เรื่องจริงของตุ๊กตาทองวัดสามง่าม ที่คนส่วนใหญ่จะไม่รู้ (รู้ไม่จริง)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย กำธร นครปฐม, 24 ตุลาคม 2010.

1. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    เรื่องต่อผง นี่เคยได้ยินเขาคุยกันในกระทู้ไหนสักกระทู้

ตอนเด็กๆเคยจำได้ ไปวัดกับแม่ ขอน้ำมนต์ เอามาขวดเดียวแล้วก็มาเทใส่ตุ่มน้ำกินบ้าง ใส่อ่างน้ำอาบบ้าง ก็ไม่รู้ว่าเรียกว่า ต่อ รึเปล่า

แต่จะต่างจากผงพรายกุมารหน่อยก็ตรงที่ผงพรายกุมารหลวงปู่ทิมนั้น รุ่นหลังๆที่ไม่ทันท่าน มีบอกว่า รุ่นนี้ดี รุ่นนี้ดัง เพราะใส่ผงพรายกุมารเยอะกว่าเพื่อน

บางครั้งก็บอกว่า ผงพรายกุมารหลวงปู่เหมือนยาพิษผสมลงไปกับผงใหม่กองใหญ่ผงใหม่กองใหญ่นั้นก็เป็นยาพิษเหมือนกับผงน้อยนั่น

มันสวนทางกัน ทางนึงบอกว่า ผงเหมือนยาพิษใส่ไปมันก็เป็นเอง แต่อีกทางกลับบอกว่ารุ่นนั้นดีเพราะใส่ผงพรายกุมารเยอะกว่า

มันต้องมีสักคนที่โกหกเราแน่ๆ 555

2. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ป๋านี่ชอบเอาเรื่องจริงมาพูดเล่น อิ อิ
    ถ้ารุ่นไหนเอาพระเก่าหลวงปู่ หรือลูกอมมาทำก็น่าจะพอได้
    แต่ยังไงก็ยังขาดวาระจิตอันแก่กล้าของหลวงปู่ทิมปลุกเสกอยู่ดี

3. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    สำหรับ ท่านที่ชื่นชอบกุมารทอง ของวัดสามง่าม ถ้าจะเล่นหา ผมว่าให้เล่นองค์ที่มีลายมือของหลวงพ่อแย้ม ก็จะดีนะครับ เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว และแท้แน่นอน วันนี้ได้ขออนุญาตเจ้าของภาพแล้วก็เลยนำภาพมาให้ชม เป็นกุมารทองหลวงพ่อแย้ม รุ่นพิพิธภัณฑ์ ปี 2547 ครับ ไม่ใช่ย้อนยุค ส่วนราคาเช่าหาจะเท่าไรนั้น ผมไม่ทราบครับ เพราะไม่ได้ติดตาม ทราบแต่ว่าราคาแรงไม่แพ้ของหลวงพ่อเต๋ เลยครับ
    ขอขอบคุณ รักษ์พระเครื่องกุมารทอง
    kumanthong [Engine by iGetWeb.com]

ไฟล์ที่แนบมา:

4. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.......ฮ่ะ...ฮ่ะ...ฮ่ะ....
    ....เข้าใจเขียน..........

5. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมทำงานอยู่ที่ไทยรัฐ ได้คุยกับคนเก่าๆ เล่าให้ฟังว่า ป๊ะกำพล ศรัทธาและนับถือ หลวงปู่เต๋มาก

สถานที่ตั้งของโรงพิมพ์ปัจจุบัน ก็เป็นหลวงปู่เต๋ที่แนะให้ ป๊ะ มาสร้าง และปัจจุบันก็ยิ่งใหญ่สมคำของหลวงปู่

พนักงานคนเก่าๆ นี่จะมีพระหลวงปู่เต๋กันทุกคน เพราะป๊ะจะนิมนต์ท่านมาบ่อยครับ

6. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ หลวงพ่อเต๋ ท่านเป็นพระที่เก่ง พระเครื่องของท่านส่วนใหญ่ราคาจะไม่แพง เหมือนเครื่องรางของขลัง หลักร้อยหรือพันกว่า ๆ ยังพอหาได้อยู่ครับ แต่ว่าพระของท่านมีพุทธคุณสูงนะครับ ผมว่ายังดีกว่าไปเช่าพระเชียร์สมัยนี้ องค์ละเป็นพัน ๆ เลยครับ ไม่มีประโยชน์อะไรเลย

7. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับ พระเชียร์กันมากมาย จริงบ้าง ไม่จริงบ้าง คละเคล้ากันไปครับ ส่วนมากไม่ได้เก่งมาแต่เดิมครับ มาดันกันตอนเป็นพระชราแล้วก็มีครับ

บางรูปก็ยังไม่สามสิบเลยครับ โดนดันกันแล้วครับ ธุดงค์ก็ยังไม่เคย ก็ว่ากันไปครับ

8. nuonmxzz

nuonmxzz เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้พระหลวงพ่อเต๋เหมือนกันครับ แต่ไม่รู้จะหาจากไหน

9. กำธร นครปฐม

ไปบูชาที่มูลนิธิหลวงพ่อเต๋ หน้ากุฏิหลวงพ่อแย้ม วัดสามง่าม ครับ มีของเก่าเก็บเปิดให้ทำบุญ ทันหลวงพ่อเต๋ ปลุกเสก อย่างไรก็สอบถามที่เจ้าหน้าที่ได้เลยครับ ว่ารุ่นไหนทัน หรือไม่ทันหลวงพ่อเต๋ ปลุกเสกได้พระหลวงพ่อเต๋ มาบูชา แถมยังได้บุญครับ (ราคาแค่หลักร้อยต้น ๆครับ)

10. Jit D

Jit D เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่กำธร ไม่รู้ว่าพอจะลงเรื่องเล่าเกี่ยวกับประสบการณ์ของกุมารทองได้หรือป่าวครับ

11. นมสดปั่น

นมสดปั่น เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    พรุ่งนี้ก็จะได้ไปวัดสามง่ามแล้ว แต่ตอนนี้อยู่คลอง6ครับ มาพักกับเพื่อน
    เลยคิดว่าจะขึ้นรถตู้หน้าเมเจอร์รังสิตไป หวังว่าคงจะไปถูก บ้านนอกเข้ากรุงน่ะครับ ฮ่าๆๆ
    รบกวนช่วยพี่ๆแนะนำพระที่ทันหลวงปู่เต๋เสกซักองค์2องค์ด้วยนะครับ ^_^

12. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

มาด้วยศรัทธาจริงๆครับ นับถือ ลองย้อนอ่านดูครับ เหมือนจะยังมีอยู่น่ะครับสำหรับพระเครื่องหลวงพ่อเต๋
    ไปที่มูลนิธิครับ แล้วก็ถามเขาครับ ด้วยท่าทีที่นอบน้อม แต่น่าเกรงขาม องอาจ อย่าได้ไปกลัวพวกกางเกงทหารน่ะครับ คิดเสียว่าเป็นพวกเปรตไปหากินในวัดครับ เป็นเปรตตั้งแต่ยังไม่ตายครับพวกนี้ ตายไปหนักกว่านี้อีกครับ

ส่วนบ้านนอกเข้ากรุงไม่เกี่ยวครับ นครปฐมช่วงแถววัดสามง่าม ก็ไม่ได้แตกต่างกับวัดต่างจังหวัดธรรมดาๆ ครับ มองหาร้านเลขเจ็ดก็ไม่มีครับ ง่ายๆคือบ้านนอกเช่นกันครับ อย่าเช่าจากรถกระบะทางเข้าวัดน่ะครับ โดนแน่ๆ

13. นมสดปั่น

ขอบคุณที่แนะนำครับพี่

14. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ได้ข้อมูลเยอะเลยครับผม ขอบคุณครับ

15. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    พี่กำธรครับ แล้ว รุาน รวย รวย รวย นี่ไม่ทันหลวงพ่อแย้มหรือครับ
    เห็นชื่อรุ่นก็ ชอบ แร้ววววว :cool:
    (หากมีเสริม เติม ปน จะทราได้อย่างไรครับ ) :boo:

16. nuonmxzz

nuonmxzz เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีเวลาไปวัดเลย พี่ช่วยบอกราคาของที่ทันหลวงพ่อเต๋ กับราคาที่ยังมีอยู่ไหมครับ

17. กำธร นครปฐม

ครับ เรื่องประสบการณ์ในส่วนของผมแค่พื้น ๆ ครับ คือถ้าของหายในบ้าน จุดธูปบนบอก ก็จะหาเจอทุกครั้ง ยกเว้นไปหายที่อื่นครับ ส่วนของแฟนมีอยู่ครั้งหนึ่ง จะไปทำบุญกันตอนเช้ามืด แฟนก็เปิดไฟไว้ครับ พอกลับมาไฟกลับปิดได้เอง ซึ่งแฟนก็ยืนยันเสียงแข็งเลยครับว่าเปิดไฟไว้จริง ๆ เพราะก่อนที่รถจะออกจากบ้านก็ยังหันมามองว่าในบ้านไฟสว่างหรือเปล่าครับ และนี่ก็ผมก็ไปเห็นมาครับ บ้านพี่ฉลวย ซึ่งเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเต๋ ผมไปนั่งดูพี่แกขายของ ขายสนุกจริง ๆ คนไม่เยอะเต็มร้าน แต่ทำกับข้าวไม่ได้หยุดมือครับ ได้เรื่อย ๆ แกบูชาตุ๊กตาทอง แม่นางกวักของหลวงพ่อเต๋ และก็มีของหลวงพ่อแย้มครับ ส่วนใครที่จะมีประสบการณ์อะไร ก็ช่วยมาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังได้ก็จะดีมาก ๆ ครับ ส่วนเรื่องประสบการณ์แบบในหนัง ไม่มีครับ ไม่เคยเจอ เช่น เห็นเด็กมายิ้มให้ด้วยตาเนื้อ อะไรทำนองนี้ล่ะครับ

18. กำธร นครปฐม

ไอ้ทันล่ะทันครับ เพราะหลวงพ่อแย้มยังอยู่ แต่ที่บอกกันว่าให้ไปเช่าบูชาที่มูลนิธิ เพราะปลอดของเสริม ได้ทั้งของดี และก็ได้ทำบุญด้วยครับ ถ้าอยากทราบรายละเอียดอย่างไร ก็ลองโทรไปถามตามที่ลิ้งค์ ได้เลยครับ เจ้าของเว็บนิสัยดี มาก ๆ

วันนี้ไปวัดสามง่ามมา ไปรับน้องเต้ เนื่องจากฝนตกหนักมาก ก็เลยเห็นของที่ในตู้มูลนิธิ ก็มีล็อกเก็ต หลังพระประจำวันเกิด องค์ละ 100 บาท ก็เช่ามาบูชา 1 องค์ครับ เพราะเกิดวันอาทิตย์ รู้สึกว่าจะเหลือวันอาทิตย์ วันศุกร์ และก็วันอังคาร อย่างละไม่มาก และก็มีพระเนื้อผงสมเด็จรูปเหมือนหลวงพ่อเต๋ พิมพ์เล็ก องค์ละ 200 บาท และก็ผ้ายันต์นางกวัก ผืนละ 100 บาท รูป ส.ค.ส.หลวงพ่อเต๋ แผ่นละ 50 บาท ส่วนพระเนื้อดิน พิมพ์พระประจำวัน ไม่มีแล้วครับ หมดลงเรื่อย ๆ เนื่องจากองค์หลวงพ่อเต๋ ท่านเสียไปตั้งแต่ปี 2524 ตอนนี้ก็ 30 ปีแล้วครับคนรู้ก็มาเก็บกันเรื่อย ๆ เพราะอย่างที่บอกครับ ดีกว่าพระสมัยนี้ พระเชียร์ ราคาองค์ละ 1,000 กว่าบาท แถมมีพวกสูญพระมาเกี่ยวข้องให้วุ่นวายใจ

19. นมสดปั่น

ขอบคุณป๋าโจ๊ะมากๆครัีบ ฝนตกหนักจริงๆ กว่าจะกลับมาถึงคอลง6ก็2ทุ่มกว่าๆแล้ว

20. Jit D

Jit D เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วองค์นี้ทันหรือป่าวครับ เห็นวงเล็บ(36)น่าจะเป็นปีที่สร้างหรือป่าวครับไม่แน่ใจ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      182