เรียนเชิญท่านที่ปรารถนาพุทธภูมิมาลงชื่อหน่อยครับ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย mngo, 17 สิงหาคม 2013.

1. mngo

mngo เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้สำเร็จตามที่ตั้งใจไว้นะครับ โมทนาในความดีด้วยครับ

2. pco-

pco- เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาเยี่ยมโมทนาสาธุการนะครับ ก็ขอให้จงสมความปรารถนาในพระโพธิญาณ

ถ้าจริงตามข้อสอง
    ข้อนี้ถ้ามีโอกาสรับใช้พระบรมวงศานุวงศ์ ก็อย่าลืมนำโครงการในพระราชดำริต่างๆที่มีดีอยู่แล้วไปพัฒนาต่อยอดถ้าทำได้ตามพระองค์ท่านผมก็ว่าเหลือที่จะพอ

ก็ลองใช้ปัญญาอย่างยิ่งในการที่จะพาคณะบุคคลไม่ต้องไปคิดอะไรใหม่ให้มาก ใช้ปัญญาอย่างยิ่งที่ได้ร่ำเรียนมาจากสถานที่ว่าดีนี่แหละ มารักษาของเดิมและพัฒนาที่พ่อของแผ่นดิน พระองค์ท่านได้วางรากฐานไว้ให้แล้วสารพัดอย่าง

แล้วก็ลองใช้ความวิริยะอุตสาหะที่ว่า อย่างยิ่ง ในสิ่งที่เหมาะสมกับปวงชนชาวไทยเศรฐกิจพอเพียง ที่เหมาะแก่การพออยู่พอกิน ให้ประสบความสำเร็จ ลดความฟุ้งเฟ้อ เห่อเหิม ทะเยอทยานเกินพอดี ที่มันไม่ใช่วิสัยคนไท แท้ เพราะวิสัยคนไทยรักความสงบ สันโดษ สมถ มักน้อย ไอ้ประเภทหรูหรา ฟุ่มเฟีอยแต่งตัวดีแต่ภายนอก ทั้งๆที่มองไปด้านหลัง มองเข้าไปข้างใน อะไรก็แทบไม่มีจะกิน มองเข้าไปในครัวแค่น้ำปลา ข้าวสารก็แทบไม่มีสำรองไว้ในวันต่อๆไป อย่างนี้มันไม่ใช่ไทวิสัยแท้ อย่างที่คนไทยควรจะเป็น

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 ตุลาคม 2013
  3. GoldenFire

GoldenFire เป็นที่รู้จักกันดี

ให้กำลังใจผู้ที่ปรารถนาพุทธภูมิทุกท่านนะครับ ผมเคยอ่านเจอที่ไหนซักแห่งว่าพระโคตมสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่า ตลอดระยะเวลา 4 อสงไขยแสนมหากัปนั้นคำว่าท้อไม่มีเลย แสดงว่าตอนที่พระองค์ยังเป็นพระอนิยตโพธิสัตว์ก็อาจมีบ้างรึเปล่าไม่ทราบเหมือนกัน แต่นี่แสดงให้เห็นว่าผู้ที่เป็นพระนิยตโพธิสัตว์แล้วย่อมมีกำลังใจเข้มแข็งไม่ท้อถอยไม่ลาพุทธภูมิจึงสมควรเป็นพระนิยตโพธิสัตว์

ตอนผมเริ่มรู้ตัวใหม่ๆ ว่าเป็นพระโพธิสัตว์ผมรู้สึกอยากเป็นแบบวิริยาธิกะ แต่หลังจากได้สำรวจจริตตนเองแล้วพิจารณาหลายๆ อย่างพบว่าผมคงเป็นแบบปัญญาธิกะมากกว่า แต่ตอนนี้ผมไม่ได้สนใจแล้วว่าตัวเองจะเป็นแบบไหน แค่ทำสิ่งที่ต้องทำไปเรื่อยๆ ไม่เร่งรีบ แต่วางแผนให้ดี แล้วก็พยายามรักษาจริยธรรมของพระโพธิสัตว์ให้มั่งคงไว้ พยายามฝึกกำลังใจตนเองให้เข้มแข็งเพื่อที่จะบำเพ็ญบารมีได้มากขึ้น สิ่งที่จำเป็นอย่างหนึ่งคือคำอธิษฐานนะครับ พยายามอธิษฐานทุกวันให้บุญกุศลทุกอย่างส่งผลเพื่อการตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในอนาคต

4. ซี-วา

ซี-วา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมปรารถนาการดับซึ่งตัวตนครับ

5. mngo

โมทนากับท่าน PCO_ ,GoldenFire และท่าน ซี-วา ด้วยครับผม ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่าพระโพธิสัตวในเว็ปพลังจิตทุกท่านจะเข้มแข็งและได้สำเร็จเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งในอนาคตทุกๆท่านเลยนะครับ สาธุๆๆ

6. piranatch

piranatch Active Member

18 กันยายน 2012
    ระยะเวลา 16 อสงไขย คือ?

สำหรับวิริยาธิกะ ระยะเวลา 16 อสงไขย คือ ระยะเวลาที่ได้รับพุทธพยากรณ์จากพระพุทธเจ้าองค์ก่อน หากนับเนื่องตั้งแต่เริ่มตั้งความปราถนานั้น รวม 80 อสงไขยกับแสนมหากัปป์

คือ คิดในใจ 28 ประกาศตัว 36 รับพุทธพยากรณ์ 16

ปัญญาธิกะ คิดในใจ 7 ประกาศตัว 9 รับพุทธพยากรณ์ 4 รวม 20
    สัทธาธิกะ คิดในใจ 14 ประกาศตัว 18 รับพุทธพยากรณ์ 8 รวม 40

7. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

ขอมารายงานตัวด้วยคนครับ
    ผมอยากจะตรัสรู้และสอนธรรมเพื่อให้ผู้ือื่นได้บรรลุด้วย
    ปรารถนาที่จะเป็นพระพุทธเจ้าสักองค์หนึ่งในอนาคต
    เพราะคิดว่า นิพพานได้ครั้งเดียว ก็ขอแบบสุดๆไปเลย
    ตอนนี้เป็นพระโพธิสัตว์หรือไม่ ก็ไม่รู้ บอกไม่ได้เหมือนกัน
    รู้แต่ว่าตอนที่มีชีวิต ต้องรีบศึกษา ทำความเข้าใจธรรมะดีๆ
    เอาไว้ให้มากที่สุด เมื่อเราเข้าใจ เราก็สอนคนอื่นต่อได้
    อนาคตนั้น ส่วนตัวคิดว่า ผมคงจะเป็นประเภทปัญญาธิกะ
    เพราะว่าผมไม่ศรัทธาอะไรเลย ครูบาอาจารย์ก็ไม่มี
    มีบ้างที่มีคนตั้งตัวเป็นครูบาอาจารย์ แล้วก็มาสอนมาสั่ง
    แต่เมื่อพิจารณาแล้ว ก็กลับคิดว่ายังไม่ใช่อยู่
    ส่วนเรื่องของความเพียร เรื่องของวิริยะ
    ผมก็ไม่ได้มีมาก ถึงขนาดที่จะตั้งหน้าตั้งตาปฏิบัติไปเรื่อยๆ
    โดยที่ไม่รู้ว่าโอกาสสำเร็จมีมากน้อยเท่าใด
    สรุป ก่อนผมจะลงมือฝึกปฏิบัติ ต้องพิจารณา คิดแล้วคิดอีก
    ต้องเห็นแล้วว่า ใช่ ปลายทางมีโอกาสสำเร็จได้แน่ๆ
    จากนั้นถึงลงมือปฏิบัติ กลายเป็นผู้มีมานะมาก
    มีคำถามมาก สงสัยเยอะ ต้องค้นหาคำตอบ

จบเพียงเท่านี้ (เพราะไม่รู้จะพิมอะไรต่อ) ๕๕๕

8. toypo

toypo เป็นที่รู้จักกันดี

ในชาตินี้ ยังมีความต้องการหยู่ หนาไปด้วยอวิชา ยังต้องศึกษาิอีกมาก
    ใจจริงก็ปรารถนาที่จะเป็นพระพุทธเจ้าสักองค์หนึ่งในอนาคต ในประเภท ปัญญาธิกะ
    ทีตรัสรู้ ได้เร็ว ไม่ต้องการคุณพิเศษใดๆ เพราะทำให้การสร้างบารมีนานไป ก็นะใจมัน
    ปรารถนาเเบบนี้ จะสำเร็จหรือไม่สำเร็จไม่สำคัญ ย่างน้อยก็ได้ทำแล้ว ตอนนีจิคยัง
    มั่นคงหยู่ถึงรู้ว่าต้องวนเวียนในภพทั้ง3อีกยาวนาน ไม่รู้จะทุกข์มากน้อยขนานใหน
    รู้แค่ว่าทุกข์มากกว่าสุขแน่นอน แต่จะอดทนให้ได้ สิ่งทีกล้วทีสุดไม่ใช้การวนเวียนในภพทั้ง3ทียาวนาน แต่คือสิ่งทีตั้งความปรารถนาแล้วไม่สำเร็จ

9. InvisibleForce

InvisibleForce เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับท่านบาวต้อยด้วยคับ. การตั้งจิตเป็นกุศลแม้เพียงหนึ่งวัน หรือกี่นาทีก็ตาม ก็มีคุณค่าราคามากมายกว่าอยู่เฉยๆโดยปล่าวประโยชน์มากมายนักแล้วคับ ^^

ทีนี้หากปัจจัยอำนวยแล้วจนมันเริ่มออกรสออกชาด คราวนี้หละ หุหุ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2013
  10. mngo

โมทนากับทุกๆท่านด้านบนด้วยครับ ยินดีอย่างยิ่งที่มีพระโพธิสัตว์ที่ตั้งใจจริงอย่างนี้ สาธุ

11. mngo

ผมขอลาทุกๆท่านก่อนนะครับ ไปเป็นทหารเกณฑ์สัก 2 ปี ก็จะกลับมาครับ ลาล่ะครับ พรุ่งนี้ก็ออกเดินทาง ^^

12. น้องจุ๊บ

น้องจุ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาอนุโมทนาสาธ และให้กำลังใจกับทุกๆท่าน ที่ตั้งความปราถนาอันยิ่งใหญ่ ถึงซึ่งพระโพธิญาณ ท่านเป็นผู้เสียสละอย่างแท้จริง ที่จะรื้อขนสัตว์โลกผู้มืดบอด สัตว์โลกผู้ที่ยังเวียนว่ายตายเกิดเข้าสู่พระนิพพาน

13. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ยังไม่จำเป็นต้องบอกใครเพราะความปราถนาแห่งใจใช่สำเร็จโดยง่าย หากแต่มหาปณิธานมีอยู่ในใจข้าพเจ้าแล ^_^