เมื่อพระยามัจจุราชมาทวงชีวิตข้าพเจ้า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tjs, 14 มิถุนายน 2013.

1. boonnippan

boonnippan ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

1 โมทนากับทุกบุญกุศลของท่าน tjs ค่ะ เมื่อถึงเวลาสร้างศาลาของปู่ฤาษีตาไฟ พวกเราจะขอโอกาสได้ร่วมทำบุญด้วยได้มั๊ยคะ 2 เมื่อ 2 วันที่แล้้ว ดิฉันและครอบครัวได้ไปกราบหลวงปู่บุญฤทธิ์ที่สวนทิพย์ ได้ถวายชุดผ้าไตร เภสัชแผนโบราณและปัจจัย และได้ทราบว่าหลวงปู่คำพองมาพำนักขณะรักษาโรคไตด้วย จึงได้สมทบกิจในการรักษาธาตุขันธ์ของท่าน เมื่อต้นปี ดิฉันได้มีโอกาสกราบท่าน ท่านยังแข็งแรงและเทศน์โปรดญาติโยมได้ แต่คราวนี้ ท่านนอนบนเตียงและได้รับการดูแลโดยแพทย์อย่างใกล้ชิด ลูกศิษย์ที่ดูแลท่านบอกว่าปัจจัยที่ญาติโยมถวายจะใช้ประโยชน์ในการรักษาท่านค่ะ ดิฉันขอนำบุญมาฝากทุกท่านด้วยค่ะ สาธุค่ะ

2. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

=================== ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ที่ได้ทำบุญกับพระอริยะสงฆ์ ผู้เป็นเนื้อนาบุญทั้งสองท่านครับ ขอกราบหลวงปู่ท้ังสองด้วยความเคารพเป็นอย่างสูงมา ณ ที่นี้ ด้วยครับ เรื่องการทำบุญต่างๆของกระผมนั้น กระผมจะไม่มีการเรี่ยไรหรือประกาศหาผู้ร่วมกุศล ตามคำสั่งของครูอาจารย์คือให้เราตั้งความปราถนาของเราเองในการที่จะทำบุญ และจะต้องบอกกล่าวให้ผู้อื่นร่วมอนุโมทนา แต่ถ้าท่านใดจะร่วม เราก็ต้องอนุโมทนาและยินดีให้เขาร่วมทำบุญ มากน้อยไม่สำคัญแต่สิ่่งที่สำคัญคือ การที่เขาอนุโมทนา เห็นดีเห็นงามร่วมกับเราในการทำบุญก็เยี่ยมหรือดีมากๆแล้วครับ คนเราอย่ายึดติดวัตถุให้มากนัก ต้องไม่ลืมหรือต้องมีสติอยู่กับกายกับจิตของตนตลอดเวลา มีสติอยู่กับปัจจุบันกรรม พยายามรักษาจิตของตนไว้ให้ดีงาม และสะอาดอยู่เสมอนะครับ สาธุ

3. สาวสารคาม

สาวสารคาม Active Member

รบกวนคุณ tjs ด้วยค่ะ ช่วยดูคุณยายให้หน่อยค่ะ คุณยายอ้ม สุวรรณหาร ชาตะ 10 พฤษภาคม 2474 มรณะ 24 กันยายน 2549 ว่าตอนนี้ท่านเป็นอย่างไรบ้าง ทำบุญกฐินไปให้แล้วได้รับหรือไม่ เกรงว่าท่านจะยังไม่ได้รับเพราะฝันเห็นคุณยายเสมอ เห็นทีไรก็อยู่แถวที่นาบ้าง ที่บ้านบ้าง อยากให้ท่านไปสบายไม่อยากเห็นท่านเป็นปู่โสมเฝ้าทรัพย์ค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้านะค่ะ

4. boonnippan

boonnippan ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กราบขอบพระคุณท่าน tjsที่ให้ธรรมะกับพวกเราตลอดเวลาค่ะ

5. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ตราบใดที่ยังไม่เข้าถึงอนัตตาอย่างแจ่มแจ้ง ตราบนั้นยังไม่รู้จักอัตตาตัวจริง

ตราบใดที่สามารถรู้จักอัตตาตัวจริง ตราบนั้นย่อมรู้แจ้งในอนัตตาครับ

สาธุ

6. tjs

===============

คุณยายท่านหมดอายุไขช่วงเบญเพศพอดีครับ ท่านเป็นคนที่มีรูปร่างผิวพรรณดีแบบคนผิวสองสีครับผมขาวแซมดำ รูปร่างปกติไม่อ้วนไม่ผอมแบบคนชราทั่วๆไป ตอนเสียชีวิตก็ผอมลงไม่มาก ใบหน้าแบบห้าเหลี่ยมยาวลงมาคางแหลม มีโรคภัยเบียดเบียน ความจริงท่านได้สั่งสมบุญบารมีไว้มากพอสมควรครับจึงได้เกิดในชั้นจาตุมหาราชิกา และมีวิหารอยู่ที่ชั้นยามาด้วย ท่านสามารถเลือกได้ครับ ผมพบท่านในชุดเสื้อขาวลายดอกฉลุแขนสั้นผ้าสิ้นงดงามครับ ราศรีผ่องใสดีครับ ท่านไม่ได้หวงในทรัพย์ แต่ท่านแค่คุ้นเคยกัยสถานที่ที่ท่านเคย อาศัยหรือเกี่ยวพันธ์ครับ จึงมาเยี่ยมเยียนตามโอกาส แต่ยอมรับว่ามาบ่อยมาก ขอให้คุณสบายใจได้ครับ ส่วนบุญกุศลที่ทำให้ท่านมีหลายอย่างท่านและญาติๆได้รับครับ ล้วนต่างสุขสบายครับ จะมีก็เฉพาะญาติคนหนึ่งที่ลำบากมาก คือเป็นชายมีอายุพอสมควร ประมาณ60-70ผิวดำคล้ำมีหนวด หัวล้านพอสมควร ผมสั้น ท้วมดำ ผมขาวแซมดำไม่มาก ลุงคนนี้ท่านไม่ค่อยได้ทำบุญแต่ชอบทำบาบคือเกี่ยวกับปลา ไก่ คือฆ่าสัตว์ไว้มาก ติดอบายมุข ทำให้ตกนรกครับ ควรทำบุญกรวดน้ำให้เขาเรื่อยๆครับ สาธุ

7. localpood

localpood เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    คุณ TJS ครับ ผมเห็นกุมารทองมาหาแต่ผมไม่ได้เลี้ยงนะครับ อยากรู้เขาต้องการอะไรกันแน่ นะครับ ขอบคุณครับ

8. mcusys

mcusys เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2013
    ถ้าผมทำแบบท่าน tjs ได้บ้างก็คงดีนะครับ จะได้ช่วยเหลือผู้อื่นได้อีกเยอะครับ
    ทุกวันนี้ก็ปฏิบัติอยู่นะครับ สวดมนต์ เจริญสมาธิ แต่คงอีกห่างไกลกับท่าน jts
    ขอนุโมทนาสาธุ ในสิ่งที่ท่านปฏิบัติเพื่อช่วยเหลือโดยไม่หวังผลตอบแทนครับ

9. tjs

กรรมหนอกรรม ชั่งซับซ้อนยิ่งนัก
    ยากยิ่งนักเกินที่กว่าจะเข้าใจและรู้แจ้งให้เหตุแห่งกรรม และผลที่ปรากฏ ได้ทั้งหมด

แต่ไม่ว่ากรรมจะซับซ้อนและยากยิ่งเกินกว่าจะตามรู้ได้ทั้งหมด มันก็ไม่ใช่สิ่งสำคัญแต่สิ่งสำคัญคือการที่เราได้มีสติปัญญารู้ปัจจุบัน เพื่อไม่ทำบาปกรรม มุ่งแต่ทำความดี รักษาจิตตนให้สะอาดบริสุทธิ์เท่านั้นคือสิ่งสำคัญที่สุดครับ

10. สาวสารคาม

สาวสารคาม Active Member

ขอบพระคุณมากค่ะ รูปร่างที่บอกมาก็เป็นลักษณะของคุณยายค่ะ ลูกหลานก็เป็นห่วงกลัวคุณยายไปไม่ดี รู้อย่างนี้ก็สบายใจแล้วค่ะ ทำบุญทุกครั้งก็อุทิศให้ท่านเสมอ แต่สำหรับญาติที่เป็นผู้ชายนี้ไม่รู้จักจริงๆค่ะ อาจจะเกิดไม่ทันหรือเปล่า จะพยายามไปสืบกับคุณตาดูค่ะ ว่าท่านเป็นญาติฝ่ายใด ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับคุณtjsด้วยนะค่ะ ที่สงเคราะห์เพื่อนมนุษย์ด้วยกัน

11. tjs

ปีนี้จัดได้ว่าเป็นช่วงปลายปีและต้นปีที่มีอากาศหนาวยาวนานต่อเนื่องผิดปกติครับ
    ในสภาวะเช่นนี้ จะทำให้ เกิดความผิดปกติหลายอย่างต่อเนื่อง อากาศที่หนาวยาวนาน ส่งผลต่อ ความชื้นสัมพัทธ์ในอากาศ ส่งผลต่อ การสังเคราะห์แสงของพืชและป่าไม้ ส่งผลต่อปริมาณน้ำที่ผิวโลก การระเหิดของน้ำ การละลายของน้ำแข็ง ตลอดจน อุณหภูมิ ของน้ำ ของพื้นดิน ของอากาศ และ ในอนาคต ฤดูร้อนที่จะมาถึง อาจจะร้อนมากที่สุด ในเวลานั้น น้ำแข็งที่ขั้วโลกจะละลายออกมามากที่สุดทำให้เกิดภัยน้ำท่วม ได้ ในปีม้าปีนี้ จึงไม่ควรประมาทในภัยธรรมชาติ ภัยเศรษฐกิจ และภัยใกล้ตัว ตลอดจนภัยที่น่ากลัวคือภัยจาก รัก โลภ โกรธ หลงที่เกิดมีในจิตตนนะครับ

พึงรักษาความดี ไม่กระทำบาป ตั้งใจรักษาศีล หมั่นสวดมนต์ภาวนา นะครับ สาธุ

12. tjs

หากท่านใดยังไม่ได้รับคำตอบ หากยังมีคำถามใดที่ตกหล่น ต้องขออภัยมาณที่นี้ด้วยครับ

รบกวนช่วยส่งคำถามหรือข้อสงสัยอื่นๆเข้ามาได้นะครับ ยินดีครับ สาธุ

13. พีรวิชช์

พีรวิชช์ เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนดูข้อมูลที่ผมส่งเพิ่มเติมไปให้ด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ

14. tjs

อุทาหรณ์ ที่จะเล่าให้ฟังนี้ ขอให้ฟังไว้เพื่อประดับความรู้ความเข้าใจนะครับ

เมื่อ2อาทิตย์ที่ผ่านมา มีสตรีผู้หนึ่ง เธอได้ล้มป่วยลง และสมองติดเชื้อ ทำให้อาการหนักมาก เข้าห้องไอซียู และกลายเป็นคนอัมพาต บางครั้งก็จะมีอาการเกร็งมากๆ

แม่ของเธอ รู้จักกับเพื่อนรุ่นน้องของผม จึงติดต่อมาที่ผมให้ผมช่วยเหลือ กระผมจึงตรวจสอบให้ พบว่าเธอคนนี้มีกรรมเก่าในอดีตหนักมาก ประกอบกับปัจจุบัน เธอแม้จะเป็นคนดีแต่ก็ทำบาปไว้หนักเช่นกันคือ การทำให้ครอบครัวผู้อื่นแตกร้าวเพราะตนไปเป็นภริยาน้อย และก็เคยทำแท้งบุตรมา นอกจากนั้นยังเคยไปบนบานศาลกล่าวเอาไว้แล้วลืมแก้บนก็มี

กระผมจึงแนะนำให้ญาติๆเธอไปทำบุญทาน แก้ไข เพื่อจะได้ ดีขึ้น หลังจากแนะนำญาติๆเธอไปกระผมย้ำว่าต้องรีบทำการแก้ไขให้แล้วเสร็จภายในวันอาทิตย์ที่ผ่านมา
    แต่ล่าสุดกระผมได้ข่าวในวันนี้ว่า อาการเธอหนักและทรุดลงมาก จนต้องผ่าตัดสมอง และคุณหมอบอกว่า ต้องผ่าตัดสมองอีกรอบ ถ้าไม่หายก็ไม่รอดคืออยู่ได้ไม่เกิน7วัน

กระผมก็วิตกแต่ก็รู้ทันทีว่ามีญาติส่วนหนึ่งไม่เชื่อในสิ่งที่กระผมบอกให้ไปแก้ไขให้ทำบุญทาน และปล่อยปลา รวมทั้งอื่นๆ สรุปว่าไม่ได้ทำตามที่บอก เพราะไม่เชื่อ เพราะเชื่อว่าอยู่ที่คุณหมอและพยาบาลที่ดูแล

กระผมทราบอย่างนี้ก็ปล่อยวางและบอกกับญาติๆเธอไปว่า เธอจะไม่รอดหรือหากรอดชีวิตเธอก็จะสมองพิการตลอดชีวิต เพราะพวกคุณไม่ยอมไปทำบุญตามที่กระผมแนะนำ ซึ่งมันก็ไม่ได้ใช้เงินทองอะไรมากมาย แต่เพราะเขาไม่เชื่อนั่นเอง ก็คงเป็นวิบากกรรมของเธอ ยากเกินแก้ไขเสียแล้วครับ น่าสงสารเธอจริงๆครับ

สุดท้าย นี้ขอกล่าวว่า เรื่องบางเรื่องหากไม่เกิดกับตนเองก็ยากนักจะรู้ได้หรือเข้าใจได้ การมีชีวิตอยู่ต่อไปจึงต้องตั้งใจตั้งมั่นในความดีทั้งปวง อย่าทำบาปอีก ให้ระวังให้มาก จงอย่าไปเบียดเบียนใครหรือกระทั่งตนเองครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2014
  15. therd2499

therd2499 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    สาธุครับพี่ก้องกรรมใครกรรมมันครับ เยียวยาแก้ไขหาได้ไม่

ผมยังนับว่าโชคดีมากที่ได้เข้าถึงพระศาสนา มีดวงตาเห็นธรรม

ชอบสร้างบุญสร้างกุศล ถึงแม้จะเคยชั่วเคยเลวในตอนต้นก็ดี

บัดนี้จะเป็นชาติสุดท้ายของกระผมแล้ว ขอทำความดีทุกอย่างเพื่อตอบแทนผู้มีคุณ

ทั้งในโลกทิพย์ และยังมีกายเนื้ออยู่ ขออนุโมทนาในธรรมที่พี่ก้องแสดงด้วยครับ

16. boonnippan

- กราบขอบพระคุณสำหรับการเตือนสติค่ะท่าน tjs

- วันจันทร์ที่ผ่านมา ดิฉันกลับบ้านไปหาพ่อกับแม่ที่นครปฐม แม่บอกว่าวัดในเขตพื้นที่กำลังจะสร้างโบสถ์หลังใหม่ โดยเก็บหลังเก่าไว้ด้วย เจ้าอาวาสขอญาติโยมช่วยเรื่องเสาเข็มของฐานรากเสาละ5,000 บาท ดิฉันจึงเอาเงินให้แม่ไปช่วยวัดสร้างโบสถ์ค่าเสาเข็ม 1 ต้น ดิฉันขอน้อมนำบุญนี้มายังทุกท่านนะคะ ขออธิษฐานให้ทุกท่าน ทุกรูปนาม พ้นทุกข์และเข้าสู่มรรคผลนิพพานค่ะ สาธุค่ะ

17. K.Phu

K.Phu สมาชิก

คุณ tjs ครับผมได้ Pm ข้อความส่งให้ท่านไปเมื่อวันที่16 ที่ผ่านมา ไม่ทราบได้รับข้อความไหมครับ ถ้าไม่ได้ผมจะได้พิมข้อความไปใหม่อีกทีครับ

18. tjs

================

ขออภัยด้วยครับ ผมตรวจสอบข้อความแล้ว มีส่งเข้ามาแล้ว ผมจึงได้ตอบคำถามให้ตามดวงชะตาบารมีที่สั่งสมมานะครับ ตอบให้แล้วนะครับ และขออนุโมทนาด้วยครับ

19. tjs

================

ขออนุโมทนาด้วยครับ
    ผลบุญที่คุณได้ประกอบไว้ทั้งในอดีต ปัจจุบันและอนาคต จะเป็นทิพย์สมบัติและเครื่องหนุนส่งให้คุณเจริญก้าวหน้าทั้งทางโลกและทางธรรมครับ สาธุ

20. K.Phu

K.Phu สมาชิก

ขอบคุณมากครับ ผมจะน้อมนำคำแนะนำต่างๆมาใช้ รวมถึงการสร้างบุญสร้างกุศลต่อไปด้วยครับ