เป็นทุกข์เพราะผิวมีตำหนิมากค่ะไม่รู้เพราะอะไร?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ศิวะนาฎ, 20 พฤศจิกายน 2014.

1. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

อาจต้องพึ่งการศัลยกรรม และการดูแลเป็นพิเศษ.ตามคลีนิคหรือโรงพยาบาลความงามใหญ่ๆแก้ไขให้ได้ แต่ปัญหาอยู่ที่เงิน. ต้องหมั่นเก็บออม ขยันทำงานทั้งประจำและพิเศษ(ถูกกฏหมายและศีลธรรม) เพื่อหาเงินไว้ ค่อยๆทำไปเรื่อยๆ. ขนาดกระเทยตัวโตยังสวยได้เลย... เคยเจอมาแล้ว

2. Pei-panwad

Pei-panwad Active Member

สวัสดีค่ะ คุณ จขกท อยากทราบว่าสิวที่เป็นเม็ดเล็กแบบเหมือนผื่น หรือเม็ดใหญ่ค่ะ สิวขึ้นมานานหรือยัง เริ่มเป็นแบบที่ต้องตั้งกระทู้เมื่อไหร่ค่ะ แล้วปกติเป็นคนหน้ามันทั้งหน้าไหม หรือเฉพาะบางส่วน เคยใช้ยาอะไรรักษามาก่อนไหม แล้วก่อนที่จะเป็นแพ้ครีมหรือสารเคมีอะไรมาก่อนหรือไม่ สิวที่เป็นๆแบบมีหนองเยอะไหมและแบบไม่อักเสบคือ พวกอุดตันเยอะมั้ย พอดี เราเรียนเทคนิกการแพทย์นะคะและ ช่วยพี่ดูแลคลินิกรักษาสิวอยู่นะคะ (พอดีรอเรียนต่อ)

ขั้นแรกให้ จขกท ไปซื้อยาที่ร้านขายยาบอกเค้าว่า clindamycin เอา 5% ก่อนน่ะค่ะ กับ Benzac 5% มาทาก่อน โดยเริ่มจากตอนเย็น ใช้ Benzac 5% ทาทิ้้งไว้ 10 นาที แล้วล้างออกด้วยน้ำเปล่า
    แล้วค่อยซับหน้าแล้วทา clindamycin 5% ต่อ และสามารถเอาตัวนี้มาแต้มหัวสิวได้ระหว่างวันคะ ทำแบบนี้ซัก 2อาทิตย์ ดูอาการน่ะค่ะ ถ้าดีขึ้นให้ใช้ต่อไป แต่ถ้าเหมือนเดิม มาบอกเราด้วยน่ะเดี๋ยวแนะนำยา Chain ต่อไปพร้อมยากิน แต่ต้องรอข้อมูลของ จขกท ก่อนตามที่เราถามไปอ่ะ

ปล. อย่านอนดึกนะคะเพราะ
    1.ร่างกายอ่อนแอ เชื้อ Becteria ในสิว ทำให้มีการอักเสบมากขึ้น
    2.Hormone เปลี่ยนแปลง
    อย่าเครียดเพราะมันจะกระตุ้นcorticotropin releasing hormone(ไม่ต้องสนใจค่ะอีตัวนี้สรุปมันจะกระตุ้นต่อมไขมันให้สร้างมากขึ้นสิวก็จะเพิ่มขึ้นด้วย) อย่าแกะ จับ แตะต้องสิวหรือใบหน้าบ่อย จะยิ่งทำให้เชื่้อP.Acne ซึ่งทำให้เกิดสิว เพิ่มมากขึ้น ส่วนช่วงมี menstrual (เมนส์) จะมีสิวเม็ดใหญ่ ขึ้นบริเวณ T-Zone ก็ไม่ต้องตกใจนะคะเพราะช่วงนี้ ฮอร์โมนมันจะ Swing โดยส่วนใหญ่ ผู้หญิงทุกคนจะเป็นสิวง่ายช่วงนี้อยุ่แล้วค่ะ และอีกอย่างยาที่แนะนำไป ทั้ง2อย่างราคาประมาณ 100กว่าบาทค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2014
  3. ฟูจิ0007

ฟูจิ0007 เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    เคยเป็นสิว พี่ใช้ผงพิเศษพอกหน้านอน ตื่นเช้าทาครีมลงแป้งศรีจันทร์ พอหน้าเริ่มมันก็ทาใหม่ ใครว่าของถูกและดีไม่มีในโลก ใช้ดีจริงๆ ถ้าสิวอุดตันแนะนำให้เข้าคลีนิคกดสิว ค่ากดสิวครั้งละ100 เพราะจะทำให้ผงพิเศษทำงานดีขึ้น ถ้ามีรอยด่างจุดดำใช้สมูทอีทาหน้า หรือใช้น้ำมันมะพร้าวสะกัดเย็นก็ได้คะวิตามินอีสูงมาก ส่วนขาแตกลาย ถุงน่องช่วยน้องได้คะ และหลังอาบน้ำทุกครั้งใช้น้ำมันมะพร้าวทาผิวทุกครั้ง
    และที่สำคัญที่สุดที่จะช่วยทำให้น้องสวยขึ้น หมั่นถือศีล5 ล้างห้องน้ำวัดบ้างที่มีโอกาส ทำความสะอาดหิ้งพระเช็ดพระพุทธรูปด้วยความเคารพ ขอให้น้องหน้าตางามขึ้นเร็วๆคะ

4. นายดอกบัว

เหม่ผมก็ลืมแนะนำไป .....
    สิ่งสำคัญที่สุด คือ 1. ทำใจให้สบายก่อน 2. สุขภาพสำคัญเป็นอันดับสอง เพราะเป็นพื้นฐานของการมีชีวิตของมนุษย์

ผมแนะนำครับ ให้หมั่นฝึกโยคะบ่อยๆ อาทิตย์ละอย่างน้อย 3 วัน ฝึกลมหายใจไว้ ทำใจให้สบาย ระบบไหลเวียนโลหิต และระบบน้ำเหลืองจะดี และก็หัดออกกำลังกายเป็นประจำ อาจจะวิ่ง หรือ แอโรบิคอาทิตย์ละ 3 วัน เพื่อให้ร่างกายได้สัดส่วน ของพวกนี้ทำที่บ้านได้โดยไม่ต้องง้อใคร แค่มีความอดทน

ผมขอบอกตรงนี้เลย ผู้หญิงเราหุ่นดีมีชัยไปกว่าครึ่ง เรื่องผิวจะเริ่มดีขึ้น เพราะภายในดีขึ้น หลังจากนั้นก็ค่อยๆดูแลผิวหน้าไป อาจมีการเสริมเติมแต่งบ้าง เช่น จัดฟัน ถ้าฟันเก หรือ เสริมจมูกถ้า ดั้งแมบเกิน ใช้ครีมบำรุงผิวหน้า หรือใช้ธรรมชาติ เช่น แตงกวา ใบบัวบก โยเกิร์ตรสจืด หรืออื่นๆ ที่เค้าใช้ดูแลผิวหน้าแล้วแต่ตามกรรมวิธี เดี๋ยวก็ค่อยๆสวยขึ้น ยิ่งทำบ่อยๆ แทนที่อายุมากขึ้นจะดูแย่ลง กลับสวยขึ้น และก็สวยขึ้น

ผมเห็นมาหลายคนละสมัยนี้ บางคนสวยตอน 30 ขึ้น บางคน 40 -50 ยังสวยกว่าอายุ 25 เลย บอกเลยครับเรื่องผิวเรื่องหน้า วิทยาการทางการแพทย์สมัยนี้ก้าวล้ำไปเยอะ แต่เรื่องรูปร่างและสุขภาพ มันอยู่ที่ตัวคนทำเท่านั้น ดูแลตัวสุขภาพและรูปร่างตัวเองดีๆครับ จะได้สวย สองพันปี ..... เชื่อผมสิ ด้วยความปรารถนาดี....

https://www.youtube.com/watch?v=12pJyOLdSY4

5. Youkai

Youkai เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2013
    สวัสดีค่ะ คุณเจ้าของกระทู้

ดิฉันเองก็เป็นคนหนึ่งที่สิวเยอะมาก จนหน้ามีแต่รอยดำ และรอยหลุม แถมตอนหลังเป็นหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาทอีก รักษายังไงก็ไม่หาย ก็ไปหาพี่ท่านหนึ่งที่มีความสามารถด้านหยั่งรู้ (ในใจกะรักษาโรคหมอนรองกระดูกนะคะ เพราะทรมานมาก) พี่คนนี้ก็แนะนำว่า ให้สวดมนต์เช้าเย็นและกรวดน้ำแบบใช้น้ำด้วย และให้นั่งสมาธิครึ่งชั่วโมงและเดินจงกรมครึ่งชั่วโมงเป็นอย่างน้อยทุกวัน ทำเช้าเย็น ถ้านั่งแล้วเห็นหน้าใครก็ให้รีบขออโหสิกรรม

ดิฉันก็มาลองปฏิบัติที่บ้านผ่านไปสักระยะ มีอยู่วันหนึ่งนั่งสมาธิแล้วเห็นผู้ชายคนหนึ่งถูกผู้ชายอีกสองคนจับกดไว้ให้นั่งนิ่ง ๆ ส่วนดิฉัน(ในชาตินั้นเป็นผู้ชาย) ก็เอาซิการ์จี้หน้าผู้ชายคนนั้น เห็นมีสามสี่รอยบนหน้า โดยเฉพาะคางจะมีมาก และดิฉันก็เป็นสิวมากที่คางด้วย เมื่อเห็นแล้วก็รีบขออโหสิกรรมทันที หลังจากนั้นก็นั่งสมาธิอุทิศให้ชายคนนั้นมาเสมอ ประมาณปีหนึ่งได้สิวที่เป็นก็ค่อย ๆ หายไปทีละน้อย จนปัจจุบันไม่ค่อยมีแล้วค่ะ แต่รอยหลุมสิวและรอยดำก็ยังคงมีอยู่นะ แต่ไม่เกิดสิวเม็ดใหม่ ๆ เท่านั้นเอง ตอนนี้ก็ทำงานมีรายได้ของตนเองแล้ว ก็ค่อย ๆ รักษารอยดำไปค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2014
  6. Youkai

Youkai เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2013
    อีกวิธีหนึ่งที่เป็นวิธีที่ควรทำควบคู่ไปด้วยคือ เคยไปหาหมอสมุนไพร ชื่อ อ.สุทธิวัสส์ คำภา ท่านเป็นหมอสมุนไพรที่มีชื่อเสียงมากคนหนึ่ง ตรวจโรคโดยใช้ลูกดิ่งเพนดูลั่ม แล้ววิเคราะห์ออกมา

ตอนที่พบอาจารย์ครั้งแรกพี่ไม่เชื่อถืออะไรหรอก ไปลองของโดยไม่บอกอะไรสักคำเดียว ไปถึงก็นั่งแบมือให้อาจารย์ใช้ลูกดิ่งตรวจ ไม่บอกอะไรเลย อาจารย์ก็ใช้ลูกดิ่งตรวจสักพักก็บอกว่าเราเป็นโรคกระเพาะ (คิดในใจรู้ได้ไง) แล้วก็อาการอื่น ๆ ซึ่งตรงหมด

อาจารย์แนะนำด้วยว่าสิวที่เป็นอยู่มันเกิดจากพยาธิผิวหนังชนิดหนึ่งซึ่งเล็กมาก ให้ใช้สารส้มที่เป็นก้อนทาหน้าก่อนล้างหน้า หรือผสมน้ำอาบก็ได้ สารส้มจะไปฆ่าพยาธิ ทำให้สิวเราหาย ก็ทดลองทำดูสิวก็ยุบลงจริง ๆ แต่ยังไม่หายขาดเพราะติดกรรมเก่าอยู่ ต้องนั่งสมาธิควบคู่ไปด้วยจึงหายขาดได้

วิธีนี้แม่เราที่เป็นครูเคยไปแนะนำลูกศิษย์บางคนที่สิวเยอะ ๆ พอผ่านไปสักเดือนก็หน้าดีขึ้นเยอะน่ะ สิวน้อยลง น้องลองไปทำดูนะคะ สารส้มกิโละ 20 บาทเอง หาซื้อได้ตามร้านขายของชำทั่วไป

7. หมอนก

หมอนก เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2011
    ความสวยคือ ปัจจัยหนึ่ง ความสำคัญ อยู่ที่ จิตใจที่ดี สติปัญญา หรือความคิดใจด้านบวกมากกว่า หากเราไม่สวย ก็ควรจะ มองหาสิ่งที่เรามี เช่น ความสามารถ อย่างอื่น หรือว่า ควรหาสิ่งที่เสริมความสามารถของตนเอง เช่น ภาษาต่างประเทศ ดนตรี ศิลปะ งานฝีมือ อาหาร หรือ อื่นๆ ให้มีความสามารถหลากหลาย ก็ทำให้ คนเราดูดี เป็นที่ยอมรับได้ ส่วนความสวย ก็สามารถ เพิ่มเติม ที่หลังได้ เช่น เมือ่มีเงินมาก เมื่อไหร่ ก็สามารถ ไป ทำศัยกรรมได้ หรือ ทำหน้าให้ดีขึ้น หากเราไม่มีเงิน หรือฐานะ ไม่ดี ก็ต้องลองพึ่งธรรมชาติดู เช่น หาหนังสืออ่านกินอะไร แล้วบำรุงผิวพรรณ อาหารแบบไหน ที่ทำให้เกิดสิว ข้อแนะนำสำหรับ ผิวสวยคือ
    1 การทานอาหารพวกผลไม้เยอะ จะทำให้ ผิวสวย เวลาเป็นสิว ก็หายเร็ว ไม่ค่อยมีแผลเป็น และ ทำให้หน้าอ่อนวัยค่ะ
    2. สูตร ด้านสิว ดินสอพองผสม กับน้ำมะนาวเล็กน้อย พอกหน้าทิ้งไว้ 20 นาที หรือ ถ้าอยากให้ผิวนุ่มขึ้น ก็ผสมน้ำผึ้งเล็กน้อย เมื่อทำแล้ว ก็ ล้างให้สะอาด แล้วเอา โยเกิร์ต รสธรรมชาติ มาพอกหน้าต่อ ทิ้งไว้ ประมาณ 20 นาที แล้วล้างออก ล้างน้ำเปล่า จากนั้นก็ ทาครีมต่างๆ ได้เลยค่ะ แค่นี้ ผิวก็สวยมาก สามารถพอกอย่่างอื่นได้ ผลไม้ ต่างๆ ทำได้หมดค่ะ เช่น มะเขือเทศ แตงกวา กล้วย กินด้วยพอกด้วย ยิ่งดี อีกสูตร หนึ่ง นมผงที่ขายเป็นซอง สำหรับพอกหน้า เคยใช้ของซอฟมิลด์ สามารถ ใช้ยีห้ออื่นได้ นมผงผสมน้ำแตงกวา หรือ น้ำธรรมดา พอกก็ได้ค่ะ สุตรนี้ ใช้แทน โยเกริ์ตได้
    สำคัญ อย่าคิดมากค่ะ ความสวยคือปัจจัยภายนอก ความสามารถและจิตใจดี คือ สิ่งที่สำคัญมากที่สุด
    ทุกคนไม่มีใครสมบูรณ์แบบทุกอย่าง ขอใจกับสิ่งที่ตัวเองมี และ พยายามเพิ่มความสุขให้กับตัวเองดีกว่าค่ะ ขอให้โชคดีค่ะ

8. ผู้มาใหม่

ผู้มาใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆแล้วผมก็เคยมีปัญหาเกี่ยวกับสิวและรอยด่างดำนะครับ เพราะแต่ก่อนเป็นเด็กชอบไปว่าคนอื่นว่าหน้าลาย สุดท้ายพอโตขึ้นกลายเป้นว่าตัวเองมีสิวเยอะมากแถมยังทิ้งรอยแผลเป็น หลุมสิว รอยดำไว้อีก หาหมอเลเซอร์ก็แล้วอะไรก้แล้วหมดเงินไปหลายบาทเลย สุทท้ายก็เริ่มท้อ จนเมื่อประมาณปลาย เมษายน 57 ที่ผ่านมา มีโอกาสได้ไปไหว้พระที่วัดแห่งหนึ่งเป็นวัดใหญ่แต่ไม่ค่อยมีพระจำพรรษาอยู่ ผมไปกราบพระท่านแล้วขออนุญาตท่านไปบนโบสถ์ พอขึ้นไปบนโบสถืถึงกับตกใจ เพราะสภาพในโบสถ์รกมาทั้งขี้ค้างคาว ขี้หนู ขี้นกเต็มไปหมด ผมจึงเกิดความคิดว่าขอทำความสะอาดโบสถ์กับพระประธานในวันนี้ เลยไปขอกัยหลวงพ่อซึ่งท่านก้อนุญาติให้ทำ วันรุ่งขึ้นผมเตรียมไม้กวาด ไม้ถูพื้น ถังน้ำ ผ้า ไปทำความสะอาดทันที ทำเกือบๆค่อนวันถึงเรียบร้อยสะอาดสวยงาม วันนั้นไปทำคนเดียวเลยครับ หลังจากนั้นมาสิวที่เคยเป็นก็ยุบลงและหายขาด รอยดำค่อยๆจาง ที่สำคัญมีคนทักว่าผิวเนียนละเอียดขึ้น พอมาอ่านกระทู้นี้ผมเลยนึกขึ้นได้ สงสัยเป็นอานิสงค์ของการทำความสะอาดโบสถ์และพระประธาน ตอนนี้หน้าดีขึ้นมากขาวใส ผิวเนียน มีคนมาชอบมากขึ้นแต่ผมก้มีคนชอบอยู่แล้วละ เลยไม่กล้าที่จะสานสัมพันธ์ต่อกลัวบาป

9. ฟูจิ0007

ฟูจิ0007 เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ถวายพระด้วยดอกไม้สดก็ช่วยได้คะ ทำให้เรามีหน้าตาน่ามอง มีกลิ่นกายหอมหรือไม่มีกลิ่นตัว เคยเจอเพื่อนคนหนึ่ง ไม่ค่อยเข้าวัด พอลมโชยมา มีกลิ่นหืนๆออกมาจากตัว พี่ว่าแค่ไม่มีกลิ่นตัว หน้าตาเกลี้ยงเกลา ยิ้มแย้ม ก็น่ามองแล้วคะ

10. นายดอกบัว

มันก็จริงนะครับ แต่ควรอธิฐานขอบุญที่ทำนั้นส่งผลในชาตินี้เลย ก็จะเห็นผล ผิวพรรณ และวรรณะผ่องใส แต่บางคนทำความสะอาดวัด ศาสนสถานอย่างดี สะอาด เรียบร้อย แต่ไม่อธิฐานของชาตินี้ ชาตินี้เลยดูไม่ดียังงัยก็ยังงั้น แต่ชาติต่อไปอาจสวยเริดหรูกว่านางงามจักรวาลก็เป็นไปได้ อีกอย่างมันเป็นจิตวิทยา ทำให้เราสบายใจ และมีความหวังว่าเราจะดูดี จะสวย .... ใจมันก็จะสบาย ไม่ไปหมกมุ่นกับคำว่า ทำไมผิวเราไม่ดี หน้าตาไม่ดีอย่างนี้ .... เช่นนี้เป็นต้น

11. เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา

เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา เพื่อมวลมนุษย์แลสรรพสัตว์

12 พฤศจิกายน 2014
    ขอให้สมหวังครับ ทำใจให้สบาย จิตใจดีมีชัยไปกว่าครึ่ง

12. [-VaLentine-]

[-VaLentine-] กระผมสมาธิและกำลังจิตกากสุดในเวปนี้

18 กุมภาพันธ์ 2014
    ขอให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ครับ สู้ ๆ ครับ ทำบุญให้ทานรักษาศีล ภาวนา ไปวัดทำความสะอาดวัด แล้วก่อนนอนสวดมนต์อธิษฐานครับ ผมว่าจะเห็นผลได้โดยเร็ววัน

13. จิตสีฟ้า

จิตสีฟ้า เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2011
    เข้าใจเจ้าของกระทู้ดีเลยครับ ผมเป็นสิวมาตั้งเเต่ ม สอง คือเป็นเยอะมาก เป็นสิวมาทุกชนิด เป็นทุกจุดบนใบหน้า หน้าอก เเละหลัง หัวใหญ่ๆขนาดที่จมูกดูคล้ายนอเเรดก็เป็นมาเเล้ว ใช้ยามาหลายเเบบมาก ทั้งเเนวสมุนไพรเอย น้ามเเข็งประคบเอย มะนาวทาเอย ผงพิเศษเอย ใช้มาสารพัด มันก็ดีขึ้นสองอาทิตย์เเรก หลังจากนั้นใช้ก็เหมือนไม่ได้ใช้
    ตอนนี้จนเข้ามหาลัยปีสองเเล้ว ก็ยังเป็นอยู่เยอะ เเล้วทีนี้เวลาเดินไปไหน บางทีผู้หญิงเเอบกระซิบ เทอๆดูนั่นสิ น่าเกลียดเนอะ หูดีเกิน จริงๆไม่อยากได้ยินอะไรพวกนี้เลย มันทำร้ายจิตใจคนมีป้มด้อยอยู่เเล้ว
    เเต่รู้อะไรไหม? ช่างมันสิ!!! ตอนนี้ไม่หล่อไม่เป็นไร พยายามพัฒนานิสัยเเละจิตใจของตัวเองก่อน ในอนาคตเมื่อมีงานเเละมีเงินเเล้ว ศัลยกรรมเอาได้ไม่ยากเย็นเลย หน้าหล่อหน้าสวยเเต่จิตใจสกปรกมากๆก็ไม่มีใครรักเนอะ เพราะงั้นเราเเค่พัฒนาเท่าที่ทำได้ก่อน
    เจ้าของกระทู้เลือกเอาง่ายๆนะครับ ถ้าเจ้าของกระทู้มีเพื่อน คนนึงหน้าสวยมากเเต่นิสัยคือเเย่มากๆ หลงตัวเอง ชอบดูถูกคนอื่น ชอบนินทาว่าร้ายเพื่อนคนอื่นลับลัง ส่วนอีกคนหน้าตาขี้เหร่ เเต่ชอบช่วยเพื่อนๆ พูดเพราะ ไม่เคยพูดว่าร้ายให้ใครลับหลัง เจ้าของกระทู้อยากได้คนไหนมาเป็นเพื่อนล่ะ

การจะเป็นที่รักของคนรอบข้าง หน้าตาอาจจะเป็นสิ่งเเรกที่คนเค้ามอง เเต่เมื่อเขารู้จักเราเเล้ว เขาจะชอบในนิสัยของเราเอง :)

14. patrarung

patrarung สมาชิกใหม่

28 พฤศจิกายน 2014
  15. อสุนีบาต

อสุนีบาต เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2013
    ลองคิดดูอีกแง่นะคะ มันอาจเกี่ยวกับสมดุลฮอร์โมนในร่างกายรึเปล่า
    คุณอาจมีฮอร์โมนเพศชายเยอะเกินไปก็ได้ ส่วนรอยตามร่างกายคุณอาจเกี่ยวข้องกับระบบน้ำเหลืองหรืออะไรแบบนี้
    ดิฉันก็เคยเป็นสิว(แบบอักเสบอ่ะ เจ็บๆ) ก็มีคนแนะนำให้กินยาคุม ก็โอเคขึ้น สิวดีขึ้น
    อ้อ อีกอย่างนะคะดิฉันไม่เคยซื้อครีมแต้มสิวราคาแพงค่ะ ดิฉันใช้ "ยาสีฟัน" แต้ม
    มันช่วยได้นะคะ ลองดูก่อนเนอะ(ถ้าคุณไม่แพ้) พวกขมิ้นก็มีฤทธิ์สมานผิวให้เนียนใส

พวกสมุนไพรทั่วไปที่รักษาสิวได้มีมากมายค่ะ แต่คุณต้อง "อดทน" "มีวินัย" "ทำอย่างสม่ำเสมอ" มันอาจใช้เวลา แต่มันจะหายแน่นอนค่ะ

เพิ่มเติมอีกอย่างถ้าหันมาออกกำลังกายด้วยจะดีมากค่ะ

ใจเย็นค่ะ อดทน ลองทำดู มีเหตุผลกับตัวเองให้มากๆ ลองคิดในแง่ดีว่าอย่างน้อยมันก็เป็นแค่สิว ไม่ได้หน้าง่อยหรือพิกลพิการ ยิ้มกับตัวเองในกระจกทุกวันค่ะ ดูแลตัวเองดีๆ ถ้าคุณเริ่มรักตัวเองอย่างแท้จริงเมื่อไหร่ ร่างกายก็จะรักคุณตอบเมื่อนั้นค่ะ

เป็นกำลังใจให้ๆๆๆ (f)

16. Folkfae

Folkfae Active Member

สวดมนต์ภาวนาก่อนนอนหรือตอนเช้าก็ได้เป็นประจำนะค่ะ

17. trai_lak

trai_lak เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ง่ายนิดเดียว ใช้ใบบัวบก ตำผสมกับโยเกิร์ติรสธรรมชาติ หรือจะปั่นผสมด้วยกัน
    เก็บไว้ในขวดแก้วใส่ตู้เย็น เวลาใช้ก็นำมาพอกก่อนนอนทุกวัน ไม่ถึงอาทิตย์ผลก็
    เกิดแล้วค่ะ ลงทุนน้อย ผลเกิดเยอะ เพราะประเทศฝรั่งเศสเขาซื้อใบบัวบกจากเรา
    เอาไปสกัดเอาสารที่มีอยู่ในใบบัวบก รักษาแผลเป็นบนใบหน้า หลอดนิดเดียวราคา
    หลายสตางค์ ไม่ลองไม่รู้...

18. Jobeo

Jobeo Active Member

เรื่องอาหารกินด้วยครับ งดของทอด เนื้อสัตว์ ไขมัน ลองดูเรื่องอาหารฤทธิ์เย็นของหมอเขียว น้ำย่านาง ใบบัวบก etc

19. momogo

momogo เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เอามาฝากค่ะ ... ไปเจอมา เผื่อจะเป็นประโยชน์นะคะ...

ทีนี้ทำบุญอะไรถึงได้งามเพื่อมาเสริมบารมีต่อและปลอดภัย คนที่เกิดมารูปงามนั้นงามด้วยบุญหลายประการ

“แท้จริง สรรพสัตว์ทั้งปวงจะงดงามนั้น ก็ย่อมงดงามด้วยเหตุสี่ประการ

(๑). อามิสทาเนน วา (อามิสะทาเนนะ วา) คือ งามด้วยอามิสทาน ตกแต่งข้าวน้ำโภชนาหารสิ่งของอันประณีตบรรจง อันกอปรด้วยโอชารสต่างๆ แล้ว ก็ถวายเป็นทานประการหนึ่ง
    (๒). วตฺถุทาเนน วา (วัตถุทาเนนะ วา) คือ งามด้วยวัตถุทานตกต่างผ้านุ่งผ้าห่มแต่ล้วนที่ดีมีราคา เป็นผ้าสาฎกเนื้อดีเนื้อละเอียดสุขุม อย่างผ้าโขมพัสตร์แลผ้าโกไสยพัสตร์ ตกแต่งเย็บร้อยเป็นอันดีแล้วถวาย เป็นทานประการหนึ่ง
    (๓). สมฺมชฺชเนน วา (สัมมัชชะเนนะ วา) คือ งามด้วยสัมมัชชนทานถวายกราดแลชุมปัดพัดวาลวิชนี มีประการต่างๆ ตกแต่งแล้วถวายเป็นทานประการหนึ่ง
    (๔). อโกธนตาย วา (อะโกธะนะตายะ วา) คือ งามด้วยกิริยา มิได้โกรธแก่บุคคลผู้ใดผู้หนึ่ง ตั้งอยู่ในอธิวาสนะขันตี แลเมตตาประการหนึ่ง

บุคคลผู้จะปรารถนาให้รูปทรงสัณฐานงาม ก็พึงปฏิบัติตามถ้อยคำในพระสูตรที่ว่ามานี้.”

สรุปว่า บุญที่ทำให้รูปงามมี 4 ประการได้แก่

ให้ “อาหาร” เป็นทาน ตกแต่งอย่างสวยงาม
    ให้ “จีวร” หรือเสื้อผ้า เครื่องนุ่งห่มเป็นทาน ตกแต่งอย่างสวยงาม
    ให้ “เครื่องมือทำความสะอาด” เช่น ไม้กวาด ฯลฯ
    “เมตตา และขันติ (อดทน)” หรือความ “ไม่โกรธ” ไม่เป็นคนมักโกรธ ไม่อาฆาต ไม่พยาบาท และไม่จองเวร
    ข้อ (3) นี่… รวมถึงการทำความสะอาดด้วยมือเราด้วย การทำความสะอาดเป็นจารีตศีล หรือข้อควรปฏิบัติ การทำบุญประเภทศีลส่วนใหญ่มีอานุภาพมากกว่าการทำบุญประเภททาน
    การไปทำความสะอาดพระเจดีย์ พระธาตุ พระพุทธรูป สถานที่เก็บรักษาพระไตรปิฎก อรรถกถา ฎีกา โยชนา หรือตำราทางพระพุทธศาสนา
    การทำความสะอาดของสงฆ์ก็สงเคราะห์เข้าในข้อนี้เช่นกัน
    เมื่อเข้าไปในลานพระเจดีย์ควรเก็บขยะไปทิ้งข้างนอกให้เรียบร้อย เข้าห้องน้ำก็ล้างให้สะอาดคนอื่นมาพร้อมใช้ เติมน้ำในบ่อให้เต็มฯลฯ

ทีนี้เมื่อเราทราบอานิสงส์ของบุญที่เป็นเหตุ เป็นปัจจัยให้รูปงามแล้ว ถ้าเราตั้งจิตไว้เพื่อให้มีรูปงามก็ชื่อว่า ตั้งจิตไว้ผิด

เพราะเหตุไร… การตั้งจิตไว้เพื่อรูปงามยังเป็นไปเพื่อการเวียนว่ายตายเกิด เป็นไปเพื่อภพชาติ และไม่เป็นอุปนิสัยแด่มรรค ผล นิพพาน หรือการนำออกจากวัฏฏะ (การเวียนว่ายตายเกิด)
    นอกจากนั้น… การทำบุญในพระพุทธศาสนา เช่น ถวายผ้าบูชาพระเจดีย์ พระธาตุ ถวายจีวรแด่สงฆ์ มุ่งบูชาพระอริยบุคคล โดยถวายผ่านพระภิกษุหรือสามเณรไม่เจาะจง การกวาดลานพระเจดีย์ ลานวัด ฯลฯ มีอานิสงส์ (= กำไร) มาก
    บุญเหล่านี้… เมื่อตั้งจิตไว้เพื่อให้เกิดมามีรูปงาม ชื่อว่า เป็นบุญที่มีโลภะ (= ความอยาก) เป็นบริวาร
    โลภะ (= ความอยาก) ที่เป็นบริวารของบุญจะเป็นอุปนิสัยปัจจัย ทำให้ชาติที่บุญให้ผลมีรูปงาม (เป็นผลของบุญ) และโลภมาก (เป็นอุปนิสัยของโลภะ หรือการตั้งความปรารถนาไว้ผิด)
    คนที่มีรูปงาม และโลภมากเสี่ยงที่จะทำบาปหลายประการ เช่น ล่วงกาเมสุมิจฉาจาร (มีชู้ในสามีภรรยา หรือผู้ที่มีเจ้าของ) ฯลฯ
    รูปที่งาม… ถ้าตั้งจิตไว้ผิดอาจก่อให้เกิดสงคราม เช่น กรณีพระราชายกทัพไปเพื่อแย่งชิงพระมเหสี หรือกรณีพระราชาฆ่าสามี เพื่อแย่งชิงภรรยา ฯลฯ ได้
    รูปที่งาม… ถ้าตั้งจิตไว้ผิดอาจเป็นปัจจัยต่อ “มานะ ( = ความถือตัว หยิ่ง ยะโส )” ทำให้ถือตัว หยิ่ง ยะโส จองหอง หรือดูถูกคนอื่น ซึ่งจะเป็นปัจจัยให้เกิดบาปกรรมที่ทำให้เกิดในตระกูลต่ำได้ต่อไป
    เมื่อเราทำบุญที่เป็นปัจจัยให้มีรูปงามได้แก่ การถวายอาหาร การถวายจีวร(เครื่องนุ่งห่ม)ที่ตกแต่งอย่างดี (สวยงาม) เครื่องทำความสะอาด เช่น ไม้กวาด ฯลฯ หรือการทำความสะอาด และเมตตา(ใจดี ไม่มักโกรธ) – ขันติ (อดทน อดกลั้น) แล้ว
    เราควรน้อมนำบุญนั้นบูชาพระสัมมาสัมพุทธเจ้า… บูชาการตรัสรู้อย่างเลิศ การบำเพ็ญพุทธกิจอย่างเลิศ บูชาความเป็นธรรมดี เป็นเครื่องนำสัตว์ออกจากวัฏฏสงสาร (การเวียนว่ายตายเกิด) ของพระธรรม บูชาการปฏิบัติดี เป็นนาบุญอย่างเลิศของพระสงฆ์ (พระอริยบุคคลได้แก่ พระอรหันต์ พระอนาคามี พระสกทาคามี พระโสดาบัน)
    และตั้งจิตอธิษฐานเพื่อขอเป็นบุญ เป็นบารมีให้ได้บรรลุมรรค ผล นิพพานเบื้องสูงสุด… อย่างนี้จึงจะชื่อว่า เป็นบุญที่ “งาม” จริง เพราะงามทั้งการกระทำ และงามทั้งการอธิษฐาน (= การตั้งใจ การตั้งความปรารถนา) ต่อไป
    ขอกราบอนุโมทนา และอนุโมทนาในกุศลเจตนาของท่านผู้อ่านทุกท่านที่มีส่วนในการทำบุญ เช่น ถวายอาหาร ถวายจีวร (เสื้อผ้า) ถวายเครื่องทำความสะอาด หรือทำความสะอาดด้วยมือของท่านเอง และน้อมไปในเมตตา (ใจดี ไม่เป็นคนมักโกรธ) -ขันติ (อดทน อดกลั้น)
    ถึงตรงนี้… ขอแสดงความยินดีที่ท่านผู้อ่านได้ทำเหตุ ทำปัจจัยอันจะทำให้เป็นผู้มีรูปงาม และขอให้บุญของท่านเป็นปัจจัยแห่งกุศลที่ยิ่งๆ ขึ้นไป ให้ถึงฝั่งคือ มรรค ผล นิพพานเบื้องสูงสุดโดยเร็วพลันเทอญ… สาธุ สาธุ สาธุ
    — ที่มา:คัดและเพิ่มเติมบางส่วนจาก gotoknow

20. patchara2

patchara2 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    คนจะงาม งามน้ำใจ ใช่ใบหน้า

คนจะสวย สวยวาจา ใช่ตาหวาน อิอิ

คนจะแก่ แก่ความรู้ ใช่อยู่นาน อิอิ

คนจะรวย รวยศีลทาน ใช่บ้านโต อิอิ