เพชรหน้าทั่ง

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ปลัดหัวชะมด, 15 มีนาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tongsamuri

tongsamuri เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    T Tยังไม่ได้หาซื้อซองเลยผมยังไม่ว่างซักทียังงัยก็รอหน่อยนะคับสาธุ

2. DDS3334

DDS3334 เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    จากรูปที่ให้ดูเป็นเพชรหน้าทั่งครับ

3. ปลัดหัวชะมด

ปลัดหัวชะมด เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งแล้ววันนี้ 10 โมงเช้า

4. นายคมสันสลักจอง

นายคมสันสลักจอง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอรบกวนด้วย ครับ คุณ ปลัดไม้
    คมสัน สลักจอง
    99/1 ม.3 ต.บึง
    อ.ศรีราชา
    จ.ชลบุรี
    20280

5. ปลัดหัวชะมด

ปลัดหัวชะมด เป็นที่รู้จักกันดี

ก้อนเล็กๆครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.6 MB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      3.6 MB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      3.3 MB
      เปิดดู:
      97
      ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      88
  6. ณัฐวัฒน์

ณัฐวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ชัวร์

เท่าที่เห็น เพชรหน้าทั่ง ชัวร์ ครับ

7. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006
    ขอรับด้วยคนน่ะครับ....

เดี๋ยวส่งซองไปให้...ขอแท่งเป็นเหลี่ยมๆน่ะครับ

ขอบคุณมากครับที่แบ่ง...ศิษย์ปลายแถว

------------------------------------------------------------

http://palungjit.org//showthread.php?t=115223&page=2

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2008
  8. ปลัดหัวชะมด

มีผู้ให้คำรับรองหลายๆเสียง ความมั่นใจก็มากขึ้นครับ เอามาทุบอีกก้อนอย่างที่เห็นในรูปนี่แหละครับ มีเม็ดเล็กมากขนาดไม่ถึง 1 มิลเอากล้องส่องเห็นเป็นรูปทรงสี่เหลี่ยมครับ

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      97
      ขนาดไฟล์:
      3.2 MB
      เปิดดู:
      102
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      80
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 มีนาคม 2008
  9. ปลัดหัวชะมด

แช่น้ำแล้วสวยมากครับ

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      83
  10. นักธรรมเอก

นักธรรมเอก เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ ปลัดไม้ครับ วันนี้ผมส่งซองไปแล้วนะครับ วันสองวันคงถึง และได้ส่งพระไปให้ด้วยสององค์ ผมแนบซองขนาดเล็กไปให้มีพลาสติกกันกระแทกมาด้วย บ้านอยู่ไกลไปรษณีย์นะครับ เลยเอาที่มีอยู่ส่งมาให้กลัวจะช้าไปครับ

11. Hugostars

Hugostars เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    พี่ปลัดไม้วันนี้(พฤหัสบดี)ผมส่งซองเปล่าพร้อมแนบค่าส่งไปให้แล้วครับ สาธุฯ

12. ปลัดหัวชะมด

ให้เป็นเม็ดเล็กๆแบบนี้นะครับ

ขนาดไฟล์:
      772.7 KB
      เปิดดู:
      92
  13. ขอบพระคุณ

ขอบพระคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    (f)คุณปลัดไม้ครับ ผมได้รับเพรชหน้าทั่งเรียบร้อยแล้วนะครับ(f)
    ขอบพระคุณครับ ผม(good)

14. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ถ้ายังพอจะเหลือผมขอบูชาสักองค์นะครับ

แต่ยังไงก็ขออนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

15. ปลัดหัวชะมด

บูชาตามที่ พระที่12 ท่านแนะนำนะครับ

16. ปลัดหัวชะมด

http://xchange.teenee.com/index.php?showtopic=22942
    เพชรหน้าทั่งเป็นของกายสิทธิ์ที่เกิดขึ้นโดยธรรมชาติ ศักดิ์สิทธิ์มากเป็นของดีของขลังที่พบและปรากฎสรรพคุณจนเป็นที่เลื่องลือมาจากภาคใต้จึงได้ชื่อว่าเป็นของดีจากแดนใต้คุณานุภาพของเพชรหน้าทั่งจะเด่นไปในทางความอยู่ยงคงกระพันเป็นของดีที่จัดอยู่ในพวกเครื่องรางของขลังป้องกันตัวคนทางภาคใต้เชื่อถือกันมานานนมแล้วว่าเพชรหน้าทั่งนี้เนของดีของวิเศษ สามารถป้องกันสัตว์มีพิษกัดต่อยประเภทงูเงี้ยวเขี้ยวงานั้นวางใจได้เลย ไม่ว่าจะออกป่าไปดงรับรองว่าจะไม่มีมาแผ้วพานยิ่งเป็นพวกภูตผีปีศาจ หรือ คุณไสยมนตร์ดำหากมีเพชรหน้าทั่งอยู่กับตัว อย่าได้ไปเกรงกลัวสิ่งนี้สามารถคุ้มครองป้องกันได้อย่างแน่นอนด้วยเหตุนี้ เพชรหน้าทั่งจึงถือว่าเป็นของดีสุดยอดชนิดหนึ่ง ซึ่งความขลังความศักดิ์สิทธิ์นั้นจะว่าไปแล้วเห็นจะเป็นรองก็แต่เฉพาะ
    "เหล็กไหล" เท่านั้นท่านพระครูสุนทรธรรมโฆษิตได้เปิดเผยให้ทราบถึงของดีที่ท่านมอบให้ด้วยจิตเมตตาว่า"เพชรหน้าทั่งนี้เป็นของหายากจึงไม่สามารถแบ่งปันให้ใครๆจำนวนมากได้ ที่เหลืออีกส่วนหนึ่งซึ่งหลวงพ่อเก็บไว้นั้นตั้งใจไว้ว่าจะเก็บไว้บรรจุในองค์พระผงซึ่งมีโครงการจะจัดทำขึ้นเพื่อแจกจ่ายเป็นของสมนาคุณแก่ญาติโยมผู้ศรัทธาที่เขาตั้งใจมาช่วยเหลือทางวัดมีศรัทธามาช่วยกันสร้างวัดไว้ในพระพุทธศาสนาร่วมกัน" เพชรหน้าทั่งที่ได้มานี้ครูบาอาจารย์ท่านมีเมตตามอบให้มาอีกต่อหนึ่ง ท่านมอบให้และบอกแก่หลวงพ่อว่าท่านได้มาแต่ครั้งที่ท่านยังออกธุดงค์ไปยังสถานที่ต่างๆที่สงบสงัดเหมาะแก่การอยู่พักภาวนา เมื่อหลายสิบปีมาแล้วไปพบสมัยที่ธุดงค์ไปทางภาคใต้ไปเจริญธรรมภาวนาอยู่ป่าในหุบเขาแห่งหนึ่งในเขตจังหวัดพัทลุงซึ่งทราบต่อมาในภายหลังว่าบริเวณนั้นชาวบ้านเขาเรียกว่า "เขาเจ็ดยอด"ขณะที่เจริญธรรมภาวนาขณะจิตเคลื่อนที่สู่อารมณ์สงบตามสภาวะจิตของการเจริญกรรมฐานในมโนทวารแห่งการรู้ก็เกิดมีนิมิตปรากฏให้เห็นสิ่งที่เห็นขึ้นนั้นเนหินก้อนหนึ่งซึ่งตั้งอยู่เนินสูงเบื้องหน้าห่างจากกลดที่นั่งภาวนาเวลานั้นไม่ไกลนัก เป็นหินก้อนโตขนาดเท่าบาตรพระใบย่อมๆที่เห็นอย่างดาษดื่นทั่วไปบริเวณนั้นแต่จากจิตที่รู้บอกแก่ตนเองได้ว่าไม่ใช่หินธรรมดาอย่างที่เห็นโดยสายตาภายนอกอย่างแน่นอนพลันท่านก้อพบความอัศจรรย์ ขณะเพ่งพินิจพิจารณานั้นหินก้อนที่ว่านั้นได้เปล่งรัศมีสีแสงออกมาให้เห็นเป็นแสงสว่างเจิดจ้ามากๆถึงกับทำให้ต้องลืมตาขึ้นมาจ้องมองพอลืมตาขึ้นมามองท่านก็ต้องแปลกและอัศจรรย์มากหนักยิ่งขึ้นไปอีกเพราะแสงสว่างที่เปล่งกระจ่างออกมาจากหินก้อนนั้นก็ยังคงอยู่ให้เห็นแม้มองด้วยตาเนื้อก็ยังคงมีแสงสว่างจ้าตาอยู่เช่นเดิมได้เปล่งแสงให้เป็นที่อัศจรรย์อยู่ชั่วอึดใจใหญ่ๆจากนั้นความสว่างตา จากแสงสีที่เล่งแแกมาได้ค่อยๆ จางเลือนหายไคืนกลับสู่สภาพเดิมที่ดูเป็นหินธรรมดาๆที่มีมากหลายอยู่ในบริเวณนั้นท่านจึงได้ให้สามเณรที่ติดตามไปอุ้มหินที่เห็นในนิมิตมาให้ดู เพื่อที่จะได้รู้ให้แน่ชัดว่าเป็นอะไรขณะที่พินิจพิเคราะห์อยู่นั้น หินก้อนนั้นค่อยๆกลิ้งลงสู่เบื้องล่างไปกระแทกกับพื้นหินแข็ง ทำให้แตกกระจายออกเป็นเสี่ยงๆ ในทันทีจึงพบว่าภายในเนื้อหินก้อนที่ว่านั้นมีโลหะสีบรอนซ์รูปสี่เหลี่ยมเล็กๆฝังอยู่ในเนื้อหินที่แตกแยกออกมาเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อยนั้นมากมายท่านหยิบก้อนโลหะนั้นขึ้นมากำหนดพิจารณาด้วยสมาธิจิตจึงมั่นใจว่าแสงสว่างเรืองรองอันเจิดจ้าสว่างตาที่เห็นนั้นเกิดจากฤทธิ์อำนาจที่ซ่อนเร้นอยู่ในโลหะสี่เหลี่ยมเล็กๆสีบรอนซ์ที่ถืออยู่ในมือขณะนั้นนั่นเองรู้ว่าสิ่งที่พบที่เห็นเป็นของวิเศษอย่างนั้นจึงได้ให้สามเณรเก็บก้อนโลหะที่แตกกระจายออกมาจากเนื้อหินก้อนนั้นกลับมาด้วยและได้ทราบในเวลาต่อมาว่า โลหะสีบรอนซ์ แท่งสี่เหลี่ยมเล็กๆ นั้น นั่นคึอ...เพชรหน้าทั่ง ธาตุธรรมชาติอันศักดิ์สิทธิ์ ที่ชาวเมืองใต้ต่างเสาะแสวงหาเป็นของดีติดตัวมาตั้งแต่โบร่ำโบราณนั่นเองเป็นการพบเจอธาตุกายสิทธิ์โดยบังเอิญffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    <O:p></O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มีนาคม 2008
  17. ขอบพระคุณ

ขอบพระคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    คุณปลัดครับ แล้วไปเจอคุณลุงเค้าได้อย่างไรครับ

ูู^^

18. ปลัดหัวชะมด

จากการทำงานครับ

19. ปลัดหัวชะมด

ดอกมะลิเอาไว้ถวายบูชาเพชรหน้าทั่งครับ

20. tongsamuri

tongsamuri เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    เข้ามาอนุโมทนาคับ^^ประมาณพรุ่งนี้จะส่งซองไปนะคับ
    ยังงัยรบกวนด้วยนะคับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้