"เมืองหลวงใหม่ของไทยควรตั้งอยู่ที่ไหน"ขอเชิญร่วมแสดงความเห็น

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย วสุธรรม, 26 ตุลาคม 2010.

1. ระยับแดด

ระยับแดด เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2010
    ฤาโคราชจะเป็นเมืองหลวงของไทย - KCTV Online

ลองฟังเสียงจากดอกเตอร์อาจองดูครับ
    <object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/pk9PrP3cdzI?fs=1&amp;hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/pk9PrP3cdzI?fs=1&amp;hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

2. paintkiller

paintkiller เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าการเดินทางสะดวก ไปเร็วมาเร็ว ที่ไหนก็ได้ครับ ทุกวันนี้เดินทางแต่ละที 1 คืนจากเหนือไปกลาง จากกลางไปใต้ ถ้าซัก 3ชม แบบ เจแปน แบบ จีนก้คงจะดีครับ

3. ทศสึ

ทศสึ เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    อุดร ครับ ถ้าเป็นไปได้นะ
    แต่ถึงไม่เป็นเมืองหลวง เป็นอย่างเดิมก็ดีมากแล้วครับ

ตอนนี้พัฒนาไปมาก ท่าอากาศยานนานาชาติ เศรษฐกิจ สังคม ผู้คนน อากาศ

ภูมิประเทศ 9ล9

ที่สำคัญ เป็นดินแดนของพระอรหันต์ครับ มีเยอะมาก
    เจริญทั้งทางโลกและทางธรรม ^^

4. golf1181

golf1181 สมาชิกใหม่

อยู่ที่เดิมครับ...ทุกอย่างที่เกิดขึ้นก็เพราะการกระทำของเราทั้งนั้น...พวกท่านว่าจริงไหม...ทุกอย่างมันมีที่ไปที่มาเสมอ....

5. วสุธรรม

วสุธรรม พลังรักอมตะ

14 พฤศจิกายน 2008
    ขออนุโมทนา เพื่อนธรรมทุกๆท่านที่กรุณาแสดงความคิดเห็น

ขออนุโมทนา เพื่อนธรรมทุกๆท่าน
    ที่กรุณาแสดงความคิดเห็น
    เมื่อได้ข้อมูลความคิดเห็นได้มากเพียงพอแล้ว
    ผมจะทำหน้าที่สรุปข้อมูลที่สำคัญให้นะครับ

6. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ก็เห็นท่วมกันไปหมด ปัญหามันอยู่ที่การจัดการระบายน้ำมากกว่าครับ เพราะหลายที่หลายจังหวัดไม่เคยน้ำท่วมมาก่อน แต่มาปัจจุบันดันมาท่วมซะงั้น:cool:

7. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** ข้อพิจารณา ระดับน้ำทะเล ****

จะสูงขึ้น เหมือนในอดีต ตอนที่โลกสมบูรณ์ด้วยน้ำ

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

8. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอนแก่นเหมาะที่จะเป็นเมืองหลวงมากที่สุดค่ะ

9. kaia

kaia Active Member

ตั้งเมืองไหนก็ได้ครับที่เหมาะสม ถึงอย่างไรมันก็เสื่อมสูญสิ้นไปอยู่ดี เพราะมันหนีไม่พ้น
    ตั้งให้ทุกจังหวัดเป็นเมืองหลวงให้หมดลเยครับ จะได้ไม่ต้องหาที่ย้ายอีก อิอิ
    แตถ้าให้ดีตั้งเมืองหลวงที่เป็นศูนย์ความเจริญทางธรรม ดีกว่าเจริญทางวัตถุ จะเป็นการดีกว่าน่ะครับ

10. tar2199

tar2199 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าขอนแก่นน่ะครับเหมาะสมในอนาคต

ปล. ผมเองไม่ใช่คนขอนแก่นน่ะ แต่ผมคิดว่าภูมิศาสตร์เมืองขอนแก่นนี่แหล่มมากเลย

11. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

*** การแก้ไขปัญหาน้ำท่วมขัง กรุงเทพ ****

ปัญหา :
    น้ำบนดินไหลลงทะเลได้ช้า

สาเหตุ :
    เพราะ มีเศษขยะปฏิกูล นอนนิ่งสะสมใต้ ทางระบายน้ำบนแผ่นดินมานาน
    ได้แก่ ท่อระบายน้ำ ลำราง คู คลอง ทางน้ำ เป็นต้น
    อัตราการไหลของน้ำ ไม่เต็ม ๑๐๐ %
    เหมือนคลองลึก ๔ เมตร มีสิ่งสะสมบวกกับโคลนสูงจากก้นคลอง ๒ เมตร
    ก็เหลือที่น้ำไหลได้จริง ๒ เมตร อัตราการไหลจึง "ไม่เต็มประสิทธิภาพคูคลอง"
    น้ำจากคลองใหญ่ จึงไหลลงแม่น้ำออกสู่ทะเลได้ช้า
    เมื่อน้ำในคลองใหญ่มีอัตราไหลได้ช้า ก็ส่งผลถึงอัตราการไหลของน้ำตามคลองเล็ก
    และ ลำรางน้ำ คูระบายน้ำ ท่อระบายน้ำข้างถนน เป็นลำดับ
    เมื่อฝนตกมาก น้ำก็ท่วมขังบนดินนาน เพราะไหลลงทะเลได้ช้า
    เป็นปัญหาเรื้อรัง เหมือนไขมันอุดตันเส้นเลือด
    ส่งผลเสีย ลุกลามไปถึงระบบอื่นๆ ไปทั่วร่างกาย
    ใช้ชีวิตได้ไม่มีความสุข มีโรคแทรกมาก

การแก้ไข :
    ทำให้น้ำบนดินไหลลงทะเลเร็วขึ้น
    เต็มประสิทธิภาพคูคลอง
    คือ เอาสิ่งอุดตันในระบบทางน้ำบนแผ่นดินออกให้หมด

วิธีการ :
    ติดตั้งกังหันน้ำขนาดใหญ่ยักษ์
    ไว้ที่ปากคลองใหญ่ๆ ที่ไหลลงแม้น้ำเจ้าพระยา

ผลที่จะเกิด :
    โคลนเลน สิ่งสะสมปฏิกูลใต้ ทุกคูคลอง จะถูกดูดสูบลงแม่น้ำเจ้าพระยา
    แล้วไหลออกสู่ทะเลไป เมื่อฝนตกลงมาก็จะชำระ ท่อทางน้ำทั้งระบบบนดินใหม่อีกครั้ง
    ต่อไปเมื่อฝนตกหนัก น้ำก็จะไหลระบาย ลงคู ลงคลองเร็วขึ้น
    น้ำในคลองจะลงแม่น้ำเจ้าพระยาเร็วขึ้น
    น้ำเจ้าพระยาจะไหลออกทะเลได้เร็วขึ้น
    ระบบทางน้ำบนแผ่นดิน จะรองรับปริมาณน้ำได้มากขึ้น
    เป็นการแก้ไขปัญหาน้ำท่วมกรุงเทพทั้งระบบ

อุปสรรค :
    คือ ไม่มีใครคิดจะทำ เพราะใช้เงินน้อย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2010
  12. หนุมาน ผู้นำสาร

*** สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะช่วยแล้ว แต่ไม่รับ ****

เป็นชะตากรรม ที่ไม่รับสัจจะ
    คำสอนปลดกิเลสนิสัยตนเอง

13. Kao7Do

Kao7Do สมาชิกใหม่

ผมว่าไม่ต้องย้ายหรอก อยู่แบบนี้เหมือนเดิมล่ะดีแล้ว
    เพราะทุกอย่างที่ทั่วโลกรู้จักประเทศไทยก็อยู่ใน BKK
    แค่หาวิธีป้องกันให้ดีๆก็เท่านั้น

14. PAPANGKORN PRAMWONG

PAPANGKORN PRAMWONG เป็นที่รู้จักกันดี

ย้ายเมืองหลวงไปอยู่ลพบุรีอย่างเดิมครับ

15. คาเรีย

คาเรีย เป็นที่รู้จักกันดี

มาเชียร์ อุดร บ้านเกิดตัวเองเหมือนกันค่ะ อิอิ

16. sinyorrae

sinyorrae เป็นที่รู้จักกันดี

บุรีรัมย์แบบ อ.วินทร์ เลียววารินทร์ ในนวนิยายเรื่อง ค.ศ.3001

17. sinyorrae

sinyorrae เป็นที่รู้จักกันดี

บูรีรัมย์ แบบ อ.วินทร์ เลียววารินทร์ ในนวนิยาย ค.ศ.3001

18. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    จริงๆไม่น่าจะหาคำตอบยาก

ถ้าท่านที่คิดว่ากรุงเทพฯจะจมน้ำจนอยู่ไม่ได้ซึ่งคงไม่ถึงอีก 10 ปี ข้างหน้า

เมื่อนั้นองค์พระแก้วมรกตจะต้องย้ายที่ประดิษฐานด้วยพระพุทธานุภาพ
    เหมือนกับที่เป็นมาในอดีตนับร้อยนับพันปี

เมืองในที่เป็นที่ประดิษฐาน เมืองนั้นย่อมเป็นเมืองหลวงของไทยมหารัฐในยุคต่อไป ครับ

ข้อสังเกต

1. ในระยะเวลาหลายร้อยปีที่ผ่านมา องค์พระแก้วจะประดิษฐานที่เมืองที่มีแม่น้ำใหญ่ทุกเมือง
    2. ผู้ที่ได้อัญเชิญมาประดิษฐาน ผู้นั้นจะต้องมีบุญหนักศักดิ์ใหญ่ เป็นผู้นำชาติไทยต่อไปในอนาคต
    3. เมืองที่ไปประดิษฐานจะต้องมีผู้คนเคารพนับถือพระพุทธศาสนาและประพฤติดีปฏิบัติชอบเป็นส่วนมาก มีภพภูมิสิ่งศักดิ์สิทธิ์เฝ้ารักษา

ถ้าท่านสมาชิกเชื่อในเหตุผลดังกล่าว ก็คงพอจะเดาได้นะครับว่าจะเป็นจังหวัดใด

19. 5314786

5314786 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    ใครจะย้ายออกจาก กรุงเทพก็บอกนะ ที่ดินตรงไหนไม่เอาขอให้บอกเดี๋ยวจะไปอยู่เอง เซ็นโอนให้ด้วยนะจะได้ไม่มีปัญหา เอาหมดทุกจังหวัดทั้งแถบภาคกลาง ใครกลัวน้ำท่วม โอนมาให้ผมเลย เด๋วผมรับหน้าที่ดูแลให้เอง ดูหนังมากทำตื่นเต้นไปมั้ยครับ ชาวพุทธไม่ควรเป็นกระต่ายตื่นตูมนะ ถ้ามั่นใจว่าท่วมแน่นอน โอนมาเลยนะ ทั้งบ้าน ที่ดิน จะรอผู้ใจกล้า มั่นใจสุดๆนะครับ

20. ๒ อัฐ

๒ อัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องย้ายครับ เพราะเมืองหลวงของประเทศไทยเราอยู่ที่กรุงเทพฯ นี้ครับ เกิดน้ำท่วมแก้ไขไม่ได้ก็ต้องท่วมครับ ย้ายไปไหนก็ต้องท่วมในเมื่อน้ำจะท่วม ให้เราทุกคนเตียมพร้อมดีกว่าครับ รู้ตัวมีสติ และก็เห็นความเป็นปัจจุบันครับ เพราะเราคิดถึงอนาคตมากไป ประเทศ ชาติ โลก เรานี้ถึงเป็นแบบนี้ครับ
    แต่ถ้าเกิดท่วมจริงๆ ทุกคนคิดเหรอครับว่าที่อื่นๆจะไม่ท่วม เพราะฉะนั้น เราต้องย้อมรับความเป็นไป อีกอย่าคือ ในเมื่อเมืองหลวงน้ำท่วมเราก็อยู่ให้ได้ตามบรรพชนเราครับ คนไทยสมัยก่อนก็อยู่กับน้ำกันอยู่แล้ว ถ้าเหตุการมันจะเกิดเราก็เปลี่ยนจากใช้รถเป็นเรือ ใช้ถนนแทนคลองได้นี้ครับ บ้านก็สร้างอยู่บนแพก็ได้ครับ ผมเชื้อว่าถ้าย้ายเมื่องไม่ใช้ง่ายๆ ครับ แทนที่จะคิดย้าย เรามาคิดถึงว่า ถ้าอยากอยู่รอดก็ต้องปรับตัวครับ คนเราเกิดมาเดี่ยวก็ตายครับ ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ

ครับ โมทนาครับความคิดเห็น อื่นๆ ด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ