เมื่อข้าพเจ้าไปขออโหสิกรรมกับ ''พระนางเรือล่ม''

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย soonyata, 10 เมษายน 2006.

1. พรรณภัทร

พรรณภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2008
    พระประวัติกรมหลวงชุมพรเขตรอุดมศักดิ์
    "องค์บิดาแห่งกองทัพเรือ"
    [​IMG]กำลังรบทางเรือของไทย มีกำเนิดมาควบคู่กับ การสร้างอาณาจักรไทย ตั้งแต่สมัยสุโขทัย แต่ในอดีตไม่ได้มี การแบ่งแยกเป็น กองทัพบก หรือกองทัพเรือ ดังเช่นปัจจุบัน เมื่อยาตราทัพไป ทางบก เพื่อทำสงครามก็เรียกว่า " ทัพบก " หากเมื่อยาตราทัพ ไปทางเรือ ก็เรียกว่า " ทัพเรือ " ในอดีต และปัจจุบันทหารเรือ ได้ยกย่อง พล.ร.อ. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงชุมพรเขตรอุดมศักดิ์ เป็น " องค์บิดาแห่งกองทัพเรือ " ซึ่งนับเป็น การเทิดทูน พระเกียรติคุณ อย่างสูงสุด เนื่องจากพระองค์ ได้ทรงนำความ เจริญรุ่งเรือง มาสู่กองทัพเรือ และ ประเทศชาติ โดยทรงวางรากฐาน การบริหารงานของกองทัพเรือ ระเบียบวิธีปฏิบัติต่าง ๆ ภายในกองทัพเรือ จนทำให้ทัพเรือไทย มีความทันสมัย มีมาตรฐาน และ เจริญก้าวหน้า ทัดเทียมกับ อารยะประเทศ มาจวบจนทุกวันนี้ พล.ร.อ.พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงชุมพรเขตรอุดมศักดิ์ ทรงมี พระนามเดิมว่า " พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ " เป็นพระราชโอรสองค์ที่ 28 ใน พระบาทสมเด็จ พระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติเมื่อวันที่ 19 ธันวาคม 2423 เป็นพระเจ้าลูกยาเธอองค์ที่ 1 ในเจ้าจอมมารดาโหมด ธิดาเจ้าพระยาสุรวงศ์ไวยวัฒน์ ( วร บุนนาค ) ผู้บัญชาการทหารเรือวังหลวง
    พล.ร.อ.พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์ เป็นเจ้านายพระองค์แรก ที่สำเร็จการศึกษา วิชาการทหารเรือ จากประเทศอังกฤษ พระองค์ทรงมีจุดประสงค์ อันแรงกล้าที่จะฝึก ให้ทหารเรือไทย เดินเรือทะเลได้อย่างชาวต่างประเทศ และ สามารถทำการรบ ทางเรือได้เนื่องจากในอดีต ประเทศไทย ได้ว่าจ้างชาวต่างชาติ มาเป็นผู้บังคับการเรือ มาโดยตลอด แม้แต่ในคราวที่ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯ เสด็จประพาสฯ ยุโรปครั้งแรก ก็ยังได้ว่าจ้าง " กัปตันคัมมิ่ง" และคณะนายทหาร เรืออังกฤษ เป็นผู้เดินเรือ ภายหลังจากที่พล.ร.อ. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ สำเร็จการศึกษา และเข้ารับราชการ ทหารเรือแล้ว พระองค์ได้แก้ไข ปรับปรุงระเบียบการ ในโรงเรียนนายเรือ ทรงเป็นครูสอนนักเรียนนายเรือ และริเริ่มการใช้ ระบบการปกครองบังคับบัญชา ตามระเบียบ การปกครองในเรือรบ คือการแบ่งให้นักเรียนชั้นสูง บังคับบัญชารองลงมา นอกจากนี้ยังทรงจัดเพิ่ม วิชาสำคัญสำหรับชาวเรือขึ้นเพื่อให้สำเร็จการศึกษา สามารถเดินเรือ ทางไกลในทะเลน้ำลึกได้คือ วิชา ดาราศาสตร์ ตรีโกณมิติ อุทกศาสตร์ การเดินเรือเรขาคณิต พีชคณิต ฯลฯ
    ในปี 2462 พระองค์ทรงเป็นผู้บังคับการเรือ โดยนำเรือหลวงพระร่วงจากประเทศอังกฤษ เข้ามายังกรุงเทพมหานคร นับเป็นครั้งแรกที่นายทหารเรือไทย เดินเรือได้ไกลข้ามทวีป ที่สำคัญพระองค์ทรงเป็นหัวเรี่ยวหัวเเรงที่สำคัญ
    ที่ทำให้พระบาทสมเด็จพระพุทธเจ้าหลวง ทรงเห็นความสำคัญ และโปรดเกล้าฯ พระราชทาน พระราชวังเดิม ให้เป็นที่ตั้งของโรงเรียนนายเรือ เมื่อ วันที่ 20 พ.ย. 2449 ทำให้กิจการทหารเรือมี รากฐานมั่นคงนับตั้งแต่บัดนั้น
    และกองทัพเรือจึงยึดถือ วันดังกล่าวของทุกปีเป็น "วันกองทัพเรือ" จากการที่พระองค์ ทรงเป็นนักยุทธศาสตร์ ที่เล็งเห็นการไกล พระองค์ได้ทูลเกล้าฯ ขอพระราชทานที่ดินบริเวณอำเภอสัตหีบ เพื่อสร้างเป็นฐานทัพเรือ
    เนื่องจากทรงพิจารณาแล้วเห็นว่า อ่าวสัตหีบเป็นอ่าว ที่มีขนาดใหญ่ น้ำลึกเหมาะแก่การฝึกซ้อม ยิงตอร์ปิโดได้และเกาะน้อยใหญ่ ที่รายล้อมรอบสามารถบังคับคลื่นลมได้เป็นอย่างดี อีกทั้งเรือภายนอกเมื่อแล่นผ่าน
    พื้นที่ดังกล่าว จะไม่สามารถมองเห็นฐานทัพได้เลย นอกจากพระองค์ ทรงเป็นนักยุทธศาสตร์แล้ว ด้านการแพทย์พระองค์
    ทรงศึกษาค้นคว้าอย่างจริงจัง และเสด็จไปรักษาโรคภัยไข้เจ็บ ให้กับประชาชนด้วยพระองค์เอง ไม่ว่าเป็นคนไทยหรือคนจีน จนกระทั่งชาวจีนย่านสำเพ็ง มีความทราบซึ้ง ในพระกรุณาธิคุณ และได้เรียกพระองค์ท่านว่า "เตี่ย" ซึ่งหมายถึงพ่อ
    ทำให้ในเวลาต่อมาทหารเรือได้เรียกพระองค์ว่า "เสด็จเตี่ย" สำหรับในหมู่คนไข้ชาวไทย ที่พระองค์รักษานั้น มักจะเรียกขานนามพระองค์ว่า "หมอพร"
    พล.ร.อ.พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ทรงประชวร และสิ้นพระชนม์ ในขณะที่ประทับอยู่ที่หาดทรายรี ปากน้ำเมืองชุมพร เมื่อวันที่ 19 พ.ค. 2466 เวลา 11.40 น. ยังความโศกเศร้ามาสู่บรรดาทหารเรือยิ่งนัก

2. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    ..................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2022
  3. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนาบุญ

กับคุณพรรณภัทร และคุณสร้อยฟ้ามาลาด้วยค่ะ

4. พรรณภัทร

พรรณภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2008
    สวัสดีวันปีใหม่2009 ค่ะ.....คุณโมเย...คุณสร้อยฟ้ามาลา....คุณพิชญ์...และทุกท่านค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2008
  5. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] [​IMG]

สวัสดี ปีใหม่2009

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2022
  6. จิตต์ปภัสสร

จิตต์ปภัสสร เป็นที่รู้จักกันดี

พระราชวังบางปะอิน

IMG_6908.JPG IMG_6912.JPG

IMG_6914.JPG IMG_6916.JPG

IMG_6917.JPG IMG_6921.JPG

IMG_6922.JPG IMG_6924.JPG

IMG_6925.JPG IMGP9458.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ธันวาคม 2008
  7. โมเย

สวัสดีปีใหม่ ค่ะ

คุณสร้อยฟ้ามาลา

คุณ จิตต์ปภัสสร

คุณพรรณภัทร

และทุกๆท่าน

สุขจากธรรมะ สุขจากการเข้าใจธรรมชาติ คือความสุขที่แท้จริง

ขอให้มีความสุขทุกท่านนะคะ

8. applechukadook

applechukadook สมาชิก

สวัสดีค่ะ หากเราได้ทำผิดพลาดประการใด ขอให้ทุกท่านให้อภัยและอโหสิกรรม

ให้แก่เราด้วยนะคะ คือตอนแรกเลยค้นหาประวัติของท่านเสด็จพ่อ ร.5 ในกูเกิ้ล

หาไปหามาก็เจอกระทู้นี้ นั่งอ่านมา 2 วันแล้วค่ะตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าสุดท้าย

รู้สึกขนลุกในเวลาที่อ่านในขณะที่พิมพ์ก็ขนลุกค่ะ มีน้ำตาซึมๆบางเล็กน้อย

รู้สึกสงสารท่านค่ะ และอยากจะลองไปไหว้ท่านดูสักครั้ง

ที่มาค้นหาประวัติของเสด็จพ่อ ร.5 นี่เพราะว่ามีคนเคยทักว่ามีพ่อปิยะมหาราชคุ้มครอง

แล้ววันที่ 2 ที่ผ่านมาได้เก็บกวาดบ้านตามที่แม่สั่งไว้ ก็นึกอะไรไม่รู้ อยากทำความสะอาด

กรอบรูปเสด็จพ่อ ร.5 ก็จับทีแรก คือเห็นกรอบนี้นานมาก นึกว่าเป็นกรอบที่มีกระจก

ปรากฏไม่มี เลยนึกในใจว่าอยากจะเปลี่ยนให้ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเงิน

เลยอยากจะไปไหว้ท่านที่ลานพระรูปทรงม้าด้วยในวันนี้ มะคืนก็นอนไม่หลับ

คิดมาก สะดุ้งตื่นบ่อยมาก กลัวด้วยเวลาไปไหว้ท่านแล้วจะร้องไห้ออกมา

คือเราเป็นคนเชื่อเรื่องนี้ แต่เรากลัวน่ะคะ

ท่านใดมีความคิดเห็นอย่างไร โปรดชี้แนะด้วยนะคะ ขอบพระคุณคะ

9. นางสาวชุติวัฒน์

นางสาวชุติวัฒน์ สมาชิก

10 กุมภาพันธ์ 2009
    เหตุการณ์ในวันนั้น 31 พฤษภาคม 2423 ถ้าพระยามหามนตรี(อ่ำ อมรานนท์) ไม่เข้าขวางด้วยขัดต่อกฏมณเฑียรบาล ก็คงไม่มีใครต้องปริเวทนาการถึงขนาดนี้ แม้กาลล่วงเลยมา 128 ปีแล้ว อันกรรมใดถ้าผู้กระทำได้สำนึกผิดและขออโหสิกรรมแล้ว ก็ขออนุโมทนา อย่าได้มีเวรมีกรรมแก่กันอีกต่อไปเลย

กฏมณเฑียรบาล กฏหมายตราสามดวงว่าด้วย เรือพระประเทียบล่ม
    "ถ้าเรือประเทียบล่ม ให้ชาวเรือว่ายน้ำหนี ถ้าอยู่กับเรือ มีโทษถึงตาย ถ้าเรือประเทียบล่มก็ดี ประเทียบตกน้ำก็ดี แลว่ายน้ำอยู่บันดาตาย ให้ภูดาษ และชาวเรือยื่นเสร้า แลซัดหมากพร้าวให้เกาะ ตามแต่จะเกาะได้ ถ้ามิได้อย่ายึด ถ้ายึดขึ้นให้รอดโทษถึงตาย ถ้าซัดหมากพร้าวให้รอด รางวัลเงินสิบตำลึงถึงขันทองหนึ่ง ถ้าเรือประเทียบล่ม มีผู้อื่นเห็นและซัดหมากพร้าวเอาขึ้น ให้รอดโทษทวีคูณตายทั้งโคตร"

อยากได้หนังสือที่มีข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้

10. นางสาวชุติวัฒน์

นางสาวชุติวัฒน์ สมาชิก

10 กุมภาพันธ์ 2009
    อยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้
    ขอบคุณคะ ชุติวัฒน์ อัมรานนท์

11. Unique_Angel

Unique_Angel ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ลองหาหนังสือเรื่อง สมเด็จพระนางเรือล่ม ของ ณัฐวุฒิ สุทธิสงคราม

มาอ่านดูนะคะ หนังสือนี่เพิ่งตีพิมพ์ออกมาหลังจากที่ขาดตลาดไปเป็นสิบปีทีเดียว

12. สร้อยฟ้ามาลา

.........................................

13. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาด้วยค่ะ
    ความผูกพันจากอดีต
    นำพาซึ่งความผูกพันในปัจจุบัน
    ไม่มีใครหลบหลีกกฎเกณฑ์นี้ได้เลยนะคะ

14. อยาก

อยาก สมาชิกใหม่

นี่นับถือศาสนาพุทธ หรือว่า ศาสนาอะไรหรือ ?

15. อุณากรรณ์

อุณากรรณ์ สมาชิก

21 กุมภาพันธ์ 2009
    นับถือศาสนาพุทธกัน และมีพระนิพพานเป็นที่สุด

แต่ในเรื่องนี้เป็นความศรัทธาของแต่ละบุคคล เป็นเรื่องจิตสัมผัส เป็นเรื่องที่ปัจเจกบุคคลจะรับรู้ได้ด้วยใจที่เกาะเกี่ยวเป็นสายใยแห่งความผูกพันกันมา ผู้ใดไม่มีความเกี่ยวข้องผูกพันจะไม่มีทางรับรู้ได้ .............และ

ไม่เกี่ยวกับเรื่องศาสนา แสดงว่ายังแยกไม่ออก เพราะฉะนั้นอย่า (อยาก) ออกความคิดเห็นที่ไม่เข้าท่าและไม่ตรงประเด็น ถ้าเป็นผู้มีปัญญาพอจะแยกแยะได้จะเห็นและเข้าใจเอง

16. โปตาลากา

โปตาลากา Active Member

สาระ...ใช่...ศาสนา...??

เข้ามาผิดกระทู้แล้วค่ะ... ถ้าอยากพูดถึงเรื่องศาสนา... เชิญที่กระทู้ถัดไป...
    เพราะห้องนี้...คือ.. ห้องของวิญญาณ แม้แต่ศาสนาคริสต์ ยังมีการกล่าวถึงดวงวิญญาณที่ถูกโอบอุ้มด้วยพระหัตถ์ของพระผู้เป็นเจ้า พระบุตร และพระบิดา...

หลักคำสอนของศาสนาพุทธมีมากมาย... สิ่งที่นำเสนอ ไม่จำเป็นต้องมีในตำรา เพราะที่เขากล่าวถึงและพูดกันอยู่ในเวลานี้...คือ...เรื่องนอกตำราจร๊า...

17. ลาวดวงเดือน

ลาวดวงเดือน สมาชิก

ในพระไตรปิฎก ก็มีกล่าวถึงเรื่องกรรม เรื่องการเกิดใหม่ เหตุของการเกิด
    แม้แต่เรื่องวิญญาณ ลองหาอ่านดูนะค่ะ ทุกอย่างหาอ่านได้ในพระไตรปิฎกค่ะ

18. ฟิล์มจ้า

ฟิล์มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเจอเกี่ยวกับพระนางเรือล่มเหมือนกันแต่ไม่แน่ใจจะเกี่ยวหรือป่าวค่ะ

สวัสดีค่ะทุกท่าน อ่านแล้วรู้สึกทามใมคล้ายกันแต่ฟิล์มจะไม่เหมือนหรือเจอแบบเยอะหรือทรงอย่างที่เจอกันนะคะ เรื่องเกิดตั้งแต่เป็นเด็กค่ะตอนนั้นอยู่ ม.3 เป็นคนไม่เคยชอบเข้าห้องสมุด หรืออ่านหนังสือเลย แต่มีวันนึง ก็เข้าไปห้องสมุด อาจารย์ให้ไปหาหนังสือนอกเวลา แต่อยู่ดีๆก็ไปเจอเรื่องพระนางเรือล่มและก็ไม่รู้ยังไงอยากอ่านขึ้นมา ทั้งๆที่เป็นเด็กที่ไม่เคยที่จะอ่านหนังสือนานหรือเล่มขนาดนั้น ก็เลยยืมหนังสือมาอ่านที่หอ ไม่อยากจะเชื่อว่าตัวเองอ่านหมดจบทั้งเล่ม คะรู้สึกจะร้องให้บางตอนที่อ่าน และก็อินมากมาย ผ่านไปไม่นาน เรื่องไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น ทางโรงเรียนมีทัศนศึกษา ที่อยุธยาและพระราชวังบางประอินทร์ ในเวลาก็ตื่นเต้น แต่ก็ไม่รู้ว่า สวนที่เก็บ...เรียกไม่ถูกค่ะ จะเป็นอนุสรณ์ของพระนางอยู่ที่ไหนในพระราชวัง อาจารย์ปล่อยให้นักเรียนเดินให้ทั่วแล้วค่อยมาเจอกัน ฟิล์มก็เดินไปกับเพื่อน 2 คนอยู่ดีๆก็มีความรู้สึกให้เดินไปหลังกำแพง ไม่เห็นมีใครไปนะคะ เพราะดูลึกลับไม่มีน่าสนใจ ไม่มีคนเลยค่ะ ก็บอกเพื่อนว่าไปทางโน้นดีกว่า ไม่อยากจะเฃื่อว่าเจออนุสรณ์ของพระนางเข้า ก็เลยเดินไปไหว้กันค่ะ จำได้ว่า ตอนที่ไหว้ และยืนอยู่บริเวณนั้นรู้สึกเวียนหัวค่ะ และก็ได้กลิ่นหอมเหมือนดอกไม้แต่หอมเหมือนน้ำหอมเหมือนกัน หอมแบบแปลกๆเย็นๆบอกไม่ถูกค่ะ ก็ถามเพื่อนว่ากลิ่นอะไรหอมจัง เพื่อนบอกไม่เห็นได้กลิ่น ฟิล์มก็หาดมว่า มีดอกไม้ ต้นไม้ไหนออกกลิ่น แต่ก็ไม่มีค่ะ กลิ่นจะวนเวียนอยู่บริเวณนั้น แค่3 นาที กลิ่นจะวนอยู่ และก็หายไปค่ะ จากนั้นก็ออกมาไม่มีไรเกิดขึ้นแต่รู้สึกว่าแปลกๆรู้สึกดีค่ะ ที่ไปแต่หลังจากนั้นก็ไม่มีอะไร ไม่ได้ไปดูหมอ หรือทรง เพราะตอนนั้นเด็กค่ะ ไม่ได้สนใจ ยังไงพี่ๆที่เจอก็เขียนมาคุยบ้างนะคะ อยากคุยด้วยค่ะ อยากรู้ด้วยว่าที่ฟิล์มเจอมีเอี่ยวด้วยป่าว อิอิ

19. โมเย

ภาพนี้ แม่สร้อยนำมาให้ชมในบ้าน ขออนุญาตินำมาให้ชมในที่นี่ด้วยนะเจ้าคะ

20. สร้อยฟ้ามาลา

เป็นภาพพระฉายาลักษณ์ในพระราชวังดุสิต เจ้าค่ะ
    เป็นภาพที่ พระพุทธเจ้าหลวงทรงฉายพระรูปกับสมเด็จหญิงน้อย กรมขุนอู่ทองเขตขัติยนารี เจ้าค่ะ