เมื่อพระยามัจจุราชมาทวงชีวิตข้าพเจ้า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tjs, 14 มิถุนายน 2013.

1. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

การเดินมรรคเป็นเรื่องสำคัญยิ่ง
    ชีวิตจึงหมายถึงการมีสติสัมปชัญญะ มีสมาธิในการกระทำ ทั้งกาย วาจา ใจ
    การที่เราตื่นขึ้นมาตั้งแต่เช้า ต้องทำอะไรมากมาย จึงควรฝึกสติ ฝึกทำหน้าที่ต่างๆของตนด้วยสมาธิ จวบจนกระทั่งตอนเย็นและการสวดมนต์ภาวนาก่อนนอน ทุกวันจึงต้องมีสติ มีสมาธิเกิดเป็นปกติประกอบอยู่กับจิต

การเดินมรรคที่ถูกวิธีคือการละบาปกรรม การรักษาศีล การอบรมสมาธิ อบรมจิตตลอดเวลา อาศัยมหาสติเป็นตัวขับเคลื่อน ชีวิตคนเราวันหนึ่งๆสั้นนัก ควรมีสมาธิกับทุกเรื่องราวที่เข้ามากระทบกายและจิต โดยให้มีมหาสติอยู่ทุกลมหายใจเข้าและออก

เมื่อเราสามารถทรงสติ ทรงสมาธิได้ต่อเนื่องดีแล้วการฝึกอบรมจิตจึงเป็นหน้าที่ต่อไปในแง่ของการสร้างปัญญาให้เกิดกับจิต นั่นหมายถึงการดึงเอาสมาธิที่ทำได้แล้ว มาเป็นเครื่องพิจารณาตน พิจารณารูป นามทั้งปวง ให้เห็นสัจจธรรมความเป็นจริงและยอมรับความจริง ร่างกายเรานี้ไม่สวยงามมีแต่เสื่อมทรามลงทุกวัน ร่างกายคนอื่นก็เช่นกัน มีความเจ็บความตาย เป็นแน่แท้เป็นความจริง หลีกหนีไม่พ้น ไม่ควรยึดมั่นถือมั่นในร่างกาย ไม่มีตัวเราตัวเขาของเราของเขาหรือของใคร ทุกอย่างเกิดขึ้นตั้งอยู่ดับไปทั้งนั้น เพราะตายไปก็ไม่เหลืออะไรและเอาอะไรไปไม่ได้ ฝึกให้จิตมันยอมรับสภาพความเป็นจริงเช่นนี้เสมอ ทุกวันนี้การมีชีวิตอยู่คือต้องทำหน้าที่เพื่อปากท้อง แค่นั้นหรือ การไม่ต้องมาเวียนว่ายตายเกิดอีก จะได้ไม่ต้องมาเป็นทุกข์อย่างนี้อีก นี่คือความสุขที่ประเสริฐ ที่ควรทำให้เกิด ด้วยการให้จิตเห็นแจ้งในกาย ในธาตุทั้งหลาย ไม่ถูกลวงหลอกอีกต่อไป ความโลภ ความโกรธ ความหลง ตัณหา ราคะ และอุปทาน ทั้งปวงล้วนก่อเกิดจากกาย จากรูปนามทั้งสิ้น เป็นเครื่องปรุงแต่งจิต จิตเมื่อถูกครอบงำปรุงแต่ง หรืออวิชาปรุงแต่งจิตได้แล้ว ที่สุดทุกข์ย่อมเกิดแก่ท่านทั้งหลาย เมื่อทำการพิจารณาอย่างนี้อยู่เนื่องจึงได้ชื่อว่าเป็นผู้เจริญปัญญา นั่นเอง

ทุกสิ่งที่ปรากฏกระทบจิต ไม่ว่าจะสุขหรือทุกข์ ชอบไม่ชอบ ดีไม่ดี พอใจไม่พอใจ กลางๆก็ดี ทั้งหลายล้วนสร้างเชื้อชนวนปรุงแต่งจิตเสมอ พึงระวังจิตตนคือความไม่ประมาท คือความที่จิตไม่ไหลตามหรือคล้อยตามไปกับรูปนามที่ปรากฏกระทบจิต รักษาจิตไว้ให้มีอิสระต่อสรรพสิ่งใดๆ รักษาจิตของตนไว้ให้สูงและห่างไกลเครื่องปรุงแต่งทั้งหลาย ให้กำหนดรู้อยู่ภายในไม่ขาดสาย รู้วาง รู้วาง รู้วาง ปล่อยวางธรรมารมณ์ทั้งหลายลงไปให้หมดสิ้น ประคองสติ สมาธิและจิตไว้อย่างนี้ เป็นปัญญารักษาจิตไว้อย่างนี้

ที่สุดท่านย่อมพบกับความสุขที่เป็นบรมสุขได้เองครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2013
  2. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

หลวงปู่กล่าวไว้ชอบแล้วอย่างนี้ว่า

การละบาปเป็นเรื่องสำคัญ เพราะบาปกรรมย่อมเป็นเสมือนบ่วงรัดคอที่ทำให้ต้องเป็นทุกข์อย่างยิ่ง เพราะในขณะทำบาปก็เป็นทุกข์ และเมื่อผลบาปให้ผลก็ยิ่งเป็นทุกข์ สิ่งที่เกี่ยวเนื่องด้วยบาปกรรมจึงเป็นทุกข์ทั้งสิ้น
    การจะละบาปได้ พึงอาศัยสติปัญญา อาศัยหิริโอตัปปะ และอาศัยศีลเป็นเครื่องกำกับรักษา
    เมื่อเรารักษาศีลได้แล้วทรงตัวแล้ว ศีลย่อมส่งผลให้จิตเรามีความสงบสุข

ความสงบสุขที่เกิดจากศีล เกิดจากการไม่กระทำบาป ย่อมก่อให้เกิดปัญญามากมายแก่ผู้ปฏิบัติ มีดวงตาเห็นธรรม ที่สูงยิ่งขึ้่น

เมื่อเป็นเช่นนี้ในการทำสมาธิเจริญภาวนาก็เป็นเรื่องง่ายเพราะได้สร้างพื้นฐานทางจิตไว้ดีแล้ว จิตที่ละบาปกรรม จิตที่มั่นคงในศีล เป็นจิตที่อ่อนโยนดีงามเหมาะแก่การ ฝึกอบรม เมื่อเจริญสมาธิภาวนาอบรมจิตจึงมีกำลังและมีความก้าวหน้าอย่างรวดเร็ว และย่อมเป็นผู้หลุดพ้นทุกข์ได้โดยง่าย ปัญญาวิมุติย่อมเกิดขึ้นได้โดยง่าย

ขอทุกท่าน พึงละบาปกรรม หมั่นสร้างบุญ รักษาศีล และเจริญภาวนา สร้างปัญญาให้เกิดขึ้นเป็นปรกติด้วยเถิดครับ สาธุ

3. newpin

newpin เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2013
    สวัสดีคะ คุณ tjs

ปลาเคยรบกวนปรึกษาเรื่องงานทาง pm แล้วคะ และคุณ tjs ได้แนะนำเพิ่มเติมให้สวดมนต์ทุกวันชำระจิตใจให้ดีงามขึ้น จึงขอสอบถามในกระทู้นี้เพิ่มเติมเผื่อจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่น

อันที่จริงก่อนหน้านี้ปลาได้พยายามสวดมนต์อยู่บ้างค่ะ แต่มันยากตรงที่ขนาดอ่านบทสวดอยู่แท้ๆ ยังไปคิดเรื่องอื่นตลอดเลย ค่ะ จิตวอกแวกอย่างแรง นั่งสมาธิก็ไม่รอดอีก เป็นคนจิตไม่นิ่งค่ะ คำถามคือ

1. ปลาถูกจริตกับการปฎิบัติประเภทไหนบ้างหรือป่าวค่ะ? อยากหาแนวตัวเองให้เจอเพื่อจะได้เริ่มถูกทาง
    2. หากการสวดมนต์ถืือว่าง่ายที่สุดแล้ว มีคำแนะนำเพื่อจะทำได้ดีขึ้นไหมค่ะ

หากมีข้อแนะนำอื่นๆ เชิญได้เลยค่ะ
    ขอบคุณค่ะ
    ปลา

4. tjs

=============

ขออนุโมทนาในความดีที่พยายามกระทำให้งอกงามไพบูลย์ยิ่งๆขึ้นไปครับ

ขอตอบว่า จริตของคุณไม่ถนัดในการต้องท่องจำบทสวดมนต์ยาวๆ ให้มีการฝึกสวดมนต์เฉพาะที่สำคัญ หลังจากนั้นให้ฝึกภาวนา ด้วยการพิจารณาลมหายใจเข้าออก มีพุทธโธ กำกับลมหายใจด้วยจะดีครับ น่าจะเหมาะกับจริตของคุณครับ

โดยควรแบ่งเวลาเริ่มจากวันละ15-30นาทีต่อวันก่อน เมื่อชำนาญแล้วจึงค่อยๆเพิ่มเวลา เพื่อเพิ่มการฝึกสมาธิให้ลึกลงไปสู่ระดับฌาณสมาธิต่อไปครับ

5. DevaIsis

DevaIsis เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ เขาบอกมั้ยคะว่าชื่อคุณสวัสดี แล้วอยู่ประตูไหน

มิได้ลบหลู่นะคะ อยากทราบเฉยๆ เพราะอาจจะเป็นเพื่อนกับพี่ดำ หรือพี่แดงก็ได้ค่ะ

6. tjs

เนื่องด้วย ในวาระดิถีปีใหม่ปี2557นี้ กระผม ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย ครูอาจารย์ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ทั่วสากลโลก ได้โปรดดลบันดาลให้ทุกท่านจงมีแต่ความสุขกาย สุขใจ คิดประสงค์สิ่งใดขอให้สมดังปราถนา ขอให้มั่งมีลาภยศเงินทองทรัพย์สมบัติ ขอให้ครอบครัวจงมีแต่ความร่มเย็นเป็นสุข ขอให้หน้าที่การงานจงเจริญก้าวหน้ารุ่งเรือง ขอให้ บุญ ทาน ศีล สวดมนต์ภาวนาของท่านทั้งหลายจงงอกงามไพบูลย์ยิ่งๆขึ้นไป อันสรรพทุกโศกโรคภัยเคราะห์อัปมงคลสิ่งไม่ดีทั้งหลายขอให้พินาศหมดสิ้นไป

ขอท่านทั้งหลายพึงมีดวงตาเห็นธรรมและบรรลุธรรมขั้นสูงยิ่งๆขึ้นไป มีที่สุดคือพระนิพพานด้วยเทอญครับ สาธุ

7. tjs

=================

เขาไม่ได้บอกชื่อให้ทราบครับ ว่าชื่ออะไร ใช่ชื่อคุณสวัสดีดีหรือเปล่า แต่น่าจะเป็นสรรพนามที่ใช้เรียกแทนตัวเขาครับ

เขาก็น่าจะรู้จักคุณพี่ดำและพี่แดงนะครับ เพราะโดยหน้าที่แล้วน่าจะเกี่ยวข้องกันอยู่บ้างครับ

8. mcusys

mcusys เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2013
    คุณ tjs ผมมีเรื่องขอให้คุณช่วยเหลือหน่อยครับ
    ผมอยากรู้ว่าคุณตาของผมท่านเป็นอย่างไรบ้าง
    ท่านเสียไปประมาณ 5 ปีแล้วครับ
    ปกติคุณตาของผมเค้าชอบเข้าวัด ตอนกลางคืนก็สวดมนต์ทำสมาธิทุกคืน
    ไม่ทราบว่าตอนนี้ท่านเป็นอย่างไรบ้างไปเกิดหรือยัง แล้วไปเกิดภพภูมิใด
    มีห่วงอะไรหรือเปล่า พอดีญาติๆผมไปถามร่างทรง ร่างทรงบอกญาติผมว่า
    คุณตาผมยังไม่ไปไหน อยู่รอคอยคุณยายผม ผมเลยเกิดความสงสัยว่า
    ถ้าวิญญาณท่านยังวนเวียนอยู่ในภพภูมิมนุษย์ แล้วทำไม่แม่ผมหรือลูกๆคุณตาไม่เคยสำผัสท่านได้เลย บางครั้งคุณแม่ผมฝันว่า คุณตาของผม ไม่ใส่เสื้อผ้า ผมอยากรู้นะครับ
    ซึ่งตอนผมบวชผมก็อุทิศบุญกุศลให้คุณตาและญาติของผมที่ท่านเสียไปแล้ว....
    ชื่อคุณตาผมนะครับ
    คุณตา ชาลี ทักษิณ
    เกิด 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2474 ครับ
    ขอความกรุณาท่าน tjs ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

9. tjs

เนื่องจากในช่วงเทศกาลปีใหม่ที่ผ่านมากระผมได้ไปทำบุญคือ

1 ถวายปู่ฤาษีตาไฟ ทดแทนองค์เก่าที่แตกหัก ณ รอยพระพุทธบาทพุน้อย ลพบุรี ขนาดหน้าตักประมาณ1ศอก ซึ่งในอนาคตจะมีการสร้างศาลาวิหารให้ท่าน

2 ถวายพระพุทธรูป ปางพิชิตมาร 1องค์ ขนาดหน้าตัก19นิ้ว มอบให้เจ้าอาวาสวัดหนองปลาตะเพียน อำเภอบางคล้า จ.ฉะเชิงเทรา ซึ่งจะมีงานปิดทองลูกนิมิต ฉลองโบถส์ใหม่ในช่วงต้นเดือนกุมภาพันธ์ นี้

ด้วยบุญทาน ศีล และภาวนา ที่กระผมได้กระทำนี้ กระผมขอแผ่บุญกุศลทั้งหมดทั้งสิ้นนี้ให้แก่บิดามารดาญาติๆ ผู้มีพระคุณทั้งหลาย พระโพธิสัตว์ทุกพระองค์ ครูอาจารย์เทพพรหมเทวดาอารักษ์ทั้งหลาย พระมหากษัติย์และวีรบึรุษไทยทุกพระองค์ ตลอดจนท่านเจ้ากรรมนายเวรทั้งปวง ท่านเจ้าที่เจ้าทาง ท่านพระแม่อุมาพระแม่กาลีพระแม่สุรัสวดี พระแม่ธรณีพระแม่คงคา พระแม่โพสพ ท่านท้าวจาตุมทั้ง4พระองค์ ท่านพระยายมราช และบริวาร ท่านพระเพลิง พระพาย ครุต คนธรรพ์ ภุมกัณฑ์ นาคราชทั้งหลาย พ่อปู่ฤษีทั้งหลายทุกพระองค์ ตลอดจนสรรพสัตว์ทั้งหลายทุกตนทั้ง3ไตรภูมิทั้งสวรรค์ มนุษย์ บาดาล และนรกภูมิทุกตนขอให้อนุโมทนา ขอให้ได้รับบุญกุศล ขอให้บุญกุศลเหล่านี้จงเป็นทิพย์สมบัติแก่สรรพสัตว์ทั้งหลายทั้ง3ไตรภูมิ แม้นท่านใดมีทุกข์ขอให้พ้นทุกข์แม้นท่านใดมีความสุขขอให้มีความสุขยิ่งๆขึ้นไปจนที่สุดคือพระนิพพาน

และด้วยเหตุปัจจัยที่กระผมได้ถวายพระพุทธรูป องค์ปู่ฤาษี ตลอดจนปัจจัยทานอื่นๆทั้งหลายทั้งปวง ตลอดจนการแผ่บุญกุศลให้แก่ท่านทั้งหลายโดยไม่จำกัดไม่มีประมาณนี้นั้น ขอให้เป็นเหตุปัจจัย ให้กระผม พึงเจริญในพุทธศาสนา เจริญในบุญทาน ศีล สมาธิภาวนา และมีปัญญารอบรู้ งอกงามไพบูลย์ยิ่งๆขึ้นไป คิดประสงค์สิ่งใดขอให้สมความปราถนาทุกประการ

ขออุปัทวเหตุอัปมงคลสิ่งไม่ดีทั้งหลาย หมู่มารทั้งหลาย ทุก โศก โรค ภัยเคราะห์ใดๆ จงอย่าได้มาเบียดเบียนขอให้แคล้วคลาดปลอดภัย

ขอความเจริญรุ่งเรืองและความสงบสุขอันเป็นบรมสุขจึงเกิดมีแก่กระผมและสหายธรรมทุกท่าน นับแต่นี้ไปตลอดสิ้นกาลนานเทอญครับ สาธุ

และขอเรียนทุกท่านได้ร่วมอนุโมทนาร่วมกันครับ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2014
  10. tjs

==============

ขออนุโมทนาในความตั้งใจอันดีงามที่มีต่อบรรพบุรุษเพื่อการระลึกถึงและตอบแทนด้วยการทำความดีสร้างบุสร้างกุศลอุทิศให้ท่าน เป็นผู้กตัญญุตาต่อบรรพบุรุษ

คุณตาของคุณผมจะดูให้คืนนี้นะครับ
    เบื้องตน กระผมเห็นชายผิวเหลืองน้ำตาลผอมรูปหน้าสี่เหลี่ยมคางแหลมแก่ชรา หูกาง ผมขาวแซม ดำไม่มาก รูปร่างผอมบางเล็กเสื้อไม่ใส่ สวมใส่เฉพาะกางเกงสมัยก่อน หน้าตาท่านมีราศรีดีครับ ท่านมีรอยสักด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจเพราะมองเห็นไม่ชัดแต่คิดว่าน่าจะใช่คือตรงแขนและลำตัวครับ มีวิชาอาคม มีครูอาจารย์ [น่าจะเป็นคุณตาของคุณ]

และกระผมเห็นชายอีกคนผิวดำแก่ชราผมขาวท่วมเล็กน้อยนุ่งชุดขาว มีความเกี่ยวพันธ์กัน อย่างไรไม่ทราบครับ

เกี่ยวกับการตายของคุณตาเนื่องจากหมดอายุไขและมีเคราะห์กรรมให้ผล เจ้ากรรมนายเวรให้ผลประกอบกัน จึงหมดอายุไขตอนอายุประมาณ74-76ปีครับ

11. whitenaga

whitenaga เป็นที่รู้จักกันดี

เคยสอบถามเรื่องเพื่อนที่ชื่อ นางมาลินี ศรีพญา ไปตั้งแต่ปี 2512 คุณ tjs เคยบอกว่าอีก 2 ปี จะมีเคราะห์ จึงได้เขียนมาสอบถามอีกครั้งในปี 2514 ว่าต้องทำอย่างไรจึงจะทำให้เคราะห์กรรมเบาบางลง เพื่อนเกิดวันที่ 10 ธันวาคม 2517 ค่ะ

12. mcusys

ครับขอบคุณครับ ใช่ครับคุณตาของผมมีรอยสักที่หลังถึงต้นคอ ที่มือและแขนก็
    มีครับชายผิวเหลืองน้ำตาลผอมรูปหน้าสี่เหลี่ยมคางแหลมแก่ชรา หูกาง ผมขาวแซม ดำไม่มาก รูปร่างผอมบางเล็กเสื้อไม่ใส่ สวมใส่เฉพาะกางเกงสมัยก่อน หน้าตาท่านมีราศรีดีครับ ท่านมีรอยสักด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจเพราะมองเห็นไม่ชัดแต่คิดว่าน่าจะใช่คือตรงแขนและลำตัวครับ
    รูปพรรณสัณฐานดังที่ท่านได้บอกผม แต่คนผิวดำใส่ชุดขาวผมไม่แน่ใจว่าคือใคร

ตอนนี้ท่านอยู่สบายหรือเปล่าครับ มีอะไรอยากจะบอกกับลูกหลานไหมครับ
    ผมจะได้เริ่มวิปัสสนากรรมฐานอย่างจริงจังซักที เพราะปกติผมจะแค่สวดมนต์แล้วก็นั่งสมาธิแต่นั่งได้ไม่นาน เพราะสวดมนต์ก็เกือบชั่วโมงแล้ว...

อยากให้ท่านได้สบายกว่านี้ ถ้าหลานอย่างผมจะทำอะไรให้ท่านได้ผมก็จะทำครับ

13. ณิช

ณิช เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญในบุญดังกล่าวที่คุณtjsได้ทำด้วยนะคะ สาธุค่ะ โบสถ์สวยงามจังเลยค่ะ

ขอสอบถามคุณtjsว่า ชื่อของคนมีผลต่อการดำเนินชีวิตของคนคนนั้นหรือเปล่า เคยสอบถามพระสองรูป รูปหนึ่งท่านตอบว่ามีผล อีกรูปตอบว่าไม่มีผล อยากทราบว่าคุณtjs มีความคิดเห็นเรื่องนี้อย่างไรคะ ขอบคุณมากค่ะ

14. whitenaga

whitenaga เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจะถามเรื่องของตัวเองในส่วนของการปฏิบัติธรรมอ่ะค่ะ ปฏิบัติก็ยังไม่ค่อยก้าวหน้าเท่าไหร่ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ในส่วนของทางโลกก็จะเป็นเรื่องการเรียนต่อ มีโอกาสได้เรียนถึงระดับปริญญาเอกหรือไม่ และมีโอกาสจะได้นำความรู้มาช่วยคนอื่นๆ ต่อไปหรือไม่อย่างไรค่ะ ต้องขอรบกวนค่ะ

15. tjs

===================

ทุกอย่างในจักรวาลนี้ ล้วนเกี่ยวข้องกัน ทั้งสิ้นครับ เพราะทุกอย่างล้วนมีส่วนเสริมแต่งซึ่งกันและกันไม่มากก็น้อยครับ หรือกล่าวได้ว่าทุกอย่างล้วนประกอบขึ้นเป็นเรา เพราะความเป็นเราผู้ยังเวียนว่าย ไม่ใช่ผู้หลุดพ้นอย่างพระอรหันต์ ดังนั้นจึงไม่ควรประมาทต่อปัจจัยทั้งหลาย ด้วยอาศัยปัญญาประกอบให้ดีงามถูกต้องเหมาะสม

ผมเชื่ออย่างนี้เพราะมีเหตุปัจจัยสนับสนุนอย่างนั้นครับ วิบากกรรมหรือผลแห่งกรรม มันให้ผลนานาวิธีครับ แม้เราแก้ไขชื่อให้ดีงามแล้วก็ตาม แต่ก็ใช่ว่าชีวิตเราจะรอดพ้นวิบากกรรมบางส่วนที่ไม่ดีให้ผล หรือแม้เราไม่แก้ไขชื่อให้ดี แต่ชีวิตเราดีเพราะผลบุญในเวลานั้นให้ผล กลายเป็นความเข้าใจว่าชื่อเรานั้นดีงามจึงทำให้เรามีความสุข ก็มี ทุกอย่างจึงไม่สามารถตัดสินด้วยสิ่งที่ปรากฏในขณะนั้น เพราะเป็นเรื่องเฉพาะบุคคล จึงต้องตรวจดูเฉพาะบุคคลครับ
    การมีชื่อที่ดี ย่อมมีส่วนดีอันเกี่ยวด้วยภูมิวาสนาบารมีที่สัมพันธ์กับกรรมของตนนั่นเอง ดังนั้นในเรื่องนี้หากตรวจสอบที่มาที่ไป ปัจจัยเกี่ยวข้องที่สัมพันธ์กัน จึง เป็นสิ่งสำคัญที่สุดครับ แล้วก็จะสามารถตอบคำถามต่างๆเฉพาะคนๆนั้นได้ครับ

16. พีรวิชช์

พีรวิชช์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมส่งข้อความให้ท่านแล้วนะครับ รบกวนช่วยวิเคราะห์และชี้แนะแนวทางในการปฏิบัติให้ผมด้วยครับ

17. tjs

================

เมื่อคืนกระผมได้เจริญสมาธิแล้ว จึงขอสื่อสารกับท่านคุณตา ได้ความว่า
    ขณะนี้ท่านมีความสุขสบายดีแม้ปกติท่านจะไม่ชอบการสวมเสื้อชอบนุ่งเพียงกางเกงแบบสบายๆ แต่ท่านก็มาให้เห็นในลักษณะที่งดงามเป็นชุดขาวโจงกระเบน ท่านอาศัยในวิหารหลังไม่ใหญ่มากนักเป็นไม้ทรงไทย ท่านเคยร่วมทำบุญสร้างศาลาวัดเอาไว้นานแล้ว ประกอบกับท่านจะมีอายุไขประมาณ200ปีทิพย์ในชั้นนี้ซึ่งเป็นชั้นจาตุมหาราชิกา ท่านมีความเป็นห่วงลูกหลานและภริยาของท่านมาก ภริยาของท่านจะมีเคราะห์ในช่วงอายุ74-76ปีเหมือนกับท่าน ท่านสื่อว่าคนเราเกิดมาแล้วต้องหมั่นทำบุญรักษาศีลและสวดมนต์ภาวนา เมื่อตายไปจะได้ไม่ลำบาก จิตจะได้เสวยสุข บุญกุศลที่ตนได้กระทำก็ยังมีส่วนช่วยทั้งตนเองและจิตอื่นๆได้ คุณตาท่านอนุโมทนาบุญเสมอ ท่านได้รับ และขอให้ตั้งใจทำความดีต่อไปจนกว่าชีวิตจะหาไม่ครับ

ดังนั้นขอให้คุณและครอบครัวจงสบายใจและขอให้ตั้งใจทำความดี ด้วยการหมั่นทำบุญรักษาศีลและสวดมนต์ภาวนานะครับ สาธุ

18. mcusys

ขอบคุณมากครับท่าน tjs ที่ช่วยเหลือผม ต่อไปผมจะตั้งใจปฏิบัติ มากขึ้น
    จากการที่ได้บวชเรียนมาทำให้เข้าใจในสัจธรรมขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    มากขึ้นขอบุญใดที่ข้าพเจ้าเคยปฏิบัติจงสำเร็จแก่ท่าน tjs ด้วย
    ขอบคุณมากครับ

19. พรชม

พรชม สมาชิก

ขอต่อจากคุณmcusys

สวัสดีค่ะคุณTjs
    จากเรื่องคุณตาของmcusys ที่คุณtjs ได้กรุณาไขข้อสงสัยให้นั้น
    ดิฉันได้ทราบเรื่องมาจากน้องสาวของเขา ว่าภาพที่คุณเห็นนั้นมีลักษณะคล้ายกับคุณตามาก เธอจึงแนะนำให้ดิฉันมาอ่านกระทู้ของคุณค่ะ
    หนูจึงอยากให้คุณช่วยบอกหนูบ้างค่ะ ว่าพ่อหนูเขาอยู่อย่างไร สบายดีไหม ไปเกิดหรือยัง
    เพราะหนูมีความรู้สึกว่า เขาวนเวียนคอยให้ความช่วยเหลือหนูอยู่ตลอด ไม่ว่าจะเป็นเรื่องเรียน เรื่องงาน หนูจะผ่านฉลุยไม่มีติดขัด เหมือนมากับดวง คุณพ่อเสียไปเป็นยี่สิบปีแล้วค่ะ ตั้งแต่หนู 3 ขวบ จากอุบัติเหตุทางรถยนต์ค่ะ แต่ตลอดชีวิตหนูไม่เคยฝันถึงพ่อเลย จะมีก็แต่แม่ที่ฝันถึง จะมาเข้าฝันแต่ก็ไม่พูดอะไรกับแม่เลยสักครั้งค่ะ หนูทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้พ่ออยู่เรื่อยๆนะคะ แต่ไม่รู้พ่อได้รับไหม พ่อมีอะไรอยากให้หนูทำให้รึเปล่า

ลืมบอกไปค่ะ คุณพ่อเกิดวันที่

14 พค.2505 ปีขาล วันจันทร์******ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2014
  20. พรชม

พรชม สมาชิก

ลืมบอกไปค่ะคุณTjs
    คุณพ่อเกิดวันที่

14 พค.2505 ปีขาล วันจันทร์ ค่ะ