยิทธิ เพราะ<O:p</O:p
    1. ลูกศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์เฉพาะที่ลงอินเตอร์เน็ตคัดค้านและดูถูกการบำเพ็ญของหลวงพ่อฤาษีฯ ทำไมไม่เอาหลักการและวิธีการของหลวงปู่ทองทิพย์มาสอนจิตของลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีฯ ให้เข้าถึงนิมิต อาการ อารมณ์ของสมถะ 40 จากสมาบัติ 1 8 ให้ครบและได้ละเอียดและรวดเร็วกว่าที่หลวงพ่อฤาษี สอนให้ได้เสียก่อน คนจะได้เชื่อถือมากกว่าคำพูดที่เลื่อนลอยและแสดงหลักฐานไม่ได้<O:p</O:p
    2. ลูกศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์เฉพาะที่ลงอินเตอร์เน็ตคัดค้านและดูถูกการบำเพ็ญฯ ของหลวงพ่อฤาษีฯ ทำไมไม่เอาหลักวิปัสสนาในมหาสติปัฏฐานทั้ง 4 ปัพพะ มาสอนจิตของลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีฯ ให้เข้าถึง นิมิต อาการ และอารมณ์ของวิปัสสนาให้ครบได้ละเอียดและรวดเร็วกว่าที่หลวงพ่อฤาษีฯ สอนให้ได้เสียก่อน คนจะได้เชื่อถือมากกว่าคำพูดที่เลื่อนลอยและแสดงหลักฐานไม่ได้<O:p</O:p
    3. ลูกศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์เฉพาะที่ลงอินเตอร์เน็ตคัดค้านและดูถูกการบำเพ็ญของหลวงพ่อฤาษีฯ ทำไมไม่เอาหลักของสัมมาสมาธิแบบพุทธวงศ์ของหลวงปู่ทองทิพย์มาสอนลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีฯ ที่เป็นพุทธภูมิให้เข้าถึงพุทธประเพณีในนิมิตพุทธวงศ์ได้ละเอียดและรวดเร็วกว่าที่หลวงพ่อฤาษีฯ เคยสอนพวกผมให้ได้เสียก่อน<O:p</O:p
    หมายเหตุ ผมเองก็ไม่ใช่ลบหลู่หลวงปู่ทองทิพย์ วัดป่าสีดารามลักษณ์รัตนโคตร อ.เมือง จ.หนองคาย ผมเองขึ้นไปข้างบนพระจุฬามณีด้วยหลักการของมโนมยิทธิ ผมก็ไม่เคยเห็นพระโพธิสัตว์สายอีสานทั้งหมดนั่งแถวหน้าเสมอด้วยพระพุทธเจ้าเลยแม้แต่องค์เดียว ถ้าหลวงปู่ทองทิพย์พูดมาว่าเป็นพระศรีอาริย์จริงเหมือนที่ลูกศิษย์ท่านลงในอินเตอร์เน็ตแต่หลักฐานไม่พอญาณทัสสนะใช้ไม่ได้ ไม่มีการตรวจสอบพุทธประเพณีและอริยประเพณีโดยละเอียด อันตรายจะเกิดกับหลวงปู่ทองทิพย์และศิษย์มากเป็นที่สุด จะมีโทษสถานเดียวกันกับพุทธภูมิแต่ละสายที่ดูถูกการบำเพ็ญฯ ของหลวงพ่อฤาษีฯ เหมือนที่ผ่านมา คือต้องรับกรรมแห่งการหลงตัวเองในนรก<O:p</O:p
    ถ้าข้าพเจ้าไม่รู้พุทธประเพณีจริงๆ หลวงปู่ปานและหลวงพ่อฤาษีฯ ไม่ได้อัญเชิญพระพุทธเจ้ามาสอนเรื่องพุทธวิสัยให้ และไม่ได้อนุญาตให้ทำหนังสือเพื่อเผยแพร่และปกป้องสายมโนมยิทธิ ข้าพเจ้าขอชดใช้ให้ด้วยอนันตริยกรรมฝ่ายลบสูงสุดของพุทธวงศ์ ขอให้ปรับโทษข้าพเจ้าให้ร้ายแรงยิ่งกว่าผู้ที่กระทำความผิดของทุกๆพุทธกาลในอดีตทั้งหมดด้วยเทอญ<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    จาก มโนมยิทธิ<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2005
  6. Aunyasit

คุณรัตนทาสเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ ว่าผมคัดค้านและดูถูกการปฏิบัติของหลวงพ่อฤษีลิงดำ คุณคิดมากหรือยึดมั่นมากไปหรือเปล่าครับ ลองไปถามหลวงพระปลัดอนันต์ วัดท่าซุงดูนะครับที่ท่านบอกว่า หลวงพ่อองค์นี้พระอรหันต์ให้ท่านนั่งบน..........ถ้าเป็นพระโพธิสัตว์ก็จะต้องให้นั่งเป็นลำดับที่ 1 พระปลัดอนันต์ท่านยังยืนยันคำกล่าวนี้ของท่านหรือเปล่า ถ้าหากพระปลัดอนันต์ ยังยืนยันคำกล่าวนี้อยู่ ก็น่าคิดนะครับ

สำหรับเรื่องที่คุณรัตนทาสกล่าวถึงเรื่อง "ธรรมในส่วนพุทธประเพณีที่หลวงปู่ทองทิพย์และลูกศิษย์เข้าใจผิด"นั้น ผมคิดแล้วว่าค่อนข้างเสียวใส้ แต่ก็ไม่อยากทักท้วงอะไรครับเพราะหากจะอธิบายความเรื่องเหล่านี้ คงต้องร่ายกันยาวเอาเป็นว่าหากคุณรัตนทาสไปถึงสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ได้จริงก็ให้ไปถามพ่อพระอินทร์แล้วกันครับ ว่าหลวงปู่ทองทิพย์ท่านเป็นใครและที่ผมปฏิบัติอยู่นี้เป็นของจริงหรือของปลอมพ่อพระอินทร์ท่านรู้แน่นอนครับเพราะว่าผมก็คุ้นเคยกับท่านและแม่สุจิตราเป็นอย่างดี

<O:p</O:pผมก็หวังว่าคุณรัตนทาสคงมีบารมีในหน้าตักอยู่สักหลายสิบอสงไขยนะครับไม่งั้นก็คงเหนื่อยหน่อย หากจะเทียบชั้นบารมีกับหลวงปู่ทองทิพย์ หลวงปู่ท่านเล่าให้ผมฟังว่า ท่านเป็นพุทธภูมิประเภทวิริยาธิกะท่านทำบารมีมา 80 อสงไขยเต็ม ที่ตัวท่านมีลักษณะของมหาบุรุษหลายอย่าง เช่น ฝ่ามือฝ่าเท้าเป็นกงจักร เป็นต้น ส่วนผมนั้นเป็นลูกศิษย์ปลายแถว มีบารมีอยู่บ้างเล็กน้อยเพราะท่านเคยบอกว่าทำบารมีติดตามท่านมาตลอด ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันและอนาคตก็จะต้องไปกับท่านอีกลูกทำแทนพ่อ พ่อทำแทนลูก กรรมเป็นเผ่าพันธุ์

<O:p</O:pสำหรับธรรมะหลายๆอย่างที่หลวงพ่อฤษีลิงดำท่านกล่าวถึงผมปฏิบัติไปพิสูจน์มาพอแรงแล้วครับ ที่จะเล่านี้ "ไม่ต้องการจะโอ้อวดแต่ประการใด แต่จะเล่าเพื่อให้เป็นปฏิปทาว่าการรู้เห็นนั้น หากใครปฏิบัติถึง ก็รู้เห็นได้คือกันครับเรื่องนรก สวรรค์ ภพภูมิ ฯลฯนั้นมีอยู่จริง ผมปฏิบัติไปพิสูจน์มาด้วยตัวเองและไม่ต้องใช้วิชามโนมยิทธิ ก็สามารถไปท่องนรก สวรรค์ได้เช่นกันครับ พุทโธญาณนี่ก็ไปท่องนรกสวรรค์ได้เช่นกันครับ

<O:p</O:pและสำหรับพระวิสุทธิเทพ ก็ยอมรับว่ามีอยู่จริง ผมก็เคยเห็นท่านด้วยตาเนื้อมาแล้วครับ ส่วนพระจักรพรรดิ์ที่หลวงพ่อฤษีลิงดำท่านกล่าวถึงนั้น ผมก็เคยพบเห็นท่านมาแล้วเช่นกัน และรู้ด้วยว่าใครจะมาเป็นพระจักรพรรดิ์ ในไม่กี่ปีข้างหน้านี้และรวมทั้งผู้ที่จะไปเป็นพระจักรพรรดิ์ในยุคพระพุทธเจ้าองค์ถัดไปนั้นคือใคร พ่อพระอินทร์ พระพรหม พระอิศวร พระนารายณ์ พระพิฆเนศร์ ยักษ์ ผีเสื้อสมุทร ฯลฯผมก็เคยพบเจอมาแล้วทั้งสิ้น ครูบาอาจารย์ที่ท่านมาสอนอยู่เป็นประจำ นอกจากครูบาอาจารย์สูงสุดแล้ว ก็ยังมีหลวงปู่ทวด องค์พระธรรม องค์พระเวท องค์พระสูตร ปู่ฤษีเจ้าจักรวาล องค์พระแม่ธรณี รวมทั้งพระอวโลกิเตศวรและองค์ อื่นๆตามวาระ จึงน่าจะเพียงพอที่จะทำให้รู้อะไรได้บ้าง ประกอบกับ สภาวจิตที่สามารถแยกออกจากธาตุสี่ของตัวเองได้มาตั้งแต่เกิด ผมคิดว่าคงจะไม่ด้อยไปกว่าวิชามโนมยิทธิครึ่งกำลัง หรือเต็มกำลัง ที่หลวงพ่อฤษีลิงดำ ท่านสอนนะครับ
    ดังนั้นผมก็เข้าใจว่า คุณรัตนทาส คงจะปฏิบัติธรรมเลยผม และหลวงปู่ทองทิพย์ไปไกลแล้วแหละ หากแค่ที่ผมปฏิบัติไปรู้มานั้น คุณยังไปไม่ถึง รับรองว่าคงจะต้องเหนื่อยอีกนานแน่ๆครับ <O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2005
  7. จอมมาร

ศรีธัญญา อีกแล้ว

8. จอมมาร

สาธุ สาธุ สาธุ ปลอยชีวิตสัตว์แล้วอย่าลืมปล่อยวางด้วยนะ จะได้ครบบริบูรณ์

9. Aunyasit

บารมีพ่อแมครูบาอาจารย์ หลวงปู่ทองทิพย์ พุทธปัญโย

พิจารณากันเอาเองครับ เข้าใจว่าเป็นสะพานเงิน สะพานทอง ของเหล่าเทพเทวดา ที่ลงมาร่วมงานบุญกับหลวงปู่ทองทิพย์ ที่วัดป่าสีดาพระรามลักษณ์ รัตนโคตร ครับ

จอมมารน้อย ธรรมปล่อยวางนั้น เป็นธรรมสำหรับพระอรหันต์ท่าน เรายังไม่ถึงขั้นนั้น จึงต้องทำบารมีอื่นไปก่อนอ่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      14.2 KB
      เปิดดู:
      562
  10. จอมมาร

ดูแล้วก็เฉยๆ เพราะใช่ก็ดี ไม่ใช่ก็ดี ไม่เห็นสำคัญตรงไหน เราศรัทธาที่ คุณธรรมความดี มากกว่าจะมานั้งจิตนาการให้เป็นรูปอะไรไร้สาระ เชื่อว่าหลวงปู่ทองทิพย์ ก็ไม่ได้ใส่ใจกับเรื่องแบบนี้หรอก เพราะท่านบำเพ็ญมา ไม่ใช่เพื่อเรื่องแบบนี้ เอาธรรมะของหลวงปู่มาเล่าดีกว่า มีประโยชน์มากกว่า
    แต่ยังไงก็ขอชื่นชม สังเกตุว่าช่วงนี้Aunyasitไม่ค่อยเพ้อเจ้อ ไม่บ้าเหมือนเมื่อก่อน แสดงว่าจิตใจพัฒนาดีขึ้น สงบมากขึ้น ค่อยสมกับเป็นศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์หน่อย

11. จอมมาร

ลืม สโลแกน! มารไม่มีบารมีไม่เกิดนะคร๊าบบบ

12. มหาธาตุ

มหาธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ฤาษีฯลาพุทธภูมิและนิพพานไปแล้ว ไม่ไปเกิดเป็นสาวกของพระศรีฯแน่

13. Aunyasit

ถ้าหากคุณ mahathat ปฏิบัติไปแล้วพบว่า "หลวงปู่ฤาษีฯลาพุทธภูมิและนิพพานไปแล้ว ไม่ไปเกิดเป็นสาวกของพระศรีฯแน่" ก็ควรจะเชื่อแบบนั้นครับ

แต่ที่ผมปฏิบัติมาด้วยตัวเองพบว่าหลวงพ่อฤษีลิงดำ ท่านยังอยู่ในโลกทิพย์ ยังไม่เข้าพระนิพพาน ดังนั้นผมก็จะเลือกเชื่อในสิ่งที่ผมปฏิบัติไปรู้มาด้วยตนเอง และตรงกันกับที่ครูบาอาจารย์ท่านบอกไว้ ด้วยครับ

จอมมารน้อย อยากจะเป็นมาร อย่าลืมทำบารมีด้วยนะ หากรักจะเป็นมารนั้นต้องทำบารมีแข่งกับผู้ทำบารมี และต้องทำแบบมิจฉาทิฐิด้วย ไม่งั้นจะไม่บรรลุผลของการเป็นมารนะ

14. จอมมาร

Aunyasitทำไปคนเดี๋ยวเหอะ มิจฉาทิฐิ ไม่ต้องมาชวนเรา

15. kasin84000

kasin84000 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2004
    ในหลวงท่านเคยเสด็จไปหาหลวงปู่ทองทิพย์หรือเปล่าครับ ?
    ไม่มีใครรู้เลยหรือครับ ?

16. Aunyasit

เทพเจ้าผู้ที่จะมาปราบพญามารและมารน้อยใหญ่ ทั้งหลายของพระศรีฯ

นี่คือองค์พระแม่ธรณี ผู้รักษากองบุญบารมีแห่งพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ และกองบุญบารมีแห่งพระศรีฯ

พร้อมด้วยบรมจักรแห่งพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ และ ดาบศรีกรรชัย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      57.9 KB
      เปิดดู:
      367
      ขนาดไฟล์:
      32.1 KB
      เปิดดู:
      360
      ขนาดไฟล์:
      39.4 KB
      เปิดดู:
      386
  17. จอมมาร

ไปกันใหญ่แล้ว เอาอาวุธมาทำอะไร พระพุทธเจ้าท่านให้ใช้เมตตาธรรม รู้จักไหม
    รีบๆไปเลยนะ พระศรีรออยู่ (ศรีธัญญานะ)

18. Aunyasit

จอมมารน้อย พระพุทธองค์ท่านทรงใช้บุญฤทธิ์ทั้ง "ปราบและโปรด(เมตตา)" ครับ ศึกษาให้ดีๆนะ สงสัยว่าจอมมารน้อยไม่ค่อยชอบปฏิบัติธรรม จึงไม่เข้าใจว่าโลกของศีลธรรมภายในน่ะ แต่ละเขตบารมีไม่ใช่ว่าจะผ่านได้ง่ายๆ สิ่งที่เห็นน่ะ เมื่อถวายบูชาพระศาสนาแล้ว สามารถแปลเป็นบุญญฤทธิ์ ภายในได้ทั้งสิ้นเลยครับ

ที่พระธาตุพนมน่ะมีดาบประจำพระธาตุพนมอยู่เล่มนึงครับ จอมมารน้อยรู้ไหมว่าดาบนั้นสำคัญอย่างไร

19. จอมมาร

บอกมาดิสำคัญยังไง

20. จอมมาร

ว่างๆAunyasitไปเช็คสมองดูบ้างนะ สงสัยจะฝึกวิชานั่งเทียนมากเกินไป เพ้อเจ้อแต่เช้า พระพุทธเจ้าท่านสอนให้สู้กับกิเลสในใจตัวเอง ไม่เคยได้ยินว่าท่านสอนให้ไปรบกับใคร ท่านจะโปรดหรือปราบใครท่านก็ไม่ใช้ของพวกนั้นหรอก ท่านสมบูรณ์พร้อมอยู่แล้วจะไปสรรหาสมมุติแบบนั้นไปทำไม

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้