เรื่องราวที่คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 26 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามคุณอัญญาสิทธิ์ครับ หลวงปู่เณรคำน้อยท่านว่ารอใครคนเดียวนะครับ รอพระศรีอาิรย์เหรอหรือว่ารอพระยาธรรมิกราช หรือว่ารอใครคับ แล้วพระยาธรรมิกราชท่านมาเกิดปี2500 กว่าๆตามที่พระไตรปิฏกว่าแล้วพระศรีอาริย์เป็นองค์เดียวกันกับพระยาธรรมิกเปล่าครับ แล้วพระศรีอาริย์ตอนนี้เป็นคนอยู่ที่ภาคไหนครับ รบกวนช่วยตอบให้หน่อยครับ

2. illanzer

illanzer เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2005
    โอ้ มีอะไรที่ลำพูนเอ่ยครับ น่าสงสัย อิอิ

3. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณ khomeraya

หลวงปู่ยี วัดดงตาก้อน เป็นศิษย์หลวงปู่ใหญ่(ปู่ทองทิพย์) และศิษย์หลวงพ่อกบ วัดเขาสาริกา รวมทั้งเป็นศิษย์พระครูเทพโลกอุดร ขณะนี้หลวงปู่ยีท่านอยู่ที่ภูเขาควาย ท่านจะกลับมาในยุครัชการที่ 10 ครับ
    ก่อนหลวงปู่ยี ละสังขาร ท่านบอกลูกศิษย์ท่านไว้ว่า เมื่อพ่อไม่อยู่แล้ว ต่อไปให้ไปหาอาจารย์ของท่าน คือหลวงปู่ใหญ่(ปู่ทองทิพย์) จากนั้นลูกศิษย์ของท่านบางส่วนก็ย้ายครอบครัวมาอยู่ ในหมู่บ้าน ใกล้ๆกับวัดป่าสีดาฯจนถึงปัจจุบัน

หลวงปู่เณรคำน้อย เป็นหนึ่งในคณะพระธรรมทูตที่เข้ามาเผยแพร่พระพุทธศาสนาในแคว้นสุวรรณภูมิหรือไม่ ผมไม่ทราบครับ เอาไว้พบท่านครั้งต่อไปก็จะถามท่านครับ

ผมเข้าใจว่ากายทิพย์กับกายธรรม นั้นไม่แตกต่างกันครับ แต่ส่วนมากหากพูดถึงกายธรรมนั้นจะเป็นกายทิพย์ที่แสดงถึงศีลธรรมสูงสุดที่ผู้ปฏิบัติแต่ละคนปฏิบัติไปถึงครับ

พระภิกษุที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ เก่งกรรมฐาน และมีอายุเยอะๆ เช่น สมมติอายุสัก 80 ปี เราจะขอให้ท่านอย่าเพิ่งละสังขาร ให้อยู่ต่อไปอีกสัก 20 ปี จะได้หรือไม่ได้นั้น ต้องขึ้นอยู่กับบุญบารมีของผู้ที่อธิษฐานขอว่าได้สิทธิ์จากโลกทิพย์หรือไม่ และแน่นอนว่าเป็นบารมีสัมพันธ์ระหว่างพระสงฆ์รูปนั้นกับผู้อธิษฐานขอด้วยครับ

ต่อไปจะมีการรวมสายธรรมทุกสายเข้าด้วยกันครับ ที่ผมตระเวนไปทำศาสน์ศิลป์ในสถานที่ต่างๆ อยู่บ่อยครั้งนั้น เป็นการทำหน้าที่รวมศีลธรรมทุกระบบภพภูมิต่างๆเข้าด้วยกัน เมื่อถึงจุดหนึ่งทุกสายธรรมจะมีการรวมกันภายนอก ซึ่งเป็นหน้าที่ ที่ก่อให้เกิดบุญบารมีลัดแบบหนึ่ง เป็นเรื่องของบารมีต่อบารมี

คุณ lotte

ทั้งสามโลกเขารอพระศรีฯหรือพระยาธรรมิกราช คือองค์เดียวกันครับ ท่านอยู่ที่ไหนอยู่อย่างไร อยากพบเห็นท่านก็ปฏิบัติเอาครับ หากมีบุญวาสนามาจริง ก็คงจะได้เจอท่าน

คุณ illanzer

ที่ จ.ลำพูนผมยังไม่ได้ไป คาดว่าไม่นานก็คงจะไปทำศาสน์ศิลป์ที่นั่น รวมถึงที่ถ้ำเชียงดาวด้วย ที่จริงภาคเหนือก็มีต้องไปหลายสถานที่ ที่จะต้องไปทำศาสน์ศิลป์ หากถึงกาลเวลาแม้ไม่อยากไปก็ต้องไป ตอนนี้กำลังเตรียมการเรื่องการเดินทางและเครื่องประกอบในการทำศาสน์ศิลป์

เมื่อเช้า ก็ได้ไปนั่งภาวนาประมาณครึ่งชั่วโมงที่รอยพระพุทธบาทและพระพุทธฉาย จ. สระบุรี เพื่อรวมจิตอธิษฐานบางประการ ก็สัมผัสหลายสิ่งหลายอย่าง กะว่าวันพระใหญ่ ในช่วงพรรษานี้ จะไปภาวนารับญาณศีลธรรมที่รอยพระพุทธบาท ตอนไปสักการะปู่ฤษี ที่บริเวณพระพุทธฉาย ขณะอธิษฐาน ก็มีค้างคาวตัวหนึ่งบินมาเกาะอยู่ใกล้ๆ ที่แปลกก็คือค้างคาวตัวนี้มีกระแสศีลธรรมด้วย ซึ่งปกติสัตว์จะมีน้อยมากที่มีกระแสศีลธรรม ก็ได้แต่สงสัยว่าใครแปลงมา

4. Aunyasit

สักการะพระธาตุพนม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      21.6 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      32.6 KB
      เปิดดู:
      67
  5. Aunyasit

สักการะพระธาตุศักดิ์สิทธิ์อีก 2 แห่งคือ พระธาตุมรุกขนครและพระธาตุท่าอุเทน

ขนาดไฟล์:
      36.2 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      30.2 KB
      เปิดดู:
      64
  6. Aunyasit

สักการะพระพุทธบาทและพระพุทธฉาย จ. สระบุรี

ขนาดไฟล์:
      33.5 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      32.1 KB
      เปิดดู:
      71
  7. Aunyasit

สักการะปู่ฤษีที่พระพุทธฉาย และ ภาพค้างคาวที่บินมาหาขณะอธิษฐานจิต

ขนาดไฟล์:
      58.9 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      39.2 KB
      เปิดดู:
      45
  8. zoba

zoba เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอัญญาสิทธิ์ ไปบึงกาฬ เคยไปกราบหลวงปู่ วัดภูกระแต มั่งรึเปล่าครับ
    สมัยผมบวช หลวงพี่บอกว่าที่นี่ เทวดาเยอะมาก

9. Aunyasit

หวัดดีครับ zoba

วัดภูกระแต เมื่อหลายปีก่อนก็เคยแวะไปทำบุญ 2-3 ครั้ง แต่ก็ไม่เคยพบหลวงพ่อทองพูล เนื่องจากว่าไปทำบุญในช่วงเวลาที่ท่านเข้ากรรมฐานครับ

เมื่อวาน( 26 ก.ค.) ได้มีโอกาสสนทนาโทรศัพท์กับหลวงปู่เณรคำน้อย ท่านบอกว่าหลวงปู่ใหญ่ฝากถามว่าจะสร้างพระแก้วใหญ่กี่องค์ ทีแรกผมกะว่าจะสร้างองค์พระศรีฯ องค์เดียวก่อน แต่หลวงปู่ใหญ่ท่านบอกมาว่า ให้สร้างครั้งเดียวทั้ง 5 พระองค์เลย หล่อให้เสร็จภายในวันเดียว สำหรับแก้วที่จะบรรจุในองค์พระ ท่านจะนำลงมาให้จากเบื้องบน ท่านจะฝากหลวงปู่เณรคำน้อยไว้ แล้วให้ผมไปรับมาเก็บไว้รอบรรจุ สำหรับศาสน์ศิลป์ต่างๆนั้นหลวงปู่เณรคำน้อยท่านจะรับภาระสอบถามหลวงปู่ใหญ่ให้

และในวันทำพิธีนั้น ขณะทำพิธีจะต้องมีพระเถระสวดมนต์บทต่างๆ เช่น บทอาการ 32 ฯลฯ หลวงปู่ใหญ่ท่านจะคัดพระสงฆ์ให้ 4 รูป ท่านจะให้มาเฉพาะชื่อพระสงฆ์เท่านั้น ให้ผมไปตามหาและนิมนต์ท่านโดยตรงอีกที ก็เข้าใจว่าสำหรับพระสงฆ์รูปที่ 5 นั้น น่าจะเป็นหลวงปู่ใหญ่หรือตัวแทนท่าน ส่วนพระสงฆ์ที่เหลือเราก็คงจะนิมนต์เพิ่มเติม ส่วนหนึ่งก็คงจะใช้วิธีโทรจิตเอา พระสงฆ์รูปไหนท่านรับกระแสได้ และตอบรับมาก็จะนิมนต์มาร่วมในพิธีหล่อพระ

สำหรับแผ่นยันต์ที่เป็นปฐมฤกษ์นั้น ท่านให้จัดแผ่น ทองคำ-เงิน-ทองแดง 5 ชุด แล้วไปฝากหลวงปู่เณรคำน้อยไว้ หลวงปู่ใหญ่ท่านจะลงมารับนำไปเบื้องบนเพื่อลงอักขระ เมื่อเสร็จแล้วท่านจะนำลงมาฝากไว้ ให้ผมไปรับจากหลวงปู่เณรคำน้อย และให้เตรียมแผ่น ทองคำ-เงิน-ทองแดง อีก 5 ชุด ให้บุคคลสำคัญของประเทศท่านลงอักขระให้ ท่านบอกว่าการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์นี้ใม่ใช่เป็นเรื่องสำคัญเฉพาะพวกเรา แต่เป็นเรื่องที่สำคัญมากๆสำหรับบุคคลสำคัญของประเทศเรา

ท่านบอกว่าหลวงปู่ใหญ่ท่านต้องขึ้น-ลง ระหว่างภพภูมิอยู่เป็นประจำ เนื่องจากเบื้องบนท่านมีการประชุมกันบ่อย โดยเฉพาะเรื่องการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์นี้ เบื้องบนท่านให้ความสำคัญมาก

หลวงปู่ใหญ่ท่านอนุญาตให้บอกบุญได้ทั่วไป และอนุญาตให้สร้างพระแก้วขนาดเล็กเพื่อสมนาคุณ ศรัทธาญาติโยมได้และให้นำไปปลุกเสกในขณะทำพิธีหล่อพระพุทธเจ้า 5 พระองค์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2006
  10. rin5297

rin5297 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2005
    เรียนท่านอัญญาสิทธิ์ แล้วท่านจะเริ่มสร้างเมื่อไร แล้วจะบอกบุญเมื่อไรครับจะได้ร่วมทำบุญกับท่านด้วย อย่าลืมแจ้งผ่านกระทู้นี้ด้วยนะครับ

11. Aunyasit

คุณ rin5297

ขออนุโมทนาในจิตที่เป็นกุศลครับ ตอนนี้กำลังพิจารณาโรงหล่ออยู่ครับ เนื่องจากต้องหาช่างที่มีบารมีและรู้ศาสน์ศิลป์บางประการ คาดว่าภายใน 2 สัปดาห์นี้ เมื่อได้ข้อสรุปแล้วจะแจ้งกำหนดการต่างๆและเลขบัญชีทำบุญให้ท่านที่สนใจทราบครับ จากนั้นก็จะเริ่มต้นบอกบุญรวบรวมปัจจัย คาดว่าจะใช้ปัจจัยไม่ต่ำกว่า 15 ล้านบาท ครูบาอาจารย์ท่านบอกว่าเรื่องปัจจัยไม่ใช่ปัญหา เมื่อเราทำด้วยจิตบริสุทธิ์ ทุกอย่างก็จะสำเร็จด้วยดีครับ

12. lotte

คุณอัญญาสิทธิ์ครับอยากรบกวนเรียนถามว่าตอนนี้พระศรีอาริย์เป็นพระหรือฆราวาสครับแล้วที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำไปคุยกับท่านที่ดุสิตเมื่อ2532องค์นี้เป็นใครครับ แล้วที่คุณอัญว่าพระยาธรรมิกคือพระศรีอาริย์เห็นเค้าว่ากันว่าในหลวงคือพระยาธรรมิกราชนี่ครับ รบกวนช่วยตอบหน่อยครับ

13. Aunyasit

คุณ lotte

ตอนนี้พระศรีอาริย์ ท่านเป็นเทพครับ แบบเดียวกับสภาวะของโลกอุดรน่ะ เวลาท่านลงมามนุษย์ ท่านก็มาในรูปของพระก็ได้ เป็นคนนุ่งขาวห่มขาวก็ได้ หรือรูปลักษณ์อื่นๆก็ได้ ท่านอยู่หลายมิติน่ะ เรื่องของพระมหาโพธิสัตว์นั้นเข้าใจยาก หากเรามีหน้าที่มาทำอะไรก็ทำไปเถอะ หากมีวาสนามากับท่านก็คงจะได้เจอแหละ

ที่ว่าในหลวงคือพระยาธรรมิกราชนั้น ยังไม่ใช่ครับ ตอนนี้ยังไม่ถึงยุคพระยาธรรมฯ อีกไม่นานเกินรอแหละ ขยันปฏิบัติเข้าไว้ก็แล้วกัน อาจจะได้อยู่ในยุคนั้นก็ได้

ที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำไปคุยกับท่านที่ดุสิตเมื่อปี 2532 ก็องค์เดียวกันนี่แหละครับ ที่จริงหลวงพ่อฤษีลิงดำท่านก็เจอพระศรีฯในโลกมนุษย์เช่นกัน หลวงพ่อฤษีลิงดำเคยไปอยู่ปฏิบัติอยู่ด้วย ถึง 2 สัปดาห์ เพียงแต่ท่านไม่ได้บอกผู้คนเท่านั้นเอง เรื่องแบบนี้พระท่านไม่เปิดเผยกันหรอก ผู้รู้ท่านก็ย่อมรู้อยู่ดี การเปิดเผยเรื่องของบุคคลสำคัญโดยที่ท่านยังไม่อนุญาตให้เปิดเผยนั้น เป็นการกระทบบารมีท่าน ซึ่งเป็นสิ่งที่อันตรายสำหรับนักปฏิบัติทุกคน

หลวงปู่เณรคำน้อย ท่านเคยบอกว่าที่จริงหลวงพ่อฤษีลิงดำท่านสามารถทรงขันธ์อยู่ได้อีกนาน แต่บังเอิญท่านเปิดเผยเรื่องเกี่ยวกับความลับสวรรค์หลายประการ ท่านก็เลยต้องละสังขารไป อย่างหลวงปู่โง่น ก็เช่นเดียวกัน ท่านเปิดความลับของเบื้องบนบางเรื่อง ท่านก็ต้องละสังขารไปเร็วเช่นเดียวกัน

หลวงปู่เณรคำกลางท่านเคยเล่าให้ฟังว่า ท่านสนิทกับอดีตเจ้าอาวาสของวัดพระธาตุพนมรูปหนึ่ง หลวงปู่เณรคำกลางท่านเล่าเรื่องราวเก่าๆ หลายอย่างเกี่ยวกับความลับของเบื้องบนให้อดีตเจ้าอาวาสฟัง ท่านเล่าเรื่องกันเป็นเดือนเลย หลวงปู่เณรคำกลางบอกอดีตท่านเจ้าอาวาสว่าอย่าบันทึกเพราะเป็นความลับสวรรค์ เขาห้ามบันทึก แต่อดีตท่านเจ้าอาวาสท่านก็ได้จดบันทึกไว้และบอกว่าเป็นเรื่องที่น่าสนใจและไม่เคยได้ยินได้ฟังมาก่อน ท่านจะพิมพ์เผยแพร่แก่สาธารณชน ต่อมาไม่นานบันทึกนั้นยังไม่ทันได้เผยแพร่ อดีตท่านเจ้าอาวาสรูปนั้น ท่านก็ต้องละสังขารไป

คุณ khomeraya ขออนุโมทนาในกุศลจิต ครับ

14. sakol_yok

sakol_yok Active Member

คุณอัญญาสิทธิ์ครับ
    ผมรบกวนถามหน่อยครับ ถ้าเป็นพระอรหันต์ที่ท่านมรณภาพไปแล้วญาณศีลธรรมของท่านจะยังอยู่หรือเปล่าครับ เช่น หลวงปู่ขาว วัดถ้ำกลองเพล,หลวงปู่ชอบ แล้วถ้ายังมีญาณศีลธรรมอยู่คุณอัญญาสิทธิ์ได้เคยไปทำศาสศิลป์ให้กับพระอรหันต์รูปใดบ้างครับ ช่วยเล่าให้ฟังด้วยนะครับ
    ผมได้ไปกราบ หลวงพ่อทองแดง และไปกราบศพหลวงปู่ทองทิพย์ที่วัดป่าสีดามาแล้ว ขอบคุณมากนะครับที่แนะนำพระดีๆให้ หลวงพ่อที่วัดป่าสีดากำลังปฏิบัติกรรมฐาน โดยอดข้าว 108 วัน แถมยังก่อสร้างหอจักรพรรดิ์ไปด้วยทำทั้งวันทั้งคืนเลยนะครับ สุดยอดมากครับใครได้แวะไปอย่าลืมไปกราบหลวงพ่อแล้วทำบุญที่วัดด้วยนะครับหลวงพ่อบอกว่าออกพรรษาจะสร้างเจดีย์ครอบศพหลวงปู่

15. lotte

(verygood) (verygood) (verygood) (verygood) -ขอบพระคุณครับคุณอัญญาสิท

16. lboonl

lboonl เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2006
    คุณ Aunyasit

เริ่มเมื่อไหร่หล่อพระเมื่อไหร่ ก็อย่าลืมมาบอกบุญกันด้วยนะครับ...

ตอนนี้กำลังหาเงินมาทำบุญอยู่... ไม่รู้ว่าจะได้ซักเท่าไหร่...

ปล. ผมว่าใครจะทำอะไรที่ไหน ไม่ใช่เรื่องที่เราพึงคิด... สิ่งที่เราพึงคิดคือ... เราจะเลิกทำชั่วเมื่อไหร่

17. Aunyasit

อนุโมทนาครับ คุณ sakol_yok

พระอรหันต์ที่ท่านมรณภาพไปแล้วญาณศีลธรรมของท่านยังอยู่ครับ หากอธิษฐานถึงก็ยังสัมผัสกันได้อยู่ครับ หากท่านไหนที่ปฏิบัติจิตถึงสัมผัสที่หก เมื่อละเอียดเข้าๆ ก็จะสัมผัสได้แม้กระทั่งกระแสศีลธรรมของพระพุทธองค์

สำหรับศาสน์ศิลป์ ที่ผมไปทำให้ครูบาอาจารย์ต่างๆนั้น หลักๆจะทำให้พระสงฆ์รูปที่ท่านละสังขารแล้วเก็บร่างไว้ร่างกายไม่เน่าเปื่อย สำหรับท่านที่ไม่ได้เก็บสังขารไว้นั้น ส่วนใหญ่ญาณศีลธรรมท่านจะขึ้นสู่ภพภูมิเบื้องบนเพราะไม่ได้มีสังขารไว้เป็นสื่อ กระแสที่สัมผัสบนโลกมนุษย์นี้จะเบาบาง หากเราอธิษฐานจิตถึงท่านก็มาสัมผัสได้เช่นกัน

เรื่องที่ว่าครูบาอาจารย์หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ใดบ้างที่ผมต้องไปทำศาสน์ศิลป์ให้นั้น ไม่ได้จำกัดว่าเป็นท่านไหน ถ้ามีการเก็บสังขารไว้ก็จะเป็นข้อสังเกตอย่างหนึ่ง หรือเมื่อจิตสัมผัสถึงท่านเหล่านั้นก็จะไปทำศาสน์ศิลป์ให้ บางครั้งขับรถผ่านไป เมื่อจิตสัมผัส ก็จะแวะไปดูว่ามีอะไรอยู่ในที่นั้นๆ เมื่อพบเจอแหล่งที่มาก็จะทำศาสน์ศิลป์ให้ ตอนนี้เริ่มจะใช้วิธี ทำภายในสู่ภายใน คือจะไม่ใช้สิ่งประกอบภายนอกไปทำศาสน์ศิลป์ จะใช้จิตอธิษฐานและบุญบารมีภายในเพียงอย่างเดียว หลวงปู่เณรคำน้อยท่านก็แนะนำมาอย่างนี้เช่นกัน

อนุโมทนาในกุศลจิตครับ คุณ lboonl

18. Aunyasit

เมื่อวันที่ 28 ก.ค. ก็ได้แวะไปทำศาสน์ศิลป์ที่ จ. สระบุรีอีกครั้ง เริ่มต้นที่เจดีย์วัดเขาแก้ววรวิหาร และวัดพระพุทธบาท

ขนาดไฟล์:
      18 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      40.6 KB
      เปิดดู:
      48
  19. Aunyasit

จากนั้นก็ไปที่วัดถ้าศิวิไล

ขนาดไฟล์:
      41 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      53.4 KB
      เปิดดู:
      54
  20. Aunyasit

วัดถ้าพระโพธิสัตว์ ที่นี่มีศีลธรรมของพญานาคมารับมากมาย เมื่อไปถึงสุนัขส่งเสียงเห่าหอนกันทั่วป่า ก็รับรู้ว่าเป็นภูมินาคเขามาทักทาย

ขนาดไฟล์:
      24.1 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      31.9 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      57.7 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      50.8 KB
      เปิดดู:
      66
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้